Amjambo a usikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake Papa Francisco katika hotuba aliyoitoa kwa wataalamu wa baraza la ushauri wa kamati ya Ulaya ambao wamefika Vatikani kwa tathimini ya mara kwa mara ya hatua dhidi ya utapeli wa fedha na ufadhili wa ugaidi. Amekumbuka hitaji la fedha zilizo safi ambazo zinahudumia wanadamu kwa namna ya pekee kwa walio dhaifu zaidi. Papa Francisco ameandika barua katika kamati ya ushauri ya wanawake wa baraza la kipapa la utamaduni waliounganika kwenye semina yao ili kutafakari juu ya hati tatu za mafundisho ya kanisa. Katika mahojiano yaliyofanywa na mkurugenzi wa gazeti la papa wangu, papa anawalika katika kipindi cha janga kufikiria si kwa ajili ya wakati uliopo, bali kwa kizazi kijacho cha vijana. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia anakukaribisha. Papa Francisco tarehe nane Oktoba elfu mbili na ishirini amekutana na kamati ya wataalam wa baraza la ushauri la Ulaya ambao wamefika mjini Vatikani kwa ajili ya kutathmini hatua za udhibiti dhidi ya utaperi na ufadhiri wa ugaidi. Amemshukuru rais wa mamlaka ya habari za kifedha kwa ajili ya maneno yake, kazi yao ambayo inajihusisha na uhusiano huo mara mbili. Kwa lengo hilo, ndiyo amethibitisha kuwa iko moyoni mwake. Kiukweli shughuli hiyo inajihusisha katika kulinda maisha na amani ya kuishi binadamu katika ardhi na kwa fedha ambazo hazikandamizi walio wadhaifu zaidi na wenye kuhitaji, amesistiza papa. Aidha, akiendelea na hotuba hiyo amesema kama alivyoandika kwenye wosia wa kitume wa Evangelium Gaudium anaamini kuwa ni lazima kufikiria kwa upya uhusiano wetu na fedha. Kiukweli, katika visa vingine inaonekana kuwa suala la pesa linatawala mwanadamu. Katika kutaka kulimbikiza utajiri hakuna anayetazama mahali zinapotokea shughuli zake, au labda si halali na kwa mantiki ya unyonyaji ambao unaweza kutawala. Kwa namna hiyo, inatokea kuwa baadhi ya mantiki zinagusa fedha na kuchafua mikono kwa damu, yaani damu ya ndugu. Na bado inaweza kutokea kwamba rasilimali za kifedha zinazotengwa zinathibitisha wale wenye nguvu na zaidi kutoa dhabihu ya maisha ya ndugu zao kwa kuthibitisha nguvu zao. Mtakatifu Paulo wa Sita alipendekeza kuwa fedha zinazowekwa kwenye silaha na manunuzi mengine ya kijeshi zirudishwe kwenye mfuko wa ulimwengu ili kuweza kusaidia walio na mateso zaidi. Kwa maana hiyo Papa Francisco amebainisha juu ya kurudia wito huo kwa kupendekeza waraka wa Fratelli Tutti, yaani wote ni ndugu, akiomba kwamba badala ya kuwekeza katika ofu juu ya hatari za kinyuklia, kikemia na kibaiolojia, basi wazitumie rasilimali hizo kwa ajili ya kuondoa hatimaye njaa na kwa ajili ya maendeleo ya nchi zilizo maskini, na kwa namna hiyo wakazi wa nchi zao wasiweze kukimbilia katika kutumia nguvu au kudanganywa na kulazimika kuacha nchi zao kwa kutafuta maisha yenye adhi zaidi. Sera za kupambana na fedha haramu na kupambana na ugaidi ni nyenzo ya kufuatilia mtiririko wa kifedha na kuruhusu hatua zichukuliwe pale ambapo shughuli kama hizo zisizo za kawaida na hata za jinai zinapojitokeza. Yesu aliwafukuza katika hekalu wafanyabiashara na alifundisha kuwa huwezi kutumikia Mungu na utajiri. Kiukweli ni kwamba uchumi unapopoteza uso wa mwanadamu hauwezi kuhudumia mtu, badala yake unahudumia fedha. Papa Francisko amesistiza, huo ndio mtindo wa kuabudu miungu kwa wale