Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo. Leo tunapenda kukushirikisha yale yanayoendelea kujiri katika hija Baba Mtakatifu Francisco nchini Msumbiji. Kwa niaba ya Padre Agapito Muhando, mimi ni Padre Richard Mjigwa nikikukaribisha kwa moyo mkunjufu kabisa kwa kusema jamani, ni cheme ni chicheme, Msumbiji kumenoga. para me encontrar novamente in Afrika iniciar esta viagem apostolica por este pais Kauli mbiu inayoongoza hija ya baba mtakatifu Francisco nchini Msumbiji ni matumaini, amani na upatanisho. Baba mtakatifu amewasili nchini Msumbiji Jumatano jioni tarehe nne Septemba elfu mbili na kumi na tisa na kulakiwa na umati wa watu wa Mungu kutoka ndani na nje ya Msumbiji. Baba mtakatifu ameianza siku ya pili ya hija yake ya kitume Alhamisi tarehe tano Septemba elfu mbili na kumi na tisa kwa maadhimisho ya ibada ya misa takatifu kwenye ubalozi wa Vatikani nchini Msumbiji. Baadaye amemtembelea Rais Filipo Jacinto Nyusi wa Msumbiji pamoja na kubadilishana zawadi. Baba Mtakatifu amepata nafasi ya kukutana na kuzungumza na viongozi wa serikali, wanadiplomasia, pamoja na wawakilishi wa vyama vya kiraia nchini Msumbiji. Baba Mtakatifu, katika hotuba yake, ameonyesha uwepo wake wa karibu, upendo na mshikamano na familia ya Mungu nchini Msumbiji kutokana na majanga asilia. Amekazia umuhimu wa kujenga amani na upatanisho wa kidugu, mchakato wa maendeleo endelevu na utunzaji bora wa mazingira nyumba ya wote. Baba Mtakatifu amewashukuru watu wa Mungu nchini Msumbiji kwa mapokezi na ukarimu wanaoendelea kumwonesha wakati wa hija yake nchini humo. Amewapongeza kwa utajiri wa tamaduni, uoto wa asili, furaha na matumaini ya watu wa Mungu nchini Msumbiji. Anawashukuru wadau wote waliojisadaka ili kupyaisha tena mchakato wa amani na upatanisho nchini humo. Baba Mtakatifu amependa kuwaonyesha uwepo wake wa karibu njali na mshikamano wa upendo kutokana na athari za majanga asilia yaliyosababishwa na kimbunga cha Idai na Kenneth. Madhara yake kwa watu na mali zao bado yanaonekana wazi, na hasa katika maeneo ambayo yameharibika vibaya kiasi kwamba hayawezekani tena kufanyiwa ukarabati. Maeneo haya yanahitaji kuangaliwa kwa jicho la pekee. Anasikitika kusema kwamba hataweza kuwatembelea wote, lakini watambue kwamba anashiriki mateso na mahangaiko yao ya ndani. Jumuiya Kanisa Katoliki itaendelea kujibu changamoto hizi kwa hali na mali. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu kwamba wadau mbalimbali watashangia katika ujenzi wa maeneo yaliyoathirika kwa majanga haya asilia. Baba Mtakatifu anaipongeza na kuishukuru jumuiya ya kimataifa ambayo, kwa miaka ya hivi karibuni, imesimama kidete ili kuhakikisha kwamba mchakato wa amani na upatanisho wa kitaifa, licha ya matatizo na changamoto zake, unarejea tena, na matokeo yake ni kutiwa sahihi kwa mkataba wa huko Sera da Gorongosa kati ya chama cha Frelimo na Renamo, mkataba huu unafutilia mbali uhasama kati ya ndugu wa moja nchini Msumbiji, na ya kwamba mkataba huu utaimarisha zaidi mkataba wa amani uliotiwa sahihi mjini Roma kunako mwaka 1992. Matunda ya mchakato huu yameanza kuonekana kwa kutambuana kama ndugu wenye dhamana na wajibu