Hamjambo wa wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri ujili ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake. Mafundisho jamii ya kanisa yanakubaliana na maono ambayo wawekezaji kadhaa wanatarajia malipo ya haki kutoka rasilimali zinazopatikana na baadaye kuzielekeza kwa ufadhili wa mipango inayolenga kukuza kijamii na kwa pamoja. Ni maneno ya papa Francisco Jumatatu, tarehe 5 Oktoba 2020 alipokutana na wakuu na wafanyakazi wa taasisi ya benki ya kuweka na kutoa mikopo nchini Italia. Papa Francisco ameshauri kufanya kazi kwa ajili ya kutangaza Injili. Na katika ujumbe wa imamu wa al Zabar akigusia kuhusu waraka wa kitume wa Papa Francisco Fratelli Tutti, yaani ndugu wote, uliotangazwa na Papa Francisco, amesema kakaangu Francisco anamrudisha tena binadamu katika dhamiri yake. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia. Ni sista Angela Ruizaula anakukaribisha kwesto inkontro avyene a cento Papa Francisco Jumatatu tarehe 5 Oktoba 2020, amekutana na wakuu na wafanyakazi wa taasisi ya benki ya kuwekeza na kutoa mikopo. Amewakaribisha na kumshukuru mwenyekiti wa uwakilishi wa maafisa wakuu watendaji kwa maneno yake mazuri ya utangulizi. Mkutano huo unafanyika katika fursa ya kumbukizi la kuzaliwa kwa taasisi hiyo iliyoanzishwa kwa jina la Casa Piemonteze. Kufuatia muungano wa kisiasa wa kitaifa, jina lilibadilishwa kuwa benki ya kuwekeza na kutoa mikopo. Tangu wakati huo kazi ya taasisi yao imejikita katika uhusiano endelevu na mahitaji ya nchi, kwa wenye shida ya mara kwa mara, kuwekeza kisasa, msaada wa serikali za mitaa, msaada wa mafunzo kitaaluma na tija za uzalishaji. Papa Francisco anasema, msimamo huo wa maendeleo wa leo hii bado unawataka kuwa kwa upande wao ukarimu wa jitihada. Tufikirie changamoto zilizotokea katika nyanja ya kijamii na kiuchumi kufuatia na janga la corona ambalo hadi sasa linaendelea. Tufikirie matukio ya kuanguka sana kwa uchumi na ulivyo udhaifu wa baadhi ya mitindo ya uzalishaji ambayo inahitaji upyaisho au mabadiliko kabisa. Tufikirie kuingilia kati kwa namna ya kununua na kuuza bidhaa katika hatari ya kubadilisha na soko katika kono halisi ya walio wachache kwa mantiki ya ulimwengu. Haya yanajitokeza katika maeneo mahalia na taaluma, kama ilivyo hata hali halisi Italia na Ulaya. Papa Francisko anaendelea, mafundisho jamii ya kanisa yanakubaliana na maono ambayo wawekezaji kadhaa wanatarajia malipo ya haki kutoka kwa rasilimali zinazopatikana na baadaye kuzielekeza kwa ufadhili wa mipango inayolenga kukuza jamii na kwa pamoja. Wazo la Kikristo sio kinyume cha msingi wa mahitaji ya faida zaidi, kinyume chake ni kupinga kutafuta faida kwa gharama yoyote ile ambayo inamsahau binadamu na kumfanya awe mtumwa, kuanguka katika kitu kati ya vitu, katika mchakato ambao kwa namna moja au tambuliwi au uwezi kupingwa. Usimamizi wa biashara daima unahitaji mwenendo wa haki na wazi kutoka kwa kila mtu, ambao auangukii katika ufisadi. Katika shughuli za uwajibikaji binafsi, ni lazima kujua namna ya kutofautisha wema na ubaya. Kwa hakika hata katika uwanja wa uchumi na fedha ni ya sahihi uwazi na utafutaji wa matokeo mazuri ni sawa sawa, au pasi kamwe kutenganisha, Papa Francisco amehimiza. Ni suala la kutambua na kwa ujasiri kufuata hatua za vitendo ambazo ni za