Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Radio Vaticani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm-hmm. ni kwa mara nyingine tena ndugu msikilizaji wetu wa Radio Vaticani, ninakukaribisha kusikiliza kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Ijumaa, tarehe nane Oktoba elfu mbili na ishirini na moja, Papa Francisco amekutana na Waziri Mkuu wa Malta na baadaye kukutana na Kardinali Pietro Parolin, katibu wa Vatikani akiambatana na Askofu Mkuu Paolo Richard Garaga, katibu wa Vatikani wa mahusiano na ushirikiano wa nchi. Kwa mjibu wa msemaji wa vyombo vya habari Vatikani ametoa taarifa kuwa atakuwa katibu wa Vatikani atakayekwenda Scotland kwenye mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi. Alhamisi Oktoba saba, Papa Francisco alikutana na kansela wa Ujerumani. Kitovu cha mazungumzo yao kilikuwa ni janga la Uviko na uhamiaji. Daktari Andrea Tonieri, mhariri mkuu wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano, akihojiana na imamu mkuu wa Alzaba ameelezea uhusiano na Papa Francisco na kwamba tangu dakika ya kwanza ya kukutana naye ilimpa udhibitisho kuwa yeye ni mtu wa amani na ubinadamu. Waraka wa Wote ni Ndugu ni wito wa kuunda udugu wa kweli mahali ambapo hakuna nafasi ya ubaguzi katika misingi ya tofauti ya dini, rangi, jinsia au aina nyingine ya kutovumiliana. Kwa kufunga mkutano wa 35 wa kuombea amani duniani ulioandaliwa na Jumuiya mtakatifu Egidio kwa uwepo wa viongozi wakuu wa kidini duniani, Papa Francisco ametoa hotuba yake akiwaalika kujibidisha kwa ajili ya amani, kwamba sio makubaliano ya kujadiliwa au thamani ya kuzungumziwa, lakini ni tabia ya moyo inayozaliwa na haki, hukua katika udugu na maisha ya ukarimu tumaini lake ni kuwa chanjo iweze kusambazwa kwa usawa na kuwepo na udhibiti wa silaha. Askofu mkuu wa Canterbury, akizungumza na Vatikani, amegusia masuala mengi yanayohusiana na jitihada za kiekumeni na mabadiliko ya tabia nchi, na matumaini siku moja kufanya ziara pamoja na Baba Mtakatifu Francisco kusini mwa Sudani. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padre Richard Mjigwa. Mwisho wa habari hizi utasikiliza tafakari la neno la Mungu linaloletwa kwako na Padre Paskali Yondo. Ni Sista Jorezaula anakukaribisha Ijumaa tarehe nane Oktoba elfu mbili na ishirini na moja Papa Francisco amekutana na waziri mkuu wa Malta Bwana Robert Abela, na baadaye akakutana na Kardinali Pietro Parolini, katibu wa Vatikani, akiambatana na askofu mkuu Paul Richard Garaga, katibu wa Vatikani wa mahusiano na ushirikiano na nchi. Katika mchakato wa mazungumzo yao na katibu mkuu wamethibitisha uhusiano mzuri kati yao na ushirikiano mwema kati ya kanisa na serikali. Vilevile wamezungumzia juu ya mchango wa Ukristo katika historia, utamaduni na maisha ya watu wa Malta na jitihada za kanisa kwa ajili ya maendeleo ya kibinadamu na kijamii, hasa katika uwanja wa elimu na kiafya. Pamoja na hayo, wametazama mantiki ya pamoja ambayo inahusu uhamiaji ambao unaona juhudi kubwa ya kanisa na serikali na baadhi ya masuala ya kimaadili. Wakiendelea na mazungumzo hayo, pia wamegusia hali ya Ulaya na kimataifa, kwa namna ya pekee umakini wa dini katika Mediterania, na