wa kuendeleza ustawi wa nchi ya Msumbiji. Ujasiri unaleta amani ya kweli, unatafuta na kudumisha ustawi na maendeleo ya wengi. Wananchi wa Msumbiji wameteseka sana na madhara ya vita na kinzani za kijamii, lakini hawakutaka kukubali kutawaliwa na chuki, uhasama na mtindo wa kutaka kulipizana kisasi na ya kwamba vita haikuwa na usemi wa mwisho katika mustakabali wa wananchi wa Msumbiji. Vita imeharibu sana makazi ya watu, imewatumbukiza wananchi katika balaa, njaa, ujinga na maradhi. Vita imewakosesha watu nyumba za sala na ibada, imepelekea watu kukosa fursa za ajira, na ya kwamba kuna umati mkubwa wa wananchi wa Msumbiji walilazimika kuikimbia nchi yao ili kutafuta usalama na hifadhi ya maisha yao. Huu ni wakati wa kukumbatia amani na kuachana kabisa na falsafa ya mtutu wa bunduki. Baba Mtakatifu anaendelea kufafanua kwamba mchakato wa kutafuta amani ya kudumu ni endelevu na unajikita katika ukweli na uwazi, ujasiri na unyenyekevu, pasi na baadhi ya watu kutaka kujikweza. Ni mchakato unaofumbatwa katika ushupavu, ili kukuza na kudumisha amani na upatanisho, kwani vita inaleta maafa kwa watu na mali zao. Amani ni zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu inayowawajibisha hasa wale ambao wamepewa dhamana ya uongozi ili kuhakikisha kwamba wanalinda utu na heshima ya ndugu zao ili hata wao pia wajisikie kuwa ni sehemu muhimu sana ya mchakato wa maendeleo kwa mustakabali wa nchi yao. Ili kudumisha amani ya kweli, kuna haja ya kujenga mazingira ya haki na usawa ili kuondokana na vurugu na migongano inayoweza kupelekea jamii kulipuka kwa vita ya kijamii. kukosekana kwa usawa kutawafanya wale waliotengwa kujibu mapigo kwa ghasia. Kupatikana kwa amani nchini Msumbiji kumepelekea maboresho makubwa katika sekta ya elimu na afya, na ya kwamba kuna haja ya kuendelea kuwekeza katika maendeleo fungamani ya binadamu na asiwepo hata mtu mmoja atakayeachwa nyuma katika maendeleo. Baba Mtakatifu anasema vijana wapewe kipaumbele cha kwanza, kwani wao wanaunda sehemu kubwa ya familia ya familia Mungu nchini Msumbiji. Changamoto mamboleo ziwabidishe kutumia vipaji vyao vya ubunifu, ikikumbukwa kwamba hawa ni mbegu iliyopandikizwa tayari. Wakipewa fursa, watachangia mchakato wa ukuaji wa jamii unaotakiwa na wengi. Utamaduni wa amani ni mchakato endelevu unaopaswa kuwashirikisha hata vijana wa kizazi kipya, kwa kujenga na kudumisha utamaduni wa watu kukutana kwa kuheshimiana na kuthaminiana kama ndugu wamoja. Kumbe utulivu ni hitaji muhimu ili kuweza kufikia malengo yaliyobainishwa, nguvu msingi za maisha na mawazo yanayofyekelea mbali ile tabia ya kudhaniana vibaya. Utajiri mkubwa nchini Msumbiji unapaswa kuwa ni huduma kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii kwa kuhakikisha kwamba wanapata elimu makini, makazi bora zaidi, pamoja na fursa za ajira. Sanjali na haya, wakulima wawe na mashamba kwa ajili ya shughuli za kilimo. Huu ni msingi wa matumaini ya leo na kesho ili ubora zaidi na silaha madhubuti ya amani ya kudumu. Ni katika muktadha huu, Msumbiji inapaswa pia kusimama kidete kulinda na kutunza mazingira, nyumba ya ya wote, kama njia ya kulinda uhai. Ardhi iwe ni