Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. ni kwa mara ingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Radio Vatikani, Ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Tumwombe Bwana kujifunza kuwasiliana kwa namna ya ukarimu na busara. Tuwaombee wale wote ambao wamejeruhiwa na maneno ya wengine tuombee kanisa hili lisikose kamwe kazi yake ya kupeleka watu kwa Yesu ili waweze kusikiliza neno lake, waweze kuponeshwa na kwa namna ya kuwa wabebaji wa tangazo lake la uokovu. Ni katika tafakari ya Papa Leo wa 14 wakati wa katekesi yake tarehe 30 Julai 2025 kwa maujaji na waamini waliokusanyika katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Mwishoni mwa katekesi, Baba Mtakatifu Leo amepiaisha wito wake akionyesha uchungu wa kina kufuatia na shambulio la katika parokia ya Komando huko DRC na kuwashauri wale wenye madaraka ya uwajibikaji kushirikiana ili kuzuia vurugu na mateso dhidi ya waamini. Papa amekumbuka miaka hamsini ya mkataba wa tukio la mwisho wa Elinski kwamba ni muhimu kuhifadhi roho kwa kudumu katika mazungumzo na kuimarisha ushirikiano kati ya vijana zaidi ya mia moja ishirini elfu waliokusanyika katika uwanja wa Mtakatifu Petro na njia ya Konjidiacioni kwa ajili ya misa ya ufunguzi wa Jubilei ya vijana iliyoongozwa na mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Uinjilishaji. Papa Leo wa kumi na nne aliwasili mwishoni mwa maadhimisho na kutoa mwaliko kwa vijana kuwa mwanga wa matumaini katika kilio na kutafuta amani katika ulimwengu huku akiwahimiza wawe mashuhuda wa amani ya Yesu Kristo na mapatano. Katika misa ya makaribisho ya vijana maujaji kutoka ulimwenguni kote katika uwanja wa Mtakatifu Petro tarehe 29 Julai 2025, kwa kuongozwa na Askofu Mkuu Fiskera, alijikita kuelezea mapokezi ya Martha na Maria kwa Yesu. Yeye anakuja kwetu wakati anapotaka, kama apendavyo, na wakati uliowekwa na yeye na sio sisi tunavyotaka. Tunaitwa kujibu tu mwisho wa misa Papa Leo alifika uwanjani na kuwazungukia wote na kutoa salamu akiwakaribisha huko Tor Vergata. Katika ujumbe kwa njia ya video yenye nia ya maombi ya mwezi wa Agosti elfu mbili na ishirini na tano Papa Leo wa kumi na nne anatualika kusali ili jamii ziepuke majaribu ya migogoro. Papa anatuhimiza pia kujibu migogoro kwa ishara za udugu. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na padri Richard Mjigwa nyanjero wezaula na Imjigwa, wezaula, kukaribisha bisogno di guarigione. Ndugu mpendwa wa Vatican News, baada ya kipindi cha mapumziko Baba Mtakatifu Leo wa 14 amerudi kuendelea na katekesi yake ya kila Jumatano, tarehe 30 Julai 2025, katika muktadha wa mzunguko wa katekesi ya Jubilee 2025 kuhusu Yesu Kristo tumaini letu, maisha ya Yesu misemo. Mada ya tafakari ya siku ilikuwa ni kuhusu kiziwi, kwa kuongozwa na injili ya Marko, inabainisha kuwa wakiwa wamejawa na mshangao wa walisema amefanya mambo yote vema, anawafanya viziwi wasikie na mabubu waseme. Ndugu msikilizaji, baba mtakatifu Leo wa kumi na nne alianza kusema kuwa katika katekesi hii tunahitimisha mchakato wa maisha ya umma ya Yesu yaliyojikita kwa mikutano misemo na uponyaji. Hata katika wakati huu ambao tunaishi unahitaji kuponeshwa. Dunia yetu inapitia hali ya vurugu na chuki ambayo inaaibisha hadhi ya binadamu. Tunaishi katika jamii ambayo