Hamjambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm -hmm. Baba Mtakatifu Fransisko katika ujumbe wake kwenye mitandao ya kijamii anasema maisha ya mwanadamu na uwezo wake wote ni zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu na kazi ya mikono ya watu wengi ambao majina yao yatafahamika tu mbinguni. Baba Mtakatifu anawaalika waamini kumshangilia Bikira Maria kanisa linapoadhimisha siku yake ya kuzaliwa, yani tarehe nane Septemba elfu mbili na kumi na tisa pambazuko la ukombozi wa mwanadamu Mwenyezi Mungu daima ameamua kuendelea kukaa kati pamoja na watu wake. Kwa ujumbe huu wa Baba Mtakatifu ninapenda kukukaribisha ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, tunapoendelea kwa kujuza yale yanayojiri katika hija ya Baba Mtakatifu Francisco nchini Madagascar. Siku ya Jumatatu asubuhi anaelekea nchini Maulishus kuendelea na awamu yake ya tatu. Kwa niaba ya Padre Angelo Shikombe mimi ni Padre Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matan ngazo yetu. Seminatore de pace e di speranza e il tema che è stato scelto per questa visita e che può ben essere un eco della missione che ci è stata affidata. Hija ya kitume ya baba mtakatifu Francisko kuanzia tarehe sita hadi nane Septemba elfu mbili na kumi na tisa nchini Madagaskar inaongozwa na kauli mbiu mpanzi wa amani na matumaini. Jumamosi iliyopita Baba Mtakatifu amekutana kuzungumza na baraza la maaskofu Katoliki Madagaska kwenye kanisa kuu la Ndohalo, jimbo kuu la Antananarivo. Alipowasili kanisani humo, Baba Mtakatifu amepata fursa ya kusali kitambo mbele ya karis takatifu. Na baada ya mkutano wake na baraza la maaskofu Katoliki Madagaska amepata nafasi ya kukutana kusalimia na viongozi wa makanisa ya Kikristo nchini Madagaska na kubadilishana zawadi kama kumbukumbu endelevu ya tukio hili la kihistoria na baadaye akaenda kutembelea na kusali kwenye kaburi la mwenye heri Vikta Rasoamanarivo, aliyetangazwa kuwa mwenye heri wakati wa hija ya kitume ya Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili nchini Madagaska miaka 30 iliyopita. Baba Mtakatifu Francisco katika hotuba yake amesema licha ya askofu kuwa na dhamana ya kufundisha, kuongoza na kuwatakatifuza watu wa Mungu, lakini pia ni mpanzi wa amani, matumaini na imani; ni kiongozi anayesimama kidete kulinda na kutetea utu, heshima na haki msingi za ndugu zake; ni kiungo cha ushirikiano kati ya serikali na kanisa kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Askofu anapaswa kuwa mwaminifu kwa Injili sanjali na kujenga uhusiano mwema na wakleri wake ambao ni wenza wa mchakato wa uinjilishaji . Askofu apalilie na kutunza miito ya kipadri na kitawa, ashirikiane na waamini walehe katika maisha na utume wa kanisa, pamoja na kudumisha urika wa maaskofu kwa njia ya majadiliano na ushirika wa makanisa mahalia. Mpanzi wa amani na matumaini, ndio kauli mbiu inayoongoza hija ya kitume ya Baba Mtakatifu Francisco nchini Madagaskar. Anasema maskofu pia ni wapanzi wa amani, wa matumaini na imani, kama sehemu ya mchakato wa uinjilishaji unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili. Uhuru wa kuabudu na kidini wasaidie waamini kupata ukamilifu na furaha katika maisha yao daima