kwa ajili ya mafao ya wengi na ya kwamba amani ya kudumu inafumbatwa katika mchakato wa maendeleo fungamani ya binadamu. Mwishoni mwa hotuba yake, Baba Mtakatifu amewaambia viongozi wa serikali, wanadiplomasia, pamoja na wawakilishi wa vyama vya kiraia nchini Msumbiji kwamba wa wote ni wasanii katika ujenzi wa haki na upatanisho wa kidugu nchini Msumbiji, kwa kulinda haki na amani kwa ajili ya watoto wao. Muda huu anapenda pia kuutumia kwa ajili ya kujenga na kudumisha umoja na mshikamano na maaskofu Katoliki nchini humo, kwani kanisa limekuwa ni msaada mkubwa katika mchakato wa kutafuta amani, upatanisho na matumaini sehemu mbalimbali za dunia Una delas, Baba Mtakatifu Francisco, wakati wa hija yake ya kitume nchini Msumbiji, Alhamisi tarehe 5 Septemba 2019, amepata nafasi ya kukutana na kuzungumza na vijana kutoka katika dini na madhehebu mbalimbali nchini Msumbiji. Katika hotuba yake, amekazia umuhimu wa vijana kuwa ni vyombo na mashuhuda wa furaha na matumaini ya watu wa Mungu nchini Msumbiji kwa njia ya sanaa za maonyesho na muziki. Adui mkubwa wa matumaini ni kuchoka na kujikatia tamaa. Vijana wajenge umoja na mshikamano Wasikubali kujijengea maadui kwani ni chanzo cha maafa. Wafanye kazi kama jumuiya, wawapende na kuwaheshimu wazee, wadumishe ari na moyo wa mshikamano, wasimame kidete kulinda na kutunza mazingira, nyumba ya wote, na ya kwamba Mwenyezi Mungu anawapenda sana. Baba Mtakatifu amewahakikishia vijana wa kizazi kipya kutoka Msumbiji kwamba wanayo nafasi ya pekee katika maisha na utume wake. Vijana ni matumaini ya Msumbiji kwa leo na kesho iliyo bora zaidi, na ya kwamba wanapaswa wakuchangia so katika ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu nchini Msumbiji ili kweli waweze kuwa ni vyombo na mashuhuda wa furaha na matumaini. Vijana wanapaswa kushikamana na kusimama pamoja kama familia ya Mungu ili kutetea amani kwa kuendelea kuandika kurasa zinazosheheni matumaini, amani na upatanisho wa kidugu. Baba Mtakatifu anakaza kusema ndoto za vijana zinamwilishwa katika sanaa za maonesho na muziki kiasi cha kuwajengea umoja na mshikamano. Vijana watambue kwamba wana nguvu na uwezo wa kuangalia ya mbeleni kwa matumaini na ya kwamba kamwe wasikubali mtu yoyote awapokonye matumaini yao. Baba Mtakatifu anakaza kusema matumaini yanaweza kufishwa kwa vijana kuchoka na kujikatia tamaa ya maisha, kwa kujenga maisha na furaha katika ombwe, hali inayoweza kuwatumbukiza katika ugonjwa wa sonona au kuamua kuchukua njia inayoweza kuwapotosha. Matatizo na changamoto za maisha zinapaswa kukabiliwa kikamilifu kwa kuwajibika barabara pasi na kukata tamaa, kama alivyofanya Eusebio da Silva, mchezaji mashuhuri wa mpira wa miguu kutoka nchini Msumbiji. Hali ngumu ya uchumi na kifo cha baba yake havikumzuia kutekeleza ndoto yake, akajizatiti na kusonga mbele. Katika michezo yote alifanikiwa kufunga magoli sabini na saba kwa timu yake ya Mashekene. Alikuwa na kila sababu ya kujikatia tamaa katika maisha, lakini amesonga mbele na leo hii ni mmoja kati ya watu maarufu kwa kucharaza kabumbu duniani. Eusebio da Silva ni mtu aliyedumisha pia ubora wa karama na mapaji yake kwa kucheza na