Hamjambo a wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni redio Vaticani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vaticani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhtasari wake. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne Alhamisi, tarehe 31 Julai 2025 amemteua mkurugenzi mpya wa kitengo cha unajimu cha Vatikani, mheshimiwa Padre Richard Antonio Suza, ambaye hadi uteuzi huo alikuwa ni mnajimu katika taasisi hiyo ya kisayansi. Na Papa Leo wa kumi na nne aliridhia maono ya kikao cha mkutano mkuu wa makardinari na maaskofu wajumbe wa Baraza la Kipapa la kuwatangaza watakatifu kuhusu jina la mwalimu wa kanisa la ulimwengu ambalo atapewa hivi karibuni Mtakatifu John Henry Newman wa Uingereza. Wakristo katika eneo la Gaza kwa muda mrefu wamekuwa na jukumu muhimu kama uwepo wa wastani na utulivu, kukuza mazungumzo na amani. Uhamishu mkubwa wa familia, kuvunjika kwa huduma muhimu, njaa inayoongezeka na kunyimwa kwa watu wengi yale yanayostahili kuna shtua dhamiri ya binadamu na kunahitajika mwitikio wa mara moja ulioratibiwa kutoka katika jumuiya ya kimataifa. Hayo yalikuwa ni maneno ya mwakilishi wa kudumu wa Vatican katika mkutano wa kimataifa wa ngazi ya juu wa utatuzi wa amani wa suala la Palestina na utekelezaji wa suluhisho la nchi mbili huko New York, Marekani, kuanzia tarehe 28 hadi 30 Julai 2025. Baraza la maaskofu wa Angora na Sao Tome linatoa wito wa utulivu na mazungumzo, huku machafuko yakiendelea kupamba moto katika mitaa ya Luanda, mji mkuu wa nchi hiyo. Maelfu ya waandamanaji wamekamatwa na tuhuma za uporaji. Maandamano hayo yalichochewa na kupanda kwa bei ya mafuta. Zaidi ya watoto elfu moja na mia nne na barubaru na barubaru wamisionari wa matumaini katika kongamano na wakuu wao wote wa majimbo nane ya nchi ya Malawi katika Kanisa Katoliki la Malawi, hasa katika shirika la kipapa la utoto wa kimisionari. Tumejawa na furaha na shauku kwa ajili ya tukio hili kubwa na lililosubiriwa kwa hamu la kwanza katika historia yetu, alieleza mkurugenzi wa PMS nchini Malawi, Padre Ephraim Peter Madeya. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padri Richard Mjigwa. ni anjawezao la anakukaribisha <mulia> Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, Alhamisi tarehe thelathini na moja Julai elfu mbili na ishirini na tano amemteua mkurugenzi mpya wa kitengo cha unajimu cha Vatikani, Mheshimiwa Padre Richard Antonio Susa, Mjeswiti na mnajimu katika taasisi hiyo ya kisayansi, ambapo ataanza kazi rasmi tarehe 19 Septemba elfu mbili na ishirini na tano Pade Richard Suza alizaliwa mwaka 1978 nchini India na anatokea mkoa wa Goa. Alijiunga na Jumuiya ya Yesu, yaani Wajesuiti kunako 1996 na, na kupata daraja la upade mnamo mwaka elfu mbili na kumi na moja baada ya kusomea falsafa na tayari Mungu katika chuo kikuu cha Nyana Dipa cha Pume nchini India. tarehe thelathini na moja Julai elfu mbili na ishirini na tano Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne alikutana na Kardinali Machero Semeraho, mwenyekiti wa baraza la kipapa la kuwatangaza watakatifu. Katika mkutano huo, Baba Mtakatifu