wakijitahidi kutafuta na kudumisha mafao ya wengi. Viongozi wa kanisa, wakizingatia mchango unaotolewa na, na sayansi kwenye medani mbalimbali mbali za maisha, wanayo haki ya kutoa maoni kuhusu mambo yote yanayoathiri maisha ya watu, kwani hii ni sehemu muhimu sana ya uinjilishaji wa kina unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili. Dini inapaswa kushuhudiwa katika maisha ya hadhara na kamwa haiwezi kufungiwa na kubakia kuwa ni sehemu ya faragha ya mtu binafsi. Maaskofu wanao wajibu na dhamana ya kulinda utu, heshima na haki msingi za ndugu zao wanaochakarika usiku na mchana kujenga taifa linalosimikwa katika mshikamano wa kidogo, pamoja na kuwa na taasisi imara. Viongozi wa kanisa wanayo haki ya kuhakikisha kwamba wanakuwa ni kiungo imara cha ushirikiano kati ya serikali na kanisa, ingawa ushirikiano huo unaendelea kubaki kuwa ni sehemu ya changamoto za kanisa, lakini kanisa linabudi kusoma alama za nyakati kwa ajili ya kutafuta ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Baba Mtakatifu anasema kanisa liwasaidie watu kupata ustawi na maendeleo, elimu na huduma bora za afya, fursa za ajira na demokrasia, ili kukuza utu wa binadamu. Ni kwa njia ya kazi inayotekelezwa kwa uhuru kwa ubunifu kwa kushirikiana na kusaidiana na wengine, hudhihirisha mchakato wa maendeleo, ufungamani kwa ajili ya wengi. Maaskofu kama sehemu ya wajibu wa msingi waendelea kusimama kidete kulinda watu wao, na hasa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii. Ikumbukwe kwamba maskini ni amana na utajiri wa kanisa na kwamba wao ni walengwa wakuu wa habari njema ya wokovu na wadau makini wa ujenzi wa ufalme wa Mungu. Maskini wanapaswa kulindwa na kutetewa na mama Kanisa, kwani kwa kawaida ni watu wanaonyonywa, kudhalilishwa pamoja na kudharauliwa sana. Maaskofu wanao wajibu wa kujenga na kudumisha umoja, udugu na upendo wa dhati na wakleri wao, kati yao wawe ni mababa na ndugu wa imani, na kama wasiwaache mapadri wao kujisikia wapweke na yatima. Wawasaidie wakati wa raha na karaha katika maisha na utume wao Wawasikilize na kujiaminisha kwao. Maaskofu kama viongozi wa makanisa mahalia wanaowajibu na dhamana ya kupandikiza mbegu ya miito ya kipadre na kitawa kwa kuiendeleza na kuitunza. Maaskofu watoe malezi na majiundo makini kwa vijana wanaotaka kujisadaka katika maisha ya kipadre na kitawa, ili waweze kukua na kukomaa, huku wakiendelea kupyaisha na kutakasa nia zao wito wa jumla kwa wote ni utakatifu wa maisha ambao ni mvuto wa sura ya kanisa. Maaskofu washirikiani kikamilifu na waamini walei katika mchakato wa kuyatakatifuza malimwengu kwa mwanga na tunu msingi za kiinjili. Waamini walei wapewe malezi na majiundo ya kutosha ili mwisho wa siku waweze kuwa kweli ni chumvi ya dunia na nuru ya ulimwengu na kwa njia hii wataweza kuleta mabadiliko makubwa kwa jamii na katika maisha na utume wa kanisa nchini Madagascar. Baba Mtakatifu anawataka maaskofu Katoliki nchini Madagascar kujenga na kudumisha urika wao kwa njia ya majadiliano katika ukweli na uwazi, kwa ushirikiano na mshikamano kati ya makanisa mahalia, pamoja na kutunza mazingira ya nyumba ya wote kadiri ya mafundisho jamii ya kanisa bila kusahau kuwahudumia