Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vaticani, ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake. Papa Francisco amewaunganisha mjini Vatikani wanasayansi, wataalam na viongozi wa dini kwa ajili ya mkutano wenye kauli mbiu imani na sayansi. Wakati wa mkutano huo ametia saini ya wito ya yake wa pamoja katika matazamio ya tukio la Glasgow. Baba Mtakatifu Francisco amewakabidhi hotuba yake washiriki, ambapo ametoa wito wa kuchukua hatua ya ya tabia ya kutegemeana na uwajibikaji wa pamoja ili kukabiliana na mbegu ya mizozo ambazo husababisha majeraha katika mazingira na kwa wanadamu. Papa ametoa msaada kwa watu waliokumbwa na mafuriko nchini Sudani Kusini na uko Ugiriki. Kwa sababu ya sheria zilizowekwa hivi karibuni zinazosimamia maingilio, jeshi la kikosi cha walinzi wa Uswisi limesimamisha kazi wanajeshi watatu wakingojea kurekebisha msimamo wao wakati wengine watatu wameacha huduma hiyo kwa hiari. Siku ya vijana duniani huko Lisboni elfu mbili na ishirini na tatu nchini Ureno, ambao ni mkutano kati ya vijana wote ulimwenguni na Papa, itafanyika kuanzia tarehe mosi hadi sita Agosti elfu mbili na ishirini na tatu. Tarehe hiyo imetangazwa tarehe nne Oktoba, ambayo imekuwa ni siku muhimu kwa ajili ya maandalizi, hasa kanisa mama likiwa linaadhimisha sikukuu ya mtakati Francisco wa Sisi. Katika hatua ya maisha, tendo la kujitambua kuwa mdogo ni hatua ya kuanzia ili kuwa mkubwa. Ikiwa tunafikiria tunakuwa, si kwa sababu ya misingi ya mafanikio na mambo tuliyonayo, lakini ni pale tunapopambana dhidi ya udhaifu katika mahitaji hayo, ndio tunakomaa, hapo tunafungua mioyo kwa Mungu kwa wengine na kwa maana ya kweli ya maisha. Ni kutoka katika tafakari ya Baba Mtakatifu Francisco, Dominika tarehe tatu Oktoba elfu mbili na ishirini na moja wakati wa sala malaika wa Bwana. Mara baada ya sala malaika wa Bwana, Papa amekumbuka mateso mengi ya familia kutokana na umwagaji damu uliosababishwa na ghasia katika gereza moja nchini Ekwado, kwa kuzindua wito dhidi ya uhalifu ambao unafanya maskini kuwa watumwa zaidi. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padre Mjigwa, ni Sista Angela Rosaula anakukaribisha. kitu kimeunganishwa katika ulimwengu ambao kwa hakika unasukuma sayansi na imani mwanadamu na muumba. Kwa hivyo ni muhimu kupitisha tabia na matendo yaliyopewa mfano wa kutegemeana na uwajibikaji wa pamoja na juu ya yote, juu ya kuheshimiana kukomesha mbegu za migogoro kama vile uchoyo, kutokujali, ujinga, hofu, vurugu zinazosababisha majeraha mengi kwa mwanadamu, na kiasi gani tunatazama mazingira. Katika mwaka wa kwanza wa waraka wa Frateli Tutti yaani, wote ni ndugu, Papa Francisco ameunganisha katika ukumbi mdogo jijini Vatikani wanasayansi, wataalam na viongozi wa kidini miongoni wake akiwemo Imamu Mkuu wa Alzaba Hamedi Hari Tayeb na patriaki wa Constantinople Bartlomeo wa kwanza katika mkutano ulioongozwa na kauli mbiu imani na sayansi, kuelekea kopu 26. Tukio hili ambalo kama kichwa cha habari kilivyo kinatazama mkutano wa mwaka wa Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi na ambao unatarajiwa kufanyika jijini Glasgow nchini Scotland, kuanzia tarehe 31 Oktoba hadi 12 Novemba 2021 katikati ya muziki na wakati wa ukimya, uingiliaji na hotuba katika lugha mbalimbali, wote kuwapo wamesaini wito wa pamoja ambao unaonyesha pamoja na mambo mengine michakato ya kielimu na mafunzo itakayoendelezwa kwa ajili ya utunzaji wa nyumba yetu ya kawaida