Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni redio wa Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu, ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani. Wakati huu ninapokupangia mipini ya habari zetu kama ifuatavyo, tunao mwendelezo wa katekesi ya Baba Mtakatifu Francisco kuhusu fumbo la sala, na leo anazungumzia kuhusu sala na fumbo la Utatu Mtakatifu. Baba Mtakatifu anawaalika waamini kumsindikiza kwa sala na sadaka zao ili aweze kufanikisha hija yake ya kitume nchini Iraki, kuanzia Ijumaa tarehe tano hadi Jumatatu tarehe nane Machi elfu mbili na ishirini na moja Atakapo rejea tena mjini Vatikani. Waraka wa Fratelli Tutti watafsiriwa katika lugha ya Kirusi ili kunogesha majadiliano ya kidini na kiekumeni ndani na nje ya Urusi. Kwa niaba ya Angela Rezaula, rubani wa matangazo yako kwa siku ya leo ni Padre Richard Mjigwa ni kukaribisha kwa moyo mkunjufu. dopo domani dio volente mi rechero in iraq per un pellegrinaggio di tre giorni. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hiji akitumia baba mtakatifu Francisco nchini Iraqi kuanzia tarehe tano hadi tarehe nane Machi elfu mbili na ishirini na moja inanogeshwa na kauli mbiu, bali ninyi msiitwe rabi, maana mwalimu wenu ni mmoja, nanyi nyote ni ndogo, sehemu ya Injili kama ilivyoandikwa na mtakatifu Matayo sura ya 23 mstari wa nane. Ni hija inayofumbata mambo makuu matatu: karibu wa Baba Mtakatifu kwa Wakristo nchini Iraki, uhamasishaji wa ujenzi wa Iraki mpya katika haki na usawa, na kuendeleza mchakato wa majadiliano ya kidini ili kudumisha udugu wa kibinadamu kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Baba Mtakatifu, wakati wa katekesi yake Jumatano tarehe tatu Machi elfu mbili na ishirini na moja amewaambia waamini kwamba Ijumaa tarehe tano Machi elfu mbili na ishirini na moja anaanza hija yake ya kitume ili kukutana na watu wa Mungu nchini Iraki. Hawa ni watu ambao wameteseka sana. Anataka kukutana na waamini wa, wa kanisa na mashuhuda wa imani katika nchi ya Ibrahimu, baba wa imani. Kwa kuungana na viongozi wengine wa kidini, anapania kukuza na kudumisha majadiliano ya kidini na kiekumene kama sehemu ya mchakato wa ujenzi wa umoja, upendo na mshikamano wa udugu wa kibinadamu miongoni mwa waamini wa dini mbalimbali. Baba Mtakatifu ametumia fursa hii kuwaomba waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kumsindikiza kwa sala na sadaka zao katika hija hii ya kitumeji iweze kuzaa matunda yanayokusudiwa. Watu wa Mungu nchini Iraki wanawasubiri viongozi wa Kanisa kwa hamko, walimsubiri Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili, hija hiyo ikagonga mwamba na kushindikana. Haiwezekani hata kidogo kuendelea kupukutisha matumaini ya watu wa Mungu nchini Iraki sanjali na kuwakatisha tamaa kwa mara ya pili. Baba Mtakatifu Francisco anawaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kusali kwa bidii ili safari hii weze kupata mafanikio makubwa kwa ajili ya ustawi maendeleo na mafao ya watu wa mongo nchini Iraki. Grazie a Gesu Cristo la preghiera ci spalanca alla Trinita. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba Mtakatifu Francisco bado anaendelea na katekesi kuhusu fumbo la sala, chemchemi ya imani na kilio kinachobubujika kutoka katika undani wa mwamini, kwa kujiaminisha mbele ya mwenyezi Mungu. Kwa kuwa wote wanaoongozwa na roho wa Mungu, hao ndio wana wa Mungu. Kwa kuwa hamkupokea tena roho ya utumwa iletayo hofu bali mulipokea roho ya kufanywa wana, ambayo kwa hiyo twalia Aba, yaani Baba. Kadhalika Roho naye hutusaidia udhaifu wetu, kwa maana hatujui jinsi ipasavyo, lakini Roho mwenyewe hutuombea kwa kuugua kusikoweza kutamkwa. Na yeye aichunguzaye mioyo aijua nia ya Roho ilivyo, kwa kuwa huwaombea watakatifu kama apendavyo Mungu. Baba Mtakatifu katika katekesi yake Jumatano tarehe 3 Machi 2021 akiwa kwenye maktaba yake binafsi ametafakari kuhusu sala na fumbo la Utatu Mtakatifu, Baba, Mwana na Roho Mtakatifu, sala zinazotofautiana sana, mapungufu na umaskini katika sala, upendo na huruma ya Mungu na kwamba Kristo Yesu ni mlango wa sala ya waamini. Baba Mtakatifu anasema kwa njia ya Kristo Yesu sala ya waamini na fungua malango ya fumbo la Utatu Mtakatifu na hivyo kuwakirimia waja wake mafuriko ya neema. Mwinjili Yohane mwishoni mwa dibaji yake anasema, hakuna mtu aliyemuona Mungu wakati wowote, wa Mungu mwana pekee aliye katika kifua cha Baba, huyu ndiye aliyemfunua. Kwa hakika waamini walikuwa hawafahamu namna nzuri ya kusali, maneno gani wangeweza kutumia, hisia na pengine lugha gani ambayo wangepaswa kuitumia ili sala zao ziweze kueleweka mbele ya mwenyezi Mungu. Hii ni hali ambayo ilijionyesha hata miongoni mwa mitume wa Yesu, kiasi cha kumwomba ili aweze kuwafundisha namna bora zaidi ya kusali. Ombi hili la mitume wa Yesu ni kielelezo cha litania ya malalamiko ya binadamu, marudio ya sala zake na mapungufu yake, kiasi cha kujiaminisha kwa Kristo Yesu kwa kusema: Bwana utufundishe sisi kusali. Baba Mtakatifu anaendelea kufafanua kwa kusema kwamba sala zote hazilingani na wala si zote zenye muafaka. Maandiko Matakatifu yanasimulia ushuhuda wa sala mbaya zinazotolewa na waamini kiasi hata cha kushindwa kupokelewa mbele ya Mwenyezi Mungu. Pengine mara nyingi sana Mwenyezi Mungu hafurahi sala zinazotolewa na waja wake, lakini wao wanaendelea tu bila hata wao wenyewe kujitambua. Mwenyezi Mungu anaangalia mikono ya mtu anayesali, ili kweli mikono iweze kuwa safi. Si lazima mtu anawe na maji tiririka ili kuitakatisha, kama wanavyokazia wataalamu wa tiba ya magonjwa ya binadamu. Jambo la msingi kwa mwamini wakati wa sala ni kujiondoa katika matendo yasiyofaa wala kumpendeza Mwenyezi Mungu, kwa kutambua udhaifu na mapungufu yake ya kibinadamu. Mtakatifu Francisco wa Asisi alizoea kusema kwamba hakuna mtu anayestahili kulitamka jina la Mwenyezi Mungu. Umasikini wa sala ya mwanadamu umeshuhudiwa kwa namna ya pekee kabisa na maneno ya akida wa Kapernaumu aliyemwendea Kristo Yesu na kumtaka aseme neno mmoja tu na mtumishi wake apone. Akida huyu alijitambua kwamba mbele ya Kristo Yesu si mali kitu, hakuwa wala Myahudi, na mbaya zaidi alikuwa ni askari aliyekuwa anachukiwa na watu waliomzunguka, kwani alionekana kama mvamizi. Lakini usalama na afya ya mtumishi wake inamsukuma kiasi cha kumfanya