Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Radio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza na ujiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Papa Francisco ameazimia kwa barua yake ya motu proprio kwamba huduma ya usomaji na kuhudumia altareni tangu sasa vinaanzishwa hata kwa wanawake katika hali thabiti na ya kitaasisi na mamlaka maalumu. Hata hivyo, siyo jambo geni, kwa maana maaskofu wengi ulimwenguni walikuwa tayari wamekwishaanzisha, japokuwa ilikuwa bado haijasasishwa rasmi kifungo cha kanoni ya sheria mia mbili thelathini kwa kutazama Yesu ndani ya maji ya mto Yordani ni kuonyesha jinsi Mungu anavyoshinda ubaya wa ulimwengu kwa kujishusha na kubeba dhambi zetu, na ni njia ambayo sisi tunaweza kufanya kwa ajili ya kuwainua wengine bila kuwahukumu, bila kuwaogopesha, bali kwa, kwa kuwakaribisha kuteseka nao na kushirikishana nao upendo wa Mungu. Ubatizo ni utambulisho wa Kikristo unaotukomboa bure. Ni katika tafakari ya Papa Francisco Jumapili tarehe 11 Januari wakati wa sala ya malaika wa Bwana akiwa katika maktaba ya jumba la kitume wakati Mama Kanisa anaadhimisha sikukuu ya ubatizo wa Bwana. Mara baada ya sala malaika wa Bwana, Papa Francisco mawazo yake yamekwenda katika nchi ya Marekani, ambayo hivi karibuni bunge lake limevamiwa na waandamanaji wa siasa kali. Anawaombea walioathiriwa na mshikamano na kwa waliopoteza maisha na kujeruhiwa wakati huo wa huo, akitoa wito kwa mamlaka na watu wote kudumisha maana kuu ya uwajibikaji, kwani vurugu ni kujiharibu daima. Vilevile vile Papa Francisco amezungumza katika mahojiano na runinga ya Italia kuhusu matukio yaliyotendeka katika bunge la Marekani kwamba yalikuwa ni kwake hata ikiwa kwamba hakuna jamii yoyote inayoweza kujiona iko nje na vikosi vya uwasi wa ndani kama huo. Katika wakati huu wa shida za janga na mbaya sana kijamii, kiafya, kimahusiano na kiroho, familia imejidhihirisha kuwa kama gundi kweli, msingi na ya asili ambayo kila mmoja wetu anahitaji, ambayo lazima tuitunze kwa upendo, shauku na uamuzi. Ni maneno ya Kardinali Fareri, raisi wa baraza la kipapa la Walei, familia na Maisha, akiz zungumzia juu ya mwaka wa familia wa Amoris Laetitia utakaoanza tarehe 19 Machi mwaka huu. Habari hizi na nyingine utazisikiliza tulizokuandalia. Ni Sister Angela Rezaula anakukaribisha. Mtu anazaliwa anazaliwa na wazazi wake, lakini pia anahitaji kuzaliwa upya kiroho. Jumatatu tarehe 11 Januari 2020 Papa Francisco amekutana na baadhi ya viongozi wa kanisa na nafasi mbalimbali mbali za majukumu. Awali ya yote, amekutana na Kardinali Leonardo Sandri, rais wa Baraza la Kipapa la Makanisa ya Mashariki, Kardinali Angelo Comastri, msimamizi wa kanisa kuu la kipapa la Mtakatifu Petro na makamu wake katika mji wa Vatikani vilevile vile amekutana na Askofu Mkuu Gabriel Giordano Cacha, mwakilishi wa kudumu wa Vatikani katika Shirika la Umoja wa Mataifa jijini New York, Marekani, Askofu Fabio Fabene wa Montefiascone, katibu msaidizi wa Sinodi ya Maaskofu, na hatimaye Papa Francisco amekutana na Big Grace Princesa, balozi wa Ufilipine anayewakilisha Vatikani, akiwa katika ziara ya kuaga kwa maana amemaliza muda wake. Papa Francisco ameazimia katika barua yake ya motu proprio kwamba huduma ya usomaji na kuhudumia altareni tangu sasa vitaanzishwa hata kwa wanawake katika hali thabiti na ya kitaasisi na mamlaka maalumu Wanawake ambao wanasoma neno la Mungu wakati wa maadhimisho ya liturujia na wanatoa huduma yao katika altare kama ilivyo hata wahudumu wengine au wanaotoa Ekaristi, kwa hakika siyo jambo jipya, kwa maana jumuiya nyingi ulimwenguni zilianzisha tayari hatua hiyo iliyoidhinishwa na maaskofu wao hadi sasa. Hata hivyo, haya yote yalifanyika bila mamlaka halisi ya taasisi, kinyume na kile kilichokuwa kimeanzishwa na Mtakatifu Paulo wa sita ambako mnamo mwaka 1972 alikuwa ame wa huduma hizi zihifadhiwe kwa wanaume tu. Kwa sasa, Papa Francisco, katika mwendelezo wa kufanya mang'amzi yaliyotokea katika sinodi za mwisho za maaskofu, amependa kufanya uwepo huu wa kike kwenye taasisi juu ya altare kwa njia ya barua yake ya motu proprio yenye jina Spiritus Domini, yani Roho wa Mungu, na ambayo inasasisha ya kwanza ya sheria kifungu mia mbili thelathini ya haki za kanoni ya sheria. Papa kwa njia hiyo anathibitisha kuwa wanawake wanaweza kutoa huduma hizi na kwamba zinahusishwa pia kupitia kitendo cha kiliturujia ambacho taasisi inawaweka. Papa Francisco anafafanua jinsi alivyopendelea kupokea mambo haya ya mengi yaliyotoka katika sinodi mbalimbali mbali. Na kuandika kuwa imefikia miaka hii ya mwisho ya kuwa na maendeleo ya mafundisho ya kanisa ambayo yanaweka nuru jinsi huduma zingine zilizoanzishwa na kanisa zina msingi wa hali ya pamoja ya kawaida ya ubatizo na ukuani wa kifalme unaopokelewa katika sakramenti ya ubatizo. Walakini, Papa Francisko anawaalika kutambua kuwa hii ni huduma ya kilei kimsingi ni tofauti na huduma rasmi ambayo hupokelewa na sakramenti ya utaratibu wa kuwekwa wakfu. Katika barua yake ya motu proprio, inasindikizwa na barua aliyomwandikia rais wa baraza la kipapa la mafundisho tanzu ya Kanisa, kardinali Luis Ladaria, mahali ambapo papa Francisco anaelezea kwa kirefu sababu za kitayari Mungu za uchaguzi wake kwa kuunganisha na upyaisho uliowekwa na mtaguso wa pili wa Vatikani na dharura ya kugundua kwa upya uwajibikaji wa wabatizwa wote katika kanisa na kwa namna ya pekee kwa mtindo wa utume wa kilei. Papa Francisco katika barua ya Kardinali Ladaria, baada ya kukumbusha kwa maneno ya mtakatifu Yohane Paulo wa Pili kwamba kulingana na huduma ya wakfu kanisa, kwa vyovyote vile, haina uwezo wa kuwapa wanawake wawekwe wakfu kikuani, na kwa kuongezea anasema Dominika, tarehe kumi Januari elfu mbili na ishirini na moja, katika sikukuu ya ubatizo wa Bwana, Papa Francisco kabla ya sala malaika wa Bwana ametoa tafakari yake akiwa katika maktaba ya jumba la kitume Vaticani. Akianza tafakari hiyo, amesema leo hii tunaadhimisha sikukuu ya ubatizo wa Bwana. Siku chache zilizopita tumeacha mtoto aliyetembelewa na mamajusi na leo hii tunamkuta ni mtu mzima akiwa katika mto wa Yordani. Liturujia inaturusha juu hadi kufikia miaka thelathini, miaka thelathini ambayo tunajua jambo moja kwamba ilikuwa ni maisha yaliyojificha ambayo Yesu alipitia akiwa ndani ya familia, baadhi ya miaka ya kwanza akiwa Misri kama mhamiaji akikimbia mateso ya Herode, mingine akiwa Nazareti akijifunza kazi ya Yosefu na katika familia kwa kutii wazazi kusoma na kufanya kazi. Papa Francisco ameongeza kusema, inashangaza kuona sehemu kubwa ya wakati wake katika ardhi hii Bwana alipitia namna hii, kwa kuishi maisha yake ya kila siku bila kuonekana. Kwa kufafanua zaidi, amesema tufikirie jinsi injili zinavyosema miaka mitatu tu akihubiri, ya kutenda miujiza na mambo mengine. Miaka mingine ni maisha yaliyofichika ndani ya familia. Ni ujumbe mzuri kwa ajili yetu, inaonyesha ukuu wa kila siku, umuhimu wa mtazamo wa macho mbele ya Mungu kwa kila ishara na hata kile rahisi na kilichojificha. Yeye anatuokoa kwa kuja kukutana na kuchukua dhambi zetu binafsi na ndiyo. Tazama jinsi Mungu anavyoshinda ubaya wa ulimwengu kwa kujishusha na kubeba ndani dhambi zetu, na ni njia ambayo sisi tunaweza kufanya kwa ajili ya kuwainua wengine, bila kuwahukumu, bila kuwaogopesha nini cha kufanya, bali kwa kuwafanya kuwa karibu, kwa kuteseka, kushirikishana upendo wa Mungu nao. Ukaribu ni mtindo wa Mungu kwa ajili yetu. Alijishusha chini yetu na Roho akashuka juu yake upendo Unaita upendo hii. Ina maana hata kwa ajili yetu, kwa kila ishara ya huduma, kwa kila shughuli yoyote ya huruma ambayo inatimizwa, mungu anapendekeza na kuwa na mtazamo juu ya ulimwengu, na ndivyo hata sisi tunapaswa, amesisitiza Papa Francisco. rivolgo un saluto affettuoso al popolo degli Stati Uniti di America scosso dal recente assedio al Congresso prego per coloro che hanno perso la vita Cinque ano persa in quei drammatici momenti ribadisco che la violenza è e autodistruttiva sempre nulla si guadagna con la violenza e tanto si perde Mara baada ya tafakari na sala Malaika wa Bwana Dominika, tarehe 10 Januari 2021, mawazo ya Papa Francisco kwa kutikiswa na shambulio la uvamizi wa bunge la Washington ambalo liligharimu maisha ya watu watano kwa ajili ya waathiriwa hawa Papa Francisco anawahakikishia sala yake na kusema, ninatoa salamu ya upendo kwa watu wote wa Marekani iliyotikiswa na kuzingirwa na bunge hivi karibuni. Ninawaombea wale ambao wamepoteza maisha yao, watano ambao wamepoteza katika nyakati hizo za shambulio. Narudia kusema kuwa vurugu daima ni kujiharibu. Hakuna kinachopatikana kwa kutumia vurugu na mengi hupotea. Baba Mtakatifu Francisco fatana na hilo amewageukia moja kwa moja viongozi wa Marekani akiwakumbusha juu jukumu yao na kujitoa kwa ajili ya upatanisho wa jamii ya Marekani. Amesema, ninawahimiza mamlaka ya serikali na watu wote kudumisha hali ya juu kudumisha hali ya juu ya uwajibikaji ili kuhakikisha watu kuhamasisha upatanisho wa kitaifa na kulinda maadili ya kidemokrasia yanayohitajika kwa kina katika jamii ya Marekani. Aidha, Papa Francisco, hata hivyo, kabla ya kumaliza wazo hili la Marekani, ameomba msaada wa Bikira Maria mkingi wa dhambi, ili kutekeleza mchakato wa utulivu unaolenga na kutafuta wema wa wote. Bikira Maria asiye na doa, mlinzi wa Marekani, asaidie kuweka hai utamaduni wa kukutana, utamaduni wa huduma na wa kutunza, katika njia kuu ya kujenga wema wa pamoja na kufanywa na kila mtu na wale wote wanaoishi katika ardhi hiyo. Ni kwenye ukingo wa mashariki ya Yeriko katika mlango wa mahali ambapo ubatizo ulipokelewa na Yesu mikononi mwa Yohane Mbatizaji kwenye mto Yordani. Wafransiskani kwa kawaida hutimiza ija yao kila mwaka kwenye eneo hilo lijulikanalo kama ngome ya Kiyahudi karibia tangu mwaka elfu moja mia sita arobaini na moja, lakini tangu mwaka elfu moja mia tisa sitini na saba, kwa sababu ya vita vya siku sita eneo lote lilikuwa limefungwa kwa mahujaji na watalii. Eneo hilo baadaye likawa uwanja wa mabomu kwa hekta 55 na likabadilishwa kuwa eneo la kijeshi. Ni kuanzia mwaka elfu mbili tu katika tukio la hija ya jubileo ya Papa Yohane Paulo wa pili ya kwenda Nchi Takatifu ilifunguliwa sehemu ndogo tu ya eneo hilo, lakini baada ya vita vya intifada ya pili ilifungwa tena. Katika miaka ya hivi karibuni, operesheni ndefu ya kuondoa mabomu ya ardhini imetekelezwa katika eneo hilo lote kwa idhini ya mamlaka ya Israeli na Palestina. Jumla ya karibu ya mabomu elfu nne ya kutegwa yaliyoondolewa. Katika kukamilisha kazi hiyo ilikuwa shirika la kibinadamu la Uingereza lililobobea katika masuala haya, na baada ya zaidi ya miaka 50, kanisa la Mtakatifu Yohane Mbatizaji limekabidhiwa katika usimamizi wa Nchi Takatifu. Jumapili, tarehe kumi Januari elfu mbili na ishirini na moja katika sikukuu ya ubatizo wa Bwana kuanzia asubuhi saa tatu, kumekuwa na safu ya matukio mbalimbali iliyohudhuriwa na watu kadhaa, kwa sababu ya janga la virusi lililoangozwa na usimamizi wa nchi takatifu. Baada ya kuwasili kwenye mto Yordani, maandamano na misa ya sherehe vimefanyika. Tukio hilo pia limejumuisha hija katika mlima wa Majaribu. Kwa hakika, baada ya miaka hamsini na nne Wafransiskani wa, wa nchi takatifu wameweza kufanya kumbukumbu kumbu ya ubatizo wa Yesu katika eneo hilo ambalo Yesu alipata kwa hakika ubatizo kwa njia ya mikono ya Yoane Mbatizaji. Kwa mjibu wa pade Ibrahim Fartas, mfranciscani katika maeneo hayo matakatifu, amesema imekuwa sikukuu na siku ya kihistoria kwa ajili yao, ambayo hawakuwahi kusahau kamwe maeneo hayo matakatifu, hata wakati wa vita au wakati wa sababu nyingine ambazo zilisababisha kupoteza maeneo hayo. Misa ya Jumapili imeongozwa na Pade Francesco Patoni, msimamizi wa Nchi Takatifu, na kuhudhuriwa pia na balozi wa kitume wa Yerusalemu na mabalozi kutoka Italia, Uhispania, Ubelgiji na Ufaransa, na wamehudhuria ndugu wadogo wa, wa Franciskani tu ili kuadhimisha sikukuu hiyo. Kwa njia hiyo ni karibu watu hamsini wa kutokana na sababu ya virusi vya korona wa Dominika, tarehe 27 Desemba 2020 Baba Mtakatifu Francisco, kwa kushangaza ulimwengu, alitangaza kuwa tarehe 19 Machi utaanza mwaka wa familia ya Amoris Laetitia, mpango ambao ulikuja kama baraka uliojaza matumaini na shauku, sio tu familia kila mahali kwenye mabara matano, lakini pia makuhani na maaskofu ambao, kwa miaka hii, wamekuwa wakitafuta njia na zana za utunzaji wa kichungaji wenye uhuhai na ufanisi zaidi wa familia katika wakati huu wa shida za janga na mbaya sana kijamii, kiafya, kimahusiano na kiroho, familia imejidhihirishia kuwa kama gundi kweli, msingi na asili ambayo kila mmoja wetu anahitaji, ambayo lazima tuitunze kwa upendo, shauku na uamuzi. Shida hizi pia zimeleta udhaifu na mahitaji ya haraka zaidi ya familia katika kila mkoa wa kijiografia ulimwenguni hitaji ambalo sasa tunajua kuwa dharura ya kichungaji kwa kanisa, mizozo ya ndoa, unyanyasaji wa kimahusiano, kuchanganyikiwa kielimu kwa watoto, hali ya upweke, hofu ya kuingia kwenye harakati za ndoa uelewa mbaya wa maana ya wokovu wa sakramenti, na juu ya yote mapengo makubwa yasiyofahamika kati ya imani na maisha ya vitendo, kati ya kujiachia kwa Mungu kwa ujasiri na kufanya maamuzi kwa vitendo katika maisha ya kila siku, ambamo wengi wanaishi kana kwamba