heshima ya kweli na kuhamasisha wanadamu na jamii. Nel Vangelo di oggi Gesù prevedendo la sua passione e morte racconta la parabola dei vignaioli omicidi katika Injili ya siku ya leo Yesu akiwa tayari anaona mateso na kifo chake anasimulia kisa cha wakulima wauaji, ili kuwaonya wakuu wa makuani na wazee wa watu ambao wanataka kuchukua njia mbaya. Hawa kiukweli wanazidi kukuza nia za ukatili dhidi yake na wanatafuta namna ya kumwondoa kabisa. Ndiyo mwanzo wa tafakari ya Papa Francisco kabla ya sala Malaika wa Bwana kwa waamini na maujaji waliokusanyika katika uwanja wa Mtakatifu Petro, Vatikani, tarehe 4 Oktoba 2020 kusali sala kwa Malaika wa Bwana. Papa Francisco akiendelea, amesema simulizi hiyo inaonyesha mwenye shamba ambaye, baada ya kulitunza vema shamba lake la mzabibu, alikuwa safiri na akawakabidhi wakulima. Baadaye, wakati wa matunda ulipokaribia, aliwatuma watumwa wake ili apokee matunda, lakini wale wakulima wakawakamata na kuwapiga viboko, na baadhi hata kuwaua. Mwishowe akawatuma idadi kubwa ya watumwa kuliko wa kwanza, lakini wale wakawatendea yale yale. Cha kushangaza, Papa Francisco anaongeza, ni pale ambapo mwenye shamba anaamua kumtuma mwanaye wakulima, lakini hawakuheshimu, na zaidi walifikiria wakimwondoa, basi wataweza kurithi shamba hilo, na hivyo wakaamua kumuua hata yeye. Picha ya shamba hilo ni wazi, kwani linawakilisha watu ambao Bwana aliwachagua na kuwaumba kwa uangalifu mkubwa. Watumwa waliotumwa na bwana wa shamba ni manabii waliotumwa na Mungu, wakati mwana ni sura ya Yesu mwenyewe. Kama walivyokataliwa manabii, ndivyo hivyo hata Kristo alivyokataliwa na kuuawa, Papa Francisco amesisitiza. Mwisho wa simulizi, Yesu anauliza swali: atakapokuja yule bwana wa shamba la mizabibu, atawatendea nini wale wakulima? Hata bila kufikiria, kwa kufuata mantiki ya simulizi, wakataja hukumu yao wenyewe kwamba bwana atawaangamiza vibaya sana wale wakulima na shamba la mizabibu atawakabidhi wakulima wengine watakaomlipa matunda kwa wakati wake. Katika msemo huo mgumu sana, Papa Francisco amesisitiza, Yesu anawaweka mbele ya watesi wake uwajibikaji na anafanya hivyo kwa uwazi kabisa. Lakini tusifikiri kuwa ushauri huo ni kwa ajili ya wale waliokuwa wanamkataa Yesu kwa wakati ule. Hii ni sawa na kila wakati, hata kwa enzi zetu. Hata leo hii Mungu anasubiri matunda ya shamba lake la mizabibu kutoka kwa wale ambao aliwakabidhi kufanya kazi ndani mwake, yani sisi sote katika kila enzi. Wale ambao wana mamlaka, yani mamlaka yoyote, hata katika kanisa kwa watu wa Mungu, wanaweza kujaribiwa kufanya masirahi yao wenyewe badala ya yale ya Mungu mwenyewe. Na Yesu anasema mamlaka ya kweli ni wakati Mungu anapotoa huduma, ni katika kutumikia na sio kunyonya wengine. Shamba la mizabibu ni la Bwana, sio letu. Mamlaka ni huduma, na kwa njia hiyo inapaswa kutekelezwa kwa faida ya wote na kwa kueneza Injili. Ni mbaya kuona watu wenye mamlaka katika kanisa wanatafuta masirahi yao, Papa Francisco amefafanua aidha. Akiendelea amesema, katika somo la pili la litujia siku, Mtakatifu Paulo anatuelezea namna ya kuwa mfanyakazi bora katika shamba la Bwana. Tutakuwa namna hii kanisa moja ambalo daima ni tajili la matunda ya utakatifu, tutatoa sifa ya utukufu kwa Baba aliyetupenda kwa upendo upeo wa mwanaye ambaye aliendelea kutupatia