Jambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninakukaribisha kusikiliza inayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Kwa mjibu wa msemaji wa vyombo vya habari Daktari Bruni, amewakilisha ziara ya 34 ya Papa Francisco kuanzia tarehe kumi na mbili hadi 15 Septemba ijayo, huko Budapesti. Ni kwa ajili ya kuheshimu sakramenti takatifu, zuieni kuchanganya mambo mengine zaidi ya kiroho. Nchini Slovakia, kuwatia moyo watu waliojeruhiwa na utawala wa mabavu lakini kwa mtazamo wa wakati ujao, Budapesti na Slovakia wana msubiri Papa Francisco. Huko Sastini atakabidhi watu wote wenye kujikuta katika hali ya udhaifu kwa Mama Maria. Kwa mjibu wa Kardinali Parolini, katibu wa Vatikani akihojiana na waandishi wa habari Vatikani, awamu ya kijimbo ya sinodi inayoanza Oktoba ijayo haitakuwa awamu ya maandalizi, lakini tayari itakuwa ni sinodi uzuri huo ulikumbushwa Jumanne tarehe 7 Septemba katika ofisi ya waandishi wa habari Vatikani, kwa kuwasilisha hati ya maandalizi na vademecum yaani mwongozo wa mkutano mkuu wa kumi na sita wa sinodi ya maaskofu ambayo itaadhimishwa mnamo elfu mbili na ishirini na tatu Ushauri ni hatua msingi ya lazima ihusishe sio wakatoliki tu, bali waliobatizwa wote. Ni muhimu kwamba maaskofu wasambaze hati ya maandalizi na vademekum kwa watu wote wa Mungu. Kanisa linataka kujielewa vema. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na pade Richard Mjigwa. Mwisho wa habari hizi utasikiliza tafakari ya neno la Mungu linaloletwa kwako na pade Paskali Yondo. Ni Sista Angel Rezaula anakukaribisha. Katika ziara ya kitume ya 34 kimataifa ya Papa Francisco ambayo inajumuisha nchi 54 ambazo amezitembelea duniani, inataka kuwa hija katika moyo wa Ulaya wakati ambapo Papa Francisco atakabiliana na mada ambazo zinahusiana ndani ya bara, lakini ziara hii inataka kuwa ya kiroho ambayo itaanza na kuabudu a Ekaristi na kuhitimishwa kwa sala ya Bikira Maria wa mateso, ambapo katika karne hakuwata kamwe kuwa na ulinzi wa watu wa huko waliojeruhiwa na utawala wa mabavu. Kwa ufupi wa sentensi hizi, msemaji wa Vatican, Daktari Mateo Bruni zinajikita ndani ya siku nne ambazo Papa Francisco atakuwa nazo kuanzia tarehe kumi na mbili hadi kumi na tano Septemba, kwanza jijini Budapesti kuadhimisha misi takatifu ya kufunga kongamano la Ekarisi takatifu kimataifa na baadaye kuelekea nchini Slovakia kwa kusimama kwenye vituo vya mji mkuu Bratislava na miji mingine mitatu Presov, Kosiche na Sastini. Ni ziara kwa hakika ya kiroho, na hivi ni vizuri kuepuka kuchanganya mambo mengine zaidi ya kuwa ya kiroho, kwa mjibu wa Daktari Bruni, wakati alipokuwa akijibu baadhi ya maswali ya waandishi wa habari waliounganika katika ukumbi wa habari Vatikani kwa ajili ya mkutano wa kuwasilisha ziara hii. Maswali ya waandishi wa habari yalilenga hasa juu ya mkutano wa papa na waziri mkuu Viktor Orban jumapili asubuhi kabla ya misa katika uwanja wa Mashujaa, na kwa maana hiyo ni mkutano wa mamlaka ya juu nchini humo, na ni wazi kati ya hawa pia kuna Orban, alisema Daktari Bruni akielezea kuwa uwepo wa waziri mkuu na familia yake kwenye misa ya kipapa utathibitishwa na watu wa Ungaria. Papa Francisco