Hamjambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Radio Vaticani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm. Ni kwa mara nyingine tena ndugu msikilizaji wetu wa Radio Vaticani ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake. Tarehe 5 Oktoba 2021, Baba Mtakati Francisco amekutana mjini Vatikani na washiriki wa mkutano kuhusu dini na elimu, ambapo amefurahi kukutana nao katika fursa ya maana sana kwa ajili ya kuhamasisha mkataba wa mfumo mpya wa elimu kimataifa. Maombi yake Papa Francisco kwa ajili ya Kardinari Medina Esteve ambaye ameaga dunia tarehe tatu Oktoba akiwa na umri wa miaka tisini na nne yamefika katika siku ya maziko yake nchini Chile. Papa ametuma telegramu yake c Ubalozi wa Chile akionyesha kuungana na uzuni na jumuia ya kichungaji na kwa familia yake wa kuondokewa na mpendwa wao. Tarehe 10 Oktoba 2021, katika Dominika ya 28 ya kipindi cha kawaida cha mwaka, baba Mtakatifu Francisco anatarajia kuadhimisha misa kwa ajili ya uzinduzi rasmi wa sinodi ya maaskofu. Waraka wa Papa Francisco uliochapishwa mnamo tarehe 4 Oktoba mwaka mwaka mwaka uliopita, ambao unapendekeza njia ya kupitisha kwa ajili ya kuokoa binadamu dhidi ya chuki nyingi. Daktari Andrea Tornieri mwalimu Mkuu wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano anatoa maoni yake kuhusu hati hii muhimu ya kipapa. Habari hizi na nyingine hutapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padi Richard Mjigwa. Ni Sista Angela Rwezaula anakukaribisha. 5 Oktoba 2021, Baba Mtakatifu Francisco amekutana mjini Vatikani na washiriki wa mkutano kuhusu dini na elimu, ambapo amefurahi kukutana nao katika fursa ya maana sana kwa ajili ya kuhamasisha mkataba wa mfumo mpya wa elimu kimataifa, katika siku ambayo inaadhimisha siku ya waalimu duniani iliyotangazwa na UNESCO. Na kama wawakilishi wa dini amesema wanataka kuonyesha ukaribu na shukurani kwa waalimu wote ulimwenguni, na wakati huo huo kuwa na umakini wa elimu. Papa amekumbusha kuwa miaka miwili iliyopita, mnamo tarehe 12 Septemba 2019, alitoa wito wake kwa wale ambao wako kwenye nyanja hiyo ya elimu ili kuzungumza kwa namna ambayo tunajenga wakati ujao wa sayari na juu ya ulazima wa kuwekeza talanta za wote, kwa sababu kila mabadiliko yanahitaji safari ya elimu ili kuweza kukomaza mshikamano mpya wa ulimwengu na jamii ya ukarimu. Kwa sababu hiyo Papa Francisko amebainisha, alivyohamasisha kuanzishwa kwa mkataba wa mfumo mpya wa elimu kimataifa kwa ajili ya kutoa mwamko zaidi wa jitihada kwa vizazi vipya, kupyaisha shauku ya elimu ambayo iko wazi zaidi na jumuishi, yenye uwezo wa kusikiliza wagonjwa, mazungumzo yenye ujenzi na uelewa wa kweli, kwa kuwaalika wote waunganishe juhudi zao katika mshikamano mkubwa wa elimu ili kuunda watu wanaokomaa wenye uwezo wa kushinda migawanyiko na kupinga vizingiti ili kujenga kiungo na mahusiano kwa ajili ya ubinadamu wa kindugu zaidi. Papa Francisko akiendelea na hotuba yake amesema ikiwa tunataka ulimwengu uwe wa kidugu, tunatakiwa kuelimisha kizazi kipya kujua kuthamini na kupenda kila mtu, mbali na ukaribu wa kimwili, umbali wa maeneo ya ulimwengu, mahali alipozaliwa au anaishi. Msingi mkuu wa kujijua mwenyewe daima unaelekezwa katika elimu, lakini lazima kutoacha mingine muhimu kama vile kumjua ndugu yako, ili kuelimisha ukarimu wa mwingine, kujua uumbaji ili kuelimisha utunzaji bora wa nyumba yetu ya pamoja, na kujua