Amjambo wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mipini ya matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Francisco amepokea kwa simanzi kubwa taarifa ya kifo cha Kardinali Richard Bawobre, askofu wa jimbo la wa nchini Ghana, kilichotokea tarehe 27 Novemba mwaka 2022 katika hospitali ya chuo kikuu cha Agostino Jemeili mjini Roma ambako alikuwa anapatiwa matibabu baba mtakatifu francisco katika mzunguko wa katekesi yake kuhusu utambuzi jumatano tarehe thelathini novemba elfu mbili na ishirini na mbili amekazia kuhusu faraja ya kweli kwa ajili ya ustawi maendeleo na mafao ya roho za waamini sikukuu ya mtakatifu andrea mtume mlinzi mwombezi na msimamizi wa kanisa la kiorthodoksi inayoadhimishwa na makanisa yote kila mwaka ifikapo tarehe thelathini novemba isaidie kunogesha umoja wa kanisa katika sala na huduma kwa watu wa mungu kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa, ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. ndugu msikilizaji wa redio vatikani maana ya kikristo ya fumbo la kifo imefunuliwa katika mwanga wa fumbo la pasaka yani mateso kifo na ufufuku wa kristo yesu kutoka kwa wafu ambaye ndani yake mna tumaini la wakristo mkristo anayekufa katika kristo huwacha mwili ili kwenda kukaa pamoja na mwenyezi mungu milele yote kwa mkristo siku ya kifo huanzisha mwishoni mwa maisha yake ya kisakaramenti utimilifu wa kuzaliwa kwake upya kulikoanzishwa na sakaramenti ya ubatizo, kufanana kamili na sura ya mwana kulikotolewa kwa mpako wa Roho Mtakatifu na ushirika katika karamu ya ufalme uliotangulizwa katika Ekaristi, hata kama na lazima bado kutakaswa zaidi ili kuvikwa vazi la arusi. Baba Mtakatifu Fransisko anawahamasisha waamini kulitafakari fumbo la kifo kama sehemu ya matumaini ya Kikristo, kwani Kristo Yesu mwenyewe anasema ndiye ufufuo na uzima, na kwamba yeyote anayemwamini ajapokufa atakuwa naishi, na kwamba heri yao wale wote wanaokufa katika Kristo Yesu. Ni katika muktadha huu, Baba Mtakatifu Francisco amepokea kwa simanzi kubwa taarifa ya kifo cha Kardinali Richard Bawobra, skofu wa jimbo la wa nchini Ghana kilichotokea tarehe 27 Novemba mwaka 2022 mjini Roma, ambako alikuwa anapatiwa matibabu. Baba Mtakatifu anapenda kutumia fursa hii kutuma salamu za rambirambi rambi kwa watu wote wa Mungu walioguswa na kutikiswa na msiba huu mzito. Anamkumbuka hayati Kardinali Bawobri kwa ushuhuda na uaminifu wake katika kutangaza habari njema ya wokovu na huduma kwa watu wa Mungu nchini Ghana ni kiongozi aliyekuwa na jicho la pekee sana kwa maskini na wale wote waliokuwa na wasukumizwa pembezoni mwa jamii. Baba Mtakatifu anaungana na watu wote wa Mungu kwa ajili ya kumkumbuka na kumwombea hayati Kardinali Bawobri, ili Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo aweze sasa kumwangazia mwanga wa maisha ya uzima wa milele ili aweze kupumzika kwa amani. Baba Mtakatifu anapenda kutoa baraka zake za kitume kwa wale wote wanaomwombolezea hayati Kardinali Bawobri, wapate faraja na matumaini kwa Kristo Yesu, mwana mzaliwa wa kwanza kutoka kwa wafu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, itakumbukwa kwamba hayati Kardinali Richard Bawobre alizaliwa tarehe 21 Juni mwaka 1959 nchini Ghana. Baada ya masomo na majiundo yake ya kitawa na