wakimbizi na wahamiaji kwa kuzingatia umuhimu wa kuwapokea, kuwalinda, kuwaendeleza na kuwahusisha. Waamini wanapaswa kusoma alama za nyakati kwa kumtambua Kristo Yesu kati ya wakimbizi na wahamiaji wa nyakati zote ili kuweza kumfungulia malango ya maisha na kumkaribisha. Baba Mtakatifu amehitimisha hotuba yake kwa baraza la maaskofu katoliki Madagaskar kwa kuwakumbuka na kuwaombea wakleri wazee na wagonjwa. Amewataka maaskofu kuwahudumia kwa moyo wa ukarimu na upendo. Mwenye heri Viktor na Bikira Maria ndio walinzi wakuu wa kanisa kuu la ndo halo. Wanawake hawa wawili wawe ni mfano bora wa kuigwa katika huruma na upendo kwa watu wanaohisi kwamba wamesahauliwa, ili waweze kuwa wapanzi wa amani na matumaini katika maisha yao. eh no, il custode del servizio nella chiesa Katika risala ya kumkaribisha Baba Mtakatifu Fransisko ili kuzungumza na baraza la maaskofu katoliki Madagaskar, amependa kumhakikishia Baba Mtakatifu kwamba mbele ya macho yake kuna umati mkubwa wa watu wa Mungu wenye imani thabiti kwa Mungu muumbaji wa vyote vinavyoonekana na vile visivyoonekana, Baba na asili ya maisha, na kwamba Madagaskar ni mahali ambapo maisha ya binadamu yanathaminiwa sana, kwani ni mat Katifu. Ni kutokana na muktadha huu familia Mungu nchini Madagaskar inajikuta ikiwa na udongo mzuri wa kuweza kupokea njili ya Kristo. Kanisa nchini Madagaskar limekuwa daima msali wa mbele kupambana na umasikini, rushwa na ufisadi, ukosefu wa usawa na haki msingi za binadamu. Ukosefu wa ulinzi na usalama ni changamoto inayotishia maisha ya watu wengi, lakini kila mmoja akitekeleza dhamana na wajibu wake, Madagaskar inaweza kubadilika na kuwa ni mahali pazuri zaidi pa kuishi. Kanisa limeendelea kuwa mstari wa mbele katika mchakato wa utunzaji bora wa mazingira ya nyumba ya wote. Familia Bongo nchini Madagascar mshukuru na, na kumpongeza Baba Mtakatifu Francisco kwa kutembelea nchi yao. Ujumbe wake wa matumaini na amani unagusa na kukita mizizi katika sakafu ya nyoyo zao. Huu umekuwa ni msaada mkubwa kwa mchakato mzima wa kuendelea kutangaza na kushuhudia furaha ya Injili kwa watu wa mataifa. Non si sbagliavano quelli che mi hanno detto che avete una gioia e un entusiasmo straordinario. Hija kitume ya Baba Mtakatifu Francisco kuanzia tarehe sita hadi nane Septemba elfu mbili na kumi na tisa nchini Madagaskar inaongozwa na kauli mbiu mpanzi wa amani na matumaini. Baba Mtakatifu wa Francisco Jumamosi jioni tarehe saba Septemba elfu mbili na kumi na tisa ameongoza mkesho wa bahari ya vijana kutoka ndani na nje ya Madagaskar. Mkesha huu umefanyika kwenye uwanja wa michezo wa soamandrakizai unaomilikiwa na jimbo kuu la Antananarivo nchini Madagaskar. Katika mkesha huu, Baba Mtakatifu amesikiliza kwa makini shuhuda mbalimbali zilizotolewa na vijana wa Madagaskar kuhusu matumaini na changamoto mbalimbali wanazokabiliana nazo katika maisha. Ameshuhudia sanaa za maonyesho kutoka kwa vijana wa Madagaskar, kielelezo cha furaha na matumaini kwa leo na kesho iliyo bora zaidi. Baba mtakatifu katika hotuba yake amewataka vijana kumtafuta Kristo Yesu makine, kwa njia ya huduma makini, wajitahidi kuwa ni watu wema zaidi, kwani Kristo Yesu anaishi na anawataka vijana nao