anajiandaa kuanza ziara yake ya kitume ya 34 ili kufunga kongamano la ekaristi la Budapesti na kutembelea nchini Slovakia. Kuna matarajio makubwa ya kufika kwa mfuasi wa Petro, kwa mjibu wa Kardinali Petro Parolini katibu wa Vatikani katika mahojiano, na kwamba kuna ziara mbili za kitume ambazo papa mwenyewe alitangaza wakati anarudi kutoka Iraki, na ambazo zinatokana na shauku na katika sala, katika madhabahu ya kitaifa ya Sastini, kwa mjibu wa katibu wa Vatikani itakuwa ni hija ambayo inafanyika baada ya operesheni ya utumbo wa papa. Kwa namna nyingine ni katika kumshukuru Mama Maria kwa kufanikisha operesheni hiyo. Papa mwenyewe wakati wa mahojiano wa akirudi kutoka Iraki alikuwa ametangaza shauku yake na nia ya ambayo ama ilivyo mara nyingi katika safari, hili ilizaliwa kutokana na sala, vilevile shauku ya kuhitimisha kongamano la ekaristi kimataifa huko Budapesti ambalo lilikuwa limekwisha airishwa kwa sababu ya uviko 19, na kutokana na ukaribu wa nchi ya Slovakia na kupendelea kuitembelea. Kardinali akijibu swali kuhusu maneno ya Kardinali Edo kuhusu nchi ya Ungeria kuhitaji mwanga wa imani na kuhisi udugu wa watu wote, amesema Kongamano zote za kiekaristi kwa kawaida ni fursa ya kuadhimisha, kutafakari, mafunzo na kujikita kwa kina katika fumbo la Ekaristi, na kwa maana hiyo hata kongamano la kimataifa huko Budapest ndiyo lengo lake. Kongamano la ekaristi lazima lipelekee baadaye hata katika maisha ambayo ni ya kiekaristi, Kardinali Parolini amesema. Katika kutafakari, alirudia kusoma maubiri ya Papa aliyotoa huko Molfelta elfu mbili na kumi na nane katika fursa ya miaka ishirini na mitano tangu kifo cha Don Tonino Bello, kati ya mengine alisema, kila parokia, kila kanisa linapaswa kuandika neno hili baada ya misa, si kuishi binafsi, bali ni kuishi kwa ajili ya wengine. Na kwa maana hiyo Kardinari Parolini anaamini kuwa ndiyo maana aliyokuwa namaanisha Kardinari Erdo ambaye ni askofu mkuu wa jimbo kuu katoliki la Bodapesti, yaani hekarisi hutuzamisha katika upendo wa Kristo katika maisha ya Kikristo ambayo ni upendo wa vipimo vya ulimwengu wote. Na kwa maana hiyo lazima ituwezeshe kumwona kila mtu ni ndugu ambaye tunabeba mzigo wake. Nchini Slovakia wanampokea Papa Francisco na watakuwa ni watu ambao wako na kumbukumbu hai za watakatifu Sirilo na Metodiusi. Kwa namna ya kwanza zira inaonyesha daraja la kiroho la mazungumzo kati ya nchi za mashariki na magharibi. Kardinali Parolini anakubaliana na hilo, kwa sababu mtakatifu Sirilo na Methodio ni sura mbili ambazo zina tabia yote ya historia ya Kislovakia. Katika utangulizi wa wa katiba yao inazungumzia hata mababa wa kiroo na utamaduni wa na Mtakatifu Yohane Paulo wapili katika waraka wa Zrovalum Apostoli ya tarehe 2 Juni 1985 unaohusu kazi ya uinjirishaji wa Mtakatifu Sirilo na Methodio anazungumzia juu yao kama daraja kati ya mashariki na magharibi. Tunachoweza kufahamu watakatifu hawa, ujumbe wao ni wa sasa na wa kudumu. Pamoja na mambo mengine, pia ni walezi wa Ulaya waliopendwa na Mtakatifu Yoane Paulo wapili. Kwa maana nyingine, walijua jinsi ya kuongea na watu wa wakati wao, walijua jinsi ya kutangaza Injili katika vikundi ambavyo