kikasisi, tarehe 5 Desemba mwaka 1986 akaweka nadhiri zake za daima. Tarehe 18 Julai mwaka 1987 akapewa daraja takatifu ya upadi. Tangu wakati huo amekuwa ni paroko msaidizi kwenye parokia ya Livulu, jimbo kuu la Kinshasa, DRC. Kuanzia mwaka 1991 hadi mwaka 1996 alikuwa masomoni kwenye chuo kikuu cha kipapa cha Gregoriani, akichukua masomo ya sayansi ya Biblia na baadaye akatunukiwa shahada ya uzamivu katika somo la taalimungu Biblia. <muchas> msikilizaji wa redio Vatikani kunako mwaka 1996 hadi mwaka 1999, akatumwa nchini Tanzania kama mlezi kwenye nyumba ya shirika la wamisionari wa Afrika, huko Kahanga la jimbo kuu la Mwanza nchini Tanzania. Hapa watu wa Mungu jimbo kuu la Mwanza wanamkumbuka kwa utume wa familia kama kanisa dogo la nyumbani, shule ya upendo, huruma, haki na ukarimu. Hapa ni mahali patakatifu ambapo tuno msingi za maisha kiroho, kiutu na kitamaduni zinarithishwa, tayari kuunda jamii inayowajibikiana na kutegemezana. Kuanzia mwaka 1999 hadi mwaka elfu mbili na nne akateuliwa kuwa mkurugenzi wa nyumba ya malezi huko Tolosa nchini Ufaransa. Kunako mwaka elfu mbili na nne hadi mwaka elfu mbili na kumi akachaguliwa kuwa ni kati ya washauri wakuu wa shirika la wamisionari wa Afrika maarufu kama White Fathers. Kunako mwaka elfu mbili na kumi akachaguliwa kuwa mkuu wa shirika la wamisionari wa Afrika akiwa ni mwaafrika wa kwanza kuchaguliwa kuliongoza shirika hili tangu kuanzishwa kwake. Amekuwa pia ni makamu mkuu wa taasisi ya masomo ya Kiarabu na Kiislamu mjini Roma Pisai. Kunako mwaka elfu mbili na kumi na tano alishiriki katika maadhimisho ya sinodi ya maskofu, kwa ajili ya familia, baada ya kuchaguliwa wa kuwakilisha shirikisho la wakuu wa mashirika ya kitawa na kazi za kitume duniani kuanzia tarehe 4 hadi tarehe 25 Oktoba elfu mbili na kumi na tano. tarehe 17 Februari elfu mbili na kumi na sita akateuliwa kuwa ni askofu wa jimbo wa katoliki la wa nchini Ghana na kuwekwa wakfu tarehe 7 Mei mwaka elfu mbili na kumi na sita. Shirikisho la mabaraza ya maaskofu Katolika Afrika na Madagaska Sekamu, kuanzia tarehe 25 Julai hadi tarehe mosi Agosti 2022 liliadhimisha mkutano wake mkuu wa 19 huko Akra nchini Ghana kwa kunogeshwa na kauli mbiu, umiliki wa Sekamu, usalama na uhamiaji barani Afrika na visiwani, na kumchagua Askofu Richard Bawobri kuwa rais wa Sekamu. Tarehe ishirini na saba Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na mbili baba mtakatifu Francisko akamteua kuwa ni kardinali. Tarehe ishirini na saba Novemba elfu mbili na ishirini na mbili akafariki dunia katika hospitali ya chuo kikuu cha Agostino Jemeli iliyoko mjini Roma. Kwa ufupi kabisa, hayati kardinali Richard Baobre amelitumikia kanisa kama padri kwa muda wa miaka thelathini na mitano na ushee kama askofu akifundisha, kuongoza na kuwatakatifuza watu wa Mungu kwa muda wa miaka sita, na kama kardinali mshauri wa alifu wa Mtakatifu Petro kwa muda wa miezi miwili tu. Matendo makuu ya Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba Mtakatifu Francisco, kama sehemu ya mwendelezo wa mzunguko wa katekesi kuhusu utambuzi, ameendelea kujikita zaidi na zaidi kuhusu hali ya upweke, huzuni na majonzi, umuhimu wa kutenda na kushirikiana na wengine bila ya kusukumwa sana na hisia, ili kujenga ukumavu katika