Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Ninapenda kukukaribisha ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, tunapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Waswahili wanasema Msumbiji kumenoga. Baba Mtakatifu Francisco ajikabidhi chini ya ulinzi na tunza Bikira Maria afya ya Warumi, tayari kuanza hija yake ya kitume barani Afrika kuanzia tarehe 4 hadi tarehe 10 Septemba 2019. Hawatumia ujumbe wa shukurani watu wa Mungu nchini Mauritius, hawataka madaktari kuwa ni vyombo vya huruma, upendo, mshikamano wa kidogo na matumaini, hasa kwa wale waliokata tamaa. Kwa niaba ya Angela Rezaula na Pauli ni Mkondia, mimi ni padre Richard Mjigwa. Baba Mtakatifu Francisco Jumatano asubuhi anatarajiwa kuanza hija thelathini na moja ya kitume barani Afrika kwa kutembelea Msumbiji, Madagaskar pamoja na Mauritius kuanzia tarehe nne hadi tarehe kumi Septemba elfu mbili na kumi na tisa. Kama ilivyo ada, Baba Mtakatifu siku ya Jumanne tarehe 3 Septemba 2019, kumbukumbu ya Mtakatifu Gregori Mkuu, amekwenda kusali kwenye kanisa kuu la Bikira Maria Mkuu na kujikabidhi chini ya ulinzi na tunza Bikira Maria, afya ya Warumi. Hija baba mtakatifu barani Afrika inapania kukoleza mchakato wa amani na upatanisho wa kidogo, utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, pamoja na familia ya Mungu barani Afrika, kujenga na kudumisha utamaduni wa watu kukutana katika ukweli na uwazi kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu barani Afrika. Baba Mtakatifu anatarajiwa kuasili mjini Maputo saa kumi na mbili na nusu jioni, ambako atafanywa mapokezi ya kitaifa. Baba Mtakatifu Francisco anawaomba waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kumsindikiza kwa sala na sadaka zao ili hija yake barani Afrika iweze kuzaa matunda yanayokusudiwa, yaani amani na upatanisho wa kidogo, utunzaji bora wa mazingira ya nyumba ya wote, sanjari na ujenzi wa utamaduni wa watu kukutana katika ukweli na uwazi kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu barani Afrika. Kauli mbiu inayoongoza hija ya Baba Mtakatifu Francisco nchini Msumbiji ni matumaini, amani na upatanisho. Kwa upande wa Madagaska ni mpanzi wa amani na matumaini, na kauli mbiu ya familia ya mongo nchini Mauritius ni uhujaji wa amani. Baba Mtakatifu wa Fransisko, kuanzia Jumatatu tarehe tisa hadi Jumanne tarehe kumi Septemba elfu mbili na kumi na tisa natarajiwa kuwa nchini Mauritius. Anasema hija hii ya kitume itamwezesha kutembelea kisiwa cha Mauritius. Akiwa mjini Roma, anapenda kuwapatia salamu na shukurani kubwa, kwani anatambua kwamba kwa, kwa, kwa kipindi kirefu amekuwa wakijisadaka kwa ajili ya maandalizi ya hija hii ya kitume. Baba Mtakatifu anasema itakuwa kwake furaha kubwa isiyokuwa na kifani kutangaza na kushuhudia Injili kati ya watu wa Mungu nchini humo. Hawa ni watu kutoka katika makabila mbalimbali, amana na utajiri mkubwa unaofumbatwa katika mapokeo, tamaduni na imani za watu Tangu mwanzo na kwa asili yake kanisa Katoliki limetumwa kwa watu wote na linazungumza lugha zote za ulimwengu huu, lakini ikumbukwe kwamba lugha ya injili ni upendo. Kwa njia ya maombezi ya Bikira Maria na mwomba Mwenyezi Mungu haweze kumkirimia nguvu za Roho Mtakatifu ili kuwatangazia na kuwashuhudia injili wote waweze kuifahamu na kuipokea kwa moyo mkonjofu. Mwishoni mwa ujumbe wake kwa njia wa ya video, anawaomba watu wa Mungu nchini Mauritius kuongeza bidii ya sala, kwani yeye tayari amekusha wabeba na mbereko ya sala katika