uzao ili kuweza kuelimisha fumbo kuu la maisha yaliyo moyoni. Ni mafunzo fungamani ambayo yanajifafanua katika kujijua mwenyewe, ndugu yake, muumba na uzao. Papa Francisko ameongeza kusema hatuwezi kunyamaza kwa kizazi kipya ule ukweli ambao unaleta maana ya maisha. Aidha, amesema dini zimekuwa na uhusiano wa kweli na elimu wa kusindikiza shughuli za kidini na kielimu, shule na mafunzo, kama ilivyokuwa zamani, na ndivyo hata leo hii, na hekima na ubinadamu wa tamaduni zao za kidini ambazo wanataka kuwa chatu kwa ajili ya kupiaisha matendo hai ya elimu ambayo anaweza kufanya uzaliwe ndani ya ulimwengu udugu wa kibinadamu. Ikiwa hapo zamani tofauti zilikuwa kwenye vipingamizi vya tofauti, leo hii tunaona ndani yake utajiri wa njia tofauti za kumfikia Mungu na kufundisha vizazi vipya kuishi kwa amani kwa kuheshimiana. Kwa maana hiyo elimu inatuahidi kwamba kamwe tusitumie jina la Mungu kuhalalisha vurugu na chuki dhidi ya mila nyingine za kidini na kulaani aina zote za ushabiki na usomi, ili kutetea haki ya kila mmoja ya kuchagua na kutenda kulingana na dhamiri yao. Ikiwa zamani kwa jina la dini zilibaguliwa na makabila machache, tamaduni, sera za kisiasa na aina nyingine, sasa tunataka kuwa walinzi wa utambulisho wa hadhi ya kila mtu na kufundisha vizazi vipya kukaribisha wote bila ubaguzi. Kwa maana hiyo, elimu inatuwajibisha kuwakaribisha wengine jinsi walivyo, sio vile tunavyotaka kwao, kama walivyo na bila kwa hukumu na kulaani mtu yoyote. Ikiwa zamani haki za wanawake wadogo walio wadhaifu zaidi hazikuheshimiwa daima leo hii tunajitahidi kujilinda na kuhakikisha haki hizi na kufundisha vizazi vipya kuwa sauti ya wasio na sauti. Kwa maana hiyo, elimu inatutaka kutupilia mbali na kukanusha kila vurugu dhidi ya ufungamanishwaji wa kimwili na kimaadili kwa kila mmoja. Na elimu lazima ituongoze kuelewa kwamba mwanaume na mwanamke ni sawa kwa heshima. Hatutakuwa na ubaguzi ikiwa zamani tulivumilia unyonyaji na uporaji wa nyumba yetu ya pamoja, leo hii tukijua zaidi jukumu letu kama walinzi wa uumbaji tuliopewa na Mungu, tunataka kuwa sauti ya asili inayolilia ya asili yake kwa ajili ya kuweza kuishi na kujibadilisha sisi wenyewe na vizazi vipya katika mtindo wa maisha muhimu na endelevu. Katika hilo, Baba Mtakatifu Francisco ametoa ushuhuda wake kwamba: ei mi ha colpito la testimonianza di uno dei scienziati che ha parlato nel nostro incontro In un mondo inabitabile. Se le cose sono così. Jana nilivutiwa na ushuhuda mmoja wa mwanasayansi ambaye alizungumza kwenye mkutano wetu, na alisema mjukuu wangu aliyezaliwa hivi karibuni, ndani ya miaka hamsini, atalazimika kuishi katika ulimwengu ambao hauwezi kukaliwa, ikiwa mambo ni kama haya sasa. Kwa maana hiyo elimu inatutaka kupenda mama yetu dunia na kuepuka kutumia ovyo vyakula na rasilimali, ikiwa ni pamoja na kuwa washiriki zaidi wa mali ambazo Mungu ametupatia kwa ajili ya maisha ya wote lakini amesema, ninakumbuka kile ambacho alikuwa anasema mwenye hekima na ambaye si Mkatoliki, kwamba Mungu husamehe kila wakati, sisi tunasamehe ndio, ni kidogo wakati mwingine hapana, asili lakini haisamehe kamwe. Tunataka leo hii kuthibitisha kuwa tamaduni zetu za dini tangu zamani zimekuwa mstari wa mbele kutoka tangu kuondoa ujinga hadi kufikia elimu ya juu kwa kuongeza juhudi ya utume wa elimu kwa kila mtu katika ufungamanishwaji wake, yaani kichwa, mikono, moyo na roho, na kwa maana