Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake kwenye mitandao ya kijamii anawashukuru wananchi wa Msumbiji kwa moyo wake wote , anawataka kulinda na kudumisha matumaini kwa ajili ya mchakato wa upatanisho na amani. Kwa maneno hayo ya Baba Mtakatifu Francisco. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, tunapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa hija ya Baba Mtakatifu Francisco nchini Madagaskar, baada ya kuhitimisha sehemu ya kwanza ya hija hii kwa kutembelea mchini Msumbiji, tunayo yale ambayo yamejiri katika hija ya Baba Mtakatifu nchini Msumbiji. Bara la Afrika linaomboleza kwa kifo cha rais mstaafu Robert Mugabe wa Zimbabwe kilichotokea tarehe 6 ya Septemba elfu mbili na kumi na tisa. Baba Mtakatifu Francisco katika hotuba yake kwa viongozi wa serikali wanadiplomasia, pamoja na wawakilishi wa vyama vya kiraia nchini Msumbiji siku ya Alhamisi ameonyesha uwepo wake wa karibu, upendo na mshikamano na familia ya Mungu nchini Msumbiji kutokana na majanga asilia. Amekazia umuhimu wa kujenga amani na upatanishi wa kidogo, mchakato wa maendeleo ufungamani sanjari na utunzaji bora wa mazingira ya nyumba ya wote. Baba Mtakatifu amewashukuru watu wa Mungu nchini Msumbiji kwa mapokezi na ukarimu wakati wote wa hija yake nchini Msumbiji. Amewapongeza kwa utajiri wa utamaduni, woto wa asili, furaha na matumaini ya watu wa Mungu nchini Msumbiji. Amewashukuru wadau wote waliojisadaka ili kupyaisha tena ya mchakato wa amani na upatanisho nchini Msumbiji. Kwa upande wake, Rais Filipe Nyusi wa Msumbiji katika hotuba yake amelishukuru na kulipongeza Kanisa Katoliki kwa mchango wake mkubwa katika ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu nchini Msumbiji hasa katika sekta ya elimu, afya, ustawi wa jamii na maendeleo fungamani ya binadamu. Uwepo wa misionari nchini Msumbiji umewajalia wananchi wengi kupata fursa ya elimu inayowawezesha kupata ajira na hivyo kukoleza mchakato wa maendeleo fungamani ya binadamu. Mtakatifu Paulo wa Sita alikuwa ni kiongozi aliyeitakia Msumbiji amani na ustawi kwa kukazia umuhimu wa mshikamano na uhuru wa kweli kwa wananchi wa Msumbiji waliokuwa bado wanaelemewa na kongwa la ukoloni na miaka mitano baadaye, yani kunako mwaka 1975, Msumbiji ikajipatia uhuru wake wa bendera. Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili, kunako mwaka 1988, alitembelea Msumbiji ambayo ilikuwa bado imezama katika vita ya wenyewe kwa wenyewe. Hili ni janga ambalo limepelekea maelfu ya wananchi kupoteza maisha, kukimbilia uhamishoni na wengine kupata vilema vya kudomo. Vita ilivuruga umoja mshikamano na mafungamano ya jamii kitaifa, familia zikasambaratika, uchumi ukachechemea na vijana wengi wakajikuta hawana tena fursa za ajira. Hija Baba Mtakatifu wa Fransisko nchini Msumbiji imeongozwa na kauli mbiu matumaini ya amani na upatanisho. Baba Mtakatifu ametembelea Msumbiji baada ya kuathiriwa sana na kimbunga cha Idai kilichopiga nchini Msumbiji mwezi Machi elfu mbili na kumi na tisa na kimbunga cha Kenethi kilichosababisha maafa makubwa mwezi Aprili. Katika muktadha huu familia mongo nchini Msumbiji katika