ya pamoja. Baba Mtakatifu Francisco baadaye amekabidhi hati kwa rais wa COP26 Halok Sharma na kwa waziri wa mambo ya nchi za nje wa Italia Bwana Luigi Di Maio, pamoja nayo pia kurasa tatu za hotuba yake papa. Wakati huo akikabidhi, amesema Ninyi mnayo hati ya kile ninachotaka kusema sasa, na ili kutokwenda nje ya wakati ambao ni muhimu na ili kila mtu azungumze, ninaacha maandishi yangu katika mikono yenu ambapo mnaweza kusoma, na kwa hivyo tuendelee mbele katika sherehe hii. Katika hotuba ya papa ambayo ameikabidhi anakumbusha kuwa mkutano huo ambao umeunganisha tamaduni na tasaufi katika roho ya udugu inafanya jambo la kuimarisha utambuzi kuwa sisi ni wajumbe wa familia moja ya kibinadamu, kila mmoja imani yake na tamaduni ya tasaufi, lakini hakuna mipaka na vizingiti vya utamaduni, sera za kisiasa au kijamii ambazo zinaweza kujitenga. Kutokana na hiyo, Papa Francisco anaelekeza funguo tatu za kutafakari katika ushirikiano huu wa pamoja, ambazo ni kuwa na mtazamo wa kutegemeana na kushiriki, injini ya upendo, na wito wa kuheshimu. Katika hati hiyo Papa anaandika katika dhana ya maelewano ya kimungu iliyopo katika ulimwengu wa asili na ambayo inaonekana kuwa hakuna kiumbe anayejitosheleza mwenyewe, kila mmoja yupo tu kwa kutegemeana na mwingine, kutimiza kila mmoja katika kuhudumiana. Mimea, maji, viumbe hai huongozwa na sheria iliyowekwa chapa na muuli na Mungu ndani yao kwa faida ya viumbe vyote. Kutambua kuwa ulimwengu umeunganishwa haimaanishi tu kuelewa athari mbaya za matendo yetu, lakini pia kutambua tabia na suluhisho ambazo zinapaswa kupitishwa kwa jicho wazi, kwa kutegemeana na kushirikishana Heshima, Baba Mtakatifu Francisco anasisitiza sio utambuzi tu wa mtu mwingine, lakini hata huruma na inayofanya kazi inayolenga kutaka kumjua yule mwingine na kuishia katika mazungumzo naye, kutembea pamoja katika safari hii ya pamoja, safari ambayo itapelekea COP ishirini na sita huko Glasgow, ambayo Papa anahitimisha kwamba inaitwa ya haraka kutoa majibu madhubuti kwa shida isiyo ya kawaida ya kiikolojia na shida ya maadili ambayo tunaishi na hivyo kutoa tumaini thabiti kwa vizazi zivijavyo, kwa mjibu wa taarifa kutoka Baraza la Kipapa la Huduma ya Maendeleo Fungamani ya Binadamu inaripoti kuwa kufuatia na mvua kali na mafuriko yaliyotokea mwezi Agosti uliopita, nchini Sudani Kusini na kusababisha zaidi ya watu elfu 12 kurundikana ndani karibu nyumba elfu sita zikaharibiwa au kupotea na madhara mengine mengi katika nchi hiyo. Papa Francisco kupitia Baraza la Kipapa la Huduma ya Maendeleo Fungamani ya Binadamu ameamua kutuma dola za Kimarekani sabini na tano elfu kama mchango hai wa dharura, na pia kwa ajili ya mpango wa kusaidia watu katika jimbo la Malakala nao waliopata kipigo kikali cha mafuriko. Na zaidi, Baba Mtakatifu Francisco ametuma mchango wake wa kwanza wa yuro elfu hamsini kwa ajili ya kusaidia watu ambao katika kisiwa cha Ugiriki tangu mwezi Agosti uliopita wamepata madhara makubwa kutokana na moto uliounguza peninsula ya Atika na mkoa wa Peloponezi kwa kuharibu zaidi ya hekari za mraba laki moja za ardhi. Kiasi hicho cha fedha zitatumwa katika shughuli zilizohamasishwa na Karitas ya Helas ya eneo hilo, pamoja na kuanza kutumika kwa sheria ya hivi karibuni ya jiji la Vatikani ambayo inalazimisha kuwasilisha uthibitisho unaofaa wa kuingia katika jiji. Vilevile walinzi wa wakipapa wa Uswisi waliona ni vyema kuanzisha hatua kadhaa za kiafya zinazoendana na zile