Leo alithibitisha na kukubaliana na maoni thabiti ya kikao cha mkutano mkuu wa makardinali na maaskofu wajumbe wa baraza la kipapa la kuwatangaza watakatifu kuhusu jina la kupewa mwalimu wa kanisa la ulimwengu ambalo hivi karibuni litapewa mtakatifu John Henry Newman wa kanisa takatifu la Roma, mwanzilishi wa kituo cha Mtakatifu Filiponeri nchini Uingereza. Alizaliwa huko London nchini Uingereza kunako tarehe 21 Februari 1801 na, na, na kifo chake kilitokea huko Edgbaston, Uingereza kunako tarehe 11 Agosti 1890. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, mwakilishi wa kudumu wa Vatican katika Umoja wa Mataifa, Askofu Mkuu Gabriele Kacha alitoa hotuba yake katika mjadala mkuu wa mkutano wa kimataifa wa ngazi ya juu ya utatuzi wa amani wa suala la Palestina na utekelezaji wa suluhisho la nchi mbili huko New York, Marekani, kuanzia tarehe 28 hadi 30 Julai 2025. Katika hotuba hiyo, Askofu Mkuu alianza kwanza kabisa kupenda kutoa shukurani zake kwa Ufaransa na Saudi Arabia kwa kuitisha mkutano huo na kuwashukuru wenye viti wa vikundi kazi kwa juhudi zao za kujitolea. Katika enzi ambapo nguvu mara nyingi huchukuliwa kuwa hitaji la amani, mkusanyiko huo unapaswa kuwa ukumbusho wa kutia moyo kwamba ni kupitia mazungumzo tu ya subira na jumuishi, utatuzi wa migogoro wa haki na wa kudumu unaweza kupatikana. Kiti Kitakatifu kwa hiyo kina wasiwasi mkubwa na hali mbaya ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza, athari mbaya kwa raia, hasa idadi ya watoto waliouawa umechangia na uharibifu wa nyumba, hospitali na maeneo ya ibada, na shambulio la hivi karibuni dhidi ya kanisa la familia takatifu, likijeruhiwa zaidi jamii ambayo tayari inakabiliwa na matatizo Ndugu msikilizaji, Askofu Mkuu Kacha aliendelea kusema kuwa hili linahusu sana ikizingatia kwamba Wakristo katika eneo hilo kwa muda mrefu wamekuwa na jukumu muhimu kama uwepo wa wastani na utulivu kukuza mazungumzo na amani. Yerusalemu ni mji wenye umuhimu wa kidini na kiutamaduni kwa wote. Hapo ni mahali patakatifu kwa Wakristo, Wayahudi na Waislamu vilevile, kwa hiyo inahitaji hadhi inayovuka migawanyiko ya kisiasa na kuhakikisha uhifadhi wa utambulisho wake wa kipekee. Kwa maana hiyo Vatican inasisitiza wito wake wa muda mrefu wa sheria maalumu iliyohakikishwa kimataifa yenye uwezo wa kuhakikisha hadhi na haki za wakazi wake wote na waamini wa dini tatu zinazoamini Mungu mmoja, usawa mbele ya sheria, taasisi na jumuiya zao. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, maandamano makali nchini ya Angola yote dhidi ya kupanda kwa bei ya mafuta yamesababisha vifo vya zaidi ya watu ishirini na kusababisha kukamatwa kwa zaidi ya watu elfu moja mia mbili kama ghasia imeendelea bila kusita tangu Jumatatu iliyopita katika baadhi ya maeneo ya mji mkuu huko Luanda. Vurugu hizo zilizo na sifa za uporaji, uharibifu na mapigano na polisi zilifuatia uamuzi wa serikali mapema mwezi huu wa kupandisha bei ya dizeli kwa theruthi moja, ili kupunguza shinikizo la fedha za umma kutoka katika ruzuku ya gharama kubwa ya mafuta. Vyama vya mabasi madogo ambavyo pia vimeongeza nauli kwa ahadi