unyonge wake ikaonja ukarimu, upendo na mshikamano wa jumuiya ya kimataifa iliyofufua tena matumaini kwa wananchi wa Msumbiji. Kwa hakika kila mtu nchini Msumbiji alijisikia kutoka katika undani wa maisha yake kuguswa na kutikiswa sana na maafa yaliyowakumba ndugu zao. Rais Nyusi anasema kwa sasa Msumbiji nataka kujielekeza zaidi katika mchakato wa matumaini ya amani na upatanisho wa kidogo. Mkutano huu umehudhuriwa pia na Bwana Usufu Made, kiongozi mkuu wa chama cha upinzani cha Renamo. Lengo la mkataba wa amani wa mwaka 2019 nchini Msumbiji ni kusitisha vita na mashambulizi dhidi ya watu wasiokuwa na hatia pamoja na kuhakikisha kwamba ulinzi na usalama wa Msumbiji unaendelea kuimarishwa. Mkataba huu unaweka matumaini makubwa katika mchakato wa ujenzi wa misingi ya haki, amani na upatanisho wa kitaifa. por iso entre os pobres mais abandonados e maltratados kontase a nosa terra Baba Mtakatifu Francisco akiwa nchini Msumbiji kwenye hija yake ya kitume siku ya Ijumaa ametembelea hospitali ya Santo Egidio di Zimpeto iliyoziduriwa tarehe saba Juni elfu mbili na kumi na nane, inaendesha mradi mkubwa wa kuzuia maambukizo ya ugonjwa wa ukimwi kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto, mradi unaojulikana kama Dream. Mradi wa the Dream unapania kutoa dawa za kurefusha maisha sanjari na kupunguza maambukizo ya virusi vya ukimwi kutoka kwa mama a kwenda kwa mtoto unaoendelea kuonyesha mafanikio makubwa barani Afrika. Lengo ni kuhakikisha kwamba jumuiya ya kimataifa inakuwa na kizazi ambacho hakina virusi vya UKIMWI. Mradi huu pia unawajengia uwezo wa kiuchumi wa athirika wa virusi vya UKIMWI ili kujitegemea na kuzisaidia familia zao kusonga mbele kwa imani na matumaini, pasi na kukata tamaa. Thedrim utaendelea kuonyesha maajabu katika mapambano dhidi ya ukimwi ikiwa kama serikali, mashirika na wafadhili binafsi wataendelea kushikamana na jumuiya ya Mtakatifu Egidio katika kutekeleza malengo na mikakati yake ya maendeleo. Baba Mtakatifu Francisco katika hotuba yake amejikita zaidi kuhusu Injili ya Msamaria mwema ili kusikiliza na kujibu kilio cha wagonjwa, ukimwi, wagonjwa wa, wa ukimwi kwa njia ya ushauri na saha pamoja na tiba dhidi ya magonjwa nyemelezi ili kuwajengea waathirika wa ukimwi matumaini ya kusonga mbele na maisha yao. Baba Mtakatifu Francisco amewashukuru na kuwapongeza wafanyakazi pamoja na wagonjwa wote, lakini kwa namna pekee kabisa wagonjwa walioathirika kwa virusi vya ukimwi, hali inayomfanya kutafakari kwa kina Injili ya Msamaria mwema, muhtasari wa historia ya ukombozi inayojikita katika ushuhuda wa imani inayomwilishwa katika huduma ya upendo kwa maskini. Kumpenda Mungu ni kushika imani, kumkiri Kristo na kushikamana naye katika maisha ni kufikia utimilifu wa upendo halisi ambao ni Mwenyezi Mungu mwenyewe. Huu ni upendo unaovuka vikwazo vya utengano na matabaka ya kijamii. Msamaria mwema ni kielelezo cha upendo unaojipambanua katika kiini chake cha kweli, huduma na wokovu. Baba Mtakatifu anakaza kusema, kishawishi kikubwa dhidi ya mapambano ya ukimwi duniani ni kukata tamaa kwamba hakuna linaloweza kufanyika dhidi ya ukimwi. Lakini