wengine kama timu, akajenga utamaduni wa kukutana na jirani zake licha ya tofauti msingi kati yao. Vijana wathubutu kukutana kwa ajili ya ujenzi wa nchi yao. Uadui ni chanzo cha maafa makubwa kwa familia na jamii katika ujumla wake. Vijana watafute fursa ya kujenga na kudumisha urafiki wa kijamii kwa kudumisha majadiliano, kwa kupania kuwasaidia wengine na ku kando tofauti kwa ajili ya mustakabali wa nchi yao katika ujumla wake. Huu ndio utamaduni wa watu kukutana katika ukweli na uwazi. Vijana wa Msumbiji wathubutu kuwa na ndoto ya pamoja ili kuandika ukurasa mpya wa nchi yao kwa kutembea kwa pamoja kama ndugu. Vijana wa Msumbiji wajitahidi kufanya kazi kwa umoja, upendo na mshikamano kama ndugu. Watambue kwamba wanaweza kufikia ndoto zao kwa njia ya matumaini, uvumilivu na majadiliano katika hali ya uta atibu bila haraka, tayari kufanya maamuzi mazito katika maisha yao. Vijana wasikate tamaa wanapofanya makosa, wala kukata tamaa mambo yanapokwenda mrama, na ya kwamba kosa kubwa ni pale ambapo kijana ataitelekeza ndoto yake ya kuwa na nchi bora zaidi. Mwanariadha maarufu kutoka nchini Msumbiji, Maria Mutola, ameshiriki mara tatu katika michezo ya Olimpiki, lakini mara ya nne akajinyakulia medali ya dhahabu na ameshinda mara tisa tuzo ya kimataifa lakini bado anakumbuka watu historia pamoja na kuwasaidia watoto yatima na wale wanaoishi katika mazingira magumu kupata mahitaji yao msingi nchini Msumbiji. Michezo ni mwalimu wa maisha anayeweza kuwasaidia vijana kudumu katika ndoto yao. Baba Mtakatifu Francisco amewataka vijana wa Msumbiji kujenga na kudumisha mafungamano ya kweli na wazee, kwani vijana wana utabiri, lakini wazee wana ndoto. Wazee wanaweza kuwasaidia vijana kuendeleza ndoto ya maisha yao, kwani wao wana hazina ya historia, uzoefu na mang'amuzi ya maisha. Hata kama inataka moyo kweli kweli kuishi na wazee, lakini bado inalipa kwani kwa njia ya mshikamano huu wanaweza kupata uhuru wa kweli, ari, kukuza na kudumisha kipaji cha ugunduzi na kuendelea kuwa na maono mapana kwa siku za usoni. Hii ni mbolea inayoweza kupyaisha ndoto za maisha kwa kukabiliana na matatizo pamoja na changamoto za maisha kwa njia ya umoja na mshikamano. Vijana wengi wa kizazi kipya ni wale ambao wamezaliwa wakati wa amani nchini Msumbiji. Hii ni amani inayopaswa kuendelezwa na na kudumishwa kwa kusaidia na kwa kusaidiana kwa hali na mali. Na kudumisha urafiki pamoja na kuendelea kushikamana kama wamoja, siraha madhubuti kabisa katika mchakato wa mabadiliko ya kihistoria. Vijana washikamane pia kulinda, kutunza na kuendeleza mazingira, nyumba ya wote. Wananchi wa Msumbiji wamekwisha kuguswa na kutikiswa na majanga asilia, waendelee kusimama kama familia ya Mungu inayowajibika. Vijana watambue kwamba kwa hakika wanapendwa na Mwenyezi Mungu, anawathamini jinsi walivyo, kwa karama na mapaji yao, kwa udhaifu na mapungufu yao ya kibinadamu. Mwenyezi Mungu anawakirimia waja wake kujifunza daima kutokana na makosa yao kwa sababu anawapenda sana. Vijana wajitahidi kukutana na Mwenyezi Mungu katika hija ya maisha yao kwa njia ya ukimya. Upendo wake unaokoa, unaganga na kuponya. Ni upendo unaowapatanisha watu