Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili redio vatikani na kutakia heri na baraka tele katika maadhimisho ya sherehe ya pasaka ya bwana kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne baba mtakatifu francisco katika salaamu baraka na ujumbe wake kwa mji wa roma na ulimwengo katika ujumla wake maarufu kama urbi et orbi sherehe ya pasaka ya bwana tarehe 31 machi elfu mbili na ishirini na nne Amegusia kuhusu fumbo la Pasaka ambayo yanayovuruga matumaini ya binadamu. Kristo Yesu ni njia, waathirika wa vita sehemu mbalimbali za dunia, nchi za Balkani ya magharibi zinazoania kujiunga na Umoja wa Ulaya, watu wanaoteseka kutokana na vita, ukosefu wa usalama wa chakula, pamoja na madhara ya mabadiliko ya tabia nchi. Kristo mfufuka awe ni faraja ya Rohingya na Myanmar, amani barani Afrika. Kristo mfufuka waangazie wakimbizi na wahamiaji. Upendo wa Mungu hauna mipaka, na kwamba jumuiya ya kimataifa haina budi kusimama kidete kupambana na biashara haramu ya binadamu na viungo vyake, sanjari na mifumo mbalimbali ya utumwa mamboleo. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu Kuchangili. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, salamu baraka na ujumbe kwa mji wa Roma na ulimwengo katika ujumla wake, maarufu kama Urbi et Orbi, ulianza kutolewa kwa mara ya kwanza na mtakatifu Paulo wa Sita kunako mwaka 1974 kutokana na maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia ya mawasiliano ya jamii, ujumbe huu unawafikia watu wamongo sehemu mbalimbali za dunia kwa njia ya mfumo wa matangazo yanayorushwa kwa njia ya satelaiti saba. Baba Mtakatifu Francisco, katika maadhimisho ya sherehe ya Pasaka ya Bwana, ameongoza kwanza ibada ya misa y takatifu iliyoadhimishwa kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Baba Mtakatifu Francisco katika salamu, baraka na ujumbe wake kwa mji wa Roma na ulimwengu katika ujumla wake maarufu kama Urbi et Orbi, sherehe ya Pasaka ya Bwana tarehe 31 Machi 2024, amegusia kuhusu fumbo la Pasaka, mao yanayovuruga matumaini ya binadamu. Kristo Yesu ni njia waathirika wa vita sehemu mbalimbali za dunia, nchi za Balkani ya magharibi zinazowania kujiunga na umoja wa Ulaya, watu wanaoteseka kutokana na vita, ukosefu wa usalama wa chakula, pamoja na madhara ya mabadiliko ya tabia nchi. Kristo mfufuka, we ni faraja ya rohingya na Myanma, amani barani Afrika. Kristo mfufuka waangazie wakimbizi na wahamiaji, upendo wa Mungu hauna mipaka na kwamba jumuiya ya kimataifa haina budi kusimama kidete kupambana na biashara ramu ya binadamu na viungo vyake, senjali na mifumo mbalimbali mbali ya utumwa mamboleo. Imegota miaka takriban elfu mbili na ishirini na nne tangu Kristo Yesu alipotiswa kafa na kufufuka kwa wafu, shuhuda uliotolewa na wanawake uliokwenda kaburini siku ile ya kwanza ya juma Walitambua kwamba kulikuwa na jiwe kubwa mlangoni pa kaburi la Yesu. Haya ndiyo mawe yanayovuruga matumaini ya binadamu: mawe ya vita, dharura mbalimbali, ukosefu na uvunjwaji wa haki msingi za binadamu, mawe ya biashara haramu ya binadamu pamoja na viungo vyake. Ni katika muktadha huu, kama ilivyokuwa kwa wale wanawake, je, ni nani atakayewaviringishia wanadamu lile jiwe mlangoni pa kaburi? Lakini jambo la kushangaza, siku ile ya kwanza ya juma, wakagundua kwamba lile jiwe limekwisha