Hamjambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani. Leo tunapokunja kilago cha hija ya kitume ya baba mtakatifu wa Francisco barani Afrika ambako amepata nafasi ya kutembelea Msumbiji, Madagaskar pamoja na Mauritius. Tunapenda kukushirikisha yale yaliyojiri wakati alipokutana na kuzungumza na viongozi pamoja na wanadiplomasia nchini Mauritius. Kwa niaba ya watangazaji wenza Angela Rezaura na Padre Angelo Angelo Shikombe, mimi ni Padre Richard Mjigwa nikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Tunakuomba Di poter incontrare il vostro popolo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatican, kauli mbiu ambayo imeongoza hija Baba Mtakatifu Francisco nchini Mauritius, kuanzia Jumatatu tarehe 9 hadi Jumanne tarehe 10 Septemba 2019 ni hujaji wa amani. Mara baada ya maadhimisho ya misa takatifu Jumatatu tarehe 9 Septemba 2019, Baba Mtakatifu amepata chakula cha mchana na baraza la maaskofu Katoliki bahari ya Hindi lililoanzishwa kunako mwaka 1985 na kwa sasa linaundwa na maskofu wa watano ambao pia ni wajumbe wa shirikisho la mabaraza ya maskofu katoliki Afrika na Madagaskar, yani SECAM. Baba Mtakatifu amepata pia fursa ya kutembelea na kusali kwenye madhabahu ya Pere Laval yaliyozinduliwa kunako mwaka elfu mbili na kumi na nne wakati wa jubilei ya miaka mia moja hamsini tangu alipofariki dunia mwenye heri Jacki Desi Lava aliyejisadaka kwa ajili ya uinjirishaji wa kina nchini humo. Kila mwaka ifikapo tarehe tisa ya Septemba na kumbukwa na kanisa mahalia. Baba Mtakatifu Francisco jioni amepata pia nafasi ya kukutana na kusalimiana na wagonjwa pamoja na ndugu na jamaa zao. Baba Mtakatifu amekamilisha siku ya Jumatatu nchini Mauritius kwa kukutana na kuzungumza na viongozi wa serikali na kidini, wanadiplomasia, pamoja na wawakilishi wa vyama vya kiraia nchini humo. Kabla ya kukutana na viongozi hawa, Baba Mtakatifu alimtembelea ikulu Raisi Badeni Vyapor kwa faraga na kusalimiana naye pamoja na familia yake. Amekutana pia na waziri mkuu wa Mauritius bwana Pravind Kumar na baadaye wote hao wakaongozana kuelekea kwenye ukumbi ambamo Baba Mtakatifu amepata fursa ya kuzungumza na viongozi pamoja na wanadiplomasia wanaoziwakilisha nchi zao huko Mauritius. Katika hotuba yake, Baba Mtakatifu amekazia zaidi kuhusu majadiliano ya kidini kiekumene na kitamaduni kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, changamoto ya wakimbizi na wahamiaji umuhimu wa kuendeleza demokrasia shirikishi pamoja na kuendelea kujikita katika sera na mikakati ya uchumi fungamani unaotoa kipaumbele cha kwanza kwa utu heshima na haki msingi za binadamu. Baba Mtakatifu amewashukuru viongozi na watu wa Mungu nchini Mauritius wanaotoka katika tamaduni makabila ya dini na imani mbalimbali licha mbali ya tofauti hizi msingi, bado familia ya Mungu nchini Mauritius inaendelea kushuhudia uzuri wa maisha ya pamoja katika misingi ya amani, utulivu, kwa kuheshimiana na kuthaminiana kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Hiki ni kiini cha historia ya watu wa Mungu nchini Maulishus si ambao wengi wao ni wale wanaotoka katika kizazi cha wahamiaji waliofika kisiwani humo wakiwa wamesheheni tamaduni, imani mili na desturi zao, lakini wakajifunza kutajirishana na jirani zao kiasi cha kuishi na kujenga udugu wa kibinadamu kwa ajili ya mafao ya wengi. Ni katika muktadha wa tofauti zao msingi, wameweza kujenga na kudumisha amani kwa kutambua kwamba tofauti ni jambo jema, inapoweza daima kuingia kwenye mchakato wa upatanisho, na matokeo yake ni tofauti inayopatanishwa. Huu ni msingi na fursa ya ujenzi wa umoja na mshikamano wa familia kubwa ya binadamu bila kuwatenga watu. Baba Mtakatifu anasema historia na kumbukumbu ya familia Mongo nchini Maulishusi inafumbatwa katika vinasaba vya wahamiaji na wakimbizi waliojikita katika ujenzi wa amani na utulivu kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya wengi. Hii ndiyo changamoto ya kuendelea kukita maisha yao kwenye mizizi ya asili, kwa kukubali kupokea changamoto ya kuwakaribisha wahamiaji, kwa kuwalinda wahamiaji wanaotafuta kazi na fursa za maisha bora zaidi kwa ajili yao binafsi na familia zao. Wananchi wa Maurishusi wawe na ukarimu kama ule ulioonyeshwa na mababu zao, ili kujenga na kudumisha utamaduni wa watu kukutana kwa kutambua, kuheshimu na kuthamini utu na haki zao msingi. Baba Mtakatifu ametumia fursa hii kuwapongeza wananchi wa Maurishusi kwa kujenga utamaduni wa demokrasia shirikishi tangu walipojipatia uhuru wa bendera kiasi kwamba Maurishusi kimekuwa ni kisiwa cha amani. Mwelekeo huu wa kidemokrasia unapaswa kukuzwa na kudumishwa kwa kufyekelea mbali mifumo yote ya ubaguzi. Hii inatokana na ukweli kwamba siasa ya kweli najikita katika majadiliano pamoja na kutambua thamani ya kila mtu, chemchemi na nguvu mpya mafungamano ya kiakili kitamaduni na kiroho. Viongozi wa kisiasa wanapaswa kuwa mfano bora wa kuigwa na wananchi wao wanaowategemea, lakini zaidi, vijana wa kizazi kipya. Viongozi wa kisiasa wasimame kidete kupambana na rushwa na ufisadi wa mali ya umma, wajipambanue kwa huduma kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, ili waweze kuaminiwa na wananchi wao. Maurishusi tangu ilipojipatia uhuru wake wa bendera imeendelea kusharuka katika ukuaji wa uchumi, ingawa si kwa ajili ya ustawi na mafao ya wengi. Kuna idadi kubwa ya vijana wa kizazi kipya ambao hawana fursa za ajira. Kumbe hapa kuna hitaji maamuzi, mipango, mifumo na michakato maalumu kwa ajili ya ugavi bora wa mapato, ubunifu wa vyanzo vya ajira, pamoja na mapambano dhidi ya umaskini kwa kujenga uchumi fungamani. Baba Mtakatifu anawataka viongozi kuondokana na kishawishi cha ujenzi wa mfumo wa uchumi unaojikita katika faida kubwa, na matokeo yake ni wananchi kuwa na hali ngumu ya maisha, kiasi hata cha kushindwa kuwalinda na kuwatetea maskini. Mfumo kama huo, anasema Baba Mtakatifu, unachangia pia uharibifu wa mazingira pamoja na matumizi mabaya ya rasilimali na utajiri wa nchi. Hapa kuna umuhimu wa familia ya Mungu kujikita katika uongofu wa kiekolojia ili kupambana na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi kwa kubadili mtindo wa maisha ili ukuaji wa uchumi uweze kuwanufaisha wote bila kulitumbukiza taifa katika majanga asilia au kusababisha machafuko makubwa ya kijamii. Kwa namna pekee, Baba Mtakatifu ameridhishwa na mchakato wa majadiliano ya kidini unaoendeshwa nchini Mauritius kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Majadiliano haya yamekuwa ni msingi wa amani, jamii inayothamini na kujali utu na heshima ya binadamu. Kanisa Katoliki nchini humo litaendelea kujielekeza katika mchakato wa majadiliano ya kidini ili kudumisha historia hii inayofumbatwa katika ushuhuda. Mwishoni, Baba Mtakatifu amewashukuru viongozi wa Maurishu sina, anawaombea kwa Mwenyezi Mungu ili jitihada za ujenzi wa utamaduni wa watu kutoka tamaduni, staarabu, dini na imani mbalimbali kuweza kukutana ili kudumisha jamii inayosimikwa katika haki Jumatatu tarehe 9 Septemba 2019 amempokea Baba Mtakatifu Francisco kwa kufanya ziara yake ya kitume nchini Mauritius. Katika kuelezea furaha yake ya kihistoria ya kumpokea Baba Mtakatifu nchini Mauritius, Rais Berin Vapoor hakusita kuonyesha furaha yake ya kipekee akikumbuka historia ya nchi ya Mauritius katika mahusiano bora na imara iliyo nayo katika nchi hiyo na Vatikani. Akiwa amejawa furaha, amesema miaka thelathini iliyopita mwasisi wake Raisi Yute alimpokea Baba Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili alipotembelea Mauritius mwaka 1989. Sasa imekuwa bahati yake ya pekee kumpokea Baba Mtakatifu Francisco katika hija yake akiwaimarisha ndugu zake. Rais Balen Vapu ameyaeleza hayo katika hotuba yake aliyoitoa katika mkutano wa Baba Mtakatifu na viongozi wa serikali, vyama vya kiraia na viongozi wa dini huko Ikulu akimshukuru Baba Mtakatifu Francisco kwa kuipa heshima kubwa nchi ya Morishas. Amesema nchi ya Morishas ni kati ya nchi ndogo katika Bahari ya Hindi. Hata hivyo Baba Mtakatifu ameona umuhimu wa kuitembelea katika maadhimisho ya kumbukumbu ya miaka 150 ya mwenye heri Padre Lava tangu alipofariki dunia, ambaye alionekana kusahaulika, lakini ndani ya nchi hiyo alikuwa ni chanzo cha kuimarisha umoja wa kitaifa. Ikumbukwe kuwa nchi ya Mauritius inaundwa na waamini wa dini na madhehebu mbalimbali mbali ya Kikristo. Hivyo nchi ya Mauritius imegeuka kuwa nchi ya kiroho ambayo kanisa Katoliki lina mchango mkubwa katika kujenga moyo wa wana Mauritius. Rais Baren Vapo amempongeza Baba Mtakatifu kwa jitihada anazozifanya za kutetea haki za wanyonge ulimwenguni kote. ili nchi ya Mauritius iweze kubaki na kumbukumbu yake, Rais Baren Vapo amemwomba Baba Mtakatifu kubariki miche laki moja ya miti itakayopandwa katika visiwa vya Rodrigues na Agalega kwa kumbukumbu kumbu yake. Mradi wa jamii unaendeshwa kwa ushirikiano na kanisa Katoliki. Aidha, Rais Balen amemshukuru pia Kardinali Moris Piati kwa jitihada zake alizozifanya kitaifa katika sekta ya elimu. Rais Baren Vapo hakusita kumshirikisha Baba Mtakatifu changamoto walionayo juu ya visiwa vya Chicago na Diego Garcia ambavyo nchi ya Uingereza inaendelea kuving'ang'ania. Hatua iliyofikiwa hadi sasa ni kuwa mahakama ya kimataifa imeshavitambua visiwa hivyo kama sehemu ya Mauritius. Jitihada zimeanza kuchukuliwa na kuwarudisha watu waliokuwa wamevikimbia visiwa hivyo kutokana na machafuko na vurugu mbalimbali. Akihitimisha hotuba yake, rais wa kipindi cha mpito bwana Baren Vapu amemshukuru na kumkaribisha tena Baba Mtakatifu katika nchi ya Mauritius. Ni wewe Petro, ni wewe Petro, ni wewe Petro. Skilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco siku ya Jumatatu, tarehe tisa Septemba elfu mbili na kumi na tisa amehitimisha hija yake ya kichungaji nchini Maulishus iliyokuwa inaongozwa na kauli mbiu hujaji wa amani. Kabla ya kuondoka kurejea tena mjini Antananarivo, Madagascar, alipata nafasi ya kukutana na kusalimiana na viongozi mbalimbali wa kidini na kwa pamoja, kama kumbukumbu endelevu ya ujio wake nchini humo, wakapanda miti na baadaye Baba Mtakatifu akaelekea kwenye uwanja wa ndege wa Port Louis na hatimaye kuwasili majira ya saa mbili na dakika kumi za usiku. Baba Mtakatifu akiwa njiani kurejea nchini Madagaskar, amemtumia salamu na ujumbe wa matashi mema Bwana Barlen Vyapoory, rais wa kipindi cha mpito nchini Mauritius, akimshukuru