kuna kilio cha wanawake na watoto wanaoendelea kuathirika kwa ugonjwa wa ukimwi, watu wanaosukumizwa pembezoni pamoja na kutengwa na jamii zao. Hospitali hii ni kwa ajili ya wagonjwa wa kifua kikuu, wagonjwa wa saratani na watoto wanaoteseka kwa utapia mlo wa kutisha. Hospitali ya Santo Egidio di Zimpero ni kielelezo cha huruma na upendo wa Kristo unaowahakikishia wale wote wanaolia na kuomboleza uwepo wake endelevu kwa njia ya huduma makini inayotolewa na ndugu zao katika Kristo Yesu, watu wanaoendelea kujisadaka bila ya kujibakiza ili kusikiliza na kujibu kilio cha masikini kwa njia ya kinga na tiba, hata kama bado haitoshelezi mahitaji ya wagonjwa lakini jambo la msingi ni kwamba utu, heshima na haki msingi za wagonjwa zinalindwa na kudumishwa sanjari na kuwajengia matumaini ya leo na kesho iliyo bora zaidi. Mradi huu ni mfano hai wa fadhila ya unyenyekevu unaotambua uwezo na udhaifu wa binadamu pamoja na kuendeleza kipaji cha ubunifu hospitali. Hii ni kielelezo cha imani tendaji na mshikamano wa kiutu ili kupambana na umaskini kwa njia ya upendo wa kiinjili ili kuweza kujibu kilio cha maskini na kujitosa kimasomaso katika huduma inayomwilishwa katika sekta mbalimbali hospitalini hapo. Zaidi ya wafanyakazi elfu tano wa sekta ya afya wameshiriki katika kutoa mafunzo, tiba na kinga kama ushuhuda watuno msingi za kiutu na kiinjili. Baba mtakatifu anasema huduma ya utunzaji wa injili ya uhai inakwenda sanjari na utunzaji bora wa mazingira ya nyumba ya nyumba ya wote, kwani haya ni mambo yanayoambatana na kukamilishana kama yanavyojionyesha kwenye vinyago vya ujamaa kama vilivyochongwa na Wamakonde. Baba mtakatifu anakazia umoja na mshikamano wa dhati ili kulinda na kutunza mazingira kwa kukusanya na kuhifadhi maji ili kudhibiti athari za uchafuzi wa mazingira. Baba Mtakatifu Francisco anasema Injili ya Msamaria mwema inahitimishwa kwa kumpeleka yule mgonjwa ili apate kutunzo. Hospitali ya Santo Egidio di Zimpeto imewasaidia watoto zaidi ya laki moja wanaoweza kuandika kurasa mpya za historia ya maisha yao wakiwa hawana maambukizi ya virusi vya Ukimwi. Watoto hawa wanaweza kutabasamu kwa sababu wametibiwa kwa heshima na utu wao umethaminiwa, na kwa sasa ni alama ya matumaini kwa watoto wengine, mfano bora wa kuigwa katika ukarimu. Baba Mtakatifu Francisco anapenda kuhakikishia wale wote wanaojisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa wagonjwa, watalipwa na Kristo Yesu watakapokuja mara ya pili. Huu ni ujumbe wa chemchemi ya furaha kwa sababu watoto hawa wamebarikiwa sana machoni pa Mwenyezi Mungu. Baba Mtakatifu anahitimisha hotuba yake kwa kusema, hospitali ya Santo Egidio di Zimpeto ni chemchemi ya matumaini mapya. Aki recebe si gratuitamente remedios, tratamentos, alimentos Ndugu msikilizaji wa Radio Vaticano, spitari ya Santo Egidio Dizimpeto simpeto ilizinduliwa tarehe saba Juni 2018 na, na Rais Felipe Nyusi wa Msumbiji. Inaendesha mradi mkubwa wa kuzuia maambukizi ya ugonjwa wa ukimwi kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto unaojulikana kama The Dream. Huu ni mradi mkubwa uliozinduliwa na jumuiya ya mtakatifu ya Gideon