thubutu kusema: Bwana, mimi sistahili wewe uingie chini ya dari yangu, lakini sema neno tu na mtumishi wangu atapona. Haya ni maneno ambayo waamini wanayarudia wakati wa maadhimisho ya fumbo la ekaristi takatifu. Baba Mtakatifu anakaza kusema, kujadiliana na Mwenyezi Mungu ni neema ya pekee, kwani kimsingi mwanadamu hastahili hata kidogo, wala hana haki, daima anachochemea katika maneno na mawazo yake. Lakini jambo la kushangaza ni lile la kutambua kwamba Kristo Yesu ni lango linalofunguka, tayari kusikiliza na kujibu sala za waja wake hii inatokana na ukweli kwamba binadamu anapendwa na Mwenyezi Mungu. Wanafalisafa wengi wanasema, kimsingi binadamu ni wakorofi, ni watu wenye makelele kibao, kumbe wanapaswa kupuuzwa. Mwanafalisafa Aristoto alikwenda mbali na kusema Mwenyezi Mungu anaweza kujifikiria peke yake, kumbe mwanadamu anapaswa kujiongeza ili matendo yake yaweze kumpendeza Mwenyezi Mungu. Ni katika muktadha huo binadamu anapaswa kutoa sadaka na kufanya ibada mara kwa mara ili kumshukuru Mwenyezi Mungu. Bubu na kiziwi, Kristo Yesu amewafunulia waja wake umuhimu wa kuzungumzana na Mwenyezi Mungu katika maisha kwa sababu Mwenyezi Mungu anaonyesha ukaribu wake kwa wale wote wanaomtafuta kwa moyo mnyofu. Ni kwa njia ya ufunuo wa Kristo Yesu mwanadamu ametambua kwamba kuna Mwenyezi Mungu anayempenda na kumthamini mwanadamu kiasi kwamba mwanadamu huyu amepata ujasiri wa kumwamini. Hiki ndicho kielelezo cha kashfa ya Baba mwenye huruma au yule mchungaji mwema au mfano wa shilingi iliyopotea. Mifano yote hii singeliweza kufahamika barabara ikiwa kama mwanadamu asinge bahatika kukutana na Kristo Yesu. Ni Mungu wa namna gani ambaye anathubutu kuuawa kwa ajili ya binadamu? Je, ni Mungu wa wapi anapenda upewo bila masharti ya kutaka kupendwa tena? Ni Mungu gani ambaye anathubutu kumgawia mtoto wake sehemu ya urithi wake na baadaye na utapanya kwa maisha ya uasharati? Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, huu ndio shuhuda uliotangazwa na kunafusishwa na Kristu Yesu, kwamba hakuna baba mwenye huruma kama Mungu wetu. Kwa lugha ya Kilatini wanasema tampatrinemo. Si rahisi sana kwa mwanadamu kufahamu undani wa fumbo la utatu Mtakatifu, yaani Mungu Baba, Mungu Mwana na Mungu Roho Mtakatifu, ambao ni chemchemi ya furaha ya ulimwengu mzima. Mwenyezi Mungu amejifunua kwa kuonesha ukaribu, huruma, upendo na msamaha wake usiokuwa na kifani Lilikuwa ni jambo la kufikirika tu kwamba upendo wa fumbo la utatu mtakatifu ungeweza kushuka na kuzama katika undani wa mwanadamu. Mababa wa kanisa wanafafanua jambo hili kwa kusema, hakuna njia nyingine ya sala ya Kikristo zaidi ya Kristo. Sala yetu hiyo, jumu ya jumuiya au ya mtu binafsi, ya mdomo wa undani, haiwezi kumfikia baba isipokuwa tuna sali katika jina la Yesu. Ubinadamu mtakatifu wa Yesu ni njia ambayo kwayo Roho Mtakatifu hutufundisha kumwomba Mungu Baba yetu. Baba Mtakatifu Francisco anasema hii ndiyo neema ya imani ya Kikristo. Isingewezekana kuwa na wito mkubwa zaidi, bali kwa njia ya fumbo la umwilisho wa Kristo Yesu ameweza kuwashirikisha maisha ya fumbo la utatu Mtakatifu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, mwaka