Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Fransisko, katika ujumbe wake kwa washiriki wa kongamano la Apeli, anakazia kuhusu dhamana na wajibu wa wazazi katika malezi, na kwamba wao ni wasanifu wa kwanza wa elimu ya watoto wao. Jumuiya ya shule ni ulimwengu mdogo ulio wazi kwa siku za usoni. Bikira Maria ya kumtembelea Elizabeti ni tukio la imani na upendo, na ambalo linatangaza utimilifu wa nyakati kwa kuzaliwa Kristo Yesu, mkombozi wa ulimwengu, anayetanguliwa na Yohane Mbatizaji. Padri Paska Yohondo atakushirikisha tafakari ya neno la Mungu, sherehe, Ekaristi, ta ya neno la Mungu, sherehe ya Ekaristi Takatifu. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padri Richard Mjigwa nikutakia maandalizi mema ya sherehe ya Ekaristi Takatifu. Familia kanisa la nyumbani, shule ya imani katoliki na maadili yake mawanipabalese ikaeli gumakinikwawatata Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kongamano la Apeli yaani jumuiya ya wazazi wa elimu bila malipo, kuanzia tarehe 31 Mei hadi tarehe 2 Juni elfu mbili na ishirini na nne huko Valencia, linawakusanya pamoja wasimamizi wa Apeli, wawakilishi wa jumuiya za elimu, wakuu wa shule, waalimu, wakurugenzi watendaji wa majimbo, pamoja na washirika wa Apeli, kwa kuongozwa na kauli mbiu wazazi ni waelimishaji. Mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani katika tamko lao kuhusu elimu ya Kikristo wanazungumzia kuhusu wajibu na haki msingi za wazazi zisizofutika za kuwalea watoto wao. Lazima wapewe uhuru wa kweli katika kuchagua shule, wapewe misaada ili waweze kuwa na nyenzo msingi za kuwachagulia watoto wao nafasi za elimu kulingana na dhamiri zao. Serikali kwa upande wake inapaswa kuhifadhi haki za watoto kupewa elimu ya kufaa shuleni na itekeleze wajibu huu kwa kuzingatia kanuni yaoni. Mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani unawasihi waamini wafanye bidii kusaidiana katika kutafuta mbinu za kuelimisha na taratibu za masomo zifaazo, na katika kuandaa waalimu watakaojua kuwafundisha vyema vijana. Vyama mbalimbali mbali vya wazazi vitoe mchango wao, ili kutimiza wajibu wa shule, hasa kwa upande wa kujenga na kudumisha maadili na utu wema, ambako ni juu yake kutekeleza. Ni katika muktadha huu wa wajibu na haki msingi za wazazi katika malezi ya watoto wao, Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake kwa washiriki wa kongamano la Apelia na kazi ya kuhusu dhamana na wajibu wa wazazi katika malezi, na kwamba wao ni wasanifu wa kwanza wa elimu ya watoto wao. Jumuiya ya shule ni ulimwengu mdogo ulio wazi kwa siku za usoni, mkataba wa mfumo mpya wa elimu kimataifa, na kwamba elimu ni bahari, na kwamba haina mwisho. ndogo msikilizaji wa Redio Vatikani. Baba Mtakatifu Francisco, katika ujumbe wake, anawakumbusha wazazi na walezi kwamba wao ni wahusika wakuu na wasanifu wa kwanza wa elimu kwa watoto wao, dhamana na wajibu unaohitaji msaada wa jamii nzima, kwa kuanzia katika familia, ili kurithisha ujuzi na maarifa, kanuni bora za maadili na utu wema, pamoja na tunu msingi za maisha ya kiroho. Muungano huu wa kielimu, kwa hiyo, ni fursa ya kukuza elimu shirikishi ya mwanadamu ili kuhakikisha ujenzi wa udugu wa kibinadamu zaidi, na katika mwelekeo wake wa maisha ya kiroho, ili hatimaye kugundua mpango wa Mungu kwa kila mmoja wao. Kwa upande mwingine, anasema