ya asilimia hamsini, vimeitisha mgomo wa siku tatu kupinga uamuzi huo nchi hiyo ya kusini mwa Afrika inayozalisha mafuta imepunguza hatua kwa hatua ruzuku ya mafuta tangu elfu mbili na ishirini na tatu wakati maandamano dhidi ya kupanda kwa bei ya petroli yalisababisha vifo. Askofu Mkuu wa Saurimo na rais wa Baraza la Maaskofu nchini Angola na Sao Tome, Jose Manuel Imbamba, alisema licha ya viwango vya umaskini na umaskini wa kutupwa vimerekodiwa nchini humo, aina hii ya uharibifu na machafuko yanayohatarisha ustawi wa kijamii wa familia na mali za umma binafsi haiwezi kuvumiliwa kwa namna yoyote ile. Kwa hiyo baraza la maaskofu Angola linataka mazungumzo ya haraka ili kurejesha hali ya kawaida. Ninawaomba vijana wetu wawe na tabia ya ustaarabu na kuanza upya mazungumzo kati ya wananchi na taasisi zetu, alisisitiza kiongozi huyo. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, watoto na barubaru elfu moja na mia nne wenye umri kati ya miaka 8 na 14 wakisindikizwa na viongozi mia mbili kutoka majimbo yote nane nchini Malawi wametarajiwa kufika mjini Lilongwe nchini Malawi kuanzia tarehe 31 Julai elfu mbili na ishirini na tano na kuwa wahusika wakuu wa kongamano wa la kwanza la kitaifa la utoto mtakatifu lililohamasishwa na baraza la maskofu Malawi lililoandaliwa na mashirika ya kimisionari ya kipapa PMS na kuungwa mkono na sekretarieti ya kimataifa ya shirika la kipapa la utoto wa kimisionari kauli mbiu ya mpango huo uliopangwa kufanyika kuanzia tarehe 31 Julai hadi tarehe 4 Agosti 2025 katika parokia ya Dombosco mjini Lilongwe, watoto ni wamisionari wa matumaini, kwa kufuatia ujumbe wa siku ya kimisionari duniani kwa mwaka 2025. Katika hafla ya siku ya kimataifa ya kupinga usafirishaji haramu wa binadamu ifanyikayo kila tarehe 30 Julai ya kila mwaka Talita Kum imechapisha ripoti yao. Huu ni mtandao kima wa kimataifa wa watawa wa mashirika na wabia ulioanzishwa mnamo mwaka elfu mbili na tisa ndani ya umoja wa mama wakuu wa mashirika ambao kwa hakika unajikita katika masuala ya kupambana na biashara haramu ya binadamu. Shughuli yake kuu ni pamoja na uzuiaji, ulinzi, ujumuishaji upya wa kijamii na ukarabati wa waathiriwa, pamoja na ubia na utetezi kushughulikia sababu za kimfumo za usafirishaji haramu wa binadamu. Mtandao huo na unaunganisha watu waliowekwa wakfu ili kuratibu na kuimarisha juhudi za kupambana na biashara mbaya ya binadamu. Kwa njia hiyo, katika chapisho la mwaka 2020 nne wa shughuli zao ambao sasa unapatikana hata mtandaoni unabainisha kwamba Talita Kumu ilifikia watu 939185 duniani kote, ikiwakilisha ongezeko la asilimia 20 ikilinganishwa na mwaka 2023. Ukuaji huu ulichochewa na upanuzi wa programu za kuzuia, ushirikiano wenye nguvu, usaidizi ulioimarishwa kwa walionusurika, na utetezi wenye tokeo zaidi. Mtandao huo kwa sasa unajumuisha mitandao mingine 64 ya kimataifa katika nchi 108 na ukuaji mkubwa barani Afrika na Oceania mnamo 2024 Talita Kum ilirekodi wanachama na washirika 6043 ongezeko la asilimia 2.8 zaidi ya mwaka uliopita. Kwa mara ya kwanza tari takwimu ilikusanya takwimu zilizogawanywa kuhusu wanawake, wasichana