zaidi umuhimu wa mazungumzo ya kiekumene na kidini katika ujenzi wa amani na udugu kati ya watu. Kwa mjibu wa msemaji wa vyombo vya habari Vatikani kwa waandishi wa habari, Daktari Mateo Bruni amesema kwa kujibu maswali ya waandishi wa habari kuhusiana na ushiriki wa Vatikani katika kikao cha mkutano wa vyama kwa mkataba wa Umoja wa Mataifa juu ya mabadiliko ya tabia nchi, yani COP 26 unaotarajiwa kuanzia tarehe Oktoba hadi 12 Novemba, ninaweza kudhibitisha kuwa ujumbe utasindikizwa na Kardinali Pietro Parolini, katibu wa Vatikani, na Baba Mtakatifu Francisco Aramisi tarehe 7 Oktoba 2021 amekutana na kansela wa Jamhuri ya Shirikisho la Ujerumani B. Angela Merkel, ambaye baadaye amekutana na Kardinali Pietro Parolini, katibu wa Vatikani, akiambatana na Askofu Mkuu Paolo Richard Garaga, katibu wa mahusiano na mataifa. Katika mazungumzo yao, wameonesha kupongezana juu ya uhusiano mwema uliopo kati ya hizi mbili na matunda ya ushirikiano kati ya Vatikani na Ujerumani, kwa mjibu wa maelezo ya msemaji wa vyombo vya habari Vatikani. Baadaye wamegusia masuala yanayowahusu wote katika mkitadha wa kimataifa na kikanda, wakijikita kuona juu ya fursa za kuzindua ushirikiano kwa ajili ya kukabiliana na mgogoro mkubwa unaoendelea, kwa namna ya pekee juu ya matokeo mabaya ya dharura ya kiafya na uhamiaji. Hata hivyo, kwa hayo yote Papa Francisco ametoa zawadi ya picha ya shaba inayoonyesha mlango mtakatifu, kitabu kikubwa chenye mkusanyo wa hati za kipapa na ujumbe wa amani wa mwaka huu na hati ya udugu wa kibinadamu kama zawadi. Kwa upande wa kansela wa Ujerumani, Mek amempatia Papa Francisco tafakari juu ya Injili ya Dominika ya vitabu vitatu, kitabu kikubwa cha Michelangelo na bidhaa nyingine za vyakula kila mmoja wetu aligundua uelewano wa kiroho na kimawazo mbele ya mgogoro unaosumbua binadamu wa sasa. Hamad Muhamad hali Tayeb, imamu mkuu wa Alzaba Zabah, katika siku hizi akiwa Roma ameshiriki baadhi ya matukio muhimu akiwa karibu na Papa Francisco na viongozi wengine wa kidini, ambapo ametembelea studio za Vatican News na kujibu baadhi ya maswali kuhusu uhusiano na baba mtakatifu Francisco mara baada ya mwaka mmoja wa uchapishwaji wa waraka wa Fratelli Tutti yaani wote ni ndugu, akiojiwa na daktari Andrea Tornieri mwaliri mkuu wa baraza la Kipapa la mawasiliano, kuhusu uhusiano na baba mtakatifu Francisco, amesema asili inaweza kupatikana mwanzo wa uhusiano wa Kiislamu na Kikristo, wakati nabii Muhammad aliwatuma huko Abisinia, ambapo mfalme wa Kikristo Negus alitawala wanafunzi wake waliodhulumiwa na maskini na wafuasi ambao walitesa vibaya na wapagani huko Maka. Mfalme huyo aliwakaribisha Waislamu, akawapa kimbilio na ulinzi, na walirudi kwenye peninsula ya Arabia mara baada ya jamii ya Waislamu kupata nguvu, kwa hiyo ilikuwa ngumu au isingewezekana kwao kuteswa au kuacha dini yao. Uhusiano huo kati ya Wakristo na Waislamu iliendelea kwa karne kumi na ekaeka eka, lakini pia katika nyakati za giza kama vita na migogoro ya kisilaha na kulikuwa na mazungumzo. Falsafa ya kipindi cha zamani ya kati kimejaa urithi huo. Katika enzi iliyofuata, walianzisha huko Alzaba tume kwa ajili ya mazungumzo na Vatikani na ambayo