Hamjambo wa wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili Redio Vatikani na kutakia heri na baraka tele katika maadhimisho ya sherehe ya Bikira Maria mkingi wa dhambi ya asili. Baba Mtakatifu Francisco katika maadhimisho haya amekwenda kuweka shada la maua kwenye mnara wa sanamu ya Bikira Maria mkingi wa dhambi ya asili kwa faraga, na baadaye amekwenda kusali na kuwaombea watu wa mongo kwenye kanisa kuu la Bikira Maria mkuu mjini Roma, Watanzania wanaadhimisha miaka 60 tangu walipojipatia uhuru wao kunako mwaka 1961 na, na kuwekwa chini ya ulinzi na maombezi ya Bikira Maria mkingi wa dhambi ya asili. Tutakushirikisha pia na yale yanayoendelea kujiri sehemu mbalimbali za dunia. Kwa niaba ya Angela Rwezaula pamoja na watangazaji wote wa Redio Vatikani, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa, nike kukaribisha kwa moyo mkonjofu. Solennità dell'Immacolata Concezione della Beata Vergine Maria, ci fa entrare nella sua casa di Nazareth, dove riceve l'annuncio dell'angelo. Ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani, Papa Pio wa 9, kunako tarehe 8 Desemba mwaka 1854, katika waraka wake wa kitume Ineffabilis Deus, alitangaza rasmi kwamba mwenye heri kabisa Bikira Maria tangu nukta kutungwa kwake mimba kwa neema na upendeleo wa pekee wa Mwenyezi Mungu kwa kutazamia mastahili ya Kristo Yesu mkombozi wa wanadamu wote alikingiwa na kila doa la dhambi ya asili. Haya ni mafundisho tanzu ya Kanisa, kielelezo cha mng'ao wa utukufu wa Bikira Maria. Sherehe ya Bikira Maria mkingiwa dhambi ya asili naadhimishwa na Mama Kanisa kila mwaka ifikapo tarehe 8 Desemba. Sherehe hii haitukuzi tu usafi, uzuri na utakatifu wa Bikira Maria, bali pia ni fundisho la imani ambalo waamini wanapaswa kuliamini kina ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Francisco, wakati wa sala ya malaika wa Bwana, sherehe ya Bikira Mariamu mkingiwa wa dhambi ya asiri, Jumatano tarehe 8 Desemba 2021 kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, amewakumbusha waamini kwamba liturujia, neno la Mungu, inawapeleka watu wa Mungu hadi nyumbani kwa Bikira Mariamu mjini Nazareti, anaposalimiwa na malaika Gabrieli akisema, salamu uliyepewa neema, Bwana yu pamoja nawe. Ni katika mazingira ya kifamilia nyumbani, Mwenyezi Mungu anawafunulia waja wake uzuri wa moyo safi wa Bikira Maria aliyejaa neema, yaani asiyekuwa na doa la dhambi, kwani amekingiwa dhambi ya asili. Lakini kwa salamu hii Bikira Maria alishangaa na kufadhaika sana, kwa sababu alipokea salamu iliyosheheni sifa kubwa, jambo ambalo lingeweza kumjengea majigambo na kiburi. Kristo Yesu anawatahadharisha wanafunzi wake wasipende kuvaa mavazi marefu kusalimiwa masokoni na kuketi katika masinagogi na viti vya mbele karamuni. Kwa maneno machache, wasipende kujikuza, bali wajitahidi kuwa wapole na wanyenyekevu wa moyo. Ndikila Maria, kwa kusikia salamu hii akafadhaika sana na kushangaa na wala hakujikweza anausikia uzito wa salamu na kujisikia mdogo sana ndani mwake mbele ya Mwenyezi Mungu. Unyenyekevu wa Bikira Maria ni kivutio kikubwa mbele ya Mungu. Ni katika mazingira ya familia nyumbani, Bikira Maria anapokea sifa ambazo hakuwahi