uokovu, Roho Mtakatifu aliyetufungulia moyo na kutusukuma kuelekea ukamilifu wa wema. Kwa kuhitimisha, Papa Francisco ameomba kuelekeza kwa Mama Maria mtakatifu kiroho kwa kuungana na waamini waliounganika katika madhabahu ya Mama Maria huko Pompei kwa ajili ya sala, na katika mwezi wa Oktoba kupyaisha jitihada za kusali rozari takatifu, Fratelli Tutti Sulla Fraternita e L'Amicizia Sociale. Papa Francisco, mara baada ya sala Malaika wa Bwana, amekumbuka ziara ya mjini Asisi tarehe 3 Oktoba 2020 ili kuweka saini katika waraka mpya wa Fratelli Tutti, yaani wote ni ndugu. Nilimtolea Mungu juu ya kaburi la Mtakatifu Francisco, ambaye alinihimiza kama vile hapo awali kwa Laudato si. Ishara za nyakati zinaonyesha wazi kwamba udugu wa kibinadamu na utunzaji wa kazi ya uumbaji ndio njia pekee ya kuelekeza maendeleo fungamani amani na amani ambayo tayari imeonyeshwa na Papa Mtakatifu Yohane wa 23, Papa Paulo wa sita, na Yohane Paulo wa pili kwa kutangaza waraka mpya wa kitume. Katika toleo lisilo la kawaida la Osservatorio Romano limesambazwa katika uwanja wa Mtakatifu Petro, na kwa chapisho hili maalumu, Papa Francisco amefafanua, linaanza tena toleo la kila siku la gazeti la Osservatorio Romano, na kwamba Mtakatifu Francisi aongoze safari ya udugu katika kanisa, kati ya waamini wa kila dini na kati ya watu wote. Papa Francisco aidha amekumbuka kuwa tarehe nne Oktoba imehitimishwa kipindi cha kazi ya uumbaji kilichoanza tarehe mosi Septemba. Tumeadhimisha jubilei ya dunia mama pamoja na ndugu zetu wa makanisa mbalimbali ya Kikristo. Kwa maana hiyo Papa Francisco amewasalimia wawakilishi wa vyama vya kiharakati Katoliki ulimwenguni vinavyohamasisha hali halisi ya tabia nchi na vinginevyo vinavyojihusisha na Laudato c si. Vilevile vyama ambavyo vinajikita katika michakato ya ekolojia fungamani. Papa Francisco amewasalimia kwa namna ya pekee wanafamilia wa kikosi cha walinzi wa kipapa waliofika jijini Roma kwa ajili ya kushuhudia hafla ya watoto wao wa kila kiapo kwa papa. Vijana hawa ni watu wazuri, amesema papa. Walinzi wa Uswisi hufanya kazi ya maisha kwa ajili ya huduma ya kanisa na ya baba mtakatifu. Ni watu wazuri ambao hufika hapa kwa miaka miwili, mitatu, minne na zaidi. Ninaomba tuwapigie makofi mazito kwa ajili ya walinzi hawa wa Uswisi, amesema papa. Moja ya mawazo ya Papa Francisco. Pia baada ya sala malaika wa Bwana, yamekwenda moja kwa moja katika maadhimisho jimbo kuu Bologna, kwa ajili ya kutangazwa mwenye heri Padre Olinto Marella, kuani wa jimbo la kioja, aliyekuwa mchungaji kwa mjibu wa moyo wa Kristo, baba wa maskini na mtetezi wa wadhaifu. Ushuhuda wake maalum uweze kuwa mfano wa kuigwa kwa wengi makuani ambao wanaitwa kuwa wanyenyekevu na wajasiri katika kuhudumia watu wa Mungu, amesema papa. Na mwisho Papa Francisco amekumbuka maadhimisho maalum hasa ya tarehe kama hii nne Oktoba miaka mia moja iliyopita ambapo ilianzishwa kazi ya Stella Maris, yaani utume wa baharini huko Scotland ili kusaidia watu wa baharini. Katika maadhimisho hayo muhimu, nawatia moyo mapade wasimamizi wa kiroho wa mabaharia na watu wa kujitolea ili kushuhudia kwa furaha uwepo wa kanisa katika bandari, kati ya mabaharia wavuvi na familia zao. Kuna maoni mengi na maalum kati ya wengi ambayo yamechapishwa mtandaoni katika masaa