Baba Mtakatifu, jumuiya ya shule ni kama ulimwengu mdogo ulio halisi na wa wazi kwa siku zijazo, kwa kuwashirikisha wadau muhimu katika mchakato wa elimu unaosimikwa katika fadhila ya upendo. Kumbe wazazi wanapaswa kushiriki kikamilifu katika kuhudumia jumuiya zao za elimu. Mkataba wa mfumo mpya wa elimu kimataifa ni mbinu mkakati wa shughuli za kichungaji zinazotekelezwa na Baba Mtakatifu Francisco ili kujenga mfumo wa elimu unaojikita katika msingi wa elimu fungamanishi. Lengo ni kuwasaidia vijana wa kizazi kipya kujizatiti zaidi katika elimu fungamanishi inayowataka vijana kuwa wasikivu, wajenzi wa haki ya amani, umoja na udugu wa kibinadamu katika usawa Baba Mtakatifu anakazia mfumo wa elimu itakayosaidia pia kuleta mfumo mpya wa uchumi duniani unaojikita katika uongofu wa kiikolojia kwa ajili ya ustawi maendeleo na mafao ya wengi. Kimsingi, mchakato wa mabadiliko katika mfumo wa elimu duniani unapaswa kuwahusisha watu wote ili kuunda kijiji cha elimu, mahali ambapo watu wote kadiri ya karama, dhamana na nafasi zao wanashiriki wajibu wa kuunda mtandao ambao ni wazi katika ujenzi wa mafungamano ya kibinadamu, kwani kila mtu anakuwa na wajibu wa kuchangia katika mchakato wa maboresho ya elimu. Elimu pia inapaswa kujikita katika uaminifu wa maisha ya kiroho, maana ya utakatifu wa maisha mwanadamu, kanuni, maadili na utu wema, kwa kushirikiana, kujadiliana, kusamehana na kukua katika umoja na mshikamano wa udugu wa kibinadamu, huku akiruhusu tofauti za msingi kuimba wimbo mzuri na wenye upatanifu. Baba Mtakatifu Francisco anawakumbusha wazazi na walezi kwamba elimu ni kama bahari, haina mwisho, ina wakati wake wa shangwe na majaribu, kama ilivyokuwa katika mbegu ya haradali. Kazi ya wazazi na walimu ni ngumu na ni tete sana, lakini kwa subira na uvumilivu mkubwa itazaa matunda yasiyotazamiwa kwa wakati ujao. Huu ni mwaliko wa kukabiliana na changamoto mamboleo kwa ujasiri mkubwa kibuweze, kibuweze, kibuweze, Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mababa wa kanisa wanasema fumbo la Utatu Mtakatifu sana ndilo fumbo la msingi la imani na la maisha ya Kikristo. Ni fumbo la Mungu ndani yake mwenyewe, kwa hivyo ni chemchemi ya mafumbo mengine yote ya imani, nuru inayowaangaza. Hili ni fundisho la kweli la imani. Imani Katoliki ndio hii tunamwabudu, mwabudu Mungu mmoja katika utatu na utatu katika umoja, bila kuchanganya nafsi wala kutenganisha uwamo, kwani ni nafsi ya Baba, nyingine ya Mwana na nyingine ya Roho Mtakatifu. Ni umuungu mmoja wa Baba na wa Mwana na wa Roho Mtakatifu, utukufu ulio sawa, ukuu wa pamoja wa milele. Ni katika maadhimisho ya fumbo la Utatu Mtakatifu Dominika, tarehe ishirini na sita Mei elfu mbili na ishirini na nne huko jimboni Novara nchini Italia, Kardinali Marcello Semeraro, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la kuwatangaza wenye heri na watakatifu, kwa niaba ya Baba Mtakatifu Francisco amemtangaza mtumishi wa Mungu Jiusepe Rosi kuwa ni mwenye heri. Baba Mtakatifu Fransisko, wakati wa katekesi yake Jumatano tarehe ishirini na tisa Mei elfu mbili na ishirini na nne amesema mwenye heri Giuseppe Rossi alikuwa ni paroko mwenye ari na moyo mkuu wa upendo, ushuhuda wa imani yake kwa Kristo Yesu na kanisa lake, aliyesimama kidete kuwalinda na kuwatetea kondoo wake wakati wa vita kuu ya pili ya dunia kiasi hata cha kusadaka maisha yake. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisco kwamba ushujaa wake utakuwa ni mfano bora wakugwa, wa kuigwa wakati waamini wanapokabiliana na majaribu katika maisha, wapambane kikamilifu kwa kutumia fadhila ya nguvu. Ni mfano bora wa kuigwa na waamini walei wanaotekeleza dhamana na wajibu wao ndani ya kanisa, na kwamba mfano huu unapata chimbuko lake katika sakramenti ya ubatizo, na kwa njia hii wanashiriki pia mateso na kifo chake msalabani kama ilivyokuwa kwa mwenye heri Jusepe Rosi, padre na shahidi wa imani aliyewawa huko Kastilione Orsola kwa chuki dhidi ya imani na kikosi cha mafashisti mnamo tarehe ishirini na sita Februari mwaka elfu moja mia tisa arobaini na tano. ndogo msikilizaji wa Redio Vatikani. Kila mwaka tarehe 31 Mei, mama Kanisa anaadhimisha sikukuu ya Bikira Maria kumtembelea binamu yake Elizabeti. Bikira Maria ni sanduku la agano jipya na lambineleni, mama wa mkombozi anayekwenda kumtembelea Elizabeti. Hapa wanawake wawili wanaohifadhi ndani mwao injili ya uhai wanakutana. Bikira Maria ni mtumishi wa Bwana na Elizabeti ni kielelezo cha matumaini mapya kwa Waisraeli. Bikira Maria na kwenda kwa haraka kumsalimia Elizabeti, kielelezo makini cha huduma ya upendo kwa jirani na mfano bora wa kuigwa hasa katika ulimwengu mamboleo unaogubikwa na ubinafsi na uchoyo wa kutisha. Elizabeti anampokea Bikira Maria kama mama wa Bwana wake. Hii ni sikukuu ya utenzi wa Bikira Maria unaojikita katika fadhila ya kusikiliza kwa makini, kutafakari na kutenda kwa imani, mapendo na matumaini. Bikira Maria kumtembelea Elizabeti ni tukio la imani na upendo na ambalo linatangaza utimilifu wa nyakati kwa kuzaliwa mkombozi wa ulimwengu anayetanguliwa na Yohane Mbatizaji. Baraza la maaskofu nchini Hungaria linaingia kwenye uwanja kwa ajili ya kusaidia nchi ya Brazil iliyokumbwa na mafuriko makali mwanzoni mwa mwezi Mei 2024. Kwa njia hiyo baraza la kudumu la maaskofu hao wametoa taarifa kuwa limeamua kutoa msaada wa haraka wa dola za Kimarekani zaidi ya 14,000 kwa parokia ya Mtakatifu Martino katika serikali ya Rio Grande do Sul, hili iweze kuendelea kusaidia wahitaji kwa chakula, nguo na vifaa vya usafi, vitu ambavyo sasa vinakosekana. Kwa mjibu wa taarifa za utoaji wa msaada huo, tunasoma kuwa tuna huruma nyingi na tunawabeba mioyoni mwetu waathiriwa na wale wote walioathiriwa na mafuriko ambayo yaliyo haribu huko Brazil mnamo Mei elfu mbili na ishirini na nne. Aidha, tangu mwanzo mwa Mei, jimbo la kusini mwa Brazil limeathiriwa na mvua kubwa ambayo imesababisha mafuriko ambayo hajawahi kuonekana hapo awali. Kufikia sasa maafa hayo yamesababisha vifo vya zaidi ya watu mia moja, zaidi ya watu mia moja wametoweka na mamia ya maelfu ya wakazi wamelazimika kuacha nyumba zao wakiwemo waamini wa parokia Mtakatifu Martino. Kwa njia hiyo, jumuiya hiyo ilianzishwa mnamo mwaka 1968 na Pade Raslo Murnar, ambaye sasa ana umri wa miaka 93, Pade kutoka Hungaria aliyekimbilia Brazili wakati wa ukomunisti mnamo mwaka 1956. Tangu siku ya kwanza za janga hilo, parokia hiyo imekuwa ikikaribisha watu wengi ambao nyumba zao ziliharibiwa na mafuriko. Kwa hivyo msaada wa haraka wa kukabiliana na dharura unahitajika. Mafuriko makubwa katika jimbo la kusini mwa Brazil la Rio Grande do Sul yalisababisha vifo vya watu wengi sana