iliendelea kuunganika pamoja hapa jijini Vatikani, na mwaka unaofuata huko Alzaba. Shughuli ya tume hiyo ilikatizwa na kipindi cha miaka sita au saba hivi, hadi ilipoanza tena kwa upya baada ya uchaguzi wa mpendo wa papa Francisco. Huko Alzaba katika mpango huo ulimpongeza yeye na walianzisha kupata jibu zuri kwa papa, jibu ambalo liliwatia moyo wa kuanza uhusiano huo mpya. Na kwa maana hiyo aliamua yeye mwenyewe kumtembelea Papa Francisco mjini Vaticani mnamo Mei elfu mbili na kumi na sita. Katika ziara hiyo kila mmoja wao aliweza kugundua maelewano makubwa ya kiroho na wazo mbele ya mgogoro ambayo inasumbua ubinadamu wa sasa na kwa namna ya pekee Maskini, yatima, wagonjwa, wajane, waathiriwa wa vita na wasio na makazi maalumu. Maelewano haya kati yake na yeye yameweza kutoa jibu muhimu zuri kwa ajili ya kutoa faraja katika mgogoro huo, Imam mkuu wa Alzaba amesema tangu wakati huo Sita. Katika mkutano wa tano kati ya hizi tulisaini hati juu ya udugu wa binadamu. Maelezo juu ya mada hii yanaweza kupatikana katika kitabu cha Imamu na Papa na mchakato wa njia yenye miiba ambayo imetafsiriwa hivi karibuni katika lugha ya Kiitaliano iliyoandikwa na mwanafunzi wangu na mtoto wangu Hakimu Muhammad Abdel Salam. Upepo ukiwa unavuma jioni ya Alhamisi tarehe 7 Oktoba 2021, viongozi wa dini na kisiasa wameunganika pamoja katika eneo zuri la magofu ya Roma ya zamani, mbele ya Koloseo, kwenye hafla ya hitimisho la mkutano wa 35 wa amani ulioandaliwa na Jumuiya Mtakatifu Egidio kwa kuongozwa na mada watu ndugu, ardhi ya baadaye, dini na tamaduni katika mazungumzo. Ushiriki wa Papa Francisco ulikuwa muhimu sana baada ya neno kutoka kwa mwanzilishi wa jumuiya hiyo Bwana Andrea Riccardi, kansela Angela Merkel, imamu mkuu wa Azhar Ahmed el Tayeb, mkuu wa Kiyahudi wa Mosco Godi Smith. Papa Francisco katika hotuba yake amesisitizia umuhimu wa kuomba na kushiriki kwa njia iliyo wazi na ya moyoni wasiwasi wa wasi sasa na siku zijazo za ulimwengu wetu, kwa sababu maombi hupunguza mioyo yenye chuki. Na amekumbuka kama vile mkuu wa Kiyahudi mwenyewe alivyokuwa amefanya mda mfupi kuhusu matumizi ya zamani yaliyotengenezwa ya ukumbi wa michezo wa kizamani kama uwanja wa kupambana na ambao amefafanua kuwa kama tamasha la kund mchezo uliokuwa mbaya sana uliochezea maisha ya wengi leo hii, sio kama ilivyokuwa. Lakini moyo na mawazo ya Papa Francisco yamekimbilia kwenye vurugu na vita ambavyo tunashuhudia ulimwenguni, na wasiwasi wake mkubwa ni ile anestesia ya huruma uruma ya kutokujali. Mtazamo ambao Papa Francisco amekemea ni ule wa wale wanaoshuhudia maumivu ya binadamu aliyejeruhiwa, kana kwamba ni mchezo unaotazamwa kwa mbali, kwa sababu maumivu ya wengine hayana haraka, amesisitiza. Ametaja waliokufa kama vile wahamiaji watoto, waliokwama katika vita na kunyimwa utoto wao na kutokuwa na uwezo wa kucheza. Na kwa maana hiyo Papa ametoa mwaliko kwamba Kinyume chake ni muhimu kuhurumia na kutambua ubinadamu wa pamoja ambao sisi ni mali yake, na juhudi yake, mapambano yake na udhaifu wake. Kwa kufikiria yote hayo, yananigusa ingeweza kutokea hapa pia, hata kwangu, Papa Francisco amesisitiza. Akiendelea anasema, leo hii katika jamii ya