kuishi kikamilifu kwa kutambua kwamba wao ni matumaini ya Madagaska na kanisa katika ujumla wake. Vijana wanaitwa kuwa mitume wa misionari wa Yesu na watambue kwamba wao ni sehemu ya familia kubwa ya Mungu inayowajibika Baba mtakatifu amewashukuru vijana wote waliotoa shuhuda na changamoto za maisha, na kwamba Kristo Yesu anawapatia marafiki zake mitume neema na baraka za kuweza kusonga mbele kwa imani na matumaini makubwa zaidi. Hata vijana unapaswa kujizatiti kwa kutenda zaidi, kwani Kristo Yesu daima anawasindikiza katika safari ya maisha yao. Baba mtakatifu anawataka vijana kumtafuta Kristu Yesu katika maisha yao yaweze ja kuwakeremia furaha ya kweli ambayo kama hawawezi kupokonywa na walimwengu. Furaha ya kweli inamwilishwa katika huduma ya upendo kwa jirani kama ilivyokuwa kwa kijana Roba Shitraka aliyetimiza ndoto ya kuwatembelea na kuwahudumia wafungwa gerezani. Vijana wanapaswa kutambua kwamba maisha yao ni utume unaobubujika kutoka katika imani inayowawajibisha kujizatiti kikamilifu katika maisha ili kweli dunia iweze kuwa mahali pazuri zaidi pa kuishi. Huduma ni ya upendo ni chachu ya mabadiliko katika maisha kwa kuwaona na kuwathamini wengine jinsi walivyo, na huo ni ushuhuda wa furaha inayobubujika kutoka kwa Kristo Yesu ambayo hakuna mtu awaye yote anayeweza kuwapokonya hata kidogo. Kila mtu ana thamani kubwa mbele ya macho ya Mwenyezi Mungu na anapenda kuwapatia utume wa kutekeleza katika maisha. Hata gerezani kuna watu wema zaidi. Baba Mtakatifu anawataka vijana kujenga na kudumisha urafiki na Kristo Yesu, ambaye anataka kuwa karibu na kutembea nao bega kwa bega katika maisha ili kusherehekea injili ya uhai. Vijana wanapaswa kuwa makini, wasijenge maisha yao katika ndoto za mchana, kwani zinaweza kuwanyima furaha ya kweli katika maisha kwa kuwageuza kuwa mateja, na matokeo yake ni kifo. Baba Mtakatifu anawataka vijana kujitahidi kuwa watu wema zaidi, hata kama bado kuna miundo mbinu inayokwamisha msingi wa haki jamii. Hakuna sababu ya kukata tamaa, kwani Kristo anaishi na anawataka vijana kuishi kwa kutumia vyema karama na mapaji katika huduma, ili hatimaye waweze kuwa mitume wa misionari tayari kumfuasa Kristo Yesu katika njia ya uzima. Matumaini ya Madagaska na kanisa katika ujumla wake yako mikononi mwa vijana wa kizazi kipya. Vijana wanatakiwa kuwa na ujasiri ni kuandika kurasa zinazojibu kero na changamoto za maisha kwa njia ya ushuhuda wenye mvuto na mashiko. Kristo Yesu anawataka vijana kuwa ni wajenzi wa leo na kesho iliyo bora zaidi kwa njia ya furaha na ushuhuda wa imani. Kwa hakika, Kristo Yesu anawategemea vijana. Baba Mtakatifu anakaza kusema vijana wanaitwa na kutumwa kama jumuiya ili waweze kuwa mitumi wa misionari ili kushirikisha mang'amuzi, upendo na imani inayobubujika kutoka kwa Kristu Yesu. Vijana wanahimizwa kuutafuta uso wa Yesu mwingi wa huruma na mapendo, kati ya ndugu na jirani zao wanaowazunguka, kama alivyofanya vyema kijana nabii Elisa. Vijana wajitahidi kuadhimisha imani katika familia zao, wajenge na kudumisha mshikamano wa udugu wa kibinadamu, washiriki kamilifu katika vyama na mashirika ya kitume ili kujenga mshikamano wa dhati. Kamwe vijana wasitembee pweke pweke, huko