ya uzuri wake wote, kufikiria kile unachohisi na unachofanya, na kwamba unahisi unachofikiria na kufanya, na kufanya kile unachohisi na kufikiria. Huo ndio utengamano wa uadilifu wa kibinadamu ambao ni uzuri wote wa maelewano haya, Papa Francisco amesisitiza. E ci possa aiutare a seguire con coraggio le vie di nuovi orizzonti educativi. Kwa kuhitimisha, Papa ameshukuru kwa mara nyingine tena kwa ushiriki wao na ambao kwa sababu ya janga la uviko hawakuweza kufikia hapo. Amewaalika kukaa kitambo kimya kwa kusalisala ili kuomba Mungu awaangazie akili zao ili mazungumzo yao yazawe ya matunda na wanaweza kusaidiwa kufuata kwa ujasiri njia mpya za peo za kielimu <mulia> Alikuwa ni mwanaume wa sala na huduma aminifu ya Mungu kwa kanisa la ulimwengu kwa miaka mingi. Huyo ni Kardinali George Arturo Media Estevo wa Chile aliyeaga dunia mnamo tarehe 3 Oktoba elfu mbili na ishirini na moja akiwa na umri wa miaka 94, ambaye Papa Francisco tarehe 4 Oktoba ametuma salamu za rambirambi katika telegramu yake kwa Askofu Mkuu Alberto Ortega Martini. Mazishi ya kardinari Esteve yamefanyika mchana tarehe 4 Oktoba katika kanisa kuu la jiji la Santiago ya Chile, mji ambao alizaliwa kardinari huyo. Kufuatia na kifo cha kardinari huyo, ametuma salamu zake za rambirambi kwa wanafamilia wa marehemu na kwa waamini wote wa makanisa ya Rancagua na Valparaiso, makanisa ambayo alihudumia kama mchungaji akiwa na majukumu kama askofu kwenye miaka kati ya elfu moja mia tisa themanini na nne na elfu moja mia tisa tisini na tatu. Papa amekumbuka ibada kubwa aliyoionesha wakati wa maisha yake hasa kama rais wa baraza la kipapa la ibada na nidhamu ya sakramenti ya kanisa, ambapo alianza kutoa huduma hiyo mnamo 1996 kwa utashi wa Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili na kutoa huduma yake hadi mnamo 2002. Hata hivyo katika shughuli hiyo ya kina ilitanguliwa na ile ambayo tangu mwanzo wa mwaka 1962 ambapo Mtakatifu Yoane wa 23 alimteua kuwa katika mchakato wa mtaguso wa pili ambapo yeye aliweza kufuatilia kila hatua kwa namna ya pekee katika baadhi ya tume za mtaguso huo kama vile ya kitaalimungu. Kwa muda mrefu alishirikiana hadi 1992 na mihimili mingine ya mabaraza ya kipapa miongoni mwake pia ni tume ya maandalizi ya sheria ya kanisa, tume ya taalimungu ya kitaifa, na mwisho kamati ya uwariri wa katekisimu ya kanisa Katoliki tangu 1987 hadi 1992, mwaka ambao ulichapishwa katekisimu hiyo. Vilevile vile alikuwa ni mjumbe wa baraza la kipapa kwa ajili ya familia na tume kwa ajili ya Amerika ya kusini na kanisa la Mungu. Mnamo 1998 alichaguliwa kuwa kardinali na mtakatifu Yohane Paulo wa pili, na mnamo alichaguliwa kuwa kardinali shemasi wa baraza la makardinali ambapo alipata kuhudhuria uchaguzi wa papa kuanzia tarehe 18 na 19 Aprili 2005 na kuwa na sifa ya kutangaza jina la papa mpya katika ulimwengu mara baada ya kuchaguliwa Papa mstaafu Benedikto wa 16. Katika huduma hiyo inayokumbukwa na Papa Francisco imeongezwa hata shughuli nyingine ambayo katika maisha yake yote kardinali alieneza katika mafundisho kwenye vyuo vikuu Katoliki na katika maandishi yake. Sala ya Papa Francisco amehitimisha akimkabidhi roho yake kwa Mungu na baraka ya kitume kama ishara ya matumaini ya Kikristo katika Bwana mfufuka kwa kanisa lote na ndugu anaoomboleza kifo cha mchungaji huyo wa Mungu. Tarehe kumi ya Oktoba elfu mbili na ishirini na moja katika dominika ya