imeugua kwa sababu ya uchu wa miunganisho mingi ya vyombo vya habari. Tumeunganishwa kuzidi kiasi kwa bomu la picha ambazo wakati mwingine hata za uongo au kupindishwa. Vilevile vile aliendelea kukazia kwamba tumezidiwa na jumbe nyingi sana ambazo zinaibua ndani mwetu dhoruba za hisia zinazopingana. Katika muktadha huo, inawezekana kuzaliwa ndani mwetu shauku ya kuzima yote, tunaweza kufikia hata kupendelea kutosikia chochote kile. Hata maneno yetu yako hatarini kutoeleweka, na tunaweza kushawishika kujifungia katika ukimya, kutowasiliana, mahali ambapo hata kwa karibu hatuwezi kusema tena mambo rahisi na yakina. Katika muktadha huo, Baba Mtakatifu leo alipenda kujikita katika andiko la Injili ya Marko ambalo anatuwakilisha mtu asiyezungumza wala kusikia, rejea Marko 7 hadi 37. Kwa hiyo papa leo aliongeza ni sawa sawa na kile ambacho kinaweza kutukumba hata sisi leo hii. Mtu huyo labda aliamua kutozungumza tena kwa sababu alihisi kutoeleweka na kuzima kila sauti, kwa sababu alikatishwa tamaa na kujeruhiwa kwa kile ambacho alisikiliza. Kwa hakika si yeye aliyekwenda kwa Yesu ili kuponeshwa, lakini alipelekwa na watu wengine Inawezekana kufikiria kwamba wale waliompeleka kwa mwalimu ndiyo walikuwa wana wasiwasi wa kujibagua kwake. Jumuiya ya Kikristo iliona katika watu hawa hata picha ya kanisa ambayo inasindikiza kila mtu kwa Yesu ili asikilize neno lake. rinnovo il mio profondo dolore per brutale atako terroristiko avenuto nella note tra il 26, 27 lulio scorso kwa maelfu na maelfu ya wanahija na waamini waliokuwa wameunganika katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatikani, wengi wao wakiwa ni vijana ambao wanashiriki jubilei yao na ambao walifika kushiriki katekesi ya kwanza ya Jumatano mara baada ya mapumziko ya kiangazi. Baba Mtakatifu Leo wa 14, tarehe 30 Julai 2025, ameshirikisha hisia zake, matarajio na mitazamo ya hali ya sasa iliyogubika dunia na kujeruhiwa na vurugu. Kwa njia hiyo, mara baada ya katekesi na salamu Papa alisema narudia, kuonyesha tena huzuni yangu kwa shambulio la kikatili la kigaidi lililotokea usiku wa Julai 26 27 huko Komando mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo Wakristo zaidi ya 40 waliuawa kanisani wakati wa mkesha wa maombi na nyumbani kwao. Akiendelea alisema, ninapowakabidhi waathiriwa kwa rehema ya upendo wa Mungu, nawaombea waliojeruhiwa na wali na Wakristo ulimwenguni kote wanaoendelea kuteswa na jeuri na mateso nikiwataka wale wenye majukumu ya ndani na nje ya nchi washirikiane ili kuzuia majanga kama haya. Papa Leo 14, aidha alijikita kwenye mtazamo wa kumbukizi ya kihistoria barani Ulaya kwamba tarehe 4 Agosti ni kumbukumbu ya miaka hamsini tangu kutiwa saini kwa sheria ya mwisho ya Helsinki, kwa kuendeshwa na nia ya kuhakikisha usalama katika mktadha wa vita baridi nchi 35 zianzisha enzi mpya ya kijiografia na kisiasa na kuhimiza ukaribu kati ya mashariki na magharibi. Tukio hilo pia linaashiria shauku mpya katika haki za binadamu kwa kuzingatia hasa uhuru wa kidini ikizingatiwa kuwa mojawapo ya misingi ya usanifu wa ushirikiano wa wakati huo wa Vancouver hadi Vladivostok. Kwa hiyo ushiriki hayo wa Vatikani katika mkutano wa Helsinki, Papa Leo wa kumi na nne aliongeza, uliowakilishwa na Agostino Kasaroli ulisaidia kukuza kujitolea kisiasa