Amjambo wa wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatican popote pale ulipo, ninapokutandazia jamvi la matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Francisco amemwandikia barua ya pongezi Padre Joseph Walters, mkuu wa shirika la wakanoni wa Premontre, wakati huu wanapoadhimisha jubilia ya miaka 100 tangu kuanzishwa kwa abasia ya Premontre. Baba Mtakatifu asema bara la Afrika linahitaji amani na wala si vita kinzani, vurugu na mipasuko, kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Baba Mtakatifu agusia kuhusu maisha ya kijumuiya na changamoto zake. Kukuletea yote hayo ni mtoto wa mkulima, Padre Richadi Mjigwa. Kama ulitoo wege zangani, ninaomba Bwana uyajeze baraka maisha yangu. Kubana, kubana, maisha ilikuboresha maisha na utume wa mapadri wa jimbo. Makanisa katika busara yake ya kichungaji alichochea karama na moyo wa kuanzisha jumuiya ya mapadri wa jimbo waliokuwa wakisali liturujia, sala za kanisa na kutekeleza utume wao kwa pamoja na hasa zaidi katika parokia za mijini ambako kuna utume wa kutosha. Mtindo huu wa maisha ulianza kushika kasi kunako karne ya kumi na moja. Ni mtindo wa maisha uliofuata kanuni ya Mtakatifu Agustino wa Hippo na kuitwa Wakanoni. Maarufu zaidi kati yao ni Mtakatifu Norbert, mwanzilishi wa shirika la Wakanoni wa Premontre. Abasia ya Premontre ilianzishwa na Mtakatifu Norbert kunako mwaka elfu moja mia moja ishirini na hatimaye kutabarukiwa rasmi kunako mwaka 1122. Abasia hii ikawa ni nyumba mama ya shirika la wakanoni wa Premontre lililokuwa limeanzishwa hivi punde. Padre Joseph Volta, mkuu wa shirika la wakanoni wa Premontre, ametangaza maadhimisho ya jubilia ya miaka mia tisa tangu kuanzishwa kwa abasia ya Premontre iliyoko huko nchini Ufaransa. Ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Francisco amewaandikia barua ya pongezi Padri Joseph mkuu wa shirika la wakanoni wa Premontre kwa maadhimisho ya jubilia ya miaka mia tisa tangu kuanzishwa kwa abasia ya Premontre. Katika barua hii Baba Mtakatifu anabainisha mchango uliotolewa na Mtakatifu Norberti katika maisha na utume wa kanisa. Shirika liendeleze karama mana, na utajiri wa mwasisi wa shirika lao katika mchakato wa uinjilishaji mpya. Mageuzi haya ni chachu na mwamko mpya wa maisha na utume ndani ya kanisa. Baba Mtakatifu anasema Mtakatifu Norbert alizaliwa kunako mwaka elfu moja na sabini na tano. Katika maisha na utume wake aliwahi kuwa mshauri wa Mfalme Enrico wa tano. Ni mwasisi wa mabadiliko makubwa ya uteuzi wa maaskofu na maabate mintarafu mwanga wa tunu msingi za Kiinjili pamoja na utume wa mapadre. Ni kiongozi aliyependa kuona kwamba uteuzi wa viongozi wa kanisa na watenganishwe na mambo ya kiulimwengu. Mwaka elfu moja mia moja na kumi na tano mtakatifu Norbeti akafanya mageuzi makubwa katika maisha na utume wake kwa kuamua kumfuata halifa wa mtakatifu Petro kwa kujiweka chini ya uongozi wa askofu Federiki wa jimbo kuu la Koloni nchini Ujerumani. Akapewa daraja ya ushemasi na siku hiyo hiyo akapewa daraja takatifu ya upadre. Tangu siku hiyo akaamua kuambata tunu msingi za kiinjili mitarafu chachu za mageuzi zilizoletwa na kanuni ya mtakatifu Agustino wa Hippo. Akaanza kuhubiri toba na uongofu wa ndani