na wengine kupotea bila kujulikana walipo. Mafuriko yalitokana na mvua kubwa zilizonyesha kwa siku kadhaa na kusababisha maporomoko ya udongo kusomba barabara na kuvunja madaraja ya jimbo hilo. Afrika tuitakayo hainabudi kuungwa mkono na mifumo ya elimu ambayo Afrika inahitaji. Alisema hayo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bwana Antonio Guteresi wakati wa moja kikao ya kikao cha ngazi ya juu cha mfululizo wa mijadala ya Afrika iliyokunja jamvi tarehe 30 Mei 2024 kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa. Mlolongo huo wa mijadala ulifanyika kwa mwezi karibu mmoja, ukiwa umeandaliwa na ofisi ya mshauri maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu masuala ya Afrika unosaa uliojikita katika marekebisho ya mfumo wa elimu, ambapo bwana Guterres alisema mada hiyo imekumbusha kuwa ili kuwezesha bara la Afrika kustawi, kiambato muhimu ni elimu. Katika kikao hicho cha tarehe 30 Mei kilichomulika elimu kupitia sayansi, teknolojia na ubunifu kuelekea Afrika tuitakayo. Bwana Guterisi alisema elimu ni kichocheo cha ustawi na maendeleo ya Afrika na ndiyo injini ya fursa kwa vijana wa Kiafrika, na zaidi ya yote elimu inaunganisha Waafrika na urithi wa utamaduni wa zamani huku ikiwaandaa kwa siku zijazo. Hata hivyo, alisema mizozo na majanga ya uhusianayo na tabia nchi yamefanya elimu kusalia ndoto kwa mamilioni ya watoto na vijana barani Afrika huku kukiwa hakuna walimu wenye sifa zinazotakiwa na mbinu za kufundishia zinashindwa kuandaa wanafunzi kwa ajira kwenye zama za dunia ya sasa hasa kwa kuzingatia umuhimu wa masomo ya sayansi, teknolojia, uhandisi na hisabati au STEM. Ndugu msikilizaji, Bwana Guteresi alizidi kuhamasisha juu ya ufadhili zaidi kwenye mifumo ya elimu na zaidi ya yote, msingi wa mifumo ya elimu barani Afrika ili ijikite kwenye STEM. Kuongeza idadi ya watoto shuleni pekee haitoshelezi. Kinachohitajika ni stadi na ufahamu zaidi wa kuweza kushindana kwenye uchumi wa kisasa wa dunia, alisisitiza bwana Guteresi. Naye balozi Denis Francis ambaye ni rais wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, pamoja na kuunga mkono hoja ya kuendeleza STEM na ubia katika kuimarisha mfumo wa elimu Afrika, yeye alibainisha kuwa sayansi, teknolojia na ugunduzi vitaziba pengo kidijitali na hivyo kuchochea swala la kupata elimu bora Afrika na kuimarisha tafiti na kupunguza kasi ya wasomi wa Afrika kukimbia bara lao. Kwa mjibu wake alisema, tukiwa na mwelekeo tulioazimia, STI inaweza kuchochea maendeleo ya viwanda Afrika na kuleta mabadiliko mapana ya kiuchumi ambayo yanaweka fursa zaidi na bora za ajira kwa watu wote, alisisitiza zaidi Balozi Francis. Akiendelea na hotuba yake, alinukuu maneno ya hayati Nelson Mandela ya kwamba elimu ndiyo silaha yenye nguvu zaidi tunayoweza kuitumia kubadilisha dunia. Ikumbukwe, kuanzia tarehe 6 Mei hadi tarehe 30 Mei elfu mbili na ishirini na nne katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa jijini New York, Marekani, vilianza vikao vya wiki tatu kuhusu mazungumzo ya Afrika au Adis elfu mbili na ishirini na nne kwa kuongoza na kauli mbiu Elimu kupitia sayansi, teknolojia na ugunduzi, kuelekea Afrika tuitakayo. Akizungumza na waandishi wa habari jijini New York, wa msaidizi wa katibu mkuu na mshauri maalum kuhusu Afrika, Cristina Duarte, alisema mwaka huu vikao