ishirini na nane ya kipindi cha kawaida cha mwaka, Baba Mtakatifu Francisko anatarajia kuadhimisha misa kwa ajili ya uzinduzi rasmi wa sinodi ya maaskofu. Misa itaadhimishwa saa nne asubuhi majira ya Ulaya katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro kwa ushiriki wa waamini wachache. Katika misa hiyo ndipo unakuwa ufunguzi rasmi wa mchakato wa kisinodi katika hatua tatu zilizoandaliwa kufanyika katika kuelekea kwenye sinodi kuu ya maaskofu mnamo 2023. hata hivyo ikumbukwe kwamba ya 16 ya maaskofu inayotarajiwa kuanza kwenye mchakato wa Oktoba inaongozwa na kauli mbiu kwa ajili ya kanisa la kisinodi, umoja, ushiriki na utume. Kwa hakika mchakato huo unakuwa ni kipindi muhimu kwa kanisa lote kwa ajili ya kujenga ule utamaduni wa kusikilizana na kusikiliza sauti ya Mungu kwa kutambua uwepo wake daima na kuupokea ujumbe wake katika ulimwengu unaobadilika na Mtakatifu Agostini alikuwa anaogopa sana tendo la Bwana kupita bila kumsikiliza. Hivyo ni wakati muhimu sana wa kanisa zima linaloalikwa kufanya hatua hiyo muhimu. Kwa maana hiyo uzinduzi huo rasmi wa sinodi ya 16 ya maaskofu utafanyika tarehe kumi Oktoba 2021, ambapo kama ilivyotayarishwa na sekretarieti ya sinodi ya maaskofu ndio mchakato wa awamu ya kwanza ambao unahusu makanisa mahalia na taasisi zote za kanisa kwa kipindi kuanzia Oktoba 2021 hadi Aprili 2022. Makanisa Maria yamekwisha kutumiwa mada na maswali ya kufanyia kazi katika majimbo yao. Awamu ya pili ni kuanzia Septemba elfu mbili na ishirini na mbili hadi Machi elfu mbili na ishirini na tatu ambapo dhamira ni kuhamasisha mazungumzo na majadiliano kwa ngazi ya mabara ambapo baadaye watatengeneza hati ya kutendea kazi, Instrumentum Laborius, itakayotumwa baadaye Vatikani. Awamu ya tatu itahusu kanisa la kiulimwengu ambapo ni kuanzia mwezi Oktoba elfu mbili na ishirini na tatu, kwa ushiriki wa wajumbe watakaokuwa wameteuliwa kuwepo katika sinodi itakayoadhimishwa jijini Vatikani, wakiwa katikati ya Papa Francisko mjini Vatikani. Maaskofu maharia wanaombwa kwa vyovyote vile kuwajumuisha wote katika majimbo, kwani mchakato wa maadhimisho ya sinodi ya maaskofu katika ngazi ya kijimbo ni muhimu sana katika kukuza na kudumisha utambuzi wa imani. Papa anatoa mwaliko kwa viongozi wote wa kanisa kushikamana na waamini, ili hatimaye kuwatia moyo na kuendelea mbele na shauku kuu, hasa katika jukumu la kinabii na ushuhuda wa Kikristo, ambao si kwa viongozi tu wa kanisa, na badala yake ni waamini wote wabatizwa, ambao kwa pamoja wanapaswa kushirikishana zawadi waliopewa. Waraka wa Papa Francisco uliochapishwa mnamo tarehe 4 Oktoba mwaka mmoja uliopita, ambao unapendekeza njia ya kupitisha kwa ajili ya kuokoa binadamu dhidi ya chuki nyingi. Daktari Andrea Tornieri, mwalili mkuu wa baraza la kipapa la mawasiliano, anatoa maoni yake kuhusu hati hii muhimu ya kipapa. Daktari Tornieri anasema baada ya mwaka mmoja tangu kuchapishwa kwake bado ni haraka kuweza kutoa tathimini ikiwa waraka wa Fratelli Tutti, yaani wat wote ni ndugu, utakuwa kama ule wa Laudato Si ambao hati nyingine muhimu sana ya kipapa iliyotangazwa mnamo elfu mbili na kumi na tano na ambayo kama hapo awali haikuwahi kugunduliwa mahitaji ya watu wa mbali wa kanisa kwa kuanzisha mipango na juhudi za kweli kuanzia chini Fratelli tutti, yaani wote ni ndugu kama ilivyo Laudato Si, waraka wa utunzaji bora wa mazingira, zinatokana na mafundisho jamii