Hamjambo msikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm. Karibu, ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani popote pale ulipo, tunapokuletea kipindi maalumu cha hija ya kitume ya Baba Mtakatifu Francisco nchini Madagascar. Kwa niaba ya watangazaji wenza wote, mimi ni Padre Richard Mjigwa nikikutakia usikivu mwema. Signor Presidente, ha parlato con pasione, ha parlato con l'amore per il suo popolo Hija akitume ya Baba Mtakatifu Francisco kuanzia tarehe sita hadi nane Septemba elfu mbili na kumi na tisa nchini Madagaskar inaongozwa na kauli mbiu mpanzi wa mani na matumaini. Baba Mtakatifu amewasili nchini Madagaskar siku ya Ijumaa na kulakiwa na umati wa watu wa mongo nchini humo walioongozwa na Rais Andre Rajoelina pamoja na viongozi mbali mbalimbali wa kanisa na serikali. Baba mtakatifu alikagua gwaride la heshima na hatimaye kuondoka kuelekea kwenye ubalozi wa Vatikani nchini Madagaskar. Alipowasili, baba mtakatifu alitumbuizwa na kwaya ya vijana wa jimbo kula Antananarivo lililoundwa kunako mwaka 1989 na baadaye kusalimiana na kila mmoja wao. Baba Mtakatifu Francisco ameianza siku ya Jumamosi kwa kuadhimisha ibada ya misa takatifu kwenye ubalozi wa Vatikani nchini Madagaskar, na baadaye alikwenda ikulu ya Madagaskar ili kumtembelea Rais Andre Rajoelina ambaye ni kijana aliyezaliwa kunako mwaka 1974 na kubahatika kuchaguliwa kuwa rais wa Madagaskar hapo tarehe nane Januari 2019. Ni kiongozi mwenye uzoefu katika masuala ya kisiasa licha ya kuwa ni mfanyabiashara maarufu, lakini pia amewahi kuwa mmeya wa jiji la Antananarivo, rais wa uongozi wa kipindi cha mpito na hatimaye akachaguliwa kuwaongoza watu wa Mungu nchini Madagaska baada ya potoshika nguo kuchanika wakati wa kampeni za uchaguzi nchini humo. Baba Mtakatifu, katika hotuba yake kwa viongozi wa serikali na kidini, wanadiplomasia, pamoja na wawakilishi wa vyama vya kiraia nchini Madagaska, amekazia kwa namna pekee mshikamano unaokumbatia uhai, siasa kama chombo cha ujenzi wa jumuiya ya kibinadamu, mapambano yao dhidi ya rushwa na ufisadi wa mali ya umma, kwa kujikita katika mchakato wa maendeleo fungamani ya binadamu sanjari na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Baba Mtakatifu wanasema ustawi na maendeleo wa ya wananchi wa Madagaska yataletwa na wananchi wa Madagaska wenyewe, na kwamba majadiliano ya kidini kiekumene, katika misingi ya ukweli na uwazi ni muhimu kwa wote. Baba Mtakatifu ameshukuru familia Mongo nchini Madagaskar kwa mapokezi na ukarimu mkubwa waliomwonyesha tangu alipowasili nchini humo. Anakiri na kutambua sadaka kubwa iliyotolewa na wadau mbalimbali kufanikisha hija hii ya kitume nchini humo. Utamaduni wa watu wa Mongo nchini Madagaskar unajikita katika mshikamano unaofumbatwa katika uhai pamoja na kusaidiana kama ndugu wa moja. Ni utamaduni unaothamini na kujali tunu msingi za maisha ya kifamilia, udugu, urafiki na utunzaji bora wa mazingira. Ni katika mshikamano wa kidogo, wananchi wa Madagaskar wanaweza kukabiliana changamoto mbalimbali zinazowaandama katika maisha yao. Uzuri wa mazingira asilia hauna budi kwenda sanjari na maboresho ya maisha ya kiroho pia, ili kukumbatia na kuendeleza uhai ambao ni zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Madagaskar tangu ilipojipatia