Amjambo, msikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. Ndugu msikilizaji wa Vatikani News, ikiwa ni tarehe 31 ya mwezi wa 12 2024, wakati wa kufunga na kufungua 2025 sina budi kukukaribisha katika habari hizi tunazokuletea. Kwanza ni muhutasari wake kitabu cha maandishi kwa ajili ya kanisa la kisinodi, ushirika, ushiriki na utume, kinapatikana katika maduka ya vitabu kilichochapishwa na nyumba ya vitabu ya Vatikani, ambacho ni matunda ya mkutano wa mwezi Oktoba elfu mbili na ishirini na nne, yaliyoidhinishwa na Papa Francisco. Mnamo mwaka 2024 kulingana na takwimu iliyothibitishwa na shirika la kipapa la habari za kimisionari Fides katika ripoti yake ya kila mwaka ni kwamba wamisionari 13 wa kikatoliki waliuawa ulimwenguni kote, ambao ni mapade 8 na walei watano. Mwaka huu pia idadi kubwa zaidi ya wahudumu wa kichungaji waliouawa ilirekodiwa katika bara la Afrika na Amerika ya kusini, watano katika mabara yote mawili. Katika miaka ya hivi karibuni, Afrika na Amerika ya Kusini zimepishana katika nafasi ya kwanza, katika nafasi hii ya kutisha. Ndugu msikilizaji mpendwa wa Vatican News, baada ya ufunguzi wa mlango mtakatifu wa Jubilia elfu mbili na ishirini na tano katika mkesha wa Noeli tarehe ishirini na nne Desemba elfu mbili na ishirini na nne na baadaye tarehe ishirini na sita Desemba Baba Mtakatifu Francisco alifungua ule wa magereza ya Rebibia jijini Roma na Dominika tarehe ishirini na tisa Desemba elfu mbili na ishirini na nne umefunguliwa mlango mtakatifu wa Basilika ya Yoani Laterano na katika makanisa mengine mengi duniani kote. Misa ya ufunguzi huo iliongozwa na Kardinali Badasare Reina, makamu wa Papa katika jimbo la Roma. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padre Richard Mjigwa. ni Anja Rezaula anakukaribishahiaoshaiassbmeita Nyumba ya uchapishaji wa vitabu ya Vatikani imechapisha kitabu chenye kichwa kwa ajili ya kanisa la kisinodi, ushirika, ushiriki na utume, chenye kurasa mia mbili ambacho kina hati ya mwisho ya mkutano mkuu wa kumi na sita wa kawaida ya sinodi ya maskofu iliyoidhinishwa na Papa Francisco tarehe ishirini na sita Oktoba elfu mbili na ishirini na nne matokeo ya safari ya kusikiliza na utambuzi iliyoanza mnamo 2021 ambapo ni kitabu kinachotoa miongozo kwa kanisa la kisinodi inayozingatia kauli mbiu yake ya ushirika ushiriki na utume. Viashiria vilivyomo vinanuia kuongoza makanisa mahalia katika kutekeleza chaguo thabiti za kichungaji, kukuza umoja na heshima kwa tofauti za kiutamaduni Chombo chenye mamlaka hati inawakilisha mwaliko wa kuzama zaidi katika mtindo wa sinodi kama kielelezo cha utume wa uinjilishaji wa kanisa katika ulimwengu mambo leo. Baada ya kunukuu shairi la Madeline Debre ambalo linatuhimiza tusiwe wagumu, Papa Francisco alitangaza kwamba hakukusudia kuchapisha waraka wa kitume wa baada ya sinodi. Katika hati hiyo, kiukweli tayari kuna viashiria halisi ambavyo vinaweza kuwa mwongozo wa utume wa makanisa na katika mabara tofauti, katika mazingira tofauti. Papa Francisco alisisitiza hayo katika hotuba yake ya mwisho mwa sinodi ya kisinodi, katika baadhi ya vipengele vya maisha ya kanisa vilivyoripotiwa katika hati pamoja na mada zilizokabidhiwa kwa vikundi kumi vya mafunzo ambavyo lazima vifanye kazi kwa uhuru kumpatia mapendekezo muda na unaohitajika kufikia uchaguzi unaowisha kanisa zima, alisisitiza Baba Mtakatifu. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, tunaweza kuuliza mliwezaje kustahimili dhiki nyingi hivyo? Watatuambia yale tuliyosikia katika kifungu kutoka waraka wa pili kwa wako Wakorinto: Mungu ni baba mwenye huruma na Mungu wa faraja yote, yeye ndiye aliyetufariji kwa njia hiyo. Tulichagua maneno ambayo Papa Francisco aliyatamka katika kanisa kuu la Tirana wakati wa ziara yake ya kitume nchini Albania mwaka elfu mbili na kumi na nne ili kutambulisha ripoti ya kawaida ya kila mwaka ya shirika la kipapa la habari za kimisionari Fides kuhusu wamisionari na wachungaji waliouawa duniani mwaka elfu mbili na ishirini na nne kama ambavyo imekuwa ikitokea kwa muda sasa, orodha ya kila mwaka iliyopendekezwa na Fides haijumuishi wamisionari wa, wa Ad Gentes tu kwa maana nzito, bali inazingatia tafsiri za misionari wa kike na kiume katika upeo mpana zaidi, na inalenga kurekodi wakatoliki wote wanaohusika kwa namna fulani katika kazi za kichungaji na shughuli za kikanisa, waliokufa kutokana na jeuri, ambalo hata kama si waziwazi wazi kwa kuchukiwa na imani yao kwa sababu hiyo tunapendelea kutotumia neno mashahidi isipokuwa katika maana yake ya asili ya mashahidi, ili tusiingie katika hukumu ambayo kanisa linaweza kutoa kwa baadhi yao kupitia michakato ya kutangazwa kuwa watakatifu. Ndugu msikilizaji, mnamo mwaka 2024 kulingana na takwimu iliyothibitishwa na shirika hili la Fides, wamisionari 13 wa kikatoliki waliuawa ulimwenguni, ambapo ni mapade nane na walei watano. Mwaka huu pia idadi kubwa zaidi ya wahudumu wa kichungaji waliouawa ilirekodiwa katika bara la Afrika na Amerika Kusini, watano katika mabara yote mawili. Katika miaka ya hivi karibuni, Afrika na Amerika Kusini zimepishana katika nafasi ya kwanza katika nafasi hii ya kutisha. Kwa undani zaidi, jumla ya watu sita waliuawa barani Afrika: wawili Burkina Faso, mmoja Kameruni, mmoja Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wawili Afrika Kusini, watano Amerika Kusini, ambapo mmoja Kolombia, mmoja Ekuado, mmoja Mexico na mmoja Brazili, na wakati huo huo wawili barani Ulaya, mmoja kutoka Poland na mmoja kutoka Hispania. Kwa hiyo kama ilivyoakisiwa na habari fulani na iliyothibitishwa juu ya wasifu wao na hali ya kifo chao, wamisionari na wachungaji waliouawa hawakuwa katika uangalizi wa kazi au ahadi za kusisimua, bali walifanya kazi kwa kutoa ushuhuda wa imani yao katika utaratibu wa maisha ya kila siku, ambayo si tu katika mikitadha iliyo na vurugu na migogoro. Habari kuhusu maisha na hali ambapo vifo vya kikatili vya watu hawa vilitokea, hutupatia taswira za maisha ya kila siku katika mikitadha ambayo mara nyingi huakisiwa na vurugu, umaskini na ukosefu wa haki. Hawa mara nyingi ni mashuhuda na wamisionari ambao wametoa maisha yao kwa Kristo hadi mwisho bila malipo. Ndugu msikilizaji mpendo wa Vatican News, baada ya ufunguzi wa mlango mtakatifu wa Jubilia elfu mbili na ishirini na tano katika mkesha wa Noeli tarehe ishirini na nne Desemba elfu mbili na ishirini na nne na baadaye tarehe ishirini na sita Desemba baba Mtakatifu Francisco alifungua ule wa magereza ya Rebibia jijini Roma na