Jambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm, karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Radio Vatikani kwanza kabisa inaotakia heri na baraka ya sikukuu ya Idi Elfitiri waamini wote wa dini ya Kiislamu. Ni katika muktadha wa maadhimisho ya jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo mitarafu uruma ya mongo. Msamaha kama chemchemi ya matumaini ndiyo kauli mbiu ambayo imeongoza maadhimisho ya jubilee ya wamisionari wa uruma ya mongo kuanzia tarehe ishirini na nane hadi tarehe 30 Machi elfu mbili na ishirini na tano kwa kuhitimishwa na ibada ya misi ya takatifu iliyoongozwa na Skofu Mkuu Salvatore Rino Fizikera, mwenyekiti mwenzi wa baraza la kipapa la uinjirishaji wa watu kwenye kanisa la Sant Andrea da Vale, jimbo kuula Roma. Changamoto kwa mapadii kuzama zaidi kwenye maadhimisho ya mafumbo ya kanisa na wala wasiadhimishe kwa mazoea. Ni katika mchakato wa kukuza na kudumisha majadiliano ya kidini, baraza la kipapa la majadiliano ya kidini limetoa ujumbe wa mwezi mtukufu wa Ramadhani na sikukuu ya Eid al-Fitr kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Itakumbukwa kwamba katika dini ya Kiislamu kuna nguzo kuu tano ambazo ni muhimu katika imani yao. Nazo ni shahada yaani kukiri imani, sala, zakati, saumu na hija. Kwa niaba ya nje la urezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa niki kutakia Idiel Fitri njema. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba Mtakatifu Francisco, katika maadhimisho ya mwaka mtakatifu wa jubilia ya huruma ya Mungu, analihamasisha kanisa kuhakikisha kwamba linakuza na kuendeleza majadiliano ya kidini na waamini wa dini mbalimbali, kwani huruma ya Mungu inavuka mipaka ya kanisa na kumwambata kila mwamini. Waamini wa, wa dini ya Kiislamu wanamtambua Mwenyezi Mungu kwa ni muumbaji mwingi wa huruma na mpole. Hizi ni sifa za Mwenyezi Mungu zinazowasindikiza na kuwategemeza waamini wa dini ya Kiislamu katika udhaifu wao wa kibinadamu. Waamini wa dini ya Kiislamu wanaamini kwamba huruma ya Mungu haina mipaka, kwani malango ya huruma ya Mungu yako wazi kwa kila mtu anayetaka kuikimbilia na kuiambata katika maisha yake. Maadhimisho ya mwaka mtakatifu wa jubilia ya huruma ya Mungu anasema Baba Mtakatifu huyo ni fursa ya kumwilisha huruma ya Mungu katika maisha ya wa waamini wa dini mbalimbali mbali, ili kujenga msingi wa majadiliano katika ukweli na uwazi kwa lengo la kutaka kufahamiana na kuelewana zaidi. Majadiliano ya kidini yasaidie ya kufuta kiburi na jeuri, udhalilishaji, ukatili na ubaguzi, ili kujenga na kudumisha misingi ya haki, amani na maridhiano kati ya watu. Baba Mtakatifu anapenda kukazia kwa namna pekee majadiliano ya kidini yanayolenga kukuza na kudumisha utu na heshima ya binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Waamini wa dini mbalimbali wajitahidi kujenga madaraja ya watu kukutana na kuheshimiana, ili kujenga umoja, urafiki na udugu wa kibinadamu, licha ya tofauti zao za kidini ambazo zinapaswa kuheshimiwa na kuthaminiwa kama amana na utajiri mkubwa katika maisha ya watu. Hapa mwaliko ni kushirikiana kwa dhati kabisa ili kukabiliana na changamoto mbalimbali zinazoendelea mbali kumwandama mwanadamu katika ulimwengu wa utandawazi na maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia. Lengo ni kudumisha misingi ya amani na utulivu, kikolezo kikuu cha utu, ustawi na maendeleo ya wengi. Kuna dhuluma, nyanyaso na ubaguzi kwa misingi ya kidini, mambo ambayo yanadhalilisha utu na heshima ya binadamu. Kumbe, waamini wa dini mbalimbali wanahamasishwa na Baba Mtakatifu Francisco kusimama kidete, kulinda, kutetea na kudumisha, pamoja na kujenga familia ya binadamu inayojikete katika umoja, upendo, msamaha na upatanisho unaobubujika kutoka katika undani wa maisha ya mwanadamu. Majadiliano ya kidini katika ukweli na uwazi, yanawasaidia waamini kushuhudia imani na utambulisho wao, ili kwa pamoja waweze kusimama kidete kutetea mafao ya wengi, udugu wa kibinadamu na mshikamano, ili kujenga dunia iliyobora zaidi. Majadiliano ya kidini yanapania kukuza amani, utulivu na usalama. Changamoto na mwaliko kwa jumuiya ya kimataifa kujifunga kibwebwe ili kuhakikisha kwamba inasaidia kumaliza vita na mipasuko ya kidini ili kujenga haki na amani sehemu mbalimbali za dunia. Hapa waamini wanapaswa kuangaliana kwa jicho la huruma na upendo, kwa kuheshimiana na kuthaminiana hata katika tofauti zao za kidini, lakini kwa kutambua kwamba wote wameumbwa kwa sura na mfano wa Mungu na kwamba wote ni watoto wa Baba mwenye huruma. Majadiliano ya kidini si dhana inayoelea katika ombwe, bali ni sehemu ya mchakato wa maisha ya kila siku katika maisha ya kijamii, kwa kuthamini na kuheshimu taratibu, kanuni na miiko ya waamini wa dini nyingine, kutambua utu na heshima ya binadamu na haki zake msingi, kwa kujenga madaraja ya watu kukutana na kusaidiana. Viongozi wa kidini wawe na ujasiri wa kuzuia, kukemea na kulaani vitendo vinavyofanywa na waamini wa dini zao kinyu cha uto heshima na utakatifu wa maisha ya binadamu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anahimiza majadiliano ya kidini ili kujenga jamii inayowakumbatia na kuwaambata watu wote pasi na ubaguzi, kwani ubaguzi ndiyo chanzo kikuu cha chokochoko, uhasama na mipasuko ya kijamii. Waamini washirikiana na kushikamana dhidi ya utandawazi usiojali wala kuguswa na mahangaiko ya wengine. Mafundisho ya Baba Mtakatifu Francisco mitaarafu majadiliano ya kidini na waamini wa dini mbalimbali mbali duniani ni mwendelezo wa mafundisho ya mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani pamoja na viongozi wengine waliofuatia. Mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani katika waraka wao kuhusu majadiliano ya kidini Nostra Etate wanaonyesha umuhimu wa majadiliano ya kidini kama mbegu na chemchemi ya amani na utulivu katika jumuiya ya kimataifa. Mtakatifu Paulo wa sita alikazia majadiliano ya kidini. Yohane Paulo wa pili akaanzisha utamaduni wa amani kati ya waamini kwa kuitisha mkutano wa Asisi uliofanyika kunako mwaka 1986. Baba Mtakatifu Benedikto wa kumi na saba akalitaka kalitaka kanisa kufanya majadiliano ya kidini katika ukweli na upendo kwa kuheshimu tofauti ili kujenga umoja na udogo wa kweli. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ni katika muktadha wa kukuza na kudumisha majadiliano ya kidini, baraza la kipapa la majadiliano ya kidini limetoa ujumbe wa mwezi mtukufu wa Ramadhani na sikukuu ya Edl Fitri kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Hii itakumbukwa kwamba katika dini ya Kiislamu kuna nguzo kuu tano ambazo ni muhimu katika imani yao, nazo ni shahada, kukiri imani, sala, zakati, saumu na hija. Ramadhani inatokana na neno la Kiarabu ramida au aramadi likimaanisha ukavu. Ramadhani ni kati ya miezi muhimu sana katika dini ya Kiislamu. Ramadhani ni mwezi mtukufu kwa waamini wa dini ya Kiislamu kwa sababu ni katika mwezi huu mtukufu Mwenyezi Mungu alimpatia Mtume Muhammadi sura ya kwanza ya Kuruani tukufu kunako mwaka mia sita na kumi sura hii ya ufunguzi inasomwa yote katika kila sala kwa mwamini wa dini ya Kiislamu, hivyo ni maarufu kama mama wa kitabu au mama wa Kuruani. Hii ni sura inayomwalika mwamini wa dini ya Kiislamu kutambua ukuu wa Mwenyezi Mungu mweza wa yote, kuomba ulinzi na huruma yake, na hivyo kuendelea kumsifu. Ramadhani ni mwezi wa tisa katika kalenda ya dini ya Kiislamu, ambapo Waislamu wanaalikwa kufunga, kuacha nasa na kusali zaidi ilikuwa na Mwenyezi Mungu. Japo Waislamu wanasali kila siku tena mara tano, inaaminika sala katika kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhani inabeba uzito zaidi, kwa kuwa ni katika mwezi huu Mtume alikutana na Allah. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani ni muda mwafaka kwa waamini wa, wa dini ya Kiislamu kujikita katika tunu msingi za maisha na imani yao, kama ilivyo kwa Wakristo katika kipindi cha Kwaresma, kwa kufunga, kusali, kutafakari neno la Mungu na kulimwilisha katika matendo ya huruma kiroho na kimwili, pamoja na kujikita katika ushiriki mkamilifu wa sakaramenti za Kanisa. Kumbe mwezi mtukufu wa Ramadhani umewawezesha waamini wa dini hizi mbili kutembea bega kwa bega katika mchakato wa pamoja wa utakaso, sala na upendo, kwa kutambua kwamba waamini wote ni mahujaji wa matumaini na kwamba wote wanatafuta kuishi maisha bora kwa kuendelea kujikita katika ujenzi wa ulimwengu ulio bora zaidi, kwa kushuhudia urafiki wa Mungu pamoja na binadamu. <tipulis> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa Wakristo ni kama shule ya mabadiliko ya ndani, toba na uongofu wa ndani, kwa kujinyima, kutoa sadaka kama sehemu muhimu sana ya kuimarisha nidhamu ya mapambano ya maisha ya kiroho, na kwamba imani inapaswa kumwilishwa katika matendo mema, adili na matakatifu kama sehemu ya mchakato wa uongofu wa ndani ulimwengu mamboleo na kiu ya udugu wa kibinadamu na majadiliano katika ukweli na uwazi kwa kutangaza na kushuhudia urafiki wa Mwenyezi Mungu na binadamu. Matumaini ni sifa njema inayokita mizizi yake kwa imani katika Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema na muumba wa vyote vinavyoonekana na visivyoonekana. Haya ni matumaini yanayosamehe na kuongoza, na kwamba upendo wa Mwenyezi Mungu una nguvu kuliko majaribu na vikwazo katika maisha ya hija ya mwanadamu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, huu ni mwaliko kwa waamini wa dini hizi mbili kujibidiisha kujenga utamaduni wa kukutana ili kudumisha udugu wa kibinadamu kwa kuishi kwa pamoja katika haki na amani kwa kuheshimiana na kushirikiana sanjari na kuendelea kujikita katika kanuni, maadili na utu wema kama vile huruma, utunzaji bora wa mazingira ya nyumba ya wote, kwa kujenga madaraja yanayowakutanisha waamini, kwa kusimama kidete kulinda, kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu, kwa kutangaza na kuenzi uzuri wa utofauti katika maisha ya binadamu. Kimsingi, waamini wa dini hizi mbili wanataka kujikita katika mchakato wa ujenzi wa udugu wa kibinadamu kwa kuheshimiana na kuthaminiana, kwa kuenzi na kudumisha uhai wa binadamu sanjali na utakatifu wa maisha kwa kutambua kwamba imani ni chachu ya mabadiliko ya watu na jamii katika ujumla wake na kwamba hii kimsingi ni nguvu ya umoja na upatanisho. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, waamini wa Kanisa Katoliki wanayo furaha ya kushiriki katika mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani na hatimaye kusherekea kwa pamoja sikukuu ya Idd el Fitri ambayo imeadhimishwa tarehe 31 Machi 2 mchakato wa kutafuta na kudumisha misingi ya haki, amani na maridhiano. Hiyo ni fursa kwa waamini wa dini hizi mbili kukutana na kusherehekea kidogo wema na utukufu wa Mwenyezi Mungu, na hivyo kuendelea kushirikishana mbegu za matumaini zinazoweza kuleta mabadiliko katika jumuiya na ulimwengu katika ujumla wake ili hatimaye kuzima kiu ya amani na udugu wa kibinadamu. Sikukuu ya Idi Elfitiri iwe ni chemchemi ya amani, matumaini na udugu wa kibinadamu na furaha kwa wote. <messi> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, liturujia neno la Mungu na hasa injili ya dominika ya nne ya kipindi cha Kwaresimo mwaka cheo wa kanisa inabeba ujumbe wa furaha ya Baba mwenye huruma anayewapenda kwa jali na kwa subiri watoto wake liwaweze kutubu na kumwongokea tayari kuanza kutembea katika mwanga mpya wa maisha. Dominika ya nne ya kipindi cha Kwarezima pia huita Dominika Letare au Dominika ya furaha. Hii ni furaha ya toba na uongofu wa ndani, tayari kumurudia Mwenyezi Mungu. Ni furaha, utulivu na amani ya ndani baada ya mwamini kujipatanisha na nafsi yake, Mwenyezi Mungu, jirani, pamoja na mazingira, nyumba ya wote. Sehemu hii ya Injili kwa wengi inajulikana kama injili ya mwanampotevu, lakini inapaswa kuitwa injili ya baba mwenye huruma, kwani ndiye mhusika mkuu anayewangojea watoto wake wawili waweze kutubu na kurejea tena nyumbani ili aweze kuwafanyia sherehe. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba mwenye huruma ni kielelezo cha Mungu baba mwenyezi anayesamehe daima, ambayo iko tayari kuwapokea na kuwafanyia watoto wake sherehe, hata kama wametenda dhambi kubwa kiasi gani. Jambo la msingi ni toba na uongofu wa ndani, tayari kuambata njia ya maisha mapya. Kristo Yesu ni ufunuo wa huruma na upendo wa Mungu unaowatafuta wale wote waliopotea. Mifano yote mitatu katika Injili ya Luka sura ya 15, mstari wa kwanza hadi wa 32 inaonyesha mapungufu katika maisha ya mwanadamu. Mchungaji amepoteza kondoo, mwanamke amepoteza shilingi, mwana na baba mwenye huruma amepoteza mwana. Ingawa alikuwa na mwanaye mkubwa, lakini akapiga moyo konde na kuendelea kumsubiri. Hiki ni kielelezo cha mtu anayependa kwa dhati, kwani hataki hata mara moja chochote kile kipotee. Baba Mtakatifu Francisco anasema huruma ya Mungu ndiyo mahangaiko ya upendo wake kwa binadamu dhaifu na mdhambi. Huruma hii inamsumbua na kumnyima usingizi kiasi cha kuacha yote na kuanza kumtafuta binadamu dhaifu na mdhambi, ili akimpata aweze kumbeba na kumweka mabegani mwake, kielelezo cha baba mwenye huruma na mapendo thabiti, au mama anayeteseka kwa kukosekana kwa mtoto wake ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco, katika tafakari yake kwenye sala ya malaika wa Bwana Dominika, tarehe 30 Machi 2025 anasema, mwinjili Luka, Dominika ya nne ya kipindi cha kwaresima mwakacheo wa kanisa, na waonesha mafarisayo na waandishi wakimnung'unikia Kristo Yesu kwa kuwakaribisha wadhambi pamoja na kula nao, Yesu anawatolea mfano wa baba mwenye huruma, mwana mpotevu na mtoto mkubwa, mwana mtiifu aliyebaki nyumbani mwa baba. Mwana mpotefu aliondoka nyumbani, lakini akaja kuishia katika umaskini. Alipotafakari sana moyoni mwake, akajuta makosa yake na kuamua kurejea tena nyumbani. Alipofika baba mwenye huruma akampokea kwa shangwe kubwa, lakini yule mtoto mkubwa mwaminifu na mtiifu akasusia sherehe hiyo, na hivyo kumlazimu baba mwenye huruma kutoka nje kwenda kumtafuta mwanaye mpendwa, ili aweze kushiriki katika furaha ya baba wa milele. Kristo Yesu ni ufunuo wa moyo wa Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo, anayependa kuganga na hatimaye kuponya majeraha ya waja wake ili waweze kupendana na kuthaminiana kama ndugu wa moja. Kipindi hiki cha Kwaresima masanjari na maadhimisho ya Jubilei ya miaka 2025 ya Ukristo ni muda wa kujiketa katika uponyaji. Baba Mtakatifu anasema hata yeye anapitia katika changamoto ya afya kiroho na kimwili. Baba Mtakatifu ametumia fursa hii kuwashukuru na kuwaombea wale wote wanaoendelea kumkumbuka na kumwombela pone haraka. Kwa mfano wa Kristo Yesu, waamini nao pia wawe ni vyombo na mashuhuda wa uponyaji kwa jirani zao, kwa njia ya neno lao, sayansi, upendo na sala zao. Udhaifu na magonjwa, anasema Baba Mtakatifu Francisco, ni mambo yanayofanana sehemu mbalimbali za dunia na kwamba Wakristo ni ndugu katika uokovu ambao unapata chimbuko lake kutoka kwa Kristo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco ameendelea kujiaminisha katika huruma ya Mungu, anawaomba waamini kuungana pamoja naye kwa ajili ya kuombea amani nchini Ukraini, Palestina, Israeli, Lebanoni, DRC na Myanmar, ambayo inaendelea kuteseka kutokana na tetemeko la ardhi lililotokea Ijumaa 28 Machi 2025 na kusababisha watu zaidi ya 1600 kupoteza maisha yao, na kwamba idadi hii inaweza kuongezeka maradufu. Watu zaidi ya milioni 20 hawana makazi maalumu, chakula, maji na makazi. Baba Mtakatifu Francisco anasema anafuatilia kwa hofu na wasiwasi mwingi kuhusu hali tete ilivyo nchini Sudani. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, haki za wanawake ni haki za binadamu zinazowalenga zaidi wanawake na wasichana duniani kote. Vuguvugu la haki za wanawake lilianza karne ya 19. Haki hizo zinaungwa mkono na sheria mira na desturi za jamii mbalimbali mbali, ambapo katika nchi nyingine haki hizo hazizingatiwi na hivyo hukandamizwa au kukanyagwa tu. Hata hivyo, ndugu msikilizaji, haki za wanawake zinatofautiana kutokana na jamii moja kwenda nyingine, kuendana na historia, utamaduni na desturi zilizozoeleka. Masuala ambayo kwa kawaida huishwa na dhana ya haki za wanawake ni pamoja na uhuru wa kujitawala, kutokuwa na unyanyasaji wa kijinsia, kupiga kura, kushika nafasi za uongozi, umiliki wa mali na kuingia mikataba ya kisheria. Kwa njia hiyo, wanawake wanachangia usawa wa kijinsia katika jumuia pana, kwa kushiriki kikamilifu katika mbinu za kuelimisha, mipango na ushirikishwaji unaokuza usawa wa kijinsia na unaosaidia mtaji wa kijamii katika mitandao yote ya wanawake. Na zaidi, wanawake wanajihusisha na shughuli mbali mbalimbali ikiwa ni pamoja na kubuni bidhaa mbalimbali, huku wengine wakifanya biashara ndogo dogo katika vikundi kuanzia vile vidogo hadi vikubwa au mtu mmoja mmoja na makundi mangine, na katika mbinu hizi imewezesha nchi ya Tanzania kujivunia kuwa miongoni mwa wabingwa wa uongozi wa wanawake na kupata kutambuliwa katika kitengo cha mwanamke anayeinuka katika tuzo ya tano ya mwanamke anayeinuka 225, na, na hayo yote yaliibuka kuona chama cha wafanyabiashara wanawake Tanzania u6ch kikiwatunuku wa jasiriamali wanawake waliofanya vizuri zaidi. Kati ya hao waliotunukiwa kuna mabilionea sit wanawake ambao ni Angelina Ngalula, Eva Mfumbuka, Sala Masasi, Judithi Mina, Zainabu Ansel na Aisha Mzee. Kwa njia hiyo, katika toleo la tuzo za wanawake wa viwanda nchini Tanzania kwa mwaka 2025 walitambua na kusherehekea mchango bora wa wajasiriamali wanawake katika sekta ya viwanda na biashara nchini Tanzania. Katika hafla hiyo ya kutoa tuzo iliyofanyika katika kituo cha biashara Mlimani City jijini Dar es Salaam, Tanzania, Rais wa taasisi ya sekta binafsi Tanzania, Angelina Ngalula, alieleza hata sababu kubwa ya wafanyabiashara wanawake kutokukua zaidi. Sababu mojawapo alisema biashara hazikui kwa sababu baadhi ya watu hufungua biashara nyingi kwa wakati mmoja kwa njia hiyo, ndugu msikilizaji, katika hafla hiyo kati ya wageni waliokuwepo Balozi Getrude Mongella aliyekuwa ni katibu mkuu wa zamani wa mkutano wa nne wa Beijing nchini China kuhusu hali za wanawake, ili kupitisha kile kinachoendelea kufahamika kama azimio la Beijing kwa lengo la kuleta usawa wa kijinsia, kuwainua wanawake katika nyanja mbalimbali, baada ya kundi hilo kuwa limeonekana kukandamizwa kwa miaka mingi duniani kote. Kama tulivyotangulia kusema juu ya haki na usawa wa wanawake, Bimongera alipata fursa ya kuelezea uzoefu aliouishi majuma mawili au matatu akiwa katika mkutano wa sitini na tisa wa Umoja wa Mataifa kuhusu kamishina ya hali ya wanawake, kama tulivyomsikia siku chache zilizopita wakati anazungumza na waandishi wa redio ya Umoja wa Mataifa. Leo ninakuletea yale ambayo aliweza kuyazungumza machache katika toleo la tano la, la wanawake wa viwanda nchini Tanzania kwa mwaka 25. Tumsikilize. Asanteni, tuwapige makofi mengi sana. Naomba nikuinue mama Gertrude Mongela tafadhali, na kukaribisha katika jukwaa hili. Kaio tutakwenda awamu moja tu, na baada ya hapo tutafunga. Mama karibu sana. Eh, asante sana. Najua tumekaa muda mrefu, lakini siku ya leo ni ya pekee kabisa Nadhani wengine wetu hatujawahi hata kushika mikono ya mabilionea na leo angalau tuko pamoja nao. Ndugu zangu, nikianza kufanya protocol tutakiisha. Kwa hiyo naomba tu nitoe heshima zangu kwa mgeni