zilizopitishwa na wengine za vikosi vya jeshini ulimwenguni. Kwa mjibu wa msemaji wa kikosi cha walinzi wa Uswisi, ameelezea waandishi wa habari kwamba hasa walinzi wote walioombwa kutekeleza chanjo dhidi ya uviko 19 ili kulinda afya zao na za wengine na ambao wanawasiliana nao kwa sababu ya huduma zao za kila siku. Wajumbe wengine wa walinzi watatu wamechagua kutofuata ombi hilo na wameata kazi kwa hiari yao wenyewe, na wengine watatu wamesimamishwa kwa ajili ya huduma kwa muda huku wakisubiri kwamba wanaweza kurekebisha msimamo wao kulingana na vifungu vya kikosi. Ni siku ya furaha kubwa ambayo inatangaza siku ya vijana ulimwenguni huko Lisbon elfu mbili na ishirini na tatu ambayo itafanyika kuanzia tarehe mosi hadi sita Agosti elfu mbili na ishirini na tatu. Tangazo hili limetolewa katika sikukuu ya Mtakatifu Francisko wa Asisi ambayo ni siku muhimu sana kwa wote. Ni siku nyingi sana vijana wote ulimwenguni walitamani kujua tarehe ya siku ya vijana jijini Lisbon elfu mbili na ishirini na tatu ili kuanza kujiandaa vyema katika safari hiyo jijini Lisbon. Ni matarajio mema kwamba miezi ishirini na mbili ambayo imebaki ya kujiandaa ya siku ya vijana inaweza kuwa kipindi cha uinjirishaji kwa wote, kwa mjibu wa Kardinari Manuel Clement, patriarki wa Lisbon. Katika wakati huu, makundi ya kazi ambayo yameundwa na kamati ya maandalizi mahalia huko Lisboni 2023 tayari wanao zaidi ya watu wa kujitolea 400 na walio wengi wanatoka Ureno. Kila jimbo ya majimbo 21 ya Ureno yanawakilishwa na tume ya maandalizi ya kimajimbo, wahusika wahu wa uhamasishaji wa mchakato wa maandalizi hadi kufikia siku ya vijana duniani mwaka jana. Kama ilivyoonyesha mambo muhimu zaidi, walizindua picha ya siku ya vijana iliyozinduliwa mnamo Oktoba kwa kukaribisha ishara ya siku ya vijana iliyofanyika jijini Roma mwezi Novemba 2020 wakati wa maadhimisho na Papa Francisco na tangazo la wimbo rasmi wa siku ya vijana mnamo Januari 2021. Baba Mtakatifu Francisco, wakati wa kutoa tafakari yake kwa waamini na maujaji waliofika katika uwanja wa Mtakatifu Petro Dominika tarehe tatu Oktoba elfu mbili na ishirini na moja, amesisitiza juu ya kuwa na imani kuu kwa Mungu na kujikabidhi kama watoto wadogo wafanyavyo. Yesu anawakaripia wanafunzi wake wanaofukuza watoto wasimfikie na kuwapa mfano wa kweli kuwa asiyekuwa mdogo hata ingia katika ufalme wa Mungu. Papa Francisco akianza tafakari yake amesema: Kari frateli e sorele bonjorno. Sula del Ma dai suoi Injili katika liturjia ya leo hii tunaona, hali ya Yesu si ya kawaida, anakasirika. Kinachoshangaza ni kukasirika kwake, lakini ambao haukusababishwa na Wafarisayo ambao walimweka kwenye majaribio na maswali juu ya uhalali wa talaka, lakini ni kwa sababu ya wanafunzi wake, ambao kwa kutaka kumlinda na swala hili la watu wanaomsumbua wanakuwa na ugumu na kuwaondoa watoto. Je, ni kwa nini hili? Ni swali zuri kwa sababu Bwana anafanya hivyo. Ili kujibu swali hili, Papa ametaka kurudi nyuma ya tafakari zake. Kama tunakumbuka, ilikuwa injili ya dominika mbili zilizopita, ambapo Yesu alitimiza ishara ya kumkumbatia mtoto na kujifananisha na wadogo. Alikuwa amefundisha juu ya hili kwamba watoto, yaani wale ambao wanategemea wengine, wale ambao wanahitaji na hawawezi kurudishiwa lolote, wanapaswa kuhudumiwa wakiwa wa kwanza. Anayemtafuta Mungu anampata katika walio wadogo kwa wenye kuhitaji, si katika mali tu, bali kwa ajili ya utunzaji na kuwatia moyo kama