Amjambo a wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm-hmm. ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhtasari wake Baba Mtakatifu Francisco tarehe 30 Januari 2025 alituma telegramu kwa rais wa Marekani Bwana Donald Trump akionyesha ukaribu wake wa kiroho kwa wale walioathiriwa na janga lililotokea huko Washington kwenye mto wa Potomac karibu na uwanja wa ndege wa Ronald Reagan ambapo helikopta ya kijeshi ikiwa na askari watatu na ndege ya mkoa ya kibiashara iliyokuwa na abiria sitini na wafanyakazi wanne iligongana na kwa sababu ambazo bado hazikuwa wazi na zote mbili zilianguka. Papa alituma barua katika basia ya Mtakatifu Pierre wa Solems katika kumbukizi ya miaka 150 ya kifo cha mwanzilishi na abate wa kwanza, akikumbuka jukumu lake msingi katika ugunduzi mpya wa liturujia kama lugha ya kanisa na katika urejesho wa kanisa. Shirika la Wabenediktini nchini Ufaransa ni ushuhuda hai wa maisha ya kimonake. Hakuna hata kimoja kinachoweza kufichwa mbele ya macho yetu, wakati dunia ikiendelea kuteseka na madonda ya migogoro na vita vilivyo nik vipande vipande, ambapo muungano wa kimataifa wa watoto wasiovunjika umeundwa na dhamira yake ya kuleta matumaini na hadhi kwa watoto ambao ni wahanga wa ukatili wa vita. Ukandamizaji unaendelea katika nchi ya Amerika Kusini, huko Nikaragua, ambapo hatima ya watawa waliochukuliwa kutoka katika monasteri za Managua, Matagalpa na Chinandenga bado haijulikani. Mnamo Mei elfu mbili na ishirini na tatu, mamlaka ya Managua ilivunja umoja wa wafransiskani wa Clara, na katika miaka ya hivi karibuni mashirika kadhaa ya kitawa yamefukuzwa kwa sehemu au kabisa. Kwa njia hiyo, zaidi ya watawa thelathini wa Krara waliondolewa kutoka katika monasteri tatu. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia. Mwisho wa habari hizi utasikiliza tafakari na neno la Mungu lililoandaliwa na Pade Paskali Yondo, lakini ambalo nitalisoma mimi ni Anjawezaula anakukaribisha. baba Baba mtakatifu Francisco tarehe 30 Januari 2025 alituma telegramu kwa rais wa Marekani bwana Donald Trump akionyesha ukaribu wake wa kiroho kwa wale walioathiriwa na janga lililotokea huko Washington kwenye mto wa Potomac karibu na uwanja wa ndege wa Ronald Reagan ambapo helikopta ya kijeshi ikiwa na askari watatu na ndege ya mkoa ya kibiashara iliyokuwa na abiria sitini na wafanyakazi wanne iligongana na kwa sababu ambazo bado hazikuwa wazi na zote mbili lianguka. Nikizikabidhi roho za marehemu kwa rehema na upendo wa Mwenyezi Mungu, ninatoa rambirambi rambi zangu nyingi kwa familia ambazo sasa zinaomboleza kifo cha wapendwa wao, aliandika baba mtakatifu Francisco, ambaye pia aliwahakikishia sala zake na pia kwa wale waliohusika katika jitihada, huku akiombea taifa zima baraka za Mwenyezi Mungu na faraja na nguvu. Baba Mtakatifu Francisco alituma ujumbe kwa shirika la Wabenediktini wa Ufaransa huko Solems, wakati wanaadhimisha kumbukumbu ya miaka mia moja hamsini ya kifo cha mwanzilishi wao abati Prosper Louis Pasco Geranga, ambaye alirejesha utawa wa Benediktini nchini Ufaransa katika karne ya kumi na tisa na kuanzisha uamsho wa kiliturujia ya kisasa. Alikuwa mpinzani mkubwa wa harakati ya Wagaalikani lililofuta