na kimaadili kwa amani. Kwa njia hiyo, Papa Leo wa kumi na nne alisema, leo hii zaidi ya hapo awali ni muhimu kuhifadhi roho ya Helsinki, kudumu katika mazungumzo, kuimarisha ushirikiano na kufanya diplomasia, ambayo ndiyo njia inayopendekezwa ya kuzuia na kutatua migogoro, alihitimisha. Good evening. Ndugu msikilizaji wa Vatican News habari za jioni. Good evening. Yesu anatwambia, ninyi ni chumvi ya dunia, ninyi ni nuru ya ulimwengu. Hayo yalikuwa ni maneno ya Papa Leo wa kumi na nne. Kwa mshangao, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne aliwasili katika uwanja wa Mtakatifu Petro mwishoni mwa misa ya ufunguzi wa Jubilei ya vijana iliyoongozwa na Askofu Mkuu Rino Fiskera, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Uinjilishaji na mwenye jukumu la kuandaa Mwaka Mtakatifu wa Jubilei ya Matumaini elfu mbili na ishirini na tano ambapo baada ya baraka alitangaza kufika kwake papa akiwaomba mahujaji kutulia bila kuondoka ili papa apate kuwasalimu. Nel nome del padre, del figlio, e dello spirito santo. Amen. Wakati wa ufunguzi rasmi wa jubilei ya vijana waliounganika katika maadhimisho ya misa takatifu katika uwanja wa mtakatifu Petro mjini Vatikani jioni tarehe 29 Julai 2025 iliyoongozwa na askofu mkuu Rino Fiskera, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Uinjishaji, muhusika mkuu wa maandalizi ya jubilei 2025, akishirikiana miongoni mwa wengine na makardinari Bardo Reina, mkuu wa jimbo kuu la Roma, yaani makamu wa papa na kardinali Mak Koereci. Kwa hiyo kwenye utangulizi, askofu mkuu Fisikera aliwakaribisha kwa niaba ya Papa Leo wa kumi na nne na kujitambulisha. Askofu mkuu Fisichella alisema kwa lugha mbalimbali kwamba tumekuwa tukiwangoja kuwasili kwenu kwa, kwa, kwa muda mrefu, na sasa mko hapa. Asante kwa kuitikia mwaliko wa Papa wa kushiriki katika jubilei hii iliyowekwa kwenu na matumaini ambayo kila mtu anahusika nayo. Mmetoka pande zote za dunia. Miongoni mwenu kuna baadhi ya marafiki wanaotoka katika maeneo yenye vita, na hivyo ninaomba kuwakumbatia kidugu kunakotuunganisha kama chombo kimoja kimoja, kuwafikia wale kutoka Ukraini na Palestina kwa kuhakikisha nyesha ishara ya urafiki wenu. Askofu Mkuu Fiskera aliendelea, wengi miongoni mwenu mmejitoa sadaka sana ili kuwa hapa Roma. Bwana hata wakatisha tamaa, anakuja kukutana nanyi. Mwendelee kuwa macho, ili mweze kutambua uwepo wake, kuishi siku hizi kwa furaha na kiroho, ili kugundua urafiki mpya zaidi ya yote tafakarini Roma na kazi zake nyingi za sanaa, maonyesho ya imani ambayo yamechochea uzuri mwingi. Tuko hapa kukabidhi imani na kuelewa thamani kuu ambayo Yesu Kristo analeta katika maisha yetu. Hebu tujibu kwa shauku katika siku hizi. Roma pamoja na yote yanayowakilisha yako mikononi mwenu. Aidha, kwa upande wa mahubiri yake, akitafakari juu ya injili ya siku ambapo mama kanisa alikuwa anaadhimisha sikukuu ya mtakatifu Marta, alisema vijana wapendwa ni kwa wazo fupi la kushirikishana nanyi kifungu hiki kutoka katika injili ya mtakatifu Yoane, ambayo tumesikia hivi punde, inazungumza nasi kuhusu Marta, ambaye tunaadhimisha sikukuu yake kilitujia leo hii. Marta kwanza kabisa ni ishara ya imani. Mwinjili anatuonyesha hili kwa uwazi sana, anatuambia kwanza kabisa kuwa imani ni kukutana. Katika kifungu kinachotangulia