ambao wameitwa kutenda katika kupendekeza mpangilio wa mambo ambayo yanapaswa yaelekezwe kwa ajili ya faida ya wote, na fedha lazima zisaidie na sio kutawala katika kutenda. Kwa misingi hiyo, agizo la Vatikani limeanzishwa hivi karibuni baadhi ya hatua za kuweka uwazi katika usimamizi wa fedha na kupinga fedha haramu na ufadhili wa kigaidi. Tarehe mosi Juni iliyopita, Papa amesema ametangaza barua ya motu proprio kwa ajili ya kuboresha usimamizi wa rasilimali na kusaidia uwepo wa uwazi, udhibiti na ushindani katika taratibu za ununuzi wa umma katika serikali ya mji wa Vatikani, na ulazima wa kutoa taarifa katika shughuli za kushukiwa kwa mamlaka ya habari na fedha. Kwa kuhitimisha Papa Francisco amepiaisha shukurani kwa ajili ya huduma yao wanayotenda maeneo yao ya shughuli wanayosimamia kiukweli, na wasukuma kulinda fedha zilizo safi kwa mkitadha wa wafanyabiashara haramu ambao wamezuiwa kufikiria katika hekaru hilo takatifu ambalo ni binadamu kulingana na mpango wa upendo wa Muumba. Amewatakia kazi njema, na wasisahau kusali kwa ajili yake Amen. Papa Francisco ametuma ujumbe wake kwa Baraza la ushauri la wanawake wa Baraza la Kipapa la Utamaduni katika fursa ya semina yao inayoongozwa na kauli mbiu, tunasoma Papa Francisco kusoma, kutafakari na mziki, semina ambayo inaundwa na safu za mikutano, kwa mara nyingine tena kwa kujikita katika mada ya Evangelii Gaudium. Papa Francisko amesema semina yao inawaruhusu hata kuweka mwanga wa habari nzuri ambayo wao wanawakilisha katika sekretarieti kuu ya Roma. Kwa mara ya kwanza, baraza la kipapa linawahusisha kikundi cha wanawake kwa kuwafanya wawe mstari wa mbele katika mipango na miongozo ya kiutamaduni ambayo inaendelea kupanuliwa na si tu katika masuala ya kike. Baraza lao la ushauri limeundwa na wanawake ambao wanajikita katika sekta mbalimbali mbali za maisha ya kijamii, wanaobeba maono ya utamaduni na dini za ulimwengu ambazo pamoja na kuwa tofauti zinaongoza kuelekea na lengo la kufanya kazi pamoja na kuheshimiana. Kwa upande wa mchakato wao wa usomaji, wamechagua tatu kati ya maandiko yake: wosia wa Evangelii Gaudium, waraka wa Laudato Si na hati kuhusu udugu wa kibinadamu kwa ajili ya amani ulimwenguni na kuishi pamoja ni maandiko yote ambayo yanajikita juu ya mada ya uinjilishaji, kazi ya uumbaji na udugu. Papa Francisco amesisitiza. Hizi zote zimechaguliwa kwa maana kubwa ambamo zinaangaza roho ya ushauri, utajiri mmoja wa utofauti ambao unajua kufanya kazi kwa kutafuta ndani mazungumzo ya maelewano na kwenda pamoja. Vilevile vile Papa amesema ni vyema kuona kuwa semina hiyo imewekwa mtazamo juu ya mwanamke maarufu aliyetangazwa kuwa mwalimu wa kanisa mnamo elfu mbili na kumi na mbili, yaani Mtakatifu Hildegarda wa Bingen. Hata yeye kama vile Mtakatifu Francisco wasisi, wa Assisi, walitunga wimbo wa maelewano, ambapo ni kuimba na kusifu Bwana na katika kazi ya uumbaji. Hildegarda anaunganisha fahamu za kisayansi na kiroho. Kwa miaka elfu moja amekuwa ni mwalimu, anasoma, anatoa maoni, anaunda na kufundisha wanawake na wanaume. Yeye alivunja mifumo ya wakati wake ambayo ilikuwa inazuia wanawake wasisome na kuingia katika maktaba. Na kama mkuu wa shirika la wanawake, aliomba hata kwa ajili ya watao wenzake. Alijifunza wimbo na kutunga mziki ambao kwake ulikuwa kama mawimbi ya amani ya kumfikisha juu hadi kwa