uhuru zaidi kwa kanisa la Ufaransa, na kwa njia hiyo abati huyu anachukuliwa kuwa mtangulizi wa kile kilichojulikana kama harakati ya kiruthujia ya kisasa katika karne ya ishirini. Katika ujumbe wake kwa mkuu wa shirika hilo Abate Joffre Kemlin, Papa Francisco anatoa maneno ya sifa kwa watawa wa Kibenediktini wanaoendelea kufuata nyayo za Abate Prosper na kazi ya kuhifadhi na kueneza maarifa ya urithi wake, akiakisi kwa kina hali ya kiroho ambayo iliashiria maisha yake hadi mwisho. Baba Mtakatifu Francisco, pamoja na watangulizi wake, anakumbuka mchango wake hasa katika maeneo matano muhimu: urejeshi wa maisha ya utawa wa Benediktini nchini Ufaransa, kazi yake ya kitaaluma katika liturujia, kujitolea kwake kwa Moyo Mtakatifu wa Yesu na Bikira Maria, msaada wake katika kufafanua mafundisho ya imani ya ya Bikira Maria mkingi wa wa wa dhambi ya asili, na papa na papa, hatimaye utetezi wake wa uhuru wa kanisa. Ujumbe unalenga hasa vipengele viwili vya karama yake ambavyo vina umuhimu hasa kwa kanisa la leo hii: uaminifu katika kiti kitakatifu cha mji wa hasa katika masuala ya kiliturjia na ubaba wa kiroho. Kwanza kabisa, papa anatambua nafasi kubwa ya abate huyo katika harakati ya liturjia ambalo hatimaye lilichangia katika katiba ya Sacrosanctum Concilium ya mtaguso wa pili wa Vatikan, iliyopelekea mageuzi ya kiliturjia ya Kirumi, huku akimsifu jinsi ambavyo abate huyo alivyotafuta kugundua upya liturjia kama lugha ya kanisa na kielelezo cha imani yetu ugunduzi huu mpya ulimpelekea kutetea na kurejesha kwa umoja wa liturujia ya Kirumi huko Ufaransa na kuhamasisha maandishi yake ya kina, hasa ya mwaka wa liturujia, ambayo ililenga kufanya uzuri na utajiri wa liturujia kupatikana kwa wote. Akinukuu imani ya abate huyo, alibainisha kwamba sala ya kanisa ndiyo inayopendekeza zaidi sikio na moyo wa Mungu. Aidha, Papa Francisco alielezea matumaini yake kwamba mfano wa abate wa Benediktini wanaweza kuamsha upendo mpya kwa mapokeo ya kilitujia ya kanisa na umoja wa kina zaidi na kanisa. Mfano wa abate huyo nautie moyo katika mioyo ya wabatizwa wote upendo wa Kristo na biharusi wake pamoja na uaminifu wa kidugu na ushirikiano wa upole wa kum Petro et sub Petro, yani pamoja na Petro na chini ya Petro, ili kanisa waamini wa mapokeo yake hai linaweza kuelekea kuinua sala moja na ile inayoweza kuoneshwa na umoja wake. Katika sehemu ya pili ambayo Papa Francisco aliakisi ni ubaba wa kiroho abate Garang, hasa kujitolea kwake kuongoza roho katika kumtafuta Mungu. Papa anabainisha kwamba imani yake ya upole na yenye shangwe katika maongozi ya kimungu haikuathiri tu watawa na watawa wengine chini ya uongozi wake, bali pia watu wa kawaida, wazazi, watoto, na waamini wa kawaida walei waliotafuta kumjua hakuna hata kimoja kinachoweza kufichwa mbele ya macho yetu. Wakati dunia ikiendelea kuteseka na madonda ya migogoro na vita vilivyogawanyikwa vipande vipande, ambapo muungano wa kimataifa wa watoto wasiovunjika umeundwa na dhamira yake ya kuleta matumaini na hadhi kwa watoto ambao ni wahanga wa ukatili wa vita. Muungano wa watoto wasiovunjika ulitangazwa kwa mara ya kwanza hivi karibuni mnamo tarehe 29 Januari 2025 jijini Roma, wakati unafanyika