unaosimikwa katika sala, kufunga na kujisadaka, pamoja na kuadhimisha fumbo la Ekaristi takatifu, ingawa wakati ule mapadri hawakuwa na lazima ya kuadhimisha Ekaristi takatifu kila siku. Hii ni changamoto kwa shirika kuendeleza amana na utajiri waliorithishwa na mwasisi wa shirika lao. Yaani, kuendelea kuwa waaminifu katika tafakari ya neno la Mungu mahubiri, pamoja na kuhakikisha kwamba wanachota amana na utajiri wa maisha ya kiroho kutoka katika maadhimisho ya fumbo la Ekaristi takatifu, chanzo na kilele cha maisha na utume wa kanisa. Alijitahidi katika maisha yake kufuata nyayo za mitume wa Yesu, akatangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa watu wa mataifa. Leo hii kuna haja kwa mapade kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya kutangaza habari njema ya wokovu kwa kujikita katika maisha binafsi yanayonogeshwa na maisha ya kijumuiya. Baba Mtakatifu anasema Mtakatifu Norbeti tangu alipotubu na kumwongokea Mwenyezi Mungu aliendelea kuwa ni mtumishi mwaminifu wa injili ya Kristo akalipenda kanisa na kuonyesha utii kwa Baba Mtakatifu aliishi maisha yaliyokuwa na mvuto na mashiko kiasi kwamba baadhi ya watu waliacha shughuli zao na kuanza kumfuata katika maisha kama ilivyokuwa kwa Ugo wa Foses, ambaye baadaye alichaguliwa kuwa abate wa kwanza wa abasia Premontre. Mtakatifu Norbert alibahatika kuwa na karama ya kupunga pepo wachafu, akitambulikana na wengi kuwa ni mpatanishi na chombo cha amani na upendo uliokuwa na bubujika kutoka katika maisha ya sala Kunako mwaka 1121 akaanzisha shirika la wakanoni wa Premontre ili kuendeleza mchakato wa toba uongofu wa ndani na maisha ya sala. Baba Mtakatifu Francisco anawaalika wanashirika kuendeleza utumi wa kusali kwa ajili ya kanisa. Mwanzo wa maisha ya ndani ya basia ya Premontre yalikuwa kama yanavyosimuliwa kwenye kitabu cha Matendo ya Mitume, walishikamana kwa maisha ya sala na ibada, wakajisadaka kwa ajili ya huduma kwa maskini na wale wote waliokuwa na sukumizwa pembezoni mwa jamii. Mtindo huu wa maisha ukaleta mvuto kwa watu wengi na baadhi ya jumuiya zilizokuwepo tangu awali zikajiunga na Mtakatifu Norbeti. Abasia hii ikawa ni kituo kikuu cha ushauri wa maisha ya kiroho, chemchemi ya sala, toba na uongofu wa ndani, pamoja na liturujia inayoadhimishwa kwa umakini mkubwa, ili Mwenyezi Mungu aweze kutukuzwa na mwanadamu kutakatifuzwa. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kunako mwaka 1124 kulizuka mtafaruku mkubwa kuhusu uhalali wa sakramenti ya Ekaristi takatifu iliyokuwa inaadhimishwa na mapadi waliokuwa na masuria. Mtakatifu Norbert akasimama kidete kulinda kutetea na kufafanua vema mafundisho ya kanisa kuhusu Ekaristi takatifu katika mageuzi makubwa kuhusu fumbo la ekaristi takatifu, Mtakatifu Norbert anatajwa kuwa ni mtume wa ekaristi takatifu. Daima amewahimiza mapadi kuadhimisha fumbo la ekaristi takatifu, na hasa nyakati za kinzani na migogoro mbalimbali na hata pale padi anapokabidhiwa majukumu nyeti katika maisha na utume wake. Kunako mwaka 1126 Papa Honorius wa Pili akamteua mtakatifu Norbert kuwa askofu mkuu wa jimbo kuu Katoliki la Magdeburg pamoja na kupitisha katiba ya shirika ambalo alikuwa amelianzisha. Akiwa jimboni humo, alianzisha