sakafu ya moyo wake na anaendelea kusali kwa ajili yao. Adoperandosi per migliorare la diagnosi e le cure. Ndugu msikilizaji wa Radio Vaticani, maisha ya binadamu ni zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu inayotishiwa na utamaduni wa kifo, unaofumbatwa katika sera za kifo laini na utoaji mimba. Hakuna uhuru wa kuchagua kifo laini bali huo ni utamaduni wa kifo. Ni maneno mazito yaliyotolewa na Baba Mtakatifu Francisco siku ya Jumatatu alipokutana na kuzungumza na wajumbe wa chama cha madaktari wa saratani nchini Italia, Kilichoanzishwa kunako mwaka elfu moja mia tisa sabini na tatu. Chama hiki kimekuwa mstari wa mbele katika utoaji wa huduma makini katika sekta ya afya kwa kujikita zaidi katika tafiti za kisayansi, mchakato wa kuzuia magonjwa ya saratani, maboresho ya uchunguzi na tiba ya saratani. Juhudi hizi zinakwenda sanjari na majiundo ya endelevu ya madaktari ili hatimaye kuweza kutoa huduma bora kwa wagonjwa wa saratani. Chama cha madaktari wa saratani nchini Italia ni daraja linalo waunganisha madaktari na mabingwa katika ulimwengu wa sayansi likukuza na kudumisha mahusiano na mafungamano ya kijamii kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Uhusiano wa dhati na wagonjwa wa saratani ni ushuhuda wenye mbuto na mashiko, anasema Baba Mtakatifu Francisco. Kwani hiki ni kielelezo cha mshikamano na udugu unaopaswa kupyaishwa na kuboreshwa kila wakati. Mkutano mkuu wa chama cha madaktari wa saratani nchini Italia unaotarajiwa kuadhimishwa hivi karibuni, iwe ni fursa ya kuboresha tiba na huduma kwa kila mgonjwa. Mgonjwa anapaswa kuheshimiwa na kuthaminiwa, hasa kutokana na ukali wa mateso anayokabiliana nayo. Kila huduma ya matibabu inayotolewa kwa mgonjwa iwe ni chemchemi ya huruma na upendo kwa wagonjwa wanaoteseka. Maendeleo ya sayansi na teknolojia ya tiba ya afya ya mwanadamu yanapaswa kuwa kweli, ni chombo cha huduma kwa wagonjwa na wala si vinginevyo kamwe. Mgonjwa asionekane kuwa ni mzigo mzito kiasi cha kuanza kuhalalisha kisheria mchakato wa kifo laini kwa haraka haraka, anasema Baba Mtakatifu Francisco. Jambo hili linaweza kuonekana kuwa kama sehemu ya uhuru wa mtu binafsi, lakini ndani mwake uhuru huu unafumbata ubinafsi unao thubutu kupima utu wa mtu kutokana na umuhimu wake. Kifo laini akimsaidii mtu kupunguza maumivu. Kumbe ni dhamana na wajibu wa madaktari kuhakikisha kwamba wanasaidia wagonjwa kupata nafuu katika mahangaiko yao kwa kujenga na kudumisha utamaduni unaothamini utu, heshima na haki msingi za binadamu, chemchemi ya matumaini katika maisha ya mwanadamu. Madaktari wawe ni mashuhuda na vyombo vya matumaini kwa wagonjwa waliokata tamaa, kwa kusaidia kuzuia magonjwa kwa kufanya uchunguzi wa kina, pamoja na kuwaheshimu wagonjwa wenyewe, kwani wameumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Changamoto za maisha kwenye miji mikuu imepelekea watu wengi kutumbukia katika msongo wa mawazo pamoja na uchafuzi mkubwa wa mazingira ya nyumba ya wote. Mapambano dhidi ya ugonjwa wa saratani sehemu mbalimbali za dunia hayana budi kujielekeza zaidi katika mchakato wa utunzaji bora wa mazingira ya nyumba ya wote. Hii ni sehemu ya uoto wa mwanadamu na maendeleo yake kijamii. Baba Mtakatifu anakitaka chama cha madaktari wa saratani nchini Italia kuendeleza utume wake kwa ajili ya huduma kwa wagonjwa wa saratani kwa kusaidia maboresho katika sekta ya afya na jamii katika ujumla wake ili kuinua utu wa binadamu kama ilivyokuwa kwa Kristo Yesu. Yeye mwenyewe