Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji na msomaji wa Vatican News katika kipindi hiki cha tafakari ya neno la Mungu. Leo tunayapatia ufafanuzi na kuyatafakari masomo ya Dominika ya 28 ya mwaka wa Kanisa. Ni masomo yanayotoa matumaini ya ujio wa neema za mungu kwa waja wake. Neema hizi ndio habari njema ya ufalume wake na habari hii inatolewa kwa wote walio tayari kuipokea. Lakini pia neema hii ni mwaliko unaohitaji mwitikio chanya na wa mtu binafsi kwa wote wanaoalikwa kuzipokea. Somo la kwanza ni kutoka kitabu cha nabii Isaya. Katika somo hili, nabii anazungumzia juu ya karamu ya vinono vilivyoandaliwa kwa watu wote, karamu ambayo imeandaliwa katika mlima wa Bwana. Akingali anazungumza juu ya karamu, hapo hapo anatambulisha kitu kipya, anaongea juu ya kuondoa utando uliowaweka mateka watu wake, pamoja na kuyahukumu mataifa. Ni kitu gani hasa ambacho nabii Isaya anakizungumzia? Huu ni unabii ambao Isaya anatoa katika kipindi ambacho Waisraeli wako utumwani Babeli. Nabii Isaya anapowapa Waisraeli ujumbe wa sherehe ambayo Mungu atawaandalia na tena sherehe itakayofanyika katika mlima wa Bwana, namaanisha kuwapa matumaini kuwa utumwa wao utaisha na watarudi katika nchi yao. Huo mlima wa Bwana unaozungumziwa ndio mlima Sioni, ambapo ndipo lilipokuwa limejengwa hekalu, alama ya uwepo wa Mungu kati ya watu wake. Ujumbe huu unakwenda sanjali na kutangazia hukumu kwa mataifa. Haya ni yale mataifa watesi wa Israeli waliokuwa wamewachukua mateka. Mungu anawatangazia neema watu wake, ikiwa ni pamoja na kuwaondolea vikwazo vinavyowazuia wasifurahie uwepo wake kati yao. Mwenyezi Mungu anajitambulisha na kujidhihirisha kwao kuwa ni Mungu anayeokoa. Somo la pili ni kutoka katika waraka wa mtume Paulo kwa Wafilipi. Paulo mtume anauandika waraka huu akiwa akifungoni Roma. Katika somo la leo, Paulo mtume anawapitisha Wafilipi katika historia yake, mambo aliyoyapitia na jinsi alivyoweza kukabiliana na hali mbalimbali mbali katika maisha yake. Anakiri kuwa ameishi katika vipindi vya kukosa mahitaji na ameishi katika vipindi vya kuwa na kila kitu alichohitaji ameishi katika vipindi vya majonzi lakini pia ameishi katika vipindi vya furaha. Anakiri kuwa katika yote hayo amefanikiwa kwa sababu tumaini lake ni kwa Mwenyezi Mungu. Kauli mbiu inayomwongoza ndiyo hii: na yaweza mambo yote katika yeye anitiaye nguvu. Mtume Paulo anajua wazi kwamba kukaa kwake kifungoni kutakuwa kumewahuzunisha sana waamini wake, kwa sehemu kubwa. Anapenda kuwatia moyo, wasione kifungo chake kama ni kushindwa kwa kazi nzima ya uinjilishaji. Kwa Paulo, hali rahisi na hali ngumu ni mapito katika kazi ya uinjilishaji. Anawaasa wasife moyo bali waimarike kama yeye alivyoimarika tangu mwanzo kwa hali mbalimbali alizopitia. Injili ya Dominika hii ni kutoka kwa mwinjili Matayo. Katika injili hii Yesu anaendelea kutoa mifano kuhusu ufalme wa Mungu. Ufalme huu anaelezea kama sherehe ya harusi ambayo mfalme mmoja alimwandalia kijana wake. Kitu cha kushangaza katika harusi hiyo ni kwamba wageni walioalikwa kuja hawakuja wengine waliupuuzia, na wengine basi tu waliendelea na shughuli zao. Mfalme akakasirika akatuma majeshi yake, yakaenda kuangamiza wageni wale na kuchoma moto