jumuiya mbalimbali kwa ajili ya kujikita katika mchakato wa uinjilishaji ndani na nje ya jimbo. Katika maisha na utume wake akasimama kidete kumlinda na kumtetea halifa wa Mtakatifu Petro alipokumbana na kinzani mbalimbali. Katika maisha na utume wake akajitahidi kuhakikisha kwamba uongozi wa kanisa unajikita zaidi katika kanuni ya uhuru inayompatia nafasi halifa wa Mtakatifu Petro kuteua mapadri kwa ajili ya nafasi mbalimbali za uongozi ndani ya kanisa. Mwaka 1128 Mtakatifu Norbert akang'atuka kutoka madarakani na Hugo Forces akachukua nafasi yake katika uongozi. Akafanikiwa kuunganisha jumuiya mbalimbali na kuwa ni shirika moja na lenye mkutano mkuu ambao ni kielelezo cha hali ya juu cha uongozi wa shirika. Baba Mtakatifu Francisco anasema imegota sasa miaka mia tisa tangu Mtakatifu Norbert alipoanzisha basia hii na kusoma alama za nyakati, na hivyo kuwawezesha watawa wake kuendeleza utambulisho wao. Leo hii kuna wanawake wengi wamejiunga pamoja kwa ajili ya maisha ya tafakari. Kuna makundi makubwa ya wanawake yanayoendelea kushiriki kikamilifu katika tasawufi yao sanjani, na kujisadaka kwa ajili ya watu wanaoishi katika mazingira magumu na hatarishi. Baba Mtakatifu anawahimiza kuendelea kujisadaka kwa ajili ya huduma za kichungaji parokiani, huduma kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii amana na utajiri mkubwa kwa kanisa. Mtakatifu Norbert amepitia hatua mbalimbali za maisha kama mhubiri, padri mkuu wa jumuiya na askofu mkuu. Katika hatua zote hizi ameendelea kuongozwa na Injili kwa kumsikiliza Mwenyezi Mungu pamoja na kusoma alama za nyakati, bila kupoteza dira na mwelekeo wa maisha na utume wake. Ndugu msikilizaji msikirizaji wa redio Vaticani, jumuiya chuo kikuu cha San Luigi Dei Francesi inaundwa na mapadi pamoja na wanafunzi kutoka nchini Ufaransa wanaosoma mjini Roma na kufanya utume wao mjini Vaticani. Kunako ko miaka 1400 watu wamongo kutoka nchini Ufaransa waliamua kununua ardhi kwa ajili ya matumizi ya raia wao wanapokuwa mjini Roma kwa shughuli mbali mbalimbali, kuanzia mwaka 1589 Baba Mtakatifu Fransisko, Jumatatu tarehe 7 Juni mwaka elfu mbili na ishirini na moja amekutana na kuzungumza na jumuiya ya chuo kikuu cha San Luigi de Francesi. Katika hotuba yake amegusia umuhimu wa jumuiya kujikita katika tunu msingi za kiinjiri, udogo na mshikamano wa kibinadamu. Mtakatifu Yosefu awe ni mfano bora wa ukarimu, upendo na sadaka ya mtu binafsi. Waepukane na kishawishi cha kuunda makundi ndani ya jumuiya na badala yake wajisadake kwa ajili ya huduma, na kwamba wamependelewa na Mwenyezi Mungu hata akawateua na kuwaweka wakfu kuwa mapadre. Baba Mtakatifu anasema katika ulimwengu mambo leo, binafsi uchoyo na tabia ya watu kutaka kujimwambafai pamoja na kuwageuzia wengine kisogo yamekuwa ni mambo ya kawaida kabisa lakini jumuiya ya chuo kikuu cha San Luigi de Francesi iliyoko katikati ya mji wa Roma inapaswa kushuhudia tunu msingi za kiinjili zinazofumbatwa katika udugu na mshikamano wa kibinadamu hasa nyakati za shida na magumu ya maisha. Kwa njia ya maisha na wito wao, wataweza kujisikia kuwa waaminifu kwa upendo wa Mungu pamoja na kuonja uwepo wake wa karibu. Baba Mtakatifu Francisco katika waraka wake wa