na kuwapatia mwelekeo wa leo na kesho iliyo bora zaidi. Mwishoni, baba wa ni vyombo vya upatanisho, upendo na matumaini, na ya kwamba daima watatembea katika furaha na njia za amani. Baba mtakatifu anasema vijana wapewe kipaumbele cha kwanza kwani wao wanaunda sehemu kubwa ya familia ya Mungu nchini Msumbiji. Changamoto mambo leo ziwabidishe kutumia vipaji vyao vya ubunifu. Hawa ni mbegu iliyopandikizwa tayari, wakipewa fursa watachangia mchakato wa ukuaji wa jamii unaotakiwa na wengi. Vijana kutoka dini na madhehebu mbalimbali ya Kikristo nchini Msumbiji, Alhamisi tarehe 5 Septemba 2019, wamekutana na kuzungumza na baba mtakatifu Francisco kwenye uwanja wa michezo wa Mashekene mjini Maputo. Vijana wanamshukuru na kumpongeza baba mtakatifu Francisco kwa kuwapatia kipaumbele cha pekee katika hija yake ya kitume nchini Msumbiji. Wanasema kwamba wao ni vijana waliobahatika kuzaliwa katika nchi iliyosheheni maziwa na asali, nchi yenye utajiri mkubwa wa lugha, mila na tamaduni, na ya kwamba kwa njia ya mdundo wa sindimba wanasheheni furaha kiasi kwamba matatizo yao yanapewa kisogo. Lakini licha ya utajiri mkubwa ambao Msumbiji imejaliwa na Mwenyezi Mungu, lakini bado umaskini unasigina utu na heshima ya vijana wengi nchini Msumbiji kiasi cha kutokuwa na matumaini ya leo na kesho iliyo bora zaidi. Pamoja na kutambua tofauti zao, lakini bado wanajisikia wote kuwa ni watoto wa baba wa milele. Kwa sasa vijana wa Msumbiji wanataka kujizatiti kuandika ukurasa mpya wa matumaini yanayofumbatwa katika amani na upatanisho wa kidugu kwa kukazia haki ya afya bora, chakula na elimu bora zaidi, tayari kujielekeza zaidi katika mchakato wa maendeleo fungamani ya binadamu ili kuboresha maisha ya vijana wa Msumbiji. Vijana wanamuuliza Baba Mtakatifu Francisco, je, wanawezaje kuhakikisha kwamba hii ndoto yao inamwilishwa katika uhalisia wa maisha? Vijana wa Msumbiji wanamtakia Baba Mtakatifu Francisco afya njema ya roho na ya mwili ili aendelee kutangaza na kushuhudia uzuri wa upendo, amani, utulivu na upatanisho miongoni mwa watu wa Baba Mtakatifu Francisco, katika hija yake ya kitume nchini Msumbiji Alhamisi tarehe 5 Septemba 2019 amekutana na kuzungumza na wakleri watawa waseminaristi, makatekista na wafanyakazi katika jumuiya mbalimbali za kikristo nchini Msumbiji. Katika hotuba yake, Baba Mtakatifu amekazia zaidi kuhusu umuhimu wa makatekista katika maisha na utume wa kanisa, mgogoro wa utambulisho wa maisha na utume wa kipadre, maisha na utume wa watawa nchini msumbiji mintarafu Maria, mkingi wa wa mkingi dhambi ya asili. Baba Mtakatifu amewashukuru wa wote waliotoa wa shuhuda mbalimbali katika maisha na utume wa kanisa nchini Msumbiji. Wamegusia changamoto changamani, udhaifu wa kibinadamu bila kusahau neema ya Mwenyezi Mungu ambaye ni mwingi wa huruma na mapendo. Baba Mtakatifu Francisco anawapongeza makatekista nchini Msumbiji ambao ni sehemu ya watu wa Mungu ambao, katika kipindi cha vita na mipasuko ya kijamii nchini humo, wameonyesha ushupavu wa imani na upendo thabiti kwa maisha na utume wa kanisa. Baba Mtakatifu anawataka makatekista kuwa ni vyombo na mashuhuda wa upatanisho unaofumbatwa katika