wa mtakatifu Yosefu ulizinduliwa rasmi tarehe 8 Desemba elfu mbili na ishirini na unatarajiwa kufungwa kwa kishindo hapo tarehe 8 Desemba elfu mbili na ishirini na moja. Baba Mtakatifu Fransisko, katika waraka wake wa kitume Patris Corde, yani kwa moyo wa kibaba, mwaka wa Mtakatifu Yosefu, kumbukumbu ya miaka 150 tangu Mtakatifu Yosefu alipotangazwa kuwa msimamizi wa kanisa la kiulimwengu, anataja sifa kuu za Mtakatifu Yosefu. Anasema kwamba ni baba mpendevu, mwenye huruma na mapendo, mtiifu na mwepesi kukubali. Ni baba aliyebahatika kuwa na kipaji cha ugunduzi na ujasiri, lakini alibaki akiwa amefichwa kwenye vivuli, akawajibika, anakuwa ni chanzo cha furaha na sadaka binafsi katika hali ya unyenyekevu. Mtakatifu Yosefu aliyehifadhi mafumbo yote ya maisha yaliyomzunguka mtoto Yesu na mama yake Bikira Maria. Yosefu mtu wa haki, alijiaminisha mbele ya Mwenyezi Mungu na kuyatekeleza yale yote aliyoambiwa. Baba mtakatifu Francisco wakati wa katekesi yake Jumatano tarehe tatu Mei elfu mbili na ishirini na moja ameendelea kuwahimiza waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kukuza na kudumisha ibada kwa mtakatifu Yosefu, shuhuda wa maisha ya kila siku anayeonyesha uwepo wake mwanana. Yosefu mtakatifu ni mtu asiyependa makuu, aliyetekeleza dhamana na wajibu wake katika familia takatifu kwa umakini mkubwa. Awe ni mfano bora wa kuigwa na mwombezi wa familia za Kikristo wakati wa raha na machungo, ili kamwe familia zisichindikiwe mafuta ya imani na furaha Inayo bubujika kwa kuungana na mwenye zimungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco katika kipindi cha Kwarezima kwa, kwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja unanogeshwa na kauli mbiu angalieni, tunapanda kwenda Yerusalemu, Injili kama ilivyoandikwa na Mtakatifu Matayo sura ya ishirini mstari wa kumi na nane. Kwa resima ni kipindi cha kupiaisha imani, matumaini na mapendo. Baba Mtakatifu anakazia imani inayewaalika waamini kukubali ukweli na kuhushuhudia mbele ya Mungu na jirani zao. Matumaini ni sawa na chemchemi ya maji hai yanayewawezesha waamini kusonga mbele na safari yao. Upendo kwa kufuata nyayo za Kristo Yesu mintarafu huruma kwa watu wote, ni kielelezo cha hali ya juu kabisa cha imani na matumaini. Baba Mtakatifu anasema kwa rezima ni muda muafaka wa kusali zaidi, kukuza na kudumisha ushiriki mkamilifu katika sakramenti za kanisa. Ni wakati wa kufunga, kusali, kutafakari na kumwilisha neno la Mungu katika matendo ya huruma kiroho na kimwili. Lengo ni kuwawezesha waamini kuzama zaidi katika upendo na huruma ya Mungu kama ilivyofunuliwa na Kristu Yesu na hatimaye kumiminwa na Roho Mtakatifu katika nyoyo za waamini. Huo ni mwaliko kwa waamini kuchangamkia kipindi hiki cha neema, toba na uongofu wa ndani. Baba Mtakatifu anawatakia watu wote wa mungo safari njema katika kipindi hiki cha Kwaresima kwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja, wawe tayari kuadhimisha fumbo la Pasaka, huku wakiwa na mioyo iliyotakasika na kupiaishwa kwa neema ya Roho Mtakatifu, ambaye ni mwalimu wa maisha ya kiroho anayewasaidia waamini kufanana na Kristo Yesu