Hamjambo, wa usikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm-hmm. ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhtasari wake. Dominika kumi Oktoba, Papa Francisco amezindua rasmi sinodi ya maskofu na misa takatifu kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro, lakini ambayo ilitanguliwa na tafakari ya kwanza ya mchakato wa sinodi hiyo. Wakati wa mkutano huo wa maandalizi, alisistiza hakuna haja ya kufanya kanisa lingine, bali liwe kanisa tofauti ambalo liko wazi kwa ajili ya mapya ambayo Mungu anataka kushauri, kwa kujiweka katika usikivu wake na kutembea na Roho hiyo ambayo anafanya dunia kuwa mpya. Oreki mratibu wa mkutano huo ulifungua wakati wa tafakari jijini Vatikani usiku wa kuamkia uzinduzi rasmi wa sinodi. Katika safari hii wachungaji lazima wasikilize sauti ya kondoo. Zimetolewa shuhuda za watu sita kutoka mabara mbalimbali ili kuelezea juu ya kanisa linalokabiliwa na changamoto ya ujumuishaji mpya. na katibu mkuu wa sinodi ya maskofu mara baada ya tafakari iliyofunguliwa kuhusiana na sinodi alizindua mapendekezo na mtindo wa kujibu njia mpya ambazo zitaanza baada ya uzinduzi huu wa sinodi, Dominika Oktoba 2021. Inahitaji kubadilisha dira ili kufika malengo yaliyotarajiwa ya mkataba wa Parisi ili mkutano wa Kopu 26 uweze kutoa maamuzi ya dhati. Ndivyo Baba Mtakati Francisco amewaomba wa washiriki wa mkutano wa wabunge Italia na Ulaya ulioandaliwa jijini Roma, Oktoba 8 na 9, 2021 katika matazamio ya mkutano wa Umoja wa Mataifa uko Glasgow nchini Scotland kuhusu mabadiliko ya tabia nchi na tafakari ya Baba Mtakatifu Francisco wakati wa misa takatifu ya kuzindua sinodi ya maaskofu, utapata kuzisikiliza tuliokuandalia na Padri Richard Mjigwa. Ni sister Angela Rezaula anakukaribisha. Cari fratelli e sorelle, grazie per essere qui all'apertura del Sinodo. Siete venuti di tante strade e chiese, ciascuno portando nel cuore domande e speranze. Sinodi ni mchakato ambao haukosi hatari lakini pia ni hatua ya kutimiza kwa pamoja ili kupokea fursa nyingi. Ni tafakari ya Papa Francisco aliyotoa Jumamosi tarehe 9 Oktoba 2021 wakati wa siku ya kutafakari kwenye ukumbi wa Sinodi ya Maandalizi ya Uzinduzi Rasmi uliofanyika na Misa Takatifu Dominika tarehe 10 Oktoba 2021. Papa Francisco awali ya yote amewashukuru wote wote waliotoka sehemu mbalimbali na kanisa ili kushiriki mchakato wa kisinodi kuanzia katika moyo wa maswali na matumaini. Papa amesema Sinodi sio bunge na wala kufanya uchunguzi, lakini ni kipindi cha kikanisa na kiongozi ni Roho Mtakatifu. Katika mwanzo wa hotuba ya Papa Francisco ameelekeza maneno matatu: umoja, ushiriki na utume, ambayo kwa hakika ndio ufunguo wa sinodi yenyewe. Amekumbusha kuwa umoja na utume ni vielelezo vya kitaalimungu, hivyo vinaonyesha huduma ya kanisa ambavyo ni vema kufanya kumbukumbu kumbu. Mtaguso wa pili wa Vatikani umeweka wazi kuwa muungano unajieleza wenyewe katika asili ya kanisa na wakati huo huo kanisa limepokea utume wa kutangaza na kukarabati kwa watu wote ufalme wa Kristo na Mungu. Mtakatifu Paulo wa Sita alitaka kujikita kwa kina na maneno hayo mawili umoja na utume ambao ni mwalimu kiongozi yaliyotangazwa