mkutano wa kwanza wa kimataifa wa haki za watoto na ambao unalenga kushughulikia makovu makubwa ya kimwili na kisaikolojia ambayo watoto na familia zao wanapata kutokana na vita. Mpango huo uliundwa na shirikisho la kimataifa la huruma la Italia, mfuko wa watoto wasiovunjika na mfuko wa Ulaya, unaoonyesha nguvu inayoweza kushirikiana kati ya mashirika ya kibinadamu. Muungano huo kupitia kwa washirika wake unalenga kutekeleza programu zinazolengwa: usaidizi wa kimatibabu, usaidizi wa kisaikolojia na ukarabati endelevu kwa wale wote walioathiriwa na vita. Kwa njia hiyo, Dominika tarehe 2 Februari elfu mbili na ishirini na tano katika basilika ya Mtakatifu Salvatore huko Lauro jijini Roma itakuwa mwenyeji wa wawakilishi wa mashirika hayo mbalimbali mbali watakapotia saini ya makubaliano ya ushirikiano. Miongoni mwa watakaohudhuria watakuwa watu wa ngazi za juu wa kimataifa wanaoonyesha mshikamano na harakati hilo, lakini pia katika moyo wa muungano huo. Na pia waliopo Roma watakuwa wale ambao wameishi uzoefu wa vita vyenyewe, watoto, pamoja na timu za matibabu na wafanyakazi wa misaada ambao wamejitolea kuwatunza waathirika wa vita watatoa ushuhuda na kutukumbusha hitaji la dharura la hatua kama hiyo ya kibinadamu iliyoratibiwa. Wakati huo huo, wanachama wa mfuko wa huruma kupitia tume nyingi za kibinadamu kwa muda wamekuwa wakitambua na kujibu mahitaji muhimu zaidi ya kanda, kutoa vifaa vya matibabu na kusaidia vituo vya afya vya ndani. Wakati huo huo, huku hatari za vita vya Palestina zikiendelea kuharibu maisha raia. Tani sabini za misaada ya kibinadamu zimetumwa kwa watu wa Gaza kupitia ukanda wa kibinadamu. Misheni zaidi zimepangwa kuhakikisha usafirishaji salama wa vifaa vya matibabu na chakula hadi maeneo yaliyoathiriwa. Mpango huo pia utajumuisha ufunguzi wa kliniki tatu mpya za matibabu huko Ramaraha, Nazareti na Gaza. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, zaidi ya watawa thelathini wa shirika la Mtakatifu Klara wa Asisi, wajulikanao kama wa Klara Maskini, waliondolewa kutoka katika monasteri tatu za Nikaragua huko Managua, Matagalpa na Chinandenga wakati wa usiku kati ya tarehe 28 na 29 Januari 2025. Hata hivyo, mnamo Mei 2023, mamlaka ya Managua nchini Nikaragua iliendelea kufuta muungano wa masista wa Fransiskani wa ndani, yani wa Klara, na taasisi na mashirika mengine tisa. Mashirika kadhaa ya kidini yalifukuzwa kwa kiasi au mengine kabisa kutoka nchini Nikaragua katika miaka ya hivi karibuni, hasa baada ya uchaguzi wenye utata wa mwezi Novemba 2021, ambapo Daniel Ortega alichaguliwa tena kwa muhula wa tano ikiwa ni wanne mfululizo. Kuhusiana na ukandamizaji dhidi ya mashirika yasiyo ya kiserikali, hatua kama hizo zilipitishwa, kwani serikali ya Nikaragua imefuta baadhi ya kisheria mashirika mengine kumi ambayo yalifanya kazi kama mashirika yasiyo na faida na kufanya jumla mashirika ya mashirika yasiyo ya kiserikali yaliyopigwa marufuku tangu Desemba 2018 katika nchi hiyo ya Amerika ya Kati kufikia zaidi ya tano elfu na mia sita. mwakilishi wa kudumu wa Vatikani alitoa hotuba yake katika kikao cha 1506 cha baraza la kudumu la usalama barani Ulaya oshe tarehe 30 Januari 2025 kufuatia na hotuba ya mwenyekiti