awe ni nguvu na mwanga katika huduma, wasaidie kujenga na kudumisha urafiki, mahusiano na mafungamano na wagonjwa pamoja na Mwenyezi Mungu. Kristo Yesu ni mganga aliyetumwa na Baba wa milele ili kumkomboa mwanadamu. Madaktari wanahamasishwa daima kuangalia ustawi, maendeleo na mafao ya jirani zao. Wawe wakarimu daima, wakijielekeza katika ujenzi wa jamii inayosimikwa katika upendo na mshikamano, hasa kwa maskini, wagonjwa na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii. Madaktari wawe ni majirani wema kwa wagonjwa daima, waendelee kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma makini kwa wagonjwa. Mwishoni mwa hotuba yake, Baba Mtakatifu Fransisko amewaweka madaktari wote chini ya ulinzi na tunza ya Bikira Maria ili aweze kuwasimamia wao pamoja na wagonjwa wanao wahudumia. Ndugu e e, msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisko anaendelea kulihamasisha kanisa kuhusu umuhimu wa kumwilisha matunda ya Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani kwa kukazia umuhimu wa watu wa Mungu kushiriki kikamilifu katika maisha na utume wa kanisa. Hiki ni kiini cha dhana ya sinodi katika maisha na utume wa kanisa. Baba Mtakatifu anakazia ukuhani wa waamini wote, umuhimu wa waamini kushiriki kikamilifu sakramenti za kanisa, umuhimu wa majadiliano ya kidini na kiekumene, ari na mwamko wa kimisionari, pamoja na umuhimu wa waamini walei, wa lei kuwa ni chachu wa uinjirishaji mpya na utakatifu kwa njia ya ushuhuda wenye mvuto kama kielelezo makini, umakini cha imani tendaji. Umoja, upendo na mshikamano wa dhati ni mambo msingi katika utangazaji na ushuhuda wa Injili ya upendo kwa watu wa mataifa. Mambo yanayopaswa kuzingatiwa ni ufahamu wa neno la Mungu, umuhimu wa toba na uongofu wa ndani, ushuhuda wa imani inayomwilishwa katika matendo ya huruma kiroho na kimwili. Haya ni mambo msingi katika mchakato mzima wa uinjilishaji mpya katika ulimwengu mamboleo. Dhana ya sinodi ni wazo lililotolewa na Mtakatifu Paulo wa Sita linaloihusisha familia ya Mungu katika ujumla wake. Baba Mtakatifu analitaka kanisa kuanza kumwilisha dhana hii katika maisha ya makanisa mahalia mabaraza ya maaskofu mashirikisho ya kanda hadi kufikia kanisa la kiulimwengu. Hivi karibuni Baba Mtakatifu alilipongeza Kanisa Katoliki la Kigiriki nchini Ukraini kutokana na amana na utajiri wake wa maisha ya kiroho, maadhimisho ya liturujia takatifu, bila kusahau utajiri unaobubujika kutoka katika taalimungu, sheria kanuni na taratibu za kanisa. Amewapongeza watu wa Mungu nchini Ukraini kwa udumifu na uaminifu wao kwa Kristo, kanisa na kwa alifa wa Mtakatifu Petro. Baba Mtakatifu wa Francisko siku ya Jumatatu amekutana na kuzungumza na wajumbe wa sinodi ya maaskofu wa kanisa katoliki la kigiriki nchini Ukraini. Katika hotuba yake amekazia umuhimu wa wajumbe kumpatia nafasi Roho Mtakatifu katika mchakato mzima wa maadhimisho ya sinodi. Baba Mtakatifu anaendelea kufafanua kwamba sinodi ya kanisa si kama vikao vya bunge, bali ni sehemu ya maisha na utume wa kanisa, kwa kutaka kutembea kwa pamoja chini ya uongozi wa Roho Mtakatifu kama sehemu ya mchakato wa utambulisho wa kanisa na uinjilishaji unaofumbatwa katika ushuhuda wenye mbuto na mashiko. Huu ndio ufafanuzi wa kina uliotolewa na Mtakatifu Paulo wasita, wa sita, mwasisi wa maadhimisho ya sinodi mara baada ya mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani. Sinodi ni chombo cha uinjilishaji unaolisaidia kanisa baada ya kutembea kwa pamoja katika