hata siku moja kujipatia mwenyewe na kuyapokea yote haya kwa moyo wa unyenyekevu pasi na makuu, kwa kutambua kwamba yale yote aliyokirimiwa ni zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu uhoro binafsi wa Bikira Maria na usadaka kwa ajili ya Mungu na mafao ya wengine. Bikira Maria mkingi wa dhambi asina mejaliwa macho kwa ajili ya Mungu pamoja na jirani zake. Fadhila ya unyenyekevu inapaswa kutangazwa na kushuhudiwa kwenye kuta za familia na katika hali ya kificho, na wala si katika maeneo ya wazi au kwenye barabara kuu za mji wa Nazareti. Hii ndiyo habari kuu kwa waamini wote, kwamba Mwenyezi Mungu anatenda miujizo na mambo makuu kwa watu wanyenyekevu wanaotoa kipaumbele kwa Mungu na jirani. Ni katika kuta za nyumba ndogo ya Bikira Maria, Mwenyezi Mungu ametenda makuu na kubadili historia ya mwanadamu. Hata leo hii, Baba Mtakatifu Fransisko anakaza kusema Mwenyezi Mungu anapenda kutenda maajabu pamoja na waja wake ili kuleta mabadiliko katika familia, maeneo ya kazi na katika medani mbalimbali za maisha ya mwanadamu, mahali ambapo neema na baraka za Mwenyezi Mungu zinatenda kazi. Baba Mtakatifu anawauliza waamini swali msingi: je, wanaamini juu ya utakatifu wa maisha au wanadhani kwamba ni jambo la kufikirika tu au ni kwa ajili wa ya wafanyakazi peke yao au ndoto ya mchana ambayo haina uhalisia katika maisha ya kila siku? Baba Mtakatifu amehitimisha tafakari yake kuhusu Bikira Maria mkingiwa dhambi ya asili kwa kualika waamini kumwomba Bikira Maria ili aweze kuwaombea neema na baraka ya kutambua utakatifu wa maisha unaofumbatwa katika uhalisia wa maisha ya kila siku. Wajitahidi kuishi kila kukicha kwa kujikita katika unyenyekevu, huku wakiwa ni watu wenye furaha kama watu binafsi. Wajitahidi kuwa huru, huku macho yao yakiwa yanamwelekea Mwenyezi Mungu na jirani wanaokutana nao katika hija ya maisha yao ya kila siku. Waamini wawe na ujasiri, kwani wamepewa kitambaa cha kushonea utakatifu wa maisha. Pale wanaposhindwa na kuanza kukata tamaa, wamkimbilie Bikira Maria ili aweze kuangalia kwa macho yenye huruma Kwani hakuna mtu aliyekimbilia ulinzi na tunza yake asimsikilize kamwe. msikilizaji wa redio vatikani tanzania inaposherehekea miaka 60 ya uhuru wake yaani kuanzia mwaka 1961 hadi mwaka 2021 kwa kunogeshwa na kauli mbiu tanzania imara kazi iendelee tujikumbushe kwamba ilikuwa ni tarehe 8 novemba mwaka 1984 mtakatifu yohane paulo wa pili alipochapisha waraka wake unaojulikana kama totu tantekwe yaani bikira maria ameidhinishwa kuwa mlinzi na mwombezi wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Hili ni ombi lilotolewa kwa wakati huo na Askofu Antoni Petro Mayala wa jimbo wa katoliki la Musoma, ambaye alikuwa ni rais wa baraza la maaskofu katoliki Tanzania, kuomba ile Bikira Maria mkingiwa dhambi ya asili aweze kuwa ni mlinzi na mwombezi wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, kwa kuipatia familia Mungu ya Mungu nafasi ya kumwimbia Mwenyezi Mungu utenzi wa sifa na shukurani kwa zawadi ya uhuru, siku moja tu baada ya kuadhimisha sherehe ya Bikira Mariam kingi wa dhambi ya asiri. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili katika waraka huu wa kitume anasema hapa duniani kuna matatizo na magumu mengi yanayowakabili wafuasi wa Kristo Yesu. Kumbe wanatafuta ulinzi si tu katika hekima ya binadamu, kutoka kwa Mwenyezi Mungu, na hata pia kutoka kwa Bikira Maria anayewapenda na kuwalinda watoto wake. Kumbe Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili akaridhia ombi la kuadhimisha sherehe ya Bikira Maria mkingi wa dhambi ya asili kama mlinzi na mwombezi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Bikira Maria mkingi wa dhambi ya asili awakirimie watu wa Mungu nchini Tanzania fadhila ya upendo Baraza la Maskofu Katoliki Tanzania katika mkutano wake mkuu wa mwaka uliofanyika Juni mwaka 2016 na liliamua kwamba kuanzia sasa sherehe ya Bikira Maria Mkingi wa dhambi ya asili itakuwa inaadhimishwa ya kitaifa nchini Tanzania ifikapo tarehe 9 Desemba. Askofu Terichisu Singalale Kumtwa, katika barua yake kwa ajili ya tukio hili alisema, uamuzi huu ni utekelezaji wa zawadi iliyotolewa na mtakatifu Yohane Paolo wa pili kunako mwaka 1984 kwa kuiweka Jamhuri ya Muungano wa Tanzania chini ya ulinzi na maombezi ya Bikira Maria mkingi wa dhambi ya asili. Kumbe, kwa mara ya kwanza katika historia ya Tanzania, sherehe ya Bikira Maria mkingi wa dhambi ya asili kitaifa nchini humo iliadhimishwa rasmi tarehe 9 Desemba mwaka elfu mbili na kumi na sita. Hii ni nafasi ya kuombea familia ya Mungu nchini Tanzania iliweze kudumisha misingi ya haki, amani, upendo, umoja na mshikamano wa kitaifa, nguzo msingi ambazo daima zimewatambulisha Watanzania katika jumuiya ya kimataifa. Itakumbukwa kwamba wakati wa mkesho wa uhuru wa Tanzania kunako mwaka 1961 Mtakatifu Yohane wa e wa 23 alitunga sala maalumu kwa ajili ya kuiombea Tanzania ili uhuru wake wawezeshe Watanzania wa kuishi maisha mema zaidi kadiri iwastahilivyo watoto wa, wa, wa Mungu. Aliwaombea viongozi wa serikali na watunga sera na sheria ziwe ni kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Aliwaombea Watanzania paji la imani, hekima, ukweli na uaminifu kwa amri za Mungu. Mtakatifu Yohane wa 23 aliwaombea Watanzania upendo wa Kimungu ili kujenga na kudumisha umoja na mshikamano wa kitaifa, ili kushinda utengano, ushindani, ukabila na utaifa, ili Watanzania wote waweze kuwa ndugu wa moja na katika fumbo la Utatu Mtakatifu. Mtakatifu Yohane wa ishirini na tatu aliombea amani na maridhiano kati ya Tanzania na majirani zake pamoja na viongozi wa serikali ili waweze kutimiza wajibu wao kama inavyostahili raia kujipatia maisha bora zaidi na hatimaye waweze kuwa ni raia katika ufalme wa mbinguni milele na milele Kikiraburi. Mama Maria. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco katika maadhimisho ya sherehe ya Bikira Maria Mkingiwa dhambi ya asili tarehe 8 Desemba 2021 asubuhi na mapema alikwenda kwenye uwanja wa Spanya mjini Roma ili kutoa heshima zake kwa sanamu ya Bikira Maria inayoheshimiwa sana na familia ya Mungu mjini Roma. Kwa mwaka huu Baba Mtakatifu ameamua kutoa heshima zake kwa Bikira Maria mkingi wa dhambi ya asili kwa faraga, tofauti na miaka mingine. Baada ya kusali na kuwaombea watu wa Mungu, wakati ambapo mji wa Roma ulikuwa bado ni giza, aliweka shada la