kunako mwaka elfu mbili na mbili na kwa sasa unatekelezwa katika nchi kumi za Kiafrika. Lengo ni kuzuia maambukizi ya virusi vya ukimwi kutoka kwa mama mjamzito kwenda kwa mtoto pamoja na kuendelea kudhibiti magonjwa nyemelezi. Wanawake wengi wajawazito waliokuwa wameambukizwa virusi vya ukimwi wakajifungua bila watoto wao kuathirika, wanaliona jambo hili kuwa ni muujiza mkubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Mradi wa Drimu ulipata chimbuko lake nchini Msumbiji na kwa sasa unaendelea kutoa tiba kwa wagonjwa zaidi ya laki tano katika nchi kumi za Kiafrika. Hii ni taarifa fupi iliyotolewa na Dkt. Kachilda Masango, mratibu wa mradi wa Drimu nchini Msumbiji. Wanawake waliopata fursa ya kujifungua bila ya maambukizi ya virusi vya UKIMWI, wakisha kupona, nao pia wanajiunga katika mchakato wa huduma kwa wagonjwa kwa kuwasindikiza katika safari yao ya matibabu. Dkt Masango, mratibu wa mradi wa DREAM nchini Msumbiji, ni kati ya wanawake waliopata bahati ya kujifungua watoto bila maambukizi ya virusi vya UKIMWI. Leo hii ni kati ya wafanyakazi wa hospitali hii wanaotoa huduma kwa waathirika wa ugonjwa wa UKIMWI. Hii ni familia mpya ambayo imemwezesha kupata tiba na kumrudishia tena utu na heshima yake kama binadamu, na kwamba anayo matumaini kwa leo na kesho iliyo bora zaidi, si tu kwake binafsi bali hata kwa watoto wake. Kwa njia ya mradi huo, wananchi wengi wa Msumbiji wamepata matumaini mapya Jesus acrescenta. Digo vos a vos que me escutais. Amai os vossos inimigos. Ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani, kauli mbiu ambayo imeongoza hija Baba Mtakatifu Francisco nchini Msumbiji ni matumaini, amani na upatanisho. Siku ya Ijumaa Baba Mtakatifu Francisco ameongoza ibada ya misa takatifu kwenye uwanja wa michezo wa Zimpeto uliosheheni watu kutoka sehemu mbalimbali za Msumbiji. Ni ibada ya misa ambayo imeacha gumzo katika maisha ya familia ya Mungu nchini humo. Katika mahubiri yake amekazia umuhimu wa familia ya Mungu nchini Msumbiji kujikita katika mchakato wa upatanisho ili kuondokana na vita, chuki na uhasama. Ni wakati wa kusamehe na kusahau ili kumwilisha amri ya upendo inayovunjilia mbali kuta za utengano. Ni muda mwafaka kujizatiti katika kulinda na kutuza mazingira ya nyumba ya wote. Amani ya kweli inabubujika kutoka katika undani wa mwamini mwenyewe. Baba Mtakatifu Fransisko katika mahubiri yake amesema Kristo Yesu anawataka wafuasi wake kuwasikiliza na kuwapenda adui zao. Haya ni maneno ambayo yanapaswa kupewa uzito wa pekee hata na watu wa Mungu nchini Msumbiji, kwa kutambua na kuguswa na uhalisia wa maisha yao. Adui ni watu wanaowachukia na kuwatenga wengine, ni watu wanaowachafulia wengine utu na heshima yao pamoja na kuwakashifu jirani zao. Wananchi wengi wa Msumbiji bado wana madonda ya vita, chuki na uhasama. Ni madonda yanayowagusa hata watu wengine ambao tayari wamekwisha tangulia mbele za haki, lakini kuna wengine bado wako hai. Kuna hatari kwamba madonda ya zamani yataibuliwa tena na hivyo kukwamisha maendeleo yaliyokwisha kupatikana hadi wakati huu, kama ilivyojitokeza huko Cabo Delgado. Kristo Yesu anawataka wafuasi