kwa njia ya sala na ufuasi mkamilifu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Kwaresima ni kipindi cha neema, toba na uongofu wa ndani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kituo cha kitamaduni nchini Urusi Jumatano tarehe 3 Machi elfu mbili na ishirini na moja kimezindua waraka wa kitume wa Baba Mtakatifu Francisco Furateri Tuti, yaani wote ni ndugu, kuhusu udugu na urafiki wa kijamii uliotafsiriwa kwa lugha ya Kirusi. Hili limekuwa ni tukio ambalo limezama katika mchakato wa majadiliano ya kidini kutokana na uwakilishi mkubwa wa viongozi wa kidini kutoka Urusi na kwa upande wa kanisa chini ya uongozi wa askofu mkuu Jaovani Danielo, balozi wa Vatikani nchini Urusi. Ni tukio ambalo limepambwa pia na uwepo wa viongozi wa makanisa nchini Urusi, na hivyo kupata pia chapa ya majadiliano ya kiekumene. Kazi ya kutafsiri imefanywa na kampuni ya Medina kwa kushirikiana na wajumbe wa jukwaa la wanasayansi wa Waislamu kimataifa chini ya uongozi wa shirikisho la Waislamu nchini Urusi. Waraka huu ni mfululizi wa nyaraka maalumu zinazojikita katika majadiliano ya kidini. Ni katika muktadha huu, Baba Mtakatifu Francisco amewatumia ujumbe wa matashi mema na shukurani kwa habari za kusisimua kwamba waraka wake umetafsiriwa katika lugha ya Kirusi na kwamba unazinduliwa rasmi tarehe 3 Machi 2021. Kwa tafsiri hii, waraka huu sasa unaweza kusomwa na umati mkubwa wa watu wa Mungu unaotaka kujielimisha na yale yaliyoandikwa humo. Baba Mtakatifu anapenda kuonyesha furaha yake kubwa kwamba tafsiri ya waraka huu umewahusisha hata wajumbe wa jukwaa la wanasayansi wa Kiislamu kimataifa. Tafakari na majadiliano juu ya maudhu ya maudhui yaliyomo kwenye waraka huu wa kitume inaweza kuwa ni msaada mkubwa katika mchakato wa majadiliano ya kidini na kiekumene na hata kwa familia ya binadamu katika ujumla wake. Kwa kweli katika ulimwengu wa utandawazi, kuna mwingiliano mkubwa wa watu na matukio. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisco kwamba majadiliano katika ukweli na wazi juu ya maudhui yaliyomo kwenye waraka huu wa kitume yanaweza kuwa ni msaada mkubwa katika majadiliano ya kidini na kiekumene, kunogesha umoja, ushirikiano na mshikamano wa udugu wa kibinadamu, kwa kutambua wa kwamba wote ni ndugu wa moja na kuishi kweli kama ndugu wa baba mmoja. Mwishoni, Baba Mtakatifu amewatakia heri na baraka wanapoendelea kuchota amana na utajiri kutoka katika waraka wa kitume Fratelli Tutti, yaani wote ni ndugu, kuhusu udugu na urafiki wa kijamii. jungu no ankora dal miamar Notiche, ndugu msikilizaji wa redio wa Vatikani, Jumuiya ya kimataifa inaendelea kulaani na kushutumu mapinduzi ya kijeshi nchini Myanmar yaliyotokea hivi karibuni na kutoa wito wakurejeshwa tena utawala wa kidemokrasia pamoja na kuwaachia huru wanasiasa waliofungwa au kuwekwa vizuizini. Jeshi la Myanmar limewaonya waandamanaji wanaopinga mapinduzi kote nchini humo kwamba huenda wakakabiliwa na kifungo cha hadi miaka ishirini jela, wakizuia vikosi vya jeshi kutekeleza ufanisi wa shughuli zao. Adhabu ya mda mrefu na faini pia vitatolewa kwa wale wote watakaopatikana na hatia ya kuchochea chuki na dharau dhidi ya viongozi wa mapinduzi ya kijeshi. Hatua hiyo ya kisheria imetangazwa huku magari ya kivita yakionekana barabarani katika miji tofauti nchini humo ili kuwajengia wananchi hofu ya kipigo cha mbwa koko ikiwa kama wataendelea kukaidi amri halali za viongozi wa mapinduzi ya kijeshi. Maelfu ya watu wamekuwa wakishiriki maandamano katika siku za hivi karibuni. Ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Francisco, kwa mara nyingine tena, mara baada ya katekesi yake Jumatano tarehe 3 Machi elfu mbili na ishirini na moja, ameyaelekeza mawazo yake nchini Myanmar, ambako watu wengi wasiokuwa na hatia wanaendelea kumwaga damu na kupoteza maisha. Baba Mtakatifu anapenda kutoa wito kwa viongozi wanaohusika kuanza kujikita katika mchakato wa majadiliano katika ukweli na wazi ili kuondokana matumizi makubwa ya mtutu wa bunduki hali inayoendelea kusababisha uvunjifu wa amani na ukosefu wa ulinzi na usalama wa raia na mali zao. Baba Mtakatifu anawaalika viongozi wa jumuiya ya kimataifa ili waweze kuingilia kati na kuiokoa Myanmar inayoanza kuzama katika machafuko na maafa makubwa. Vijana nchini Myanmar wapewe tena nafasi ya matumaini kwa leo na kesho iliyo bora zaidi, mahali ambapo chuki na uhasama havina nafasi tena na badala yake watu wajikite katika ujenzi wa utamaduni wa watu kukutana ili kuanzisha mchakato wa upatanisho wa kitaifa na msamaha wa kweli. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisko kwamba mchakato wa demokrasia ulioanza kushika kasi katika miaka ya hivi karibuni nchini humo utapyaishwa tena kwa kuwaachia huru wanasiasa waliofungwa magerezani au kuwekwa kizuizini. Penye uzuni penye kushindwa ulinishika mkono nikasimama nikatembea nikasonga mbele. Shirika la kipapa la Kanisa Hitaji limezindua mpango nchini Iraki kwa ajili ya kusindikiza Papa Francisco katika ziara yake ya kitume inayotarajiwa kufanyika nchini Iraki Ijumaa, tarehe 5 hadi tarehe 8 Machi elfu mbili na ishirini na moja. Huu ni mfuko wa kisheria wa kipapa ambao utafadhili mafunzo kwa wanafunzi 150 wa chuo kikuu katoliki cha Erbil, mji mkuu wa mkoa unaojitegemea wa kikurdi nchini Iraki kwa ajili ya miaka minne ili kuhamasisha muungano wa kijamii kati ya jumuiya tofauti za kidini na kuhakikishia wanafunzi wa Kristo ubora wa matarajio ya kazi. Mpango huo una thamani ya yuro milioni moja nukta tano sehemu kubwa ya wanafunzi wa chuo kikuu ni wakimbizi au waliorundikana ndani ambao wanatoka katika sehemu mbalimbali za Iraki. Ni ukweli, Chuo Kikuu Katoliki cha Erbili kinawakilishwa na muonzi wa mwanga na ishara ya matumaini maalumu kwa ajili ya kizazi cha vijana. Amethibitisha hayo Askofu Mkuu Bashar Warda wa Kikardayo huko Erbili na mwanzilishi wa chuo kikuu hicho cha kipapa. Kwa msaada wa kifedha, chuo kikuu hicho, kwa njia ya ufadhili wa masomo, utawahakikishia msaada mkubwa na wakati huo huo utawakilisha ishara kubwa ya mshikamano mbele ya Wakristo na watu walio wachache ambao wamebaguliwa katika kanda hii, amesisitiza askofu mkuu huyo. Kwa mjibu wa askofu mkuu Warda, lazima kuwapa habari njema watu wote wakati wa ziara ya kitume ya papa Francisco na kuweza kutangaza