na watoto zilizofikiwa kupitia programu zake. Kwa hiyo wanawake zaidi ya laki mbili na watoto zaidi ya laki mbili, ikiwa ni wasichana na wavulana, walifikiwa kwa njia ya kinga na shughuli za uhamasishaji. Wanawake na wasichana 31,153 walipata huduma ya moja kwa moja na usaidizi wa manusura. Mtandao unawezesha kurekebisha programu zake kwa ufanisi zaidi na kuhakikisha kuwa zinashughulikia udhaifu na mahitaji maalum ya wanawake, wasichana na watoto, na wale walio katika hatari zaidi ya usafirishaji haramu wa binadamu na unyonyaji. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Umoja wa Wanawake wa Katoliki Duniani ulishiriki kikamilifu katika maadhimisho ya Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani. Wanawake wakawa ni mahujaji waliokutana na maaskofu wao wakashiriki baada ya misa takatifu kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, na baadhi ya maaskofu wakawashirikisha katika mijadala, na baadhi ya wanawake wakaingia kwenye kamati zilizotayarisha nyaraka mbalimbali mbali za mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani. Umoja huo pamoja na mambo mengine ulikazia umuhimu wa kupyaisha utu, haki na heshima ya wanawake, pamoja na nafasi na ushiriki wao katika familia, jamii na kanisa katika ujumla wao. Tafakari hii ya kihistoria inawakumbusha wanawake kile kilichoanzishwa, kile kilichopangwa na kutekelezwa na wale waliotangulia. Leo wanawake wanayo dhamana ya kuendelea kuyaenzi Mtakatifu Paulo wa sita akatambua wa dhamana na mchango wa wanawake katika ustawi na maendeleo ya kanisa katika ujumla wake. Wito wa sasa ni kushiriki mchakato wa ujenzi wa kanisa la kisinodi na la kimisionari, dhamana inayotekelezwa kwa ushiriki wa waamini wote katika furaha na unyenyekevu. Kwa hakika wanawake wamependelewa sana kushiriki katika kazi ya umbaji kwa namna tofauti. Wamekabidhiwa jukumu la kulinda familia, kuumba nafsi katika siku za mwanzo kabisa za uumbaji wa mtoto akiwa tumboni na hata anapozaliwa, wakati wa kunyonyesha, wanapobeba mimba. Kwa hakika wanashiriki moja kwa moja katika kazi ya umbaji, waliokabidhiwa na Mwenyezi Mungu zawadi ya ajabu. Hii ni changamoto kwa wanawake kuhakikisha kwamba wanajenga dunia ili weze kuwa ni mahali pazuri zaidi pa kuishi kulingana na makusudi ya Mungu. Hayo yamesemwa hivi karibuni na Mama Evelin Malisa Ntenga, raisi wa Umoja wa Wanawake wa Katoliki Kanda ya Afrika. Umoja wa wanawake wa Katoliki kanda ya Afrika unaowapongeza na kuwatia shime watawa wanaoendelea kujisadaka bila ya kujibakiza katika dunia hii inayotawaliwa na ubinafsi, tamaa ya starehe pamoja na uchoyo. Wanawaombea ili Mwenyezi Mungu awalinde katika maisha yao ya utii, ufukara, usafi wa moyo pamoja na majitoleo na ibada. Naye Mama Monika Santa Marina, rais wa jumuiya ya wanawake wa Katoliki duniani katika ujumbe wake anasema, huu ni wakati wa kutafakari tena juu ya utambulisho na utume wao kama wanawake wa Katoliki barani Afrika, wakiwa wamoja katika imani, wakiendelea kujitolea kwa ajili ya uinjilishaji, maendeleo ya binadamu na utetezi wa watu wasio na sauti. Wanawake barani Afrika ni waleta matumaini, wenye