wanaweza kushambuliwa na hatimaye kutekwa na watu wasiojulikana. Maisha pweke pweke ni kishawishi cha hatari katika ujana. Ni katika maisha ya kijumuiya, vijana wataweza kujifunza miujiza mbalimbali katika kumfuasa Kristo na kuwapenda jirani zao licha ya tofauti zao za kikabila, kidini, kiimani na kitamaduni. Kila kijana anapaswa kuwa ni sadaka safi inayotolewa altareni. Vijana wanahitaji mashuhuda wa imani, matumaini na mapendo, kama wakleri na makatekista ili kuwasikiliza na kuwasindikiza katika hija ya maisha, malezi na makuzi yao. Kila mtu ni sehemu muhimu sana ya mpango wa Mungu katika kazi ya ukombozi. Baba Mtakatifu anawakumbusha vijana kwamba wao ni sehemu ya familia kubwa ya Mungu. Bikira Maria na watakatifu wasimamizi wa Madagaska wanawalinda na, na kuwasindikiza vijana, wawe tayari kusema ndiyo na iwe kwangu kama ulivyosema. Bikira Maria kwa kukubali mpango wa Mungu katika maisha yake, leo hii ni mama wa Mungu na Kanisa. Baba Mtakatifu anawataka vijana wa Madagaskar kuendelea kuwasha moto wa matumaini, imani na mapendo licha ya maneno na changamoto za maisha zinazoendelea kujitokeza. Le pape francois en chair et en os qui se trouve devant nous Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baraza la maaskofu katoliki Madagaskar linasema uwepo mubashara wa Baba Mtakatifu Francisco miongoni mwa vijana wa kizazi kipya kutoka Madagaskar ni ushuhuda wa imani, matumaini na mapendo kutoka kwa watoto wa kanisa nchini Madagaskar. Wanamtambua Baba Mtakatifu kama mchungaji mwema anayejitaabisha kuwatafuta kondoo walioko pembezoni mwa vipaumbele vya jamii. Vijana nchini Madagaska wanaunda asilimia 60 ya idadi ya wananchi wote wa Madagaskar. Hawa ni vijana waliosheheni furaha, imani na matumaini, wanataka kujenga leo na kesho iliyo bora zaidi. Lakini pia ni vijana wanaokabiliana changamoto changamani pamoja na matatizo yanayofumbatwa katika maisha ya kijamii, kitamaduni, kiakili na kidini. Lakini pamoja na changamoto zote hizi, vijana wa Madagaska wanataka kusimama kidete, kuwasha tena moto wa matumaini unaokita mizizi yake katika imani kwa Kristo Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu akashinda nguvu za giza na mauti. Maaskofu wanasema daima waamini wa lei wamekuwa mstari wa mbele katika maisha na utume wa kanisa, hasa katika mchakato wa uinjilishaji wa kina, kama ilivyokuwa kwa mwenye heri Victoria Ramo Amanarivo, mwanamke wa shoka aliyethubutu kuliongoza kanisa y changa la Madagaskar kipindi cha madhurumu, wakati wa misionari walipolazimika kuikimbia Madagaskar. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, baba mtakatifu Francisco Marabada, wa Francisco mara baada ya maadhimisho ya mkesho wa vijana Jumamosi iliyopita amewaweka wakfu vijana wote wa Madagaska chini ya ulinzi na tunza ya Bikira Maria mkingiwa wa dhambi ya asili msimamizi na mlinzi wa Madagaska. Baba Mtakatifu anamshukuru Bikira Maria kwa ulinzi na tunza yake ya kimama, na sasa anapenda kumkabidhi vijana hawa ambao wana upendeleo wa pekee machoni pa Mwenyezi Mungu. Bikira Maria anatambua matatizo, changamoto na matamanio halali, bila kusahau makwazo yanayoweza kukwamisha malezi na makuzi yao katika ulimwengu wa utandawazi uliochafuliwa