maua meupe na kuwaombea watu wa Mungu katika kipindi hiki cha maambukizi makubwa ya ugonjwa wa virusi vya korona UVIKO 19. Baba mtakatifu amewaombea watu wote wanaoteseka kwa vita kinzani na mipasuko ya kijamii pamoja na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi. Amewaombea watu toba na uongofu wa ndani ili watu watubu na kumwongokea Mwenyezi Mungu kwa kuondoa ndani mwao moyo wa jiwe. Amewakumbuka pia wale wote wanaojenga kuta za utengano, wagoswe na mateso pamoja na mahangaiko ya watu wengine. Baadaye, Baba Mtakatifu amekwenda moja kwa moja hadi kwenye kanisa kuu la Bikira Maria Mkuu, jimbo kuu la Roma, kutoa heshima zake kwa Bikira Maria afya Warumi, Salus Populi Romani. Saa moja kamili kwa saa za Ulaya, Baba Mtakatifu Francisco alikuwa amerejea tayari mjene Vatikani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba Mtakatifu Francisco ameridhia ombi lililowasilishwa kwake na Askofu Ives Marie Monoti wa jimbo katoliki la Uweso la kutaka kung'atuka kutoka madarakani. Wakati huo huo, baba Mtakatifu amemteua mheshimiwa sana Padri Gelasi Armeni Kema wa jimbo katoliki la Uweso kuwa askofu mpya wa jimbo katoliki la Uweso, Jamhuri ya Kongo. Kabla ya uteuzi huo, askofu mteule Gelasi Armeni Kema alikuwa ni mkurugenzi wa mashirika ya kimisionari ya kipapa kitaifa. Alizaliwa tarehe 26 Oktoba mwaka 1972 baada ya masomo na, na majiundo yake ya kipadri tarehe 29 Agosti mwaka 1999 akapewa daraja takatifu ya upadri. Tangu wakati huo amewahi kuwa paroko usu Gambera wa seminari makamu askofu na paroko Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mlipuko wa volkano uliotokea kwenye mlima wa Semeru huko nchini Indonesia Jumapili tarehe 5 Desemba 2021 umesababisha vifo vya watu zaidi ya 34 na wengine 16 hawajulikani mahali walipo baada ya makazi ya watu kufunikwa na tope la lava. Mlipuko huo umesababisha maafa makubwa kwa watu na mali zao kiasi kwamba kuna baadhi ya vijiji vimefunikwa na tope watu wengine 56 wamelazwa hospitalini kutokana na majeraha makubwa yaliyosababishwa na mlipuko huo. Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe ulioandikwa kwa niaba yake na Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani, anasema amezipokea habari hizi kwa huzuni kubwa na kwamba anapenda kuungana na watu wa Mungu nchini Indonesia waliofikwa na kuguswa na janga hili kwa njia ya sala. Baba Mtakatifu anapenda kuwahakikishia watu wa Mungu nchini Indonesia uwepo wake wa karibu kwa kuwakumbuka na kuwaombea wale wote waliofariki dunia, majeruhi waweze kupona haraka na kurejea katika shughuli zao za kila siku. Anawaombea wa wafanyakazi wanaoendesha zoezi la kuokoa watu watambue kwamba anawaombea na kuwapatia baraka zake za kitume ili waweze kuitekeleza dhamana hii kwa hari na moyo mkuu. Mkutano wa Papa Francisco na wakimbizi katika kisiwa cha Resbos ulikuwa ni muhimu sana, kwa sababu Papa Francisco tangu mwanzo wa upapa wake alikuwa amebainisha anavyotaka kanisa maskini kwa ajili ya maskini, na siyo maneno, bali kwa vitendo halisi. Na hayo ndiyo yanakuwa mwendelezo wa kuonesha kwa matendo, amedhibitisha hayo, Padre John Luc Gregory, mwakilishi wa Nchi Takatifu huko Rodi, kisiwani