toba na uongofu wa ndani, tayari kutoka kifua mbele kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu. Fumbo la umwilisho linaonesha utajiri na ukarimu wa Bikira Maria katika historia ya ukombozi kwa maisha na utume wa Yohane Mbatizaji na pamoja na Kristo Yesu Mwenyezi Mungu anataka kuonesha umuhimu wa kushirikiana, kushikamana egemeana na kukamilishana katika maisha na utume wa kanisa. Waamini walei watambue na kuthamini utambulisho wao katika kanisa. Baba Mtakatifu anaendelea kufafanua kwamba mgogoro wa utambulisho wa maisha na wito wa kipadri na kitawa unawakumba hata waamini walei. Hapa hakuna mtu anayeweza kujidai kubaki salama. Baba Mtakatifu anawataka wakleri kupata utambulisho wao kutoka kwa Bikira Maria aliyetenda zaidi pengine kuliko Zakaria epata utambulisho wake kutokana na mahali anapofanyia utume wake. Mapadri wanapaswa kuchota utajiri wao kutoka kwenye ufukara wa Kristo Yesu, tayari kujisadaka katika huduma, wakitambua wa kwamba kwa njia ya daraja takatifu wamekuwa ni marafiki wa Kristo Yesu. Wamwige Kristo mchungaji mwema, wawe tayari kukiri udogo na mapungufu yao ya kibinadamu. Mgogoro wa utambulisho wake kipadri unapyaishwa kwa kujikita katika msingi unaowataka kuwa wachungaji wema wafuasi amini na wamisionari wa kwa kutoa kipaumbele cha kwanza katika shughuli za kichungaji katika huduma ya ukarimu na upendo. Zakaria alionyesha mashaka kinyume kabisa cha Bikira Maria aliyekubali na kujiaminisha katika mpango wa Mwenyezi Mungu. Mapadre wawe ni vyombo na mashuhuda wa huruma, upendo na furaha ya Injili inayomwilishwa katika maisha na utume wao, wajitahidi kufurahi na wale wanaofurahi, kuomboleza na wale wanaoomboleza, wawe wepesi kuwapatia waamini wa sakramenti za kanisa mapadi. Wanapohisi kuvunjika na kupondeka moyo, wawe tayari kupyaisha maisha yao ya kiroho kwa njia ya sakramenti za kanisa, pamoja na kujenga mahusiano ya karibu na Kristo Yesu, mchungaji mwema. Mapadi wajiangalie wasitumbukie na hatimaye kumezwa na mali mwengu. Kila siku wajitahidi kumfuasa Kristo Yesu katika maisha na utume wao, watafute muda wa ukimya ili kutafakari na hatimaye, wakiwa wameungana na Kristo Yesu waweze kutambua vyema wito wao. Bikira Maria na Mtakatifu Elisabeti, mama mzazi wa Yohane Mbatizaji, wawasaidie mapadre na watawa kupyaisha furaha na masifu yao katika huduma na mchakato wa uinjilishaji nchini Msumbiji, ili kuendeleza dhamana na utume waliojichotea kutoka katika sakramenti ya ubatizo. Wajenge madaraja ya kuwakutanisha watu ili kushirikishana tunu msingi za maisha, tamaduni na imani inayomwilishwa katika matendo, utamaduni nasema Baba Mtakatifu, ni mchakato wa uinjilishaji unaotekelezwa kwa kusoma alama za nyakati tayari kurithisha tunu msingi za Injili katika tamaduni mbalimbali mbali za watu. Makanisa mahalia hayana hayana budi kuendelea kujielekeza zaidi katika uinjilishaji wa awali bila wasiwasi wala woga wa kupita kiasi. Ubunifu upewe msukumo wa pekee katika mchakato wa uinjilishaji kihistoria, na kamwe wasiwe ni watazamaji peke yao wa Mungu nchini Msumbiji kujikita katika mchakato wa majadiliano kama ilivyokuwa kwa Bikira Maria kumtembelea Elisabeti ili