wa muungano wa kimataifa wa ukumbusho wa maangamizi wa ya Wayahudi katika kumbukizi ya miaka 80 ya ukombozi wa kambi ya mkusanyiko na maangamizi ya vifo vya Wayahudi ambayo ilifanyika mnamo tarehe 27 Januari 1945 na huko Poland. Katika hotuba hiyo, mwakilishi wa Vatikani wa kudumu anabainisha kuwa siku hii ya ukumbusho inatimiza dhumuni zuri la kuhakikisha kwamba mateso ya kutisha na ya kinyama ulioratibiwa dhidi ya Wayahudi na utawala wa Kinazi wakati wa vita vya pili vya dunia hautasaulika. Baba Mtakatifu Francisco alisisitiza kumbukumbu kumbu la kulaaniwa kwa maangamizi hayo ya kutisha ya mamilioni ya Wayahudi na wale wa imani nyingine yaliyotokea katika nusu ya kwanza ya karne iliyopita. Na inatusaidia sote kutosahau kwamba mantiki ya chuki na vurugu na kamwe haiwezi kuhesabiwa ya haki kwa sababu inakanusha ubinadamu wetu wenyewe. Kwa hakika kumbukumbu -kumbu ya matukio yaliyopita, siyo tu kwamba husaidia kuzuia makosa yale yale yasijirudie, bali pia huwezesha kumbukumbu, kama tunda la uzoefu, kwa msingi na msukumo wa maamuzi ya sasa na yajayo yanayoelekezwa kwenye amani. Mnamo elfu mbili na kumi na sita, baraza la usalama barani Ulaya lilitambua ukumbusho na elimu ya maangamizi ya Wayahudi kama hatua wa muhimu ya kuimarisha juhudi za pamoja za kupambana na kuzuia chuki dhidi ya Wayahudi katika maeneo yetu yote. Hata hivyo, ni dhahiri kwamba maonyesho ya chuki dhidi ya Wayahudi yanaendelea kuongezeka mashariki na magharibi mwa Viena, alisema mwakilishi wa kudumu wa Vatikani katika baraza hilo. Kwa hiyo Vatican inasikitishwa sana na mwenendo huu na inasistizia msimamo wake usio na shaka dhidi ya aina za zamani na mpya za chuki dhidi ya Wayahudi. Kuhusiana na hilo, Papa Francisco aliendelea kulaani vikali matamshi haya yanayokuwa ya chuki dhidi ya Wayahudi ambayo yanaathiri ongezeko la idadi ya jumuiya za Wayahudi duniani kote. Kuelimisha kwa ajili ya amani ni ufunguo wa kimsingi wa kutokomeza janga hilo pamoja na kujitolea kwa jamii ya udugu na kutokubalika kwa wengine. Kwa kukumbuka siku za nyuma, kwamba lazima kuwa na ufahamu mkubwa wa kihistoria. Kwa hiyo, kuvielimisha vizazi vya sasa na vijavyo kwa uelewa mzuri, kwa sababu zilizopelekea mauaji ya kimbali na ukatili mwingine usiohesabika ni dawa ya lazima katika wimbi hilo la chuki ambalo bado tunalishuhudia. Kwa kuzingatia hayo, Vatikani inapenda kuelezea matumaini yake kwamba siku ya kumbukizi ya maangamizi ya Wayahudi mwaka huu 2025 inaweza kutoa mchango mkubwa katika kufundisha vizazi vya sasa na vijavyo mafunzo muhimu na yenye ufanisi kwa ajili ya kukuza amani na heshima ya kweli ya hadhi ya binadamu. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, kupitia shirika la habari linalotoa huduma ya habari za habari za kikatoliki na mshirika wa uinjilishaji wa kuruhusu majimbo kuungana na kuimarisha ushirikiano na waamini kwa kushiriki maudhui ya wakati ya kuaminika na sahihi ambayo yanawasilisha ukweli wa kile kinachotokea katika kanisa la ulimwengu, limetoa taarifa kuhusu maaskofu wa Marekani yote wanaotetea wahamiaji wakitoa wito wa mageuzi ya uhamiaji katika haki na huruma, jambo linalorejea fundisho linaloweza kupatikana katika fundisho la mtaguso wa pili