rasmi na wageni wote waliomo humu. Mimi nimefurahi sana kuwa hapa na nimerudi kutoka New York juzi ambapo nilikuwa kama wiki mbili tatu huko tukiangalia nikia tumefanikiwa nini, tufanye nini zaidi, ili tufikie lengo lile tulilolitamania tulipokuwa Beijing mwaka elfu moja mia tisa tisini na tano, ya kwamba mwanamke na mwanaume ni binadamu walioumbwa na Mungu na wana haki sawa, na katika haki hizo ni pamoja na haki ya, ya kuelimika, haki ya kushiriki katika maamuzi mbalimbali mbali, na haki za kulinda utu wao, zinafika kama haki kumi na mbili ambazo tuliorodhesha Beijing tumetizama juzi tulivyokuwa mkutano wa umoja wa mataifa, katika nchi mbalimbali mbali, mengi yametekelezwa, lakini katika Tanzania nadhani tumetekeleza zaidi. Naomba tupige makofi, na ningependa tu niseme hapa leo jioni, ya leo tu nimefurahi, niko miongoni baadhi ya watu ambao kila siku nafanya nao kazi lakini wanasiri kubwa wanaambii <laughs> ni mabilionea. Leo nimewatambua, na mtanitambua na mimi tutakapokutana huko nje. Hilo moja nahili na hili linanikumbusha msemo wa ndugu yetu aliyeshatangulia mbele ya haki, Rais Magufuli alisema kwamba alitaka kuona mabilionea mia moja, sijue kama mnakumbuka na mimi nikapata nafasi nikamwambia, mimi nataka wale hamsini wao wanawake na hamsini wao wanaume. Sasa tumeanza mwendo na wakina Angelina na wote waliopata ubilionea hapa. Tumeanza, tunaweza hata tukazidi hamsini. Kazi kwetu. Hilo moja. La pili, tumeona jinsi wanawake walivyo na bidii katika kukuza biashara katika nchi hii na fanya uvumbuzi wa aina mbalimbali, tunasonga mbele lakini, pia tulipokuwa juzi New York, Watanzania wengi tulitembea kifua mbele kwa sababu ya kuwa na rais mwanamke, na wengine tuliowazee zaidi tulitembea kifua mbele Namibia na yenyewe kumwapisha rais mwanamke aliyekulia Magomeni akiwa mpigania uhuru akiwa nasimamia SWAPO. Baada ya kusema hayo ndugu zangu, mimi nasema tutasonga mbele humu, mimi na ndugu zangu women contractors. Mimi ndio mlezi, kwa hiyo nadhani. Kumbe ziwa langu zuri na kwenyewe nimepata mabilionea na wengine wale miners wa Kinasara, niko pamoja nao kwenye mitandao yetu. Mimi bado sijachimba dhahabu lakini nasikia ardhi yangu huko Biharamulo ina dhahabu, kwa hiyo na mimi kuna siku mtanitaja tena kama bilionea. Halafu walikuwa ni mwiko kuchimba madini mwanamke, lakini sasa tuna wanawake wachimba madini. Wanawake walikuwa hawaruhusiwi kwenda ziwani kuvua, kwa hiyo yote hayo miko imekwisha. Tunachokifanya tu sasa hivi ni kuchanja mbuga tuweze kutekeleza kazi za kujenga mataifa yetu. Huyo alikuwa ni balozi wetu Jetu Damongera. Tumshukuru kwa ushuhuda wake na nasaha zake wakati huu tunapojaribu kuwahamasisha wanawake kuinuka kwa kutambua na kushirikia mchango bora zaidi wa wajasiriamali wanawake katika sekta ya viwanda na biashara ndogondogo ndogo na kubwa nchini Tanzania. ni Angela Wezaula, Vatican News Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kusherehekea jubilei ya miaka 2025 ya Ukristo kwa kukushirikisha yale yanayoendelea kujiri kutoka sehemu mbalimbali za dunia. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa, nikiwahi pilau la Idi kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetu Yesus Kristus. <mimu>