ustahimilivu, uhai na mshikamano wa kina kwa jamii, hata pale wanapokabiliana na changamoto kubwa kama vile umaskini, ukatili na uharibifu wa mazingira. Anakumbusha kwamba Afrika ni bara la matumaini, moja ya mabara machache ambako kanisa Katoliki linaendelea kukuwa na kushamiri. Ni bara lenye uhai na linalotunza asiri yake, lakini pia linakumbwa na baa la njaa dica unyonyaji wa rasilimali na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Ni bara lenye wanawake jasiri, lakini pia ni bara ambalo wanawake wengi bado ni waathirika wa ukatili na unyanyasaji wa kijinsia. Mama Monica Santa Marina anasema amevutiwa na kauli mbiu ya mkutano huu, wanawake walezi wa mama dunia, wekeza katika malezi ya familia kama daraja la maisha ya furaha na utakatifu. Wewe ni mlezi wa familia sibabawe wa jami, si mama, wewe ni ukatili na ubaguzi dhidi ya wanawake barani Afrika ni kauli mbiu inayoendana na vipaumbele vya Umoja wa Wanawake wa Katoliki duniani katika kipindi cha mwaka elfu mbili na ishirini na tatu hadi mwaka elfu mbili na ishirini na saba navyo na ni kupanua uangalizi wa wanawake na wale wote wanaopitia nyanyaso, ni kukabiliana na baa la njaa na uharibifu wa mazingira, nyumba ya wote kuilinda familia na kuimarisha wito wa ndoa na uzazi, kuwawezesha wanawake kushiriki katika ujenzi wa kanisa la kisinodi na kimisionari. Wanawake walezi wa mama dunia, wanawake wa Afrika wameonyesha uongozi wa kuvutia katika utunzaji bora wa mazingira nyumba ya wote, kwa kupanda miti, kusafisha maeneo yao na kushiriki kikamilifu harakati za Laudato Si. Hata hivyo bado kuna haja ya kuongeza juhudi zaidi. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anawakumbusha walimwengu kwamba sisi ni mbegu ya amani na matumaini, na kutunza kazi ya umbaji ni wajibu wa kiimani na kimaadili. Katika ulimwengu mambo yaleo, ambapo vijana wanaogopa kuingia katika mahusiano ya sakaramenti ya ndoa, ni lazima kupiaishwa tena na tena wito wa ndoa na familia. Kumbe kanisa linapaswa kutoa msaada kwa kila hatua ya maisha, kuanzia ujana hadi uzee, kukuza utakatifu wa upendo wa kibinadamu pamoja na usafi wa moyo, kuhimiza sera zinazowezesha familia kukua na kustawi, kutoa mafunzo kwa viongozi wa kidini na waamini walei ili waelewe maana ya maisha halisi ya familia, kukuza jumuiya ya jumuishi kati ya vizazi mbalimbali mbali. Familia si wapokeaji tu wa imani bali ni wahusika wakuu wa uinjilishaji wa kina unaogusa mahitaji ya mtu mzima, kiroho na kimwili. Kila tendo la kifamilia, kuanzia sala za pamoja hadi kushiriki changamoto na mateso kwa pamoja, ni kielelezo cha injili hai. Kanisa linapaswa kuwa karibu zaidi na familia, hasa zile zinazolelewa na mzazi mmoja, kwa njia kuzisikiliza na kuandamana nazo. Mama Monika Santa Marina, raisi wa Jumuiya ya Wanawake wa Katoliki Duniani, anasema licha ya changamoto zote hizi, wanaendelea kumtumainia Bwana Yesu Kristo na mshikamano wao chini ya ulinzi na tunza ya Bikira Maria, malikia wa amani. Katika maadhimisho ya mwaka wa Jubilei, wakutane, wasikilizane, waombe na kujenga matumaini ya pamoja Toka Entebe waondoke wakiwa na moyo mpya wa kupanda mbegu