wagonjwa, wanyonge, wafungwa, waliosauliwa. Hapo yeye yupo katika walio wadogo. Kila tendo lifanyikalo kwa ajili ya wadogo, maskini na mtoto asiye na ulinzi, amefanyiwa yeye. Papa Francisco akiendelea na tafakari anasema, leo hii Bwana anarudia mafundisho yake tena, na kuhitimisha kiukweli, anaongeza asiyekaribisha ufalme wa Mungu kama kupokea mtoto hata ingia katika ufalme. Meuo, hii ndiyo habari mpya. Mwanafunzi atakiwi kuhudumia wadogo tu, bali kujitambua yeye binafsi ya kuwa ni mdogo. Kila mmoja wetu je, anatambua kuwa mdogo mbele ya Mungu? Papa ameshauri kutafakari hilo, kwani litasaidia kwa kujitambua kuwa wadogo. Kwa kujitambua wenye kuhitaji wokovu, ndiyo jambo msingi kwa ajili ya kumpokea Bwana ni hatua ya kwanza kwa ajili ya kujifungulia kwake. Aidha, amesema mambo yaliyo kinyume na ambayo yanajionyesha udhaifu wetu ni fursa mwafaka wa kufanya uzoefu wa upendo wake. Anayetambua vema ni yule anayesali bila kuchoka, katika kipindi cha giza au cha upweke. Huruma ya Mungu kwetu sisi inasikika na bado inakuwa zaidi. Uwepo wake unatupatia amani na kutufanya kukua katika sala Bwana anatuvutia kwake kama baba na mtoto wake, na hivyo tunageuka kuwa wakubwa na si wa kujidanganya na kujitosheleza, bali kwa nguvu ya kuweka yote katika Bwana wa kila tumaini, kama vile wanavyofanya watoto. Wakati tukiwa wadogo, uwepo wa Mungu tuna uhisi zaidi. Hiyo ni huruma ambayo hutufanya tukue, kwa sababu Mungu anakaribia kwa namna ambayo ukaribu huruma na upole. Ikiwa tunahisi hali hii, yaani ya udogo kwa sababu fulani, ni kwa sababu Bwana anatukaribia zaidi na tunahisi kuwa karibu naye, yeye yeah, anatupatia amani na kutufanya kukua, Baba Mtakatifu Francisco amehitimisha mara baada ya sala Malaika wa Bwana. Ameonyesha masikitiko makubwa kwa kukumbuka tukio lililotokea hivi karibuni katika gereza la Guyani nchini Ecuador, mlipuko mbaya sana wa vurugu kati ya wafungwa na magenge mbalimbali mbali, ambayo yamesababisha vifo zaidi ya watu mia moja na majeruhi mengi. Papa Francisco amewahakikishia sala zake kwa wao na kwa ajili ya familia zao, huku akizindua wito wake kwa Mungu asa kutuliza majeraha ya uhalifu ambayo inawafanya maskini zaidi kuwa watumwa na awasaidie wale ambao kila siku wanafanya kazi ili kuwezesha maisha yao ya kibinadamu katika magereza vilevile vile Papa ameonyesha hisia za huruma na kuombea nchi moja ya bara la Asia yaani Myanmar, ambamo habari za ghasia na vurugu zinaendelea kusikika. Matashi ya Baba Mtakatifu Francisco ni kwamba mikono ya wakazi wa nchi hiyo isiweze tena kufuta machozi ya uchungu na vifo walakini, waweze kukumbatiana na kushikana mikono kwa ajili ya kushinda matatizo na kufanya kazi kwa pamoja kwa ajili ya matarajio ya amani. Aidha, Baba Mtakatifu Francisco amesema leo, huko Katanzaro, Maria Antonia Sama itana Tolomeo, wanawake wawili waliolazimika kutoamka katika maisha yao yote, wametangazwa kuwa wenye heri. Wakisaidiwa na neema ya kimungu, waliukumbatia msalaba wa udhaifu wao, wakibadilisha maumivu kuwa sifa ya Bwana kitanda chao kikawa kielelezo cha kiroho na mahali pa sala na ukuaji wa Kikristo kwa watu wengi ambao walipata faraja na matumaini huko. Kuna jambo ambalo linaunganisha maisha ya Gaitana Tolomeo na Maria Antonia Sama, hasa mateso yaliingia kwa namna tofauti wote wawili na kuendelea hivyo hivyo hadi kugeuka kufanana na Kristo, ni maneno yaliyosikika katika kanisa kuu cool la moyo safi wa Bikira Maria huko Katanzaro, yaliyotamkwa na Kardinali Semeraro, rais