hivyo vililenga kuhamasisha hatua na kuchochea mojawapo ya majibu ya kutumia sayansi, teknolojia na ugunduzi, ili hatimaye Afrika iwe na elimu bora. Huu kimsingi ni wito wa dhati Zabarozi, Fati, Makiari, Muhammad, wa kuchukua hatua, alisisitiza barozi Fatima Kyari Mohamed, mwakilishi wa muungano wa Afrika kwenye umoja wa Mataifa, wakati akizungumza kwenye mkutano huo na waandishi wa habari. Akiendelea alisema wito ni kwa nchi zote za Afrika kwenye umoja wa Mataifa kupatia kipaumbele elimu kama msingi wa kusonga mbele na maendeleo. Mpango huu unasisitiza umuhimu wa kujenga mifumo ya elimu inayoleta mabadiliko na yenye mnepo, ambayo sio tu inaweza kufikiwa na watoto bali pia ni jumuishi, bora na inaendana na nyakati za sasa. Akiwasilisha mada ya kwanza ya Addis iliyoongozwa na kauli mbiu, elimu na sayansi, teknolojia, uhandisi na hisabati au STEM kwa ajili ya mapinduzi ya nne ya viwanda barani Afrika, ikijikita katika kuchochea ajira yenye hadhi kwa vijana wa Afrika, Bidwarte alisema changamoto kubwa ni kuunda ajira zenye hadhi barani Afrika. Asilimia 95 ya idadi ya watu Afrika ni vijana, hawana ajira za hadhi, ikimaanisha kwamba wakati mwingine kuwa na ajira barani Afrika si mbinu ya kukuwezesha kuondokana na umaskini na kuhusu ufadhili kwenye ugunduzi ili kuleta mabadiliko kwenye elimu, mkuu huyo wa osa alisema tuna zaidi ya watoto milioni mia moja wasiokwenda shule na bila kuwa na fursa ya kupata fedha katika utungaji sera na mfumo wa msimamo wa Umoja wa Mataifa kujadili jinsi ya kutatua ukosefu wa utulivu kwenye mizozo bila kusitisha elimu, ikimaanisha bila kufunga shule. Karibu ndugu msikilizaji wa radio Vatikani katika tafakari ya neno la Mungu katika sherehe ya Ekaristi Takatifu mwaka B wa kiliturujia kawaida. Sherehe hii inaadhimishwa aliamisi kuu, lakini inarudiwa siku ya liamisi baada ya sherehe ya utatu mtakatifu, lakini pia kwa sababu za kichungaji inaamisiwa jumapili baada ya sherehe ya utatu mtakatifu. Mama Kanisa ameamua hivyo ili kuwapa watoto wake nafasi ya kufurahia, kumsifu, kumwabudu na kumpa Mungu heshima katika fumbo la Ekaristi Takatifu, kwa maandamano yanayofanyika baada ya misa ili kuliishi kulitafakari na kuonyesha umuhimu na uhitaji wa ekaristi takatifu chakula chetu cha kiroho. Ndiyo maana wimbo wa mwanzo unafungua maadhimisho haya ukisema, nimewalisha kwa unono wa ngano na kuwashibisha kwa asali itokayo mwambani, Zaburi ya 80 aya 17. Somo la kwanza ni la kitabu cha Kutoka sura 24 aya 3 hadi 8. Somo hili linatueleza jinsi Mungu alivyofanya agano na Israeli taifa lake teule chini ya uongozi wa Musa. Agano hili liliashiriwa kwa watu kunyunyuziwa damu ya ng'ombe kama alama na ishara tu ya agano jipya na la milele lililofanywa na Kristo Yesu kwa kumwaga damu yake msalabani. Nasi tunashirikishwa katika agano hili kwa njia ya ubatizo. Mzaburi alipotafakari uaminifu wa, wa Mungu kwa agano lake na wanadamu, alistajabia na kuimba zaburi hii ya wimbo wa katikati akisema, nimrudishie Bwana nini kwa ukarimu wake wote aliyonitendea? Nitakipokea kikombe cha wokovu na kulitangaza jina la Bwana. Ina thamani machoni pa Bwana mauti ya wacha Mungu wake. E Bwana, hakika mimi ni mtumishi wako, umevifungua vifungo vyangu. Nitakutolea dhabiu ya kukushukuru na kulitangaza jina la Bwana. Nitaziondoa nadhiri zangu kwa Bwana nam mbele ya watu