mwinjiri Yoane anatuambia kwamba Martha na Maria walikuwa wamemwambia Yesu kwamba Lazaro ni mgonjwa, naye Yesu alichelewesha ziara yake, akikaa siku chache zaidi kabla ya kuondoka. Inaweza kuonekana kuwa ya kushangaza: unapoambiwa mtu ni mgonjwa, jambo la kwanza unalofanya ni kuondoka mara moja. Yesu hakuwa na haraka. Yesu aliwaambia wanafunzi waongoje. Hii inatufundisha jambo muhimu. Imani ni kukutana, lakini wa kwanza akuja kwetu ni Yesu. Askofu mkuu aliendelea kusema, anakuja kwetu wakati anapotaka, kama apendavyo, kwa wakati uliowekwa na yeye, na siyo sisi tunavyotaka. Tunaitwa kujibu tu mara tunapoona tu kwamba anakuja kukutana nasi, sisi pia tunaitwa kwenda kwake. Maria anakimbia, hatembei. Anahisi shauku kubwa ya kukutana na Bwana kiasi kwamba anakimbia kumwelekea. Hii ndiyo sababu Martha ni ishara ya imani yetu, ishara kwamba Bwana anapotaka kukutana nasi lazima atafute ndani yetu watu walio macho na walio tayari tayari kukimbia kwake bila kusita, kwa sababu ya imani. Na hii ni tabia ya pili ambayo ni uchaguzi wa uhuru, uhuru ambao tunataka kufuata kumfata Bwana tunamtafuta pale anapotaka kutuongoza, tunamtafuta ambapo ameweka furaha ya kweli kwa kila mmoja wetu. Ni uchaguzi wa uhuru ambao unaonyeshwa pia katika mtazamo wa Martha na Maria. Askofu Mkuu Rino alikazia zaidi kwamba walimwambia Yesu kuwa Lazaro ni mgonjwa, hawakusema njoo ufanye muujiza. Hapana, ni lazima Yesu aamue kile kinachofaa kufanya, sio tu kwa wakati, lakini pia mbinu, njia ambazo yeye huja kukutana nasi, kwa sababu ni lazima tuheshimu uhuru wa Mungu. Tuna wivu sana juu ya uhuru wetu, lakini ni lazima tujue kwamba Mungu anapokuja kukutana nasi, ni lazima tuheshimu uhuru wake, uhuru wa Mungu asiyetuwacha kamwe. Mungu ambaye hawezi kamwe kuwaacha wale anaowapenda, na tunapendwa na Mungu. Hii ndiyo sababu hatutakuwa peke yetu kamwe, hatuwezi kuachwa kamwe, kwa sababu Yesu ni mwenzetu katika safari. Askofu Mkuu Orino aliendelea kusema kuwa tumfuate Bwana kweli. Tukumbuke kijana ambaye pia alitamani uokovu. Alikwenda kwa Yesu, lakini kila kitu kilikuwa kinamhusu yeye mwenyewe. Nitapataje uzima wa milele aliuliza, na Yesu akamjibu. Lakini anapotaka kufanya jambo zaidi kulingana na uamuzi wake mwenyewe, hana uwezo tena wa ishara ya uhuru wa kweli. Let us pray that societies where coexistence seems more difficult, Or katika ulimwengu ambao kama alivyowaambia wamisionari wa kikatoliki wa kidijitali kwamba umevurugwa na uadui na vita wakati wa oga na migawanyiko katikati ya mtazamo wa jumla wa ubinafsi wenye nguvu na kama kuta zinazotutenganisha sisi kutoka kwa mtu mwingine baada ya madaraja yanavyojengwa, Papa Leo wa kumi na nne alitoa ombi la watu wote wasikubali majaribu na migogoro, na hasa katika jamii ambazo pamoja na kuonekana kuwa ngumu zaidi na kuepuka mizozo kwa misingi ya kikabila, kisiasa, kidini au kiitikadi. Kwa njia hiyo, tunachapisha maandishi kamili ya nia za maombi ambayo yamechapishwa kupitia mtandao wa maombi ya Papa ulimwenguni kote mwezi Agosti 2025 kwa kuongozwa na mada kuishi pamoja tuombe kwamba jamii ambazo kuishi pamoja zinaonekana kuwa ngumu zaidi zisikubali kushindwa na majaribu ya migogoro kwa misingi ya kikabila, kisiasa, kidini au kiitikadi. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Jesus, lord of our history, faithful companion and living presence, you who never tire of coming to meet us, here we are in need of your peace. We live in times of fear and division, sometimes we act as if we were alone Yesu, Bwana wa historia yetu, rafiki mwaminifu na uwepo hai, wewe ambaye huchoki kuja kukutana nasi, sisi hapa tunahitaji amani yako. Tunaishi katika nyakati za hofu na migawanyiko, wakati mwingine tunafanya kama tuko peke yetu kujenga kuta zinazotutenganisha sisi kwa sisi, kusahau kwamba sisi ni kaka na dada. Kwa njia hiyo ututumie Roho wako Bwana, ili kuwasha upya ndani yetu shauku ya kuelewana, kusikiliza, kuishi pamoja kwa heshima na huruma. Utupe ujasiri wa kutafuta njia za mazungumzo, kujibu migogoro na ishara za udugu kufungua mioyo yetu kwa wengine bila hofu ya tofauti. Utufanye kuwa wajenzi wa madaraja ili kuweza kushinda mipaka na itikadi, na ili tuweze kuwa na uwezo wa kuona wengine kupitia macho ya moyo na kutambua katika kila mtu hadhi isiyoweza kuharibika. Baba Mtakatifu leo anahitimisha ujumbe huo kwa njia ya video. Kwa mujibu wa maelezo ya Pade Cristobar Fornes, mkurugenzi wa kimataifa wa mtandao wa maombi ya Papa ulimwenguni kote, alisema kuwa sote tunaweza kukuza kuishi pamoja kwa amani. Ili kufikia hilo, kwanza kabisa, lazima tujishughulishe wenyewe ili kuondoa kutoka mioyoni mwetu kiburi, majivuno na maneno ya kuudhi ambayo yanaumiza na kuua, kama vile Papa Leo wa kumi na nne anavyotufundisha: amani hujengwa kutoka moyoni. Mjesuiti huyo Pade Fornes aliendelea kueleza pili ni lazima kuweka kando ubaguzi na kukabiliana na hofu ya wale ambao ni tofauti. Lazima tuwatendee wengine kwa heshima, tukiwasikiliza, ambao daima wana kitu cha pekee cha kutoa. Kupitia mazungumzo, tunaweza kutafuta kile kinachotuunganisha na kufungua njia za ushirikiana kwa manufaa ya wote. Kwa kuhitimisha, padefones alikumbusha kwamba Papa Leo 14 pia alisisitiza kwamba serikali lazima zifanye kazi ili kujenga jumuiya za kiraia zenye uwiano na amani. Hii inaweza kupatikana kwa kuwekeza katika familia, kulinda utu wa watu wote, hasa wale walio dhaifu zaidi na wasio na kinga, kutenda haki, kurekebisha ukosefu wa usawa na kutetea ukweli, ambao ndiyo msingi wa kujenga uhusiano wa kweli. Ndugu msikilizaji wa Redio ya Vaticani, Umoja wa Wanawake wa Katoliki Duniani ulianzishwa kunako mwaka elfu moja mia tisa na kumi na unashirikiana kwa karibu sana na Vatikani mintalafu masuala ya kijamii, kiroo na kitamaduni yanayohusu ustawi, maendeleo na mafao ya wanawake na familia zao. Umoja wa wanawake wa Katoliki kanda ya Afrika, kuanzia tarehe ishirini na nane Julai hadi tarehe mosi Agosti elfu mbili na ishirini na tano unaadhimisha mkutano wake mkuu jijini Entebbe nchini Uganda, kwa kunogeshwa na kauli mbiu, wekeza katika malezi ya familia kama daraja ya maisha ya furaha na utakatifu. Mkutano huu umefunguliwa na askofu mkuu Paulo Semogerere wa jimbo kuu la Kampala, Uganda, ambaye pia ni mwenyekiti wa Lei Baraza la Maaskofu Katoliki Uganda tarehe 29 Julai 2025. Makamu wa rais wa Uganda, meja jenerali mstaafu Jessica Alupo, amemwakilisha rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda katika mkutano huu. Alitumia fursa hii kuwakaribisha wajumbe kutoka sehemu mbalimbali za bara la Afrika na akawatakia amani na utulivu wakati wote