Amjambo wa wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Papa Francisco ametoa hotuba yake katika chuo kikuu cha Laterano ambapo ametoa mwanzo mpya wa mzunguko wa masomo ya ikolojia na mazingira. Washiriki katika fursa hiyo ni pamoja na Bartolomeo wa Kwanza vilevile vile na Audrey Azoulay, mkurugenzi wa UNESCO. Papa Francisco katika hotuba yake anaonyesha dharura katika mtazamo wa COP 26 vilevile matarajio ya kufikia malengo ya maendeleo endelevu elfu mbili na ishirini anasema yako mbali kabisa. Anatoa onyo: lazima kuikataa ile ya daima ilifanyika hivi kwa maana inaua. Aliamisi tarehe saba Oktoba elfu mbili na ishirini na moja Papa Francisco amekutana na kikundi cha wachungaji wa kanisa la kiorthodoksi na katoliki kiitwacho Mtakatifu Ileneo. Baba Mtakatifu Francisco amemteua balozi wa kitume wa Burundi, Mweshimiwa Deodone Datonu ambaye hadi uteuzi huo alikuwa ni mshauri wa ubalozi huo akimwinua wakati huo huo kuwa askofu mkuu na tuzo ya Nobel ya fasihi ya elfu mbili na ishirini na moja imemwendea mwandishi wa riwaya wa Tanzania Abdrazak Guna kwa kupenya kwake bila mapendeleo na huruma ya athari za ukoloni na hatima ya mkimbizi katika pengo kati ya tamaduni na mabara. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padre Richard Mjigwa. Ni Sista Angela Rwezaula anakukaribisha. Tarehe saba Oktoba elfu mbili na ishirini na moja Papa Francisco amefika katika ukumbi wa chuo kikuu cha kipapa saa tatu kamili na kupokelewa na makofi na salamu kutoka kwa kansela wa chuo kikuu cha Raterano, Cardinali Angelo Di Donatis, makamu wa papa na mkuu wa chuo hicho, Vincenzo Bonomo. Karibu naye alikuwepo Audrea Uzrai, mkurugenzi mkuu wa UNESCO na patriarki wa Constantinoplo Bartromeo wa Kwanza, ambaye yupo Roma tangu Jumatatu iliyopita ili kutia saini na viongozi wengine wa dini wito wa papa ambaye kwa ajili ya kuonesha ubinadamu na dunia ambayo imejeruhiwa. Papa Francisco akianza hotuba yake amemshukuru kwa kujikita na mada ya ikolojia na mazingira. Mkutano huo ni muhimu ambao unataka hata kuwa na mazungumzo yaliyo wazi na yaliyoandaliwa kwa wote na jinsi ya kujua na kuelewa sauti ya nyumba yetu ya pamoja ambayo inaomba kuweza kulindwa na kutunzwa. Kwa maana hiyo, ni tukio ambalo linaona ushiriki wa patriaki wa kiekumene Bartolomeo ambaye papa anabainisha ni jinsi ambavyo wanavyoshirikishana mahitaji ya kutangaza upendo kwa ya kazi ya umbaji na jitihada kwa ajili ya kulinda mazingira. Papa amekumbisha kuwa wakati wanaandika waraka wa Laudato Si nuru ya nguvu ilikuwa ni kutoka kwake na kanisa la Konstantinopoli. Papa Francisco ameendelea leo, tafakari ya pamoja kama wanafunzi wa Kristo imeweza kupenya mkitadha mkitadha mwingi wa kuleta pamoja na maslahi ambayo mara nyingi huwa mbali, kama ilivyo katika mkitadha wa mashirika ya kimataifa na ya mikutano maalum ya kimataifa inayojitolea kwa sekta tofauti za mazingira au mifumo ya ikolojia. Kwa mfano Papa Francisco amekumbusha ujumbe wa hivi karibuni ambao Patriaki Bartromeo na Askofu Mkuu Justini Welby, mkuu wa kanisa la kianglikani wa Uingereza, wamependekeza katika matarajio ya mkutano ujao wa COP 26 utakaofanyika huko Glasgow nchini Scotland huko karibu. Papa Francisco anao uhakika kuwa kila mmoja anatambua ubaya ambao tunaishi wa utunzaji wa sayari yetu ambayo inaendelea kuharibika kutokana na mabadiliko ya tabia nchi. Ugumu wa shida ya kiikolojia kiukweli unahitaji uwajibikaji, ushujaa na umahiri. Papa Francisko ametoa mfano mmoja kutoka katika mkutano wa wanasayansi na pia viongozi wa dini, kwani mmoja wa wanasayansi alisema, mjukuu wangu amezaliwa wa mwezi mmoja uliopita, ataishi katika ulimwengu usioweza kuishi ikiwa mambo yatakwenda hivi. Shughuli za kielimu zinaitwa kuendeleza na kubadilisha umuhimu wa kiikolojia na kuhifadhi uzuri wa maumbile kwanza kabisa kwa kujenga umoja unaohitajika kati ya sayansi na asili na kijamii na kile kinachotolewa na tafakari ya kitaalimungu kifalsafa na maadili ili kuhamasisha kanuni ya sheria na afya ya maono ya kiuchumi. Shughuli za kielimu zinaitwa kupendelea ubadilishaji umuhimu wa kiikolojia kuhifadhi uzuri wa maumbile, kwanza kabisa kwa kujenga umoja unaohitajika kati ya sayansi ya asili na kijamii na kile kinachotolewa na tafakari ya kitaalimungu kifalsafa na maadili ili kuhamasisha kanuni ya kisheria na afya ya maono ya kiuchumi, ni chaguzi zinazoangazia utume wake wa asili, ambayo ni mwafaka wa mafunzo na maandalizi, mahali ambapo wasomi wanakutana, mahali ambapo wanafunzi na walimu wanaungana kwa ajili ya kutafakari na kushirikishana ubunifu mpya na njia za kupitia kupitia. Chuo kikuu inapitia hata jitihada za kuunda dhamiri ya kiikolojia na maendeleo ya utafiti kwa ajili ya kulinda nyumba yetu ya pamoja. Shughuli ya elimu inaalikwa kusaidia uongofu huu wa kiikolojia fungamani kwa ajili ya kulinda awali ya yote, nyumba yetu ya pamoja, shughuli ya elimu ambayo inaalikwa kusaidia uongofu wa kiikolojia fungamani kwa ajili ya kulinda uzuri wa asili. Mkutano huo Papa Francisco amesema pia unaona shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO, ambalo linawakilishwa katika kiwango cha juu kabisa, lililoteuliwa kuhifadhi urithi wa kiutamaduni na asilia na kukuza sayansi katika mabadiliko yao kwanza kwa njia ya malezi. Papa Francisco amelishukuru shirika la UNESCO kwa umakini uliopewa mpango huo na uzinduzi na kwa njia ya kuwa mwenyekiti juu ya baadaye ya elimu endelevu. Hizi ni roho, mawazo na dhamira inayokabidhiwa katika mzunguko mpya wa masomo katika ikolojia na mazingira ambayo yamezaliwa leo hii katika chuo kikuu hiki, Papa Francisco ameongeza, imejumuishwa pia katika safari ya kuelekea umoja kamili wa kikanisa na itafanya kazi pamoja na makao makuu ya Mtume Andrea kwa mtazamo wazi, roho nzuri inayoweza kupokea usikivu wa makanisa ya Kikristo na ya jumuiya mbalimbali za kidini na ya wale ambao wanatafuta na ambao wanaamini na wasioamini. Hiyo ni lazima iwe mahali pa mkutano wa kutafakari juu ya ikolojia fungamani, inayoweza kukusanya uzoefu wa mawazo tofauti ikiwachanganya kupitia njia ya utafiti wa kisayansi katika jumuiya ya kielimu ya Laterano. Na wote, Papa Francisco amewatia moyo wa kuendelea kwa Kwa tabia ambayo inahitajika kufunika ubunifu na mafunzo zaidi yaliyo mapana, lakini hata sadaka na juhudi kwa kuchangia, hasa katika kipindi hiki kisicho rahisi. Papa ametoa onyo kuachana na tabia ya kusema tulizoea kufanya hivi, kwa maana hiyo inaua na ambayo haifanyi jambo la kuaminisha, kwa sababu ni ya kijuujuu na kutoa majibu tu ya juujuu. Papa amesema tunaalikwa kufanya kazi muhimu ambayo inawaalika wote wawe wakalimu, wajitoe bila kujibakiza katika mantiki ya utamaduni na ambayo changamoto zinasubiri, kwa dhati, usahihi na uwezo wa kulinganisha. Mungu