utandawazi ambayo hufanya tamasha la maumivu, lakini cha kushangaza, haionyeshi huruma. Na hivyo tunahitaji kujenga huruma, kuhisi mwingine na kufanya mateso yake kuwa ya binafsi na kutambua uso wake huu ni ujasiri wa kweli, ujasiri wa huruma ambao hufanya mtu aende zaidi ya maisha ya utulivu, zaidi ya ainiusu na sio ya kwanguu. Papa amesema tena huku akinukuu kifungu cha waraka wa Frateli Tuti, yaani wote ni ndugu, kwamba vita ni kutofaulu kwa siasa na ubinadamu. Lazima tuache kuikubali kwa mtazamo baridi wa habari. Kwa sauti ya nguvu, Papa Francisco amesema maisha ya watu sio mchezo, ni jambo zito na linamtazama kila mtu. Haiwezekani kuacha kwa ajili ya masilahi ya wachache au kuwinda tamaa za kimadhehebu na utaifa. Ni vita inayochezea maisha ya mwanadamu, ni vurugu, ni biashara mbaya na yenye nguvu sana ya silaha ambayo mara nyingi hutembea vivulini ikikuzwa na miito ya pesa ya chini ya ardhi. Mateso, wanaodhulumiwa, waathiriwa wa chuki, waliotupwa, ambao viongozi wa dini lazima wasikike sauti zao. Wanaogopa, kwa sababu katika sehemu mbalimbali zenye mapigano ya kijeshi ulimwenguni yanashinda mazungumzo na ushirikiano. Kulingana na maoni haya, Papa Francisco anakumbuka hati ya udugu wa kibinadamu kwa ajili ya amani ya ulimwengu na kuishi pamoja iliyosainiwa huko Abu Dhabi pamoja na imamu mkuu wa Alzabar, kati ya wale waliokuwepo kwenye afra hiyo iliyoandaliwa na Jumuiya Mtakatifu Egidio na yeye amerudia maneno yaliyotumiwa miaka miwili iliyopita katika Falme za Kiarabu, hasa hitaji la kutodhofisha moyo wa mwanadamu. Papa amesema: kwa maneno wazi, tunahimiza hili kuweka mikono yao chini kupunguza matumizi ya kijeshi na kutoa mahitaji ya kibinadamu, kubadilisha zana za kifo kuwa zana za maisha. Papa ameomba hayo yasiwe maneno matupu, lakini yawe maombi ya kusisitiza na ambayo yanatolewa kwa faida ya ndugu zetu, dhidi ya vita na kifo, kwa jina la yule aliye amani na uzima. Silaha chache na chakula zaidi, unafiki mdogo na uwazi zaidi. Chanjo zaidi zisambazwe kwa haki na bunduki chache zinazouzwa bila busara zisitishwe, amesisitiza Papa Francisco. Wakati wa ziara yake jijini Roma kwa ajili ya safu za mikutano na Papa Francisko na viongozi wengine wa kidini, Askofu Mkuu wa Canterbury Justin Webb, mkuu wa shirikisho la Kiangirikani, katika mahojiano mapana na vyombo vya habari amesisitiza mambo mengi, na miongoni mwake ameeleza ni uzoefu gani wa muungano wa Kiangirikani unaweza kutoa katika kanisa na akihitimisha kwa kumshukuru Mungu ambaye ni mkubwa kwa kiasi kwamba shida yoyote ulimwenguni ambayo inaweza kujiwakilisha kwa kila mtu inaweza kusuluhishwa. Akijibu swali juu ya mkutano wa kazi ya COP26 kwa mtazamo wa mkutano huo, kama kanisa, jambo la kwanza kiukweli ni kujitoa, amesisitiza. Moja ya misemo aliyotumia wakati mmoja wa vikao ilikuwa kwamba tunapaswa kutenda kutoka juu hadi chini, kutoka katikati hadi nje, kutoka chini hadi juu, na imani za dini zina nafasi ya kutenda kutoka chini kwenda juu. Lazima kuchukua hatua, haina maana kuhubiria wanasiasa tu, lazima wao wachukue hatua. Na hatua ni hatua katika maendeleo, katika elimu, na ambayo vikundi vyote vya dini vinaonekana kujitolea sana Dini zinaweza