machache mara baada ya kuchapishwa kwa waraka wa kitume wa Papa Francisco wa Fratelli Tutti, yani ndugu wote. Mmojawapo wa ujumbe huo ni kutoka kwa imamu mkuu wa Alzabar Hamed Har Tayebu ambaye alisaini na Papa Francisco hati juu ya udugu wa kibinadamu kwa ajili ya amani ulimwenguni na kuishi pamoja iliyotiwa tiwa saini huko Abu Dhabi mnamo Februari 2019. Waraka watatu wa Papa Francisco kuanzia tamko hilo la pamoja la Al Tayeb, ametajwa mara kadhaa katika maandishi hayo. Katika maneno ya imamu mkuu kwenye mtandao wa kijamii uliotangazwa tarehe 4 Oktoba 2020, anasema ni nyongeza ya waraka juu ya udugu wa kibinadamu na inafunua ukweli wa ulimwengu, misimamo na maamuzi yao, na hasa kwa watu walio katika mazingira magumu na waliotengwa na wanaolipa gharama. Ni ujumbe ambao umewasilishwa kwa watu wenye mapenzi mema kuwarudisha tena katika dhamiri yake ya ubinadamu. Umefika wakati wa kunyamazisha silaha na kufanya maendeleo ya kweli katika suala la maendeleo muhimu nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Hayo yamesema na askofu mkuu Gabriel Kacha, mwakilishi wa kudumu wa Vatican katika ofisi za Umoja wa Mataifa wakati wa hotuba yake tarehe mosi Oktoba 2020 huko New York, Marekani, katika mkutano wa ngazi ya mawaziri juu ya hali halisi ya Afrika ya Kati. Kwa mjibu wa kiongozi huyo, amesema inahitaji kuwasaidia wale wote wanaotumia silaha kwa njia isiyo ya haki ili kuweka chini vyombo hivi vya kifo. Msaada na ufadhili wa mtiririko haramu wa siraa na wa vikundi ambavyo havifanyi jitihada kwa ajili ya umoja na uzuri wa nchi lazima vikomeshwe. Aidha, amewataka raia wote wa nchi hiyo ya kiafrika kutoka kila aina ya maisha bila kujali asili ya kikabila kutoka kwa washiriki wa kidini au wa imani yoyote ya kisiasa ili kuhamasisha maendeleo fungamani. Taifa kweli liko katika wakati muhimu wa kihistoria, kwani mwezi Desemba umepangwa kufanyika uchaguzi wa wabunge na urais, ambapo Vatican inatarajia kuwa uwe wa amani, kwa sababu wakati umefika wa idadi ya watu kuanza kuandika sura mpya pamoja na historia ya nchi, amesisitiza msimamizi huyo. Licha ya makubaliano ya amani yaliyotiwa saini huko Bangui mnamo Februari 2019 kati ya serikali ya kitaifa na vikundi vyenye silaha, mivutano na mapigano makali yanaendelea katika nchi ya Afrika ya Kati kiasi kwamba watu wengi waliohamishwa makazi bado wanayo mahitaji makubwa ya kibinadamu. Kwa sababu hiyo, askofu mkuu Kata amehimiza mazungumzo kati ya pande zote kwa nia ya mkataba ili kuhamasisha mazingatio zaidi ya ahadi zilizowekwa na zaidi. Kwa mjibu wa mwakilishi wa kudumu amehimiza pia kuzingatia athari ambazo janga la Covid-19 linaendelea kudhuru jumuiya nzima ya Afrika ya Kati, ikiwemo ulimwengu mzima. Hadi sasa nchini humo virusi hivi vimerekodi visa karibu elfu tano kwa ujumla <muchos> kutegemea familia na kuhusu uwezo wake wa kuwa kanisa dogo la nyumbani, ndiyo msistizo wa wiki ya kitaifa ya elimu ya kikristo iliyotangazwa na maaskofu wa Ureno, itakayoanza tarehe 18 hadi 25 Oktoba. Tukio hili limeandaliwa na tume ya maaskofu kwa ajili ya elimu na mafundisho ya imani ambapo katika tukio hili linajikita moja kwa moja katika teknolojia na mafundisho ya kidigitali, kwa maana hata janga la virusi vya korona aliwezeshi fursa ya kufanya mikutano mikubwa ya moja kwa moja katika