wa baraza la kipapa la kuwatangaza watakatifu wakati wa misa kwa ajili ya kuwatangaza wenye heri wanawake wawili, ambapo amesema utakatifu ni historia ya nguvu ya Mungu katika udhaifu wa kibinadamu. Gaetana Tolomeo aliyejulikana Nucha alizaliwa huko Katanzaro mnamo 1936. Katika umri mdogo alianza kupooza na ulemavu, na wakati huo alitoa maana ya maisha yake kwa kuwaombea wote waliomuomba sara zake kuanzia 1994. Pia alikuwa na sauti inayojulikana kwenye Radio Maria, kwani mara nyingi alikuwapo kwenye kuongoza vipindi. Alikufa mnamo 1997, mwanamke ambaye kwa upendo wa Kristo alibadilisha ulemavu wake kuwa wa ukombozi wa mtu na wakati huo maria antonia sama alizaliwa huko mtakatifu andrea yonio katika jimbo la katanzaro mnamo elfu moja mia nane sabini na tano aliugua akiwa msichana mdogo kutokana na maambukizi kupitia katika maji aliponywa kupitia maombezi ya Mtakatifu Bruno wa Koloni, Ujerumani, baada ya kupelekwa sera ya Mtakatifu Bruno, lakini aliishi maisha duni na rahisi. Baba Mtakatifu Francisco tarehe mbili Oktoba aliadhimisha misa kwa ajili ya kikosi cha ulinzi cha mji wa Vatikani ambao walikuwa wanasherekea sikukuu ya malaika Mikaeli Mkuu, ambapo mama kanisa alikuwa anaadhimisha sikukuu ya malaika wote walinzi. Katika mahubiri yake alianza na swali mimi ninajiuliza kwa nini watu hugombana? Kwa nini sisi mara nyingi tunachukuliana kugombana? Somo la siku lilikuwa zuri, maelewano ya uumbaji, kwa maana kila kitu kilikuwa sawa na ulinganifu, lakini kwa usawa usio wa hisabati. Ni usawa wa kibinadamu ambao ni mzuri, lakini mara tu baada ya maelewano haya, ambapo mwanaume anakutana na mwanamke na wao wawili ni mwili mmoja, kitu kingine kinafanyika, ni nyoka anaadaa na maelewano hayo kati ya mwanaume na mwanamke yanaharibika. Na wakati Bwana anauliza, wote wanajibu hapana, nilidanganywa na mwingine, huyu mwanamme na mwingine mwanamke, na maelewano ya ndoa hiyo msingi, na matokeo yake tunayajua. Hii ni ishara ya jinsi maelewano yanavyoweza kupotea. Lakini ni kwa nini? Ni kwa sababu kuna mtu anajaribu kuiharibu daima. Kuna nyoka ambaye ni Ibilisi. Ibilisi huwa kinyume na mwanadamu kila wakati kwa wivu mwingi uharibifu wa maelewano yetu hufanywa na shetani. Na kutoka hapo tunaweza kufikiria juu ya uadui mwingi, vita vingi ambavyo vinavunja maelewano, na hii ndiyo kazi ya shetani. Na kwa hili Yesu alikuja kutoa maisha yake kutatua shida hii na kumshinda shetani msalabani. Leo hii kwenye sikukuu ya Mtakatifu Mikaeli Malaika Mkuu, yule ambaye ndiye kiongozi wa vita vya mwisho kulingana na kitabu cha Ufunuo, tunamshukuru Mungu kwa sababu baada ya dhambi, akutuacha peke yetu, yeye alitupatia malaika watusindikize, ambao huwa pamoja na sisi katika maisha yetu yote. Na kila mmoja wetu ana mwenzake wa kusafiri, malaika ambaye husindikizana nasi kila wakati. Papa Francisco amehimiza kutosahau kuwaomba Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, jumuiya ya kimataifa hainabudi kujifunga kibwebwe ili kuhakikisha kwamba mkutano wa Umoja wa Mataifa wa mabadiliko ya tabia ya nchi COP 26 huko Glasgow nchini Scotland kuanzia tarehe mosi Novemba hadi tarehe 12 Novemba 2021 unafanikiwa. Hizi ni juhudi za Umoja wa Mataifa katika harakati za kupambana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Lengo ni kupunguza uzalishaji wa hewa ya ukaa na hivyo kupunguza kiwango cha joto duniani. Mkataba wa mfumo wa Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi, ambao unajumuisha