kusimika mzizi wa amani na kuelimisha, ndio umekuwa mwito wa viongozi wa kidini kutoka ulimwenguni, ambao walikuwa wamekaa karibu mara baada ya kusaini wito wa amani ambao umesomwa na Sabera Amati, kijana kutoka Afganistani aliyekimbia ya nchi yake na ambaye alikuwa katikati ya watu wote waliokuwa wamekusanyika katika uwanja wa Koloseo, ishara kubwa lakini pia ya mateso, mara baada ya mkutano wa siku mbili ulioandaliwa na Jumuia Mtakatifu Egidio kwa kuongozwa na kauli mbiu watu ndugu alivia baadaye. Huo ni mkutano wa 35 ambao umepyaisha roho ya mkutano wa Asisi ambao ulipendekezwa na Mtakatifu Yoane Paulo wa Pili mnamo 1986. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu wa Francisco Jumapili tarehe kumi Oktoba elfu mbili na ishirini na moja anazindua rasmi maadhimisho ya sinodi ya kumi na sita ya maaskofu inayonogeshwa na kauli mbiu, kwa ajili ya kanisa la kisinodi, umoja, ushiriki na utume. Maadhimisho haya yamegawanyika katika awamu kuu tatu kuanzia mwezi Oktoba elfu mbili na ishirini na moja hadi Oktoba elfu mbili na awamu ya kwanza ni kwa ajili ya makanisa mahali hapa pamoja na taasisi zote zinazoendeshwa na kusimamiwa na kanisa Katoliki. Awamu hii ni kuanzia tarehe kumi mwezi Oktoba elfu mbili na ishirini na moja hadi mwezi Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Maadhimisho ya awamu ya pili ya sinodi ni kuanzia mwezi Septemba elfu mbili na ishirini na mbili hadi Machi elfu mbili na ishirini na tatu. Awamu ya tatu ni kwa ajili ya kanisa la kiulimwengu ni kuanzia mwezi Oktoba 2023. Wajumbe wa sinodi ni wale watakaokuwa wamechaguliwa kwenye hatua mbalimbali za maadhimisho ya sinodi. Huo ni mwelekeo mpya wa dhana ya sinodi katika maisha na utume wa kanisa. Lengo kuu ni kanisa kuendelea kujizatiti katika ujenzi wa utamaduni wa kuwasikiliza na kuwashirikisha waamini walei katika maisha na utume wa kanisa. Maadhimisho ya sinodi za maaskofu yanapania pia kujenga na kudumisha urika wa maaskofu tayari kumsikiliza Roho Mtakatifu, mhimili mkuu wa mchakato wa uinjilishaji mpya. Huu ni utamaduni wa watu wa Mungu kusikilizana kwa makini, ni kusikiliza neno la Mungu ili kulitafakari na hatimaye kulimwilisha katika uhalisia na vipaumbele vya maisha ya uamini. Kusikiliza ni kujenga utamaduni wa kusali pamoja na neno la Mungu, yani Lexio Divina. Ni wakati wa toba na uongofu wa ndani kwa kuangalia matatizo, changamoto na fursa mbalimbali zinazojitokeza, ili hatimaye kuhamasisha umoja na ushiriki wa watu wa Mungu kutoka katika ngazi mbalimbali za maisha, kama ilivyokuwa kwa wafuasi wa Emau. Wafuasi hawa baada ya kukutana, kuzungumza na kutembea na Yesu Kristo mfufuka, walirejea wakiwa wamesheheni furaha, imani na matumaini kede, kede tayari kutangaza na kushuhudia imani yao kwa Kristo mfufuka aliyewafufua kutoka katika makaburi yao ya kutoamini na kujikatia tamaa. Kwa kukutana na Kristo mfufuka, wakapata nafasi ya kufafanuliwa utimilifu wa maandiko matakatifu, sheria na unabii, na hatimaye kufahamu kwa kina maana ya kashfa ya msalaba. Kwa mang'amuzi ya fumbo la msalaba wakaweza kufikia ukweli wa ufufuko, kiini cha matumaini mapya. Watu wa Mungu wanaitwa kusali na kuiombea sinodi ya masikofu. Hu ndio mwelekeo