kudumisha mapendo kwa jirani. Kanisa pia linapaswa kufanya hija ya kutembelea ili kudumisha mchakato wa amani na upatanisho wa kidugu kwa kuondokana na dhana ya uadui ambao ni chanzo cha maafa makubwa katika jamii nyingi. Familia ya Mungu nchini Msumbiji ijenge utamaduni wa kufungua malango yake kwa heshima ili kubadilishana katika ukweli na uwazi, kwani haya ni mambo ambayo yanawezekana kabisa. Baba Mtakatifu Francisco amegusia pia ndoa mseto na changamoto zake katika maisha na utume wa kanisa nchini Msumbiji. Ndoa hizi zimekuwa ni chanzo cha mpasuko na wala si katika mchakato wa kujenga na kuimarisha injili ya ndoa na familia. Baba Mtakatifu anakaza kusema, katika muktadha huu tofauti hizi zinaweza pia kuwa ni chanzo cha mipasuko na kinzani kati ya watu wa rangi mbalimbali, kaskazini na kusini, kati ya jumuiya mbalimbali, kati ya mapadre na maaskofu. Hapa kuna haja ya kujenga na kudumisha utamaduni wa watu kukutana, mchakato ambao unapaswa kuwashirikisha watu wote ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. Huu ni mchakato wa ujenzi wa jamii ya watu wa amani, haki na udugu kwa ajili ya maendeleo ya watu wote. Kanisa nchini Msumbiji halina budi kutembea ili kutafuta suluhu ya kudumu katika maisha na utume wake kwa kumwomba Roho Mtakatifu, Kwani Roho Mtakatifu ndiye mwalimu anayeweza kuwaonyesha dira na mwongozo wa kufuata. Baba Mtakatifu anahitimisha hotuba yake kwa kuwaweka wakleri, watawa, waseminaristi, makatekista na waamini walei katika ujumla wao chini ya ulinzi na tunza ya Bikira Maria ili waweze kuwa tayari kumwimbia Mwenyezi Mungu utenzi wa sifa na shukrani. Mwenyezi Mungu awakirimie wa matumaini, amani na upatanishi wa kidugu watu wa Mungu nchini Msumbiji. Baba Mtakatifu Francisco katika hija yake ya kitume nchini Msumbiji Alhamisi tarehe 5 Septemba 2019 amekutana na kuzungumza na wakleri watawa waseminaristi makatekista na wafanyakazi katika jumuiya mbalimbali za Kikristo nchini Msumbiji. Amesikiliza shuhuda zao na hatimaye akawapatia mchango wake wa kinabii kama sehemu ya mchakato wa uinjilishaji, utamadunisho, ujenzi wa utamaduni wa watu kukutana katika ukweli na haki pamoja na kujisadaka katika maisha na utume wa kanisa. Askofu Hilario da Cruz Masinga, mwenyekiti wa tume ya wakleri na watawa, Baraza la Maskofu Katoliki nchini Msumbiji, kwa niaba ya familia ya Mungu nchini humo, amechukua fursa hii kumkaribisha Baba Mtakatifu Francisco nchini Msumbiji. Hiki ni kielelezo cha kanisa ambalo ni la kimisionari, linaloendelea kujikita katika mchakato wa umisionari wa kitume ili kutangaza na kushuhudia tunu msingi za kiinjili katika medani mbalimbali mbali za maisha ya watu wa Mungu nchini humo. Kati ya changamoto zinazoendelea kujitokeza ni baadhi ya wakledi na watawa kuanza kumezwa na malimwengu. Lakini katika ujumla wake familia ya Mungu nchini Msumbiji inaendelea kutangaza na kushuhudia injili ya furaha, na ya kwamba wakati huu kuna vyama na mashirika ya waamini wale yanayoendelea kuibuka kwa ajili ya kuchangia mchakato wa kuyatakatifuza malimwengu. Jumuiya ndogo ndogo za Kikristo zinaendelea kuimarika licha ya kinzani na mipasuku na inayojitokeza katika mahusiano na waamini wa dini na madhehebu mengine ya Kikristo. Maaskofu wanasema kwamba uwepo wa Baba Mtakatifu Francisco kati yao ni faraja baada ya kuteseka sana na athari zilizosababishwa na kimbunga cha Idai na Kenneth. Mapadri kwa upande wao wamemshukuru Mwenyezi Mungu kwa zawadi ya daraja takatifu ya upadre ingawa kwa wakati huu wanapambana na changamoto zinazotaka kuwakatisha tamaa katika maisha na utume wao. Kuna idadi ndogo sana ya mapadre ili kukidhi mahitaji ya maisha na utume wa kanisa nchini Msumbiji. Changamoto kubwa ni uinjilishaji, utamadunisho, majadiliano ya kiekumene pamoja na matumizi sahihi ya vyombo vya mawasiliano ya kijamii . Yote haya ni tisa, kumi. Ni changamoto ya kuendelea kuwa waaminifu kwa Mungu na kanisa pamoja na kuchuchumilia utakatifu wa maisha kwa kukataa kutumbukizwa katika malimwengu. Watawa wanamshukuru Mungu kwa kuendelea kuwa ni alama ya unabii katika maisha na utume wa kanisa kwa kujisadaka bila ya kujibakiza katika sekta elimu, afya, ustawi na maendeleo fungamani ya binadamu. Hata wao wanakabiliwa na changamoto kubwa ya kutaka kumezwa na malimwengu kwa kuthamini vitu zaidi kuliko utu, heshima na haki msingi za binadamu. Wamemwomba ushauri utakao wasaidia kuwa waaminifu na wadumifu katika maisha na wito wao, bila kusahau muhimu wa kujikita katika majiundo makini na endelevu. Makatekista wao wamesema kwamba kwa miaka mingi wameteseka sana kuhusiana na athari za vita pamoja na hali ngumu ya maisha lakini wameendelea kuwa na ujasiri wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kati ya ndugu zao kama sehemu ya utekelezaji wa dhamana na wajibu waliojitwalia katika sakramenti ya ubatizo wao wamekuwa wasaidizi wakuu kwa wakleri na watawa katika katekesi na majiundo ya waamini walei nchini Msumbiji changamoto kubwa wanayokabiliana nayo waamini walei ni ukosefu wa majiundo makini katika imani sakramenti za kanisa maadili na maisha ya sala, mambo yanayo fanya wakatoliki wengi kuyumba kama daradala iliyokatika usukani. Majadiliano ya kidini na kiekumene ni changamoto zinazopaswa kuvaliwa njuga nchini Msumbiji, bila kusahau umuhimu wa utamadunisho wa imani katika vipaumbele vya maisha ya watu wa Mungu nchini Msumbiji. Ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco amesikitishwa sana taarifa za vifo vya makardinali wawili, yani Kardinali Jose di Yesusi Pimiento Rodriguez, askofu mkuu mstaafu wa jimbo kula Manizales nchini Colombia aliyefariki dunia hapo tarehe 3 Septemba 2019, pamoja na kardinali Roger Chegarai, raisi msaafu wa baraza la kipapa la haki na amani aliyefariki dunia tarehe 4 Septemba 2019. Anakumbukwa sana na mama kanisa kama mhimili mkuu wa injili ya haki na amani iliyotangazwa na kushuhudiwa na mtakatifu Yohane Paulo wa pili sehemu mbalimbali za dunia. Baba Mtakatifu wa Francisco amewakumbuka na kuwaombea makardinali hawa siku ya Alhamisi tarehe tano Septemba 2019 kwenye kikanisa cha ubalozi wa Vatikani nchini Msumbiji. Kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa ninayekufikisha mwishoni mwa matangazo haya maalum, mimi ni Padre Agapito Mhando nikisema tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Jesus Christus.