na kugubikwa na utamaduni usiojali wala kuguswa na mahangaiko ya wengine. Baba Mtakatifu anamwomba Bikira Maria waombee kwa Mwenyezi Mungu ujasiri na matumaini, awaongoze kwenda kwa Kristo Yesu ili awakirimie nguvu ya kusonga mbele katika safari na utakatifu wa maisha Hawasindikize vijana wa Madagaska ili waweze kuwa na imani kwa mwenyezi Mungu, awalinde dhidi ya vishawishi vya kukata tamaa na uhalifu wa kutumia nguvu. Bikira Maria, katika sala na maombezi yake, apende kuwaimarisha vijana Madagaska wa Madagaska kuwa na kiu ya kutaka kushiriki kikamilifu katika mchakato wa maendeleo ufungamani nchini mwao kwa kujizatiti kupambana na umaskini, ujinga na utengano. Kama ilivyokuwa kwa Bikira Maria alikwenda kwa haraka kumtembelea binamu yake Elizabeti, hawasaidie ya pia vijana wa Madagaska kuwa ni vyombo na mashuhuda wa furaha na upendo wa Kristo kwa waja wake. Vijana wawe na ujasiri wa kutambua asili yao kwa kuchota hekima kutoka kwa wazee. Wawe ni wajenzi wa madaraja kati ya watu, ili kujenga jamii inayosimikwa katika haki na udugu wa kibinadamu. Bikira Maria, ambaye ni chemchemi ya sara kati ya kundi kubwa la vijana waliokusanyika, waombee kwa Roho Mtakatifu ili aweze kuwaangaza na kuwaongoza. Mwanga wa Pentekoste upyaishe maisha ya ujana wawo, ili kweli waweze kuwa mashuhuda wa Injili katika maisha na hatimaye waweze kumtangaza Kristo Yesu ambaye ni kijana milele yote Hawabariki, awalindi na kuwaimarisha vijana wa Madagaska ili wawe ni mitume wa misionari wa Kristo Yesu. Mwishoni mwa sala yake, Baba Mtakatifu Francisco anamwomba Bikira Maria aweze kusikiliza sala yao na kuwajalia vijana wa Madagaska kuwa wapanzi wa matumaini, amani na furaha ya mbeleni. Yote haya yao ni kwa ajili ya utukufu wa Mwenyezi Mungu, ustawi, mafao na maendeleo wananchi wa, wa Madagaska. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba mtakatifu Francisco wakati wa hija yake ya kitume nchini Madagaskar siku ya Jumapili tarehe 8 Septemba elfu mbili na kumi na tisa ameadhimisha ibada ya misa takatifu kadiri ya kalenda ya liturujia ya kanisa, yaani Jumapili ya 23 ya mwaka cheo wa kanisa. Ibada hii imehudhuriwa na umati mkubwa wa watu wa Mungu kutoka ndani na nje ya Madagaskar, waliopamba ibada kwa rangi mbalimbali mbali, nyimbo na utambulisho wa amana na utajiri wa watu wa Mungu kutoka Madagaskar. Vijana wengi waliohudhuria mkesha na baba mtakatifu wamelala na kuamkia kwenye uwanja wa michezo wa Soamandrakizay unaomilikiwa na Jimbo kuu la Antananarivo. Baba mtakatifu wamewapongeza kwa uwajibikaji wao ambao nakaziwa sana na Mwinjili Luka. Baba mtakatifu katika mahubiri yake amesisitizia umuhimu wa kuangalia mahusiano na mafungamano ya kifamilia, ujenzi wa ufalume wa Mungu kadiri ya mapenzi ya Mungu, na mwishoni ni jinsi ya kushirikishana maisha mapya yanayobubujika kutoka kwa Kristu na kanisa lake, ili kweli Mwenyezi Mungu aweze kuwa ni kiini na mwongozi wa maisha ya waja wake. Baba Mtakatifu anasema wajibu unaotolewa katika liturujia ya neno la Mungu, hususan Injili, ni wakati ule Kristo Yesu alipokuwa anapanda kwenda Yerusalemu ili kukabiliana na fumbo la msalaba. Alikuwa anapanda kwenda kuwaandalia karamu ya maisha na uzima wa