mpya wa, wa wainjirishaji waliojazwa na Roho Mtakatifu ambao wako tayari kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya kuinjirisha kwa ushupavu. Baba Mtakatifu anasema dhana ya sinodi, kama asiri, mtindo wa maisha na utume wake, inapata chimbuko lake kutoka katika kitabu cha matendo ya mitume na maana yake ni kutembea kwa pamoja. Hii ni historia ya kanisa kuanzia Yerusalemu na hatima yake ni mjini Roma. Baba Mtakatifu Francisco anasema mchakato wa maadhimisho ya sinodi ya maaskofu katika ngazi ya kijimbo ni muhimu sana katika kukuza na kudumisha utambuzi wa imani sensum fidei unaofumbatwa katika unyenyekevu. Ni mwaliko kwa viongozi wa kanisa kushikamana na waamini ili hatimaye kuwatia shime ya kusonga mbele kwa ari na moyo mkuu. Mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani wanabainisha kwamba jukumu la kinabii na ushuhuda wa Kikristo si tu kwa ajili ya viongozi wa kanisa, lakini pia waamini walei wanapaswa kushirikishwa kikamilifu. Huu ni ushiriki wa mtu binafsi na ushiriki wa kanisa, mambo ambayo yanakwenda pamoja na hivyo kukamilishana. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, utambuzi wa imani, sensus fidei, mchakato unaowahusisha watu wote wa Mungu, wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii na watu wasiokuwa na matumaini, hawa ndio waliotumiwa na kanisa kuwa ni sakramenti ya Kristo Yesu. Utambuzi wa imani, sensus fidei, matunda ya kazi ya Roho Mtakatifu kwa ajili ya kukoleza majadiliano kwa ajili ya wokovu wa watu. Baba Mtakatifu anawataka waamini kuendelea kujiaminisha kwa Mwenyezi Mungu ili awaoneshe miujiza kwa kuisikiliza sauti yake. Ni muda mwafaka wa kutubu na kumwongokea Mwenyezi Mungu ili kuachana na mielekeo ya maisha ambayo nitenge mbele ya Mungu. Katika awamu ya kwanza maadhimisho ya sinodi kijimbo, lazima awepo mratibu atakekuwa kiungo cha mawasiliano na baraza la maaskofu watakaokaa na kupitia mapendekezo yaliyotolewa na hatimaye kuandika muhtasari wake utakaotumwa kwenye sekretarieti kuu ya sinodi ya maskofu tayari kutunga rasimu ya hati ya kutendea kazi yaani instrumentum laboris. Maadhimisho ya awamu ya, ya pili ya sinodi ya maskofu ni kuanzia mwezi Septemba elfu mbili na ishirini na mbili hadi Machi elfu mbili na ishirini na tatu. Mapendekezo kutoka katika mabaraza ya maskofu katoliki yatakusanywa na sekretarieti kuu ya, ya sinodi ya maskofu itachapisha na kwa mara ya kwanza hati ya kutendea kazi instrumentum laboris itachapishwa na katika hatua hii kutakuwepo pia mratibu wa sinodi atakayekuwa anawasiliana na sekretari tukuu ya sinodi za maaskofu. Sifa za waamini wa lei na maaskofu watakaoshiriki kwenye maadhimisho ya awamu ya tatu zitabainishwa. Mashirikisho ya mabaraza ya maaskofu yatawasilisha nyaraka zao, muswada utakaotumika kuandika sasa hati ya kutendea kazi yaani, Instrumentum Laboris. Maadhimisho ya awamu ya tatu na ya mwisho chini ya uongozi wa halifa wa Mtakatifu Petro, Baba Mtakatifu anawataka waamini kushiriki kamilifu katika maadhimisho ya sinodi ya maaskofu, kwa kusikilizana, kutembea kwa pamoja kati yao kama watoto wa kanisa na jamii katika ujumla wake. Katika kipindi hiki cha janga kubwa la ugonjwa wa virusi vya