Mungu. Mziki kwake yeye au kuwa sanaa tu au sayansi ulikuwa pia ni liturujia. Papa Francisco amesema kwa sasa, katika mkutano wao wanataka kuunda mazungumzo kati ya wasomi na watu wa kiroho, kati ya umoja na utofauti, na kati ya mziki na liturujia, kwa lengo msingi, yaani urafiki na imani ulimwenguni. Wanafanya hivyo kwa sauti ya kike ambayo inataka kusaidia kutakasa ulimwengu uliougua Kazi yao katika mchakato wa kujifunza unaweza kuwasaidia kuwa na maoni msingi juu ya mada ya kukabiliana na jamii na utamaduni kama mchango wa amani, na kwa sababu wanawake wanayo zawadi ya kupeleka matumaini ambayo yanajua kushona mipasuko na kufunika majeraha, kusamehe na kuvumbua na kupyaisha. Katika historia ya wokovu wanawake wanapokea neno vilevile, vile ni wanawake ambao wanatunza katika usiku wa giza zile cheche za moto wa imani, huku wakisubiri na kutangaza ufufuko. Utimilifu wa furaha na ujasiri wa wanawake unaingia katika matendo haya mawili: kwanza kupokea na kutangaza. Wanawake wako mstari wa mbele wa kanisa linalotoka nje, kwa njia ya kusikiliza na ukarimu wa kuonyesha, vilevile kuelekeza kwa mahitaji ya wengine na shauku ya uwezo wa kusaidia mwendelezo wa haki katika hali ya upendo mkuu wa nyumbani, katika mazingira mbalimbali mbali ya kijamii, mahali ambamo wao wanajikita. Kusikiliza, kutafakari kwa kina na matendo ya upendo mkuu ndiyo mambo msingi ya kujenga furaha ambayo inapyaishwa na kutangazia wengine kwa njia ya mtazamo wa kike katika kutunza kazi ya uumbaji na katika usimamizi wa dunia iliyo haki zaidi na katika kutengeneza mazungumzo ambayo yanaheshimu na kuthamini tofauti. Papa Francisko, kwa kuhitimisha, amewatakia wawe wabeba amani na upyaisho. Hiyo yote ni katika uwepo wao kwa unyenyekevu na ujasiri unaojua kuelekeza na kupokea mapya na kuzaa tumaini katika ulimwengu unaosimika mizizi yake juu ya udugu. Anawasindikiza na kuwakumbuka katika sala kwa Mungu na wao wasikose kusali kwa ajili yake. Hatupasi kufikiria wakati uliopo bali kwa kizazi kijacho, ndio ufunguo wa mada msingi wa maisha wakati wa janga, na hata mapendekezo kwa ajili ya kushinda kipindi hiki cha mgogoro, kwa mjibu wa mahojiano yaliyofanywa na Papa Francisco na mkurugenzi wa gazeti la Papa wangu katika toleo la Kispanyola. Janga liko linabadilisha ulimwengu na, na kuundwa kwa upya kwa migogoro, anasema Papa Francisco, lakini haiwezekani kutoka katika hali hii kama vilevile, au tuondokane humo tukiwa bora zaidi au vibaya zaidi. Namna ambayo tunaweza kuondokana vema inategemea na uamuzi tunaochukua wakati huu wa mgogoro, kwa mjibu wa Papa Francisco. Aidha anauliza maswali muhimu: utakuwa ni mtindo upi ambao tutawaachia kizazi endelevu? Kwa mjibu wake hii ni kutaka kuonyesha namna ya kufikiria, si tu binafsi na wakati wetu uliopo. Baada yake ni kutazama wakati ujao katika matarajio ya ubinadamu unaotaka tubaki katika wakati na sehemu ya uumbaji. Lazima kubeba uzito wa wakati ujao, kuandaa ardhi ili wengine waweze kufanya kazi. Huo ndio utamaduni ambao lazima kuufanyia kazi katika mgogoro wa janga. Je, ni jinsi gani ya kujibu uchungu uliosababishwa na janga? Kwa mjibu wa Papa anakumbuka awali yote ishara ndogo au kubwa za watu wengi katika ulimwengu ambao wametimiza kwa ajili ya kusaidia wenzao. Lazima kujibu kwa namna hiyo uchungu huo, anasisitiza na kutafuta namna ya kuwa karibu. Ni kipindi cha ukimya, cha ukaribu, na cha kuwajibika na kubaki na muungano watakatifu wa mlango wa jirani ni wengi, anaelezea Papa, akikumbuka watu wote ambao wamejikita katika huduma kwa yule ambaye alikuwa anahitaji. Watu hao hawakutaka kukimbia, bali kukabiliana na matatizo na walitafuta suluhisho kwa njia ya matendo. Aidha, amekumbuka zaidi jitihada ambazo kwa ajili ya maisha hazihusiani na mada ya afya kwa mfano anashauri kujitahidi kusaidia hata wale ambao wamebaguliwa na mfumo, na kwa wale ambao hawana kazi, tupo mbele ya changamoto kubwa ya kijamii, anasema Papa. Utamaduni wa ubaguzi umejikita katika namna ya kufanya uhusiano. Kwa maana hiyo, haiwezekani kufuata mitindo hiyo ya kiuchumi ambayo haina usawa, kati ya mambo mengi msingi Janga kwa ujumla anasema limetufanya kuona ni jinsi gani tulivyozoea hali halisi ya ubaguzi, ubaguzi wa wazee, ubaguzi wa maskini, ubaguzi wa watoto na hata waliozauliwa. Kila maisha yanastahili kulindwa na kuheshimiwa. Papa Francisco anasisitiza. Na kwa mjibu wake sisi sote tunaalikwa kukabiliana na ujasiri, utamaduni wa kibaguzi, utamaduni ambao unahatarisha kila mara. Dhidi ya utamaduni wa kibaguzi, lazima kupinga kwa njia ya mtindo mwingine wa kuishi: utamaduni wa ukarimu wa kupokea wa ukaribu na undugu, ndiyo njia mojawapo. Leo hii, zaidi ya hapo awali, tunaomba kuwa na roho ya kidugu ya kwenda kukutana na mwingine, hasa aliye mdhaifu zaidi na aliye athirika zaidi, na kuweza kumtunza. Vatican inaimiza kamati ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya mikopo ya kiuchumi kutafuta njia za kusisitiza maadili na mapana ya shughuli za kiuchumi katika miaka ijayo na hitaji la kubadilisha uchumi ili liwe kweli kwa ajili ya huduma ya mwanadamu. Amesisitiza hayo askofu mkuu Gabriel Kacha, mwakilishi wa kudumu wa Vatican katika ofisi ya Umoja wa Mataifa huko New York, Marekani, wakati wa hotuba yake tarehe 7 Oktoba ambapo ametoa tafakari kadhaa juu ya masuala ya uchumi. Askofu mkuu Kata kwanza amesisitiza jinsi ya ujumuishwaji wa kifedha na maendeleo endelevu yalivyoathiriwa vibaya na janga la Covid 19 na kwa jinsi hiyo imekuwa na athari kubwa kwa uchumi, ajira, uzalishaji endelevu, biashara ya kimataifa na kitaifa, mataifa, familia, watu walio na hali nzuri kwa wastani, hakuna mtu ambaye ameepukika katika shida ya kiuchumi kutokana na matokeo ya virusi vya korona, lakini watu wengine na nchi nyingine zaidi pia wamepata athari zaidi. Amesisitiza nchi zinazoendelea, amesema askofu mkuu, katika kusimamia janga hilo na mifumo ya afya isiyofaa, mara nyingi wamekumbwa na mshtuko wa kiuchumi mara tatu: kwanza, kwa kuanguka kwa mahitaji ya kuuza nje pili, kushuka kwa bei ya malighafi na tatu, ndege mtaji ambao haujawahi kutokea kushuka namna hii na kwa njia hiyo kushinda uchumi wa ulimwengu huu. Askofu Mkuu Kata amewaalika kila mtu kufanya kazi na kufanya kazi pamoja, ili kuhakikisha kuwa vifurushi vya kiuchumi, vifurushi vya kuzaliwa upya vinatumika kwa ajili ya faida ya wote. Lengo la kuzingatiwa katika juhudi ya kufufua, amesisitiza, inapaswa kuwa biashara ndogo ndogo na za kati, kwani ndio ambao ni uti wa mgongo wa kiuchumi katika nchi zilizoendelea na zinazoendelea, na wafanyakazi na ajira isiyo rasmi na kazi za muda au msimu, kwa wengi wao ambao ni wahamiaji na wanaoshughulikiwa na mashirika ya misaada na taasisi za kidini kwa ajili ya