mahusiano na mafungamano na watu. Waamini wajifunze kumtafuta na hatimaye kukaa na Kristo Yesu ili kujenga mahusiano na mafungamano ya nguvu na ya dhati kabisa. Baba Mtakatifu anasema upweke hasi, huzuni na majonzi moyoni bila ya mtu kupata kishawishi cha kukimbia uhalisia wa maisha, inaweza kuwa ni fursa kwa mwamini kukua na kukomaa katika undani wa maisha yake. Hali kama hii inahitaji mwamini awe makini na aendelee kujikita katika hali ya unyenyekevu, mambo msingi hata katika maisha ya kiroho. Kinyume cha maelezo haya, mwamini anaweza kujikuta anapoteza utu na heshima yake kama binadamu. Upweke chanya kwa watakatifu wengi imekuwa ni fursa ya toba na uongofu wa ndani uliowasaidia kupata mwelekeo mpya wa maisha. Baba Mtakatifu, baada ya kupembua kwa kina na mapana kuhusu giza la maisha ya kiroho, amesema faraja ni nuru ya roho, ni uzoefu wa furaha ya ndani ambayo inaruhusu mtu kuona uwepo wa Mungu katika mambo yote, inaimarisha imani na matumaini pamoja na uwezo wa kutenda mema. Mtu anayepata faraja hakati tamaa kwa urahisi anapokabiliana na matatizo pamoja na changamoto mbalimbali za maisha, kwa sababu anapata amani yenye nguvu kuliko majaribu. Kwa hiyo faraja ni zawadi kubwa kwa maisha ya kiroho na maisha katika ujumla wake. Huu ni mwaliko kwa waamini kuitafuta na kuiambata ili faraja na furaha ya ndani. Baba Mtakatifu Francisko, katika mzunguko wa katekesi kuhusu utambuzi, Jumatano tarehe 30 Novemba mwaka 2022, amekazia kuhusu faraja ya kweli kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya roho za waamini. Faraja inapaswa kujielekeza zaidi katika jambo jema kwa kumhakikisha mwamini amani na utulivu wa ndani. Jambo la msingi ni kufuata kanuni inayokuelekeza katika kutenda jambo jema, bila kupuuza dhamana na majukumu yako katika familia na jamii katika ujumla wake. Pili, nyenzo inayotumiwa na mwamini imsaidie kutenda jambo jema na wala si kujitafuta mwenyewe kwa kuwa dharau na kuwabeza wengine, kama ilivyokuwa kwenye mfano wa mfarisayo na mtoza ushuru. Nyenzo inayotumiwa na mwamini haina budi kujeketa katika fadhila ya unyenyekevu. Tatu, ni hatima ya tendo linalotekelezwa na mwamini kwa kumwezesha kujiaminisha mbele ya Mwenyezi Mungu. Mwamini anapaswa kuchunguza vyema dhamiri yake ili kuangalia kanuni inayomwongoza, nyenzo anazozitumia na hatima ya matendo yake, ikiwa kama yanamsaidia kujenga na kuimarisha mahusiano na mafungamano na mwenyezi Mungu. Waamini watambue kwamba wasipokuwa makini wanaweza kuwambulia faraja ya shetani Ibilisi na hatimaye kuwaondoa kabisa katika ile nia njema ya kutenda mema. Baba Mtakatifu anasema kumbe kuna haja ya kujikita katika ukweli wa mawazo yako, ndiyo neno la siria au password ya kuingia katika undani wa maisha yako ili kuweza kupata mafanikio katika safari ya maisha ya kiroho. Kuna haja ya kuchunguza dhamiri kila siku ili kutambua neema ya Mwenyezi Mungu inayotenda kazi ndani mwako kwa msaada wa Roho Mtakatifu. Faraja ya kweli ni kielelezo cha mwamini kutekeleza mapenzi ya Mungu katika maisha yake kwa kutafuta kile kilicho chema. Mwamini awe makini kuchunguza mizizi ya mambo yanayokwamisha ukuaji wake wa maisha ya kiroho na mafungamano na jirani zake kwa msaada wa Roho Mtakatifu. Wapanya, wabubi, ndugu msikilizaji wa redio Vaticani. Kardinali