uhuru wake wa bendera, imekuwa na amani na utulivu, matunda ya demokrasia na siasa, ambayo inatumika kama chombo madhubuti cha ujenzi wa jamii ya binadamu na taasisi zake. Siasa inayotumika kama chombo cha huduma kwa jamii nzima, wanasiasa na wajibu msingi wa siasa ni changamoto changamani kwa wale ambao wamepewa jukumu la kuwahudumia na kuwalinda raia wenzao hasa wale ambao ni wanyonge katika jamii, kwa kuwajengea mazingira yatakayowawezesha kupata maendeleo ya kweli, kwa kuzingatia utu na haki za msingi. Kimsingi, maendeleo yanapaswa kuwa fungamani, ili kukidhi mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili. Baba Mtakatifu anawahimiza watu wa Mungu nchini Madagaska kupambana kufa na kupona na saratani ya rushwa na ufisadi wa mali ya umma, mambo yanayochangia kuongezeka kwa pengo kubwa kati ya umati mkubwa wa maskini ambao ndio wale ya hakina yahe pango pakavu tia mchuzi na kikundi cha watu wachache ambao wanamiliki utajiri wa kutupwa. Mazingira kama haya yanachangia kwa kiasi kikubwa ongezeko la kiwango cha umaskini pamoja na mipasuko mbalimbali ya kijamii inayoweza kusababisha maafa makubwa kwa watu na mali zao. Kumbe kuna haja ya kuwa na ugavi na matumizi bora zaidi ya rasilimali za nchi. Mchakato wa maendeleo fungamani ya binadamu hauna budi kuwahusisha kikamilifu wananchi wenyewe ili kuchangia mustakabali wa nchi yao kwa siku za usoni. Baba Mtakatifu Francisco anasema Madagaska amebahatika sana kuwa na utajiri mkubwa wa viumbe hai, mali asili na madini, lakini amana na utajiri wote hu vinatishiwa sana na ukataji ovyo wa misitu unaowanufaisha watu wachache katika jamii. Uchafuzi wa mazingira unaendelea kutishia ustawi na maendeleo ya mazingira ya nyumba ya wote kwa siku za usoni. Uchomaji wa misitu, vitendo vya kijangili na uvunaji wa ovyo wa misitu ni mambo yanayochangia kwa kasi kubwa biashara ya magendo ya mazao ya misitu. Shughuli mbalimbali za kibinadamu zinachangia pia uharibifu wa mazingira nyumba ya wote. Ni kutokana na muktadha huu, Baba Mtakatifu anasema kuna haja ya kutengeneza fursa za ajira kulinda mazingira na kuwasaidia wananchi kuondokana na umasikini kwa kujizatite katika haki jamii ili kulinda utu, heshima na haki msingi za binadamu kwa sasa na kwa kizazi kijacho. Baba Mtakatifu anaendelea kufafanua kwamba Madagaska amebahatika kuonja mshikamano wa jumuiya ya kimataifa kwa njia ya misaada mbalimbali kwa ajili ya kusaidia mchakato wa maendeleo lakini kwa bahati mbaya, misaada hii imekuwa ni chanzo cha mkakati wa kutaka kufisha amana, utajiri na urithi wa utamaduni wa watu mahalia kwa kisingizio cha utandawazi. Baba Mtakatifu anakaza kusema utandawazi wa kiuchumi hauna budi kuheshimu utono msingi za maisha ya watu mahalia, mtindo wao wa maisha na matamanio yao halali. Ikumbukwe kwamba maendeleo ya Madagaskar yataletwa na wananchi wa Madagaskar wenyewe na kwamba wanapaswa kusimama kidete kushiriki katika mchakato huu kwa ajili ya maendeleo yao kwa sasa na kwa siku za usoni. Huu ndio msingi na umuhimu wa kuheshimu wa vyama vya kiraia, kwa sababu ni sauti ya watu mahalia. Baba Mtakatifu anawaalika viongozi wa Madagaskar kufuata mwelekeo huu ili kamwe asiwepo mtu anayetengwa, anayeachwa apweke au kupotea. Baba Mtakatifu Francisco anasema kanisa nchini Madagascar kwa upande