wake kufuata ile njia ya msalaba aliyoitumia katika kuwakomboa watu kutoka katika lindi la dhambi na mauti, kwa kuwakirimia msamaha wale waliomsaliti, waliomhukumu bila haki, na hatimaye wale wote waliomsulubisha na hatimaye kufa kifo cha aibu msalabani. Baba Mtakatifu Fransisko anasema si rahisi kuzungumzia msamaha wakati ambapo bado kuna madonda ya vita, chuki na uhasama yakiwa wazi. Hata katika muktadha huu Kristo Yesu anawataka wa wafuasi wake kupenda na kujitahidi kuwa watu wema zaidi kwa kukubali msamaha na upatanisho, na wala wasidhani kwamba kanisa napuuza uchungu na mahangaiko yao ili kusahau kumbukumbu zilizopita, lakini ushuhuda wa upatanisho una nguvu zaidi. Yesu anawataka wa wafuasi wake kusamehe, kusahau na hata kuwaombea watesi wao ili waweze kupata utimilifu wa maisha na wala si kuwaombea kifo kwa kuwaheshimu na wala si kuwakashifu wala kulipiza kisasi, ili kujenga daraja jipya la amani. Huu ni utaratibu wa kiwango cha juu kabisa unaowekwa na Kristo Yesu kwa ajili ya wafuasi wake. Kamwe chuki na tabia ya kutaka kulipiza kisasi haitaweza kusaidia kujenga umoja wa familia, jamii na taifa katika ujumla wake. Ukosefu wa fursa sawa na matumizi ya silaha badala ya kuleta suluhu husababisha migogoro mipya na yenye madhara makubwa zaidi. Watu wanayo haki ya kuishi kwa amani kwa kuhakikisha kwamba wanatekeleza katika maisha yao kanuni ya dhahabu kwa kuwapenda wengine kama wanavyotaka wao wapendwe kwa kuwasaidia na kutenda mema bila kungoja shukrani. Baba Mtakatifu amekazia amri ya upendo inayowawezesha waamini kujivika moyo wa rehema, utu wema, unyenyekevu, upole na uvumilivu, kwa kujikita zaidi na zaidi katika fadhila ya msamaha na huruma. Vinginevyo, jumuiya kima ya kimataifa itajikuta ikikumbatia utamaduni wa kifo kwa mauaji ya vikongwe, wagonjwa na walemavu bila hata ya kuguswa na mahitaji wala mahangaiko ya jirani zao. Huu ni wakati mwafaka wa kuachana na sera za chuki, wasama na kutaka kulipizana kisasi, tayari kukumbatia mchakato wa upatanisho na amani. Wema na huruma ni fadhila za watu makini wanaoheshimu na kuwathamini wengine kama kielelezo cha unabii unaomwilishwa katika Baba Mtakatifu anasikitika kusema kwamba Msumbiji imebahatika kuwa na utajiri mkubwa wa rasilimali nyingi lakini bado wananchi wake wanasiginwa na kiwango cha juu kabisa cha umaskini. Rushwa na ufisadi wa mali ya umma vinaendelea kuwatumbukiza wananchi katika majanga. Baba Mtakatifu anawataka waamini kuwa ni mbegu ya matumaini, amani na upatanisho, kwa kuheshimiana na kuthaminiana kama ndugu wa moja wakati wa raha na shida. Si vizuri kuwatumia maskini kwa ajili ya faida ya mtu binafsi au kisiasa. Utamaduni wa watu kukutana utawawezesha wananchi wa Msumbiji kupandikiza mbegu na hata wao wenyewe kuwa ni vyombo vya amani na upatanisho. Baba Mtakatifu anakaza kusema watu wanakiuya, kutaka kuona kwamba amani inapandikizwa katika akili na maisha ya watu, pamoja na kuwa ni lengo la maisha kwa sasa na kwa siku za usoni. Amani ya Kristo Yesu iamue moyoni mwao kwa kuendelea kujikita katika njia ya amani, huruma, upendeleo kwa maskini pamoja na utunzaji bora wa mazingira ya nyumba ya wote. Mwishoni mwa mahubiri yake, Baba Mtakatifu amewataka wa watu wa Mungu nchini Msumbiji kukumbatia njia ya amani. Os efeitos devastadores da falta de respeito pelo criado. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, askofu mkuu Francisco Chimoio wa jimbo kuu la Maputo, kwa niaba ya familia ya Mungu nchini Msumbiji, amemshukuru Baba Mtakatifu Francisco kwa kuwatembelea na kuonana nao mubashara, kama kumbukumbu kumbu ya miaka 31 tangu Mtakatifu Yohani Paulo wa pili alipotembelea nchini Msumbiji. Hija hii ya kitume imejenga na kuimarisha umoja, upendo na mshikamano wa kirafiki Wanamshukuru kwa uwepo wake wa karibu Msumbiji ilipotumbukia kwenye majanga na maafa makubwa, na kwamba hija hii imekuwa ni chemichemi chemi ya matumaini ya alama ya upatanisho na amani. Mapigano yaliyojitokeza hivi karibuni huko Cabo Delgado yanatishia mchakato mzima wa upatanisho wa kitaifa nchini Msumbiji, bila kusahau umaskini wa kanuni maadili na utu wema unaoendelea kusigina maisha ya wananchi wa Msumbiji. Kanisa nchini humo litaendelea kutangaza na kushuhudia upendo wa Kikristo unaowaabidiisha familia Mungu nchini Msumbiji na mshukuru Baba Mtakatifu kwa kujishusha kabisa na kuwainamia wagonjwa ili kuwafariji amewatia heshima wakleri, watawa na makatekista kusonga mbele kwa ari na moyo mkuu ili kutangaza na kushuhudia furaha ya Injili, jambo ambalo si rahisi hata kidogo. Baba Mtakatifu amekazia mchakato wa upatanisho kama sera kwa viongozi wa kisiasa na zaidi ya yote amekazia utunzaji bora wa mazingira nyumba yayote, kama zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kizazi cha sasa na kile kijacho. Kimsingi, Baba Mtakatifu amekazia umoja na udugu, furaha na matumaini yanayobubujika kutoka kwa Kristo Yesu. Familia Mungu nchini Msumbiji itaendelea kujizatiti katika mchakato wa ujenzi wa mshikamano na udugu wa kibinadamu. Wakifuata mfano wa Kristo Yesu itakuwa ni vigumu sana kwa familia ya Mungu nchini Msumbiji kusahau hija hii ya kitume. Y tambien se que se banaron todo Que con agua bendita. Baba Mtakatifu Francisko amehitimisha hija yake ya kitume nchini Msumbiji kwa ibada ya misa takatifu iliyomwachia furaha kubwa moyoni mwake. Amewashukuru wadau mbalimbali waliojitolea sadaka bila ya kujibakiza ili kuhakikisha kwamba hija hii ya kitume inafanikiwa kama ilivyopangwa. Baba mtakatifu anawashukuru viongozi wa serikali, vikosi vya ulinzi na usalama, viongozi wa kamati ya maandalizi pamoja na watu wa kujitolea, bila kusahau umati mkubwa wa watu wa Mungu uliojitokeza kumlaki kwa shangwe na nderemo, licha ya mvua kunyesha, wa kunyesha, lakini waamini wamevumilia hadi dakika ya mwisho. Ni matumaini ya baba mtakatifu kwamba mvua hii itakuwa ni alama ya baraka. Baba mtakatifu anakiri na kutambua sadaka kubwa aliyoitoa wananchi wa Msumbiji ili kufanikisha maadhimisho na mikutano yote hii. Anawashukuru na kuwapongeza kutoka katika sakafu ya moyo wake. Anawakumbuka wale wote ambao hawakuweza kuhudhuria kutokana na kukumbwa na maafa. Kwa njia ya sara na sadaka zao ameonja uwepo wao wa karibu. Baba mtakatifu anasema kwamba wananchi wote wa Msumbiji wawe ni vyombo na mashuhuda wa matumaini aliyoyashuhudia wakati wote wa uwepo wake nchini humo. Waendelee kujeketa katika matumaini, umoja na mshikamano wa dhati na kamwe wasikubali wajanja wachache kuwapoka matumaini haya ambayo ni chemchemi ya upatanisho nchini Msumbiji. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu wa Francisco, mara baada ya kuhitimisha hija yake ya kitume nchini Msumbiji, akiwa njiani kuelekea nchini Madagaska, amemtumia ujumbe wa salamu na shukurani za dhati Raisi Filipe Nyusi kwa upendo na ukarimu waliomwonyesha wakati wa hija yake ya kitume nchini Msumbiji. Anapenda kwa mara nyingine tena kuhakikishia sala zake kwa ajili ya amani, utulivu na baraka tele kwa familia ya Mungu nchini Msumbiji. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hija baba mtakatifu Francisco kuanzia tarehe sita hadi nane Septemba elfu mbili na kumi na tisa nchini Madagaska inaongozwa na kauli mbiu mpanzi wa amani na matumaini. Baba Mtakatifu Francisco, katika ujumbe wake kwa njia ya video, anawakumbusha wananchi wa Madagaska kwamba nchi yao ni maarufu sana kwa uzuri wa mazingira asilia kiasi hata cha kuhamasisha watu wengi kuimba utenzi wa sifa na shukurani kwa kusema laudato si, yani sifa iwe kwako ni wajibu wa binadamu kuhakikisha kwamba analinda na kutunza mazingira, nyumba ya wote, pamoja na uzuri wa mazingira asilia. Lakini kuna uzuri wa pekee ambao umegota katika sakafu ya moyo mtakatifu wa Yesu pamoja na halifa wa mtakatifu Petro, ambao ni uzuri wa utakatifu wa maisha yao. Rais mstaafu Robert Mugabe, aliyekuwa rais wa Zimbabwe tangu mwaka 1980 hadi 2017, amefariki dunia tarehe 6 Septemba 2019 huko nchini Singapore akiwa anapatiwa matibabu. Taarifa rasmi zilizotolewa katika mtandao wa Twitter na rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa amesema amepokea kwa masikitiko makubwa habari za kifo cha mwanzilishi wa Zimbabwe na rais mstaafu Robert Mugabe. Kifo chake kimetokea karibu miaka miwili tangu aondolewe madarakani kwa kile kilichoelezwa kuwa ni mapinduzi ya kijeshi. Rais huyo wa zamani, tangu Aprili mwaka huu, alikuwa anapatiwa matibabu huko Singapore. Aidha, rais Mnangagwa wa Zimbabwe ameandika kuwa Mgabe alikuwa alama ya ukombozi wa Zimbabwe, alitumia muda wa maisha yake yote kuwajengea uwezo watu wa Zimbabwe na hivyo mchango wake katika taifa la Zimbabwe na Afrika kwa ujumla hautaweza kusahaulika. Aidha, kupitia ukurasa wa Twitter, rais Joseph John Pombe Magufuli, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, amepokea kwa masikitiko makubwa taarifa za kifo cha rais mstaafu na baba wa taifa la Zimbabwe, Mzee Robert Mugabe. Akieleza huzuni yake, Rais Magufuli amesema Afrika imepoteza mmoja wa viongozi jasiri shupavu na mwanajumuiya wa Afrika aliyekataa ukoloni kwa vitendo. Naye rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ametuma salamu za rambirambi akisema hana maneno ya kutosha kuelezea uzito wa kuachwa na kiongozi shupavu, shujaa na mzalendo wa Afrika ambaye alitekeleza jukumu muhimu katika kutetea masrahi ya bara la Afrika. Mgabe alizaliwa Februari 21, 1924 kwenye koloni la Rodesia. Alitupwa jela kwa miaka kumi bila ya