michango na ahadi zilizowekwa kitaifa na nchi mbalimbali kama hatua madhubuti za kupunguza athari za ongezeko la kiwango cha joto duniani unapaswa kutekeleza kama ilivyokubalika. Kiwango cha wastani wa nyuzi joto 1.5 ndicho kinachotakiwa, vinginevyo jumuia ya kimataifa itakuwa inakabiliana na janga kubwa la uchafuzi wa mazingira, nyumba ya wote. Kumbe changamoto ya kupunguza uzalishaji wa hewa ya ukaa kwa asilimia 45 ifikapo mwaka 2030 ni muhimu sana. Umoja wa Mataifa unabainisha kwamba kuna haja ya kutekeleza kwa vitendo upunguzaji wa joto duniani kama ilivyobainishwa kwenye makubaliano ya Parisi chini ya mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu mkataba wa mabadiliko ya tabia nchi, kila nchi itaamua kiwango cha mchango wake katika kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Kiwango hicho kitategemea uchumi wa nchi husika na pia kiasi cha uzalishaji wa gesi joto. Kuongeza uwekezaji wa kukabiliana na mabadiliko ya tabia ya nchi kwa angalau asilimia 50 ya fedha za jumla za ufadhili wa umma wa mabadiliko ya tabia ya nchi. Makanisa mose, hadi, Oktober, ya kuanzia tarehe mosi Septemba hadi tarehe 4 Oktoba yanaadhimisha kipindi cha kazi ya umbaji kiekumene. Tarehe nne Oktoba ya kila mwaka ni sikukuu ya mtakatifu Francisco wa Assisi aliyejisadaka bila kujibakiza kwa ajili ya maskini, amani na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Baba Mtakatifu Francisco, kwa kuungana na Patriaki Bartolomeo wa kwanza wa kanisa la Kiorthodoks la Konstantinopoli, pamoja na askofu mkuu Justin Welby wa jimbo kuu la Canterbury nchini Uingereza, ambaye pia ni kiongozi mkuu wa kanisa Anglikani, kutoa ujumbe katika maadhimisho ya kipindi cha kazi ya uumbaji. Ujumbe huu unaelekezwa zaidi kwa viongozi wa jumuiya ya kimataifa watakaoshiriki katika mkutano wa Umoja wa Mataifa wa mabadiliko ya tabia nchi COP 26 huko Glasgow nchini Scotlandi. Viongozi wa makanisa wanagusia kuhusu madhara ya ugonjwa wa virusi vya korona uviko 19 i umuhimu wa kushikamana kujenga na kudumisha udugu wa kibinadamu kwa kuchagua mtindo bora zaidi wa maisha ili kulinda Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo. Huu ni wakati mwafaka wa kusikiliza na kujibu kilio cha dunia mama na kilio cha maskini. Wanakazia zaidi kuhusu umuhimu wa utunzaji endelevu wa mazingira nyumba ya wote, madhara ya uchafuzi wa mazingira kwa maskini, pamoja na dhamana na wajibu wa kushirikiana na kushikamana kwa pamoja. Viongozi wa makanisa wanakaza kusema, utunzaji bora wa mazingira ni jambo muhimu na mahali pa kuanzia, hata katika masuala ya kijamii, kiuchumi na kimazingira, kama mbinu mkakati wa kumwangalia binadamu katika familia kubwa ya binadamu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, uchafuzi na uharibifu wa mazingira nyumba ya wote ni matokeo ya uchoyo na ubinafsi, uchu wa mali na faida kubwa kwa kipindi cha muda mfupi. Maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia yamepelekea uharibifu mkubwa wa mazingira na matokeo yake yanaanza kuonekana. Hiki ni kipindi cha toba na uongofu wa kiikolojia, kwa kuonyesha ukarimu zaidi, kutokana na mtindo wa maisha, jinsi ya kufanya kazi, pamoja na kuwa na matumizi sahihi ya rasilimali fedha. Uchafuzi na uharibifu mkubwa wa mazingira nyumba ya wote umewatumbukiza watu wengi katika umaskini kutokana na uharibifu wa bayo anuai, madhara makubwa ya mabadiliko ya tabia ya nchi ambayo kwa kiasi kikubwa ni sehemu ya kazi ya mikono ya wanadamu. Waathirika