na mtaguso kwa kufunga sinodi ya 1985 hata mtakatifu yohane paulo wa pili alitaka kuelezea kuwa asili ya kanisa ni ya koinonia kwa njia hiyo utume unataka kuwa ishara ya kina ya muungano wa familia ya wanadamu na Mungu. Umoja na utume unabaki kuwa maneno ya kufikirika tu ikiwa mazoea ya kanisa hayakuzwi, na ambayo yanaonesha kwa udhati wa kisinodi katika kila hatua ya safari na ya kazi, kuhamasisha ushiriki wa kweli kwa kila mmoja. Papa Francisko ameongeza, ningependa kusema kwamba kuadhimisha kwa sinodi daima ni nzuri na muhimu, lakini inakuwa mwafaka ikiwa inakumbusha dhihirisho hai la kuwa kanisa la kutenda linaloshirikishwa kweli, na huwa hauwezi kutokuwa mtindo unaohitajika wa imani. Ushiriki ni muhimu wa imani ya ubatizo, kutoka katika ubatizo na hadhi ya wana wa Mungu, licha ya tofauti za huduma na karama kwa maana hiyo sisi sote tunaalikwa kushiriki katika maisha ya kanisa na utume wake. Kwa upande huo tumepiga hatua ya mbele, lakini bado kuna ugumu fulani, na na na tunalazimika kurekodi ugumu na mateso ya ya wafanyakazi wengi wa kichungaji, wa kichungaji, mashirika ya ushiriki katika majimbo na maparokia, wanawake ambao bado wako pembezoni. Kila mtu anashiriki na ni hadi ya lazima ya kikanisa ambayo haiwezi kuachwa. Papa Francisco amesisitiza kuwa sinodi itatoa fursa kubwa kwa ajili ya uongofu wa kichungaji ambao ni ufungu wa kimisionari na hata wa kiekumeni, lakini ambao haukosi kuwa na hatari. Hatari ya kwanza ni ile ya muundo. Ikiwa tunazungumza juu ya sinodi, hatuwezi kujifurahisha na mtindo, lakini tunahitaji hata zana na miundo ambayo inasaidia mazungumzo na ushirikishwaji wa watu wa Mungu, hasa kati ya mapade na walei, kwa sababu mara nyingi kuna hali ya usomi katika daraja la ukuhani ambalo linafanya kutenganisha na walei, na mapade baadaye wanageuka kuwa mabwana wa vibanda. Sinodi inaweza kupunguzwa katika tukio lisilo la kawaida, lakini likionekana kana kwamba mtu alikuwa akiingilia sura yake nzuri ya kanisa bila kuweka mguu ndani yake. Badala yake, sinodi ni njia ya utambuzi mzuri wa kiroho ambayo hatufanyi kutoa picha ya uzuri wa sisi wenyewe, bali kushirikiana vizuri katika kazi ya Mungu katika historia. Hatari ya pili ambayo Papa Francisco ameionyesha ni ile ya kitaaluma. Papa amesema kuifanya sinodi iwe aina ya kikundi cha masomo na hutuba za kiutamaduni lakini za kufikirika juu ya shida za kanisa na juu ya maovu ya ulimwengu, aina ya kuzungumza kisogo, ambapo wakati mwingine tunaendelea kwa namna ya kijuujuu tu na kidunia, na kuishia kuangukia ukawaida hasi wa kiitikadi na wa chama na kujitenga na ukweli wa watu watakatifu wa Mungu kutoka katika maisha halisi ya jumuiya zote ulimwenguni. Hatari ya tatu ambayo imeelekezwa na Papa Francisco inatazama kishawishi cha kubaki pale pale. Papa Francisco anasema hiki ni kielelezo cha kusema daima imefanyika hivi na ambavyo ni sumu kwa maisha katika kanisa. Papa amesisitiza wale wanaohamia katika upeo huo hata bila kujitambua hufanya makosa kutochukua hatua yoyote katika wakati tunaoishi. Hatari ni kwamba mwishowe suruhishi za zamani zinapitishwa kwa shida mpya, kiraka cha kitambaa kibaya ambacho mwishowe husababisha mchaniko mbaya zaidi. Kwa sababu hiyo ni muhimu kwamba sinodi iwe ya kweli mchakato unaoendelea, kuhusisha katika awamu tofauti, kwa kuanzia na chini makanisa mahalia katika kazi ya kupenda na inayojumuishwa ambayo inaashiria mtindo wa umoja na ushiriki uliowekwa na utume. Papa Francisko ameshauri kuishi fursa hii ya mkutano kusikiliza na kutafakari kama kipindi cha neema ambacho furaha ya Injili na inaturuhusu kupokea angalau fursa tatu. Ya kwanza ni kujikita katika safari ambayo si kwa bahati mbaya, lakini iwe ya kimuundo katika kuelekea kanisa la sinodi mahali palipo wazi ambapo kila mtu anahisi yuko nyumbani na anaweza kushiriki. Sinodi itatoa fursa ya kuwa kanisa la kusikiliza, kutoka kwenye kupumzika katika miondoko yetu, kuacha maangaiko yetu ya kichungaji na ili kusimama na kusikiliza, kusikiliza Roho kwa kuabudu na kuomba. Ni jinsi gani tunakosa leo hii sala ya kuabudu. Wengi wamepoteza sio tabia tu bali pia wazo la maana ya kuabudu, kusikiliza kaka na dada juu ya matumaini na shida za imani katika maeneo tofauti ya ulimwengu, juu ya hitaji la haraka la kufanya upya kwa ajili ya maisha ya kichungaji, juu ya ishara zinazotokana na hali halisi ya ya mahalia. Fursa ya tatu ni kuwa kanisa la ukaribu. Papa amesisitiza kuwa huo ni mtindo wa Mungu na ni ukaribu wa huruma na upole. Ikiwa hii haitafanikiwa, hakutakuwa na kanisa la ukaribu, sio kwa maneno tu, bali na uwe hili vifungo vikubwa vya urafiki viwe imara na jamii na ulimwengu. Kanisa ambalo halijitengi na maisha, lakini ambalo linabeba udhaifu na umaskini wa wakati wetu, kutunza majeraha na kuponya mioyo iliyovunjika kwa kuweka mafuta mazuri ya Mungu. Hatupaswi kuunda kanisa lingine, Papa Francisco amethibitisha, japokuwa ni kufanya kanisa kuwa tofauti na hili, na hili, na ndio changamoto, kanisa wazi kuwa jipya ambalo Mungu anataka kulipendekeza. Hii ndio sababu Papa Francisco ametumaini kwamba katika sinodi hii Roho Mtakatifu aweze kukaa ndani mwake. Kwa sababu tunahitaji Roho, pumzi mpya ya Mungu ambayo inatukomboa kutoka katika kufungwa kwetu. Roho anafufua yaliyokufa, ufungua minyororo na kueneza za furaha Roho Mtakatifu ndiye anayetuongoza pale ambapo Mungu anataka na sio pale ambapo mawazo na ladha zetu zingetupeleka. Kwa kuhitimisha, papa ameomba kwamba njo, Roho Mtakatifu wewe unayechochea lugha mpya na kuweka maneno ya uzima kwenye midomo yetu, tulinde dhidi ya kugeuka kuwa kanisa la makumbusho zuri, lakini la ukimya kwa siku za usoni na zilizopita na kidogo Njoo kati yetu, kwa sababu katika uzoefu wa sinodi, tusiishie katika majadiliano yaliyotasa upotovu, utotii na unabii, usiishie katika kila majadiliano yasiyofaa. Njoo Roho Mtakatifu wa upendo, fungua mioyo yetu katika usikivu. Njoo Roho Mtakatifu, njoo Roho wa Utatu, ufanye upya watu watakatifu waamini wa Mungu. Njoo muumbaji wa Roho, fanya uso wa dunia kuwa mpya. mienendo yote ya Sinodi lazima iwe ni ofa inayofungua masikio yetu kusikiliza, itusaidie kuishi utambuzi wa kweli, ili tusije kudanganya mchakato wa Sinodi kwa madhumuni yetu, kwa malengo yetu ya kanisa ambalo tunaota na tamaa. Ndoto yangu ya kanisa lazima iwe ndoto yetu ya kanisa, kutokana na mchango wa dada na kaka zetu, kwa sababu Sinodi inaingia katika sisi iliyo kubwa zaidi, na itafute kile kinachotujenga pamoja kama jamii na kama watu wa Mungu katika tafakari hiyo kardinali jean claude oleric mratibu mkuu wa sinodi amewasilisha kazi iliyosubiri kanisa lote katika mkutano juu ya mada kwa ajili ya kanisa la kisinodi umoja ushiriki na utume katika salamu zake ambazo baada ya hotuba ya baba mtakatifu francisco imefungua kwa dhati wakati muhimu wa kutafakari kama mwanzo wa mchakato wa sinodi katika ukumbi mpya wa sinodi jijini vatikani tarehe 9 oktoba 2021 Kardinali Orelki, ambaye hata hivyo ni rais wa tume ya maaskofu wa mabaraza ya maaskofu ya Umoja wa Ulaya, amekiri kwa haraka ya kutokuwa bado na wazo juu ya aina ya kukitendea kazi, yani instrumentum laborius, atakayoandika katika kurasa tupu na ambazo zitajazwa na wao wasikilizaji ulimwenguni kote. Kwa maana hiyo, aliendeleza mambo makuu sita ambayo ni safari, kusikiliza, sala, umoja, mang'amzi naofa, na ofa au utoaji. Na unapokuwa kwenye maabara, maswali yanazidi kuongezeka, maswali ambayo yanafungua upeo na kuonyesha uwezekano ambao unanuia suluhishi, maswali ambayo yanafanya kazi na majarida ya maelekezo. Ndiyo kama yalivyoeleza na Kardinali Mario Grech, katibu mkuu wa sinodi ya maaskofu, Jumamosi tarehe 9 Oktoba 2021 kwa wajumbe wote waliounganika kutoka sehemu mbalimbali za dunia kutafakari juu ya sinodi na michakato yake yenye awamu tatu ambazo Papa Francisco amezindua kwa misa takatifu katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro Dominika tarehe 10 Oktoba 2021. Kardinali Grechi akitoa muhtasari kwa ambayo yaliyofanyika kuanzia asubuhi amewakilisha kwa upya na mtazamo wa yule ambaye anataka kuhakikisha mchakato wa sinodi hadi mwisho na inakuwa uzoefu wa kutambua kwa pamoja na watu watakatifu wa Mungu namb na hapo, hata hivyo, ndio ufunguo wa mchakato ulioombwa na papa mwenyewe kwa kanisa lote la ulimwengu. Katika matazamio ya kopu 26 ya mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi utakaofanyika kuanzia tarehe 31 Oktoba hadi 12 Novemba 2021 huko Glasgow nchini Scotland, Papa Francisco Jumamosi, tarehe 9 Oktoba 2021, ameomba wabunge wa Italia na wa Umoja wa Ulaya ambao wameshiriki mkutano ulioandaliwa na bunge katika maandalizi hayo waongozwe katika kazi yao na taa mbili: ya kwanza, ya uwajibikaji na pili, mshikamano. Mwanzoni mwa hotuba yake Papa Francisco ameeleza kwamba kuna njia inayopaswa kuchukuliwa na ambayo viongozi mbalimbali mbali wa dini na wanasayansi tofauti hivi karibuni walitoa ahadi ya pamoja wakati wanatia saini ya wito wa pamoja, hasa katika matazamio ya Kopu 26 kwa kusukumwa na ufahamu wa changamoto kubwa ambazo zinatishia ubinadamu na sayari na hitaji la mshikamano mkubwa mbele ya janga la ulimwengu. Katika fursa hiyo iliyo uwishwa na roho ya udugu, Papa amethibitisha kuwa waliweza kuisi muungano wenye nguvu wa sauti zote tofauti katika kuelezea mambo mawili: kwa upande mmoja, maumivu ya uharibifu mkubwa uliofanywa katika familia ya wanadamu na kwa nyumba yetu ya pamoja; kwa upande mwingine hitaji la haraka la kuanzisha mabadiliko ambayo yanaweza kusonga na uamuzi wa kusadikika kutoka katika tamaduni za kutupa iliyoenea katika jamii zetu hadi kufikia utamaduni wa utunzaji. Papa anakili kwamba ni swala juu ya mabadiliko makubwa ambayo yanahitajika kufanya uongofu wa kweli na dhamira thabiti, ukianzia na wale ambao wana nafasi za uwajibikaji, kwa upande wao kama wawakilishi wa dini. Papa amesema wamejitolea sana kufanya kazi katika nyanja hiyo kwa njia ya vitendo na mfano, hasa kwa kupendelea elimu katika ikolojia, lakini hii haitoshi. Papa vilevile vile amesema katika hotuba yake. Na wakati huo huo, ombi limefanywa kwa serikali zote ili kuchukua haraka njia ambayo inazuia kuongezeka kwa kiwango cha joto ulimwenguni na kutoa msukumo wa vitendo vya ujasiri na pia kuimarisha ushirikiano wa kimataifa hasa. Miito imetolewa ili kukuza mchakato wa mpito wa nishati iliyo safi, kufuata matumizi endelevu ya ardhi, wakati wa kuhifadhi misitu na bayoanwai kukuza mifumo ya vyakula inayoheshimu mazingira na tamaduni za watu asilia na mahalia, kupeleka mbele mapambano dhidi ya njaa na utapia mlo na kusaidia mitindo ya endelevu ya maisha pamoja na matumizi ya uzalishaji. Papa Francisco akiendelea, amesema kila mtu lazima afanye sehemu yake, akizingatia mambo mengi ya mpito kuelekea mtindo wa maendeleo muhimu zaidi na fungamani. Katika haya yote jukumu la wabunge ni maamuzi mema na vilevile utekelezaji wa maadili ya siasa nzuri ambayo ni hekima kuona mbali na hisia ya faida ya pamoja, Papa Francisco ameeleza. Ninyi wabunge kama wahusika wakuu wa, waku, wa shughuli za kutunga sheria, mna jukumu la kuongoza tabia kupitia zana mbalimbali zinazotolewa na sheria ambayo huweka kanuni na mwenendo unaoruhusiwa kulingana na faida ya wote na kwa msingi wa kanuni nyingine kuu kama vile hutu wa mwanadamu mshikamano na ushirikiano, utunzaji wa nyumba yetu ya pamoja unaingia ndani ya wigo wa kanuni hizi msingi. Papa Francisco amesema ni suala la kuimiza njia mpya ili kufikia malengo yaliyowekwa na mkataba wa Paris na kuchangia kufanikiwa kwa COP ishirini na sita na hitimisho la hutuba yake Papa Francisco amewasilisha wito mwingine wa kwa wabunge. Kwa njia hiyo ni matumaini kuwa kazi yenu inayodai jitihada kwa mtazamo wa kopu 26 na hata baada yake itaangazwa na taa mbili muhimu: ya kwanza ni taa ya uwajibikaji na taa ya mshikamano, tunalodeni kwa vijana, kwa vizazi vijavyo ambavyo wanastahili kujitolea kwetu wote, ili kuweza kuishi na tumaini. Kwa hili tunahitaji sheria za haraka, za busara na za haki ambazo zinashinda uzio mwembamba wa mazingira mengi ya kisiasa na zinaweza kufikia makubaliano ya kutosha haraka iwezekanavyo na kutumia njia za kuaminika na zilizo na uwazi. Che cosa fare per avere la vita eterna. Incontrare, ascoltare, discernere. Tre verbi del sinodo. Of, ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu wa Francisco Dominika tarehe 10 Oktoba 2021 akiwa kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani amezindua rasmi kwa ibada ya misa takatifu maadhimisho ya sinodi ya 16 ya maaskofu inayonogeshwa na kauli mbiu kwa ajili ya kanisa la kisinodi: umoja wa ushiriki na utume. Maadhimisho haya yamegawanyika katika awamu kuu tatu kuanzia mwezi Oktoba 2021 