fursa hiyo. Hata hivyo wametoa hati moja walioipa jina kuongeza nguvu na kusaidia familia kanisa la nyumbani, ambapo wanabainisha kuwa ni muhimu kuwa na mazungumzo kati ya kanisa na familia, na kuwapongeza, huku wakiwatia moyo wahudumu wote wa kichungaji katika sekta ambayo inapeleka mbele wazi kwa kujitoa na ujasiri katika kipindi kigumu kisicho na uhakika na matatizo mbalimbali mbali. Katika hati hiyo inasisitiza kwamba dharura ya kiafya kwa hakika imesababisha kufanya uzoefu wa umbali na kusimamisha kwa kiasi fulani tabia za mahangaiko ya hapa na pale kila siku, lakini wakati huo kwa kusindikizwa na wasiwasi mkubwa. Hali hiyo kwa mjibu wa hati hiyo imepunguza au kudhofisha ukuu fulani wa maisha ya mwanadamu kwa kiasi kikubwa na utajiri kama ule wa kuishi kwa pamoja kijumuia au mikutano ya kidini. Pamoja na hayo yote, hata hivyo, kipindi hiki kimeonyesha hata umuhimu msingi wa familia katika kuonyesha maisha na thamani ya kibinadamu na Kikristo, ikiwa ni pamoja na nafasi yake msingi ambayo haiwezi kubadilishwa katu na uhusiano wake katika elimu ya mapendo na kukubaliana kwa pamoja. Hali halisi iliyoundwa na dharura ya kiafya, kwa maana nyingine, imeleta hata aina mpya za kiutendaji, ili kwamba kuandaa wakati ujao ulio tofauti na kwa maoni ambayo yanagundua nafasi msingi ya familia, na zaidi ni dharura, kwa mjibu wa tume ya maaskofu nchini Ureno, kwamba lazima kuwa makini na kutunza kiungo cha familia katika utume wa uinjilishaji, kwa mapendekezo muhimu ya kusaidia kazi yake ya kuelimisha. Kwa hakika ni kwa njia hiyo tu ya kufanya mang'amuzi muhimu ya ishara za kipindi na kwa njia ya ushirikiano inaweza kweli kuangazia yote ambayo yanaweza kufanyika na kuhamasisha mafunzo ya kibinadamu na Kikristo katika hali halisi tofauti za wakati huu. Walimu wakuu wa shule na washauri wamejadiliana kuhusu elimu ya amani katika shule kwa mantiki ya uhusiano wa mtindo wa kuishi bila kutumia nguvu, hasa katika sehemu zenye migogoro. Kazi hii imehitimishwa hivi karibuni huko Bamako nchini Mali, na utakuwa ni mwezi wa aina yake wenye utajiri wa mipango kadhaa, yaani mwezi wa Oktoba katika jimbo kuu katoliki la Rabati nchini Moroko. Amekumbusha hayo katika barua yake ya kila wakati kwa waamini wake, askofu mkuu wa jimbo kardinari Cristobal Lopez Romero na ambaye amekumbusha kutangazwa kwa waraka wa Papa Francisco wa Frateli Tuti na kuwaalika watazame kwa shukurani ya kumbukumbu ya mtakati Francisco wa Asisi tarehe 4 Oktoba elfu mbili na ishirini na kuatia moyo wa kufanya jitihada kwa ajili ya kutunza nyumba yetu ya pamoja. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco Jumapili tarehe nne Oktoba elfu mbili na ishirini amezindua waraka wake wa kitume Frateri Tuti, yaani wote ni ndogo, kuhusu udogo na urafiki wa kijamii. Uzinduzi huu umekwenda sanjari na mkutano wa kimataifa uliopembua kwa kina na mapana maudhui yaliyomo kwenye waraka huu ambao unajikita zaidi katika masuala ya kijamii. Kati ya wawezeshaji wakuu alikuwa ni Kardinali Pietro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani, ambaye amekita mawazo yake mitarafu mahusiano na mafungamano ya kimataifa. Kardinali Migueli Kizoti, rais wa Baraza la Kipapa la Majadiliano ya Kidini, amezungumzia kuhusu umuhimu wa majadiliano ya kidini katika maisha na utume wa