Ugiriki, akifafanua vipindi muhimu vyenye maana katika safari ya kipapa huko Cyprus na Ugiriki, ikiwa ni ziara yake ya 35 ya kitume kimataifa, ambayo imehitimishwa Jumatatu tarehe 6 Desemba 2021. Padre Gregory, ambaye anatoa huduma ya kichungaji kwa wahamiaji na wakimbizi, pamoja na ndugu zake wengine wadogo wa franciskani wanaoishi katika jumuiya ya Rodi kwenye usimamizi wa Nchi Takatifu amesimulia hisia yake juu ya ziara ya kipapa. Pade Gregory ameonyesha furaha kubwa kwa ziara hiyo ya kipapa kwa sababu mbili. Kwanza, ikiwa ni ya kuongeza nguvu na moyo kuhusu uhusiano na kanisa la Kiorthodoksi, na pili kwa sababu ya kutoa sauti kwa ajili ya wahamiaji na wakimbizi ambao mara nyingi wanasahuliwa na kuachwa pembeni. Siku za hivi karibuni amesema meya wa Rodi alimwambia kuwa hadi sasa wamepita watu elfu ishirini na tano katika kisiwa chao kidogo, ambayo ni idadi kubwa sana, na kwa watu wote hao amebainisha kwamba kanisa Katoliki, ikiwa na maana wao, wamekuwa mstari wa mbele kujibu kila aina ya hitaji la kila siku, yeye akiwa ni shuhuda wa kwanza kuona hayo yakitendeka na akikumbusha juu ya mahubiri ya papa Francisco aliyofanyika katika uwanja wa mpira wa Nikosia, ametaja jinsi alivyopendezwa naye sana, kwani papa alisema tunapaswa kujifunza kuchukuliana majeraha kwa pamoja. Kwa maana hiyo, padre Gregory ameongeza kusema suala hili kwa hakika ndio ufupisho mzuri wake katika waraka wa Fratelli Tutti, yaani wote ni ndugu kwa sababu kila mmoja kwa hakika ana majeraha yake, na kwa kushirikishana inakuwa si rahisi kuhisi upweke na kuachwa peke yake. Swala hili pia ni msingi katika utunzaji wa wahamiaji na wakimbizi ambao wanahisi kuachwa peke yao kukarimu wote na kwa ufunguzi wazi kwao ndio tabia muhimu zaidi na ambazo, kwa mjibu wa Padre Gregory, amethibitisha kwamba Papa anajaribu kuonyesha kwa ukamilifu zaidi kueneza neno la Bwana na kupeleka thamani za Kikatoliki kwa watu maharia. Ndiyo utume wa makuani 15 wapya waliopata daraja la ukuani mnamo tarehe 3 Desemba 2021 katika sikukuu ya Mtakatifu Francis wa Kisaveri kwa kuwekwa mikono na askofu mkuu Joseph Vu Van Thien katika jimbo kuu la Hanoi huko Vietnam. Na wakati huo huo, mapadre tisa walipewa daraja la upadre na askofu Joseph Chau Ngoc Tri wa jimbo la Lang Son Cao Bang katika kanisa kuu la Cua Nam huko Lang Son. Askofu mkuu Van Thien, hata hivyo, baada ya kutamka kuwa mwaka 2022 katika kanisa lao mahalia litawekwa kuwa mwaka wa uinjilishaji, kama ilivyokuwa miaka mingine iliyopita, mwaka wa umoja na mwaka wa utakatifu, alishauri makuani wapya kufuata mfano wa mtakatifu Francis Xaveri aliyeinjirisha India yote na anayefikiriwa kama mmisionari mkubwa wa enzi mpya na mfano wa wainjirishaji wote wa leo hii. Askofu mkuu alisema makuani wapya wanaweza kuwa kweli, una uwezo wa kuwa wavunaji wenye shauku ya kutoka nje katika kambi na kupeleka roho za watu kwa Mungu. Askofu mkuu Vanthien pia alikumbusha juu ya tabia ya huduma ya kuhani na umisionari kwamba makuhani wanaitwa kuwa wamisionari wa kweli na kutumwa katika maisha ya sasa kwa ajili ya kueneza neno la Mungu, kushuhudia Yesu Kristo katika maisha na kuwakusanya kondoo waliopotea. Ushauri kwa vijana