hadi Oktoba 2023. Awamu ya kwanza ni kwa ajili ya makanisa mahalia pamoja na taasisi zote zinazoendeshwa na kusimamiwa na kanisa Katoliki ni kuanzia tarehe kumi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na moja hadi Aprili elfu mbili na ishirini na mbili. Maadhimisho ya awamu ya pili ya sinodi ni kuanzia mwezi Septemba elfu mbili na ishirini na mbili hadi Machi elfu mbili na ishirini na tatu. Awamu ya tatu, kanisa la kiulimwengu, ni kuanzia mwezi Oktoba elfu mbili na ishirini na tatu. Baba Mtakatifu, katika mahubiri yake mwanzoni kabisa mwa maadhimisho ya sinodi ya maaskofu amekazia mambo makuu matatu mintarafu liturujia, neno la Mungu: kukutana, kusikiliza na kung'amua. Liturujia ya neno la Mungu Jumapili ya 28 ya mwaka bei wa kanisa inamwonyeshwa kijana tajiri aliyemwendea Kristo Yesu mbio na kumpigia magoti akitaka nafasi li aweze kusikilizwa kutokana yale ya na yale yaliyokuwa inamsumbua moyoni mwake. Hiki ni kielelezo kwamba Mwenyezi Mungu anasafiri pamoja na waja wake lyaweze kuzima kiu ya maisha na mahangaiko yao ya ndani. Uzinduzi wa maadhimisho ya Sinodi ya Maskofu ni muda mwafaka wa kujiuliza ikiwa kama jumuiya ya Wakristo inamwilisha ndani mwake ule mtindo wa maisha wa Mungu wa kusafiri na wengine au wana wasiwasi na mashaka ya kusafiri pamoja na wengine. Huu ni wakati wa kubadili maisha na utume wa kanisa kwa kuondokana na tabia ya kufanya mambo kwa mazoea. Sino ni maanaake ni kutembea katika njia moja kama ilivyokuwa kwa Kristu Yesu alipokutana kijana tajiri, akamsikiliza kwa makini na hatimaye akampatia vigezo vya kufanyia mangamuzi ili kuweza kurithi uzima wa milele. Kristo Yesu alikutana na kijana tajiri akiulizia jinsi ya kupata maisha ya uzima wa milele akaonesha ari na mwamko wa kumsikiliza kama kielelezo cha ujenzi wa ujirani mwema. Akamwangalia, akasikiliza historia ya maisha tangu ujana wake na hatimaye akampatia ushauri wa kufanyia mang'amuzi ili kuleta mabadiliko ya kweli katika maisha. Injili ni mahali pa kukutana na Kristo Yesu ili kumwinua, kumganga na kumponya mwamini. Baba Mtakatifu anawaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kujizatiti kikamilifu ili waweze kuwa ni wajenzi wa sanaa ya watu kukutana. Huo ni muda mwafaka kwa kukutana na kuzungumza na Kristo Yesu, ni wakati wa sala, ibada ya kuabudu Ekaristi Takatifu na kumsikiliza kwa makini Roho Mtakatifu anataka kuliambia nini kanisa kwa nyakati hizi. Ni wakati wa kukutana na kutajirishana kutokana na karama, miito na utume ni makutano yanayohitaji ukweli na uwazi, ujasiri na uwepo, ili kukutana na wengine. Huu ni mwelekeo mpya unaowataka waamini kutoka katika ubinafsi na mazoea yao, tayari kukutana na Mwenyezi Mungu ambaye yuko na anatembea pamoja nao katika ukweli na uwazi. Makutano ya kweli yanasema, Baba Mtakatifu, yanafumbatwa katika sanaa ya kusikiliza kwa makini kama alivyofanya Kristo Yesu kwa yule kijana aliyekuwa na kero kubwa moyoni mwake kuhusu maisha ya uzima wa milele ni mfano wa kuweza kusikiliza kwa moyo ili ushauri unaotolewa uweze kumweka mtu huru baada ya kutembea naye katika safari ya maisha tangu ujana wake. Kijana tajiri akahisi moyoni mwake kwamba amekubalika mbele ya Kristo Yesu na wala hakumuhukumu na badala yake akamwachia fursa ya kusimulia maisha yake ya kiroho. Je, Wakristo wanao ujasiri wa, wa kusikiliza kwa moyo? Je, waamini wanatoa nafasi kwa wengine kusafiri katika imani hata katika magumu ya maisha yao? Kila mwamini ajitahidi kuchangia katika ustawi, maendeleo na mafao ya Kanisa bila kuwekewa vizingiti, kukataliwa au kuhuku. Kumiwa. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, ni wakati wa waamini kusikiliza neno la Mungu na waamini kusikilizana wao kwa wao. Ni muda wa kumsikiliza Roho Mtakatifu ili aweze kuwafunulia njia na lugha mpya ili kuzama katika ukweli wa mambo. Roho Mtakatifu anawataka waamini kusikiliza maswali ya watu waliokata tamaa, matumaini ya watu wa makanisa. Mahali ya mkazo ni sanaa ya kusikiliza kwa kini. Baba Mtakatifu ana kazia kung'amua. Baada ya kukutana na kusikilizana kwa makini, kitendo kinachofuatia ni mang'amuzi. Kristo Yesu anampatia yule kijana tajiri vigezo na masharti ya kufuata badala ya kuwa ni mwaminifu tu kwa amri za Mungu. Majadiliano wakati ya Kristo Yesu na yule kijana tajiri yanamwezesha kuangalia undani wa maisha yake kwa mwanga wa huruma na upendo wa Kristo Yesu na hatimaye kugundua wapi ambapo moyo wake ulikuwa umetua nanga Majadiliano yanamsaidia kuona ukweli wa mambo ili hatimaye aweze kutengeneza nafasi kwa Mwenyezi Mungu katika sakafu ya moyo wake. Sinodi ni safari ya mang'amuzi ya maisha ya kiroho inayokita mizizi yake katika ibada ya kuabudu, sala na tafakari ya neno la Mungu maana neno la Mungu li hai, tena lina nguvu, tena lina ukali kuliko upanga wao wote ukatao kuwili, tena la choma hata kuzigawa nafsi na roho na viungo na mafuta yaliyomo ndani yake, tena lijepesi kuyatambua mawazo na makusudi ya moyo. Neno la Mungu ni ufunguo wa mang'amuzi na mwanga wa maisha ya kiroho. Ilikuwa ili kweli maadhimisho ya sinodi yaweze kuwa ni sehemu ya mchakato wa toba na uongofu wa ndani. Hili ni tukio la neema na mchakato wa uponyaji unaotekelezwa kwa nguvu ya Roho Mtakatifu. Katika kipindi hiki cha maadhimisho ya Sinodi ya Maskofu, Kristo Yesu anawataka waamini kutomezwa na malimwengu, kuwa wazi kwa kuendelea kusoma alama za nyakati ili kuondokana na tabia ya kutekeleza shughuli za kichungaji kwa mazoea ili hatimaye kutambua kile ambacho Mwenyezi Mungu anataka kwa ajili ya kanisa lake katika nyakati hizi na wapi anataka kulipeleka. Mwishoni mwa mahubiri yake, Baba Mtakatifu Francisco amewatakia waamini wote safari njema ya maadhimisho ya Sinodi ya Maskofu, wawe ni mahujaji wanaopenda Injili na wakiwa wazi kupokea zawadi ya Roho Mtakatifu. Hiki ni kipindi cha neema ya kukutana, kusikilizana na hatimaye kufanya mang'amuzi ya pamoja. Waamini watambue kwamba hata kabla ya kuanza kujitaabisha kumtafuta Mwenyezi Mungu katika maisha yao Mwenyezi Mungu ndiye aliyekuwa wa kwanza kujitaabisha kuwatafuta. Oggi in occasione della giornata mondiale della salute mentale vorrei ricordare i fratelli e le sorelle affetti da disturbi mentali Ndugu msikilizaji wa radio Vatikani, jumuiya ya kimataifa tarehe 10 ya Oktoba elfu mbili na ishirini na moja imeadhimisha siku ya kimataifa ya afya ya