wa Vatican katika Gaudi Umweti Spes lililodhibitishwa neno tena katika nyaraka mbili za ukweli na dhamana ya maisha ya mwanadamu na Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili ambazo zinataja uhamisho pamoja na utoaji mimba katika orodha ya matendo mahususi yanayochukiza maisha na hadhi ya binadamu. Ndugu msikilizaji, mabaraza ya maaskofu wa Kikatoliki kutoka majimbo kadhaa kwa njia hiyo, kati yao Texas, Maryland na Michigan, pia wametoa taarifa juu ya mabadiliko ya uhamiaji na kuhakikishia wahamiaji mshikamano wao na wasiwasi wao wa kichungaji. Walitoa wito kwa utawala mpya kushughulikia mzozo wa uhamiaji kwa kuzingatia hadhi ya binadamu, sababu kuu za uhamiaji na hitaji la kurekebisha mfumo wa sheria wa uhamiaji wa taifa wenye matatizo. Maaskofu wa Texas walisisitiza uungaji mkono wao kwa taarifa za baraza la maaskofu na kusisitiza umuhimu wa serikali kuheshimu maisha ya kanisa katika kutekeleza haki msingi ya binadamu ya uhuru wa kidini. Wakatoliki wote bila kujali asili ya taifa au hali ya uraia, wana haki ya kukusanyika kwa ajili ya kuadhimisha misa na kupokea sakramenti bila bugudha au vitisho, walisema maaskofu hao na maaskofu wa Maryland walijitoa kutetea sera zinazolinda haki na utu wa mwanadamu, hasa wahamiaji, huku pia wakitangaza parokia, shule na huduma za kanisa: zipo hapa kwa ajili yenu, zikitoa nafasi ambazo mnaweza kupata jumuiya na kukua katika imani. Katika taarifa ya tarehe Januari ya askofu mkuu John Wester wa mtakatifu fe huko Marekani, alisema kwamba wajibu mkubwa wa kuzungumza kwa niaba ya wahamiaji hasa wale ambao nchi zao za asili ziko katika hali mbaya, na akatoa wito juhudi za pande zote mbili za kutunga mageuzi ya uhamiaji ambayo yanaheshimu raia na wahamiaji ili kushughulikia masuala tata yaliyopo. Tafakari ya ya neno la Mungu. Dominika ya nne ya mwaka si wa kiliturujia katika kanisa, kipindi cha kawaida. Uongozi ni wito wa kumtumikia. Ujumbe wa masomo ya Dominika hii umejikita katika wito wa kinabii, lakini nabii ni nani? Nabii ni mjumbe wa Mungu anayeitwa na kutumwa kuwaeleza watu mambo ya usuyo, uhusiano uliopo kati ya Mungu na watu wake. Ni mjumbe wa watu kwa Mungu, naye anateuliwa na Mungu mwenyewe. Kanisa linatufundisha kuwa kwa sakramenti ya ubatizo kila mbatizwa anashirikishwa unabii, ukuhani na ufalme wa Kristo. Hivyo kila mbatizwa anaitwa na Mungu ili amtumikie yeye katikati ya watu wake. Katika somo la kwanza, ni la kitabu cha nabii Yeremia. Somo hili linahusu kuitwa kwa Yeremia na kumweka wakfu kuwa nabii wa mataifa. Katika kuitwa huko, Yeremia anaogopa na kusema E Bwana Mungu, tazama siwezi kusema, maana mimi ni mtoto. Mungu anamwimarisha na kumtia nguvu akimwambia, usiogope, mimi nipo pamoja nawe, utanena yale nitakayokuamuru, nimetia maneno yangu kinywani mwako. Na kumbe tunaona kuwa wito ni zawadi toka kwa Mungu anayemwita na kumchagua mwanadamu hata kabla ya kuzaliwa kwake. Mtume Paulo anashuhudia juu ya hili akisema, lakini Mungu aliyenitenga tangu tumboni mwa mama yangu, akaniita kwa neema yake, alipoona vema kumdhihirisha mwanaye ndani yangu, ili niwahub mataifa habari zake, mara sikufanya shauri na watu wenye mwili na damu. Rejea Wagalatia sura ya 1 aya ya 15 