kuishi. Ndogo msikilizaji wa Redio Vatikani, waraka wa kitume wa Baba Mtakatifu Francisco, Frateri tuti an, yani wote ni ndogo, kuhusu udogo na urafiki wa kijamii uliozinduliwa rasmi tarehe 4 Oktoba 2020 unakamilishana na waraka wa kitume wa laudato si an, yani sifa iwe kwako, juu ya utunzaji wa nyumba ya wote. Baba Mtakatifu anapenda kuunganisha athari za uchafuzi wa mazingira, magonjwa ya kijamii, vita na kinzani, wimbi kubwa la wahamiaji na wakimbizi, pamoja na balaa la umaskini linalopekenya utu, heshima na haki msingi za binadamu. Lengo ni kuhakikisha kwamba jumuiya ya kimataifa inaunda mfumo wa uchumi na masuala ya kijamii yanayokita misingi yake katika haki, heshima na utunzaji bora wa mazingira ya nyumba ya wote, daima utu, heshima na haki msingi za binadamu zikipewa kipaumbele cha kwanza. Baba Mtakatifu anakaza kusema alama mbalimbali zinaonyesha wazi kwamba kuna uhusiano na mwingiliano mkubwa kati ya udugu wa kibinadamu na utunzaji bora wa mazingira ya nyumba ya wote, kama njia wa inayowaelekeza watu wa Mungu katika mchakato wa maendeleo fungamani ya binadamu, haki na amani, tunu msingi ambazo zimebainishwa na Mtakatifu Yohane wa 23, Mtakatifu Paulo wa 6 na Mtakatifu Yohane Paulo wa pili katika mamlaka matakatifu ya ufundishaji katika kanisa yani Magisterium. Huu ni waraka wa kitume unaopembua magonjwa jamii na changamoto zake katika ulimwengu mambo leo. Msamaria mwema anawekwa mbele ya walimwengu kama ni mfano bora wa kuigwa katika kutangaza na kushuhudia Injili ya upendo kwa maskini. Baba Mtakatifu anakazia maisha ya kiroho, mshikamano wa kidogo, utu, heshima na haki msingi za binadamu, changamoto ya wimbi kubwa la wakimbizi na wahamiaji duniani, utawala bora, ushirikiano wa mshikamano katika kukabiliana na changamoto mamboleoni, mambo, mambo yanayopaswa kupewa kipaumbele cha pekee. Baba Mtakatifu anagusia pia kuhusu siasa safi kwa ajili ya huduma kwa jamii, maendeleo, ustawi na mafao ya wengi, utu, haki msingi za binadamu na umuhimu wa kufanya mageuzi makubwa kwenye Umoja wa Mataifa ili kweli uweze kuwa ni familia ya mataifa. Watu wa Mungu hawana budi kujikita zaidi katika mchakato wa majadiliano na urafiki ili kujenga sanaa ya watu kukutana. Baba Mtakatifu anapembua kuhusu makutano yaliyopyaishwa, ili kujenga misingi ya haki na amani, msamaha na kuondokana na dhana ya vita ya haki na halali, ambayo kwa sasa imepitwa na wakati, kama ilivyo pia kwa adhabu ya kifo, kwani inakwenda kinyume cha haki msingi za binadamu. Utakatifu una zawadi ya maisha kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Baba Mtakatifu anapinga kwa nguvu zote utamaduni wa kifo. Dini na udugu ni chanda na pete. Hapo mkazo ni umuhimu wa dini kulinda na kudumisha misingi ya haki, amani na maridhiano kati ya watu na kwamba kanisa litaendelea kujizatiti katika mchakato wa maendeleo fungamani ya binadamu kwa kuzingatia kanuni msingi za kiinjili. Ni katika muktadha huu Kardinali Filipe Wedraogo, askofu mkuu wa jimbo kuu la Wagadugu, Burkina Faso, ambaye pia ni rais wa shirikisho la mabaraza ya maaskofu katoliki ya Afrika na Madagaskar, SECAM, anamshukuru na kumpongeza Baba Mtakatifu Francisco kwa kuchapisha waraka wake wa kitume Fratelli Tutti, yaani wote ni ndogo, kuhusu udugu na urafiki wa kijamii unaopania kupiaisha udugu wa kibinadamu urafiki wa kijamii amani na utulivu kati ya watu wa Mungu. Ni waraka unaokazia, pamoja na mambo mengine, umuhimu wa ujenzi wa udugu wa kibinadamu kwa kutambua kwamba wote ni watoto wa mwenyezi Mungu wanaounda familia moja ya binadamu inayopaswa kuwajibikiana na kusaidiana kwa sababu hakuna mtu ambaye anaweza kujiokoa peke yake. Watu wanategemeana na kukamilishana kama ambavyo wamejidhihirisha katika janga la homa kali ya mapafu inayosababishwa na virusi vya korona. Mshikamano wa kidogo na urafiki wa kijamii ni nguzo msingi katika mchakato wa kulinda na kutunza mazingira nyumba ya wote. Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili anasema kanisa ni sakramenti ya wokovu inayokita mizizi yake katika umoja, upendo na mshikamano wa kidogo kati ya Mwenyezi Mungu na binadamu. Kanisa linapaswa kuwa ni makazi na shule ya umoja kwa kusikiliza na kujibu kilio na matamanio halali ya watu wa Mungu sehemu mbalimbali za dunia. Sekama inapenda kumuunga mkono Baba Mtakatifu Francisco katika mchakato wa ujenzi wa udugu wa kibinadamu na mshikamano, majadiliano katika ukweli na uwazi kwa kupokeana na kuheshimiana pamoja na kuthaminiana kama ndugu wa moja, licha tofauti zao msingi zinazobubujika kutoka katika tamaduni, dini na imani. Ni wakati mwafaka wa kuvunjilia mbali kuta za utengano kutokana na misimamo mikali ya kidini na kiimani, nyanyaso, dhuluma pamoja na vitendo vya kigaidi vinavyodhalilisha utu, heshima na haki msingi za binadamu. Watu wa Mungu wanapaswa kushikamana ili kupambana fika na changamoto ambazo zinasababishwa na janga la virusi vya korona, pamoja na kusimama kidete kulinda, kutunza na kudumisha uhuru wa kireni. Sekam inasema kuna mamilioni ya watu wanaoteseka na kufa kwa baa la njaa, umaskini na magonjwa sehemu mbalimbali za dunia. Umefika wakati wa kuiga na kufuata mfano wa Msamaria mwema ili kumwilisha huduma ya upendo na mshikamano katika uhalisia wa maisha. Sekam kwa upande wake inapenda kukazia zaidi kuhusu familia kama kanisa dogo la nyumbani, shule ya upendo, huruma, haki na ukarimu ni mahali patakatifu ambapo tunu msingi za maisha ya kiroho kiutu na kitamaduni zinarithishwa tayari kuunda jamii inayowajibikiana na kutegemezana. Ni wakati wa kuondokana na ukabila, udini na siasa zinazowatenga na kuwagawanya watu, na badala yake watu wa Mungu barani Afrika wajikite katika mchakato wa ujenzi wa misingi ya haki, amani na upatanisho, udugu wa kibinadamu na urafiki wa kijamii, tunu msingi zinazopaswa kumwilishwa katika siasa safi na utawala bora ustawi maendeleo na mafao ya wengi daima, utu, heshima na haki msingi za binadamu vikipewa kipaumbele cha kwanza. Shirikisho na Mabaraza ya Maaskofu Katoliki Afrika na Madagaskar, SECAM, linawahamasisha watu wa Mungu kuhakikisha kwamba wanajitahidi kumwilisha katika uhalisia wa maisha yao waraka wa kitume wa Baba Mtakatifu Francisco Frateri Tuti, yaani wote ni ndogo, kuhusu udogo na urafiki wa kijamii katika tono msenge za maisha ya kifamilia, ya kitamaduni, kidini, kisiasa, kijamii na katika masuala ya biashara. <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco katika uhosia wake wa kitume Kristus Vivit, yaani Kristo anaishi, anawakumbusha vijana kwamba Kristu Yesu anaishi na ni matumaini na uzuri wa ujana katika ulimwengu mambo leo. Yale yote yanayoguswa na Kristo Yesu yanapyaishwa na kupata uzima mpya. Ujumbe mahususi kwa vijana ni kwamba Kristo