ondolewa pale kaburini kaburi likawa wazi na Kristo Yesu hakuwemo kaburini. Jambo hili liliwashangaza, na huo ukawa ni mwanzo mpya unaoelekea kwenye kaburi tupu. Lakini Mwenyezi Mungu pekee yake ndiye aliyekuwa na uwezo wa kulifungua kaburi, kufungua njia mpya ya maisha dhidi ya kifo, njia ya amani na upatanisho dhidi ya chuki, uhasama na vita, njia ya udugu wa ubinadamu kati ya chuki na uadui. Kristo mfufuka ndiye mwenye nguvu ya kuliondoa jiwe, kwani yeye ni njia inayowaongoza binadamu katika maisha. Ni njia ya amani, maridhiano na udugu wa kibinadamu, kwani Kristo Yesu ni mwana kondoo wa Mungu anayezichukua dhambi za binadamu na kumsamehe. bila msamaha wa dhambi kutoka kwa Mwenyezi Mungu, lile jiwe halitaweza kuondolewa na hivyo kuvuka maamuzi mbele shutuma, kwa kujihesabia haki na kuwaona wengine kuwa ni wakosaji. Ni Kristo Yesu peke yake anayewakilimia waja wake msamaha wa dhambi na hivyo wa kufungua njia ya kupyaisha ulimwengu ni Kristo Yesu peke yake anayeweza kuwafungulia waja wake malango ya maisha dhidi ya vita kinzani na mipasuko inayoendelea kutokea sehemu mbalimbali mbali za dunia. Baba Mtakatifu ametumia fursa hii kuyaelekeza macho yake kwenye mji mtakatifu wa Yerusalemu ulioshuhudia fumbo la mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu kutoka kwa wafu. Baba Mtakatifu ameelekeza mawazo yake kwa waathirika wengi wa vita kati ya Israeli na Palestina, Urusi na Ukraini. Baba Mtakatifu anamwomba Kristo mfufuka aweze kuingilia kati na kuwafungulia njia ya amani katika miji hii ambayo imeathirika kwa vita. Huu ni mwaliko kwa jumuiya ya kimataifa kuwahakikisha kwamba sheria za kimataifa zinalindwa na kutekelezwa pamoja na kuonyesha utayari wa kubadilishana wafungwa wa Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, jumuiya ya kimataifa ihakikishe misaada ya kiutu inawafikia walengwa, sanjari na kuwaachilia wafungwa wa kivita waliotekwa nyara tarehe 7 Oktoba 2023 pamoja na kusitishwa mara moja mapigano kwenye ukanda wa Gaza, na kamwe mapigano yasiruhusiwe kuendelea kwani yana madhara makubwa katika raia. Lakini kwa nini kuna uharibifu mkubwa, vifo vya watu wasiokuwa na hatia, mateso na mahangaiko ya watu? Kuna haja ya kuondokana na falsafa ya vita. Baba Mtakatifu anawaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kama wasisahau Siria ambayo kwa takriban miaka kumi na nne imeendelea kuteseka na vita kuna watu wengi wanapoteza maisha na wengine kutoweka katika mazingira ya kutatanisha. Kuna uharibifu mkubwa unaohitaji kila mtu kuwajibika barabara, bila kuisahau jumuiya ya kimataifa. Baba Mtakatifu amewakumbuka watu wa Mungu nchini Lebanoni inayoendelea kuteseka kutokana na hali ngumu ya kiuchumi na kijamii, hali ambayo inaendelea kugumishwa kutokana na uhasama kati ya Lebanoni na Israeli. Kristo mfufuka awe ni faraja kwa watu wa Mungu nchini Lebanoni, ni waweze kujenga na kudumisha wito wao wa kuwakutanisha watu maridhiano na kuishi katika wengi. Anaziombea nchi za Balkani ya magharibi ambazo ziko kwenye mchakato wa kujiunga na jumuiya ya umoja wa Ulaya. Kamwe ukabila, tofauti za kidini na kiimani zisiwe ni chanzo cha kinzani na mipasuko ya kijamii, bali chanzo cha kutajirishana barani Ulaya na ulimwengu katika ujumla wake. Baba Mtakatifu anaendelea kutia shime ya kuendeleza majadiliano kati ya