akili iliyonogeshwa na kauli mbiu, afya ya akili katika ulimwengu usio na usawa. Takwimu za shirika la afya duniani zinaonyesha kwamba hadi kufikia mwaka elfu mbili na ishirini watu bilioni moja walikuwa wanaishi na magonjwa ya akili huku wengi walioko hatarini ni wale wenye umri kuanzia miaka kumi na mitano hadi miaka thelathini na tisa. Kauli mbiu hii imetolewa na shirikisho la afya ya akili duniani. Kati ya asilimia sabini na tano na tisini na tano ya watu wanaokabiliwa na matatizo ya afya ya akili katika nchi zenye mapato ya chini na zile za mapato ya wastani hawawezi kupata huduma kabisa, kulingana na shirikisho la afya ya akili duniani. Ni katika muktadha huo Baba Mtakatifu Francisco, mara baada ya sala malaika wa Bwana kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, dominika ya tarehe 10 Oktoba 2021, amewakumbuka na kuwaombea wagonjwa wote wanaokabiliwa na changamoto ya afya ya akili sehemu mbalimbali za dunia. Changamoto hii imepelekea vijana wengi kutumbukia kwenye upweke hasi kiasi cha kutema zawadi ya uhai kwa kujinyonga. Baba Mtakatifu anawaalika waamini kuwakumbuka wagonjwa wa afya ya akili pamoja na familia zao wasiachwe pweke wala kutengwa na jamii, bali wasaidiwe na kuonjeshwa upendo, mshikamano na udogo wa kibinadamu. Kwa upande wake Kardinali Peter Turkson, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Huduma ya Maendeleo Fungamani ya Binadamu, katika ujumbe wake kwa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya afya ya akili, ameangalia hali halisi kwa wakati huu baada ya kuzuka kwa janga la ugonjwa wa virusi vya Korona, uviko 19. Anakazia umuhimu wa jumuiya inayotoa tiba kwa wagonjwa wenye changamoto za afya ya akili pamoja na umuhimu wa Samaria wema kujiunga katika huduma kwa wagonjwa wa afya ya akili. Kati ya mambo yanayopelekea ongezeko la changamoto ya afya ya akili ni michezo ya kamari na upatu. Michezo hii ni donda ndogo linaloendelea kusababisha maafa na majanga makubwa katika maisha ya watu wengi sehemu mbalimbali za dunia. Mchezo wa kamari na upatu ni matokeo ya miombo wa uchumi kitaifa na kimataifa. Kamari ni dhambi kubwa inayopukutisha maisha ya watu na kudhalilisha utu, heshima na haki msingi za binadamu na hivyo kuwa ni chachu ya rushwa, ufisadi na kizingiti kikubwa katika ustawi maendeleo ya ufungamani na mafao ya wengi. Kuporomoka kwa kanuni, maadili na utu wema kunachangia sana mgogoro wa afya ya akili. Changamoto za afya ya akili zinapaswa kushughulikiwa kikamilifu kama mtu binafsi, familia na jamii katika ujumla wake, kwa kujenga na kudumisha upendo na mshikamano wa udugu wa kibinadamu ili kukuza na kudumisha misingi ya haki jamii ulimwengoni. Kardinali Peter Turkson anawaalika wa Samaria wema kujitokeza kwa ajili ya kuwahudumia wale wote wanaokumbana na changamoto za afya ya akili jamii jitahidi kuwekeza katika kulinda na kudumisha afya bora ya akili kutoka studio za redio vatikani ni mtoto wa mkulima padri richard mjigwa <tune> Namnamna mpendwa wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa ni Sista Angela Rwezaura akikuaga. Tumsifi Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus. Nashukuru, nashukuru.