za amani, haki na matumaini kila mahali wanapoitwa na kutumwa. Sala zao na za jumuiya zao ziendelee kubadilisha maisha ya jamii barani Afrika. <muchos> Katika ujumbe wa hayati Baba Mtakatifu Francisco kwa ajili ya maadhimisho ya siku ya hamsini na tisa ya upashanaji habari ulimwenguni, amewataka waandishi wa habari na wataalamu wa mawasiliano wawe wawasilishaji wa matumaini katika dunia iliyokumbwa na mwelekeo wa habari zenye hofu chuki na upotoshaji wa kweli ujumbe wake wa mwaka elfu mbili na ishirini na tano unaoongozwa na, na kauli mbiu iliyotolewa katika kifungu cha barua ya wa kwanza mtume petro kisemacho shirikishaneni kwa upole matumaini yaliyomo moyoni mwenu wa sura ya tatu tunasoma petro wa kwanza mstari wa kumi na tano hadi wa kumi na sita katika ujumbe wake wa kina uliotolewa mjini roma katika kumbukumbu ya kumbu mtakatifu francisko wa sales tarehe 24 januari mwaka elfu mbili na ishirini na tano Papa Francisko alieleza kuwa ujumbe huo umetolewa kama sehemu ya maadhimisho ya jubilei kuu ya mwaka 2025, wakati wa neema na tafakari ya kiroho kwa Wakristo wote duniani, ukijikita katika mafundisho ya Biblia, hasa Petro ya kwanza sura ya tatu mstari wa 15 hadi 16. Ujumbe huu unahimiza wadau wa sekta ya mawasiliano ya jamii kuwa tayari kutoa sababu ya tumaini lililo ndani yao kwa upole na heshima. Mtakase Kristo kuwa Bwana mioyoni mwenu daima Amue tayari kujibu kila mtu awaulizaye sababu ya tumaini lililo ndani yenu, lakini fanyeni hivyo kwa upole na kwa heshima. Katika mazingira ya sasa, ambapo taarifa nyingi zinatolewa na vituo vichache vyenye ushawishi mkubwa, mawasiliano yamekuwa ni silaha badala ya daraja la maelewano. Katika ujumbe huo imeelezwa kuwa mawasiliano haya mara nyingi huchochea hisia kali, upotoshaji wa makusudi, na uhasama unaovuruga umoja na mshikamano wa kijamii. Hayati Papa Francisco, katika ujumbe huo, aliongeza kuwa matumizi mabaya ya teknolojia za kidijitali yamechangia kwa kiasi kikubwa kutawanya kwa makusudi kwa umakini wa watu, hali ambayo inaharibu uwezo wa jamii kuungana kusikilizana na kutafuta usitawi, maendeleo na mafao ya wengi. Hata hivyo, ujumbe huo unatoa mwanga mpya wa kuhimiza matumizi yasiyoyumba yenye tumaini ambalo halitegemei hisia, bali lina msingi wa kiimani lina nguvu ya kubadili maisha na jamii. Tumaini hili, kama alivyoeleza Papa Francisco, ni zawadi na wito kwa Wakristo wote. Yule mwenye tumaini anaishi kwa namna tofauti, yule anayetarajia amepewa zaidi maisha mapya, aliwahi kusema Baba Mtakatifu Benedikto wa 16 katika waraka wake wa kitume tumaini linalookoa, Spe Salvi. Aidha, amekazia kusema waandishi wa habari, wana blog na wana mawasiliano wote wanaombwa kutumia karama na vipawa vyao kwa njia chanya katika kuandika, kuripoti na kuzungumza kwa njia inayojenga badala ya kubomoa, kwa kutumia ukweli na heshima zaidi kama nguzo kuu ya taaluma yao. Ujumbe huo unaweka wazi kuwa katika kila taarifa, kila picha, kila sauti ina nafasi ya kutoa tumaini, si kwa njia ya kukwepa uhalisia, bali kwa kuangaza uwepo wa mema hata katika giza kubwa zaidi. Hayati Baba Mtakatifu Francisco alitoa wito huo kwa