Dominika tarehe ishirini na tisa Desemba elfu mbili na ishirini na nne umefunguliwa mlango mtakatifu wa Basilika ya Yoani Laterano na katika makanisa mengine mengi duniani kote. Misa ya ufunguzi huo iliongozwa na Kardinali Baldassare Reina, makamu wa papa katika jimbo la Roma ambapo misa imewaona makardinali na maaskofu, waamini watu wa Mungu na viongozi wa serikali katika basilika kuu hii ya Mtakatifu Yohane La Terano, ambalo ni kanisa kuu la kipapa na la kwanza Roma. Akianza mahubiri yake, kardinali Rena alisema kuwa kwa furaha kubwa tuliona ishara ya kufunguliwa kwa mlango mtakatifu katika kanisa kuu letu, kwalo tulitaka kupyaisha ungamo la imani katika Kristo, mlango wa uokovu wetu kuthibitisha kujitolea kwetu kuwa ishara thabiti ya matumaini kwa kila kaka na dada, tukifungua mlango wa moyo wetu kwa hisia za huruma, wema na haki tunajisikia katika ushirika wa kina na Baba Mtakatifu. Hili ni kanisa kuu lake, kanisa linaloongoza kwa upendo na ushirika, na tunahisi kukumbatiwa na kuungwa mkono na mchungaji wetu, na tunamhakikishia maombi yetu, alisisitiza Kardinali Reina. Aidha, sherehe ya leo hii ni sehemu ya sikukuu ya familia takatifu ya Nazareti, mfano wa kila jumuiya ya nyumbani na kioo cha ushirika wa Utatu. Kwa njia hiyo, Kardinali Reina ametumia fursa hiyo ya kimungu kutoa mwaliko wa kujitambua kama familia ya Mungu inayoitwa kukua katika umoja kusaidia familia zote kwa sala, hasa zile zinazopitia magumu na mateso. Ishara ya dalili ya baadhi ya familia zilizovuka mlango mtakatifu pamoja na wakonselebranti inawakilisha ushuhuda fasaha wa utume huu ambao tunahisi ni wa dharura, hasa katika wakati wetu, Kardinali Reina aidha alisema Neno la Mungu lililotangazwa linatusaidia kutafakari juu ya utambulisho wetu kama watoto katika mwana anayeitwa kuishi kama familia ya Mungu. Mlango ambao umefunguliwa umetuingiza sio tu katika nyumba ya Bwana, lakini ndani ya kina cha moyo wake. Mtume Yohane katika somo la pili anatupatia tangazo la kina cha ajabu: sisi ni wana wa Mungu, na uhusiano na Mungu na mwelekeo unaotuwakilisha ni ule wa umwana, ukweli ambao lazima tuendelee kuugundua tena na kwa kusudi hili inaweza kutusaidia kutulia na kutafakari kwa muda mchache juu ya mfano wa baba wa huruma. Kardinali Reina aliendelea kwa muda mrefu tafsiri ya mfano huo uliwatenganisha na kuwatofautisha ndugu hawa wawili bila kuelewa jinsi gani wote wawili walishiriki mapambano ya kuwa watoto kwa msingi wa kosa la tathmini kuelekea baba yao. Kwa njia hiyo amekumbusha kwamba mtakumbuka tukio hilo linalochukuliwa na kijana mdogo aliyeomba sehemu yake ya urithi na kuondoka akiwa na hakika kwamba ili kujisikia hai na kuwajibika kwa maisha yake lazima ajikomboe kutoka kwa baba yake, kuacha nyumba ambayo alikulia na tumbo lililomzaa. Hapa tunajikuta tunakabiliwa na uwakilishi wa wazi wa wakati wetu, ulioelemewa na uzito wa kutoelewana kwamba kulingana na ambayo Mungu anakuwa ni adui wa uhuru wetu, kizuizi cha kuondolewa ili hatimaye kujisikia kama wasanifu wa kuwepo kwetu. Hata hivyo hata kijana mkubwa ambaye huenda akaonekana kuwa kielelezo cha uaminifu na utii, alikuwa mfungwa wa kutoelewana kwa kina. Hali yake ya kweli inajidhihirisha wazi katika maneno aliyoelekeza kwa baba yake wakati mdogo wake