anaishi. Baba Mtakatifu katika sura ya tatu ya usia huu wa kitume anapenda kuwaambia vijana kwamba wao ni leo ya Mungu inayofumbatwa katika matamanio halali ya vijana. Madonda wanayokumbana nayo katika hija ya maisha yao pamoja na tafiti endelevu ni sehemu ya, ya mchakato wa maboresho ya maisha ya ujana. Baba Mtakatifu anagusia changamoto za ujana zinazoibuliwa katika ulimwengu wa kidigitali, wimbi kubwa la wakimbizi na wahamiaji duniani, nyanyaso za kijinsia dhidi ya watoto wadogo, pamoja na kuonyesha mwanga unaoweza kuwaokoa vijana kutoka katika giza hili la maisha. Mtumishi wa Mungu Karlo Akutis, tinaja kompyuta jinias, gwiji wa intaneti katika lugha ya Kiswahili, mwenye upendo mkuu kwa ibada ya ekarista takatifu, Bikira Maria na kanisa katika ujumla wake anatarajiwa kutangazwa kuwa mwenye heri hapo tarehe kumi Oktoba elfu mbili na ishirini. Itakumbukwa kwamba amefariki dunia tarehe 12 Oktoba elfu mbili na sita akiwa na umri wa miaka kumi na mitano. Two. Lakini hata katika umri huu ameonyesha ukomavu mkubwa wa imani na matumaini kiasi cha kuwa ni mfano bora wa kuigwa na vijana wa kizazi kipya wanaoitwa milenias. Baba Mtakatifu Francisco anapenda kumweka mtumishi wa Mungu Carlo Acutis kuwa ni mfano bora wa kuigwa katika utakatifu wa maisha ya ujana. Mama Kanisa anamwomba ili aweze kuwa ni msimamizi wa matumizi bora ya intaneti. Watakatifu wengine ambao ni wasimamizi wa vijana wa kizazi kipya ni pamoja na Mtakatifu wa Dominico Savio na mwenye heri Pier Giorgio Frassati na Chiara Badano. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, mtumishi wa Mungu Carlo Acutis kwa njia ya mitandao ya kijamii akajipambanua kuwa ni katekista hodari miongoni mwa vijana wa kizazi kipya kiasi hata cha kuweza kuzama zaidi katika imani kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Katika shida, changamoto na ugonjwa wake daima aliutolea kuwa kama sadaka safi kwa Kristo Yesu, kanisa na kwa halifa wa Mtakatifu Petro. Askofu Domeniko Sorrentino wa jimbo katoliki la Asisi Noche la Umbra Gualdo Tadino anasema tukio hili la kumtangaza mtumishi wa Mungu Karlo Akutis kuwa mwenye heri katika kipindi hiki chenye changamoto kubwa kutokana na gonjwa hatari la homa kali ya mapafu inayosababishwa na virusi vya korona, ni kielelezo cha mwanga wa matumaini, ni mwaliko kwa vijana wa kizazi kipya kuhakikisha kwamba wanajenga utamaduni wa matumizi bora ya njia za mawasiliano ya jamii na hasa mitandao ya kijamii. Hii ni changamoto kwa watu wote wa Mungu kuchuchumilia utakatifu wa maisha. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Padri Gastoni Georgi Mkude wa jimbo kuu la Dar es Salamu nchini Tanzania ameandika kitabu kuhusu maisha ya mwenye heri Kalo Akutisi. Utangulizi wa kitabu hiki umetolewa na askofu Josefu Mlola wa jimbo katoliki la Kigoma. Padri Gastoni anapenda kutushirikisha kwa uchache yale mambo msingi kuhusiana na maisha ya mwenye heri Kalo Akutisi. Kitabu hiki kinazinduliwa rasmi katika parokia mbalimbali jimbo kuu la Dar es Salaam nchini Tanzania. Kutoka studio za redio Vatican kwa niaba ya Padre Gaston George Mkude. Mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa. Ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia, ni Sista Angela Lwezawurakikwaga. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus. wasiza umuu msalabani na ubinadamu bataleni naiaust