Armenia na Azerbaijan ili kwa msaada wa jumuiya ya kimataifa waendelee kujikita katika majadiliano, watoe huduma kwa wakimbizi na wahamiaji pamoja na watu wanaotafuta hifadhi ya kisiasa bila kuwasahau waathirika wa mabadiliko ya tabia Mchi. Baba Mtakatifu anapenda kutoa faraja kwa wale wote wanaoteseka na kufa kutokana na vitendo vya kigaidi na kuamba na wakumbuka na kuwaombea wote waliopoteza ndugu, jamaa na marafiki. Anawambea atoba na uongofu wa ndani wale wote wanaosababisha vitendo hivyo. Kristo mfufuka wasaidie watu wa Mungu nchini Haiti ili wafikie mwisho wa vitendo vya uvunjifu wa haki na amani, pamoja na umwagaji wa damu ya watu wasiokuwa na hatia, ili hatimaye Haiti ianze kujielekeza katika ujenzi wa demokrasia na udugu wa kibinadamu. Baba Mtakatifu anapenda kuwafariji watu wa Rohingya na kuwatia shime, kutokana na dharura ya kibinadamu wanayokabiliana nayo, waweze kufungua njia ya upatanisho huko Myanmar, baada ya kuteseka kutokana na vita wenyewe kwa wenyewe kwa miaka kadhaa sasa, ili hatimaye mantiki ya vita iweze kuwekwa kando <tune> dugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu ameliombio bara la Afrika liweze kukumbatia amani, hasa kwa watu wa Mongo nchini Sudani ya Kusini, pamoja na ukanda mzima wa Sahel, pwani ya pembe ya Afrika, mkoa wa Kivu nchini Diarasi, jimbo la Capo Delgado nchini Msumbiji, ili hatimaye watu walioathirika kwa ukame na baadla njaa wawezi walaokupata nafuu Mwanga wa Kristo mfufuka waangazie wakimbizi na wahamiaji wanaoteseka kutokana na hali ngumu ya uchumi, wapate faraja na matumaini. Kristo mfufuka waunganishe watu wenye mapenzi mema ili waweze kuwa wamoja katika mshikamano, ili kukabiliana na changamoto mbalimbali zinazoendelea kuziandama familia maskini zinazotafuta furaha na maisha bora zaidi. Maadhimisho ya sherehe ya Pasaka ya Bwana ni kumbu kumbu ya upendo wa Mungu usiokuwa na kifani, na kwamba huu ni mwaliko kwa kulinda na kudumisha Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo unaokumbatiwa na sera za utoaji mimba, balaa, njaa, bila kusahau msaada kwa waathirika wa nyanyaso na vita. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, nasikitisha kuona kwamba kuna mamilioni ya watu wanaotumbukizwa kwenye biashara ya binadamu na viungo vyake, vitendo vinavyosigina utu, heshima na haki msingi za binadamu. Katika maadhimisho ya sherehe ya pasaka ya Bwana, Baba Mtakatifu ametoa wito kwa viongozi wa kisiasa na wale wote wenye mamlaka kuhakikisha kwamba wanajifunga kibwebo kupambana na kufa na kupona na biashara ya binadamu pamoja na viungo vyake. Kristo mfufuka awe ni faraja kwa familia ya wale wote wanaosubiria kusikia habari njema za ndugu zao, awajalie faraja na matumaini. Baba Mtakatifu Francisco, mwishoni mwa salamu baraka na ujumbe wake kwa mji wa Roma na ulimwengu katika ujumla wake maarufu kama Orbi eti Orbi, sherehe ya Pasaka ya Bwana kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne, ameomba ili mwanga wa Kristo mfufuka uweze kuziangazia akili na kuzielekeza katika toba na uongofu wa ndani ili kutambua na kuthamini thamani ya kila maisha ya binadamu yanayopaswa kukaribishwa, kulindwa na kupendwa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, maadhimisho ya mkesho wa Pasaka ya Bwana yamegawanyika katika sehemu kuu nne. Sehemu ya kwanza ni