Hujambo, msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm-hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu tunapokuletea kipindi maalumu cha Baba Mtakatifu Francisco kuwasimika makardinali wapya 21 Jumamosi, tarehe 30 Septemba mwaka 2023, sanjari na, 20 na, na salamu za pongezi kwa makadinali wapya kutoka baraza la maaskofu katoliki Tanzania, kwa niaba ya Angela Rezaura, mimi ni mtoto wa mkulima pale, Richard Mjigwa, nikikukaribisha kwa mikono miwili. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba mtakatifu Francisco Dominika tarehe 9 Julai 2023 aliwateua makardinali wapya 21. Kati yao makardinali watatu ni wale ambao wamejipambanua katika huduma kwa kanisa na watu wa Mungu katika ujumla wao. Makardinali wapya wamesimikwa rasmi katika mkutano wa kawaida wa makardinali tarehe 30 Septemba 2023 mjini Vatikani. Baba Mtakatifu katika mahubiri yake amekazia zaidi uwakilishi wa makardinali toka sehemu mbalimbali za dunia kama ilivyokuwa siku ile ya Pentekoste ya kwanza. Hawa ni makardinali na maaskofu wa nyakati hizi ili kugundua kwa mshangao zawadi ya Injili walioipokea katika lugha zao wenyewe, tayari kumtangaza na kumshuhudia Kristo Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu, tayari kusimama kidete na kuwa ni wainjilishaji, huku wakimwilisha ndani mwao ujenzi wa kanisa la kisinodi pamoja na kuendelea kumwaminia Roho Mtakatifu anayetengeneza utofauti na umoja kiongozi mpole na thabiti. Siku ile ya Pentekosti ya kwanza, ujio wa Roho Mtakatifu, batizo na kuzaliwa kwa kanisa. Na walikuwako Yerusalemu Wayahudi wakikaa watu watauwa, watu wa kila taifa chini ya mbingo. Baba Mtakatifu anasema hawa ni mfano wa makardinali na maaskofu kutoka sehemu mbalimbali za dunia, mshangao wa Roho Mtakatifu, na kwamba makardinali wapya nao wanafananishwa na kundi lile la Waparthi wamedi na Waelame, na kwamba mitume wote walikuwa wanatoka Galilaya. Baba Mtakatifu Francisco anasema kati ya Wayahudi na waongofu anajiweka pia yeye mwenyewe akiwa mstari wa mbele, watu ambao walibahatika kuwa ni wadau wa sherehe ya Pentekoste ya kwanza, ujio wa Roho Mtakatifu aliyeliwezesha kanisa moja takatifu katoliki na la mitume kuzaliwa. Huu ni mwaliko wa kugundua kwa mshangao zawadi ya Injili walioipokea katika lugha zao wenyewe kugundua ile zawadi kuinjilishwa na kupokea zawadi ya kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu, kerigma, na hatimaye kufanyika kuwa ni sehemu ya mama kanisa anayezungumza lugha zote, na ndiyo maana ya kuwa ni Katoliki. Baba Mtakatifu anasema kabla ya mtu kuwa mtume, padri, askofu au kardinali, walikuwa ni Waparthi, Wamedi, wa medi na Waelami, kielelezo makini cha neema ya Injili kwa watu wa mataifa ni katika asili ya watu wa Mungu, Roho Mtakatifu ametenda kazi ya kutangaza na kushuhudia fumbo la mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu kwa wafu, fumbo ambalo limewafikia watu wa mataifa katika lugha zao za asili kupitia kwa wazazi, makatekista, mapadiri wa misionari, bila kwa sahau mabibi na mababu. Huu ni mwaliko, anasema baba mtakatifu, kuwa ni wainjilishaji kwa sababu kwanza kabisa wameinjilishwa tayari, kupyaisha kumbukumbu na zawadi ya imani. Pentekoste kama ubatizo ni tukio ambalo Mwenyezi Mungu anaendelea kulipiaisha kanisa na watoto wake kila wakati, ili kuendelea kuishi leo ya Mungu mintarafu imani. Makardinali wapya wameteuliwa kutoka sehemu mbalimbali za dunia, zawadi ya Roho Mtakatifu anayewainjilisha watu wao. Leo hii Roho Mtakatifu anapiaisha ndani mwao wito na utume wa kanisa kwa ajili ya kanisa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baraza la makardinali linapaswa kufanya kazi kwa umoja, mitarafu mchakato wa ujenzi wa kanisa la kisinodi. Kila kardinali anapaswa kushirikisha karama na vipaji vyake ili kwa pamoja waweze kutoa sauti moja inayosikilizwa na wote. Huu ni wito wa kusikilizana, tayari kujisadaka kabila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa kanisa, kwa kujikita katika kipaji cha ugunduzi na uaminifu katika ujenzi wa umoja wa kanisa. Makadinali wapya wajifunzi kuwa wamoja katika ujenzi wa kanisa la kisinodi daima. Watambue kwamba wanaye Roho Mtakatifu, mwalimu kiongozi, anayewawezesha kutembea huku wakiwa wameshikamana. Roho Mtakatifu anaunda tofauti na kukuza umoja, ndiye kiongozi mpole na mwenye nguvu ambaye baraza la makadinali wanajiaminisha kwake, chini ya ulinzi na tunza Bikira Maria, mama wa Mungu na kanisa si Il messaggio del Vangelo. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, Kardinali Robert Francois Prevost, mwenyekiti wa baraza la kipapa la maaskofu, kwa niaba ya makardinali wapya, amemshukuru Baba Mtakatifu Francisco kwa kuwateua kuwa ni wahudumu wa kanisa katika kutangaza na kushuhudia kwa furaha habari njema ya wokovu, pamoja na kuwashirikisha katika huduma na dhamana kuliongoza kanisa tayari kutangaza na kushuhudia upendo na huruma ya Mungu kwa kujikita zaidi na zaidi katika fadhila ya unyenyekevu hii ni huduma na kwa msaada wa Roho Mtakatifu hata ikibidi kuyamimina maisha yao. Kikao hiki cha makadinali kinafanyika mwanzoni kabisa mwa maadhimisho ya sinodi ya kumi na sita ya maaskofu inayonogeshwa na kauli mbiu, kwa ajili ya kanisa la kisinodi: umoja, ushiriki na utume. Jambo la msingi ni kujenga utamaduni wa kusikilizana kama njia ya kuishi imani sanjari na ukuaji wa kidogo, kwa kusikiliza na kujibu kilio cha masikini, wagonjwa na mazingira. Huu ni mwaliko kwa watu wa Mungu kutembea kwa umoja na mshikamano katika umoja na tofauti zao msingi kila mwamini akiendelea kugundua ndani mwake wito wake tayari kushiriki kamilifu katika kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu za Injili sanjari na ujenzi wa ufalme wa Mungu. Ujenzi wa kanisa la kisinodi ni alama muhimu sana kwa kila mbatizwa kujenga umoja na mshikamano na halifa wa Mtakatifu Petro katika kutangaza, kuungama na kumwilisha imani katika matendo. Makardinali wapya wamemwomba Baba Mtakatifu kuwakumbuka na kuwaombea ili kuliwezesha kanisa la kiulimwengu kuwa tayari kufungua malango yake kwa haraka, tayari kuwasikiliza watu wote wa Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, itakumbukwa kwamba Baba Mtakatifu Francisco Dominika tarehe 9 Julai 2023 aliwateua makardinali wapya 21. Kati yao makardinali watatu ni wale ambao wamejipambanua katika huduma kwa kanisa na watu wa Mungu katika ujumla wao. Hawa ni makardinali wanaoonyesha ukatoliki wa kanisa, wanaotumwa kutangaza na kushuhudia upendo wa huruma ya Mungu kwa watu wote wa mataifa. Makardinali hawa wameingizwa kwenye jimbo kuu la Roma ili kuonyesha mahusiano na mafungamano kati ya halifa wa Mtakatifu Petro na makanisa mahalia yaliyoenea sehemu mbalimbali za dunia. Makardinali kimsingi ndio washauri wakuu wa halifa wa Mtakatifu Petro ili kukoleza juhudi za toba, haki, amani na maridhiano, kwa kukuza na kudumisha utu na heshima ya binadamu ili watu waweze kuishi katika mazingira bora zaidi. Ukardinali umegawanyika katika ngazi kuu tatu: kardinali askofu, kardinali pade na kardinali shemasi. Makardinali kutoka barani Afrika ni kardinali Protas Rugambwa, askofu mkuu mwandamizi wa jimbo kuu la Tabora nchini Tanzania, askofu Stephen Ameyu Martin Mula wa jimbo kuu la Juba, Sudani ya Kusini, pamoja na kardinali Stephen Brislis, askofu mkuu wa jimbo kuu la Cape Town, Afrika ya Kusini. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, askofu Flavian Matindi Kasala wa jimbo wa katoliki Geita, ambaye pia ni makamu wa rais baraza la maaskofu katoliki Tanzania, ana haya ya kusema: kilichonileta hapa studio leo kwa kweli si kuongelea swala la sinodi bali kushirikiana na, na taifa la Mungu kumshukuru mwenyezi Mungu na shukurani nyingi kwa Baba Mtakatifu francisco kwa uteuzi wa makardinali wapya ishirini na moja. Tunavyoelewa ni baraza ambalo lina umuhimu wake katika ushauri wa Baba Mtakatifu na kumwongezea nguvu kubwa katika kuendesha masuala ya kanisa. Furaha yetu sisi Wanaafrika ni kuona kwamba kati ya ao ishirini na moja ulimwenguni, watatu