aliporudi, nimekutumikia kwa miaka mingi na sijawahi kuasi amri yako, na hujawahi kunipa mbuzi kusherehekea na marafiki zangu. Rejea Injili ya Luka sura ya kumi na tano aya ishirini na tisa. Kardinali aliendelea katika maneno haya, utiifu usio na upendo unafunuliwa, unaonekana kama utumwa wa mapenzi yanayoonekana kuwa ya kidhalimu. Watoto wote wawili, kwa hiyo, wanaishia kutafsiri nafasi yao katika nyumba ya baba yao, si kama watoto wapendwa, bali kama ya watumishi mkubwa akitangaza kwamba ametumikia na mdogo akiamua kurudi nyumbani kwa nia ya kuomba kukaribishwa kama mmoja wa wafanyakazi wa baba yake. Mshangao, hata hivyo, unatokana na jibu la baba yao ambaye anakatiza maneno ya mtoto mdogo, na akiwageukia watumishi na kutangaza: huyu mwanangu alikuwa amekufa naye amefufuka, alikuwa amepotea naye amepatikana, rejea Luka sura 15 ya 24. Na vivyo hivyo kwa mtoto mkubwa ambaye anaonyesha chuki yake, baba anajibu kwa huruma ya kukataa: mwanangu, wewe uko pamoja nami siku zote na kila kitu kilicho changu ni chako, rejea Luka 15, aya 31. Katika maneno haya kuna ukumbusho wa kina wa kweli wa uhusiano wa kimwana, kuwa mtoto sio hali ya kulipwa au inayostahili, lakini zawadi kulingana na upendo usio na masharti wa baba. Kutoelewana huku kuhusu baba kuna matokeo ya moja kwa moja kwa udugu. Kukataa kushiriki katika sherehe ya kurudi kwa kaka mdogo hutafsiri kuwa kukataa kwa kifungo cha damu, kwani anasema: lakini sasa mtoto wako huyu amerudi, ambaye alikula mali yako pamoja na makahaba, umemchinjia ndama aliyenona rejea Luka 15 aya 30. Kwa maneno haya yaliyojaa uchungu na kujitenga, kukanusha udugu kunasikika: mtoto wako, ambaye anakataa uhusiano wowote na kaka yake. Hata hivyo, baba pamoja na harakati ya kurejesha, anajibu huyu ni ndugu yako, akijaribu kuwarudisha wana wote wawili kwenye ufahamu wa mali yao ya kawaida ya familia. Kardinali Reina aliendelea kusema kwamba kuna undani katika mfano huu unaotualika kutafakari tena sura ya mlango mlango ule ambao tumeupitia na tunaendelea kuupitia katika mwaka huu wote wa neema, wakati ambapo mwana anaanza kurudi. Mtakatifu Luka anasisitiza kwa usahihi, kwa mguso kabisa, kuwa alipokuwa bado yu mbali, rejea Luka 15 aya 20. Hapa inaonyesha ni tabia ya ajabu ya moyo wa baba unaofunuliwa. Baba hakungojea tu, bali alitazama kwa tumaini lisiloweza kutikisika, na akimwona mtoto wake kwa umbali alihisi kutetemeka kwa ndani kwa huruma. Yeye hakukawia lakini, alimkimbilia, alimkumbatia na kumbusu kwa huruma isiyo na kikomo. Tunawazia mbio za baba huyo ambaye hachoki kupenda. Tunamwona akikaribia kwa mikono miwili. Mikono hiyo iliyofunuliwa ni mlango mtakatifu. Haijalishi tumeenda umbali gani, haijalishi tumefanya nini, tumepoteza au tumeharibu. Wakati tunapoamua kurudi, hatutapata mlango uliofungwa, lakini kumbatio ambalo linakaribisha na kubariki. Nyumba inayotungoja si kitu kingine isipokuwa nyumba ya Baba, moyo wake, mahali ambapo tunaonekana hata wakati hatukuweza kumwona na kumtambua. Tunataka kuwa maujaji wa tumaini, wa tumaini hili, wa upendo usiochoka na uokovu uliogunduliwa upya, wa familia iliyofanywa upya. Kutoka katika mikono hiyo iliyo wazi tunajifunza kuwa kanisa, kuwa sakramenti yake, familia ya Mungu ambaye anaweka huru uhuru wetu kuelekea yaliyo mema. Ndugu msikilizaji, Kardinali Rena aliendelea, tusisite kuvuka mlango unaoelekea kwenye moyo wa Mungu, taswira hai ya mikono yake iliyo wazi ili kutukaribisha. Hebu tuingie kwa ujasiri, tuonje na kutafakari jinsi gani Bwana alivyo mwema, na mara tunapopata shangwe ya mali ya kimwana, basi tunakuwa wapandaji wa matumaini na wajenzi wa udugu bila kuchoka. Kuvuka mlango mtakatifu kunamaanisha kukaribisha wito huu na kuishi kama watoto ndani ya Mwana, mashuhuda wa Baba ambaye anatungojea tukiwa bado mbali. Ndugu msikilizaji, Kardinali aliendelea, ni mwaliko wa kuitikia neema ya Mungu kwa moyo ulio wazi, tukijiruhusu kupatanishwa na kukumbatio lake ambalo huturudishia hadhi na kutufanya tuwe na uwezo wa kujenga mahusiano ya udugu wa kweli. Tutusamehe. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisko katika maadhimisho ya siku ya 58 ya kuombea amani duniani tarehe mosi Januari mwaka 2025 unanogeshwa na kauli mbiu utusamehe makosa yetu, tupe amani. Huu ni mwaka wa maadhimisho ya Jubilee kuu ya miaka 2025 ya Ukristo inayokita ujumbe wake katika roho ya matumaini. Hii ni siku ambayo mama Kanisa anaadhimisha pia sherehe ya Bikira Maria mama wa Mungu. Itakumbukwa kwamba amani ni msingi wa wema heshima na maendeleo fungamani ya binadamu. Ni paji na zawadi kutoka kwa mwenyezi Mungu, inayomshirikisha na kumwajibisha mwanadamu. Amani ni tunda la upendo linalopaswa kuboreshwa kwa njia ya malezi ya dhamiri nyofu, ukweli na uhuru, usalama wa raia na mali zao, kwa kulinda na kuheshimu utu wa binadamu aliumbwa kwa sura na mfano wa mwenyezi Mungu, ustawi na maendeleo ya wengi kwa ufupi, amani ni kazi ya haki na matunda ya upendo. Amani duniani inatishiwa sana na mashindano ya silaha, utengenezaji pamoja na mchakato wa ulimbikizaji wa silaha duniani. Ni wajibu wa jumuiya ya kimataifa kusimama kidete kulinda, kutetea na kudumisha amani duniani. Vita ni chanzo kikuu cha maafa, mateso na mahangaiko ya binadamu mama kanisa tarehe mosi januari ya kila mwaka naadhimishwa sherehe ya bikira maria mama wa mungu kwa lugha ya kigiriki teotokosi kwa kilatini deapora au Dei Genetrix. na kama sehemu ya maadhimisho ya jubilia ya miaka 2025 ukristo inayoonogeshwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini linafunguliwa lango la kanisa kuu la bikira maria mkuu jimbo kuu la roma kiria imani kwa bikira maria mama wa mungu bikira maria mama wa kristo ni mfano bora wa kuigwa katika kulinda na kudumisha imani inayomwilishwa katika ushuhuda. Ilikuwa ni tarehe ishirini na sita Juni mwaka mia nne thelathini na moja katika maadhimisho ya mtaguso wa Efeso, mababa wa kanisa walipotamka kwamba yule ambaye Bikira Maria amemchukua mimba kama mtu na ambaye amekuwa ni mwana wake kadiri ya mwili ndiye mwana wa milele wa Baba, nafsi ya pili ya fumbo la Utatu Mtakatifu. Kanisa linaungama kwamba kweli Bikira Maria ni mama wa Mungu, yani Teotokosi. Hiki ndicho kiini cha taalimungu na ibada kwa Bikira Maria, kwa sababu mhusika mkuu ni Mwenyezi Mungu. Katika Agano Jipya, Bikira Maria anatambulikana kuwa ni mama wa Yesu. Tangu mwanzo kanisa lilimtambua Bikira Maria kuwa ni mama wa Mungu, lakini kiri hii ya imani ikaendelezwa na kufikia kilele chake kwenye Mtaguso wa Efeso ili kukabiliana na