hadi 16. Katika kumwita Yeremia, Mungu anamwambia kuwa atapata upinzani na mateso makali. Ni kweli Yeremia alipata mateso na upinzani mkali kutoka kwa familia yake, viongozi wa dini, viongozi wa serikali na hata kwa watu wengine wakimshutumu kwa uwasi, uhaini na usaliti. Kwa mashtaka haya Yeremia alitupwa jela na baadaye kupelekwa uhamishoni. Katika hali hii kuna nyakati ambazo alikata tamaa na kutaka kuacha kazi aliyopewa na Mungu. Yeye mwenyewe anashuhudia akisema, nami nikasema sitamtaja wala sitasema tena kwa jina lake. Lakini uaminifu wake kwa Mungu ulikuwa ni kichocheo cha kusonga mbele kama anavyosema. Basi ndipo moyoni mwangu kumekuwamo kama moto wakao uliofungwa ndani ya mifupa yangu, nami nimechoka kwa kustahimili wala siwezi kujizuia. Rejea Yeremia sura ya ishirini aya ya tisa. Hivyo basi, akiongozwa na Roho wa Mungu, Yeremiya aliyashinda majaribu yote hata akawa ishara ya yale yatakayompata Bwana wetu Yesu Kristo, yaani mateso na kifo chake, nasi tulioshirikishwa unabii, ukuhani na ufalme wa Kristo hatupaswi kuwa na mashaka, uoga wala wasiwasi katika kuusimamia ukweli na katika kutetea haki za wanyonge. Na tunapoitwa na Mungu tusiogope, bali tujikabidhi kwake, tuseme na kufanya kile tu anachotuamuru, kama kiitikio cha wimbo wa katikati kinavyotualika kusema, kinywa changu kitasimulia haki na uokovu wako. Naye mzaburi anasisitiza daima tujiweke chini ya ulinzi wa Mungu akisema, nimekukimbilia wewe Bwana, nisiaibike milele. Kwa haki yako uniponye, uniopoe, unitegee sikio lako, uniokoe, uwe kwangu mwanga wa makazi yangu, nitakakokwenda siku zote umeamuru niokolewe ndiwe genge langu na ngome yangu E Mungu wangu uniopoe mkononi mwa mkorofi. Rejea Zaburi ya Sabini, aya ya kwanza, hadi ya nne. Somo la pili la waraka wa kwanza wa Mtume Paulo kwa Wakorinto, sura ya 12 aya 13, hadi thelathini na moja na 13. Katika somo hili Mtume Paulo anatilia msisitizo juu ya upendo katika kutenda na kuwahudumia wengine kwa vipawa na vipaji tulivyojaliwa na Mwenyezi Mungu. Mtume Paulo anatoa mafundisho na maonyo haya kwa kuwa yalitokea mafarakano na malumbano kati ya wakristo wa Korinto na kutoelewana wao kwa wao, kwa sababu wapo waliojiona ni wa maana zaidi kwa karama walizo nazo na kwa dharau wengine. Hivyo basi, anasisitiza kuwa kule kunena kwa lugha, kuwa nabii na kujua siri zote na maarifa yote, kuwa na imani timilifu kiasi cha kuweza kuhamisha milima kutoa mali ili kuwalisha maskini, kutoa mwili uungue moto, kama huna upendo haikufaidii kitu. Kila tendo au jambo jema lisipotangulia na upendo halifai machoni pa Mungu. Baada ya maonyo hayo, Mtume Paulo akatoa wasifu wa upendo akisema kuwa upendo huvumilia, hufadhili, hauhusudu, husudu, hautakabari, haujivuni, haukosi kuwa na adabu, hautafuti mambo yake, hauoni uchungu hauhesabu mabaya wala haufurahii udhalimu, upendo ufurahia pamoja na kweli, uvumilia yote, uamini yote, utumaini yote, ustahili yote. Upendo haupungui neno wakati wowote, wa na kumbe, basi tujitahidi kujibadilisha kufanya yote kwa upendo, kwa ajili ya sifa na utukufu wake, ili nasi tutakatifuzwe nao na katika Injili ilivyoandikwa na Luka sura ya 4 aya 21 hadi 30, sehemu hii inasimulia Yesu kukataliwa na watu wa kijijini