ya kanisa, na lazima kuepuka hatari ya kuzipunguza kama hati zinazoangalia dharura na matatizo ya sasa katika kupendekeza njia ya kupitia kutokana na hayo tu. Badala yake, ulinzi wa maisha, utunzaji wa kazi ya uumbaji na ambao tumekabidhiwa, ekolojia ya binadamu na fungamani si mapendekezo ya kufanya chaguzi na ya bahati baya kwa ajili ya wakati uliopo. Badala yake zinapata hasili na msingi wa neno la Mungu. Kwa maana hiyo miaka sita iliyopita Papa Francisco katika waraka wake wa Laudato Si', aliweza kuweka pamoja katika mkusanyiko wa mambo yaliyopo kati ya aliopo: mgogoro wa mazingira, mgogoro wa kiuchumi na kijamii, ambao ni haki na kuheshimu kazi ya muumba ili iweze kutoa kitovu cha mwanadamu na siyo mungu pesa mwaka mmoja uliopita, kwa njia ya waraka wa Frateli Tuti, yani wote ni ndugu papa alielekeza njia ya kupitia ili kufikia malengo ambayo ni kujitambua kuwa sisi ni kaka na dada walinzi wa mmoja na mwingine, na anafufuka kila ndugu ambaye anasimama tena, lakini pia hata kwa yule ambaye hakupata zawadi ya kuwa na imani ya Kikristo anatambua ujumbe wa udugu ambao ni kama dawa pekee ya kuzuia kujiaribu kuelekea chuki na ubinafsi wa ushabiki. Na kwa maana hiyo, hakuna jibu jingine zaidi ya Injili kama inavyofundisha juu ya mfano wa Msamaria Mwema, ambao ni ujumbe wa aina yake. Hata ikiwa bado ni mapema a kutathimini matunda ya waraka wa kipapa uliochapishwa mwaka mmoja uliopita, lakini zawadi na mbegu za matumaini hazikosekani. Inatosha kufikiria Dale Shneri, mwakili wa zamani wa Marekani, ambaye kama mwandishi alikuwa na bahati ya kutumia masaa yake machache kwa miaka mingi pamoja na mkewe Suzana Susana. Walijitolea maisha yao kusindikiza wafungwa wanaosubiri kunyongwa huko Florida. Wengi wao walikabiliana na suala la upatanisho na Mungu. Mwakili huyo Dale alitambua Yesu katika ndugu hao, na kwa maana hiyo licha ya ugumu wa kutokuelewana Alisema anahitaji sio chini ya vile wanavyomuhitaji. Akiwa macho yake yamejaa machozi, alielezea kuwa ujumbe wa waraka wa Fratelli Tutti, kila neno na kila ishara ya Papa Francisco kwake yeye ilikuwa ni kama tendo la kuweka damu ambayo inasaidia kuishi na kwenda mbele. Kuna watu wengi ulimwenguni ambao wako mbali na matangazo ya vyombo vya habari na mikutano mikuu, na ambao kwa kutazama namna hiyo ushuhuda wa mfuasi Petro ringraziarvi, ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mkutano wa uchumi wa Francisco huko Asisi unapania pamoja na mambo mengine kuragibisha agano la pamoja kama sehemu ya mchakato wa mabadiliko ya uchumi ulimwenguni kwa kuwakumbatia na kuambata watu wote bila kujali tofauti za imani wala utaifa wao, bali watu ambao wanaongozwa na dhana ya udugu wa kibinadamu kwa kuwajali maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii. Baba Mtakatifu anawaalika vijana kujenga ndoto ya ubinadamu mpya ili kujibu matarajio ya watu kadiri ya mpango wa Mwenyezi Mungu. Baba Mtakatifu katika ujumbe aliowaandikia vijana waliokusanyika mjini Asisi Jumamosi tarehe 2 Oktoba 2021 aliwakumbusha kwamba wao ni kizazi cha mwisho kinachoweza kuiokoa dunia kutoka katika majanga na maafa yanayosababishwa na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Hili limekuwa ni tukio la kimataifa lililofuatiliwa na vijana kutoka sehemu mbalimbali za dunia kwa njia ya vyombo na mitandao ya kijamii. Amewashukuru vijana kwa jitihada mbalimbali wanazoendelea kufanya kama sehemu ya upiaisho wa mchakato wa uchumi duniani. Janga la ugonjwa wa virusi vya korona uviko 19 limeibua na kukuza mpasuko mkubwa wa ukosefu wa usawa ndani ya jamii. Kumekuwepo na ongezeko kubwa la ukosefu wa fursa za ajira. Watu wengi wametumbukizwa katika umasikini wa hali na kipato, balaa, njaa na utapiamlo wa kutisha, sanjari na ukosefu wa tiba msingi kwa watu wengi duniani. Katika hali na mazingira kama haya, Baba Mtakatifu anasikitika kusema kwamba kuna watu ambao wamefaidika sana kwa kutumia fursa hii kama chanzo cha mapato makubwa kwa mgongo wa maskini na kinayahi, pangu pakavu tia mchuzi. Katika kipindi chote hiki cha janga la uviko 19 familia ya watu wa Mungu imeona na kuguswa na mapungufu yake mintarafu utunzaji bora wa mazingira ya nyumba ya wote. Watu wamesahau dhana ya umoja, ushirikiano na mshikamano wa kimataifa, wameyageuzia kisogo mahusiano na mafungamano ya kijamii kati ya binadamu na mazingira yanayomzunguka Mazingira ni zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu ambayo mwanadamu amekabidhiwa ili kuyatunza na kuyaendeleza kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi kiuchumi. Binadamu amekabidhiwa kazi ya kulinda na kutunza mazingira na kamwe si mmiliki wake. Lakini kutokana na uchumi dhaifu, baadhi ya watu wametumia vibaya mazingira kwa ajili ya mafao yao binafsi na kusahau kwamba mazingira ni kwa ajili ya mafao ya wengi. Changamoto hii inahitaji kutatuliwa kwa njia ya mshikamano wa udugu wa kibinadamu kwa kusaidiana na kuwajibika katika mchakato wa utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Ubora wa maendeleo fungamani ya binadamu unategemea kwa kiasi kikubwa matumizi sahihi ya rasilimali za dunia. Kumbe kuna haja ya kuibua njia mpya za ukuaji wa uchumi baada ya janga la ugonjwa wa virusi vya korona, uviko 19, ili kweli uchumi uweze kusimikwa katika haki, mshikamano na kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Ni wakati wa kusimamia kutumia na kuwajibika vema kwa rasilimali za dunia sanjari na kuwafunda wachumi na wafanyabiashara wapya watakaosimamia na kuratibu kikamilifu mwingiliano kati ya binadamu na mazingira nyumba ya wote. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu kwamba vijana wa kizazi kipya wataweza kusaidia kuleta mwelekeo mpya wa uchumi kimataifa. Kuna madhara makubwa ambayo yamesababishwa na uchafuzi pamoja na uharibifu mkubwa wa mazingira nyumba ya wote. Inawezekana kabisa kwamba vijana wa kizazi kipya ndio wanaoweza kusaidia kuokoa mazingira nyumba ya wote. Kipaji cha ubunifu na ujasiri unaonyesha uwajibikaji mkubwa miongoni mwa vijana. Karama hizi zikitumiwa kikamilifu, zinaweza kusaidia kurekebisha makosa ya kihistoria na hivyo kuanza ujenzi wa uchumi unaosimikwa katika mshikamano, ushirikishwaji na uchumi endelevu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mfumo wa uchumi mpya unahitaji mtindo mpya wa kijamii unaofumbatwa katika udugu wa kibinadamu shikamano utunzaji bora wa mazingira nyumba ya wote rasilimali na utajiri wa dunia Changamoto kubwa zinazomwandama mwanadamu katika ulimwengu wa leo ni pamoja na baa la njaa na utapia mlo wa kutisha, ukosefu wa ugavi na usambazaji wa chanjo dhidi ya uviko 19, mwaliko wa kushirikiana na kushikamana kama jumuiya ya kimataifa ili iweze kuwa na ndoto kubwa zaidi. Vijana wanapaswa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa udugu wa kibinadamu kama sehemu ya mchakato wa ufufuaji wa uchumi duniani. Masomo na vitendo vionyeshe kwa dhati kwamba uchumi mbadala inawezekana. Kama vijana wasikate wala kukatishwa tamaa, bali waongozwe na upendo wa Injili, chemchemi ya mageuzi yote ya kiuchumi, kwa kuingia na kuzama ndani ya madonda ya historia ya mwanadamu ili hatimaye kufufuka tena. Vijana wajenge utamaduni wa kusikiliza kilio cha maskini, kwa kuwashirikisha katika ujenzi wa mustakabali wa wengi. Kwa namna ya pekee uchumi mambo leo unawahitaji vijana wa kizazi kipya wanaosimika maisha yao katika ushuhuda wa masoko mapya, kwa sababu vijana ni marafiki wa Kristo Yesu na wadau katika ujenzi wa ufalme wa Mungu. Mwishoni mwa ujumbe wake, Baba Mtakatifu anawaalika vijana kushirikisha mawazo na ndoto yao ni kuwashirikisha wengine unabii na uzuri. Vijana ni jeuri ya nyakati hizi. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco hivi karibuni amemteua Monsinyo Andres Gabrieli Ferrada Moreira kuwa katibu mkuu wa baraza la kipapa kwa ajili ya wakleri na hivyo wa kumpandisha hadhi kuwa askofu mkuu, uteuzi ambao umeanza rasmi tarehe mosi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na moja kabla ya uteuzi huo askofu mkuu mteula andres gabriel ferrada moreira alikuwa ni afisa mwandamizi kwenye baraza la kipapa kwa ajili ya wakleli itakumbukwa kwamba askofu mkuu mteula andres gabriel ferrada moreira alizaliwa huko santiago de chile tarehe 10 juni mwaka 1969 baada ya masomo na majundo yake ya kikasese tarehe 3 julai mwaka 1999 akapewa daraja takatifu ya upadre jimbo kuu la santiago de chile Baadaye alijiendeleza kwa masomo ya juu na hatimaye mwaka elfu mbili na sita akatunukiwa shahada ya uzamivu katika taalimungu kutoka chuo kikuu cha kipapa cha Gregoriani kilichoko mjini Roma Kabla kuitwa kutekeleza dhamana na utume wake mjini Vatikani kunako mwaka elfu mbili na kumi na nane aliwahi kushika nafasi mbalimbali za utume jimbo kuu la Santiago de Chile. Aliwahi kuwa mwadili mkuu wa wanafunzi na mkuu wa kitivo cha taalimungo seminari kuu ya kipapa ya malaika walinzi jimbo kuu la Santiago de Chile. <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco katika maadhimisho ya jubilea ya miaka mia moja tangu kuzaliwa kwa Mtakatifu Yohane Paulo wa pili tarehe 18 Mei elfu mbili na ishirini alisema Mtakatifu Yohane Paulo wa pili, kwa njia ya ushuhuda wa maisha yake, alijitahidi kuwafunulia watu huruma na upendo wa Mungu kama Kristo Yesu alivyomfunulia Mtakatifu Sista Maria Faustina Kovaska wa shirika la masista wa Mama wa Mungu wa huruma. Tangu sasa Mtakatifu faustina bikira atakuwa anaadhimishwa katika kumbukumbu -kumbu ya hiari na kanisa zima kila mwaka ifikapo tarehe tano Oktoba. Baraza la Kipapa la Ibada na Nidhamu ya Sakramenti za Kanisa, katika tamko lililotolewa tarehe 18 Mei 2020 litangaza kwamba kuanzia sasa waamini wataweza kuadhimisha kumbukumbu ya hiari kwa Mtakatifu Maria Faustina Kowalska bikira na mtawa, baada ya jina lake kuingizwa kwenye kalenda ya Kirumi. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kukunogeshea kumbukumbu ya ihari ya mtakatifu Sister Maria Faustina Kowalska bikira na mtawa ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa. Mungu katika malaika wake na watakatifu wake Namnam na mpendwa nam, msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia kwa, kwa niaba ya padi ya Richard Mjigwa ni sista Njelo Wezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus.