Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. ninapenda kuchukua fursa hii kukaribisha ndugu msikilizaji wa redio Vatikani katika liturujia ya neno la Mongo, Dominika ya 28 ya kipindi cha mwaka beo wa kanisa. Tunaungana na Baba Mtakatifu Francisco kwa ajili ya uzinduzi wa sinodi ya 16 maaskofu inayonogeshwa na kauli mbiu kwa ajili ya kanisa la kisinodi, umoja, ushiriki na utume. Ni muda mwafaka wa kujenga utamaduni wa kusikilizana na kumtegemea Mwenyezi Mungu masikio yetu ili kutambua uwepo wake wa daima na hivyo kuwa tayari kupokea ujumbe wake anapopita na kutembea kati yetu. Mchakato wa awamu ya kwanza unayohusu makanisa mahalia na taasisi zote za kanisa, yaani kuanzia mwezi Oktoba 2021 hadi Aprili 2022. Katika tafakari ya neno la Mungu leo, ningependa kujielekeza zaidi katika fadhila ya hekima ili kuweza kumfahamu, kumpenda, kumtumikia Mungu na hatimaye kufika kwake mbinguni. Hekima ya Mungu imefunuliwa katika kazi ya uumbaji na katika maandiko matakatifu. Kristo Yesu ni nguvu na hekima ya Mungu. Neno la Mungu li hai tena lina nguvu lina ukali kuliko upanga wenye makali kuwili. Kuna umuhimu wa kujenga utamaduni wa kusoma, kulitafakari na kulimwilisha neno la Mungu katika maisha ya kila siku. Haitoshi kuzifahamu amri za Mungu na maagizo yake, sheria na maongozi ya Mungu yawe ni dira ya maisha adili na matakatifu. Tajiri kisiwe ni kikwazo cha imani, matumaini na mapendo kwa Mungu na jirani. Wale walioacha yote na kuamua kumfuasa Kristo Yesu na injili yake watapata maradufu pamoja na udhia, na katika ulimwengu ujao uzima wa milele Ayomba, Nalikwita Mungu nikajiwa na roho ya hekima, nalichakuwa kuliko viti vya enzi na viti vya enzi wala mali sikudhani kuwa kitu chochote vilinganishwa nayo, na inatamani itahesabika tomaba autougao. Somo katika kitabu cha hekima ya Sulemani naliomba nikapewa ufahamu, nalimwita Mungu nikajiliwa na roho ya hekima. Nalichagua kuliko fumbo za enzi na viti vya enzi, wala mali sikudhani kuwa ni kitu ikilinganishwa nayo, wala sikuifananisha na kitu cha thamani mradi. Dhahabu yote ya nchi ni kama mchanga kidogo mbele yake, na fedha itahesabiwa kama udongo. Naliipenda kupita afya njema na uzuri wa sura, hata zaidi ya nuru nikataka kwa maana mwangaza wake haufifii kamwe, na pamoja nayo nikajiliwa na mema yote jamii, na mikononi mwake mali isiyoweza kuhesabika. Neno la Bwana. Somo katika Injili ilivyoandikwa na Marko. Yesu alipokuwa akitoka kwenda njiani, mtu mmoja akaja mbio, akampigia magoti, akamuuliza Mwalimu mwema, nifanye nini nipate kuhurithi uzima wa milele? Yesu akamwambia, kwa nini kuniita mwema? Hakuna aliye mwema ila mmoja, ndiye Mungu. Wazijua amri: usiuwe, usizini, usiibe Usishuhudie uongo usidanganye, waheshimu baba yako na mama yako. Akamwambia, Mwalimu, haya yote nimeyashika tangu utoto wangu. Yesu akamkazia macho, akampenda, akamwambia, umepungukiwa na neno moja, enenda ukauze ulivyo navyo vyote, uwape masikini, nawe utakuwa na hazina mbinguni, kisha njoo unifuate. Walakini yeye akaukunja uso kwa neno hilo, akaenda zake kwa huzuni kwa sababu alikuwa na mali nyingi. Yesu akatazama kote kote, akawambia wanafunzi wake, jinsi itakavyokuwa shida wenye mali kuingia katika ufalume wa Mungu. Wanafunzi wakashangaa kwa maneno yake. Yesu akajibu tena akawambia, watoto, jinsi ilivyo shida wenye mali kutegemea mali kuingia katika ufalume wa Mungu. Ni rahisi ngamia kupenya katika tundu ya sindano Kuliko tajiri kuingia katika ufalme wa Mungu. Nao wakashangaa mno, wakamwambia, ni nani basi awezaye kuokoka? Yesu akawakazia macho akasema, kwa wanadamu haiwezekani, bali kwa Mungu sivyo, maana yote yawezekana kwa Mungu. Petro akaanza kumwambia, tazama, sisi tumeacha vyote tukakufuata wewe. Yesu akasema, amini nawambieni, hakuna mtu aliyeacha nyumba au ndugu waume au ndugu wake au mama au baba au watoto au mashamba kwa ajili yangu na kwa ajili ya Injili, ila atapewa mara mia, sasa wakati huu, nyumba na ndugu waume na ndugu wake na mama na watoto na mashamba pamoja na udhia, na katika ulimwengu ujao uzima wa milele. Neno la Bwana. nakuja nibebeba Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, somo la kwanza kutoka katika kitabu cha hekima ya Sulemani linasema naliomba, nikapewa ufahamu, na nimuita Mungu akanijalia roho ya hekima. Hekima ni kati ya mapaji saba ya Roho Mtakatifu ambayo wanakirimia waamini wakati wanapopokea na kuimarishwa kwa sakramenti ya kipaimara. Lakini Kristo Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu ni nguvu na hekima ya Mungu. Kimsingi, mwanadamu anashiriki hekima na wema wa Mungu anayempa mamlaka juu ya matendo yake na uwezo wa kujitawala kuhusu kweli na wema. Sheria ya maumbile inaonyesha maana adili ya asili inayomwezesha mtu kupambanua kwa njia ya akili aliyomema na na mabaya ukweli na hekima ya Mungu kwa namna ya pekee kabisa imefunuliwa na kujidhihirisha katika kazi ya umbaji na maandiko matakatifu, lakini zaidi ni kwa binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Mtakatifu Agustini, askofu na mwalimu wa Kanisa, anasema watu wote wanaweza kutambua hekima ya Mungu kwa njia ya kazi ya umbaji, hata kama hawajui kusoma wala kuandika. Kwa Wayahudi, hekima ya binadamu inajidhihirisha katika sheria inayopata chimbuko lake katika falsafa. Hekima ya Mungu ni chanzo cha uhuru, usalama, upendo, amani na utulivu wa ndani. Hekima ikiambatana na busara, mambo yanakwenda vema. Somo la pili kutoka katika waraka kwa Waebrania linaonyesha ufunuo wa jinsi ambavyo mwanadamu amekengeuka na matokeo yake akajichumia dhambi na majanga. Leo Mama Kanisa natualika kulipatia neno la Mungu zito wapekee kwa kulisoma kulitafakari na hatimaye kulimwilisha katika uhalisia wa maisha yetu ili liweze kuwa ni dira na mwongozo thabiti wa maisha . Imani inapata chimbuko lake kwa kusikiliza kwa makini neno la Mungu kiasi kwamba Biblia inapaswa kuwa ni maktaba ya kwanza kabisa kuwamo ndani ya familia ya Kikristo ili familia hizi ziweze kuonja uwepo angavu na endelevu wa Kristo Yesu mkombozi wa dunia katika maisha na vipaumbele vyao. Kusoma, kulitafakari na hatimaye kulimwilisha neno la Mungu katika uhalisia wa maisha ya kifamilia ni sehemu ya mchakato wa kurithisha imani inayofumbatwa katika ukimya wa mwenyezi Mungu aliyefunuliwa katika kazi ya uumbaji na katika maandiko matakatifu na kilele chake ni Kristo Yesu. Mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani wameliwezesha Kanisa kuwarudishia tena waamini Biblia ya mikononi mwao ili neno la Mungu liweze kuwa ni dira na mwanga katika mapito ya maisha yao hapa duniani. Hii ndiyo maana mama Kanisa anaendelea kuwahimiza waamini kujitabisha, kulisoma, kulitafakari na kulimwilisha neno la Mungu katika maisha yao wakianzia kwenye familia, jumuiya ndogondogo za Kikristo na kwenye vyama vya kitume katika ngazi mbalimbali mbali za maisha. Baba Mtakatifu Fransisko, kwa njia ya barua binafsi Moto Poropya Peruit Ilisi, yaani aliwafunulia akili zao, imeanzisha Dominika ya Neno la Mungu, itakayokuwa inaadhimishwa kila mwaka ifikapo jumapili ya tatu ya mwaka wa Kanisa. Dominika hii itakuwa ni kwa ajili ya kuliadhimisha, kulitafakari na kulieneza neno la Mungu. Neno la Mungu lina utajiri mkubwa na amana ya kufundishia ni mutasari wa maisha ya Kristo Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu, chemchemi ya imani na ukweli wa maisha na fumbo la Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo. Neno la Mungu linafafanua historia ya wokovu, linabainisha maisha ya kiroho na kanuni ya fumbo la umwilisho. Neno la Mungu linatenda kazi ndani ya yule anayelisikiliza kwa makini kiasi cha kumwajibisha, kuwashirikisha wale wote anaokutana nao ili kujenga na kudumisha umoja na mafungamano ya watoto wa Mungu. Neno la Mungu ni chemchemi ya upendo unaomwilishwa katika matendo ya huruma kiroho na kimwili kwa akina Lazaro wanaoendelea kuteseka sehemu mbalimbali mbali za dunia hata katika ulimwengu mambo leo changamoto na mwaliko wa kufyekelea mbali ubinafsi na uchoyo ili kujenga na kudumisha umoja ushirikiano na mshikamano wa udugu wa kibinadamu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, njili kama ilivyoandikwa na Marko inatuonyesha kwamba haitoshi kuzifahamu amri na maagizo ya Mwenyezi Mungu, bali zinapaswa kuwa ni dira na mwongozo wa maisha ya adili na matakatifu. Kristo Yesu anatoa muhtasari wa amri za Mungu kwa upendo kwa Mungu na jirani. Anasema kwamba Mwenyezi Mungu ndiye ukamilifu wa wema na utakatifu wote wa maisha, na mengine yote yeye yanabubujika kutoka kwake, ili kijana aweze kujichotea wema na furaha ya kweli katika maisha. Mosi ni kuwatendea mema jirani, kama sehemu ya utekelezaji wa amri kuu ya upendo kwa Mungu na jirani. Kristo Yesu alitambua pia udhaifu wa yule kijana tajiri na kumtaka kupiga hatua moja mbele kwa kujiondoa katika haki kwa sababu ya kutenda mema na kujikita katika sadaka ya maisha. Yesu akamwambia, ukitaka kuwa mkamilifu, enenda ukauze ulivyo navyo, wape maskini, nawe utakuwa na hazina mbinguni, kisha njoo unifuate. Mkazo ni neno njoo unifuate. Kumfuasa Kristo Yesu katika maisha ni chemichemi chemi ya furaha ya kweli, na sadaka inayotolewa inang'oa vikwazo vyote. Kwa bahati mbaya, ya kijana tajiri alikuwa ameelemewa sana, kiasi cha kutaka kuwahudumia mabwana wawili, yaani Mwenyezi Mungu na mali. Ndiyo maana yule kijana aliposikia lile neno, akaenda zake kwa hozoni, kwa sababu alikuwa na mali nyingi. Waamini wa vote, una uso wa huruma na, na upendo wa Kristo Yesu waokoa kutoka katika vishawishi vya uchu wa mali madaraka na utajiri wa chap chapu na uweza chapu kuwatumbukiza katika utamaduni wa kifo na ugonjwa wa sonona. Mali, utajiri na anasa si mambo inayomfanya mtu kuwa na furaha ya kweli katika maisha. Karama, mapaji, mali na utajiri vikusaidie kujenga na kudumisha mahusiano na mafungamano ya kweli na Mungu pamoja na huduma kwa Mungu na jirani. Mitume wa Yesu na wale wote walioacha yote kwa ajili ya Kristo Yesu na injili yake watapata maradufu pamoja na udhia, na katika ulimwengu ujao uzima wa milele. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kwa ufupi kabisa, hekima ya Mungu imejifunua katika kazi ya uumbaji na utimilifu wake ni katika maandiko matakatifu. Kristo Yesu ni nguvu na hekima ya Mungu. Neno la Mungu ni muhtasari wa maisha ya Kristo Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu, chemchemi ya imani na ukweli wa maisha na fumbo la Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo. Neno la Mungu linafafanua historia ya wokovu, linabainisha maisha ya kiroho na kanuni ya fumbo la umwilisho. Kwa hayo machache ndugu msikilizaji, kwa niaba ya Angela Rezaura na shemasi ya chile sinarisi cha rukura mimi ni mtoto wa mkulima Paul palu Richard Mjigwa, nikisepa kwa kusema tumsefu Yesu Kristo, lauletu Yesu Kristus. <tune>