sala, tafakari na mang'amuzi mbalimbali kuweza kufikia maamuzi kama ilivyokuwa kwa mababa wa mtaguso wa Efeso, walipofikia uamuzi kwamba Bikira Maria ni mama wa Mungu Theotokosi. Mwelekeo wa kanisa kwa sasa ni dhana ya sinodi katika maisha na utume wa kanisa. Kwa upande wake, Askofu Mkuu Shifiatoslavu Shevuchuki, mkuu wa kanisa ya Katoliki la Kigiriki nchini Ukrainia, amekazia umuhimu wa sinodi kama jukwaa la kufafanua taalimungu na tasaufi ya maisha na utume wa kanisa ili kujenga na kudumisha umoja na mshikamano na halifa wa Mtakatifu Petro. Sinodi ni chombo kinacholiwezesha kanisa kupanga sera na mikakati ya shughuli za kichungaji kwa njia ya majadiliano, ushuhuda na tafakari ya neno la Mungu, chini ya nguvu tendaji ya Roho Mtakatifu. Sinodi hii inawahusisha maaskofu 47 kutoka sehemu mbalimbali za dunia, pamoja na kardinali Angelo Di Donatis, makamu askofu jimbo kuu la Roma. Huu ni wakati wa kanisa kukita maisha na utume wake katika sinodi, ili kushirikishana furaha, matumaini, matatizo na changamoto katika maisha na utume wa kanisa nchini Ukraini. Hii ni hija ya familia ya Mungu yenye utajiri mkubwa unaobubujika kutoka katika nchi mbalimbali, tamaduni na lugha. Wanataka kutembea kwa pamoja, wakiongozwa na kauli mbiu, ushirikiano na umoja katika ushuhuda wa kanisa la Ukraini wakati huu. Hii ni changamoto kwa kanisa kuendelea kujikita katika uongofu wa kichungaji ili kumwilisha amana na utajiri wa mapokeo ya kanisa Katoliki la Kigiriki nchini Ukraini, sanjali na kuendeleza umoja na mshikamano na halifa wa Mtakatifu Petro. Familia Mungu nchini Ukraini ina kio kubwa ya kuona inatembelewa siku moja na Baba Mtakatifu Francisco, ambaye katika maisha na utume wake ameendelea kuonja furaha, magumu na changamoto za maisha ya watu wa Mungu kutoka nchini Ukraini. Kardinali Leonardo Sandre, mwenyekiti wa baraza la kipapa kwa ajili ya makanisa ya Mashariki, Jumapili iliyopita amezindua rasmi maadhimisho ya sinodi ya maaskofu wa kanisa katoliki la kigiriki nchini Ukraini itakayohitimishwa hapo tarehe kumi Septemba elfu mbili na kumi na tisa kwa kuongozwa na kauli mbio ushirikiano na umoja katika ushuhuda wa kanisa la Ukraini wakati huu Ibada hii ya misa takatifu imekwenda sanjari na maadhimisho ya jubilea ya miaka 50 tangu kanisa kuu la mtakatifu Sofia lililoko mjini Roma lilipotabarukiwa hapo tarehe 28 Septemba elfu moja mia tisa sitini na kenda. Ibada hii imeongozwa na Askofu Mkuu Shiviato Slavu Shevuchuki, mkuu wa kanisa katoliki la kigiriki nchini Ukraini. Kardinali Sandri ametoa tamko la maadhimisho ya sinodi ya maskofu wa kanisa la katoliki la kigiriki nchini Ukraini. Katika tafakari yake amekazia zaidi umuhimu wa kutafuta kujenga na kudumisha misingi ya haki, amani na upatanisho wa watu wa Mungu nchini humo, maana na umuhimu wa kulinda zawadi ya maisha na imani kwa njia ya uongofu endelevu unaofumbatwa katika hali ya uvumilivu dhidi ya ukani Mungu na upagani mamboleo unaoendelea kujitokeza kwa kasi kubwa. Matatizo na changamoto mbalimbali mbali za maisha ya watu wa Mungu nchini Ukreni zinafahamika sana kwa halifa wa Mtakatifu Petro. Maadhimisho haya imekuwa ni fursa ya kumkumbuka na kumwombea hayati Kardinali Achille Silvestrini aliyefariki dunia tarehe 29 Agosti 2019 ambaye enzi za uhai wake amewahi kuliongoza Baraza la Kipapa kwa Makanisa ya Mashariki kuanzia mwaka 1991 hadi mwaka 2000. Huyu ni kiongozi ambaye alitoa kipaumbele cha pekee kwa maisha na utume wa kanisa nchini Ukraini. Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo ambaye ameliongoza Kanisa Katoliki la Kigiriki nchini Ukraini asaidie mchakato wa toba na uongofu wa ndani, asafishe agange, na kuponya kinzani na mipasuko mbalimbali mbali inayojitokeza nchini humo, pamoja na kuwakirimia neema ya msamaha na upatanisho. Awajalie watu wa Mungu nchini Ukraini kupata uhuru wa ndani, haki, amani na upatanisho wa kitaifa. Wakiwa wanaunganishwa na sakramenti ya ubatizo, watambue kwamba wameifia dhambi na utu wa kale, na kwamba kwa sasa wote wanashiriki ukuhani, unabii na ufalme wa watu wa Mungu. Wajumbe wa sinodi hii wametembelea na kusali kwenye makaburi ya watakatifu Yosefati na Mtakatifu Petro. Na habari kutoka Vatikani zinasema Baba Mtakatifu Francisco amemteua Monsinyo Antoine Camilleri kuwa balozi wa Vatikani na kumpandisha hadhi kuwa askofu mkuu Kituo cha kazi atapangiwa baadaye. Kabla ya uteuzi huo, askofu mkuu mteule Antoi Kamileri alikuwa ni katibu mkuu msaidizi wa mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa kimataifa mjini Vatikani. Wakati huo huo, baba Mtakatifu Francisco amemteua Monsinyor Paulo Rudedi kuwa balozi wa Vatikani na kumpandisha hadhi kuwa askofu mkuu lakini, atapangiwa kituo cha kazi taratibu za kidiplomasia zitakapokamilika. Kabla ya uteuzi huu askofu mkuu mteule Paulo Rudeli alikuwa ni mwakilishi wa kudumu wa Vatikani kwenye makao makuu ya Umoja wa Ulaya huko Strasburgu nchini Ufaransa. Wakati huo huo, Baba Mtakatifu Francisko amemteua Monsinyo Paulo Borgia kuwa balozi wa Vatikani na kumpandisha hadhi kuwa askofu mkuu. Kabla ya uteuzi huu, alikuwa ni afisa mwandamizi aliyekuwa anashughulikia masuala ya jumla kwenye sekretarieti kuu ya Vatikani. Shirikisho la wakuu wa mashirika ya kitawa na kazi za kitume katika nchi za Mesea lililoanzishwa kunako mwaka 1974 na kwa sasa linajumuisha watawa wa kike zaidi ya elfu ishirini. Shirikisho hili pamoja na mambo mengine, wanaunga mkono wosia wa Baba Mtakatifu Francisco wa utunzaji wa nyumba yetu ya pamoja katika nyanja kuu nne: malezi na utume wa familia, utume wa vijana, haki amani na uumbaji fungamani na maendeleo ya taasisi. Hatua hii kubwa imeelezwa katika maandalizi ya mkutano wa 18 wa shirikisho la wakuu wa mashirika ya kitawa na kazi za kitume katika nchi za Mesea. Rais wa shirikisho hilo, Sister Cecilia Njeri, ametoa mwaliko huo tarehe 30 Agosti 2019 akieleza kuwa sehemu kubwa ya maandalizi ya mkutano wa shirikisho la watawa kama ulivyokuwa umepangwa katika mkutano wa 17 uliofanyika Agosti 2017 Dar es Salaam, Tanzania, kukamilika. Aidha, Sista Sisiria ametoka kifua mbele ya kidadavua kuwa mkutano wa 17 ndio uliozindua mkakati wa miaka mitano yani kuanzia 2017 hadi 2022, wenye lengo la kuiwezesha sekretarieti kujiendeleza ili kuwa na uwezo mkubwa inavyotakiwa. Sekretarieti wakishirikiana na wajumbe kutoka nchi shiriki zinazounda shirikisho la wakuu wa imekuwa na malengo makuu manne: majiundo na umisionari, familia na utume wa vijana, haki amani na maendeleo fungamani ya watu. Katika kuendeleza umoja wao, watawa wanahisi kuwa majiundo katika uongozi wa mashirika ya kidini ni wa muhimu, hivyo wameunda mfumo wa uwezeshaji katika uongozi wenye kujenga vinasaba na ufahamu wa viongozi, ili waweze kuwa na ufanisi zaidi. Shirika Katoliki linalojihusisha na maendeleo ya nchi za nje Kafodi, kuanzia tarehe ishirini na nane hadi ishirini na tisa mwezi Agosti elfu mbili na kumi na tisa limefanya mkutano wa upangaji mikakati pamoja na wadau wake kutoka nchi za