wa majanga haya wengi wao ni maskini. Kilio cha dunia mama na kilio cha maskini kinahitaji kusikilizwa kwa makini na kupewa majibu mwafaka kwa wakati huu. Kuna madhara makubwa kutokana na mafuriko sehemu mbalimbali za dunia, ongezeko la kina cha bahari kinachotishia maisha ya watu na makazi yao, athari za viimbunga pamoja na ukame wa kutisha. Mambo yote haya yanachangia pia hata katika ukosefu wa usalama wa chakula duniani. Binadamu anapaswa kutambua kwamba anashiriki katika kazi ya uumbaji. Viongozi wa makanisa wanakazia umuhimu wa ushirikiano na mshikamano wa udugu wa kibinadamu ili kuweza kuwa na matumizi sahihi ya rasilimali fedha, kwani kinyume chake kimepelekea uchu wa mali na utajiri wa haraka haraka, kuporomoka kwa afya, ulaji wa kupindukia sanjari na madhara mengine ya kiuchumi na kijamii, mambo ambayo yana mwingiliano wa pekee kabisa. Kumbe kuna haja ya kufanya toba na uongofu wa ndani ili kuleta mabadiliko kwa kujikita katika upendo, haki na huruma kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii. Watu wajenge utamaduni wa kuwajibika kama mtu mmoja mmoja na jamii katika ujumla wake na hivyo kuvunjilia mbali kuta zinazowatenganisha watu. Kwa mara ya kwanza katika historia viongozi wakuu wa makanisa wanaungana kwa pamoja ili kuragibisha umuhimu wa utunzaji bora wa mazingira nyumba ya wote, sanjali na mapambano dhidi ya umaskini. Huu ni mwaliko wa kuchagua na kuenzi injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo. Kwa upande wake, ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baraza la maaskofu katoliki Hispania linauliza swali msingi: je, mazingira ni nyumba ya wote? Ni wakati wa kupyaisha oikosi, yaani nyumba ya Mungu, kwa kujikita katika ikolojia endelevu na fungamani, kwa kusimamia uchumi shirikishi kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Juhudi za utunzaji bora wa mazingira nyumba ya wote ni changamoto ya kiekumene na kidini, na ya ufumbatwa katika upendo wa dhati, changamoto na mwaliko wa kusikiliza na kujibu kilio cha maskini duniani. Kipaumbele cha kwanza ni kwa ajili ya watu wa Mungu wanaoishi vijijini na kwenye mazingira magumu na hatarishi ili kuweza kufanikisha yote haya, kunahitajika kipaji cha ubunifu na sera pamoja na mikakati ya siasa inayokita mizizi yake katika upendo thabiti. Jesus nos pide a todos y a ti tambien. Ndugu msikilizaji wa Radio Vaticani, Baba Mtakatifu Francisco katika nia zake za jumla kwa mwezi Septemba elfu mbili na ishirini na moja katika ujumbe wake kwa njia ya video inayosambazwa na, na mtandao wa utume wa sala kimataifa, ana kazia kuhusu wamisionari mitume. Anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kusali ili Wakristo wote wajifunge kibwebwe kushiriki katika mchakato wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu. Wakristo wawe ni mashuhuda wa maisha yenye ladha ya tunu msingi za kiinjili. Huu ni ujumbe unaokwenda sanjari na maadhimisho ya sinodi ya 16 ya maaskofu yanayozinduliwa tarehe 10 Oktoba mwaka 2021 kwa ibada ya misa takatifu kwenye kanisa kula Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Sinodi hii inanogeshwa na kauli mbiu, kwa ajili ya kanisa la kisinodi, umoja ushiriki na utume. Ni mtoto wa mkulima padri, ri Namnamnam mpendwa nam, nam, wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. kwa, kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa nisi sangera wezaro akikuaga tumsifi Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus. <mimu>