wangeweza kukutana navyo. Na huu ni mwaliko wa kufanya kile ambacho Baba Mtakatifu Francisco anaomba kila wakati anapozungumzia juu ya kanisa ambalo linapaswa kutoka nje, kanisa ambalo linapaswa kushughulikia kabisa uinjilishaji wa ulimwengu. Na kulenga uinjilishaji wa ulimwengu kuna maanisha kupata lugha inayofaa ili ulimwengu uweze kupokea tangazo la Injili. Vilevile vile kardinali amezungumzia juu ya mkutano wa papa na jumuiya ya Roma, kama ishara ya umakini kwa papa mbele ya hali halisi. Kwa maana hiyo amesema, hiyo inakuwa kwa upande mmoja umakini kwa idadi hii kwa hivyo heshima, lakini pia shukurani kwa maadili ambayo wanaelezea na ni mengi, kutokana na thamani ya familia hadi thamani ya mshikamano, ukarimu, utunzaji wa wazee na kadhalika, na kwa upande mwingine kwa juhudi inayofanywa kuwaingiza na kuwaunganisha kikamilifu katika jamii. Papa Francisco, wakati wa kuadhimisha misa katika madhabahu ya Satini katika siku kuu ya Maria wa mateso saba, na msimamizi wa Zlovakia Kardinali Parolini amesema hii kwa hakika ndio inawezesha kurejesha safari hii ili kushiriki sikukuu watu wenye ibada kubwa ya msimamizi wa nchi ya Slovakia, kardinali anaamini, kwamba kwa upande mmoja ni ishara ya kuzingatia sana kwamba Papa amekuwa akitoa heshima kubwa kwa uaminifu wa watu wengi, lakini zaidi ya yote kujitoa kwa mama yetu Maria. Na wakati huohuo huo ni kusisitiza ukweli kwamba hii ni hija ambayo inafanyika baada ya upasuaji ambao Papa Francisco aliupata. Kwa maana fulani ni kumshukuru mama yetu, kwa hakika, kwa kufanikiwa na uingiliaji huu pia kukabidhi kwa wale wote ambao hujikuta katika hali ya udhaifu, mateso, hata mwili kama alivyopitia katika kipindi hiki, hata kwa kuzingatia hali hiyo na hali ya janga ambalo kwa bahati mbaya bado linaendelea kusababisha maumivu katika nchi nyingi. Roho ya papa ambayo anakwenda nayo kwenye ziara, aliitamka yeye mwenyewe mara baada ya sala Malaika wa Bwana, Dominika tarehe tano Septemba: ninayo shauku kubwa ya kweli kukutana na waamini hawa, kukutana na makanisa haya, pia kwa kuzingatia kwamba safari ya kitume imepungua kwa sababu ya uviko. Papa analohitaji hasa kwa nguvu kuanza tena aina hii ya utumiaji wa huduma yake ya kipapa na uwezekano huu wa kuwasiliana na watu moja kwa moja ambao huonyesha mtindo wake kwa njia ya kuwa jinsi alivyo. Katika ujumbe mfupi wa papa Francisco kwenye mitandao ya kijamii amegusia siku ya kimataifa ya kupinga na kuzuia kujiua. Katika ujumbe huo papa Francisco ameandika, tuombe pamoja leo hii kwa ajili ya watu ambao wanateseka, wana huzuni kwa sababu ya upweke, kwa sababu hawajui wakati ujao unaowasubiri na kwa sababu hawawezi kupeleka mbele familia yao kwa sababu hawana ajira. Wapo watu wengi ambao wanateseka na huzuni huu, tuwaombee. Tarehe kumi Septemba ni siku ya kimataifa ya kupinga na kuzuia kujiua, ambapo hamasisho za kuzuia kujiua zimekuwa zikitolewa kila mwaka. Kwa mfano, sasisho la mwaka jana elfu mbili na ishirini, makadirio yalionyesha kuwa takribani watu elfu tatu hujiua kila siku duniani. Kwa mjibu wa shirika la afya ya ulimwenguni lilionyesha wasiwasi mkubwa kutokana na kuongezeka kwa visa vya kujiua miongoni mwa vijana