kufunguliwa mashtaka kwa kuukosa uongozi wa Rodesia, na mwaka 1973 akiwa bado gerezani alichaguliwa kuwa rais wa chama cha Zimbabwe ZANU ambacho alikuwa ni mwanachama mwanzilishi. Baada ya kuachiwa kutoka gerezani, alikimbilia Msumbiji na kuongoza mapambano ya kijeshi ya kudai uhuru. Licha ya kuwa mpiganaji wa kushitukiza, alisifika kuwa mzuri kwenye majadiliano. Mpigania uhuru huyo wa zamani aliendesha vita vya msituni dhidi ya utawala wa wazungu wachache katika kipindi ambacho Zimbabwe ikifahamika kama Rhodesia. Baadaye alipoingia madarakani akawa mmoja kati ya viongozi wa muda mrefu kabisa barani Afrika. Ameheshimika na watu wengi barani Afrika kwa vita vyake dhidi ya walowezi wa Kizungu. Rais mstaafu Robert Mugabe atakumbukwa kwa uzalendo wake kwa nchi ya Zimbabwe na bara zima la Afrika. Makanisa Katoliki nchini Liberia yanaendelea na uimarishaji wa amani itakayoponya majeraha na madonda yaliyosababishwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vilisababisha umwagikaji damu kati ya mwaka 1990 na 2002. Hivi karibuni nchini Liberia kumezuka tena mtafaruku wa ndani kwa ndani wenye kuchochea chuki iliyopelekea zaidi ya watu laki mbili kufariki dunia na maelfu ya watu kukimbilia uhamishoni ndani ya kipindi cha miaka miwili ya uongozi wa bwana Georgi Weya, aliyekuwa nyota wa soka ambaye alichaguliwa katika uchaguzi wa rais kunako mwaka elfu mbili na kumi na saba, mazingira yamegeuka kuwa magumu katika nchi ya Liberia, yakiathiriwa pia na hali ya kiuchumi nchini humo. Vurugu hizo za kisiasa nchini humo zimekuwa tishio la vita nyingine, kuto kuridhika na umaarufu wa uongozi wa rais mpya Georgi Weya. Ndani ya miezi hii ya karibuni kumekuwepo na maandamano katika viwanja mbalimbali mbali nchini Liberia. Uchaguzi wa marudio kati ya kata ya Montesarado umegubikwa na vurugu kwa miji ya Monrovia, kati ya wafuasi wa harakati za kidemokrasia na vikundi vya upinzani. Katika kupambana na hali hii ya sintofahamu, kamati ya ushauri ya Liberia ambayo Kanisa Katoliki ni mwanachama wake imeamua kuweka tume ya uchunguzi na inaendelea pia kufanyia kazi katika kuundwa kwa kamati ya kiekumene ya ukaguzi itakayoshughulika na urejeshaji wa amani, demokrasia na ustawi wa nchi. Lengo lake ni kuwajibisha wananchi na kuhamasisha utawala wa sheria na haki. Kuyumba kwa serikali ya Liberia kumeleta wasiwasi wasi mkubwa. Hali hii imeelezwa katika mkutano wa kiekumene wa baraza la makanisa uliotangaza nia ya kuendelea ya kuwepo katika mkutano huo, limeibuka tena ombi la kufunguliwa kwa sheria iliyotangazwa mwaka elfu mbili na kumi na saba, ikizingatia changamoto zilizokabiliwa na wasimamizi wa serikali katika matumizi msingi na uboreshwaji wa mishahara ya wafanyakazi kwa kutumia vifungu vipya vya sheria. Kutoka studio za Vatican News, ni mimi Padre Angelo Shkombe. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tunapoendelea kwa kushirikisha yale yanayojiri katika hija ya kitume ya Baba Mtakatifu wa Francisko nchini Madagaskar. Kwa niaba ya watangazaji wenza, mimi ni Padre Richard Mjigwa nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, Laudetur Yesus Kristus. <muchilis>