kwa ukarimu na upendo alioonyeshwa na watu wa Mungu nchini humo, anawaombea heri na baraka tele, hadi Mauritius iendelee kuwa ni kisiwa cha amani. Alipokuwa napita kwenye anga la visiwa vya Reunion, Baba Mtakatifu amemtumia salamu na matashi mema Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa, akiwaombea furaha na amani wananchi wote wa Reunion. Umetutuma kuhubiri habari jema ya wokovu. Hatutachoka kukusifu. Tukiziimba sifa zako tukisema Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hija ya kitume ya Baba Mtakatifu Francisco barani Afrika, kuanzia tarehe nne hadi tarehe kumi Septemba elfu mbili na kumi na tisa, pamoja na mambo mengine ilipania kukuza amani na upatanishi wa kidogo utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya nyumba yawote, sanjari na ujenzi wa utamaduni wa watu kukutana katika ukweli na uwazi kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa mongo barani Afrika. Kauli mbiu iliyoongoza hija Baba Mtakatifu nchini Msumbiji ni matumaini ya amani na upatanisho. Kwa upande wa Madagascar ni mpanzi wa amani na matumaini, na kauli mbiu ya familia mongo nchini Mauritius ni hujaji wa amani. Baba mtakatifu kabla ya kuanza safari ya kurejea tena mjini Vatikani siku ya Jumanne, tarehe kumi Septemba elfu mbili na kumi na tisa, amepata nafasi ya kukutana kusalimiana na wazee wanaohudumiwa na ubalozi wa Vatikani nchini Madagaska kama kielelezo cha Injili ya upendo na mshikamano na maskini ambao ni amana na utajiri wa kanisa katika mchakato wa uinjilishaji wa kina. Baba mtakatifu akiwa njiani ametuma salamu na matashi mema pamoja na baraka kwa marais wa Madagaska, Tanzania, Kenya, Sudani ya Kusini, Ethiopia, Sudani, Kongo, Misri, Ugiriki na hatimaye Italia. Baba mtakatifu amemshukuru sana Rais Andre Rajolina wa Madagaska kwa wema na ukarimu wao kwake. Anawatakia heri na baraka tele. Baba mtakatifu amemwhakikishia Rais John Pombe Magufuli na Watanzania wote katika ujumla wake sala zake kwao. Amemtakia Rais Uhuru Kenyatta na familia ya Mungu nchini Kenya baraka, amani na ustawi. Akiwa kwenye anga la Ethiopia amewatakia heri na baraka, pamoja na kuhakikishia sala na sadaka zake kwao. Baba mtakatifu amewahakikishia wananchi wa Sudani ya Kusini sala na maombezi yake ya daima. Baba mtakatifu amemtumia ujumbe wa matashi mema Abdeli Fatah Abdelrahman Burahani, mwenyekiti wa baraza linalotawala Sudani kongwe akimtakia baraka na amani kwa watu wa Mungu nchini Sudani. Baba Mtakatifu, katika salamu na matashi mema kwa rais wa Misri na watu wake, amewaombea furaha, amani na utulivu. kwa wananchi wa Ugiriki amewatakia neema na baraka. Baba Mtakatifu alipoingia kwenye anga la Italia, amemtumia salamu na matashi mema raisi Sergio Mattarella wa Italia, akimuelezea kwamba amehitimisha hija yake akitumia ya barani Afrika, aliko bahatika kutembelea Msumbiji, Madagaska pamoja na Mauritius. Baba Mtakatifu anasema akiwa barani Afrika amekutana na watu wenye imani thabiti, wenye kiu na ari ya kutaka ustawi maendeleo na mafao ya wengi. Anawatakia wananchi wote wa Italia amani na utulivu, pamoja na kuwahakikishia sala zake za daima. Wachimbaji wa mgodi wa Kamasoa nchini Madagaskar, Jumapili ya tarehe 8 Septemba 2019 wameungana na wachimbaji wengine nchini humo kumkaribisha na kumwombea Baba Mtakatifu Francisco neema na baraka za Mwenyezi Mungu na kutoa ushuhuda wa maisha yao ya kiimani katika kushuhudia imani iliyo hai mbele za Mungu wameeleza jinsi Mungu anavyowasaidia kuvuka changamoto mbalimbali mbali za mazingira magumu ya kazi zao na kutoa ushuhuda wa imani yao kwa Mwenyezi Mungu inayopenya ugumu wa changamoto na matatizo makubwa wanayokabiliana nayo na katika shughuli zao za kila siku, tumaini hilo linalojifunua kwa njia ya furaha kubwa walionayo inayotiririka katika mioyo yao inayofumbatwa katika bidii yao kubwa ya kufanya kazi ngumu katika hali na zenye kipato kidogo. Aidha, wakielezea ugumu wa mazingira ya uchimbaji na changamoto nyingine nyingi wanazokumbana nazo, mwakilishi wa wachimbaji hao ameshuhudia kuwa wachimbaji wamebaki na imani kubwa kwa Mwenyezi Mungu ambaye ndiye mgawaji wa riziki zote. Wakieleza hisia zao mbele ya Baba Mtakatifu, wachimbaji hao wame sema wameupasua mwamba kwa asilimia 30 kwa kutumia nguvu zao ili waweze kujipatia mahitaji yao ya kila siku. Hata hivyo, walimweleza Baba Mtakatifu kuwa kipato chao bado ni cha hali ya chini ukilinganisha na kazi wanazozifanya. Wanaipokea hali hiyo duni kwa furaha kubwa, kwa sababu ni sehemu ya kujipatia riziki yao halali. Hivyo, wachimbaji hao wamekiri waziwazi kuwa ziara ya Baba Mtakatifu Francisco nchini Madagaska imekuwa chanzo cha furaha na tumaini kuu inayoimarisha na kuwaongezea bidii katika kutimiza wajibu wao katika familia zao. Aidha, wachimbaji hao wamemshukuru Baba Mtakatifu Francisco kwa kutetea haki za wafanyakazi ulimwenguni kote, jambo linaloonyesha kumtetea mnyonge dhidi ya udhalimu na wenye madaraka na wenye nguvu za kifedha. Kwa niaba ya wafanyakazi wote mgodi wa Akamasoa, mwakilishi wa wachimbaji aliweza kutoa ushuhuda wa kazi njema wanazozifanya ili kutegemeza kanisa, zikiwemo kutoa zawadi kwa ajili ya kanisa kuu lililoko umbali wa mita hamsini kutoka mgodi wa Akamasoa, wakieleza hali yao ya imani kwa Mwenyezi Mungu. Wachimbaji wa mgodi wa Akamasoa wameshuhudia kuwa wamechimba shimo mlimani ambamo ndani yake kuna hatare wanazotumia kusali kumwabudu Mwenyezi Mungu na kwa kuadhimisha sadaka ya ekaristi takatifu katika ibada ya misa hususan mara tatu kwa mwaka yani katika sherehe ya kupaa mbinguni Bwana wetu Yesu Kristo na sherehe ya kupalizwa mbinguni Bikira Maria na sherehe ya watakatifu wote. Makundi mbalimbali mbali ya wakileli, watawa wa seminari na wanovisi ya kutana na Baba Mtakatifu Francisco tarehe 8 Septemba 2019 katika chuo cha Mtakatifu Mikaeli wa Antananarivo. Wakimpokea kwa furaha, kuna nderemo za kusisimua. Katika hali hiyo ya furaha, walimshirikisha mafanikio na changamoto wanazokumbana nazo katika utume wa uinjilishaji ambazo zimepiaishwa kwa ujio wa Baba Mtakatifu nchini Madagaska na kwa mafundisho yake yaliyojengwa katika kauli mbiu ya mpanzi wa amani na matumaini. Aidha, furaha yao imezidi kukua kwa sababu ya unyenyekevu na moyo wa dhati wa Baba Mtakatifu wa kuwajali maskini na kutetea wanyonge ulimwenguni kote. Kiongozi mwakilishi na msemaji mkuu wa makundi hayo, Sista Suzana Maria Raharizoa, ambaye pia ni rais wa baraza la watawa nchini Madagaska, alimkaribisha Baba Mtakatifu kwa furaha kubwa, akiyatambulisha makundi mbalimbali yaliyokuja kumlaki kwa nyimbo na nderemo, mchana huo uliopambwa kwa vifijo na chereko chereko za kihistoria. Kutoka kwa watumishi wa kanisa, wamemweleza Baba Mtakatifu hisia zao, upendo wa kwao kwa kanisa na matumaini yao kwa wakati ujao. Sisa Suzana Maria Raharizoa aligusa nyanja zote muhimu zinazoeleza utumishi fungamani katika sekta mbalimbali za kanisa akiambatanisha mafanikio hayo na shukrani za dhati za kina kutoka mioyo ya wahudumu wa kanisa. Amesema wakleri na watawa kwa ujumla wao wanampongeza sana Baba Mtakatifu kwa moyo wake wa kibaba na majitoleo yake hasa kwa kuwajali watu maskini na wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii. Bidii hizo za Baba Mtakatifu zimezaa mbegu njema nchini Madagaska, inayodhihirishwa na ziara yake ambayo inagusa maisha ya watu wengi wa Katoliki na waimani mbalimbali. Sista Suzana Maria Raharizoa amejidhihirishia nia ya dhati na ari ya kitume walionayo katika kupambana na changamoto za kitume. Nguvu ya Kristo inayojidhihirisha katika udhaifu wao ndiyo inayowaimarisha ikiungana na mwitiko chanya unaowafanya wawe na bidii za kutekeleza majukumu yao kwa nguvu zao zote katika utume wa shamba la Bwana, na wakisaidiwa kwa mastahili ya mama kanisa. Kutoka studio za Vatican News, ni mimi Padre Angelo Shikombe. Inazidi kuongezeka mivutano kati ya Nigeria na Afrika Kusini kufuatia na ghasia dhidi ya jumuiya ya Nigeria wanaoishi nchini Afrika ya Kusini. Hata hivyo, nchini Nigeria imetangaza kufunga ofisi zake za huduma ya kidiplomasia kwa muda, kwa sababu ya usalama katika utume wa kidiplomasia katika jiji la Lagos na Abuja, baada ya kufuatia ghasia dhidi ya makampuni huko Afrika Kusini, kwa kushambuliwa duka la mgeni huko Johannesburg hivi karibuni. Kwa dhati, nchini Afrika ya Kusini kumetokea mfululizo wa ghasia za ubaguzi na kusababisha watu saba na zaidi ya watu mia tatu kuwekwa mbaroni na polisi katika siku mbili tu hata hivyo viongozi wa Afrika Kusini wanashutumiwa vikali kutokana na kutolinda jumuiya ya watu wageni katika nchi yao na bila kutuliza hata kidogo matukio ya ghasia hizo. Maaskofu maria wanashutumu vikali kwa njia ya msemaji wao Askofu Mkuu but Joseph Tiagare wa jimbo kuu Katoliki la Johannesburg na muhusika wa kitengo cha ofisi ya uhamiaji wa na wakimbizi cha baraza la maaskofu Afrika Kusini. Kwa mara nyingine tena, anasema, tumepokea taarifa kuwa viongozi wa madaraka wametenda kidogo sana kulinda waathirika na kuongeza, wanadai kuwa si suala la ubaguzi bali ni suala la uhalifu kama walivyokuwa wamesema hapo zamani, lakini hii ni lazima kutafuta uwazi wake, kwa maana hii si suala la raia wa Afrika Kusini kuhangaikia kuwafukuza wageni katika miji yao kwa sababu ya madawa ya kulevya. Hii ni kazi ya wahalifu walio wachache. Huu ni ubaguzi wa kweli, na rais amesisitiza. Na iwapo kazi hii ingekuwa ni kwa wale wahalifu, kwa nini wasivamie maduka ya Waafrika Kusini? Mafundisho ya kanisa ni ya wazi na moja kwa moja bila kupinda. Zaidi ya asilimia themanini ya Waafrika Kusini wanathibitisha kuwa ni Wakristo, anakumbusha. Je, viongozi wetu wa kidini wanafundisha nini kwa watu wote wanaojaza makanisa yetu kila Jumapili? Mtakatifu Paulo kwa Wagalatia anasema hapana Myahudi wala Myunani, hapana mtumwa wala huru, hapana mme wala mke na kwa maana hiyo ninyi nyote mmekuwa wamoja katika Yesu Kristo, na kwa maana hiyo hakuna Mwafrika ya Kusini wala Mnigeria wala Mwethiopia, kwa maana wote tumekuwa wamoja katika Yesu Kristo, anasisitiza askofu mkuu wa Jimbo Kuu Katoliki la Johannesburg. Mm-hmm. ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena ena, tutakapo kushirikisha yale yaliyoko kwenye jungu kuwa alikosi ukoko. Kwa niaba ya Angela Rezaura na Padre Angelo Shikombe, mimi ni Padre Richard ricali Mjigwa nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, lauletulu Yesus Kristus