Leonardo Sandri, mwenyekiti mstaafu wa baraza la kipapa kwa ajili ya makanisa ya mashariki ambaye pia ni makamu wa dekano wa baraza la makardinali anaongoza ujumbe wa Vatikani kwenye maadhimisho ya sikukuu ya Mtakatifu Andrea Mtume, mlinzi mwombezi na msimamizi wa kanisa la Kiorthodoksi la Konstantinopoli inayoadhimishwa na mama kanisa kila mwaka ifikapo tarehe 30 Novemba. Ujumbe huu umeshiriki katika mkesha na hatimaye liturujia takatifu ambayo imeongozwa na Patriaki Bartolomeo wa kwanza wa kanisa la Kiorthodoksi la Konstantinopoli kwenye kanisa kuu la mtakatifu George Alfanar. Baba Mtakatifu Francisko, wakati wa katekesi yake Jumatano tarehe thelathini Novemba elfu mbili na ishirini na mbili, amemkumbuka na kumwombea Patriaki Bartolomeo wa kwanza wa kanisa la Kiorthodoksi la Konstantinopoli pamoja na waamini wote katika maadhimisho ya sikukuu hii, akiwa na matumaini ya kuona umoja kamili sanjari na amani kwa kanisa sehemu mbalimbali za dunia, lakini kwa namna ya pekee nchini Ukraini. Baba Mtakatifu Francisko katika ujumbe wake kwa Patriaki Bartolomeo wa kwanza wa kanisa la Kiorthodoksi la Konstantinopoli ameonyesha nia ya makanisa haya mawili kutekeleza kwa vitendo utashi wa Kristo Yesu wa kuwa ni wamoja, changamoto inayopaswa kupewa kipaumbele cha pekee. Mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani wanasema katika Kristo Yesu, kanisa ni kama sakramenti au ishara na chombo cha kuwaunganisha watu kiundani na Mwenyezi Mungu, na hivyo kuleta umoja kati ya wanadamu wote. Kumbe kanisa linapaswa kung'aa mng'ao wake Kristo kwa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu duniani kote. <tipi> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, sababu za kihistoria na kitaalimungu pamoja na matendo ya dhambi yamechangia kusambaratika kwa kanisa na hivyo kuwa ni kizuizi kwa Roho Mtakatifu katika mchakato wa ujenzi wa umoja unaosimikwa katika utofauti. Huu ni wakati wa kujenga umoja wa kanisa unaofumbatwa katika maisha ya sala na udugu wa upendo, ili siku moja makanisa haya yaweze kuadhimisha kwa pamoja fumbo la ekaristi takatifu takatifu. Hadi wakati huu makanisa haya mawili yamepiga hatua kubwa katika mchakato wa majadiliano ya kiekumene kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya familia ya Mungu katika ujumla wake, hususan katika mchakato wa utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, kwa kuendelea kusimama kidete kulinda, kutetea na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu sanjari na mchakato wa ukombozi wa mwanadamu kutoka katika mifumo mbalimbali mbali ya utumwa mamboleo makanisa yameendelea kujielekeza zaidi katika mchakato wa waamini kukutana kama ilivyokuwa hivi karibuni huko nchini Bahrain, kwa kukazia amani dhidi ya vita na mipasuko mbalimbali yaki jamii Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, itakumbukwa kwamba Mtakatifu Andrea Mtume kwanza kabisa alikuwa ni mfuasi wa Yohane Mbatizaji aliyemtambulisha Kristo Yesu akisema, tazama mwana kondoo wa Mungu aichukuaye dhambi ya ulimwengu. Mtakatifu Andrea alipomgundua Kristo Yesu kuwa ndiye Masiha akamshirikisha nduguye Simoni Petro na wote wakaamua kumfuasa Kristo Yesu katika maisha yao, na Yesu akawaambia kwamba tangu sasa watakuwa ni wavuvi wa watu. Andrea Mtume ndiye aliyemtambulisha yule kijana aliyekuwa na mikate mitano ya shayiri na samaki wawili waliomwezesha Kristo Yesu kufanya muujiza wa kuulisha mkutano mkuu. Hata wale wa Yunani waliotaka kumwona Kristo Yesu walipitia kwa Andrea na Filipo. Mtakatifu Andrea Mtume anajulikana kama Protokletosi, yani mwanafunzi wa kwanza kuitwa na Kristo Masi. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mama kanisa amewanza mwaka mpya wa kanisa kwa kuadhimisha dominika ya kwanza ya kipindi cha majilio tarehe 27 Novemba na akitafikia kilele chake Jumamosi tarehe 24 Desemba elfu mbili na ishirini na mbili. Majilio ni kipindi cha kungoja ujia wa Kristo Yesu kwa imani ya matumaini, mapendo, amani na toba ya ndani pamoja na uongofu Majilio ni dira, mwongozo, malezi na majundo ya maisha ya kiroho kama sehemu ya maandalizi ya ujio wa Kristo Yesu katika maisha ya waamini kwa njia ya neno la Mungu, sakramenti za kanisa, matendo ya huruma kiroho na kimwili, katika historia ya maisha na jirani wanaokutana nao katika safari ya maisha yao ya kila siku. Baba Mtakatifu Francisco, wakati wa mzunguko wa katekesi kuhusu utambuzi tarehe 30 Novemba 2022, amewaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kutumia kipindi cha majirio ili kutakasa nyoyo zao kwa toba na uongofu wa ndani ili kuweza kumpokea Kristo Yesu anayezaliwa tena nyoyoni mwao kwa moyo safi. Majirio ni kipindi cha kuomba msamaha na maondoleo ya dhambi ili kuanza kutembea tena katika njia ya nyofu inayomwezesha mwamini kusimamia haki. Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo, wakirimia waja wake moyo wa unyenyekevu na ulio wazi tayari kupokea neema na baraka katika maisha kwa ajili ya sifa na utukufu na mapendo kwa Mungu na jirani. Baba Mtakatifu anawaalika waamini kuwasha taa ya imani na hivyo kumwachia nafasi Kristo Yesu ili aendelee kuwaangazia mwanga wa matumaini katika mapito ya maisha yao. Kwa mwanga huu waamini waweze kupita na hatimaye kushinda vikwazo vyote dhidi ya fadhila za kimungu ili hatimaye waweze kufikia kilele cha furaha ya kweli katika maisha yao kama waamini. Kumbe waamini wanapaswa kujiandaa kikamilifu kumwendea ili kukutana na Kristo Yesu anayekuja katika maisha yao kwa kuzama katika maisha ya sala, toba na uongofu wa ndani, pamoja na matendo ya huruma kiroho na kimwili limehitimisha toleo la tamasha la mafundisho ya jamii ya kanisa huko Verona, Italia, lililoongozwa na kauli mbiu kujenga uaminifu, upendo mkuu wa kukutana na tukio la mwisho ambalo tangu Alhamisi 24 hadi 27 Novemba 2022 liliwaona watoa wa mada mia moja waliokabiliana na mada mbalimbali mbali 25 kuanzia na swala la kazi, ulinzi wa aina mbalimbali za udhaifu hadi swala la afya na makampuni ya kijamii. Na katika mahubiri yake ya misa ya hitimisho la kongamano hilo katika kanisa kuu la Verona, Kardinali Mario Grech, katibu mkuu wa sinodi ya maskofu alisema, inahitaji kuama katika umimi na kufikia upamoja, yaani sisi, kwa kutoka katika dhana ya ubinafsi na kufikia ile ya jumuiya kwa kutoa nafasi kuu kwa ajili ya wengine Akitazama ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco aliyowatumia washiriki wa tamasha hilo alisistizia wito wa kuwa mafundi wa kuaminiana na kupanga katika mipango ili kuwa na ujenzi mmoja ambao ni kwa njia hiyo tu unaweza