wake litaendelea kujikita katika mchakato wa majadiliano ya kidini, kiekumene na kitamaduni, katika ukweli na uwazi, kama alivyotekeleza katika maisha yake mwenye heri Victa Raswa Manarivo, aliyetangazwa kuwa mwenye heri wakati wa hija ya kitume Mtakatifu Yohane Paulo wa pili nchini Madagaskar miaka 30 iliyopita. Mwenye heri Victor alionyesha upendo na uzalendo kwa nchi na tamaduni zake, akajisoraa kabila kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa masikini kama kielelezo cha imani tendaji kwa Kristo Yesu. Mwaliko wa kufuata njia hii mwishoni mwa hotuba yake, Baba Mtakatifu Francisco anasema majadiliano ya kidini na kikumene hayana budi kuendelezwa, ili kujenga na kudumisha udugu wa kibinadamu kwa ajili ya kukoleza mchakato wa maendeleo ufungamani ya binadamu yanayowamba walipokutana na Baba Mtakatifu Fransisko siku ya Jumamosi, amemshukuru na kumpongeza Baba Mtakatifu kwa ujio na baraka zake za kitume nchini Madagaska, alama ya urafiki kama ule wa Mtakatifu Yohane Paulo wa pili alipotembelea nchini Madagaska tarehe 30 Aprili 1989. Ujio ule uliacha alama ya kudumu katika imani na maisha ya wa wananchi wa Madagaskar. Ujio huu unawaunganisha watu katika imani, amani na matumaini, tayari kujizatiti zaidi katika mchakato wa maendeleo ufungamani ya binadamu Mwaka elfu mbili na kumi na tisa unafungua ukurasa mpya uliosheheni matumaini kwa wananchi wa Madagaskar wanaotaka kusimama kidete ili kuwahakikisha kwamba wanaongoza mchakato wa ustawi maendeleo yao wakiwa na imani na matumaini makubwa kama wale Waisraeli walipokuwa wanafanya hija kuelekea kwenye nchi takatifu. Ujio na baraka za Baba Mtakatifu Francisco zitasaidia kuganga na kutakasa maisha ya wananchi wa Madagaska tayari kupiaisha historia na maisha yao. Upendo wa Mungu unawawajibisha na kuwaunganisha wananchi wote wa Madagaska, tayari kuchuchumilia na kuambata amani, upendo na mshikamano, ili kushiriki kikamilifu katika mchakato wa ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Wanaomba baraka ya Mwenyezi Mungu ili kweli kila mmoja wao aweze kupambana na hali yake, hatimaye Madagaska iweze kujipambanua kuwa ni nchi ya amani, umoja na mshikamano wa kitaifa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisko wakati wa hija yake ya kitume nchini Madagaskar siku ya Jumamosi amepata nafasi ya kusali sala ya dhuhuri kwenye monaseri ya wakalumeli wa ndani. Watawa mia moja kutoka katika mashirika ya watawa wa ndani walikuwa ndani ya kanisa, na nje ya kanisa kulikuwepo na wanovisi sabini wanaojiandaa kujisadaka katika huduma kwa Mungu na jirani zao katika maisha ya kuwekwa wakfu. Baada ya masifu ya dhuhuri, Baba Mtakatifu ametabaruku altare ya kanisa kuu la jimbo la Morondava. Baba Mtakatifu katika mahubiri yake amekazia zaidi kuhusu ushuhuda, amana na utajiri wa maisha ya kitawa, umuhimu wa sala monasteri kama faraja kwa maskini, utume wa sala katika mchakato wa uinjilishaji na sala inayomwilishwa katika matendo kama kilelezo cha imani thabiti. Baba Mtakatifu amewashukuru na kuwapongeza watawa wote wa mashirika ya ndani kwa kuendelea kuungana naye katika maisha na utume wa kanisa zima, lakini zaidi na kanisa nchini Madagaska. Nchi hii inasiginwa sana na umaskini, lakini imesheheni utajiri unaobubujika kutoka katika kazi ya uumbaji, rasilimali