hao wapya mapade kutoka kwa askofu mkuu pia ni kufanya kazi na walei ili kufanya shughuli za kichungaji ziweze kuleta matunda huo ndio uzuri wa kimisionari katika maisha ya makuani, alisisitiza na kuomba sala kwa pamoja ili makuani wao waweze kugeuka kuwa wachungaji wema ambao wanaponesha majeraha ya kiroho na kimwili ya waamini wao. Jimbo la Hanoi kwa sasa lina makuani mia mbili na tatu ambao wanahudumia parokia mia moja sabini na moja na jumla ya wakatoliki mia tatu ishirini elfu. Na kwa upande wa askofu Joseph wa jimbo la Langson Chao Bang, wakati wa mahubiri yake, alikumbusha makuani hao kwamba ili kuweza kuwa padre na misionari kama mtakatifu Francis Xaveri inahitaji kuwa na moyo unaowaka mapendo makuu kwa ajili ya utume wa uinjilishaji. Makandideti hao walisikiliza wito wa Mungu kwenda katika eneo hilo la mbali kwenye mlima na mbali na marafiki na wazazi wao ili kuhudumia watu hao wa Mungu. Hapo alieleza kuhusu eneo hilo maskini sana, ambalo sehemu kubwa ni makundi ya makabila yanayozungumza lugha tofauti, kwa kufata ibada zao za kimila au kidini. Pamoja na matatizo hayo, alisema makuani wapya kwa kuiga mfano wa umisionari kama mtakatifu Francis Xaveri, walikwenda huko kupanda mbegu ya imani bila uoga wala kukata tamaa. neno kipio, neno Makatekisa wanajikita katika utume muhimu sana wa uinjilishaji wa kanisa katika majimbo. Makatekisa wengi wanatembea kwa umbali mrefu sana ili kuona jumuiya ndogo ndogo. Utume wao kwa hakika ni msingi kwa ajili ya kuhifadhi na kufundisha imani Katoliki kwa waamini katika majimbo na ili kuwafanya wahisi ukaribu sana wa kanisa na kanisa linafanya jitihada kubwa iwezekanavyo ili kuwasaidia makatekista mia moja kumi na mbili katika utoaji wa huduma kwenye majimbo na zaidi, wametoa shukurani kusaidia wale makatekista wazee. Haya ni maelezo kutoka kwa Askofu Indris Reimat anayeongoza jimbo Katoliki la Faisalabadi huko Punjab nchini Pakistani. Kwa mjibu wa askofu huyo amebainisha kwamba wanatoa mchango wa fedha kuwasaidia kununua vyakula, hata kwa ajili ya mradi wao ulioanzishwa wa makatekisa wazee na wastaafu na familia zao kuweza kukidhi mahitaji yao ya kila siku kwa namna ya pekee katika kipindi cha janga la uviko kumi na tisa, makatekista wameishi kipindi kigumu sana. Askofu amesema, makatekista wetu wanapokea kwa ajili ya kazi yao ya wakati wote katika huduma ya kanisa mshahara mdogo sana. Zaidi tunatambua na kuthamini huduma yao ya kitume inayofanywa kwa bidii na kujitolea katikati ya changamoto nyingi. Kwa sababu hiyo, kanisa la Faisalabad limeanza mpango wa kutumia viwanja thelathini vilivyokusudiwa kwa ajili ya makazi kwa makatekisa hasa wazee au wastaafu, ili kuwapa mahali pa kuishi. Tarehe 17 Januari 2022 ni siku ya tafakari na maendeleo ya mazungumzo kati ya Wakatoliki na Wayahudi ambapo Wakristo ni fursa muhimu ili kutunza heshima, mazungumzo na fursa ya kujua vema utamaduni wa Wayahudi. Ndivyo ujumbe wa baraza na maskofu wa Italia wameandika kwa ajili ya siku ya 33 ya kutafakari na maendeleo mazungumzo kati ya Wakatoliki na Wayahudi. Ujumbe huo unaongozwa na, na kauli mbiu nitatimiza ahadi yangu, kutoka kitabu cha Yeremia sura ya 29, aya ya 