milele, mwaliko kwa watu wote kushiriki, lakini wenye upendeleo wa pekee ni masikini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii. Hiki ndicho kiini cha mifano ya Injili ya huruma ya Mungu pale ambapo kile kinachopotea kinapatikane, yule aliyedhaniwa kwamba amefarika na pokelewa tena, na kwamba kila sadaka ya maisha ya Mkristo inapata maana kamili katika mwanga wa furaha na sherehe ya kukutana na Kristo Yesu. Baba Mtakatifu anasema wajibu wa kwanza unaopaswa kuangaliwa ni mahusiano ya mafungamano ya kifamilia. Ufalme wa Mungu hauwezi kukita mizizi yake kwa mahusiano ya damu, upendeleo wa kikabila, au mahali anapotoka mtu, hali ambayo inaweza kuwasababishia watu kutumbukia katika masuala ya rushwa na ufisadi, kashfa katika maisha na utume wa kanisa. Mwaliko wa Kristo ni kila mmoja kumwangalia jirani yake kama ndugu, tayari kushirikishana furaha ya Injili bila kujali makando-kando yake, mahali anapotoka na nafasi yake katika jamii. Ndiyo maana Kristo Yesu anakazia umuhimu wa kuacha yote na kumfuasa yeye. Baba Mtakatifu anasema ni vigumu sana mwamini kumfuasa Kristo Yesu kwa kutaka kujenga ufalme wa Mungu kadili ya mafao na vionjo vyake binafsi, kiasi hata cha kukashifu jina la Mwenyezi Mungu ili kuhalalisha matumizi ya nguvu, ubaguzi, mauaji ya kimbari, vitendo vya kigaidi, utumwa pamoja na kuwakandamiza watu. Kristo Yesu anawataka wafuasi wake kujenga historia inayosimikwa katika udugu wa kibinadamu na mshikamano, kwa kuheshimu kazi ya uumbaji, kwa kujikita katika mchakato wa majadiliano katika ukweli na uwazi, pamoja na ushirikiano, kwa kujitahidi kufahamiana zaidi, kuwa na mfumo na vigezo vinavyoweza kutumika kama sehemu ya mchakato wa maridhiano kati ya watu, hadi siku ile Bwana wa mavuno atakapokuja kuvuna shamba lake. Baba Mtakatifu anaendelea kufafanua kwamba maisha mapya yanayobubujika kutoka kwa Kristo Yesu hayataki kuhalalisha matendo ya watu binafsi kwa kujidai kwamba wanaweza kutekeleza yote kwa nguvu zao binafsi. Matokeo yake ni ubinafsi na kukengeuka kwa watu. Jambo la msingi ni kumtegemea Mwenyezi Mungu katika maisha na wakati wa kufanya maamuzi mazito. Mafanikio katika maisha ni zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu na mchango wa umati mkubwa wa watu watakaoweza kufahamika tu wakati wa ufunuo wa ufalume wa Mungu. Masharti yote yanayotolewa na Kristo Yesu yanapania kuandaa mitume wake kushiriki kikamilifu katika karamu ya ufalume wa Mungu, kwa kuondokana na vikwazo vinavyo wa wadidimiza katika utumwa, uchoyo na ubinafsi, na hata wakati mwingine kumweka Mwenyezi Mungu pembezoni mwa vipaumbele vya maisha kwa kudhani kwamba wako salama, lakini ukweli wa mambo si hivyo, kwani furaha ya kweli inabubujika kutoka katika moyo mtakatifu wa Kristo Yesu. Kristo alipokuwa anapanda kwenda mjini Yerusalemu, aliwataka wafuasi wake kutoa kipaumbele cha kwanza kwa uwepo wa Mungu, nguzo ya maisha. Baba Mtakatifu anasikitika kusema kwamba leo hii kuna umati mkubwa wa watu ambao wako nje kabisa na mpango wa Mungu. Changamoto na mwaliko wa kufisha ubinafsi, uchoyo na kibore, tayari kutangaza na kushuhudia udugu wa kibinadamu kwa kuthamini utu, heshima na haki msingi za binadamu. Huyu ni wakati wa kuthubutu