matarajio ya kuwa na wanafunzi elfu moja kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na tano kwa kuhakikishia ukweli wa wakati ujao wa vijana na wazazi wao na kutoa matumaini makubwa. Tunaamini kuwa mpango huu unaweza kuunga mkono ujumbe wa Papa Francisco wa mshikamano kijamii na upatanisho, amesema hayo rais mtendaji wa shirika la kipapa la kanisa hitaji. Chuo kikuu kimeundwa karibu na Wakristo asilimia sabini na mbili, Waislamu asilimia kumi wa na Wayazidi asilimia kumi na nane. Kulingana na rais wa shirika la kipapa la kanisa hitaji nchini Italia, amesema huko Kurdistani na Iraki, wakristo wachache wanaishi katika muktadha wa ukosefu wa usalama kwa sababu ya hisia ya kutokuwa na utulivu iliyosababishwa zaidi ya yote na hali mbaya ya uchumi. Hii inaleta shida kwa vijana, hasa kukaa au kuhama. Katika miaka kumi iliyopita, uwepo wa kikristo umepungua sana, na mfuko wa chuo kikuu ulioanzishwa miaka mitano iliyopita unataka kuwapa vijana na hao fursa ya kukaa katika nchi yao. Hadi sasa chuo kikuu Katoliki cha Erbil ndicho chuo kikuu pekee Katoliki katika taifa hilo. Kuna wanafunzi 170 lakini askofu mkuu Warda analenga kuongezea nguvu zaidi ya miaka minne ijayo, shukrani pia kwa msaada wa kifedha wa wafadhili kutoka shirika la kipapa la kanisa hitaji. Nigeria inarudisha kuvuta hewa ya utulivu baada ya kukombolewa wanafunzi 279 waliotekwa nyara katika shule moja ya serikali ya Zamfara kaskazini. Hata hivyo, baada ya kukataa kukombolewa kwao siku zilizopita, hatima ya watoto hao imeweza kutolewa rasmi. Habari nzuri kuwa wasichana hao wako mahali fulani pa usalama wa serikali, wote wakiwa na afya njema. Aliye taarifu hivyo ni mkuu wa serikali ya Zamfara, kwa kuthibitisha kuwa kukombolewa kwao hakukuwa na fidia. Ni wakati mzuri na wa furaha kwa nchi, amesema kuhusiana na suala hilo. Naye Pade Patrik Alumuku, mkurugenzi wa mawasiliano ya jimbo kuu la Abuja, ambaye ametoa taarifa hata juu ya ujumbe uliotolewa na rais wa Nigeria akihutubia taifa zima, kwa kuhakikishia juu ya jitihada za serikali kwa ajili ya kuzuia utekaji mpya wa nyara kwa wanafunzi. Pade Alumuku amethibitisha kuwa hali ya sasa kwa nchi ni ngumu sana na amezungumzia juu ya muungano wa nguvu kati ya majihadi wa Boko Haram na makundi mengine ambayo yamefika kutoka kaskazini, hasa makundi yanayotoka Libya, Mali, Chadi na Niger, ambao wameshuka nchini Nigeria na zaidi mashambulizi kwenye ngome ya Umoja wa Mataifa. Padre Patrick ameelezea kuwa magaidi wanataka kuhusisha si tu nchi ya Nigeria lakini hata jumuiya ya Umoja wa Mataifa kwa kujifanya wasikike kwamba si tu katika makundi yoyote lakini hata kundi hilo wanaweza kulishambulia. Hata hivyo, mbele ya hali halisi ya kutisha katika nchi hiyo mwanga kidogo umeonekana hata kwa kufika nchini humo dozi milioni tatu nukta tisa za chanjo dhidi ya COVID kumi na tisa kupitia mpango wa COVAX. Naye rais wa jamhuri ya nchi ya Ghana amesema COVID kumi na tisa imebadilisha ulimwengu, imegharimu maisha, imeathiri mifu mifumo ya afya na maisha yaliyoharibiwa. Lakini kupitia changamoto hizi wameona ubora wa ubinadamu unaoonyeshwa kupitia nguvu ya ushirikiano kwa