kusimama thabiti katika historia. Umakini ni kinyume cha kutojali ambacho hupimwa kupitia mwenendo wetu kwa njia ya sinodi na uundaji wa maamuzi yanayohusu maisha ya kikanisa, lakini pia maisha ya kijamii. Ni Injili inayofanyika mwili leo hii katika yote ya leo hii na si katika sehemu moja tu. Ubaguzi huu unategemea hatua yetu, ni umakini au wa kutojali? aliuliza swali. Aidha, Kardinali Grechi alikumbuka juhudi za utambuzi ambapo kanisa linaitwa katika mchakato wa safari ya sinodi kupitia uwezo huo wa kusikilizana kwa makini na kwa dhati ambapo ni matamanio kwamba mhusika mkuu wa historia awe na nguvu ya ubunifu ambaye ni Roho wa Mungu na sio mipango na mawazo yetu. Ni juhudi zilezile za utambuzi ambazo Papa Francisco amerejea anapoalika wao wajasiriamali, wataalamu, watetezi wa ulimwengu wa kitaasisi, wa ushirikiano wa uchumi na wa kiutamaduni, ili kila mmoja katika uwanja wake anaweza kukuza utamaduni mmoja wa kukutana na kuaminiana, kwa kufuata mfano Padre Adriano Vincenzi ambaye kwa shauku kubwa alitoa ubunifu na kuanza mchakato wa safari ya tamasha hilo muhimu. Naye Askofu Domenico Pompili wa jimbo Katoliki la Verona, Italia, alithibitisha kwamba kuweka mada ya uaminifu katikati ya uangalizi kuna maanisha kujishawishi na ukweli kwamba katika jamii ambayo inaelekea kugawanyika na ambayo inaendelea kuwa na vitaru vya upinzani, ni muhimu zaidi kukuza uwezo huu wa majadiliano. Inaonekana kwake kwamba wako katikati ya hali ya kutoaminiana, na hivyo aliongeza, kuna safu nzima za vipengele vinavyotufanya tuamini kwamba uaminifu huchochea tabia ya kila mmoja wetu katika maisha ya kila siku. Mafundisho jamii ya kanisa ni uchunguzi wa kipekee wa kuchunguza maendeleo, sio tu kwa kuzingatia vigezo vya kiuchumi, lakini kwa kurejea mfululizo mzima wa viashiria bila ambayo maendeleo ikiwa ni pamoja na maendeleo ya kiuchumi huhatarisha kuporomoka. Askofu Pompili kwa maana hiyo pia alifikiri kuwa mafunzo mbalimbali mbali ya kijamii na hatua za kiuchumi vinahitajika katika hali ya kila siku, pia kwa mapumziko ya kutafakari na kushiriki. Kwa mjibu wa askofu huyo wa Verona, pia wazo juu ya mkasa wa Iskia ambapo mlima ulipasuka kwa sababu ya mvua na kuporomoka juu ya makazi ya watu na wengine wamefariki kwa njia hiyo. Aliwakumbuka watu na kwa sababu ni hali nyingine ambayo, kwa bahati mbaya, anasema inazua swali la kujiuliza juu ya uhusiano kati ya mwanadamu na mazingira ambayo hayawezi kukadiliwa au kupunguzwa kwa dharau vilevile makumi ya watu wa kujitolea kutoka mfuko wa Ishara Mpya walishiriki katika toleo hilo la kumi na mbili ili kuweza kusema juhudi za kanisa katika maisha yao ya kila siku, na ambao katika tamasha hili la kumi na mbili walikuwa ndiyo kiini. Kwa maana hiyo, akizungumza rais wa mfuko huo Bwana Alberto Sizori alisisitiza kwamba wao walihisi maisha, uzoefu wa watu wengi ambao walijenga mktadha wa kuaminiana familia nyingi zilisimulia hali halisi ya kila siku. Na kwa mwanasosiolojia wa chuo kikuu cha Kikatoliki, Mauro Magati alisema mkutano huo umekuwa mzuri, lakini sio rahisi katika kipindi chochote cha kihistoria. Na hata leo hii tunaona kwamba kuna kufungwa sana, migongano mingi, kukataa kwingi, na hivyo aliomba akasema, hebu tufikirie juu ya swala la wahamiaji, bila shaka hau kufikiria