watu, pamoja na utajiri wa maisha ya kiroho. Haya ni mambo ambayo watawa wa mashirika mbalimbali wana ya shuhudia. Watawa wa ndani watambue kwamba walimwengu wanawapenda na kuwathamini, kwani kwa sala na maombi yao wanatambua kwamba wanaweza kufika salama salimini mbingoni. Watawa wa ndani waendelee kuwa ni nguzo imara kwa jirani zao wa karibu na wale walioko mbali, wawe ni taa angavu kwa watu wanaosafiri katika giza na utupu wa maisha, kwa mfano wa maisha na ukimya, ili mwisho wa siku watu wafurahie ushuhuda wa maisha na utume wao. Watao wa ndani ni kielelezo cha ukarimu na faraja kwa watu wanaoteseka na kuelemewa na mizigo ya maisha, ni mahali pa kujenga na kukuza utamaduni wa kusikiliza kwa makini i watu waweze kupata faraja, amani na utulivu wa ndani. Baba Mtakatifu anawataka watawa kusikiliza kwa makini kilio cha watu wanaoteseka, wanaodhulumiwa naku kuku kata tamaa. Watao wa ndani wana utume maalumu wa sala, kwani wao wanayo nafasi ya pekee mbele ya Mwenyezi Mungu, na wengi wanawatambua kuwa wawakilishi wao mbele ya Mwenyezi Mungu. Sala ni amana na utajiri mkubwa kwa maskini. Hawa ni watu wanaotaka kuona imani ikimwilishwa katika matendo ili kuishi kwa matumaini zaidi. Mafumbo ya maisha ya Mungu yanafumbatwa katika vipindi vya liturujia ya sala ya Kanisa. Hapa ni mahali ambapo watu wanaweza kugundua uwepo endelevu wa Mungu katika maisha yao. Kuna haja ya kudumisha majiundo makini, umuhimu wa tafakari ya neno la Mungu, vigezo muhimu kwa jumuiya ya kimonaki kuweza kujitegemea pamoja na uwezekano wa kuunda shirikisho la wamonaki ndani ya kanisa. Haya ni kati ya mambo ambayo Baba Mtakatifu Francisco anayapatia kipaumbele cha pekee katika katiba ya kitume ya Vultum Dei Querere, yaani kuutafuta uso wa Mungu. Sista Maria Magdalena, mama mkuu wa shirika la Wakalumeli wa ndani nchini Madagaskar, siku ya Jumamosi, katika risala ya kumkaribisha Baba Mtakatifu Francisco kusali pamoja na watawa wa mashirika ya ndani kwa niaba yao wote, amemshukuru kwa kuwapatia katiba ya kitume Vurtus Dei Kwerere, yaani kuutafuta uso wa Mungu, inayowachangamotisha kupyaisha uaminifu kwa karama za mashirika yao ya kitawa sanjari na kujiweka wazi kusikiliza na kujibu kilio cha familia ya Mungu sehemu mbalimbali za dunia muunganiko wao katika Kristo na kanisa lake ni chemchemi ya furaha kwa baraka na neema kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Hii imekuwa ni fursa makini ya kusali kwa ajili ya kuombea familia Mungu nchini Madagaskar. Ni katika sala na tafakari ya kina ndimo wanamoweza kuchota nguvu inayowaunganisha kwa pamoja. Watawa hawa wanamshukuru na kumpongeza Baba Mtakatifu Francisco kwa kutenga muda wa sala na tafakari kama kielelezo cha upendo kwa Kristo na kanisa lake. Shirika la Wakalmeri wa ndani nchini Madagaskar linajiandaa kwa ajili ya kuadhimisha jubilea ya miaka mia moja ya uwepo na utume wao. Kumbe wamemwomba Baba Mtakatifu Francisco kuwapatia baraka yake ya kitume kama sehemu ya maandalizi hayo. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kaditama tumegota. Usikose kujiunga nasi tunapoendelea kukujuza yale yanayojiri kwenye hija ya kitume ya Baba Mtakatifu Francisco nchini Madagaskar. Mimi ni Padre Richard Mjigwa nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus. <tikana>