Bwana hayupo haya ni masuala ambayo yamekuwa wakijikita nayo katika mazungumzo kati ya Baraza la Kipapa la Walei, Familia na Maisha na maaskofu ambao katika fursa ya hija yao ya kitume mjini Roma, anaeleza Kardinali Kevin Fareri, rais wa baraza hilo, katika makala yake kwenye gazeti la Osservatore Romano. Kardinali katika maandishi yake anasema ya ni waziwazi wazi wazi wanaomba msaada mbele ya jamii ambazo zinabadilika zaidi kwa kasi zaidi, yani kesi ambazo zilitajwa na Papa Francisco na ambazo maadili yamewekwa katika changamoto sana na utunzaji wa kichungaji wa familia, lazima urejeshwe kabisa. Sio suala la kutafuta njia au kubuni kozi mpya ya kuwafundisha watu kwa njia ya na nadharia kama inavyosisitiza katika waraka wa Amoris Laetitia, lakini kumfanya mtu atambue neema inayopatikana katika familia ya Kikristo, neema hiyo inayoweza kutokana na ubatizo na sakramenti ya ndoa, na ambayo ikiwa inakabiliwa inaingia katika maisha yote ya familia. Katika mwelekeo huo, na kwa mwendelezo na familia na wasiwasi wa kichungaji kwa familia iliyoanzishwa na Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili, Amoris Laetitia ni zana taajiri isiyo ya kawaida ya kuelewa kwa undani ukweli halisi wa familia za leo na kutambua mikakati mipya ya kichungaji ambayo huanza kutokana na kusikiliza familia, na zaidi ya yote kutoka kwa malezi madhubuti zaidi ya wahudumu wa kichungaji na makuhani masharti mawili ambayo yanathibitishwa kuwa muhimu kwa kuishi mwaka huu maalum kwa njia yenye matunda, kardinali anaendelea kuandika. Kwanza kabisa ni kuwa na ufahamu wa kutenda ili familia hiwe kwa matokeo yote ya mada ya kichungaji ya wenzi wa ndoa na familia, pamoja na makuani kutambua kwamba familia ni jukumu la ushuhuda hai na usasishaji wa makuani. Tuti. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kitendo cha wafuasi wa rais Donald Trump wa Marekani anayemaliza muda wake wa uongozi hapo tarehe ishirini Januari elfu mbili na ishirini na moja cha kuvamia makao makuu ya bunge la Marekani hapo tarehe sita Januari elfu mbili na ishirini na moja kiliwacha wapenda demokrasia, amani na utawala wa sheria wakiwa wamepigwa bumbuazi na kushangazwa sana. Maandamano haya yalichochewa na kauli mbiu Save America Rally, ambapo rais Trump wa aliwataka wafuasi wake kuunga mkono jitihada za wabunge waliokuwa wanapinga kuidhinishwa kwa bwana Joe Biden kuwa rais wa 46 wa Marekani. Rais Trump amekataa kukubali kushindwa katika uchaguzi mkuu wa rais uliofanyika hapo tarehe 3 Novemba 2020 na hivyo kumpatia ushindi rais mteule Joe Biden na Kamala Harris kuwa makamu wa rais wa Marekani. Hata hivyo, rais mteule Joe Biden na mgombea mwenza Kamala Harris wameidhinishwa na Baraza la Wawakilishi pamoja na Baraza la Seneti ya Marekani na hivyo wataapishwa na kuanza kushika madaraka rasmi hapo tarehe 20 Januari 2021. Tukio la wafuasi wa rais Trump kuvamia makao makuu ya bunge la Marekani lililaniwa na viongozi wa kidini na kiserikali kutoka sehemu mbalimbali za dunia, wakisema kwamba hii ilikuwa ni fedheha kubwa kwa demokrasia na utawala wa sheria, na kwamba shutuma za wizi wa kura zinazotolewa na rais Trump hazina ushahidi wowote ule na ni hatari kwa umoja mshikamano na mafungamano ya watu wa Mungu nchini Marekani. Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake kwenye mitandao ya kijamii Jumapili tarehe kumi Januari elfu mbili na ishirini na moja, wakati wa sala Malaika wa Bwana, na katika mahojiano maalum na kituo cha televisheni cha Media Seti Italia TG Kanali Chinkwe Amesema anaendelea kusali kwa ajili ya Amerika ambayo hivi karibuni wananchi walivamia makao makuu ya bunge la Marekani na hivyo kupelekea watu watano kupoteza maisha pamoja na uharibifu mkubwa wa mali. Kimsingi, ghasia ni jambo linalosababisha maafa kwa wahusika. Baba Mtakatifu anawasii watu wa Mungu nchini Marekani kujenga na kudumisha utamaduni wa watu kukutana, huku wakijizatiti kukuza ustawi, mafao na maendeleo ya wengi anawaalika waamini kugundua zawadi ya imani ili kuitolea ushuhuda katika maisha. Baba Mtakatifu Fransisco, katika mahojiano maalumu na kituo cha televisheni cha media seti, anawasihi watu wa Mungu nchini Marekani kulitafakari kwa kina tukio hili ili lisijirudie tena na kwamba kuna haja ya kujifunza kutoka katika historia. Kutokana na maambukizi makubwa ya homa kali ya mapafu inayosababishwa na virusi vya korona, inawezekana kutumia chanjo zote zinazotolewa na wataalamu wa sayansi na tiba ya mwanadamu, ikiwa kama zimethibitishwa kuwa ni salama na zenye ufanisi. Ni katika muktadha huo Baba Mtakatifu amesema hadharani kwamba tayari amejiandikisha kushiriki katika chanjo hii itakapoanza kutolewa mjini Vatikani wakati wowote wa kuanzia sasa. Huu ni uamuzi wa kimaadili, na anatumaini kwamba watu wengi zaidi wataridhia kufanya chanjo dhidi ya virusi vya korona. Hii inatokana na ukweli kwamba hatari kubwa hapa ni zawadi ya uhai kwa mtu husika na kwa jirani zake, ikiwa kama madaktari na wataalamu wa afya ya binadamu wanashauri kwamba chanjo hii ni salama na ina ufanisi katika kuzuia maambukizi ya virusi vya korona, kwa nini watu wawe na mashaka ya kupatiwa chanjo? Chanjo ni sehemu ya utekelezaji wa mchakato wa ujenzi wa udugu wa kibinadamu. Kwa njia hii, watu wanajenga udugu na ujirani mwema kwa njia mbali ya chanjo, ili kukabiliana na changamoto mbalimbali zinazoendelea kujitokeza ili hatimaye kuondokana na utandawazi usiojali wala kuguswa na mahangaiko ya jirani. Huu ni utamaduni unaosababisha maafa na utengano. Ujirani mwema ni dhana inayopaswa kufanyiwa kazi ili kujenga umoja na mafungamano ya kijamii, kitaifa na ndani ya kanisa katika ujumla wake. Baba Mtakatifu anaendelea kufafanua kwamba utamaduni wa kifo unaokumbatiwa na sera za utoaji mimba pamoja kuto na tabia ya kutowajali wala kuwathamini wengine umeendelea kukuzwa kutokana na maambukizi makubwa ya virusi vya korona. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, maskini, wazee, wakimbizi na wahamiaji wameendelea kuteseka sana kutokana na ugonjwa wa korona. Kumekuwepo na ongezeko la utoaji mimba kwa maadai ya kuwepo na mimba zisizotarajiwa. Tatizo la utoaji mimba ni sehemu ya maisha ya dini linalogusa utu, heshima na haki msingi za binadamu na hatimaye inakuwa ni changamoto ya maisha ya kidini. Kwa kuongozwa na dhamiri nyofu, haiwezekani kutumia utamaduni wa kifo unaokumbatiwa na sera za utoaji mimba kuwa ni soroho ya kumaliza matatizo na changamoto zinazomwandama mwanadamu kila kukicha. Baba Mtakatifu Fransisko katika mahojiano hayo anasema alishangazwa sana kuona umati wa watu unavamia makao makuu ya bunge la Marekani kwa sababu kimsingi wa Marekani ni