kwake kwa sababu tu walimfahamu yeye, ndugu zake na wazazi wake, na hivyo kumwona kuwa ni mtu wa kawaida asiyestahili kuwa nabii, kuhani na mfalme. Mazoea huleta dharau. Nasi pia tunaweza kuwa na mazoea ya mambo mbalimbali mbali ya kiimani na hivyo kuyadharau. Inawezekana tukawa na mazoea ya kusikiliza neno la Mungu na kuliona ni la kawaida. Inawezekana tukawa na mazoea ya kupokea ekaristi takatifu na kuona kitu cha kawaida, na pengine tunadharau hivyo, hatuoni kuwa kutokupokea ekaristi takatifu kama ni tatizo. Hali hii ni kumkataa Kristo katika maisha yetu. Hata katika maisha ya kawaida, viongozi wa dini, siasa au serikali wanaweza kudharauliwa kwa sababu tu wanafahamika wao wenyewe na wa familia zao. Mwingine anaweza kuwa anaheshimika sana katika jamii au anakofanya kazi, lakini ndani ya nyumba yake hana heshima, iwe kwa mke wake, mme wake au watoto. Hata katika hali hii kiongozi anapaswa kutambua kuwa yeye ni chombo cha Mungu na anamtegemea yeye kwa yote, kwa kuwa kazi anayoifanya sio yake, ni ya Mungu, naye asipoifanya kadiri ya mapenzi yake yeye mwenyewe atakuadhibu. Ndivyo anavyomwambia nabii Ezekieli: basi wewe mtu, nimekuweka kuwa mlinzi wa Waisraeli, utakaposikia neno kutoka kwangu utawapa onyo langu, nikimwambia mtu mwovu, wewe mtu mwovu, hakika utakufa, lakini wewe husemi chochote ili kumwonya yule mtu mwovu aachane na mwenendo wake, mtu huyo hakika atakufa kwa kosa lake, lakini nitakuahidi wewe kifo chake. Lakini ukimwona mwovu aachane na mwenendo wake mbaya, naye haachani na mwenendo wake mbaya yeye atakufa kwa kosa lake, lakini wewe utakuwa umeyaokoa maisha yako. Rejea Ezekieli sura ya 33 aya 7 hadi 9. Ndugu msikilizaji, ndivyo Paulo anavyomuasa timoteo akimwambia hubiri huo ujumbe, sisitiza kuutangaza iwe ni wakati wa kufaa au wakati usiofaa, karipia, onya na himiza watu ukiwafundisha kwa uvumilivu wote. Kwa njia hiyo kiongozi yeyote yule daima anapaswa kumtegemea Mungu. Usiogope hata ukionekana watu hawapendi kusikiliza ujumbe unaowatangazia. Kumbuka ahadi za Mungu kwa watu wanaofanya kazi yake. Bwana anazijua siku za wakamilifu, na urithi wao utakuwa wa milele. Hawataaibika wakati wa ubaya, na siku za njaa watashiba. Rejea Zaburi ya 37 aya 18 hadi 19. Heri yenu ninyi watu wakiwatukana na kuwadhurumu na kuwasingizia kila aina ya uovu kwa ajili yangu, furahini na kushangilia, maana tuzo lenu ni kubwa mbinguni. Hivyo ndivyo walivyodhurumu manabii waliokuwako kabla yenu. Rejea Injili ya Mathayo sura ya tano aya kumi na moja. Nao watapigana nawe, lakini hawatakushinda maana mimi nipo pamoja nawe, ili nikuokoe, Yeremia, sura ya kwanza, aya ya kumi na tisa, basi tumwombe mungu atujalie neema zake ili kristo aliye nasi tusimzoee mno mpaka kupuuza umungu wake na kumfukuzia mbali tumsifu yesu kristo haya ni maubiri niliyoyasoma kwa niaba ya pade paskali yondo yakikuandaa kuishi neno la mungu la dominika ya nne ya mwaka si wa kiliturjia katika kanisa kipindi cha kawaida <mulia> Namnamna mpendo wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo nimefika mwisho wa habari za leo nilizokuandalia ndani ya studio. Hizi ni Anja ya Wezaola nikikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, laudetur Jesus Christus.