kitume Patris Corde, yani kwa moyo wa kibaba mwaka wa Mtakatifu Yosefu, kumbukumbu kumbu ya miaka mia moja hamsini tangu Mtakatifu Yosefu alipotangazwa kuwa msimamizi wa kanisa la kiulimwengu, anataja sifa kuu za Mtakatifu Yosefu katika maisha na utume wake. Anasema Mtakatifu Yosefu alikuwa ni baba mpendevu, mwenye huruma na mapendo, mtiifu na mwepesi kukubali ni baba aliyebahatika kuwa na kipaji cha ugunduzi na ujasiri, lakini alibaki akiwa amefichwa kwenye vivuli, akawajibika na kuwa ni chanzo cha furaha na sadaka binafsi katika moyo wa unyenyekevu. Mtakatifu Yosefu aliyehifadhi mafumbo yote ya maisha yaliyomzunguka mtoto Yesu na Bikira Maria mama yake. Yosefu, mtu wa busara na haki, alijiamilisha mbele ya Mwenyezi Mungu na kuyatekeleza yale yote aliyoambiwa na malaika wa Bwana. Mtakatifu Yosefu ni mtu wa imani thabiti, mpendelevu na kilelezo cha uaminifu aliyejisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya kutekeleza mpango wa Mungu katika maisha na historia yake. Waamini wanaalikwa kwa njia ya Mtakatifu Yosefu kurejea tena katika maisha ya kawaida kwa kujikita katika ukarimu, upendo na sadaka Binafsi, ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, maisha ya kijumuiya mara nyingi yanakabiliwa na kishawishi cha baadhi ya wanajumuiya kuunda vikundi vinavyowafanya kujifungia katika uchoyo na ubinafsi wao kwa kujitenga na wengine na hivyo kuanza kuwasema vibaya. Hivi ni vikundi vyenye tabia ya kuwakosoa wakuu wa jumuiya na kukosa imani nao kwa kudhani kwamba wao ni wenye akili sana na uwezo mkubwa. Hiki ni kishawishi cha watu wote, lakini kamwe hali hii haipaswi kuachwa iendelee kama ilivyo. Huu ni mwaliko wa kuwapokea na kuwakaribisha wengine katika maisha kama zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Udogo wa kibinadamu unapaswa kumwilishwa katika ukweli, kwenye mahusiano ya dhati na maisha ya sala, ili kujenga na kudumisha jumuiya inayosimika mizizi yake katika furaha na upendo wa kiinjili. Baba Mtakatifu anawaalika wanajumuiya hawa kuwahakikisha kwamba wanashiriki kamilifu furaha na mwanga wa Injili ili kuwakirimia wengine Injili ya matumaini. Masomo na majiundo makini kutoka vyuo mbalimbali mjini Roma ni sehemu ya mchakato wa maandalizi yao ya kuwa mapadire, tayari kutangaza na kushuhudia Injili ya furaha. Wajitahidi kusoma alama za nyakati kwa kuwa na harufu ya kondoo. Hawa ni viongozi wa Kanisa wenye uwezo wa kuishi vyema na waamini wao, tayari kufurahia wanapofurahia, kucheka wanapocheka, na kulia wanapolia na wale wanaoteseka. Mwenyezi Mungu na jirani wapewe kipaumbele cha kwanza katika maisha na utume wao. Maisha yao yote yajielekeze katika huduma inayotolewa na mama kanisa. Wawe ni watu wanaothubutu katika maisha, kwani kwa njia ya Kristo Yesu wanaweza kufanya mambo makubwa katika maisha. Wawe ni watu wa shukurani kwa kuteuliwa na kuwekwa wakfu na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya huduma kwa jirani na kwa Mwenyezi Mungu. Wawe ni mafuta ya furaha inayobubujika kutoka kwa Kristo Yesu, waishi na kutenda kama wafuasi wa misionari wa Kristo Yesu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katika maadhimisho ya miaka 150 tangu Mtakatifu Yohane Maria Vianney alipofariki