kati ya wateule hao wanatoka katika bara letu la Afrika, lakini furaha kubwa kwetu sisi Watanzania ni kuona kwamba mwana wetu wa nyumbani, mtumishi wetu Protas Rugambwa, ambaye alikuwa ni askofu mkuu mwandamizi wa jimbo kuu la Tabora na anaendelea kuwa askofu mkuu mwandamizi, lakini sasa ametwikwa tena nafasi hiyo ya kuwa mshauri wa baba mtakatifu kama mmoja makardinali wa makardinali wapya hapo tarehe tisa mwezi wa Julai. Vijana wanasema tulikuwa surprised. Baba mtakatifu alitushangaza alipomtangaza kuwa mmoja kati ya makardinali wapya. Tumia hii nafasi kwanza kuwapongeza wote hawa makardinali wapya ishirini na moja na kwa namna ya pekee ndugu zetu hawa watatu kutoka bara la Afrika, na tunaelewa basi uwakilishi huo una maana yake kuonyesha makuzi na kukomaa kwa imani katika bara letu. Nimpongeze sana kardinali mpya Protase Rugambwa, yeye amerudi nyumbani na amerudi na zawadi, amerudi na zawadi kwanza, yuyye akiwa na uzoefu wake kama mtumishi wa ofisi za kipapa anapopangiwa kusimamia jimbo la Tabora, kwa kweli kwetu tuliona zawadi hii imerudi nyumbani, sio kwa Tabora peke yake, ni zawadi kubwa kwa taifa zima la Tanzania. Kwa namna ya pekee ni sisi maaskofu wenzake wa Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania tunaelewa bado kama kardinali anabaki yeye, ni mmoja kati ya wanachama au wajumbe wa baraza la maskofu katoliki Tanzania. Uzoefu wake, nafasi yake, na kurudi kwake nyumbani. Alitwaliwa kutoka kwetu, kapelekwa kwenda kufanya kazi katika ofisi za kipapa, amerudi tena kwetu akiwa na uzoefu huo mkubwa. Kwa hiyo ilikuwa ni furaha kubwa. Sasa ndani ya furaha hiyo, anapokea tena heshima hii ya ukardinari. Kwao tunamkaribisha tena nyumbani, mara ya pili kama kardinari. Ni uteuzi ambao kwa kweli unakuja vilevile vile na furaha aina yake. Tunaelewa historia yetu na jina ya Rugambwa kama kardinali, kardinali wa kwanza wa Afrika alitumia jina hilo, na amekuwa ni tunu kubwa kwa taifa letu, akifuatiwa na Baba Mwadhama Kardinali Pengo. Sasa tena inakuja furaha ya kuona jina hili ni kama kuzaliwa upya. Rugambwa huyu ambaye alikuwa ni kardinali wa kwanza Mwafrika, sasa tunaona tena Rugambwa kardinali wetu Mwafrika, kwa kweli kwetu ni furaha kubwa. Ni furaha kuona kwamba Baba Mtakatifu anafanya uteuzi huo kwa nchi kama yetu ambayo haina sifa kubwa sana, lakini leo tuna makardinali wawili. Na hiyo basi inatutia moyo kuona kwamba sasa kwa kweli rejea iko mezani. Kwa hiyo tunategemea analeta chachu kubwa. Mwadhama ya Rugambwa ni kati ya makardinali ambao wana umri wa kati, katika ukardinali ni kijana Tunaweza kusema kwa ufupi kwao. Matarajio yetu ni hayo, kwamba katika ujana wake, nguvu alionayo na uzoefu wa kazi katika swala la ushauri, atamsaidia baba mtakatifu. Tunaamini ni baada ya baba mtakatifu kuona hali hiyo, ndizo sifa zilizompeleka katika hata leo kuinuliwa katika ngazi ya ukardinali. Alipokuwa narudi, tulifurahi, tukasema anarudi kwetu. Kumbe tayari baba mtakatifu alirudisha zawadi ambayo pia anaipenda na kuitamani, na ameamua sasa tugawane, eh? Huku atakuwa mshauri vilevile vile kwenye baraza, lakini vilevile vile kule mshauri katika baraza la baba mtakatifu. Kwa hiyo, kiulimwengu pia kunayo furaha kubwa ya kuona huyu kardinali wetu Protase Rugambwa anafikia hali hiyo na umri wake na uzoefu wake na vilevile vile, yeye ni jembe. Sisi ambao tumemfahamu tumeishi naye tangu tukiwa mapadri hapa hapa Roma na mpaka baadaye anateuliwa askofu jimbo na anaanza kupita nafasi zote alizopitia mpaka leo, ni kwa sababu kwa kweli yeye ni jembe. Tunakutakia safari njema katika utumishi wako. Karibu Tanzania, karibu jimboni Tabora, karibu baraza la maaskofu, karibu Afrika na karibu katika utumishi wa kanisa. Tumsifu Yesu Kristo. Shukrani zangu za dhati zinamwendea Askofu Flavian Matindi Kasala wa jimbo Katoliki Geita, ambaye pia ni makamu wa raisi Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania. Kutoka studio za redio Vatikani, kamakawa, ni mtoto wa mkulima, Padri Richard Mjigwa.