Amjambo a wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatican katika tafakari ya liturujia ya neno la Mungu Dominika ishirini na saba ya kipindi cha mwaka B wa kanisa. Leo kwa namna ya pekee mama kanisa natualika kutafakari kuhusu taasisi inayounda familia, yaani ndoa takatifu kati ya bwana na bibi kadiri ya mpango wa Mungu. Tunaalikwa kutangaza na kushuhudia ukweli, uzuri, utakatifu na dhamana maisha ya ndoa na familia ndani ya kanisa na jamii katika ujumla wake. Familia ni kanisa dogo la nyumbani, ni shule ya utakatifu, haki na amani, ni mahali pa kujifunzia fadhila mbalimbali za Kikristo, kiusu na kijamii. Injili ya Kristo ni chem chemichemi inayowapatia wanafamilia ari, nguvu na jeuri ya kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa watu wa nyakati hizi, kwa kuzingatia tunu msingi za Injili ya familia mintarafu mafundisho ya kanisa Waamini wanaalikwa kukutana na Kristo Yesu katika neno, sakramenti, sala na matendo ya huruma, kwa sababu Kristo Yesu ni chemichemi ya upendo wa kweli unawaunganisha wanadamu na muumba wao. Kwa sasa napenda kukukaribisha kuweza kusikiliza maandiko matakatifu. <mulia> Somo katika kitabu cha Mwanzo. Bwana Mungu alisema, si vema huyo mtu awe peke yake, nitamfanya msaidizi wa kufanana naye. Bwana Mungu akafanyiza kutoka katika ardhi kila mnyama wa msituni na kila ndege wa angani, akamletea Adamu ili aone atawaitaje kila kiumbe hai. Jina alilokiita Adamu likawa ndilo jina lake. Adamu akawapa majina yao kila mnyama wa kufugwa na ndege wa angani na kila mnyama wa mwituni, lakini hakuonekana wa kumsaidia Adamu aliyefanana naye. Bwana Mungu akamletea Adamu usingizi mzito, naye akalala, kisha akatwaa ubavu wake mmoja, akaufunika nyama mahali pake na ule ubavu alioutwaa katika Adamu Bwana Mungu akaufanya mwanamke, akamleta kwa Adamu. Adamu akasema, sasa huyu ni mfupa katika mifupa yangu na nyama katika nyama yangu, basi ataitwa mwanamke, kwa maana ametwaliwa katika mwanaume. Kwa hiyo mwanamume atamwacha baba yake na mama yake, naye atambatana na mkewe, nao watakuwa mwili mmoja. Somo katika Injili lilivyoandikwa na Marko. Mafarisayo walimwendea Yesu wakamuuliza, Je, ni halali mtu kumwacha mkewe? Huku wakimjaribu, naye akajibu akawaambia, Musa aliwaamuru nini? Wakasema, Musa alitowa ruhusa kuandika hati ya talaka na kumwacha. Yesu akawaambia, kwa sababu ya ugumu wa mioyo yenu aliwaandikia amri hii, lakini tangu mwanzo wa kuumbwa ulimwengu, Mungu aliwafanya mume na mke. Kwa sababu hiyo mtu atamwacha babaye na mamaye, ataambatana na mkewe, na hawo wawili watakuwa mwili mmoja. hata wamekuwa si wawili tena bali mwili mmoja. Basi alichokiunganisha Mungu mwanadamu asikitenganishe. Hata nyumbani tena wanafunzi wakamuuliza habari ya neno hilo. Akawambia, kila mtu atakayemwacha mkewe na kuoa mwingine azini juu yake na mke akimwacha mmewe na kuolewa na mtu mwingine azini. Basi wakamletea watoto wadogo ili awaguse, wanafunzi wake wakawakemea, ila Yesu alipoona alichukizwa sana, akawaambia, waacheni watoto wadogo waje kwangu, msiwazuiye, kwa maana watoto kama hawa ufalume wa Mungu ni wao. Amin nawaambiyeni, yeyote asiyekubali ufalume wa Mungu kama mtoto mdogo hata uingiya kabisa. Akawakumbatia akaweka mikono yake juu yao akawabarikia. Neno la Bwana. Msikilizaji wa redio wa Vatikani, katika tafakari hii, ningependa kujielekeza zaidi kuhusu asili ya ndoa kadiri ya mpango wa mwenyezi Mungu na talaka, ambayo ni changamoto pevu katika kutangaza na kushuhudia injili ya familia. Mababa wa kanisa wanasema, agano la ndoa ambalo kwa njia yake mwanaume na mwanamke huunda kati yao jumuiya kwa maisha yote, kwa tabia yake ya asili, liko kwa ajili ya manufaa yao na kwa ajili ya kuzaa na kulea watoto. Agano hili kati ya wabatizo limeinuliwa na Kristo Bwana kwa hadhi ya sakramenti. Ndoa ni kielelezo cha mapendo ya Mungu kwa mwanadamu yanayokazia umoja usiovunjika kama ilivyokuwa tangu asili yake. Kama tunavyosikia katika Injili, toka mwanzo hata wamekuwa si wawili tena bali mwili mmoja. Katika Injili ya Kristo