juu ya swala la Ukraini lakini hatupaswi kuvunjika moyo kwa sababu hatupaswi kamwe kuuchukulia mkutano kuwa jambo la kawaida. Kwa maana hiyo ni matumaini ya mwanasosiolojia huyo akisema, inahitajika shauku yetu kwa vyovyote vile kuhamasisha kila mara. Walakini, roho ya Italia ipo kila wakati na inapendeza kuona panapokuwepo na hali hizi kama hivyo za tahadhari na majanga, kuna watu wengi wenye uwezo wa kujitolea kwa wengine na kuwajali wengine M licha ya kuwakilisha asilimia saba tu ya watu wote wanaoishi na virusi vya ukimwi watoto na vijana wanachangia asilimia kumi na saba ya vifo vyote vinavyohusiana na ukimwi na asilimia ishirini na moja ya maambukizi mapya ya virusi vya ukimwi mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Mitindo ya muda mrefu inabaki kuwa chanya. Maambukizi mapya ya virusi vya ukimwi miongoni mwa watoto wadogo kuanzia miaka sufuri hadi kumi na nne yalipungua kwa asilimia hamsini na mbili kutoka elfu mbili na kumi hadi elfu mbili na ishirini na moja na maambukizi mapya ya virusi vya ukimwi kati ya vijana wa miaka 15 hadi kumi na tisa pia yalipungua kwa asilimia arobaini kulingana na makadirio ya hivi karibuni. Shirika la kimataifa la kuhudumia watoto UNICEF linabainisha kwamba duniani, kuhusu suala la watoto wenye virusi vya ukimwi, takribani watoto na vijana 110,000 wenye umri wa miaka kuanzia sufuri hadi kumi na tisa walikufa kwa sababu zinazohusiana na ukimwi kwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Aidha, maambukizi mengine mapya mia tatu na kumi elfu yaliongoza jumla ya idadi hiyo ya vijana wanaoishi na virusi vya ukimwi kwenye milioni mbili nukta saba. Katika kuelekea siku ya ukimwi duniani ambayo huadhimishwa kila ifikapo tarehe mosi Desemba ya kila mwaka, shirika la kuhudumia watoto UNICEF linakumbusha kwamba maendeleo katika kuzuia na matibabu ya virusi vya ukimwi kwa watoto na vijana wanawake wajawazito yamefikia ukingo katika miaka mitatu iliyopita, na kanda nyingi ambazo bado hazijafikiwa kabla ya chanjo ya huduma ya uviko 19. Hii inaongezea pengo lililopo kati ya watoto na watu wazima katika matibabu. Ingawa watoto wamebaki nyuma kwa muda mrefu katika kukabiliana na ukimwi, hali ya kudumaa inayoonekana katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita haijawahi kutokea na inaweka maisha vijana ya vijana wengi katika hatari ya magonjwa na vifo. Amebainisha hayo Bi Anurita Bans, mkurugenzi msaidizi wa UNICEF kwa ajili ya kitengo cha virusi vya ukimwi. Bi Anurita amesema Watoto wanarudi nyuma, kwa sababu kwa pamoja tunashindwa kuwatafuta na kuwapima na kuwapa matibabu ya kuokoa maisha. Kila siku inapopita bila maendeleo, zaidi ya watoto mia tatu na vijana wanapoteza maisha yao kwa ajili ya ukimwi. Hata hivyo, utafiti unaonyesha kuwa mwelekeo wa muda mrefu unabaki kuwa mzuri. Maambukizi mapya ya virusi vya ukimwi miongoni mwa watoto wadogo kuanzia miaka sufuri hadi kumi na nne yalipungua kwa asilimia hamsini na mbili. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kwa kushirikisha yale yanayojiri katika maisha na utumi wa kanisa kutoka ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima marehemu mtarajiwa padre Richard Mjigwa nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsefu Yesu Kristo rabu wetu Yesus