Kenya na Uganda. Mkutano huo uliofanyika katika ukumbi wa JJMC Cath Center, Nairobi, Kenya, ukihudhuriwa na wajumbe wa Kafodi, washiriki kutoka majimbo sita na vyuo vikuu vitano vilivyoko nchini Kenya na washiriki wengine kutoka majimbo makuu matatu; jimbo la Gulu, Moroto na Kotido, na wengine kutoka katika ofisi za kitaifa za haki na amani nchini Uganda. naebi Catherine Ogola, mkurugenzi wa kanda ya Afrika Mashariki, amewarifu umma juu ya lengo la mkutano huo wa kupanga kwa pamoja kwa ajili ya wakati ujao kama hamasa ya upangaji mkakati kwa nchi ya Kenya na Uganda, mipango mkakati huo ambao umelenga kiulimwengu kutekeleza lengo la nyumba ya pamoja kama inavyohuishwa na uhusia wa kitume wa Baba Mtakatifu Francisco Laudato c si, inatuwasa kuvisikiliza vilio pacha vya masikini na ulimwengu. Aidha, Biogola anaendelea kusema tunajikita zaidi katika mahitaji msingi yanayoelezwa na uhusia wa kipapa Laudato si, ambapo inajihusisha na majanga mawili Yani la kijamii na la kimazingira linalofafanuliwa kwa ukamilifu. CAFOD imekuwa ikifanya kazi katika ushirikiano na wadau wake katika mazingira ambayo ofisi ya mkoa Nairobi hazifiki na hivyo imekuwa ikijenga na kuwaimarishia uwezo wadau wake wanaofanya kazi katika ngazi za chini. Bi Catherine Ogola anaendelea kusisitiza kuwa kazi wanazolenga kuzitekeleza ikiwemo na kuhifadhi chakula cha kutosha, uongozi na ushauri, ikijumuisha kuimarisha amani na kutafuta suluhu ya migogoro, tunatekeleza miradi inayohusiana na majanga ya watu na tahadhari katika nchi za Kenya na Uganda. Mfano, hali za wakimbizi katika nchi ya Uganda na ukame katika maeneo ya kaskazini mwa Kenya. Akichangia hoja naye Dr Emmanuel Kiza Aliba, katibu mkuu wa kimataifa wa kamati ya haki na amani ya Baraza la Maaskofu Katoliki Uganda, ambaye kwa muda mrefu amekuwa mdau wa KAFODI, ameeleza kuwa jambo la pekee ni kuwa KAFODI inatoa mpango mkakati unaofungua mahusiano na ushiriki katika hadhi yake. Akikazia zaidi, amesema tunapanga kwa ajili ya miaka mitano ijayo, tukitoka katika malengo ya wakati uliopita na kujidhatiti katika nyumba ya pamoja. Kutoka studio za Vatican News ni mimi padre Angelo Shikombe. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bwana Antonio Guterres na viongozi wengine waandamizi wa Umoja wa Mataifa tarehe 31 Agosti elfu mbili na kumi na tisa wameanza ziara ya siku tatu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, ambapo wananchi wanakabiliwa na ukosefu wa usalama na janga la afya linaloendelea ikiwemo Ebola ambayo hadi sasa watu elfu mbili wamekwisha fariki. Bwana Guteres amewasili katika mji wa Goma ulioko katika mkoa wa Kivu Kaskazini, ambako ndiko kitovu cha mlipuko wa Ebola. Huko Goma amepokelewa na mwakilishi wake maalum nchini humo, ambaye baada ya kukagua kikosi cha walinda amani ya Umoja wa Mataifa amewashukuru kwa huduma yao na kujitolea kuweka maisha yao hatarini ili kuwalinda wananchi. Akizungumza na wanahabari kwa lugha ya Kifaransa, Bwana Guteres ameelezea kufurahishwa kwake na ustahimilivu wa watu wa DRC, akasistiza ushirikiano wa Umoja wa Mataifa na kupambana na ugaidi sio tu nchini DRC lakini pia kote barani Afrika na duniani kote. Kwa upande wa hali mbaya ya ebola na masuala mengine makubwa ya afya kama vile surua, malaria na kipindupindu mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa ameahidi kuwa Umoja wa Mataifa umesimama bega kwa bega na watu wa nchi hiyo ili kufanya kila liwezalo kukabiliana na changamoto hizi. Licha ya mlipuko wa