wa mkutano wao. Rais Yoel Kaguta Museveni alitamani kuhudhuria mwenyewe, lakini kutokana na sababu zilizo nje ya uwezo wake Ikambili kumtuma mwakilishi. Rais Yoweri Kaguta Museveni amewachangia wanawake wa Afrika kiasi cha fedha ya Uganda milioni tano ili zisaidie katika maadhimisho ya mkutano mkuu. Kwa habari zaidi kwa sasa, tunajiunga na mama Evelin Malisa Ntenga, rais wa Umoja wa Wanawake wa Katoliki barani Afrika. Kwa habari zaidi, Mheshimiwa mgeni rasmi makamu wa rais wa Uganda meja ya jenerali mstaafu Jessica Alupo, ukimwakilisha Mheshimiwa rais wa Jamhuri ya Uganda Yoweri Kaguta Museveni, waheshimiwa wa viongozi wote wa serikali mliohudhuria, mwasham Askofu Mkuu po Sesemugere, askofu mkuu wa jimbo kuu la Kampala na mwenyekiti wa walei baraza la masu. Uganda, Uganda, Monsinyori John Baptist mkurugenzi wa utume wa walei Uganda, Padre Frederick Tusingire mkurugenzi wa utume wa familia baraza la maaskofu katoliki Uganda, mapadri wote, watawa wote wa kike na wakiume, wageni wetu wakiwemo Bi Monica Santa Marina Noriega rais mkuu wa umoja wa wanawake wa katoliki duniani, Bi Maria Sumtajidudu raisi wa umoja wa wanawake wa katoliki Uganda, Bi Florence Kevina Kwesigabo Mratibu wa utume wa familia ya Uganda, Bi Florence Maweje, mjumbe wa bodi ya umoja wa wanawake wa Katoliki duniani akiwakilisha Uganda, Bi Beatrice Tavares akiwakilisha Senegal, Bi Lucy Jocelyn akiwakilisha Malawi, Bi Mary Salome Biogla akiwakilisha Cameroon, Mary Asibi Gonsum akiwakilisha Nigeria, Titi Kamano Jine Conakry, Cecilia Aso Yabajire kutoka Ghana, Doris Makubu wa Eswatini na kwa namna ya pekee mtangulizi wangu mpendwa Olive Damian Luena akitoka Tanzania, viongozi wote wa dini, waheshimiwa waalikwa, na dada zangu wapendwa katika Kristo, itifaki ikiwa imezingatiwa. Mungu ni mwema kila wakati. Mwasha, baba askofu mkuu, kabla sijaendelea na salamu, naomba uniruhusu nitambulishe mbele yako wanawake wa Katoliki waliowakilisha nchi zao kwa kutaja majina ya nchi wanakotoka tunao kutoka Eswatini, Ghana, Afrika Kusini, Nigeria, Senegali, Mali, Ivory Coast, Gabon, Guinea Conakry, Equatorio gine Kenya, Malawi, Cameroon, ambao wanawawakilishi kutoka Marekani, Ujerumani na Uingereza. Tunao Tanzania na kwa namna ya pekee wenyeji wetu Uganda. Ninawashukuru sana kwa kushiriki siku hii muhimu. Maskofu mkuu, napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa kutuendeshea ibada ya misa takatifu na kwa kuwa nasi siku ya leo. Tunalishukuru kanisa Katoliki la Uganda kwa kuturuhusu sisi wanawake wa Katoliki kushiriki kikamilifu katika wito wetu etu, kama wakristo wabatizwa. Asanteni kwa sala na maongozi yenu. Kwa mioyo iliyojaa shukrani na imani, tumekusanyika hapa na mgongo Uganda, lulu ya Afrika, kwa ajili ya mkutano wetu wa kanda ya Afrika wa umoja wa wanawake wa katoliki duniani. Mkutano huu muhimu unawaleta pamoja wanawake wa katoliki kutoka kila kona ya bara la Afrika wakiwakilishwa na nchi kumi na tano za Afrika na baadhi ya wajumbe kutoka Amerika, Uingereza na Ujerumani. Tumekuja ka hapa Uganda kama mahujaji wa matumaini, tukiwa na mizizi ya imani, tukiwa tumeunganishwa na dhamira ya pamoja: kulea familia, kutetea utu wa mwanadamu, kulinda mazingira na kuwa wajenzi wa amani. Tunafanya mkutano huu chini ya ulinzi wa mama Bikira Maria, mama wa Mungu na malkia wa amani, msimamizi wetu. Kama alivyokaa thabiti chini ya msalaba, nasi tunaitwa kusimama imara katika imani, katika huduma na katika tumaini. Mama Bikira Maria ni mfano wetu kamili, mnyenyekevu lakini mwenye nguvu, mkimya lakini mwenye sauti ya kinabii, mpole lakini asiyetikisika. Ndani yake tunaona ukamilifu wa mwanamke mfuasi wa Kristo na mwenye ujasiri na mnyenyekevu wa kimama. Kauli mbiu yetu ya mwaka huu, wekeza katika malezi ya familia kama daraja la maisha ya furaha na utakatifu, inatuita turudi katika moyo wa maisha ya kifamilia na kuutambua tena wito wa ubaba na umama kama wito wa mtakatifu. Familia si shule tu ya kwanza ya maadili, ni kanisa la kwanza la nyumbani. Tunapaswa kuwalea watoto wetu waliojengwa katika ukweli, wanaoongozwa na imani na wanaoiga mfano wetu bora. Tunaothibitisha tena wito wetu wa kulinda mazingira yetu, nyumba yetu ya pamoja, tukiongozwa na waraka wa Baba Mtakatifu Francisco wa Laudato si. Sisi kama wanawake wa Afrika tunaendelea na kazi ya uongofu wa kiekolojia kama sehemu ya mpango kazi wetu wa muda mrefu. Tulianza kazi hii kupitia upandaji wa miti katika kampeni yetu ya kupanda matumaini, kutunza mazingira kwa kusafisha maeneo yetu na kupinga matumizi ya plastiki na kulinda vyanzo vya, vya maji. Hata hivyo tunatambua kwa wakati huu tunatakiwa tufanye zaidi, kama anavyotukumbusha Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, anasema: katika Kristo sisi pia ni mbegu, mbegu za amani na matumaini. Ndiyo, sisi ni hizo mbegu. Tunachanua katikati ya changamoto, tunasimama kwa uvumilivu, tunaleta tumaini mahali penye kukata tamaa. Kama wanawake, hatupaswi kunyamaza tunapokutana na ukatili na ubaguzi dhidi ya mwanamke. Kupitia taasisi ya ufuatiliaji wa changamoto na manyanyaso na ubaguzi wa wanawake duniani, yani World Women Observatory, na mtandao wetu barani Afrika unaofanya kazi katika nchi ishirini na mbili, tunaendelea kukemea mifumo ya unyanyasaji na kujenga njia za uponyaji na kuwawezesha wanawake waliopitia changamoto hizo kujikwamua kiuchumi. Tunaamini kila maisha yaliyoinuliwa, kila sauti iliyosikika, kila msichana aliyelindwa au kuokolewa kutoka katika biashara haramu ya binadamu ni ushindi wa imani. Dada wapendwa, sisi wanawake wa Afrika tunabeba neema za kipekee. Sisi ni mama wa mataifa sisi ni nguzo ya kanisa. Sisi ni walinzi wa utamaduni na wajenzi wa mafungamano ya udugu wa kibinadamu kwa dunia ya amani. Tunapotoka Uganda, turejee katika familia zetu tukiwa na nguvu mpya, huku tukiongozwa na mama Bikira Maria. Tumejitoa kupanda mbegu za amani, kukuza upendo na kueneza tumaini katika kila pembe ya bara letu. Sala yetu ipae kama uvumba, ushuhuda wetu ung'ae kama jua, na dhamira yetu idumu kama upendo wa Mungu. Sisi ni wanawake wa Katolika. Sisi ni wanawake wa imani. Sisi ni mbegu za amani na tumaini. Asanteni sana kwa kunisikiliza. Ninawatakia mkutano mwema. Mungu ibariki Afrika. Mama Evelyn Malisa Ntenga, rais wa jumuiya ya shirikisho la umoja wa wanawake wa Katoliki duniani kanda ya Afrika na mwenyekiti wa wanawake wa Katoliki Tanzania. Nam, nam, namna mpendwa wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa ni, mjigwa, ni Angelo Wezaura akikuaga na kusema tumsifie Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus. Wekeni tumaini lenu