liturujia ya mwanga inayopambwa kwa kuwashwa mshumaa wa Pasaka na kupigwa kwa mbio ya Pasaka ili kuyakumbuka na kuyatafakari maajabu ya Mwenyezi Mungu aliyolitendea taifa lake teule tangu mwanzo. Pili ni liturujia ya neno la Mungu yenye masomo tisa yanayosimulia historia ya mwanadamu tangu kuumbwa kwa ulimwengu mpaka hatima ya ukombozi wake kwa njia ya Kristo Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu. Tatu ni ubatizo wa wakatekumeni, sherehe ya ukamilifu wa agano jipya na la milele. Nne, kanisa pamoja na wakristo wapya waliozaliwa kwa maji na Roho Mtakatifu wanashiriki karamu ya Bwana kwa kumega mkate ulioshuka kutoka mbinguni. Ni katika muktadha wa maadhimisho ya mkesha wa Pasaka ya Bwana tarehe thelathini Machi elfu mbili na ishirini na nne kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco ameadhimisha ibada ya misa takatifu kwa kuwabatiza, kuwapatia sakramenti ya kipaimara na hatimaye komunyo ya kwanza wakate kumeni nane kutoka Italia, Korea, Japani na Albania. Baba Mtakatifu katika mahubiri yake amekazia kuhusu miamba inayoelemea nafsi za waamini. Pasaka ya Kristu Yesu ni nguvu ya Mungu, mwaliko kwa waamini kumwinulia macho Kristu Yesu aliyefufuka kwa wafu, na kwamba katika kina kinene cha matarajio na vifo vyao tayari kuna uzima wa milele ambao Kristo Yesu alikuja kuwaletea waja wake. Baba Mtakatifu Francisco anasema, hata alfajiri na mapema siku ya kwanza ya juma wakaenda kaburini jua lilipoanza kuchomoza, lakini ndani ya nyoyo zao walikuwa wamebanwa na giza nene, walibaki chini ya msalaba wakiwa wamegubikwa na uchungu mkubwa, na kwamba maisha na utume wa Kristo Yesu yalikuwa yamefungwa kwa jiwe kubwa pale mlangoni mpaka kaburi Wakasemezana wao kwa wao, ni nani atakayetuvingirishia lile jiwe mlangoni pa kaburi? Lakini walipofika kaburini, wakashangazwa na nguvu ya Pasaka, kwani walikuwa wanaulizana, ni nani atakayeviringisha lile jiwe mlangoni pa kaburi? Furaha ya Pasaka ya Bwana inabubujika baada ya wale wanawake kuona kwamba lile jiwe limekwisha kuviringishwa. Jiwe ni kilelezo cha hatima ya maisha, utume na historia ya Kristo. Yesu Kristo aliyekuja ulimwenguni ili kutoa uhai wake, aliyetangaza na kushuhudia huruma na upendo wa Mungu, aliyewasamehe na kuwaondolea watu dhambi zao, amehukumiwa adhabu ya kifo. Mfalume wa amani aliyemwokoa yule mwanamke aliyefumaniwa akizini, wakataka apigwe na mawe hadi kufa, ndiye huyu anayelala kaburini. Haya yalikuwa ni mahangaiko yaliyokita mizizi yake katika nyoyo za wale wanawake kiasi cha kufifisha matumaini yao na hatimaye kuzima ndoto ya maisha yao. Hali na mazingira kama haya yanaweza kumtokea mwamini kiasi kwamba jiwe linaingia katika moyo wa mtu, linakatisha maisha na kuzima imani, kiasi cha kukuza hofu na machungu ya moyoni yanayovuruga furaha na matumaini. Kielelezo cha kifo kinachowapoka watu ari na nguvu ya kusonga mbele. Hiki ni kifo kinachogusa maisha ya ndugu na jamaa na hivyo kuacha machungu moyoni. Ukarimu na upendo unaofunikwa na choyo, hali ya kutoa jali na kuwathamini wengine. Haki na amani inayovurugwa na chuki, uhasama na vita. Haya ni mambo yanayoacha maswali yasiyokuwa na majibu: Ni nani atakayetuvingirishia lile jiwe mlangoni pa kaburi? Lakini wanawake walipotazama waliona kuwa lile jiwe limekwisha kuvingirishwa. Hii ndiyo nguvu ya Pasaka, nguvu