pande nyingi. Ili kuongezea faida ya chanjo ya afya ya umma, dozi za kwanza zitapewa kipaumbele kwa wahudumu wa afya na wale watu muhimu na vikundi vingine vilivyo hatarini. Hatua hii ni muhimu, itaruhusu Ghana kurudi kazini na kujenga uchumi wao hata zaidi kuliko hapo awali, amesisitiza ha rais wa Ghana. Naye mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani amesema, hii ndiyo siku ambayo wengi wetu tumeiota na kufanya kazi kwa zaidi ya miezi kumi na mbili. Inafurahisha kuona matunda ya kazi hiyo. Lakini mafanikio bado yanakuja. Huu ni mwanzo tu wa kile ambacho COVAX imeundwa kufikia. Bado tuna mengi ya kufanya ili kutimiza lengo letu la kuanza chanjo katika maeneo yote ya nchi ndani ya siku mia moja za kwanza za mwaka, na hivyo zimebakia siku 42 baada ya mwaka mmoja kuzuka kwa COVID-19 na kuainishwa kama janga la ulimwengu, wanaimani thabiti na uhakika kwamba kupitia COVAX na mshikamano wa kimataifa wanaweza kufikia zaidi katika sehemu zote zilizohatarini zaidi. Kanisa na Karitasi wameungana kwa pamoja kutoa msaada muhimu katika nchi za Afrika. Ni habari ambazo zimetolewa huku wakikumbusha hali halisi ya, ya sasa katika mkoa wa Tigrei nchini Ethiopia. Tangu mwezi Novemba mwaka jana, eneo hilo limekuwa na uwanja wa mapambano kati ya wanajeshi na siasa, ambao unaendelea kwa dhati kuongeza hali ya matatizo na ambayo yalikuwepo tayari, wakikabiliana na utapia mlo na matatizo mengine ya kiafya. Ni milioni ya watu ambao wanahitaji msaada wa kibinadamu. Kanisa Katoliki nchini Ethiopia na Caritas ya kitaifa hawakubaki nyuma, bali waliunda mtandao katika kuleta pamoja msaada ndani ya mgogoro huo ili kuhakikisha wanatoa jibu la haraka la kibinadamu linalostahili hasa kwa kuwahusisha ofisi zote za majimbo wanachama wa kimataifa wa mtandao wa Karitas na ambao ulikuwa tayari upo katika eneo hilo na hali halisi nyingine kama vile madaktari na Afrika. Kuwa migogoro hiyo imesababisha watu milioni moja nukta tatu kurundikana ndani, karibu watu sitini elfu wamekimbilia nchini Sudani Kusini, na inarekodiwa madhara makubwa ya uharibifu wa miundo mbinu uporaji wa kila wakati bado unaendelea katika huduma msingi za kijamii. Idadi kubwa isiyo na hesabu ya vituo vya kiafya imevamiwa na wahudumu wasiolipwa vizuri wameacha kazi. Shirika la afya ya ulimwenguni limebainisha kuwa ni asilimia 22 tu za miundo ya kiafya isiyofanya kazi nchini humo. Baraza la maaskofu nchini Italia wameamua kutoa msaada wa yuro mia tano elfu kutoka katika mfuko wa Oto Pelmire, mfuko wa fedha ambao kwa kawaida huchangiwa na wazalendo wa kanisa Katoliki kwa ajili ya kusaidia wenye kuhitaji, kama ilivyo kwa sasa katika mkoa wa Tigrei nchini Ethiopia. Fedha hizi zitakwenda kununua mahitaji muhimu na kukarabati miundo mbinu ya kiafya. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena, tunapoendelea kukujuza yale yanayojiri katika maisha na utume wa kanisa, lakini kwa namna ya pekee wakati huu wa hija ya kitume ya Baba Mtakatifu Francisco huko nchini Iraki. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa, nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristo, lauretu Yesus Kristus. <muchasimu>