wake wote. Somo la pili na waraka kwa Waibrania sura ya 9 aya 11 hadi ya 15. Somo hili linatueleza jinsi na namna ukuhani wa Kristu ulivyo msingi wa agano jipya na la milele, nao ni bora kuliko ukuhani wa agano la kale, kwa sababu Kristu alitolea damu yake mwenyewe katika madhabahu ya mbinguni, sio duniani, na kwa sadaka hiyo amezitakasa roho za watu wote, na hii ndiyo sadaka ya mwili na damu yake pale msalabani. Injili nilivyoandikwa na Marko sura ya 14 aya 12 hadi 16 na 22 hadi 26. Sehemu ya injili inatueleza jinsi Yesu Kristu alivyoiweka sakramenti ya Ekaristi Takatifu, mwili na damu yake, ishara wazi ya agano jipya na la milele, katika mlo wa kipasaka siku ya Alhamisi Kuu, kabla ya kukamatwa, kuteswa na kufa msalabani. Marko anasimulia akisema, nao walipokuwa wakila, alitoa mkate akabariki, akaumega, akawapa akisema, twaeni huu, ndio mwili wangu. Akatoa kikombe, akashukuru, akawapa, wakinywee wote Akawaambia, hii ndiyo damu yangu ya agano itakayomwagika kwa ajili ya wengi. Ekaristi Takatifu ni ukumbusho wa mateso ya Yesu. Ndiyo maana Mama Kanisa, katika sala ya mwanzo, anasali hivi: e Mungu, umetuachia ukumbusho wa mateso yako katika sakramenti ya ajabu, tunakuomba utujalie kuyaheshimu mafumbo matakatifu ya mwili na damu ya mwanao, tupate daima neema ya ukombozi wako ndani yetu. Hii ndiyo amana ya Ekaristi Takatifu, kilele cha maisha ya utume wa kanisa na chemchemi ya neema na baraka zote, ndiyo sadaka ya shukrani ya mwili na damu ya Yesu Kristo, ukumbusho wa mateso, kifo na ufuko wake. Ekaristi Takatifu ni ishara ya umoja na kifungo cha mapendo. Utakatifu wake umo katika usakramenti wake. Ekaristi Takatifu ni sakramenti ya sakramenti alama wazi aliyoiweka Yesu Kristo mwenyewe ili kutuletea neema ya wokovu. Tofauti na sakramenti zingine, ekaristi takatifu ni Kristo mwenyewe katika maumbo ya mkate na divai. Uwepo wa Kristo katika ekaristi takatifu unaiinua juu zaidi sakramenti hii kuliko sakramenti zingine, ukiwa ndio utimilifu wa maisha ya kiroho na ndiyo mwisho ambao sakramenti zote hulenga, kwani ndani yake kuna mwili na damu ya Yesu Kristo kweli halisi na uwamu wake kamili pamoja na roho na umungu wake, hivi ni Kristu mzima kabisa. Ukitaka kupata maelezo zaidi rejea ya Katekisimu Kanisa Katoliki namba 1211 na 1374. Inakuwaje mkate kuwa mwili wake Yesu na divai kuwa damu yake? Mababa wa Mtaguso wa Trento wanasema hivi: kwa sababu Kristu Mkombozi wetu ndiye aliyesema mwenyewe kwamba ulikuwa ni mwili wake kweli ambao walikuwa wanautoa sadaka kwa namna ya mkate na damu kweli, kwa namna ya divai. Imekuwa tayari imethibitishwa kwa kanisa la Mungu kwamba kwa kutakatifuza mkate na divai hutokea mabadiliko ya kiini chote cha mkate na divai kuwa katika kiini cha mwili wa Kristo Bwana wetu, na ya kiini chote cha divai kuwa kiini cha damu yake. Uwepo huu huanza dakika ya mageuzo na hudumu muda wote maumbo hayo yanapokuwepo. Hivyo Kristo yupo mzima na mkamilifu katika kila mojawapo ya maumbo ya mkate na divai, na ni mzima na mkamilifu katika kila sehemu yao, kwa jinsi hii kwamba kuimega Ekaristi takatifu hakumgawanyi Kristo hata kidogo. Uwepo wa Kristo unabaki kwenye kila kipande kidogo kilichovunjika na hata katika kila tone la damu yake. Uwepo wa Yesu umo kamili kabisa kama katika ekaristi nzima. Kwa maelezo zaidi unaweza kusoma katika Katekisimu ya