Ebola, lakini pia wananchi si DRC wanakabiliana na madhara mabaya ya magonjwa mengine kama vile surua na malaria, ambapo magonjwa hayo mawili kwa pamoja yanaua watu wengi kuliko hata Ebola. Amekumbusha hayo mkurugenzi mkuu wa shirika la afya ya ulimwenguni, Daktari Tedros Adhanom Ghebreyesus, ambaye pia amesema hii ndiyo maana ya uwekezaji katika mfumo wa afya kwa kuzingatia afya ya msingi na ni muhimu ili kushughulikia mahitaji yote ya kiafya kwa ajili ya ukamilifu. Wakati wa ziara yake hii ya kwanza tangu alipoanza kuongoza Umoja wa Mataifa kunako Januari elfu mbili na kumi na saba, Bwana Guteres atakutana na viongozi wa ngazi za juu serikalini, wadau katika mchakato wa amani DRC, raia, polisi na wanajeshi wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini humo. Ni Sista Angela Rwezaula, Vatican News. Hamjambo wa wasikilizaji wapendwa, popote pale mlipo, sauti ya kudai usawa na haki za wanawake inakualikeni. Amkena, tujunge pamoja, ili kulinda amani, hadhi, utu na kujenga maendeleo yetu kwa ujumla. Kutoka studio za Vatican News ni mimi mtangazaji wenu Pauline Mkondia nikisema karibuni. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa la UNICEF linasema elimu ni ufunguo wa maisha, lakini kwa bahati mbaya, kuna watoto na vijana wanaoishi huko Mashariki ya Kati na kaskazini mwa Afrika wenye umri kati ya miaka 15 mpaka 17 ambao hawatabahatika kuanza masomo katika kipindi cha mwaka 2019 mpaka 2020 kutokana na vita. Inakadiriwa kwamba zaidi ya watoto milioni tisa nukta tatu wataendelea kuathirika kwa kukosa masomo kwa sababu ya vita. Takwimu zinaonyesha kwamba nchini Siria kuna watoto milioni tatu ambao hawajawahi kwenda shule kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na nne. Miundo mbinu ya elimu ipatayo elfu mbili mia moja sitini imeshambuliwa wakati wa vita huko Siria, Iraki pamoja na Yemen. Katika mazingira kama haya, watoto wanakosa haki ya kupata elimu ili kuweza kupambana na hali pamoja na mazingira yao kwa siku za usoni. Idadi kubwa ya watoto ambao hata kupata nafasi ya kuanza au kuendelea na masomo kwa mwaka mpya wa masomo, inachangiwa pia na umaskini wa familia, hasa zile zinazoishi katika maeneo ya vijijini. Watoto hawa wanaacha masomo ili kusaidia kuchangia gharama ya maisha katika familia zao. Kwa watoto wa kike, wanajikuta wakilazimika kuolewa hata katika umri mdogo, hali ambayo inakwenda kinyume cha haki msingi za binadamu. Uduni wa kiwango cha elimu na maeneo ya kufundishia pia yanachangia sana kwa watoto kutokuwa na kiu ya kutaka kuendelea zaidi na masomo. Kuna wanafunzi ambao wamejikatia tamaa na masomo kama hisabati na sayansi; ni kati ya mambo yanayochangia pia. Kwa watoto wengi katika maeneo ya vita na kinzani za kijamii, kutokuwa na ari na mwamko wa kupenda shule. UNICEF inakaza kusema kuna haja ya kuwajengea watoto mazingira bora zaidi ya amani na utulivu, ili kuamsha tena ari na moyo wa penda kwenda shule. Idadi ya vijana wasiokuwa na fursa za ajira ni kubwa pia katika maeneo haya, jambo ambalo ni hatari kwa maisha yao kwa siku za usoni. Msikilizaji, basi kwa maelezo haya nimefikishwa mwishoni mwa ujumbe huu, nawaageni na kuwatakia kila la heri. Nam ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, usikose kujiunga nasi tena, tutakapo kushirikisha yale yanayojiri katika hija ya Baba Mtakatifu Francisco barani Afrika. Kwa niaba ya Angelo Rezaura na Paulini Mkondiya, mimi ni Padri Richard Mjigwa nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus.