Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, wakati huo tunapokutandazia mkeka wa hija ya kitume ya Baba Mtakatifu Francisco nchini Maulishus. Lakini kwanza tunapenda kukushirikisha yale yaliyojiri wakati Baba Mtakatifu Francisco alipotembelea mji wa urafiki pamoja na kuzungumza na wakleri, watawa na majando kasisi nchini Madagaskar. Kwa niaba ya Padre Angelo Shikombe mimi ni Padre Richard Mjigwa. <coughs> <coughs> <coughs> Baba Mtakatifu Francisco katika hija yake ya kitume nchini Madagaska Jumapili jioni alipata nafasi ya kutembelea jumuiya ya Kamasoa maarufu kama mji wa urafiki, kielelezo cha uwepo wa Mungu ambaye ameamua kubaki kati ya waja wake. Huu ni mji ambao umejengwa kwa jasho na mikono yao wenyewe ili kulinda na kudumisha utu, heshima na haki zao msingi. Hii ni fursa ya kumshukuru Mwenyezi Mungu anayesikiliza na kujibu kilio cha maskini kwa njia ya upendo na mshikamano kutoka kwa Wasamaria wema. Hiki ni kilio cha watu wasiokuwa na makazi, kilio cha watoto wanaozama katika dimbwa la ujinga, njaa na utapiamlo wa kutisha, kilio cha umati mkubwa wa watu wasiokuwa na fursa za ajira, watu wanaodhalilishwa na kutwezwa. Ni kilio cha watu wasiokuwa na matumaini kwa leo na kesho iliyo bora zaidi. Kila shule na kituo cha zahanati eneo la Kamasoa ni wimbo wa matumaini unaotaka kuenzi Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo. Baba Mtakatifu anasema umaskini si kifo. Kijiji cha Kamasoa ambacho kwa sasa umegeuka kuwa ni mji, ni matokeo ya historia ya ujasiri na mshikamano wa upendo na kazi ngomo, iliyosukumwa na imani inayomwilishwa katika matendo, kiasi hata cha kuweza kuhamisha mlima. Mahali ambapo palionekana kuwa ni shimo la taka na hali ngumu ya maisha pamekuwa ni chemchemi ya matumaini na maisha mapya yanayotangazwa na kushuhudiwa na watu waliokuwa wamekufa na sasa wamefufuka. Hii ni imani ambayo imemwilishwa katika matendo. Hii ni kazi ambayo imefanyika kwa mtazamo wa kifamilia na kijumuiya, katika hali ya uvumilivu na kuaminiana kiasi cha kumwezesha kila mtu kuwa ni mdau katika ujenzi wa mji wa urafiki. Padri Pedro Opeka kawa ni mwasisi wa elimu makini ili kuwafundisha wanafunzi muhimu umuhimu wa kujiheshimu wao wenyewe, nidhamu, uaminifu, kujali pamoja na kuheshimu jirani zao kwa kutambua kwamba ndoto ya Mwenyezi Mungu ni kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao si tu kwa ajili ya mtu mmoja, bali kwa ajili ya jumuiya ya watu. Ubinafsi ni utumwa wa uliokithiri baba Mtakatifu anawataka vijana wakamasoa kutokubali kupigishwa magoti na kunyenyekeshwa na umaskini, wala kutafuta njia ya mkato katika maisha au kujitafuta wao wenyewe. Vijana wanapaswa kuendeleza kazi hii kubwa iliyofanywa na wazee wao kwa nguvu ya imani na ushuhuda hai waliorithishwa waliorithishwa. Katika maisha, vijana wawe na ujasiri wa kuthubutu kujisadaka kwa ajili ya huduma kwa jirani zao, kielelezo na mfano bora wa kuigwa kwa sasa na kwa siku za usoni. Kazi ya Mwenyezi Mungu iwe ni kielelezo cha ushuhuda wa upendo kwa kizazi hiki na kile kijacho. Mwishoni mwa hotuba yake Baba Mtakatifu Francisko amesali kwa ajili ya kuombea Madagaska ili mwanga huu wa Injili ya maendeleo ya ufungamani ya binadamu usaidie mchakato wa kupambana na umaskini na hivyo kujenga jamii inayosimikwa katika mahusiano fungamani ya binadamu kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, bila kusahau utu, heshima na haki msingi za binadamu. Baba Mtakatifu amewashukuru wa wale wote wanaoendelea kujisadaka kwa ajili ya ushuhuda wa kinabii unaowaletea watu matumaini katika maisha. Di fronte a questa roccia spezzata dal lavoro dell'uomo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mgodi wa mahatazana mjini Antananarivo unamilikiwa na jumuiya ya Kamasoa maarufu kama mji wa urafiki unaotoa ajira kwa wafanyakazi mia saba. Mgodi huu umekuwa na mafao na maendeleo makubwa kwa watu wanaouzunguka. Baba Mtakatifu Francisco wakati wa hija yake kitume nchini Madagaska Jumapili iliyopita, baada ya kuzungumza na jumuiya ya Akamasoa amepata fursa pia ya kusali kwa ajili ya kuombea mgodi huu. Katika sala yake Baba Mtakatifu amemshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwawezesha kusimama mbele ya mwamba huu kwa ajili ya kuombea wafanyakazi mahali popote pale walipo. Baba mtakatifu amewaombea wale wanaofanya kazi zinazotumia nguvu nyingi kimwili katika hali ya mchoko, waweze pia kutoa malezi na makuzi kwa watoto wao. Mwenyezi Mungu awajalie nguvu na afya njema, ili waweze kukabiliana vema na kazi nzito wanazozitekeleza kila kukicha. Matunda ya kazi ya mikono yao yasaidie kuboresha maisha ya familia zao, ili wanaporejea nyumbani jioni waweze kupokelewa kwa upendo, faraja na kupata furaha ya kweli. Familia zitambue kwamba kushirikishana matunda ya kazi ya mikono yao kunawaletea furaha kubwa zaidi. Baba Mtakatifu anawaombea watoto na vijana wasilazimike na hatimaye kufanyishwa kazi za suluba, bali wapate fursa na hatimaye kuendelea na masomo yao. Waalimu wajisadake bila kujibakiza kwa ajili ya shughuli zao bila kutafuta kazi mbadala ya kusaidia kuboresha maisha. Mwenyezi Mungu, chemchemi ya haki, aguse nyoyo za wamiliki na viongozi wa mgodi ili waweze kuwahakikisha kwamba wafanyakazi wanapata mshahara wa haki, pamoja na kufurahia mazingira mazuri ya kazi yanayoheshimu utu na heshima yao kama binadamu. Mwenyezi Mungu, asili ya huruma, waonee huruma wale wote wasiokuwa na fursa za ajira, ili kweli ukosefu wa ajira unaosababisha kiwango kikubwa cha umaskini uweze kutoweka katika jamii. Watu watambue na kufurahia heshima ya kujipatia mahitaji msingi kwa ajili ya kusaidia familia na wapendwa wao. Baba Mtakatifu anamwomba Mwenyezi Mungu ili aweze kujenga ari na moyo wa mshikamano, ili wafanyakazi waweze kusaidia na kusumbukiana katika shida na changamoto za maisha. Wawe tayari kuwasaidia wale walioteleza na kuanguka, nyoyo zao zisielemewe na chuki pamoja na hasira wanapokabiliana na ukosefu wa haki msingi za binadamu. Kwa pamoja waweze kuwa na ujasiri wa kusimamia na kulinda haki zao. Mwenyezi Mungu awasaidie viongozi kusikiliza na kujibu kilio na maombi yao. Mtakatifu Yosefu, baba mleshi wa Yesu na mchumba mwaminifu na jasiri wa Bikira Maria, hawalinde wafanyakazi wote duniani. Kwa namna pekee, baba mtakatifu amewaweka wafanyakazi wa Kamasoa wafanya pamoja na wafanyakazi wote wa Madagaskar, hasa wale wenye wasiwasi na wanaokabiliana na kazi ngumu chini ya ulinzi inatunza ya mtakatifu Yosefu, ili aweze kuwaweka chini ya upendo wa mwanae mpendo wa Kristo Yesu, ili aweze kuwainua katika maisha na katika matumaini. Tunakuja mbele yako, tunajilaza kwako Baba kama watoto wachanga wanavyolala mikononi mwa mama zao. Del, ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco kuanzia tarehe sita hadi tarehe nane Septemba elfu mbili na kumi na tisa amekuwa akifanya hija ya kitume nchini Madagaskar iliongozwa na kauli mbiu mpanzi wa amani na matumaini. Jumapili jioni, kumbukumbu ya sikukuu ya kuzaliwa kwa Bikira Maria, Baba Mtakatifu amepata nafasi ya kuzungumza na wakleri, watawa na majando kasise kutoka nchini Madagaskar. Kwa namna ya pekee amewakumbuka na kuwaombea wakleri na watawa wagonjwa. Baba Mtakatifu katika hotuba yake ya mwisho nchini Madagaska imekuwa ni wimbo wa shukurani, kumbukumbu na utambuzi wa urithi wa kimisionari katika mchakato wa uinjilishaji, changamoto za uinjilishaji, utambulisho wa maisha ya kipadri na kitawa, furaha ya uinjilishaji na sala kama silaha ya mapambano katika maisha ya kipadre na kitawa. Baba Mtakatifu Francisco katika hotuba yake amemwimbia Mwenyezi Mungu utenzi wa sifa na shukurani kwa kuwa mambo haya amewaficha wenye hekima na akili akawafunulia watoto wachanga. Hii ni furaha inayobubujika kutoka katika shuhuda za matatizo, changamoto na fursa zinazoelezea uhai wa kanisa ni shuhuda za watu wanaojisadaka kila siku kama kielelezo cha uwepo endelevu wa Mungu kati ya waja wake, kanisa linalotaka kuwa karibu zaidi na kutembea bega kwa bega na watu wa Mungu. Baba Mtakatifu anawaalika wa kleri na watawa nchini Madagaskar kutafakari kwa kina, kumbukumbu na utambuzi wa wale wote waliojisadaka kwa ajili ya Kristo, sanjali na ujenzi wa ufalme wake watambue kwamba wao kwa sasa ni warithi wa amana na utajiri wa uinjilishaji uliotekelezwa na wakleri pamoja na watawa wa mashirika mbalimbali ya kitawa na kazi za kitume nchini Madagaska. Katika kipindi cha madhulumu wa misionari walilazimika kuondoka nchini Madagaskar, kanisa changa likaongozwa na waamini walei lei, walioendelea kuhakikisha kwamba moto wa imani unaendelea kuwaka nchini humo changamoto na mwaliko wa kukumbuka dhamana na wajibu waliojitwalia katika sakramenti ya ubatizo inayowafanya kuwa ni watoto wateule wa Mungu, mwaliko wa kuendelea kupyaisha upendo ule walioonjeshwa tangu mwanzoni. Wamisionari wa mwanzo wa walithubutu kutoka kifua wa mbele kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa kushirikishana amana na utajiri uliokuwa na bubujika kutoka katika sakafu ya maisha yao. Hata leo hii wakleri na watawa bado wanathubutu kuendelea kujizatiti katika maisha na utume wao licha ya changamoto mbalimbali kama vile ukosefu wa mahitaji msingi miundo mbinu mibovu pamoja na afya mgogoro, lakini mwisho wa siku bado wako pamoja na kati ya watu wa Mungu, ushuhuda wa wito unaopania kuboresha maisha ya watu wa Mungu nchini Madagaska. Licha ya udhaifu na mapungufu yao ya kibinadamu, lakini bado wanaendelea kuzama zaidi katika mchakato wa uinjirishaji, wakitambua wa kwamba wao ni sehemu muhimu sana ya upendeleo katika moyo wa Kristo pamoja na waja wake wakilili na watawa ni watu wa sifa na shukurani wenye uwezo wa kutambua uwepo endelevu wa Mungu kati ya waja wake. Ni watu wanaotaka kuishi uwepo huu, kwani wamejifunza kuuonja na kuwashirikisha wengine. Ni watu wenye ari na kiu ya kutaka kuendeleza utume wao kwa kubaki wakiwa wameungana na watu wao. Wanasaidiana kutambua vigezo na shughuli nzima ya kimisionari, ili kukeleza ile chachu ya Injili. Baba Mtakatifu anakumbusha kwamba changamoto kubwa wanayoweza kukabiliana nayo wakredi na watawa ni kishawishi cha kushindwa kwa kujiona kuwa si mali kitu, mambo ambayo yanawapotezea muda katika majadiliano yao ya kila siku. Ni watu wenye ndoto za miradi mikubwa ya shughuli za kitume iliyopangwa na kutekelezwa kwa umakini mkubwa lakini kufanya hivi ni kuikana historia yao kama kanisa inayosimikwa katika sadaka, matumaini na mapambano ya kila siku. Hadi kieleweke, haya ni maisha ya watu wanaojisadaka kila siku katika huduma na udumifu wa kazi ngomo. Huo si wakati wa kukata tamaa kwa kutamani mambo makubwa, kana kwamba hayo ndiyo lengo la maisha na utume wa kipadri na kitawa. Jambo muhimu ni watu kuwa na mahitaji yao msingi. Baba Mtakatifu anasema sadaka na majitoleo yao yanachochea ukuaji, ukomavu na hatimaye watu wa Mungu wanaweza kuzaa matunda yanayoridhisha moyo, furaha. Na maisha ya kipadre na kitawa inazungukwa na changamoto inayowataka kuwa kweli na mashuhuda wa sifa na shukurani kwa Mwenyezi Mungu, inayoshuhudiwa katika uhalisia wa maisha. Katika ukweli, wanaweza wakateleza na kuanguka, lakini lengo na hatima ya maisha yao liko salama ni watu wanaomsefu na kumwabudu Mwenyezi Mungu kama sehemu ya ushuhuda wa maisha yao. Baba Mtakatifu anaokumbusha wakleli na watawa kwamba kama ilivyokuwa kwa wale wafuasi sabini na wawili waliporejea na kusimlia kwa furaha matendo makuu ambayo Mwenyezi Mungu aliwawezesha kufanya, watambue kwamba yote haya wanayafanya kwa jina la Kristo Yesu na wala si kwa jeuri na nguvu zao binafsi. Furaha ya kweli ya mfuasi amino wa Kristo inabubujika katika utekelezaji wa shughuli mbali mbalimbali kwa niaba ya Kristo mwenyewe, kwa kuishi utume, kwa kutekeleza miradi na kushiriki maisha ya Kristo Yesu, kiasi cha kumchangamotisha kuwashirikisha wengine pia. Wafuasi wa Yesu wataweza kushinda nguvu ya shetani ibilisi kwa jina la Yesu. Katika maisha na utume wa wakledi na watawa, hapana shaka kuna wakati wameshinda vita, lakini pia kuna wakati ambao wamegalagazwa mchangani. Wakledi na watawa wajifunze kushinda ubaya kwa kumtukuza Mwenyezi Mungu, kwa kufundisha Injili na katekesi, kwa kutembelea na kuwafariji wagonjwa, kwa kuwapatanisha watu, kwa kuwalisha na kuwanywesha wenye kiu na njaa ya haki kwa kusimama kidete kulinda, kutetea na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu, kwa kutoa fursa za ajira kwa watu wasiokuwa na kazi, kwa kujikita katika sekta ya elimu na afya, kwa kuheshimu na kuhimiza utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, kwa kupanda miti pamoja na kuwasaidia watu wa Mungu kupata maji safi na salama ili kulinda na kudumisha afya ya wananchi huo ndio ushindi unaopatikana kwa jina la Kristo Yesu. Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema, mapambano dhidi ya shetani ibilisi yanafumbatwa katika masifu na sala dhidi ya hali ya mtu kutaka kujitafuta mwenyewe ili kupata uhuru usiokuwa na mipaka. Sala ni kitovu cha maisha na wito wa kipadi na kitawa, ni chachu ya kuweza kukutana na wengine, tayari kujizatiti katika mchakato wa uinjilishaji kwa ari na moyo mkuu. Wakleri na watawa kama wasisali kwa mazoea, kwani kwa kufanya hivyo wanamfungulia Ibilisi malango katika maisha na wito wao. Hapa kuna umuhimu wa kujikita katika mashauri ya kiinjili, yaani ufukara, utii na useja, chemchemi ya furaha ya maisha ya kimisionari. Watawa wasikubali watu kuwapoka furaha hii katika maisha yao. Baba Mtakatifu wanaendelea kufafanua kwamba Mwenyezi Mungu amewakirimia wa furaha wanayoweza kuiona na kuishuhudia kwa kugundua na kutambua uwepo wa Mungu kati ya wagonjwa na watu waliovunjika na kupondeka moyo, watu wenye kiu na njaa ya haki, watu ambao wa kimsingi ni vyombo na mashuhuda wa huruma na upendo wa Mungu. Heri kanisa ambalo ni maskini kwa ajili ya maskini na linaishi umaskini kama sehemu ya mchakato wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii, kwani hawa ni amana na hazina ya kanisa, wanaopendeleo wa pekee mbele ya Mwenyezi Mungu. Mwishoni, Baba Mtakatifu Fransisco amewataka wakleli na watawa kwa niaba yake kuwafikishia baraka zake za kitume watu wanaowahudumia, ili Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema na baraka aendelee kuwabariki watu wake, na kwa wakleli na watawa wawe amana hai ya uwepo wa Mungu kati ya waja wake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kauli mbiu inayoongoza hija Baba Mtakatifu Francisco nchini Mauritius, kuanzia Jumatatu tarehe 9 hadi Jumanne tarehe kumi Septemba elfu mbili na kumi na tisa ni hujaji wa amani. Tangu mwanzo na kwa asili yake kanisa Katoliki limetumwa kwa watu wote, linazungumza lugha zote za ulimwengu huu, lakini ikumbukwe kwamba lugha ya Injili ni upendo. Kwa njia ya maombezi ya Bikira Maria na namwomba Mwenyezi Mungu haweze kumkirimia nguvu za Roho Mtakatifu ili kuwatangazia na kuwashuhudia Injili, wote waweze kuifahamu na kuipokea kwa moyo mkunjufu. Baba Mtakatifu Francisco akiwa njiani kuelekea nchini Maulishus, amemwandikia ujumbe wa salamu na matashi mema Rais Andre Lajolina wa Madagascar, huku wakitoa wa shukurani zake za dhati kabisa kwa serikali na familia ya Mungu nchini humo kwa mapokezi ya kukata na shoka pamoja na ukarimu wao. Baba Mtakatifu ametumia fursa hii kuwapatia wananchi wa Madagaskar baraka zake za kitume pamoja na kuendelea kuwaombea amani na utulivu. Baba Mtakatifu alipowasili uwanja wa ndege wa Port Louis nchini Mauritius, amelakiwa na viongozi wa serikali na kanisa pamoja na umati mkubwa wa familia ya Mungu, amesikiliza nyimbo za mataifa haya mawili akakagua gwaridi na baadaye kuelekea kwenye mnara wa Bikira Maria malikia wa amani kwa ajili ya kuadhimisha ibada ya misa takatifu kwa heshima ya mwenye heri Jaki Desi Lava Nostro Dio. Baba Mtakatifu Francisco, katika mahubiri yake aliyo yatoa wakati wa ziara yake huko nchini Mauritius tarehe 9 Septemba 2019, amewalika taifa la Mungu kumsikiliza Yesu Kristo anayehubili kusanyiko la watu wa Mauritius kama vile Kristo alivyohubiria heri za mlimani wakati wa kipindi cha mitume miaka elfu mbili iliyopita akihubiria katika kilima cha sanamu ya Bikira Maria, Malikia wa Amani, Port Louis, Mauritius. Amesema katika unyofu wa mioyo waamini wanaweza kuangazwa tena na imani iliyohubiriwa na manabii inayotangaza amani na ukombozi katika ufalme wa Mungu. Heri hizo ni kitambulisho cha Mkristo. Kila mtu anapaswa kufanya kile ambacho Kristo anataka katika heri hizo za mlimani. Katika heri hizo tunakutana na Kristo kiongozi wetu, na hivyo katika utume wa umoja wa Mauritius, mwenye heri Jacques Desire Laval anayeheshimiwa katika visiwa hivyo, akiongozwa na upendo wa Kristo na huruma kwa maskini aliweka alama isiyofutika katika maisha yake yanayofungamana na mafundisho ya Injili. Alitambua wazi kuwa uinjilishaji unahitaji kujitoa kikamilifu kwa Mwenyezi Mungu na kujifunza lugha ya watumwa. Aliyowafundisha habari njema ya wokovu kwa lugha rahisi, aliweza kuunda jumuiya ndogondogo ambazo leo zimekuwa parokia. Majitoleo yake yaliwavuta watu kujiunga na Ukristo na kuwaimarisha katika mateso yao. Kutokana na utume wake Padre Lava, kanisa limeuishwa na hivyo linahitaji kutumia fursa ya kimisionari ili kuepuka vishawishi vya kupoteza ari ya uinjilishaji kwa kujiaminisha katika malimwengu. Katika kupyaisha huko, ndipo kanisa linabaki na uzuri wake na kwa nguvu ya kupambana na changamoto za wakati wetu. Hii inahitaji kuwapokea vijana na kuwashirikisha shughuli za jamii pamoja na jitihada za kiuchumi wanazochukua nchini Mauritius. Lakini bado vijana ndiyo kundi linaloteseka zaidi, hawana ajira, jambo linalogubika maisha yao endelevu na kuwazuia kuona mchango wao katika jamii. Wanahisi kutupwa pembezoni mwa jamii. Hii nayo ni aina nyingine ya utumwa wa mamboleo ya karne ya 21. Katika mahubiri hayo, Baba Mtakatifu anawalika vijana wote kushiriki furaha ya Kristo, si katika kushiriki maongezi yao tu, bali kujifunza lugha yao, masimulizi yao na kushinda nao, ili nao waonje kuwa wamebalikiwa na Mwenyezi Mungu. Hii ndiyo sura mpya ya kanisa. Akiwapa ushauri wa kutoruhusu kupokonywa kwa hazina hii ya vijana, Baba Mtakatifu amewaomba watu wote kushirikiana kupambana na utamaduni wa kifo. Akitumia mfano wa mwenye heri Padre Lava, Baba Mtakatifu amesema mwenye heri aliwapa vijana muda wa kuimba na kutoa sauti zao, hivyo tumaini letu kwa Kristo linajikita katika ushindi wa Mungu. Aidha, Baba Mtakatifu amesema ujumbe wa Injili haumaanishi kuwa hakutakuwa na magumu katika maisha, bali wanapaswa kupambana na tamaa hasi zinazopelekea kuwekwa kwa sheria na taratibu zinazokinzana na mapendo ya kweli ya kushirikishana rasilimali. Katika kuhitimisha, Baba Mtakatifu amewaasa taifa la Mungu kusikiliza tena heri za mlimani huku akiwafundisha kuwa ni Wakristo wenye furaha wanaoshirikisha furaha yao kwa wengine. Neno heri lenye maana ya furaha linajipambanua kujitoa kwa ukamilifu. Aidha, Baba Mtakatifu amewataka taifa la Mungu kutambua kuwa kiini cha utume sio swala la ongezeko la idadi bali kuwashiana moto wa upendo katika jamii ya watu. Hivyo kila mmoja anapaswa kujibidisha na mahitaji ya mwenzake, jambo hili huwavuta vijana wengi kushiriki utume wa Kristo katika utashi wake. Baba Mtakatifu angependa kuupanda mlima huo mtakatifu akifurahia sura ya Kristo na kujifunza kutoka kwake furaha ya kweli. Baba Mtakatifu amewaomba taifa la Mungu kusali kwa pamoja kuziombea jumuiya mbalimbali ili ziweze kutoa ushuhuda wa furaha ya Kristo, akizikabidhi mikononi mwa mwenye heri Padre Lava. Amewaombea taifa la Mungu baraka na neema ili ziweze kuwalinda, na pia kwa maombezi ya Mama Bikira Maria wa Mateso amemwomba Mungu Roho Mtakatifu awaongoze katika furaha ya maisha mapya. Kutoka studio za Redio Vatikani, ni mimi Padre Angelo Shikombe. Saluto i carcerati che hanno seguito il percorso Alfa in prigione. Ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco Jumatatu tarehe 9 Septemba 2019 mara baada ya maadhimisho ya ibada ya misa takatifu kwa heshima mwenye heri Jacques Desire Laval kwenye mnara wa Bikira Maria Malikia wa Amani, ametoa shukurani zake za dhati kwa sadaka na majitoleo makubwa yaliyofanywa na familia Mongo nchini Mauritius. Ameonyesha uwepo wake wa karibu kwa viongozi mbalimbali mbali wa serikali ambao amepata bahati ya kuzungumza nao. Jioni tarehe 9 Septemba 2019, Baba Mtakatifu na washukuru watu wa Mungu nchini Maulicius kwa mapokezi mazito na ukarimu wa hali ya juu baba mtakatifu ametumia fursa hii pia kwa shukuru wa kleri watawa pamoja na watu wa kujitolea kwa sadaka na majitoleo yao. Kwa namna pekee kabisa, baba mtakatifu amewakumbuka na kuwasalimia wafungwa wanaofuata mfumo wa alfa unaowawezesha kupata majiundo makini kuhusu maana ya maisha pamoja na kusaidia kutambua umuhimu wa imani katika maisha ya kila siku. Hii ni huduma inayotolewa na wahudumu wa maisha ya kiroho wa wafungwa gerezani nchini Maulieshusi. Wafungwa hawa wamemwandikia barua baba mtakatifu. Francisco ametumia fursa hii pia kuwapatia baraka zake za kitume. Baba mtakatifu ametambua pia uwepo wa watu wa Mungu kutoka visiwa vya Shelisheli, de Union, Komoro, Chagos, Agalega, Rodrigues bila kuwasahau wenyeji wa Mauritius. Baba mtakatifu amewahakikishia uwepo wake wa karibu sana na sadaka zake Kwa upande wake Kardinali Mauris Piati, askofu mkuu wa jimbo kuu la Port Louis nchini Maulishus, amemshukuru Baba Mtakatifu kwa kuadhimisha fumbo la ekaristi takatifu kwa ajili ya watu wa Mungu ndani na nje ya nchi hiyo, visiwa ambavyo viko pembezoni mwa vipaumbele vya wengi. Ujio wa Baba Mtakatifu Francisco umewasha moto wa majadiliano ya kidini na kiekumene. Ujumbe wake wa kitume umekuwa ni faraja sana kwa watu wa Mungu nchini Maulishus, katika utume wa kanisa na uinjilishaji wa kina. Familia ya Mungu nchini humo inamshukuru na kumpongeza baba mtakatifu kwa kuwa kweli ni shuhuda na mjenzi wa amani katika mustakabali wa kimataifa. Visiwa vilivyo kwenye bahari ya Hindi vinataka kujizatiti katika ujenzi wa amani ya kudumu inayokita mizizi yake katika haki jamii, pamoja na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Familia mongo nchini Mauritius inatambua na kuthamini mchango wa Baba Mtakatifu Francisco kama hujaji wa amani, chapa inayoacha kumbukumbu ya kudumu katika akili na nyoyo za watu wengi. Kama sehemu ya kumbukumbu kumbu ya ujio wa Baba Mtakatifu Francisco nchini Mauritius, waamini wamepanda miti zaidi ya laki moja kama kielelezo makini cha ushiriki wao katika ekolojia ya fungamani. Hiki ni kielelezo na mwaliko kwa waamini kusikiliza na kujibu kilio cha maskini na dunia mama. Mara baada ya maadhimisho ya misa takatifu Baba Mtakatifu amepata chakula cha mchana na Baraza la Maaskofu Katoliki Bahari ya Hindi lililoanzishwa kunako mwaka 1985 na kwa sasa linaundwa na, na maaskofu watano ambao ni wajumbe wa shirikisho la mabaraza ya maaskofu Katoliki Afrika na Madagaskar, yaani SECAM. Na kwa niaba ya Padre Angelo Shikombe, mimi ni Padre Richard Mjigwa nikisepa kwa kusema, Tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus ula