Baba Mtakatifu Francisco. Profesa Andrea Riccardi mwasisi wa jumuiya ya Mtakatifu ya Gideon na jaalimu wa historia mambo leo amekazia kuhusu dhana ya udogo katika kujenga na kudumisha misingi ya haki, amani na maridhiano. Wengine ni Jaji Mohamed Hamudu Abeli Salam, katibu mkuu wa kamati kuu ya utekelezaji wa hati ya udogo wa kibinadamu ambaye amedadavua kuhusu ukweli, wema, uhuru na udogo. Kwa upande wake profesa Ana Rowlands, jaalimu wa mafundisho jamii ya kanisa na utekelezaji wake kutoka chuo kikuu cha Durham nchini Uingereza, amekazia kuhusu dhana ya Msamaria mwema inayofumbatwa katika upendo, sheria na ujenzi wa urafiki wake Kijamii. Kardinali Migweli Gisoti, Rais wa Baraza la Kipapa la Majadiliano ya Kidini, amempongeza sana Jaji Muhamedi Mahamudu Abdeli Salam, Katibu Mkuu wa Kamati Kuu ya Utekelezaji wa Hati ya Udugu wa Kibinadamu, kama kielelezo makini cha udugu wa kibinadamu kwa kutambua umuhimu wa dini katika mchakato wa kulinda na kudumisha misingi ya haki, amani na maridhiano kati ya watu na kwamba Kanisa litaendelea kujizatiti katika mchakato wa maendeleo fungamani ya binadamu kwa kuzingatia kanuni msingi za Kiinjili. Majadiliano ya kidini ni kati ya vipaumbele vya maisha na utume wa Baba Mtakatifu Francisco anayetamani kuwaona waamini wa dini mbalimbali wakiheshimiana na kuthaminiana kama ndugu wa baba mmoja, yaani Mwenyezi Mungu. Majadiliano ya kidini ni sehemu ya vinasaba vya maisha na utumi wa kanisa vilivyopewa kipaumbele cha pekee na mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani, na kwa sasa Baba Mtakatifu Francisco anataka kukazia udogo wa kibinadamu, hati ya udogo wa kibinadamu kwa ajili ya amani na utulivu iliyotiwa saini kati ya Baba Mtakatifu Francisco na Dr. Ahmadi Ali Taibu, imamu mkuu wa msikiti wa Leazari ulioko mjini Kairo nchini Misri Tarehe nne Februari elfu mbili na kumi na tisa huko Abu Dhabi, Umoja wa Falme za Kiarabu, ni nguzo msingi ya majadiliano ya kidini inayochota maudhui yake katika udugu wa kibinadamu. Msingi wake ni ukweli na ushirikishwaji wa mang'amuzi ya maisha, hekima na ushuhuda unaopania kujenga jamii inayosimikwa katika haki, umoja na mshikamano, uaminifu na upendo kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi maskini wakipi, wakipewa kipaumbele cha kwanza. Huu ni mchakato wa ujenzi wa umoja katika tofauti, kila muamini akitambua mambo msingi ya dini yake, ili hatimaye waamini wa dini mbalimbali duniani waweze kuwa ni wajenzi wa jamii inayosimikwa katika haki, amani na maridhiano hasa katika ulimwengu mambo leo. Mwenyezi Mungu wa mwingi wa huruma na mapendo ndiye muumba wa vyote vinavyoonekana na vile visivyoonekana, na kwamba binadamu wote wanaunda familia moja na kubwa ya binadamu. Baba Mtakatifu anawaalika waamini wa dini mbalimbali mbali duniani kujenga jamii stahimilivu kwa kuendelea kutoa kipaumbele cha pekee katika huduma ya udugu wa kibinadamu kwa ajili ya ustawi maendeleo na mafao ya binadamu wote umoja na mshikamano wa kidogo uwe ni sehemu ya majadiliano ya kidini ili kusimama kidete kulinda na kutunza misingi ya haki, amani na maridhiano. Majadiliano ya kidini yawe ni nguzo imara katika ujenzi wa urafiki wa kijamii ili kudumisha usawa kwa watu wote. Profesa Andrea Riccardi, mwasisi wa Jumuiya ya Mtakatifu Egidio na jaalimu wa