ya Mungu, ushindi dhidi ya dhambi na kifo, chemchemi ya matumaini, changamoto na mwaliko kwa waamini kuinua macho yao na kumtazama Kristo Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu kwa nguvu za Utatu Mtakatifu <mulia> ni mazungumzo ya Yesu ambayo Baba Mtakati Francisco ameendeleza katika tafakari ya njia ya msalaba siku ya Ijumaa Kuu usiku katika uwanja wa Koloseo, magofu ya kale jijini Roma, mahali walipoteseka Wakristo wa kwanza, hata kama yeye hakuweza kuhudhuria kama ilivyotangazwa, kwa mjibu wa taarifa kutoka ofisi ya vyombo vya habari vya Vatikani kwa waandishi wa habari kwamba ili kulinda afya yake kwa kuzingatia mkesha na misa takatifu ya Dominika ya Pasaka jioni, Baba Mtakati francisco fatilia njia ya msalaba kwenye uwanja wa Koloseum akiwa nyumba ya mtakatifu Marta. Kwa hiyo aliyemwakilisha alikuwa ni makamu wake Kardinali Angelo di Donatis katika tafakari hiyo. Kwa hiyo ni mazungumzo ya ana kwa ana na Kristo yanayojumuisha tafakari, maswali, maungamo na miito sala ndefu ya ndani ambayo katika mwaka huu wa sala unaotangulia kuandaa jubilei ya 2025 umeruhusu moyo wa mwanadamu kunena, hasa katika vituo kumi na vinne kulikuwa na mateso ya Yesu katika safari ya Golgota, makutano kando ya njia ya uchungu, macho ya upendo ya Maria, ambaye chini ya msalaba alikuwa mama wa watu wote, wanawake wenye uwezo wa ishara za huruma na za ujasiri katika hali ya kushangaza zaidi, lakini pia hata muda mfupi Mkrene akiwa tayari kutoa msaada wake kwa Mnazareti anayehukumiwa kifo. Kwa njia hiyo, katika kituo cha kwanza kinachotufanya tutafakari, ni ukimya wa Yesu mbele ya jaribu la uongo linalomhukumu, ukimya wenye kuzaa matunda ambayo ni maombi, ni upole, ni msamaha, ni njia ya kukomboa uovu, kubadilisha kile kinachokuja kutisika katika zawadi iliyotolewa ukimya ambao mwanadamu wa leo hii haujui, kwa sababu hapati wakati wa kusimama na kubaki na Mungu na kuliacha neno lake litende, lakini hutikisa, kwa sababu unafundisha kwamba sala huzaliwa kutoka katika moyo unaojua kusikiliza. Baba Mtakatifu Francisco anabainisha msalaba ambao Kristo ameelemewa nao katika kituo cha pili unakumbusha uzoefu ambao kila mtu anapitia: maumivu, uchungu, tamaa, majeraha, kushindwa, misalaba ambayo sisi pia hubeba. Hata hivyo, Yesu anaanguka katika kituo cha tatu, lakini ana nguvu za kuinuka. Nguvu inayomsukuma kusonga mbele ni upendo, kwa sababu apendaye hakai chini Anaanza tena. Apendaye hachoki, hukimbia. Anayependa huruka au kupaa. Ndugu msikilizaji, Baba Mtakatifu Fransisko akiwa anatafakari kituo cha nne, anabainisha kuwa baada ya ekaristi Kristo anatupatia Maria zawadi kuu kabla ya kufa kwake, mama ambaye Mungu huwapatia watu wote, kuwa na uwezo wa kulinda neema, kukumbuka msamaha wa Mungu na maajabu, kufurahia maajabu ya riziki na kulia kwa shukurani. Papa anatafakari kuwa Mkirene anayemsaidia Yesu kubeba msalaba katika kituo cha tano, badala yake anatufanya tutafakari juu ya dhana ya kuufanya peke yake. Katika kukabiliana na changamoto za maisha, ni ngumu sana kuomba msaada, kwa kuogopa kutoa maoni ya kutokuwa sawa. Si rahisi kuamini hata kidogo. Wale wanaosali, hata hivyo, wanajua kuwa wana uhitaji. Papa Francisko anaongeza kusema na Yesu ambaye daima hujikabidhi katika sala hakudharau msaada wa Mkirene ambaye ishara yake inafundisha