10. Kwa bahati mbaya katika ujumbe wao unabainisha kwamba kwa kipindi wanaona matukio mbalimbali mbali, yanayotaka kufuta kumbukumbu kumbu, na vilevile vile, kuona chuki dhidi ya Wayahudi siku hiyo ina maana kubwa, kwani ni fursa ya kusisitiza mahusiano yanayofungamana na kanisa na Israeli ili kutazama jumuiya za Wayahudi wa sasa kwa uhakika kwamba Mungu anaendelea kutenda katika watu wa agano la kizamani na kufanya kuzaliwa upya thamani za hekima ambazo zinatokana na kukutana na neno la Mungu. Ujumbe wa maaskofu Italia unasema miaka ya mwisho, mada zinazohusu mazungumzo yamejikita kutazama amri kumi za Mungu na Megiloti, yaani vitabu vitano muhimu navyosomwa kwa lengo la liturujia ya wakati fulani wa sikukuu kwa upande wa Wayahudi. Sasa kwa mwanga wa janga na matokeo yake, wamependelea kujikita katika tafakari ya safari ya kinabii na wanapendelea somo la nabii Yeremia, ambaye anaonekana kufanana zaidi katika kipindi kigumu ambacho kila mmoja anapitia. Haya ni maneno ya waraka ambayo nabii Yeremia alipeleka toka Yerusalemu kwa wakuu waliochukuliwa mateka. Katika barua yake Yeremia anawageukia watu waliokuwa wanaishi kama mateka. Israeli inajikuta katikati ya wapagani, wakiwa mbali sana na nchi ya ahadi, bila hekalu, lakini katika hali hiyo hiyo wanapata maana ya wito wao, kuongezeka kwa nchi hiyo, kusimika mizizi, kusaidia amani na kuhamasisha matarajio kwa wote, kuanza na mambo msingi na rahisi ya maisha ya kila siku, kama vile kazi, uhusiano, nyumba na familia. Kwa njia hiyo, huo ndio wito wa Mungu ambao anawakabidhi walio wake. Katika maelekezo ya namna hii ya kuishi, wakati wa kuchukuliwa mateka ulikuwa umefungamana na ahadi ya wakati ujao. Aliyechagua kuhisi kila kitu na kubaki ameshikilia wakati uliopita wa sifa, yuko hatari ya kujipoteza hata mwenyewe, wakati yule anayekuwa na uwezekano wa kuacha kila aina ya uongo wa uhakika, ataweza kuona siku zake haisaidii kujidanganya kwa kufanya haraka ili kufikia jinsi ilivyokuwa mwanzo kabla ya janga. Jumuiya iliyokuwa imateka, ilikuwa na vishawishi viwili kupoteza kila tumaini na kujenga jumuiya iliyofungwa maskofu. Wanasema katika janga wameona vishawishi sana na vilevile vya kupoteza tumaini na jumuiya kuendelea kujifungia binafsi kwa kutaka kujitosheleza wenyewe. Vishawishi hivyo vinavyojionyesha mbele ya hali halisi ya matukio ya ubaguzi wa kiutamaduni na wa kidini au ya Ukristo unaohatarisha akupoteza tumaini na kuunda jumuiya ambazo zinajifunga zaidi zenyewe. Nabii Yeremia anatoa mwaliko wa kuwa chanya ndani ya uharisia na kusimika mizizi ili kukaa ndani ya upyaisho. Changamoto ya kidini ipo mahali ambapo inatakiwa kuwa chanya kwa kuwa na uwezo wa kufanya kazi ili kujenga jamii na ambayo inatoa matumaini mapya Wakristo na kama wayahudi wote wanaweza kusaidiana kukabiliana na changamoto hiyo, ili ahadi ibaki kidete katika historia. Bwana anafanya kazi ili kuanzisha upya. Yeye ni mwaminifu na hawezi kamwe kuacha watu wake. Kila mgogoro ni fursa njema, kipindi mwafaka kisichopotezwa kupanda mbegu ya tumaini. Mkutano wa Papa Francisco na wakimbizi katika kisiwa cha Lesbos ulikuwa ni muhimu sana, kwa sababu Papa Francisco alisema hayo tangu