historia, mambolewa na kazi ya udogo wa kibinadamu kama cheche wa kuondokana na vita na kinzani za maisha ambazo mara nyingi zimekuwa zikiendeshwa na viongozi wa serikali na kisiasa, wakati wananchi wa kawaida wanaambulia madhara yake. Vita ni tishio kubwa la amani duniani. Udugu wa kibinadamu ni sehemu ya tunu msingi za kiinjili na kioto. Vita ni kati ya matukio ambayo yanaendelea kuacha majanga makubwa katika maisha ya watu. Watu wanapaswa kuzingatia historia na kuwa na kumbukumbu hai. Umefika wakati kwa familia ya binadamu kugundua tena na tena udugu wa kibinadamu, amani, demokrasia na umoja, na kwamba majadiliano katika ukweli na uwazi yawe ni sehemu ya utamaduni wa kuzuia vita duniani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, vita inaendelea kuangamiza maisha ya binadamu, kuharibu mazingira pamoja na miundo mbinu. Vita na kinzani mbalimbali mbali zimekuwa ni chanzo cha kuibuka kwa wimbi kubwa la wakimbizi na wahamiaji duniani. Chuki na uhasama vitendo vya kigaidi ni uhalifu mkubwa dhidi ya utu na heshima ya binadamu. Huu ni wakati wa kukumbatia na kumwilisha ndoto ya amani duniani, changamoto inayopaswa kuvaliwa njuga na waamini wa dini mbalimbali mbali duniani. Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili anasema jumuiya ya kimataifa inawahitaji manabii na wajenzi wa amani ili kudumisha udugu wa kibinadamu Jumuiya ya kimataifa haina budi kudumisha utawala wa sheria utakaowawezesha wote kujisikia kuwa ni ndogo wa moja. Kwa upande wake, Jaji Muhamedi Mahamud Abdeli Salam, katibu mkuu wa kamati kuu ya utekelezaji wa hati ya udugu wa kibinadamu, amekazia ukweli, wema, uhuru na udugu wa kibinadamu. Anampongeza Baba Mtakatifu Fransisko kwa ujasiri wake kwa kusimama kidete kulinda, kutetea utu, heshima na haki msingi za binadamu. Waraka huu wa kitume ni chachu ya matumaini kwa watu waliokata tamaa, ili kuanza mchakato wa kupyesha udugu wa kibinadamu kwa kuondokana na ubinafsi na uchoyo, utaifa usiokuwa na mbuto wala mashiko, pamoja na utandawazi usiojali wala kugoswa na mahangaiko ya wengine. Umoja, upendo na mshikamano ni mambo msingi yanayopaswa kuvaliwa njuga na wote. Janga la virusi vya Korona liisaidie jumuiya ya kimataifa kuibua mtindo mpya wa maisha. Hati ya udugu wa kibinadamu kwa ajili ya amani na utulivu, pamoja na waraka wake wa kitume Fratelli Tutti, wote ni ndugu, kuhusu udugu na urafiki wa kijamii, ni nguzo msingi katika kulinda na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu. Kamati kuu ya utekelezaji wa hati ya udugu wa kibinadamu kwa siku za usoni inatarajia kuandaa makongamano kadhaa kwa ajili ya vijana wa kizazi kipya ili maudhui ya ujumbe huu yaweze kuwafikia watu wengi zaidi. Kumbe kuna haja ya kushirikiana na kushikamana ili kufikia malengo ya ujenzi wa udugu wa kibinadamu kibinadamu. Ndugu msikilizaji wa Redio w Vatikani, kwa upande wake Profesa Ana Rowlands, jalimu wa mafundisho jamii ya kanisa na utekelezaji wake, kutoka nchini Uingereza, anasema dhana Fratelli Tutti, yaani wote ni ndogo, ni changamoto inayokita mizizi yake katika uongofu wa kiekolojia, masuala ya kisiasa, kiuchumi na kijamii, kwa kutambua kwamba wote wameumbwa kwa sura na mfano wa Mwenyezi Mungu. Udugu wa kibinadamu na urafiki wa kijamii ni sawa na chanda na pete, ni mambo yanayotegemeana na kukamilishana ili kujenga umoja na mafungamano miongoni mwa waamini wa dini mbalimbali duniani. Waamini wanapaswa kujielekeza zaidi katika mchakato wa toba na uongofu wa ndani, ili hatimaye waweze kuwa ni mifano bora katika mchakato wa majadiliano ya wa kidini, wajenzi wa haki na amani, na vyombo vya huruma na upendo wa Mungu kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii . Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, jumuiya ya kimataifa kila mwaka ifikapo tarehe 5 Oktoba inaadhimisha siku ya waalimu duniani iliyoanzishwa kunako mwaka 1994 kama sehemu ya kumbukumbu -kumbu endelevu ya mapendekezo ya mwaka moja 1966 yaliyotolewa na shirika la kazi duniani kwa kushirikiana na shirika la Umoja wa Mataifa la elimu sayansi na utamaduni UNESCO kuhusu haki na wajibu wa walimu, kiwango chao cha elimu, majiundo yao, ajira pamoja na mafunzo kazini. Mapendekezo haya yaliboreshwa tena kunako mwaka elfu moja mia tisa tisini na saba kwa kuwaingiza pia walimu kutoka katika taasisi za elimu ya juu pamoja na vyuo vikuu Malengo ya maendeleo endelevu ya binadamu kufikia mwaka elfu mbili na thelathini ni mchakato wa jumuiya ya kimataifa kuhakikisha kwamba inajizatiti katika kutokomeza umaskini na baa la njaa duniani. Watu wanapaswa kupatiwa elimu bora kwa kuzingatia usawa wa kijinsia pamoja na uwezeshaji wa wanawake na wasichana wote. Jumuiya ya kimataifa inataka kuhakikisha kwamba kuna kuwepo na upatikanaji wa maji safi na salama, nishati mbadala kwa gharama nafuu, pamoja na uwepo wa mipango bora ya miji na makazi ya watu ili kudumisha usalama na upatikanaji wa maendeleo fungamani ya binadamu. Jumuiya ya kimataifa haina budi kujifunga kibwebwe kulinda mazingira pamoja na kudumisha amani duniani. Jumuiya ya kimataifa katika kutekeleza lengo la nne kuhusu elimu bora inatambua na kuthamini mchango wa walimu katika mchakato wa utekelezaji wa malengo ya maendeleo endelevu ya binadamu kufikia mwaka elfu mbili na thelathini. Maadhimisho ya siku ya walimu duniani kwa mwaka elfu mbili na ishirini yanaongozwa na kauli mbiu walimu wanaongoza katika kipeo kwa kuunganisha na yambeleni. Hii ni fursa makini ya kusherehekea wito wa walimu kurithisha ujuzi elimu na maarifa kwa vijana wa kizazi kipya. Bila walimu bora wenye sifa na ujuzi unaotakiwa si rahisi sana kufikia malengo ya maendeleo endelevu ya binadamu na bila kumwacha mtu awaye yote nyuma. Ni wakati wa kuwekeza zaidi katika usalama, maboresho ya mazingira ya kufundishia pamoja na kujiketa katika utekelezaji wa elimu. Shirik keshi mashirika ya Umoja wa Mataifa katika taarifa yao ya pamoja yanasema kuna haja ya kuwekeza zaidi katika sekta ya elimu ili kujibu kwa haraka zaidi vipeo mbalimbali vinavyoweza kujitokeza. Hii ina maana ya kulinda elimu kifedha, kuwekeza zaidi katika ubora wa mafunzo kwa walimu pamoja na kuendeleza nguvu kazi katika sekta ya elimu kwa kutoa mafunzo kazini. Changamoto ni kuhakikisha kwamba pengo la elimu lililosababishwa na virusi vya korona linarekebishwa na kusawazishwa. nam ndugu msikilizaji, kutoka studio za redio Vaticani ni mwanafunzi wa gumbaru mtoto wa mkulima Padre Richard mjigwa <mulia> Ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Ni sista Angela Rezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo. Laudetu Yesus Kristus. <muchos>