kwamba kuwapenda wengine kunamaanisha kuwasaidia wengine pale pale katika hali hiyo ya udhaifu wao ambao wanaona aibu miongoni mwa umati unaoshuhudia onesho la kipuuzi la kuuawa kwa Mnazareti. Pia kuna wale wanaotoa hukumu na shutuma wanaomtupia machafu na dharau bila kujua ukweli. Kwa hiyo katika hilo, Baba Mtakatifu Francisko anatambua kuwa inatokea pia leo hii. Inatosha kengele moja ya kutukana na kuchapisha sentensi, lakini huko Yerusalemu, wakati wengi walipiga kelele na kumhukumu Yesu Mke alifanya njia yake, ambaye hasemi na akatenda. Yeye hakukosa huruma, bali alishikwa na huruma, akaenda kinyume nao peke yake, kwa ujasiri wa huruma, akahatarisha upendo, akatafuta njia ya kupita kati ya askari ili tu kuupa uso wake faraja ya kubembeleza. Kwa hiyo ishara ya faraja ni ile ya Veronica, Kituo cha sita ambayo inaingia katika historia na ambayo inatuweka uso kwa uso na Kristo, upendo usiopendwa ambaye hata leo hii anatafuta kati ya umati wa watu wenye mioyo nyeti kwa mateso yake na maumivu, waabuduo kweli katika roho na kweli. Lakini msalaba una uzito, unabeba mzigo wa kushindwa kudharilishwa kisha Yesu anaanguka kwa mara ya pili, kituo cha saba, na tunajiona ndani yake tunapokandamizwa na vitu, tukilengwa na maisha, kutoeleweka na wengine, kushinikizwa katika mshiko wa wasiwasi na kushambuliwa na huzuni, tunafikiri hatuwezi kuamka tena, au tunaporudi katika makosa yetu na dhambi zetu, tunapopigwa kashfa na wengine, na ndipo tunatambua kwamba sisi ni wazimu na hakuna tofauti. Lakini pamoja na Yesu tumaini halina mwisho na baada ya kila anguko tunasimama tena, kwa sababu Mungu hungoja na kusamehe daima. Nikumbushe kwamba kuanguka kwa kunaweza kuwa nyakati muhimu za safari, kwa sababu huniongoza kuelewa jambo pekee la muhimu, kwamba ninakuhitaji, Yesu, kwa sababu maisha huanza tena kutoka katika msamaha wa Mungu. Ndugu msikilizaji, Yesu anakutana na wanawake wa Yerusalemu, kituo cha nane. Kwa hiyo Papa anatafakari kwamba ni fursa ya kuwahimiza kutambua ukuu wa wanawake wale ambao wakati wa Pasaka walikuwa waaminifu na karibu na Kristo, lakini ambao hadi leo hii wametupwa wakiteseka na hasira ya vurugu. Na hatimaye Yosefu wa Alimataya aliweka chini ya ulinzi mwili wa Yesu ili kuupa a maziko yanayostahili. Kituo cha kumi na nne anatuonyesha kwamba kila zawadi itolewayo kwa Mungu ina thawabu kubwa zaidi. Upendo huo haubaki bila kujibiwa, bali hutoa mwanzo mpya, na kwamba kwa kutoa, mtu anapokea, kwa sababu uzima hupatikana wakati umepotea na unamilikiwa unapotolewa. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, katika ibada ya Ijumaa Kuu alasiri 29 Machi 2024 katika kanisa kuu la mtakatifu Petro mjini Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco ameongoza ibada hiyo kwa kuhudhuriwa na waamini mbalimbali mbali, wakiwemo hata maujaji waliofika katika siku kuu ya Pasaka. Baada ya masomo na Injili, kabla ya kuabudu msalaba, mhubiri mkuu wa nyumba ya kipapa kardinali Raniero Cantalamessa ametoa tafakari iliyoongozwa na mada kuu kutoka katika Injili ya Yohane isemayo, mtakapokuwa mmemwinua mwana wa mtu mtafahamu ya kuwa mimi ndiye. Kardinali Kantaramesa akianza tafakari amesema ni neno ambalo Yesu alitamka mwishoni mwa mabishano na wapinzani wake. Kuna kuongezeka mantiki ikilinganishwa na mimi ndiye iliyotanguliwa