walio kati ya miaka kumi na tano na ishirini na tano. Dalili za mtu anayeweza ama anayetaka kujiua zinatajwa kuwa ni kujitenga na wengine, historia za kutishia kujiua, kuwa na dawa nyingi ili hali si mgonjwa, kutokuwa na hamu ya kula, kuwa mkali, kugawa vitu anavyomiliki pasina sababu, kulala bila kusinzia kuonekana mwenye kukata tamaa kwa kiasi kikubwa, kadhalika kujichukia yeye mwenyewe. Aidha, siku hii ya kuzuia tabia ya kujiua imelenga kuikumbusha dunia, jamii nzima, familia na mtu mmoja mmoja katika kuwa sehemu ya kuokoa maisha ya watu walioko katika hali ya kuelekea kuchukua hatua za kujiua. Lakini je, ni kitu gani ambacho kinaweza kufanyika kwa kumwokoa mtu asijiue? Kwa mtu ambaye anaweza kuwa anatambua chanzo cha mtu anayetaka kujiua, anapaswa kumweleza ukweli mtu husika juu ya jambo linalomsumbua na kumweleza kuwa kuna maisha mengine mbali na kujiua. Awamu ya kijimbo ya sinodi inayoanza Oktoba ijayo haitakuwa awamu ya maandalizi, lakini tayari itakuwa ni sinodi Uzuri huo ulikumbushwa Jumanne, tarehe 7 Septemba katika ofisi ya waandishi wa habari Vatikani, kwa kuwasilisha hati ya maandalizi na Vademecum, yaani mwongozo wa mkutano mkuu wa kumi na sita wa sinodi ya maaskofu ambayo itaadhimishwa mnamo 2023. Ushauri ni hatua msingi ya lazima, ihusishe sio wakatoliki tu, bali waliobatizwa wote. Ni muhimu kwamba maaskofu wasambaze hati ya maandalizi na vademecum kwa watu wote wa Mungu. Kanisa linataka kujielewa vema. Kardinali Mario Grechi, katibu mkuu wa sinodi ya maaskofu alitangaza, kwamba baba Mtakatifu Francisco atafungua kwa uangalifu njia hii ya sinodi tarehe kumi Oktoba jijini Roma, wakati jumapili tarehe kumi na saba Oktoba itakuwa kila askofu ataanza na sherehe ya kiliturjia katika makanisa mahalia kati ya Oktoba elfu mbili na ishirini na moja na Oktoba ishirini na tatu njia hiyo, kwa hiyo, itagawanywa katika hatua tatu, ikipitia kutoka kijimbo kwenda katika bara, huku ikitoa uhai wa zana mbili tofauti za kufanyia kazi kwa ngazi ya kanisa la ulimwengu. Hati ya maandalizi inakusudia kuwa nyenzo ya kukuza awamu ya kwanza ya kusikiliza na kushauriana na watu wa Mungu katika makanisa maharia ambayo itaanza Oktoba 21 hadi Aprili 2022, kwa matumaini ya kusaidia kuanzisha maoni nguvu na ubunifu kwa wale wote ambao watakaoshiriki katika ratiba hiyo na kuwezesha ushiriki wa matunda ya kujitoa kwao pembeni mwa mkutano huo. Radio Vatican iliyojiana na Kardinali Grech ambaye alitoa maoni pamoja naye juu ya hatua za kwanza za safari mpya ya sinodi, na kwa hiyo akasema, kwa sababu kanisa linataka lijielewe vizuri zaidi, ikiwa kanisa alitafuata mtindo wa kisinodi halitakuwa kanisa. Anasema hivyo kwa sababu kama vile magisterium au mafundisho ya kanisa yanavyokumbusha kwamba juu ya umoja wa kanisa inamaanisha kusema kitu kimoja, ikiwa hakuna kanisa ambalo ni muungano na ambapo wote waliobatizwa wanaisi kushiriki basi hata uinjilishaji unateseka. <muchilis> Kardinali Michael Zeni, katibu msaidizi wa kitengo cha wahamiaji na wakimbizi cha Baraza la Kipapa la Maendeleo Fungamani ya Binadamu, amewakaribisha washiriki wa tamasha la kutembea karibu na mnara wa shaba uliowekwa kwa ajili ya wakimbizi katika uwanja wa Mtakatifu Petro, Vatican. Jimbo la Roma lilichagua katika fursa hii ishara ya hema kama inavyosomeka katika sura ya kumi na nane ya kitabu cha Mwanzo, ambapo walimtokea watu watatu Ibrahimu karibu na mialoni ya Mamre alipokuwa ameketi mlangoni pa hema mchana, akawakaribisha watu hao watatu akawapa ukarimu, na baadaye wakajionyesha kuwa wametumwa na Mungu. Kwa maana hiyo, amesema tujifunze kuwa kutoa ukarimu kwa watu wasiotarajiwa na wasiojulikana inafungua uwezekano wa kukutana na Mungu. Wageni watatu kwa upande wao wanakwenda kwa Ibrahimu na Sara ili kuwapa tangazo la mtoto wao. Ni watangazaji wa habari njema zisizotarajiwa ambazo hutoa mtazamo mpya juu ya siku zijazo, ahadi ya kitu ambacho Ibrahimu na Sara walitamani na sasa bado wanaamini haiwezekani, kama kifungu hiki cha kibiblia maarufu kinatufundisha ule ukarimu, na kwa maana hiyo kinatengeneza maisha Utamaduni wa kukutana, kama vile Baba Mtakatifu Francisco anavyosema, ni ishara ya changamoto na sio rahisi kwa kila wakati, lakini ambayo inaruhusu jumuiya kukua kwa uangalifu kama familia ya wanadamu katika nyumba yetu ya pamoja. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kongamano la nne la ekaristi takatifu kitaifa nchini Tanzania linanogeshwa na kauli mbiu, ekaristi takatifu chemchemi ya uzima wetu. Sherehe zote hizi zinaadhimishwa kwenye kituo cha hija ya huruma ya Mungu, yaani kitulizo cha moyo pahija Ifunyangolo, kuanzia tarehe tisa hadi tarehe kumi na mbili Septemba elfu mbili na ishirini na moja jimbo kuu la Tabora. Ibada ya ufunguzi imeadhimishwa kwa heshima ya Mtakatifu Yosefu kama sehemu pia maadhimisho ya mwaka wa Mtakatifu Yosefu. Imeongozwa na ime Askofu Flavian Matindi Kasala wa jimbo Katoliki la Geita, ambaye pia ni makamu wa rais Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania. Ibada hii ya misa takatifu imehudhuriwa pia na Profesa Palamagamba John Aidan Mwaluko Kabudi, waziri wa katiba na sheria, kwa niaba ya Rais Samia Suluhu Hasani wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Katika mahubiri yake, Askofu Kasera amegusia kuhusu mahusiano na mafungamano ya Mfalme Daudi na Mwenyezi Mungu mitarafu uduni wa mazingira ambamo lilikaa sanduku la agano kilelezo cha uwepo endelevu na angavu wa Mungu kati ya watu wa taifa lake teule, na hivyo kutia nia ya kutaka kumjengea Mwenyezi Mungu nyumba, na badala yake Mwenyezi Mungu anaamua kumjengea Mfalume Daudi nyumba. Mtakatifu Yosefu ni dira ya tafakari ya mahusiano kati ya Mwenyezi Mungu na binadamu. Mwili wa mtoto Yesu uliotunzwa kwenye familia takatifu ndio mwili ambao Kristo Yesu anawagawia waja wake kila siku wakati wa kuadhimisha fumbo la Ekaristi Takatifu. Mtakatifu Yosefu bado analilinda kanisa la Yesu katika maazimisho ya kongamano la nne la Ekaristi takatifu kitaifa, waamini wajiulize, je, wanamjengea Mwenyezi Mungu nyumba ya namna gani? Kanisa Katoliki nchini Tanzania limeamua kusema wazi kwamba Ekaristi takatifu ni chemchemi ya uzima wetu. Mfalume Daudi alitia nia ya kutaka kumjengea Mwenyezi Mungu nyumba kutokana na hisani kubwa aliyomtendea katika maisha yake, hasa kwa kuguswa na uduni wa mazingira ambamo sanduku la agano lilihifadhiwa. Kwa bahati mbaya kabisa, akasahau huruma na upendo wa Mungu uliowaandama na kuambata daima watu wake. Mfalume Daudi akasoma alama za nyakati na kuridhia ujumbe alioletewa na Nabii Nathani kwa ajili ya mafao makubwa na mapana kwa watu wa Mungu. Huo ndio ufunuo wa huruma na upendo wa Mungu uliodhihirishwa na mfalme Daudi kama kielelezo cha imani tendaji. Kwa hakika, wahenga wanasema eti, subira yavuta heri. Itakumbukwa kwamba Baba Mtakatifu Francisco katika waraka wake wa kitume Patris Corde, yani kwa moyo wa kibaba, mwaka wa Mtakatifu Yosefu, kumbukumbu ya miaka mia moja hamsini tangu Mtakatifu Yosefu alipotangazwa kuwa msimamizi wa kanisa la kiulimwengu, anataja sifa kuu za Mtakatifu Yosefu akisema kwamba ni baba mpendevu, mwenye huruma na mapendo, mtiifu na mwepesi kukubali; ni baba aliyebahatika kuwa na kipaji cha ugunduzi na ujasiri, lakini alibaki akiwa amefichwa kwenye kivuli, akawajibika na kuwa ni chanzo cha furaha na sadaka binafsi katika moyo wa unyenyekevu. Mtakatifu Yosefu aliyehifadhi mafumbo yote ya maisha yaliyomzunguka mtoto Yesu na mama yake Bikira Maria. Yosefu mtu wa haki na busala alijiaminisha mbele ya Mwenyezi Mungu na kuyatekeleza yale yote aliyoambiwa. Askofu Flavian ni Matindi Kasara anasema katika maadhimisho ya mwaka wa Mtakatifu Yosefu, Mama Kanisa anamweka mbele ya macho ya waja wake kama dira ya tafakari ya mahusiano na mafungamano na Mwenyezi Mungu, mfano bora wa subira inayovuta heri. Mtakatifu Yosefu alimpenda kweli Bikira Maria, lakini mahusiano haya yaliingia doa alipogundua kwamba Bikira Maria alikuwa na mimba kwa uwezo wa Roho Mtakatifu. Kama mwanadamu alitaka kufanya maamuzi machungu, lakini akamwachia Mwenyezi Mungu nafasi kwa kukubali ushauri wa Mungu kutoka katika ndoto. Akawa ni chombo cha kutekeleza mpango wa Mungu, akaitunza familia takatifu ya Nazareti. Uaminifu na uamuzi wake ukamsahilisha kuitwa mtunza Ekaristi Takatifu. Ikumbukwe kwamba Bikira Maria ndiye aliyekuwa tabernakulo ya kwanza iliyomhifadhi Kristo Yesu, mwana wa Mungu aliye hai. Mwili huo uliotunzwa na Yosefu ndio ambao Kristo Yesu anawagawia waamini kila siku wanaposhiriki katika ibada ya misa takatifu. Askofu Flavian Matindi Kasala amekaza kusema Mtakatifu Yosefu ni mlinzi wa kanisa ambalo ni mwili wa Kristo lilojengwa juu ya fumbo la ekaristi takatifu, chanzo na kilele cha maisha na utume wa kanisa. Hili ndilo jibu mwafaka ambalo Mwenyezi Mungu analitoa kwa mfalme Daudi katika maadhimisho ya kongamano la nne la Ekaristi Takatifu kitaifa, waamini wajiulize, je, wanaishi na kukaa katika nyumba gani? Je, nyumba wanayotaka kumjengea Mwenyezi Mungu kijamii, kisiasa, kidini na kibinafsi, inamwezesha kutoa mwanya ili Mwenyezi Mungu aweze kuijenga kwa kutumia hata watu wengine? Je, waamini wamekuwa ni mashuhuda na vyombo vya imani, upendo na faraja? Kanisa Katoliki nchini Tanzania limeamua kuutangazia ulimwengu kwamba Ekaristi Takatifu ni chemchemi ya uzima wetu. Kama huo ndio ukweli, dira na mwongozo wa maisha, basi waamini wanapaswa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa Ekaristi Takatifu ili kuwajenga na hatimaye kuona thamani ya uzima wao. Waamini wamwombe Mwenyezi Mungu ili awasaidie kufahamu nafasi ya Ekaristi Takatifu katika maisha na utumia wa wao kama kanisa, familia na mtu binafsi. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kwa upande wake askofu mkuu Paul Rozoka wa jimbo kuu la Tabora, katika salamu zake za kuwakaribisha watu wa Mungu katika maadhimisho ya kongamano hili, amemshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuliwezesha jimbo kuu la Tabora kuadhimisha kumbukizi la miaka 121 ya mchakato wa uinjilishaji jimbo kuu la Tabora. Maadhimisho haya yanafanyika wakati kuna changamoto kubwa ya maambukizi ya ugonjwa wa virusi vya Korona, uviko 19 Maadhimisho haya yanakwenda sanjali na maadhimisho ya kongamano la 52 la Ekaristia Takatifu kimataifa linaloendelea huko nchini Hungaria. Maadhimisho haya ni sehemu ya mchakato wa kusimika na hatimaye kuzamisha imani katika akili, nyoyo na zaidi katika maisha ya watu wa Mungu ndani na nje ya jimbo kuu la Tabora. Kongamano hili ni mahali pa kujichotea amana, hazina na utajiri wa imani ya kanisa Katoliki kuhusu fumbo la Ekaristi Takatifu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kukunogeshea ufunguzi wa kongamano la nne la Ekaristi Takatifu kitaifa nchini Tanzania ni mtoto wa mkulima padre Richard Mjigwa. Tunakuomba Yesu ulimpa Petro Ndugu msikilizaji wa radio Vatikani, katika tafakari yalitujia neno la Mungu dominika ya 24 ya mwaka be wa kanisa, kipindi cha kawaida. Dhamira ya masomo ya dominika hii ni kukwepa vishawishi, kukwepa kukwaza wengine na namna nzuri ya kupokea misalaba inayotuangukia katika maisha yetu, kwa sifa na utukufu wa Mungu na kwa kujitakatifuza sisi wenyewe, ili tuweze kustahilishwa kurithi uzima wa milele. Somo la kwanza la kitabu cha nabii Isaya ni utabiri wa wasifu wa mtumishi wa Mungu. Mtumishi huyu ni mwema aliye tayari kutega sikio lake ili asikie na kufahamu vyema mapenzi ya Mungu, ili aweze kumtumikia vyema. Mtumishi huyu anayetabiriwa na nabii Isaya ni Yesu Kristo, Bwana na Mwokozi wa maisha yetu aliyekufa kwa ajili yetu sisi ili tupate kukombolewa kutoka utumwa wa dhambi na mauti. Matumaini yetu daima tuyaweke kwa Mungu, naye atatuokoa, atatutetea, atatulinda dhidi ya mitego, hila na hatari za Shetani. Kwa imani na matumaini daima tuwe na ujasiri tujikabidhi kwake, tukisema nitamtumaini Bwana siku zote za maisha yangu, wala sitaogopa mabaya. Katika somo la pili la waraka wa Yakobo kwa watu wote, mtume Yakobo anatufundisha kuwa imani peke yake isipokamilishwa katika matendo ya huruma kwa jirani zetu walio katika shida haiwezi kutuletea wokovu. Kumbe imani yetu tu bila matendo imekufa nafsini mwake. Sisi wenyewe tuwe vyombo vya kumtangaza Kristo kwa wenzetu, matendo yetu atutambulishe kwa watu kuwa tunamfuata Kristo ambaye alikuja kutangaza ufalme wa Mungu. Injili ilivyoandikwa na Marko ni mafundisho ya Yesu kuhusu umasiha wake. ni wanamna gani? Mitume walijua kuwa yeye ni Masiha wa kisiasa atakayetumia nguvu za kimungu ili kuwaokoa na mkono wa mkoloni. Yesu anayabatilisha mawazo yao kwa kuonyesha kuwa yeye ni Masiha atakayewakomboa watu kwa mateso na kifo, na hivyo yeyote anayetaka kuwa mfuasi wake lazima awe tayari kuteseka pamoja naye. na ninyi