awajaze upole wake na kuwapatia nguvu ya upendo wake kwenye njia yao, ili wapande uzuri na usio na uchafuzi na uharibifu. Katika barua aliyomwelekeza Kardinali Angelo Di Donatis, kansela wa chuo kikuu cha kipapa cha Laterano juu ya kuanzishwa kwa mzunguko wa masomo katika ikolojia na mazingira, utunzaji wa nyumba yetu ya pamoja na ulinzi wa uumbaji, Baba Mtakatifu Francisco anaelezea sababu za Kanisa Katoliki kuzingatia mada ya ikolojia fungamani, na anatambua jukumu alilojikita nalo kwanza Patriaki Bartholomeu wa Kwanza wa Konstantinopol katika kazi ya kuongeza uelewa kati ya Wakristo ili kukabiliana na changamoto za sasa. Kanisa hufanya ahadi yake pia katika kuunda maana halisi ya kila hatua inayolenga kuhifadhi, kulinda na kuhakikisha maisha juu ya ardhi na dunia. Kutokana na ufahamu huo ndio unafungua barua ya Baba Mtakatifu Francisco kwa Kardinali Didonatis, ambayo kwayo inatoa ufunguzi wa kuanzishwa kwa katiba ya kozi mpya ya mafunzo ya ikolojia katika chuo kikuu cha kipapa cha Laterano na kupata sheria ya taaluma hiyo rasmi asubuhi tarehe 7 Oktoba 2021. Ni juhudi ambayo Papa Francisco amesisitiza kuwa inawauisha kila mmoja, waamini na wasioamini, kuhakikisha kuwa mstakabali endelevu kwa vijana, lakini pia kuandaa zana za kulinda mazingira na vifaa vyake, tofauti na jitihada za kufanya kwa haraka kinachodai baadaye, ni athari kubwa ambazo ukosefu wa mwamko wa ikolojia husababisha sio tu kwa mazingira, bali kwa uhusiano wa kibinadamu na maisha ya kijamii, na kuongeza zaidi ule utamaduni wa kubagua ambao unamaanisha zaidi wa kutengwa, umaskini, ukosefu wa usawa, kulazimishwa kuhamishwa kwa watu, ukosefu wa kuridhika kwa mahitaji msingi ya binadamu. Baba Mtakatifu Francisko amesisitiza uhusiano kati ya utunzaji wa uumbaji na maendeleo ya sayansi, na uhusiano kati ya tamaduni, ujenzi wa amani na ushirikiano, na pia kanuni za maisha ya kijamii. Yeye anaona kuwa mbele ya uharibifu unaotishia sayari, maneno kama uhuru, haki, kuheshimiana, mshikamano na usawa, faida ya wote yananyimwa maana yake na utumiwa kuhalalisha hatua yoyote ya matendo. <mucho> Alhamisi tarehe 7 Oktoba 2021, Papa Francisco amekutana na kikundi cha wachungaji wa kanisa la kiorthodoksi na katoliki kiitwacho Mtakatifu Ireneo. Wameunganika kwa mara ya kwanza kufanya mkutano wao wa mwaka mjini Roma. Papa anawashukuru kwa kazi yao ya kitaalimungu ambayo wamejikita nayo wakifafanua huduma ya muungano kati ya wakatoliki na Waorthodoksi. Amemshukuru Kardinali Kutiko, rais wa Baraza la Kipapa la Umoja wa Wakristo, kwa hotuba yake ya utangulizi. Ameshangazwa sana na kile ambacho ameeleza kuhusiana na kazi yao ya kutafuta kwa pamoja njia tofauti za kiutamaduni na ambazo zinaweza kutajirisha pamoja bila kupoteza utambulisho wao. Imekuwa ya kuvutia ya kile ambacho kimeta ni vizuri kukuza umoja ambao unatajirishwa na tofauti ambazo hazizunguki katika vishawishi vya kufanana daima. Huo ni mfano mbaya zaidi na sio roho nzuri kwa kuishwa na roho hiyo wanakabiliana na kuelewa jinsi mantiki zinavyopingana zilizopo kati ya tamaduni zetu. Badala ya kukuza mapingamizi hayo, zinaweza kuwa fursa hai za kuelezea imani ya pamoja ya kitume. Papa Francisco amefurahishwa pia jina ambalo wamechagua, si kama tume au kamati, bali kikundi cha kazi ambacho kinaunganisha katika undugu na uvumilivu wa mazungumzo, wataalamu mbalimbali wa makanisa na nchi tofauti ambazo wanatamani kuwa na kazi ya pamoja ya kujifunza kwa ajili ya umoja. Msimamizi wao ni mtakatifu Ireneo wa Lioni, ambaye kwa shauku Papa amethibitisha kwamba hivi karibuni atamtangaza kuwa mwalimu wa kanisa kwa jina la mwalimu wa umoja, na ambaye alikuja kutoka mashariki na kufanya uzoefu wa huduma ya kiaskofu katika nchi za magharibi, na alikuwa ni mtu mkubwa wa kiroho na kitali Mungu kati ya Wakristo, watu wa mashariki na magharibi. Jina lake Ireneo lina maana ya amani. Papa amesisitiza kuwa tunajua kwamba amani ya Bwana siyo amani inayoweza kujadiliwa, matunda ya makubali ano ya kulinda masirai, lakini ni amani inayopatanisha ambayo inaunganisha tena kuwa na umoja. Hii ndiyo amani ya Yesu. Mtume Paulo anaandika kwa maana yeye ndiye amani yetu, aliyetufanya sisi sote tuliokuwa wawili kuwa mmoja, akibomoa kiambaza cha ukuta wakati kilichotutenga, ambacho ni uadui. Papa ameongeza kwa msaada wa Mungu wao wamejitahidi kubomoa kuta za utengano na kujenga madaraja ya ushirikiano. Amewashukuru kwa namna ya pekee kwa ajili ya mafunzo waliofanya na ambayo siku chache imechapishwa kwa jina la Kuhudumia Muungano, kufikiria tena uhusiano kati ya ukuu na kisinodi. Tunaelewa vizuri kama ukuu na mchakato wa sinodi katika kanisa si mambo mawili tofauti. Kwa njia ya uvumilivu na wenye kujenga na mazungumzo, hasa makanisa ya kiorthodoksi wanaelewa vizuri kwamba ubora wa usawa katika kanisa sio kanuni mbili zinazoshindana za kuweka sawa, lakini hali mbili ambazo zinaunda na kusaidiana katika huduma ya ushirikiano. Kama vile ubora unavyodhani zoezi la usawa, vivyo hivyo umoja ni pamoja na mazoezi yaliyo bora kwa mtazamo huo, kile ambacho tume ya kimataifa ya kitaalimungu imeandika ni ya kufurahisha, ikielezea kuwa umoja katika kanisa Katoliki kwa maana pana inaweza kueleweka kwa ufafanuzi wa vipimo vitatu: wote, wengine na umoja. Kwa hakika, umoja unamaanisha utekelezwaji wa hisia wa imani ya umoja wa ulimwengu wote huduma ya kuongoza kwa baraza la maaskofu kila mmoja na baadhi ya makuani na huduma ya umoja wa maaskofu pamoja na papa kwa njia yenye kuzaa matunda katika mazungumzo na kitaali mungu na ya kiekumene inaweza kutegemea tafakari juu ya sinodi. Kiukweli, papa ameelezea mara kadhaa imani yake kwamba katika kanisa la sinodi hata zoezi la ukuu wa Petro litaweza kupata nuru kubwa. Anaamini pia kwa msaada wa Mungu safari ya sinodi ambayo itafunguliwa katika siku chache kwenye Jimbo yote Katoliki itakuwa fursa ya kuimarisha jambo hili muhimu pamoja na wakristo wengine. Papa Francisco amehitimisha kwa kuwashukuru kwa, kwa ziara yao na kuwatakia matashi mema ya matunda ya kazi wanayoifanya jijini Roma, katika taasisi ya mafunzo ya kiekumene ya Anjeli Kumu. Amewakabidhi utume wake katika sala na kuwabariki kwa baraka ya Bwana na ulinzi wa Mama Mtakatifu wa Mungu. jonyi tunchangiria, jonyi tunchangiria, Sherehe ya ufunguzi tarehe sita Oktoba elfu mbili na ishirini na moja jijini Roma katika mkutano wa 35 wa kidini ulioandaliwa na Jumuiya ya Mtakatifu Egidio iliyoanzishwa na Andrea Riccardi. Katika tukio hilo amesema limejaa matumaini kama ilivyoibuka katika hotuba mbali mbali nafasi ya asubuhi Jumatano ilipewa jukwaa la mazungumzo na tarehe saba katika Koloseo kwa kuhitimishwa kwa sala ya pamoja na Baba Mtakatifu Francisco. Kufikiria kwa upya ulimwengu baada ya janga la uviko na kuwa pamoja kama kaka na dada, bila kujali imani, ndilo wazo la pamoja la watoa mada wa dini kubwa waliokusanyika jijini Roma kwa sherehe ya ufunguzi wa ndugu watu ardhi ardhi ya baadaye, dini na tamaduni katika mazungumzo, iliyoandaliwa na jumuiya ya Mtakatifu Egidio na ambayo kilele chake ni mchana tarehe 7 Oktoba 2021 kwenye Koloseo na ujumbe wa amani kutoka kwa Baba Mtakatifu Francisco na viongozi wengine wa dini, tukio ambalo limewaona watu kutoka nchi arobaini ulimwenguni wakishiriki katika juhudi mpya ya imani, anaeleza rais wa jumuiya ya Mtakatifu Egidio Marco Impaliaso. Kwa ishara ya safari ya kawaida ambayo ni moja kwa moja ya ukweli mkubwa wa kihistoria ya wakati wetu, kusikiliza maombi ya amani na mema, na kuifanya kuwa msemaji mbele ya Mungu na wanaume na wanawake wa wakati wetu. Hii ndiyo changamoto ya ulimwengu baada ya janga la COVID-19. Baba Mtakatifu Francisco amemteua balozi wa kitume wa Burundi, Mheshimiwa de udonoi Datonu, ambaye hadi uteuzi huo alikuwa ni mshauri wa ubaluzi huo, akimwinua wakati huo huo kuwa askofu mkuu. Mheshimiwa Datonu alizaliwa huko Dekame nchini Benini tarehe tatu Machi elfu moja mia tisa sitini na mbili. Majindo yake ya ukasisi na akapewa daraja la upade mnamo tarehe saba Desemba elfu moja mia tisa themanini na tisa katika jimbo kuu la Cotonu nchini Benini. Alianza huduma yake ya kidiplomasia baada ya masomo na shahada ya sheria katika makao makuu Vatican mnamo tarehe mosi Julai elfu moja mia tisa tisini na tano na kutoa huduma yake katika uwakilishi wa kipapa nchini Angola, Ecuador, Kameruni, Irani, India, el Salvador na huduma yake katika kitengo cha mambo ya nchi za nje Vaticani kwenye ofisi ya katibu. Aidha, baba Mtakatifu Francisco amemteua askofu wa jimbo la Sani nchini Mali, mheshimiwa Padre hasa Florent Kone wa jimbo la Sani ambaye hadi uteuzi huo alikuwa ni gambera wa seminari kuu ya Mtakatifu Agostino huko Bamako nchini Mali. Mheshimiwa Padre Hassa Florent Cony alizaliwa mnamo tarehe 17 Februari 1969 huko Mina, jimbo la Segu na kujiunga na seminari ndogo huko Togo elfu 1983 1986 seminari ya Pio na kumaliza masomo ya falsafa na tali Mungu katika seminari kuu ya Mtakatifu Agostino nchini Bamako 1996 alipewa daraja la upade mnamo tarehe 8 Septemba 1996 kwa ajili ya jimbo la Sani. Tuzo ya Nobel ya fasihi ya 2021 imemwendea mwandishi wa riwaya wa Tanzania Abdulrazak Gurnah kwa kupenya kwake bila mapendeleo na huruma ya athari za ukoloni na hatima ya mkimbizi katika pengo kati ya tamaduni na mabara. Gurnah alizaliwa mnamo elfu moja mia tisa arobaini na nane na kukulia katika kisiwa cha Zanzibar na aliwasili Uingereza kama mkimbizi mwishoni mwa miaka elfu moja mia sita sitini. Alikuwa profesa wa Kiingereza katika fasihi kabla ya ukoloni katika chuo kikuu cha Kenti huko Canterbury, Uingereza. Tuzo hiyo ya kifahari ni pamoja na medali ya dhahabu na takribani yuro mia tisa themanini na sita elfu. Ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake kwenye mitandao ya kijamii anasema kwamba tarehe 7 Oktoba mama kanisa anaadhimisha sikukuu ya Bikira Maria wa Rosari Takatifu. Kwa namna ya pekee, Baba Mtakatifu anapenda kutoa mwaliko kwa waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema katika kipindi hiki cha mwezi wa Oktoba kujibidiisha kusali rosari takatifu, huku akimwachia nafasi Bikira Maria ili aweze kuwasindikiza kwenda kwa mwanaye mpendwa Kristo Yesu. Baba Mtakatifu Francisco katika wosia wake wa kitume Gaudete et Exsultate, yaani furahini na kushangilia, wito wa utakatifu katika ulimwengu mamboleo, anamwangalia Bikira Maria aliyemwilisha heri za mlimani kuliko mtakatifu yoyote yule. Ni mwanamke wa imani aliyefurahia uwepo wa Mungu katika maisha yake na kuhifadhi yote katika sakafu ya moyo wake. Bikira Maria ni mtakatifu kuliko watakatifu wengine wote, ni kimbilio la waamini katika ulinzi na tunza ya kimama. Anawafundisha na kuwasindikiza waamini katika utakatifu wa maisha, anawalinda bila kuwahukumu, anawafariji kuwaombea na kuwatakatifuza kwa uwepo wake mwanana. Changamoto na mwaliko kwa waamini kumkimbilia katika sala, lakini zaidi kwa njia ya tafakari ya Rozari Takatifu. Baba Mtakatifu anasema Rozari Takatifu ni mutasari wa huruma ya Mungu katika maisha ya mwanadamu, ni njia mwafaka kabisa ya kutafakari maisha na utumi wa Kristo Yesu ili kumfahamu, kumpenda, kumfuasa na kumtumikia kwa njia ya upendo kwa jirani wenye shida na mahangaiko mbalimbali wanaokumbukwa katika sala ya Rozari Takatifu. Waamini wanahamasishwa kuendelea kusali rosari takatifu, muhtasari wa historia nzima ya kazi ya ukombozi, maisha na utumi wa Kristo Yesu. Bikira Maria alipowatokea watoto watatu wa Fatima, yani Fransisi, Yasinta na Lusia, aliwaagiza kusali rosari takatifu kwa ajili ya toba, uongofu wa ndani na amani duniani. Tunakusihi, tunasali sana Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Profesa Andrea Riccardi akiwa kijana mbichi bado, hapo tarehe 7 Februari mwaka 1968 alianzisha jumuiya ya Mtakatifu Egidio yenye makao yake makuu mjini Roma, na kujikita katika mambo makuu matatu, yaani sala, maskini na amani duniani. Kanisa kuu la Bikira Maria wa Trastevere liloko mjini Roma likawa ni makao makuu ya sala, maisha na utume wao sehemu mbalimbali za dunia. Jumuiya ya Mtakatifu ya Egidio ni matunda ya maadhimisho ya Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani unaokazia pamoja na mambo mengine majadiliano ya kidini, kiekumene na kitamaduni sanjali na umuhimu wa kulinda na kudumisha amani, ustawi, maendeleo na mshikamano wa udugu wa kibinadamu ili kuweza kukabiliana na changamoto mbalimbali katika ulimwengu mamboleo. Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili, tarehe 26 Oktoba mwaka 1986 kwa mara ya kwanza katika historia ya kanisa aliwakutanisha viongozi wa kidini huko mjini Asisi nchini Italia kwa ajili ya kusali na kuombea amani duniani. Mkutano huu ukawa ni chachu ya kuendelea kujikita katika majadiliano ya kidini, kiekumene na kitamaduni ili kudumisha amani duniani. Sala na ushuhuda wa imani inayomwilishwa katika uhalisia wa maisha ya kila siku ni nyenzo msingi ya ujenzi wa amani duniani. Baba Mtakatifu mstaafu Benedikto wa 16 miaka 25 baadaye aliwataka waamini wa dini mbalimbali kuendeleza roho na moyo wa sala kutoka Asisi kwa kudumisha majadiliano na upatanisho. Alikazia umuhimu wa vijana kufundwa utamaduni wa haki na amani, na kwamba majadiliano ya kidogo ni muhimu sana katika kukuza haki, amani na mshikamano wa udugu wa kibinadamu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, jumuiya ya Mtakatifu Egidio kuanzia tarehe sita hadi tarehe saba Septemba elfu mbili na ishirini na moja inaendesha mkutano wa sala ya kimataifa kwa ajili ya kuombea