korona, uviko 19, mama kanisa anahamasishwa kuwa ni sakramenti ya uponyaji. Dunia imepaaza kilio chake, imeonyesha udhaifu wake, sasa inataka kutibiwa na kugangwa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, jumuiya ya kimataifa tarehe 10 Oktoba elfu mbili na ishirini na moja imeadhimisha siku ya kimataifa ya afya ya akili ambayo imenogeshwa na kauli mbiu afya ya akili katika ulimwengu usio na usawa. Dalili zinazoashiria magonjwa ya akili ni nyingi sana. Baadhi tu ni ambazo zimegawanyika katika makundi makuu matatu ni kama ifuatavyo: kundi la kwanza ni zile dalili za kihisia, kukosa furaha na kuhuzunika sana. Kundi la pili ni za kimwili, mwili kukosa nguvu au kuhisi mwili una nguvu sana kupita kiasi. Tatu ni katika dalili za kiakili, kukosa umakini wa shughuli za mtu kila siku, kusahau kwa haraka au kupoteza kumbukumbu. Kwa kuwa magonjwa mengi ya afya ya akili yanaweza yasionyeshe dalili yoyote bayana, ni vema kila mmoja wetu akapata fursa ya kutembelea kituo cha afya mara kwa mara ni kutambua hali yake ya afya kiakili <mulia> Mungu, mwepete, Mwenyezi, na maripa. Karibu ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani katika tafakari yalitujia neno la Mungu Dominika ya 28 ya mwaka B wa kanisa kipindi cha kawaida. Masomo ya Dominika hii yanatukumbusha kuwa kupenda mno na kujihusisha kupita kiasi na mali ya dunia hii ni pingamizi la kufika mbinguni. Somo la kwanza la kitabu cha hekima ya Sulemani ni ushuhuda wa mfalme Sulemani kuwa hekima ni kitu bora zaidi kuliko chochote duniani. Thamani yake inashinda cheo chochote kile, utajiri na uzuri wote ule. Hekima hii ndiyo inayomwezesha mwanadamu kumjua Mungu na kutimiza mapenzi yake. Hekima hii Sulemani anaishuhudia akisema, naliomba nikapewa ufahamu, nalimwita Mungu nikajaliwa na roho ya hekima. Naliichagua kuliko fimbo za enzi na viti vya enzi, wala mali sikudhani kuwa ni kitu ikilinganishwa nayo, wala sikuifananisha na kitu cha thamani, mradi dhahabu yote ya nchi ni kama mchanga kidogo tu mbele yake na fedha itahesabiwa kama udongo. Naliipenda kupita afya njema na uzuri wa sura, hata zaidi ya nuru Nikataka kuwa nayo kwa maana mwangaza wake haufifii kamwe, na pamoja nayo nikajaliwa mema yote ya jamii, na mikononi mwake mali isiyoweza kuhesabika. Kumbe hekima ndiyo inayotusaidia tumjue, tumpende na tumtumikie Mungu, na kwa namna hiyo tunapata neema na baraka zake zinazotuwezesha kuvipata na kuvitumia vitu alivyoviumba yeye kwa ajili ya sifa na utukufu wake, ili kwavyo tuweze kutakatifuzwa na kustahilishwa kuurithi uzima wa milele . Ni vyema basi kuitafuta hekima hii, na hekima iliyo bora kuliko zote ni kumjua, kumpenda na kumtumikia Mwenyezi Mungu. Somo la pili la waraka kwa Waebrania latufundisha kuwa neno la Mungu ni ufunuo wa Mungu mwenyewe uliotufikia kwa njia ya manabii wake, na kwa namna ya pekee kwa njia ya mwanaye wa pekee Bwana wetu Yesu Kristo. Neno hili lina nguvu ya wokovu ni neno lenye uhai. Neno hili lina ukali wa kuangamiza kila aina ya ubaya na kutupatia uzima kwa kutujalia uwezo wa kuyatambua mawazo na makusudi ya moyo. Kumbe somo hili linatuonyesha jinsi neno la Mungu lilivyo la thamani katika maisha yetu. Tujitahidi basi