mwanzo wa utume wake, ambapo alisema anataka kanisa maskini kwa ajili ya maskini na hayo yanaendelea kuonyeshwa kwa maneno na matendo. Amethibitisha hayo Padre John Luke Gregory, mwakilishi wa nchi takatifu huko Rodi, Ugiriki, akifafanua vipindi muhimu vyenye maana katika safari ya kipapa huko Cyprus na Ugiriki, ziara ya kitume ya 35 kimataifa ambayo imehitimishwa Jumatatu tarehe 6 Desemba 2021. Padre Gregory ambaye anatoa huduma ya kichungaji kwa wahamiaji na wakimbizi pamoja na ndugu wengine wadogo wa, wa Fransiskani wanaoishi katika jumuiya ndogo ya Rodi kwenye wilaya ya usimamizi wa nchi takatifu amesimulia hisia zake juu ya ziara ya Papa Francisco. Ameonesha furaha kubwa kwa ziara hiyo ya kipapa kwa sababu mbili, ya kwanza ikiwa ni ya kuongeza nguvu ya uhusiano na kanisa la Kiorthodoksi na ya pili kutoa sauti kwa wahamiaji na wakimbizi ambao mara nyingi wanasauliwa na kuachwa pembeni, akikumbusha mahubiri ya Papa Francisco katika uwanja wa mpira wa Nikosia ametaja jinsi alivyopendezwa naye sana, kwani alisema tunapaswa kujifunza kuchukuliana majeraha kwa pamoja. Suara hili kwa hakika ndiyo ufupisho wa mzuri wake katika waraka wa Frateli Tuti, yaani wote ni ndugu, kwa sababu kila mmoja kwa hakika anayo majeraha yake na kwa kushirikishana sio rahisi kuhisi upweke. Tarehe ishirini Desemba, kiongozi wa kiorthodoksi Hilarioni atakutana na Papa Francisco. Katika maelezo yake, anatarajia kupeleka matashi mema kwa papa kwa niaba ya patria kikiriri katika fursa ya siku yake kutimiza miaka themanini na tano ya kuzaliwa na kujadiliana naye kwa mapana kuhusu masuala yanayohusu uhusiano kati ya usu, no makanisa yao Katoliki na Kiorthodoksi. Kati ya masuala hayo kuna uwezekano wa Papa Francisco kukutana na Patriaki Kirili, japokuwa hakuna anayejua mahali na tarehe ya mkutano huo, kwa sababu bado havijapangwa. Hata hivyo umuhimu wa mkutano huo ni wazi katika maneno yake mwenyewe ya Papa Francisco tarehe sita Desemba elfu mbili na ishirini na moja alipotamka kaka kaka ni kaka, na kwa maana hiyo kati ya ndugu ni muhimu kukutana na kuwa na mazungumzo hai. Kutokana na hili, anafikiri inawezekana kuzaliwa umuhimu wa mkutano ujao kati ya papa na patriaki Kiriri. Mkuu huyo Hiralioni ametoa baadhi ya taarifa zinazohusu ziara ya patriaki Kiriri nchini Finland kwamba miaka iliyopita patriaki alipokea mwaliko kutoka kwa kiongozi mkuu wa kanisa la injili la Kiruteri wa Finlandi, askofu mkuu wa Kiorthodoksi wa Finlandi na askofu Katoliki wa Helsinki. Pamoja na hayo, tangu wakati huo maji yakapita chini ya madaraja, ikiwa na maana ya kwamba hali halisi ndani ya Kiorthodoksi ilibadilika na kuanza kwa janga la uviko, na kwa maana hiyo maandalizi ya ziara hiyo kwa sasa yamewekwa pembeni kwa muda. Ni sistanja Rezaula, Vatican News Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tutakapo kushirikisha kwa muhtasari yale yaliyojiri katika hija Baba Mtakatifu Francisco nchini Cyprus na Ugiriki. Kwa niaba ya Angela pamoja na watangazaji wote wa rediyo Vatikani, mimi ni mtoto wa mkulima Paul Richard Mjigwa nikukutakia mwendelezo mwema wa kipindi cha majilio. Tumsifu Yesu Kristu, lauletu Yesus Kristus kristusi <mulia>