Yesu anafundisha maana ya asili ya ndoa kadiri ya mpango wa Mwenyezi Mungu. Ruhusa iliyotolewa na Musa ya kumwacha mke ilikuwa ni kibali kilichosababishwa na ugumu wa moyo, kimsingi umoja wa ndoa ya mume na mke hauvunjiki. Kumbe tunaweza kusema talaka, ambayo kwa sasa ni changamoto pevu katika ulimwengu mambo leo, ni matokeo ya dhambi. Mila na desturi nyingi katika Agano la Kale zilitawaliwa na mfumo dume, lakini leo hii mambo yamebadilika sana, kwa watu kujikita katika masuala ya haki na wajibu. Haya ni mambo yanayowafanya wanandoa kujitahidi kujenga ndoa ya kweli inayowaunganisha ili waweze kuwa mwili mmoja, ili kuondokana na taraka za maneno, mawazo na matendo, kwanza kabisa kuna haja ya kujenga utamaduni wa kusikilizana, kusamehe na kusahau ili kudumisha uvumilivu na udumifu. Familia zinahamasishwa kuwa ni nyumba ya sala, msamaha, sadaka, furaha na ushiriki mkamilifu katika maisha ya kifamilia. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, msamaha wa dhati unajenga na kuimarisha mahusiano na mafungamano kati ya Mungu na wanandoa wenyewe. Unarejesha amani, utulivu wa ndani, ufanisi na upendo wa dhati. Msamaha wa kweli unawakumbusha wanandoa kwamba wao ni binadamu wenye hisia na vionjo tofauti. Msamaha ni neema kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Wanandoa daima wasukumwe na ukarimu wa Kikristo, Watafute wema, ustawi na mafao ya familia nzima. Mababa wa Sinodi ya Maaskofu kuhusu familia wanasema, wakati wanandoa wanapopatwa na matatizo katika mahusiano yao, lazima waweze kutegemea msaada na ufuatiliaji wa Kanisa. Sera na mikakati ya uchungaji wa mapendo na huruma vinaelekea kurekebisha watu na mahusiano Mang'amuzi yanaonesha kwamba kwa msaada ufaao na kwa kitendo cha upatanisho kwa neema, asilimia nyingi za migogoro ya kindoa zinapita kwa namna inayoridhisha. Kujua kusamehe na kujisikia kusamehewa ni mang'amuzi ya msingi katika maisha ya ndoa na familia. Msamaha kati ya wanandoa wawezesha kung'amua upendo ambao ni wa daima, wala haupitwi na wakati mara nyingine lakini huonekana kuwa vigumu kwa yule aliyepokea msamaha wa Mungu kutoa msamaha wa kweli unaompa tena wa binadamu furaha na nguvu ya kuendelea kuishi. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, maadhimisho ya wa mwaka wa furaha ya upendo ndani ya familia familia ya Amoris Laetitia yananogeshwa ya na kauli mbiu: upendo wa familia, wito na njia ya utakatifu. Malengo makuu ni kujitahidi kunafsisha furaha ya Injili katika uhalisia wa maisha ya wa waamini, tayari kujitoa na kujisadaka ilikuwa ni chemchemi ya furaha kwa ndugu jamaa na majirani. Hii ni zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kanisa katika ujumla wake. Pili, hii ni fursa ya kutangaza na kushuhudia umuhimu wa sakaramenti ya ndoa, tayari kushiriki katika mchakato wa ujenzi wa familia kama shule ya upendo huruma, haki na amani, na karimu Itakumbukwa kwamba familia ni mahali patakatifu ambapo tuno msingi za maisha ya kiroho kiutu na kitamaduni zinarithishwa, tayari kuunda jamii inayowajibikiana na kutegemezana, ili kweli familia ziweze kuwa ni mashuhuda wa Injili ya familia uhai na upendo, kielelezo cha ukomavu wa imani tendaji. Waamini wanakumbushwa kwamba sakramenti ya ndoa inapiaisha upendo wa kibinadamu Kumbe kanisa halina budi kuhakikisha kwamba linatoa kipaumbele cha kwanza katika maisha na utume wake kwa familia na vijana. Hii ni pamoja na kutilia mkazo majiundo awali na endelevu ambayo ni makini kwa wana ndoa watarajiwa na baada hata ya kufunga ndoa. Lengo ni kutangaza na kushuhudia ukweli, uzuri, utakatifu na dhamana maisha ya ndoa na familia ndani ya kanisa na jamii katika ujumla wake. Ninawatakia wanandoa wote furaha ya upendo, amani, umoja na udumifu katika maisha yao. Kwa niaba ya Angela Rezaura na Shemasi Achille sinarisisi charukula, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus Iwe mfano bora wa upendo wa familia ya Yesu Kristo, familia ya kanisa la nyumbani, shule ya imani Katoliki na maadili yake, mahali pa malezi na makini kwa watoto.