kulisoma, kulitafakari na kuliishi, kwani ndilo chakula cha roho zetu, ndicho chakula kitulecheacho uzima katika Injili ilivyoandikwa na Marko, Yesu anatuangalisha na kututahadharisha na hatari ya utajiri. Lakini angalisho ni tahadhari juu ya tahadhari inayotolewa. Tahadhari hii ni kuwa Injili kamwe haikatazi kuwa na mali, bali inatoa tahadhari kwa wale wanaoweka tumaini lao lote katika mali na kumweka Mwenyezi Mungu pembeni, kuwa itakuwa vigumu kwao kuingia katika ufalme wake. Yesu anatoa tahadhari hii baada ya mtu mmoja kumuuliza Mwalimu mwema, nifanye nini nipate kuurithi uzima wa milele? Yesu anaweka wazi hali ya binadamu kuwa siyo ya ukamilifu, akisema: hakuna aliye mwema ila mmoja ndiye Mungu peke yake. Kisha anatufundisha namna ya kuurithi uzima wa milele. Hatua ya kwanza ni kuzijua na kuzishika amri za Mungu. Hatua ya pili ni kuwatumikia wengine, hasa walio wadogo kama wagonjwa, masikini, wenye njaa na wanaosumbuka na matatizo mbalimbali. Ndiyo maana muuliza swali aliposema, mwalimu amri kumi za Mungu nimezishika tangu utoto wangu, Yesu kwanza alimpenda, kisha akamwambia, umepungukiwa na neno moja, enenda ukauze ulivyo navyo uwape masikini, nawe utakuwa na hazina mbinguni, kisha njoo unifuate. Marko anasema, walakini yeye akakunja uso kwa neno hilo akaenda zake kwa huzuni kwa sababu alikuwa na mali nyingi. Kujilimbikizia mali nyingi kupita unachohitaji sio tu kuna kuletea mkunjo wa uso na kuenenda kwa huzuni, bali pia kuna kufanya uingie kwa shida na tabu katika ufalme wa Mungu, na wakati mwingine kuukosa kabisa. Mali inamfanya mtu aitegemee na kuiona ndiyo impayo uzima, na kumsahau Mungu Baba wa uzima, na kumtumainia yeye ni kupata yote na uzima wa milele. Kumbe basi, kilema cha kukumbatia mali za dunia hii ni kushindwa kuukumbatia ufalme wa Mungu. Kujilimbikizia mali zaidi ya unachohitaji ni kuwa na uchoyo wa hali ya juu sana. Mtu mchoyo anatumia karama zake zote na nguvu zake zote na uwezo wake wote ili kuufurahisha mwili wake na kuiacha roho yake itiayo uzima ikiangamia. Hali hii yaweza kumpata pia masikini kwa kuwa na tamaa ya mali, kiasi kwamba Mungu anakuwa hana nafasi kwake. Masikini na tajiri wote wanapaswa kupambana na kilema hiki kwanza kabisa kwa sala, kwani bila sala hatuwezi kupiga hatua yoyote katika maisha ya kumpenda na kumtumikia Mungu na jirani kwa ajili ya ufalme wa mbinguni. Kumbe Mungu akitujalia mali, maana yake amekuweka uwe mgawaji kwa wengine. Ukarimu ni fadhila inayofukuza ndani ya roho ya mwanadamu pendo la ubinafsi. Ukarimu unahimiza kuwapenda wenzetu kwa kujizoesha kufanya matendo ya huruma ya kimwili na kiroho. Ombaomba, mkoma, mlemavu hawahitaji majadiliano na nadharia wanahitaji upendo kwa matendo. Huku ndiko kuwa na huruma kama baba yetu wa mbinguni alivyo na huruma. Tutumie mali tulizojaliwa kwa ajili ya kupata uzima wa milele. Tumsifu Yesu Kristu. Kutoka studio za Radio Vatikani ni mimi Padri Paskali Egondo <mulia> Nam namna mpendwa na, msikiliza wa msikilizaji wa Redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. kwa, kwa niaba ya Padre Richardi Mjigwa naye Padre Paskali Iondo ni Sister Angelo Wezaura akikuwaga tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.