dunia, Baba Mtakatifu Mstaafu Benedikto wa 16 akatangaza maadhimisho ya mwaka wa mapadre duniani. Huu ukawa ni muda wa kufanya tafakari ya kina kuhusu ukuu, utakatifu wetu na maisha ya kipadre ndani ya kanisa. Mapadi walikumbushwa kwamba utambulisho na uhuru wa wafuasi wa Kristo Yesu ni mambo makuu mawili yanayowawezesha hata mapadi katika maisha na utume wao kujitoa bila ya kujibakiza kwa ajili ya Mungu na jirani. Katika maadhimisho ya miaka 160 tangu alipofariki dunia Mtakatifu Yohane Maria Vianney, Baba Mtakatifu Francisco aliwaandikia mapadri wote duniani barua ya upendo na mshikamano wa kibaba, akiguswa na furaha ya huduma inayotolewa na mapadri sehemu mbalimbali za dunia kila kukicha. Hawa ni mapadri ambao wengi wamechoka na kudhohofu kwa afya mbaya na changamoto za maisha. Kuna baadhi yao wametumbukia katika mateso na mahangaiko makubwa ya ndani kutokana na huduma yao kwa familia ya Mungu. Mapadri watambue karama na mapungufu yao katika maisha magumu, changamoto na fursa mbalimbali zinazojitokeza katika maisha, huku wakionyesha moyo wa upendo. Waendelee kuwasha moto wa matumaini katika maisha na utume wao, wasikate tamaa wala kutumbukia katika up e hasi. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisko Jumatatu tarehe 7 Juni 2021 amekutana na, na, na kuzungumza na rais Alexander Van Der Bellen wa Austria. Baadaye alipata pia fursa ya kukutana na kuzungumza na Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani, aliyekuwa ameambatana na askofu mkuu Paul Richard Garaga, katibu mkuu wa mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa kimataifa mjini Vatikani. Baba Mtakatifu Francisco pamoja na mgeni wake, katika mazungumzo yao, wameridhishwa na uhusiano mwema wa kidiplomasia kati ya nchi hizi mbili. Baadaye wamejielekeza zaidi katika masuala ya kijiografia katika ukanda wa bara la Ulaya na katika jumuiya ya kimataifa kwa ujumla wake. Wamepongeza mchango wa kanisa katika ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu nchini Austria. Kanisa limekuwa mstari wa mbele kunogesha mchakato wa mshikamano wa udugu wa kibinadamu kwa kusimamia misingi ya haki, amani na maridhiano sanjari na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kanisa linataka kuwa ni chombo cha matumaini kwa watu wa Mungu barani Afrika kwa kujikita zaidi katika misingi ya haki, amani na ushirikiano wa udugu wa kibinadamu katika ukweli na uwazi. Vatikani katika masuala ya diplomasia ya kimataifa inataka kulinda na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu. Dhana hii inatekelezwa kwa kuwekeza zaidi katika sekta ya elimu, afya, uchumi pamoja na ustawi wa jamii lengo ni kutengeneza madaraja yanayowaunganisha watu na Mwenyezi Mungu ili hatimaye kujenga umoja na mshikamano na udugu wa kibinadamu kwa kuzingatia kwamba amani inafumbatwa katika ukweli, haki, upendo na uhuru. Ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Fransisko Jumapili tarehe 6 Juni 2021, wakati wa sala malaika wa Bwana, sherehe ya mwili na damu wa azizi ya Bwana wetu Yesu Kristo, Corpus Domini, amependa kuwahakikishia watu wa Mungu nchini Burkina Faso walioathirika kutokana na vitendo vya kigaidi vilivyofanywa Ijumaa usiku wa kuamkia Jumamosi, tarehe 5 Juni 2021 kwenye kijiji cha Solani. Watu zaidi ya 160 wamefariki dunia na wengine wengi wamejeruhiwa vibaya sana. Baba Mtakatifu ameonyesha uwepo wake wa karibu kwa familia na watu wa Mungu nchini Burkina Faso katika ujumla wao mashambulizi ya kigaidi yamekuwa yakisababisha maafa makubwa kwa watu na mali zao. Baba Mtakatifu anasema bara la Afrika linahitaji amani na wala si vita, kinzani, vurugu na mipasuko. Amani inafumbatwa katika ukweli, haki, upendo na uhuru. Haya ni mambo yanayosimikwa katika kanuni maadili, uhuru wa kujieleza pamoja na mchakato mzima wa maamuzi yanayotolewa kwa ajili ya ustawi maendeleo na mafao ya wengi. Haki na amani ni sawa na chanda na pete, vinakumbatiana na kukamilishana. Mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani wanahimiza ushirikiano wa kimataifa katika mchakato wa ujenzi wa misingi ya amani na udugu wa kibinadamu. Kanisa halina budi kuwafunda watoto wake kujenga dhamiri nyofu, ili kukuza majadiliano katika ukweli na wazi, ili kuweza kuwa na uwajibikaji wa pamoja. Ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Paulo wa Sita kunako tarehe 6 Januari 1967 alianzisha hatume ya kipapa ya haki na amani, na leo hii kuna baraza la maendeleo fungamani ya binadamu linalojikita zaidi katika utekelezaji wa haki jamii sanjari na utunzaji bora wa mazingira nyumba ya wote. Kanisa ni daraja linalounganisha dhana ya amani na mshikamano wa kidogo unaoongozwa na kanuni ya auni kwa ajili ya maboresho ya maisha ya watu. Wa, ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kanisa barani Afrika linataka kuendelea kuwa ni sakramenti ya wokovu kwa kujielekeza zaidi katika misingi ya haki, maridhiano na ushirikiano wa kweli. Linataka kuhakikisha kwamba maendeleo fungamani ya binadamu yanagusa mahitaji yake msingi kama ushuhuda wa haki katika maisha ya watu wa Mungu. Falsafa ya sera na siasa ya kanisa barani Afrika inapania kujenga daraja la dhana ya amani na mshikamano wa dhati ili kukidhi mahitaji msingi ya binadamu kwa kukazia haki amani ya, ya kudumu na ushirikiano wa kweli haki ya kweli inafumbatwa katika mshikamano unaothamini tunu msingi utu na heshima ya binadamu. Ikumbukwe kwamba haki ni fadhila adilifu iliyo na utashi wa kudumu na thabiti wa kumpa Mwenyezi Mungu na jirani iliyo haki yao. Baba Mtakatifu Fransisko anasema amani ni safari ya matumaini, majadiliano ya upatanisho na uongofu wa kiikolojia. Amani na utulivu wa jumuiya ya kimataifa hawezi kama kujengeka katika msingi wa vitisho na hofu ya maangamizi. Kumbe kuna haja ya kuvunjilia mbali mawazo ya vitisho na hofu. Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe huo wa siku ya kuombea amani duniani kwa mwaka 2019 alipembua kwa kina na mapana amani kama safari ya matumaini inayokabiliana na, na vizingiti pamoja na majaribu. Amani ni safari ya ujenzi wa utamaduni wa kusikiliza unaosimikwa katika kumbukumbu, mshikamano na udugu wa kibinadamu. Amani ni safari ya upatanisho katika umoja na udugu. Amani ni safari ya uongofu wa kiikolojia na kwamba watu wataweza kupata yale wanayotumainia. Hii ni changamoto kwa watu wa Mungu kujikita katika mchakato wa ujenzi wa haki, amani na upatanisho. Mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani wanahimiza ushirikiano wa kimataifa katika mambo ya kiuchumi kwa kuwapatia raia elimu bora zaidi, ili za ili waweze kushika majukumu katika sekta mbalimbali mbali za maisha. Ustawi, maendeleo na mafao ya wengi ni dhana inayohitaji ushiriki mkubwa wa jumuiya ya kimataifa, utu, heshima na haki msingi za binadamu vikipewa kipaumbele cha kwanza. Lengo ni kupambana na umaskini, ujinga na maradhi yanayoendelea kupekenya utu na heshima ya binadamu. Mahitaji msingi ya binadamu yanapaswa kuwa ni kitovu cha maendeleo na ustawi wa wengi. Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani, katika hija yake ya kitume hivi karibuni barani Afrika, alisema kanisa limekwisha kuchangia sana kuhusu dhana ya amani inayomwilishwa katika haki. Pengine kwa sasa unakosekana utashi wa kunafsisha dhana hii katika hali ya halisi ya watu wa Mungu, kwa kukazia utashi wa kimaadili na kiwoto kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Diplomasia ya Vatikani inasimikwa katika misingi ya utu, heshima na haki msingi za binadamu. Maana mambo ya kidunia na yale ya kiimani asili yake ni katika Mungu yule yule. Utu wa binadamu hauna budi kulindwa na kuheshimiwa. Mchakato wa ujenzi wa madaraja yanayowakutanisha watu unapania kukuza na kudumisha majadiliano katika ukweli na wazi ili kuvunjilia mbali vita kinzani na mipasuko ya kijamii, kidini na kisiasa ni mwaliko wa kusimama kidete kupambana na ujinga, umaskini na maradhi. Nijapopita kwenye bonde, bonde la uvuli wa mauti, sitaogopa mabaya. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco ameridhia ombi la kutaka kung'atuka kutoka madarakani lililowasilishwa kwake na askofu mkuu Lewis Jerome Zegra wa jimbo kuu la Monrovia nchini Liberia. Itakumbuka kwamba askofu mkuu Lewis alizaliwa tarehe 4 Januari mwaka 1944 huko Harisburg nchini Liberia. Baada ya masomo na majiundo yake ya kikasisi tarehe 22 Desemba kunako mwaka 1974 akapewa daraja takatifu ya upadre. Tarehe thelathini Mei elfu mbili na mbili Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili akamteua kuwa ni askofu wa jimbo katoliki la Gibnanga nchini Liberia na kuwekwa wakfu tarehe 9 Novemba mwaka elfu mbili na mbili. Tarehe kumi na moja Julai mwaka elfu mbili na tisa Baba Mtakatifu mstaafu Benedikto wa 16 akamteua kuwa askofu mwandamizi wa jimbo kuu la Monrovia. Tarehe kumi na mbili Februari elfu mbili na kumi na moja akasimikwa rasmi kuwa ni mchungaji mkuu wa jimbo kuu la Monrovia nchini Liberia, baada ya kuwahudumia watu wa Mungu jimbo kuu la Monrovia kama padre kwa miaka 46 na kama askofu kwa miaka kumi na nane. Tarehe saba Juni elfu mbili na ishirini na moja Baba Mtakatifu Francisco ameridhia ombi lake la kutaka kung'atuka kutoka madarakani. Ushupavu nisimamie ukweli na kutetea imani tena. Mimi ni mtumishi wa Bwana, alala nitendewe ulivyonena. lana lya kufanya mapenzi yako, niko tayari emu Usikose kujiunga nasi tena, ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, tunapoendelea kukunogeshea katekesi ya Baba Mtakatifu Francisco kuhusu fumbo la sala, kutoka studio za redio Vatikani. Kama kawa ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa nikisanzuka juu kwa juu kwa kusema tumsefu Yesu Kristu, lauletu Yesus Kristus <mulia>