mnasema ya kuwa mimi ni nani? Petro akajibu kwa niaba ya wenzake akisema, wewe ndiwe Kristo. Akawaonya wasimwambie mtu habari zake. Baada ya hapo, akaanza kuwafundisha kwamba imempasa mwana wa Adamu kuteswa mateso mengi na kukataliwa na wazee na wakuu wa makuhani na waandishi na kuuawa, na baada ya siku tatu kufufuka. Mitume hawakuelewa fundisho hilo hapo yakaanza makemeo kati ya Yesu na Petro. Petro anamtoa Yesu pembeni na kumkemea kuwa haiwezekani hilo limtokee. Yesu naye akamkemea Petro mbele ya wanafunzi wake akimwambia, nenda nyuma yangu shetani, maana huyawazi yaliyo ya Mungu bali ya wanadamu. Hapo akatoa masharti na mwongozo wa yeyote anayetaka kuwa mfuasi wake kuwa lazima ajikane mwenyewe, ajitwike msalaba wake, kisha amfuate. Kwa kuwa mtu atakaye kuiponya nafsi yake ataiangamiza na mtu atakayeiangamiza nafsi yake kwa ajili yangu na kwa ajili ya Injili, huyo ataisalimisha. Petro alitambua kuwa Yesu ni Kristo mwana wa Mungu, lakini hakuwa tayari kuyashika masharti ya kumfuata, hata akaitwa shetani. Kwa kumwita Petro shetani, Yesu hana maana ya kusema kwamba anamwona Petro kuwa ibilisi, bali ni mshawishi anayemshawishi Yesu asitimize kazi ya ukombozi. Ni fundisho kwetu kuwa tusifanye mzaha na vishawishi vinavyotufanya tumwache Mungu. Daima shetani anakuja kwa sura na namna mbalimbali, ambazo zinaweza kutufanya tuache njia ya Mungu. Lengo ni kukufanya usitimize mapenzi ya Mungu, hivyo vikemee kwa ukali na mtegemee Mungu naye atakuokoa. Tukumbuke kuwa msalaba waweza kuwa ni maumivu ya kuacha nia zetu mbaya, tamaa zetu mbaya, fikra zetu mbaya na maamuzi yetu mabaya na kujikita katika kuyaishi mashauri ya ya Injili kwa ajili wa uzima wa milele. Hivyo tunaalikwa kuachana na uroho wa kujilimbikizia mali wakati wengine wanakufa kwa njaa sababu ya umaskini, kuachana na uroho na uchu wa madaraka, heshima na umaarufu unaofanya wengine wateseke. Tusisahau kuwa tumekombolewa kwa fumbo la msalaba, mateso, kifo na ufuko wa Bwana wetu Yesu Kristu. Ndiyo maana masharti ya kunufaika na fumbo la msalaba ni kujikana wenyewe, kujitwika msalaba wako na kisha kumfuata Kristo. Hali yetu ya kibinadamu haipendi kusikia na kuona msalaba ambao ni matatizo na shida za kimaisha. Pengine tunajisikia tunataka kufuata njia yetu, wala siyo njia ya Mungu, tunauonea aibu msalaba. Tumwombe Mungu Roho Mtakatifu atuotolee aibu juu ya msalaba kwa sababu ya woga na unyonge wetu, aijaze mioyo yetu nguvu na ujasiri ya kuitoa misalaba yetu, kuichukua kwa ushujaa na kuibeba kwa hiari, ikiwa katika umbo la ugonjwa shida na taabu za kila namna, tupate nguvu za kuchukua, ili tuweze kuwa wafuasi wa kweli wa Yesu Kristo na mwisho tuurithi uzima wa milele. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za Radio Vatikani ni mimi Padri Pascali Irone. Naam, ndugu msikilizaji mpendwa wa Tukiwa katika harakati za maandalizi ya ziara ya Papa Francisco ya kwenda Budapesti na nchini Slovakia, hatuna budi kukualika ili kuwa nasi kumsindikiza Baba Mtakatifu Francisco katika ziara hiyo. Kwa niaba ya Pade Richard Mjigwa naye Pade Paskali Yondo, ni Sista Angela Rwezaura akikuwaga tumsifi Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.