miji yao. Baada ya hilo, akatuma watumishi wake waende katika njia kuku kusanya yoyote watakayemwona aje kwenye harusi. Njia hiyo ikafanikiwa na harusi ikajaa watu. Tatizo linatokea pale ambapo mfalme anapita kuwaangalia wageni wake, akagundua kuna mmoja ameingia akiwa hana vazi la harusi, akaamuru afungwe mikono na miguu na kutupwa katika giza la nje, ambako kutakuwa na kilio na kusaga meno. Mfano huu ambao Yesu anautoa unaacha maswali mengi, hasa kwetu sisi wasikilizaji na wasomaji wa leo. Kwa nini wageni wote wapuuzie mwaliko wa harusi? Kwa nini mfalme awaue waliokataa kuja harusini na achome miji yao? Ametuma watu katika njia kuwa kusanya yeyote watakayemuona aja harusini. Kwa nini alimwondoa na kumtupa nje yule ambaye hakuwa na vazi la harusi? Na mwisho, je, ilikuwa ni kawaida kwa jambo kama hili kutokea? Ndugu zangu, kuelewa mfano huu, ni muhimu kuzingatia kuwa Yesu hazungumzi tukio mmoja bali anarejea historia nzima ya Wayahudi katika kuupokea ufalume wa Mungu. Anazungumza juu ya matukio yaliyopita, matukio yaliyopo na yale yajayo, kuhusu ufalume wa Mungu. Harusi yenyewe ndiyo habari njema ya wokovu, ambayo Mwenyezi Mungu anaitangaza na, na kualika watu wote waipokee. Huko nyuma Wayahudi hawakuipokea habari hii njema, waliipuuzia, na kila mmoja akaendelea kushika njia ya maisha yake kama kawaida. Hata Mwenyezi Mungu alipotuma wajumbe wake manabii, kuamsha dhamiri zao, hakuna aliyeutilia maanani mwaliko wao. Kwa sababu hiyo, Mungu aliwaacha washambuliwe na adui zao, ambao waliwaua, walichoma moto miji yao na kuwapeleka utumwani. Hiyo yote ilikuwa ni kuwasaidia kuamsha dhamiri zao, ili wamrudie na kupokea mwaliko wake. Wakati huo sasa umepita. Wayahudi wapo katika wakati ambapo wajumbe wa habari njema wanazunguka katika njia kuu, wakiwaalika watu kuipokea habari njema. Mwaliko huo ni wa jumla na ni wa wote, ila jibu lake daima ni la mtu binafsi. Kila mmoja anapaswa kuitikia kama mtu binafsi, akifungua moyo wake na kuutayarisha ili habari njema iweze kupata kuzaa matunda ndani yake. Kushindwa kufanya hivyo ni sawa na kukosa vazi la harusi, na itakapofika saa ambapo mfalume atakuja kuwapokea wageni wake, na akamkuta mmoja hajautayarisha moyo wake, basi atafungwa mikono na miguu na kutupwa nje kutakakokuwa na kilio na kusaga meno. Ndipo hapo Yesu anaongeza na kusema, waitwao ni wengi, lakini wateule ni wachache, kuonesha kuwa mwaliko daima ni wa wote, lakini kila mmoja anapaswa kuushughulikia kama mtu binafsi kwa kuuandaa moyo wake na kwa kujitahidi kuyageuza maisha yake ili astahilishwe kuwa miongoni mwa wateule atakapokoja Bwana ambayo baba zetu walituambia, hayo hatutawaficha wana wao, huku tukiwaambia kizazi kingine sifa za Bwana na nguvu zake. Somo katika kitabu cha Nabii Isaya. Katika mlima huu Bwana wa majeshi akawafanyiya mataifa yote karamu ya vitu vinono, karamu ya divai iliyokuwa juu ya urojoroje wake, karamu ya vinono iliyojaa mafuta, karamu ya divai iliyojaa juu ya urojoroje wake iliyochujwa sana. Naye katika mlima huu hata uharibu uso wa stara uliyowekwa juu ya watu wote na utaji uliotandwa juu ya mataifa yote. Amemeza mauti hata milele, na Bwana Mungu atafuta machozi katika nyuso zote, na aibu ya watu wake ataiondoa katika ulimwengu wote, maana Bwana amenena hayo. Katika siku hiyo watasema Tazama, huyu ndiye Mungu wetu, ndiye tuliye mngoja atusaidiye. Huyu ndiye Bwana tuliyemngojeya, na tutashangiliya na kufurahiya wokovu wake, kwa maana mkono wa Bwana utatuliya katika mlima huu. Neno la Bwana. Mwanadamu akala chakula cha mashujaa, aliwapelekea chakula cha kuwashibisha wake. Somo katika Injili ilivyoandikwa na Mathayo. Yesu alijibu akawaambia tena kwa mithali akisema, ufalme wa mbinguni umefanana na mfalme mmoja aliyemfanyia mwanawe arusi, akawatuma watumwa wake wawaite walioalikwa kuja harusini nao wakakataa kuja. Akatuma tena watumwa wengine akisema, waambieni wale walioalikwa, tazameni, nimeandaa karamu yangu, ng'ombe zangu na vinono vimekwisha kuchinjwa, na vyote vimekuwa tayari, njoni harusini. Lakini hawakujali wakaenda zao, mmoja shambani mwake, mmoja kwenye biashara yake, nao waliosalia wakawakamata watumwa wake, wakawatenda jeuri na kuwaua. Basi yule mfalme akaghadhabika akapeleka majeshi yake akawaangamiza wauwaji wale akauteketeza mji wawo. Kisha akawambia watumwa wake, arusi itayari, lakini wale waliowalikwa hawakustahili. Basi enendeni hata njiya panda za barabara, na wote mwawonawo wahiteni harusini. Watumwa wale wakatoka wakayenda njia kuu wakakusanya wote waliowawona, wahovu kwa wema, arusi ikajaa wageni. Lakini alipoingia yule mfalume ili kuwatazama wageni wake Akaona mle mtu mmoja asiyevaa vazi la arusi, akamwambia, rafiki, uliingiaje humu nawe huna vazi la arusi? Naye akatekewa. Mfalme akawaambia watumishi, mfungeni mikono na miguu, mchukueni mkamtupe katika giza la nje, ndiko kutakuwako kilio na kusaga meno. Kwa maana waitwao ni wengi, bali wateule ni wachache. Neno la Bwana. Ndugu msikilizaji na msomaji wa Vatican News, maandiko matakatifu ya Dominika ya 28 ya mwaka A wa kanisa yamezungumzia ya juu ya mwaliko wa karamu ambayo Mwenyezi Mungu mwenyewe anawaandalia watu wote na kualika wote ili waishiriki. Ufafanuzi wa masomo haya umetuonesha kuwa karamu inayozungumzwa katika maandiko matakatifu ni habari njema ya ufalume wa Mungu na hapo hapo ni mwaliko wa kuingia Karamu hii ya Bwana ni ile ambayo imeandaliwa kwetu katika adhimisho la Ekaristi Takatifu. Ndani ya adhimisho la fumbo la Ekaristi Takatifu, habari njema hutangazwa na mwaliko wa kuingia ufalume wa Mungu hutolewa kwa namna ya pekee kabisa. Adhimisho la Ekaristi Takatifu ni kiashirio hicho cha karamu ya ufalume wa Mungu ambao tunaanza kuishiriki tukingali hapa duniani ni mwaliko wa watu wote na sote tunaalikwa kuujongea tukiwa na moyo safi kama lile vazi la harusi linalotakiwa katika karamu. Leo tunaona waziwazi kuwa kuishi ekaristi pasavyo ni kuishi mwaliko wa karamu ya ufalume wa Mungu. Tujibidiishe basi kuadhimisha, kushiriki na kupokea ekaristi takatifu mara kwa mara, ili tuendelee kukaa ndani ya mwaliko wa karamu ya ufalume wa Mungu na tustahili kuhesabiwa kati ya wateule wake. Nam, ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kwa niaba sisa Veronika Silivesta buganga na padri Karoli Josefu Wamani, mtayarishaji wa tafakari hii ni Padi William Bahitwa. Mimi ni Padi Richard Mjigwa, nikisema kisema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesu Yesus Kristus.