ambayo ilitamkwa na Yesu katika Injili ya Yohane. Hasemi tena mimi ni hiki au kile, mkate wa uzima, nuru ya ulimwengu, ufufuko na uzima, anasema kwa isimimi mimi ndiye, bila kubainisha. Kardinali Kantaramesa amesema hii inaipatia taarifa yake muhimu kamili ya kimetafizikia inakumbusha kwa makusudi maneno ya kitabu cha Kutoka sura ya 3 aya ya 14 na Isaya ya 43 aya ya 10 hadi kumi na mbili, ambamo Mungu mwenyewe anatangaza umungu wake mimi ndiye Upya usio na kifani wa neno hilo la Kristo unagunduliwa tu ikiwa tutazingatia yale yanayotangulia kujithibitisha kwa Kristo, mtakapokuwa mmemwinua mwana wa Adamu ndipo mtakapojua kwamba mimi ndiye. Kardinali Kantana Mesa ameongeza, Mungu ni mweza wa yote bila shaka, lakini ni nguvu gani akiwa amekabiliwa na viumbe vya binadamu? Mungu anajikuta hana uwezo wowote, si tu wa kulazimishwa, bali pia kujihami hawezi kuingilia kati na mamlaka ya kujilazimisha juu yao. Hawezi kufanya chochote isipokuwa heshima kwa kiwango kisicho na kikomo uchaguzi wa bure wa watu. Na kwa hivyo, ndipo Baba anafunua uso wa kweli wa uweza wake katika Mwanaye, ambaye anapiga magoti mbele ya wanafunzi ili kuwaosha miguu katika yeye ambaye amepungukiwa na upungufu mkubwa zaidi msalabani. Leo hii tunatambua jinsi ambavyo aina hiyo ya ushindi ilivyokuwa tofauti na ile ya Yesu. Lakini tusihukumu yaliyopita; daima kuna hatari ya kutokuwa na haki tunapohukumu yaliyopita na mawazo ya sasa. Kardinali mkapuchini amesisitiza kuwa badala yake, na tuukubali mwaliko ambao Yesu Kristo anaueleza ulimwengu kutoka juu ya msalaba wake Njoo kwangu ninyi nyote msumbukao na kuelemewa na mizigo nami nitawapumzisha. Kwa kuongezea, alisema, hii ni karibu kufikiria kama kejeri na dhihaka, mtu ambaye mwenyewe hana hata jiwe la kuweka kichwa chake, ambaye amekataliwa na watu wake, amehukumiwa kifo, na ambaye hafuniki uso wake mbele yake ili wasimwone, wanadamu wote kwa kila mahali na nyakati zote, na kusema Njoni kwangu ninyi nyote, nami nitawapumzisha. Njoni ninyi ambao ni wazee, wagonjwa na peke yenu, ninyi ambao dunia inawaacha kufa katika umaskini, kwa njaa, au chini ya mabomu. Wewe ambaye kwa ajili ya imani yako kwangu au kupigana kwako kwa uhuru unateseka katika chumba cha gereza. Njoo wewe mwanamke, mwathirika wa unyanyasaji. Kwa kifupi, kila mtu, hakuna aliyetengwa. Njoo kwangu, nami nitakupa kiburudisho. Je, sikuahidi hivi: nami nitakapoinuliwa juu ya nchi nitawavuta watu wote waje kwangu? Lakini ni kitulizo gani unaweza kutupatia wewe, mtu wa msalaba, wewe uliyezembea na kuchoka zaidi kuliko wale unaotaka kuwafariji? Kardinali Kantanames aliongeza: njoni kwangu kwa, kwa maana mimi ndiye mimi, ni Mungu. Nimekataa wazo lako la uweza, lakini ninaweka uweza wangu kuwa sawa ambao ni uweza wa upendo. Kardinali Kantalamessa, mhubiri mkuu wa nyumba ya kipapa, amehitimisha tafakari yake katika siku ya Jumaa Kuu katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Ni Angella Rwezaula, Vatican News. Msikilizaji wa redio Vatikani, sikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukushirikisha yale yanayoendelea kujiri katika maisha na utumi wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Angelo Rezaura, mimi ni mtoto wa mkulima Paulo Richardi Mjigwa, nikikutakia Pasaka njema. Tumsifu Yesu Kristu, laudetu Yesus Kristus. <coughs>