Kanisa Katoliki namba 1376 mpaka 1377. Kumbe basi ekaristi takatifu ni kitovu, chemchemi na kilele cha maisha yote ya kanisa na kanisa haliwezi kitu pasipo ekaristi takatifu. Katika ekaristi takatifu mna kila hazina ya kiroho ya kanisa, yaani Kristu mwenyewe Pasaka wetu. Ndiyo maana katika ekaristi takatifu tendo la Mungu kuutakatifuza ulimwengu na kilele cha tendo la watu kumwabudu Mungu katika Kristo hufanyika. Hivyo, ekaristi takatifu ndiyo ishara thabiti na sababu ya hali ya juu kabisa ya ushirika katika uzima wa kimungu na umoja wa taifa la Mungu, ambao unalifanya kanisa liwepo. Kwa njia ya adhimisho la ekaristi takatifu, tunaungana tayari sisi wenyewe na liturujia ya mbinguni na tunaanza kushiriki uzima wa milele mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani unatilia mkazo kuwa Ekaristi Takatifu ni chemchemi na kilele cha maisha yote ya Kikristo, chemchemi na kilele cha uinjilishaji. Kumbe ekaristi inaunda kanisa na kanisa linaitengeneza ekaristi, na ndimo linamochota nguvu ya kiroho. Hivyo hakuna jumuiya ya Kikristo inayoweza kujengwa na kusimama imara bila adhimisho la sakramenti kuu ya Ekaristi Takatifu. Katika Ekaristi Takatifu, fumbo la ukombozi wetu linawekwa hai na kufikia kilele chake, kama inavyotamkwa katika maneno ya konsakrasio: huu ndiyo mwili wangu utakaotolewa kwa ajili yenu, na hii ndiyo damu yangu itakayomwagika kwa ajili yenu, fanyeni hivi kwa kunikumbuka mimi. hivyo basi ili mkristo awe na muunganiko kamili na Kristo Yesu, anapaswa kupokea ekaristi takatifu, ili kwayo kuwezeshwa kushiriki katika uzima ule ule wa Kristo, kama anavyosema Yesu mwenyewe: aulaye mwili wangu na kuinywa damu yangu hukaa ndani yangu, nami hukaa ndani yake. Kama vile Baba aliye hai alivyonituma mimi, nami ni hai kwa Baba, kadhalika naye mwenye kunila atakuwa hai kwa mimi. Injili ya Yohane, sura ya sita, aya hamsini na sita hadi hamsini na saba. Kwa vile ni sadaka, ekaristi takatifu hutolewa kwa waamini wote wazima na wafu kwa ajili ya maondoleo ya dhambi na kupata rehema ya Mungu. Kumbe katika sadaka ya ekaristi takatifu kanisa hutolea maisha ya waamini, masifu yao, mateso yao, sala zao, kazi zao na kuyaunganisha na yale ya Kristu kwa Mungu Baba. Kanisa la mbinguni pia linaungana na matoleo ya Kristu. Ekaristi takatifu, ikiwa ni ishara ya umoja na kifungo cha mapendo, inatuunganisha na watu wote kwa muda wote bila kujali tofauti zetu. Ni wazi, maana Kristu mwenyewe anasema, aulaye mwili wangu na kunywa damu yangu hukaa ndani yangu, nami ndani yake. Kwa kuwa tunakuwa kile tunachokula, kila mwili na kunywa damu ya Kristu tunakuwa na Ukristo ndani mwetu. Tunakuwa ni kitu kimoja. Ndiyo maana tunaitwa Wakristu. Mbele ya Ekaristi Takatifu, tofauti zetu zote za kisiasa, kikabila, kivyama, kitaifa, kirangi hazina nafasi, kwa kuwa kila mmoja ana ukristu ndani yake. Hivyo Mkristu kumwinulia upanga Mkristu mwingine ni kujiinulia upanga mwenyewe na kumwinulia Kristu upanga. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za Radio Vatikani, ni mimi Padri Pascali Irondo. <muchas> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kwa kushirikisha tafakari ya liturujia neno la Mungu, sherehe ya ekaristi takatifu. Kwa niaba ya Angelo Rezaula na Padri Pasco Yohondo, mimi ni Padri Richard Mjigwa nikisema tumsifu Yesu Kristu, laudetu Yesus Kristus.