ulimwengu wote kuendeleza mawasiliano yenye upole heshima na tumaini, katika kuenzi mwaka huu wa jubilei unaoadhimishwa kama mwaka wa neema. Akinukuu maneno matakatifu ya Mtakatifu Petro, hayati Baba Mtakatifu Francisco alisisitiza kuwa majibu yetu kwa changamoto ya maswali ya maisha yawe kwa upole na kwa heshima. Ameeleza kuwa mawasiliano ya Kikristo yanapaswa kuwa kama mazungumzo ya wasafiri wanaotembea pamoja, mawasiliano yanayochochea matumaini, huruma na mshikamano wa kweli. Katika hotuba hiyo, Baba Mtakatifu Francisco alimrejea Yesu wa Nazareti kama mfano mkuu wa wasilishaji akitaja simulizi la wanafunzi wa Emau ambao Yesu alizungumza nao kwa upendo na kuamsha mioyo yao kwa kupitia maandiko matakatifu. Hili limechukuliwa kama kielelezo cha jinsi ambavyo mawasiliano yanaweza kuwa chombo cha uponyaji na umoja. Akieleza juu ya mawasiliano yasiyochochea hofu wala hasira, Baba Mtakatifu Francisco ameonya dhidi ya mawasiliano ya fujo, ya kujitukuza au yenye nia ya kushindana au kushambuliana. Badala yake, amehimiza mawasiliano yanayogusa moyo wa binadamu, yanayofichua wema hata katika mazingira ya kukata tamaa, na yanayozalisha utamaduni wa kujali. Katika kuangazia ujumbe wa kijamii wa Jubilei, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne ame taja umuhimu wa mawasiliano yanayofikisha matumaini kwa watu wote walioko pembezoni mwa jamii kama wafungwa, masikini, wahamiaji na waathirika wa vita na migogoro. Ametoa changamoto kwa wanahabari na watangazaji wote wachimba dhahabu wa simulizi za wema na matumaini zilizojificha katika kivuli cha matukio ya kila siku. Tumaini ni mradi wa kijamii, amesema Baba Mtakatifu Francisco, huku akisisitiza kuwa safari ya Jubilei ni ya pamoja na kila mtu amealikwa kupitia lango takatifu, ishara ya mwanzo mpya, msamaha na rehema ya Mungu. Pamoja na hayo amewahimiza wanahabari na wadau wa mawasiliano wote duniani kutunza maisha yao ya ndani, wasisahau nyuso na mioyo ya watu wanaowahudumia, na wajiepushe na mitikio ya haraka au ya kihisia isiyo na tafakari. Akihitimisha ujumbe wake wa siku ya upashanaji habari ulimwenguni, hayati Baba Mtakatifu Francisco alitoa wito wa kuwa mashuhuda wa mawasiliano yasiyo na fujo, mawasiliano yanayojenga madaraja badala ya kuta, na hadithi zinazojenga matumaini katika ulimwengu unaoweza kugawanyika, kwa neema ya Mungu tunaweza kuwa waandishi wa historia mpya ya matumaini, huruma na maisha ya pamoja, amesema Baba Mtakatifu Francisco katika baraka yake kwa wote wanaojihusisha na kazi ya mawasiliano ulimwenguni. Kutoka studio za Radio Vatican, mimi ni Sara Pelaji. Namnamna mpendwa na, na, na, wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya Padri Richard Mjigwa, tunaendelea kukukaribisha na kukualika kila wakati kusikiliza habari hizi, na hasa katika juma hili ambapo mjini Vatikani na jijini Roma inawakarimu vijana wengi kutoka duniani kote katika jubilei yao ambapo ilianza tarehe 28 Julai 2025 na itahitimishwa huko Torvergata jijini Roma tarehe 3 Agosti 2025. Nianjewezao ra akikuaga tumsifius Kristo, laudetur Yesus Kristus. Wekeni tumaini lenu katika nuru, ili muwe wana