amani duniani kwa ushiriki na uwepo wa viongozi wakuu wa kidini kutoka sehemu mbalimbali za dunia akiwemo Baba Mtakatifu Francisco. Mkutano huu unanogeshwa na kauli mbiu watu ndogo wa ardhi ya baadaye. Mkutano huu umeandaliwa wakati huu jumuiya ya kimataifa inapoendelea kupambana na athari za janga la ugonjwa wa virusi vya korona uviko kumi na tisa tayari kuanza upya kwa kujeketa katika umoja, ushirikiano na udogo wa keep binadamu ni mkutano unaowashirikisha wajumbe kutoka katika nchi arobaini duniani. Utunzaji bora wa mazingira ya nyumba ya wote, haki, amani, utu, heshima na haki msingi za binadamu. UVIKO 19 imesababisha vifo vya zaidi ya watu milioni 4.55 na wagonjwa waliolazwa hadi kufikia tarehe 7 Oktoba mwaka 2021 ni milioni 219. Wazee ni kati ya watu waliofariki zaidi kwa ugonjwa wa virusi vya korona. Kuna watu ambao wamekosa fursa za ajira, watoto na vijana wameshindwa kuendelea na masomo, na kwamba kumekuwepo na mpasuko mkubwa wa huduma za kiafya na kijamii katika ujumla wake. Yote haya ni madonda yanayoikabili jumuiya ya kimataifa na yanapaswa kupewa suluhu ya kudumu inayofumbatwa katika umoja, mshikamano na udugu wa kibinadamu. Waraka wa kitume wa Baba Mtakatifu Francisco Frateri Tuti, yaani wote ni ndogo, kuhusu udogo na urafiki wa kijamii uliozinduliwa rasmi tarehe nne Oktoba elfu mbili na ishirini, unagusia magonjwa jamii, na wahitaji zaidi, mshikamano wa udogo wa kibinadamu, utu, heshima na haki msingi za binadamu. Waraka huu umekuwa ni rejea makini katika mchakato wa kuganga na kupeisha madonda yanayomwandama mwanadamu katika ulimwengu mambo leo. Ujenzi wa ulimwengu mpya ni mchakato wa watu wote wa Mungu, unaojikita katika utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, haki na amani duniani. Huu ni wakati wa kujenga na kudumisha majadiliano katika ngazi mbalimbali kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi majadiliano ya kidini, kiekumeni na kitamaduni yasaidia kujenga msingi wa haki, amani na maridhiano kati ya watu wa mataifa. Amani ya kweli inajengwa katika msingi wa maendeleo fungamani ya binadamu kiroho na kimwili, kanuni, maadili na utu wema, utawala wa sheria na haki msingi za binadamu. Vita, kinzana na mipasuko ya kijamii ni sehemu ya hali halisi ya maisha ya binadamu yanayopaswa kufanyiwa kazi kwa kujikita katika kanuni, maadili, sheria za kimataifa, sanjani na ujenzi wa siasa ya amani duniani inayofumbata majadiliano katika ukweli na uwazi. Jumuiya ya kimataifa haina budi kuwekeza katika mchakato wa kibinadamu majadiliano, pamoja na kusimama kidete kulinda na kudumisha haki msingi za binadamu huru, pamoja na utunzaji bora wa mazingira ya nyumba ya wote. Jumuiya ya kimataifa iwekeze katika uchumi unaojali na kuzingatia mahitaji msingi ya binadamu, utu na heshima yake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kukunogeshea mkutano wa thelathini na tano wa jumuiya ya Mtakatifu Egidio kwa ajili ya kuombea amani duniani ni mtoto wa mkulima Padre Richard mjigwa. Yesu mwema, mwenye huruma, tunakuomba ututazame, daguna maji vilivyotoka yani wako lelee dawahalisi ya kutukona. Watu wengi wengi sana wanakufa bila ya hatia. Inasikitisha, nasi wengine roho juu namnamna mpendwa wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa ni Sista Angela Rwezaura akikuwaga. Tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus. <tune>