changamoto zilizoibuliwa na wazushi wa nyakati zile waliokuwa wanapinga umungu wa Kristo. Mtaguso wa Efeso ukaweka mafundisho haya kuwa ni sehemu ya kanuni ya imani, muhtasari wa mafundisho makuu ya kanisa. Kristo Yesu alitungwa mimba tumboni mwa Bikira Maria kwa nguvu ya Roho Mtakatifu. Kumbe Kristo Yesu ni Mungu kweli na mtu kweli. Katika karne ya tatu, kulizuka mgogoro kuhusu Mungu wa Kristo na ubinadamu wake. Mtaguso wa Efeso alifafanua kwa kina na mapana kuhusu imani ya kanisa na kwamba Bikira Maria ni mama wa Mungu. Waamini wa Efeso wakashangilia sana na huo ukawa ni mwanzo wa kukuwa na hatimaye kuendelea kuimarika kwa ibada kwa Bikira Maria, mama wa Mungu, tangu wakati huo hadi sasa. Bikira Maria ni mama pia wa maisha ya kiroho kama alivyofafanua mtakatifu wa Agostino, askofu na mwalimu wa kanisa. Bikira Maria alitekeleza mapenzi ya Mwenyezi Mungu katika maisha yake, akawa ni zaidi ya mfuasi wa Kristo kwa sababu alikuwa wa kwanza kabisa, ni mama wa Kristo. Huo ni uhusiano wa ndani kabisa uliojengeka kati ya Bikira Maria na Kristo Yesu kutokana na imani thabiti ya Bikira Maria. Bikira Maria mama wa Mungu ni cheo kikubwa kutokana na upendeleo na neema aliyopata kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Hiki ni kiini cha imani ya kanisa. Bikira Maria mama wa Mungu, kama anavyofafanuliwa kwenye maandiko matakatifu, anapaswa kuwa ni kiungo cha umoja na mshikamano miongoni mwa Wakristo na kamwe asiwe ni sababu ya mipasuko, kinzani, migawanyiko na utengano. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, siku ya kuombea amani duniani ilianzishwa na Mtakatifu Paulo wa sita tarehe mosi Januari kunako mwaka elfu moja mia tisa sitini na nane Mtakatifu Yohani wa ishirini na tatu katika wasia wake wa kitume Pacem in Terris, yaani amani duniani, anasema amani ya kweli inafumbatwa katika ukweli, haki, upendo na uhuru. Naye Mtakatifu Paulo wa sita anasema amani ni jina ya jipya la maendeleo endelevu na fungamani ya binadamu. Kumbe kuna haja ya kukuza na kudumisha utamaduni wa kuheshimu haki msingi za binadamu, na kwamba kila mtu anapaswa kuwajibika ili kujenga na kuimarisha mafungamano ya kijamii na mahusiano pamoja na mwenye Mwenyezi Mungu, waamini na watu wote wenye mapenzi mema wanapaswa kutangaza na kushuhudia Injili ya amani duniani kwa kuzingatia utu heshima ya binadamu na haki za kimsingi. Ujumbe wa Baba Mtakatifu kwa ajili ya siku ya kuombea amani duniani hutumwa kwa wakuu wa nchi na jumuiya ya kimataifa. Na pia ujumbe huu huonyesha dira na mwelekeo wa utendaji wa shughuli za kidiplomasia zinazotekelezwa na Vatikani katika kipindi cha mwaka mzima. Ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco katika maadhimisho ya siku ya hamsini na nane ya kuombea amani duniani tarehe mosi Januari mwaka elfu mbili na ishirini na tano unaonogeshwa na kauli mbiu utusamehe makosa yetu utupe amani. Katika ujumbe huu Baba Mtakatifu anakazia kuhusu maadhimisho ya Jubilei kuu ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo yanayokita mizizi yake katika msamaha, uhuru na upatanisho kwa kujenga na kudumisha haki ya Mungu na hivyo kubomolea mbali mifumo yote ya ukosefu wa amani. Huu ni mwaliko wa kusimama kidete kulinda na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu, na hasa wakimbezi na wahamiaji, utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Hii ni changamoto ya kufanya mabadiliko kwa kutambua kwamba binadamu wote ni wadeni, wanahitaji toba na msamaha, upendo na mshikamano, bila kusahau msamaha wa deni kubwa la nje linalozielemea nchi changa zaidi ulimwenguni. Huu ni mwaliko wa msamaha unaosimikwa katika mshikamano wa udugu wa kibinadamu, lakini zaidi ni sehemu ya mchakato wa ujenzi wa haki. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anasema maadhimisho ya Jubilei ni hija ya matumaini inayopata shimbuko lake katika huruma na upendo wa Mungu usiokuwa na kifani wito wa kusikiliza na kujibu kilio cha maskini na dunia mama, kwa kuwaganga na kuwatibu wale waliopondeka na kuvunjika moyo, ili kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu. Deni kubwa la nje linalozielemea nchi changa zaidi duniani ni tishio kwa usewi na maendeleo ya nchi hizi. Kumbe kuna haja ya kutambua deni hili la kiikolojia na hivyo jumuiya ya kimataifa kuanzisha mfumo wa fedha unaosimikwa katika mshikamano na haki. Baba mtakatifu anahitaka jumuiya ya kimataifa kulinda na kudumisha Injili ya uhai tangu pale mtoto anapotungwa mimba hadi mauti ya kawaida yanapomfika kadiri ya mpango wa Mungu. Baba mtakatifu anaitaka jumuiya ya kimataifa kufutilia mbali adhabu ya ya kifo kwa sababu inakwenda kinyume cha haki msingi za binadamu matumaini ya msamaha, toba na uangafu wa ndani. Jumuiya ya kimataifa itenge fedha ili kupambana na baa la njaa linalosigina utu, heshima na haki msingi za binadamu, ili kuweka msingi wa maendeleo endelevu, sanjari na mapambano dhidi ya athari za mabadiliko ya tabia nchi, tayari kujenga amani na utulivu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kama mzaburi asemavyo, fadhili na kweli zimekutana haki na amani zimebusiana. Huu ni wicho wa kurejesha tena amani ya Mungu duniani kama lengo la kudumisha amani inayobubujika kutoka katika sakafu ya nyoyo za waamini na wala si katika hofu ya vita. Baba Mtakatifu anatamani kuona amani na shamiri katika kipindi cha mwaka elfu mbili na ishirini na tano, amani inayopata shimbuko lake kutoka kwa Mwenyezi Mungu, amani inayosimikwa katika msamaha na matumaini kama sehemu ya ujenzi wa ulimwengu ulio bora zaidi. Amani ya kweli inajengwa katika msingi wa udugu wa kibinadamu. Baba Mtakatifu Francisco anamwomba Mwenyezi Mungu aweze kuwakirimia waja wake amani, awasamehe makosa yao na hatimaye wakirimia amani, msamaha wa deni kubwa la nje sanjali na kusikiliza na kujibu kilio cha maskini na kilio cha dunia. Mama ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani kukunogeshea ujumbe wa Baba a Mtakatifu Francisco katika maadhimisho ya siku ya 58 ya kuombea amani duniani sanjali na sikukuu ya Bikira Maria mama wa Mungu, yaani Teotokosi, kutoka studio za Redio Vatikani kama makawa, ni mtoto wa mkulima Padri Richard D. Mjigwa <mulia> namna mna y mpendwa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Tunafunga mwaka 2024 na kufungua 2025, mwaka wa hija ya matumaini. Hatuna budi kukutakia kila laheri na baraka kwa niaba ya idhaa ya Kiswahili na Kiingereza ya redio Vatikani. Ndani ya studio hizi ni mimi mtoto wa mkulima, Padri Richard Mjigwa nangera wizaula, tukisema kwa pamoja