kuanza hija inayopania kuboresha hali ya maisha ya watu kwa kujikita katika msingi wa haki, kwa kutokubali kumwabudu Mungu fedha, kwa kujikita katika uchu wa mali na madaraka, taaluma, pamoja na kujitafutia umaarufu usiokuwa na mvuto wala mashiko. Furaha ya kweli kwa waamini ni kutambua kwamba Kristo Yesu anajitaabisha kuwatafuta. Huwo ni mwaliko wa kusimama kidete kupambana na changamoto za mamboleo sanjari na kutoa nafasi ili Injili iweze kumwilishwa katika maisha kwa ajili ya sifa na wa Baba Mtakatifu Francisco, Jumapili utukufu wa Mungu. Baada ya maadhimisho ya misa takatifu katika uwanja wa Soamandrezi, jimbo katoliki la Antananarivo, na baada ya sala ya malaika wa Bwana, amewashukuru taifa la Mungu nchini Madagaska kwa mapokezi na ukarimu mkubwa waliomwonyesha wakati wa ujio wake. Baba Mtakatifu amemshukuru askofu mkuu Razana Kolona na askofu wengine nchini Madagaska kwa utume wanaofanya wa kulichunga kundi la Bwana, akiwashukuru wote waliohudhuria ibada hiyo ya misa takatifu. Amewashukuru pia wananchi wote wa Madagaska kwa ukarimu na furaha walioionyesha yenye kudokeza tumaini kubwa walilonalo katika maisha ya imani na upendo unaojifunua katika ushirikiano wao unaoeleza uhai wa uwepo wa Mungu kati yao. Aidha, amewashukuru viongozi wa vyama na serikali kwa moyo wao wa ukarimu katika kumkaribisha na kufanikisha safari yake ya uinjilishaji nchini humo. Kutoka ndani ya kina cha moyo wake Baba Mtakatifu amewatakia baraka na neema za Mwenyezi Mungu, ameiweka nchi hiyo ya Madagaska chini ya ulinzi na maombezi yao, akiendelea kumwomba Mama Bikira Maria ambaye Jumapili tarehe 8 Septemba kanisa linaadhimisha kumbukumbu ya kuzaliwa kwake na kupambazuka kwa okovu kwa wanadamu, Baba Mtakatifu amemwomba Mama Mtakatifu wa Mungu ambaye anaheshimiwa na, na kuadhimishwa kama msimamizi katika tarehe hiyo, kulilinda taifa la Madagaska na familia yote ya Mungu katika njia ya matumaini na amani. Na wakati huo huo, kwa upande wa maaskofu wakiwakilishwa na Askofu Mkuu Razanakolona, wametoa shukrani zao kwa Baba Mtakatifu Francisco kwa kukubali kulitembelea taifa la Mungu na wananchi wote wa Madagaska. Askofu Mkuu Razanakolona amesema hakuna neno linaloweza kuieleza furaha waliyonayo taifa la Mungu na wananchi wa Madagaska kwa heshima kubwa na fursa aliyowapa Baba Mtakatifu Fransisko ya kufika katika nchi ya Madagaska na kupanda mbegu ya amani, matumaini akiwaimarisha ndugu zake katika imani na mapendo. Aidha, Askofu Mkuu Razanakolona amemshukuru sana Baba Mtakatifu Fransisko kwa kuwaasa kutunza amani na kuwataka wawe na bidii katika kumtafuta Mungu wakiishi mashauri ya umaskini wa Injili. Askofu mkuu Lazanakolona ameeleza bayana furaha na amani walionayo wana Madagaska iliyopyaishwa kwa ujio wake na uinjilishaji wa kina aliyoufanya kwa taifa la Mungu. Wameyapokea kwa furaha mafundisho ya kitume aliyowaasa katika ujio wake, na zaidi sana kujifunza kwa unyenyekevu wake na mfano hai wa utumishi aliyouonyesha kwa watu maskini walioko nchini Madagaskar. Kutoka studio za redio Vatican, ni mimi Padre Angelo Shikombe. Na kwa niaba ya Padri Angelo Shikombe, mimi ni Padri Richard Mjigwa, nikisema tumsifu Yesu Kristu. Laudetur Yesus Kristus. <muchos>