watu wenye nidhamu ya hali ya juu katika demokrasia, lakini katika ukweli wa mambo kuna vitu ambavyo haviendi sawa. Katika hali na mazingira kama haya, hapa kuna watu wanaochukua maamuzi dhidi ya jumuiya, ni watu wanaokwenda kinyume cha demokrasia, ustawi, maendeleo na mafao ya wengi ghasia na uvunjaji wa sheria ni mambo yanayopaswa kushutumiwa na wapenda amani duniani, lakini hakuna mtu awaye yote anayeweza kujinasibu kwamba hajawahi kufanya ghasia hata siku moja katika maisha yake. Kumbe hapa Baba Mtakatifu anawasihi watu wa Mungu nchini Marekani kulitafakari kwa kina tukio hili ili lisijirudie tena, na kwamba kuna haja ya kujifunza kutoka katika historia kulitafakari na hatimaye kulifahamu fika tukio hili litawasaidia watu wa Mungu nchini Marekani kuweza kufanya marekebisho yanayokusudiwa. Wakati wabuana, wabuana, moja wa sala ya malaika wa Bwana, sikukuu ya ubatizo wa Bwana tarehe 10 Januari 2021, amewashauri viongozi wa serikali ya Marekani na wananchi wote katika ujumla wao kuanza mchakato wa upatanisho wa kitaifa kwa kulinda na kudumisha tunu msingi za maisha ya kidemokrasia zinazokita mizizi yake miongoni mwa wananchi wa Marekani, waendelee kupyaisha utamaduni wa watu kukutana sanjari na utamaduni wa huduma, ili kwa pamoja waweze kujenga na kudumisha ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, na hii iwe ni changamoto kwa walimwengu wote. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, imani ni fadhila ya kimungu ambayo kwayo mwamini na msadiki Mwenyezi Mungu kile alichosema, alichowafunulia na yale mambo msingi ambayo mama kanisa na sadiki na kufundisha. Ni kwa sababu hii mwamini hutafuta kujua na kufanya mapenzi ya Mungu. Mwenye haki ataishi kwa imani, na imani hai hutenda kazi kwa upendo. Baba Mtakatifu Fransisko anakiri kwamba katika kipindi cha maambukizi makubwa ya virusi vya korona anajisikia kana kwamba amefungwa, kwani hija za kitume zimesitishwa. Lakini hata hivyo bado na matumaini makubwa ya kutembelea nchini Iraki, Mwenyezi Mungu akipenda zaidi. Baba Mtakatifu anakiri kwamba katika kipindi hiki cha maambukizi makubwa ya virusi vya korona anajisikia kana kwamba amefungwa, kwani hija za kitume zimesitishwa lakini hata hivyo bado ana matumaini makubwa ya kutembelea nchini Iraki, Mwenyezi Mungu wakipenda zaidi. Baba Mtakatifu anasema na akitumia kipindi hiki cha karantini kwa ajili ya kusali na kutafakari zaidi neno la Mungu, pamoja na kuwasiliana na watu sehemu mbalimbali za dunia ili kuatia shime imani na matumaini zaidi. Baba Mtakatifu Francisco anasema kamwe hataweza kusahau tarehe 27 Machi elfu mbili na ishirini alipokuwa nasali kwa ajili ya watu wote wa Mungu kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani Stasio Oribis. Hiki kilikuwa ni kielelezo cha upendo wa udugu wa kibinadamu kwa watu wote, umoja na mshikamano katika imani, zawadi kubwa sana kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Huo ni mwaliko kwa waamini kujenga ukaribu zaidi na Mwenyezi Mungu katika maisha yao. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisco kwamba mwaka 2021 utakuwa ni mwaka wa umoja, mshikamano na udugu wa kibinadamu, ni kufyekelea mbali ubinafsi na uchoyo, kinzani na mipasuko sehemu mbalimbali za dunia. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, wazamiaji kutoka jeshi la majini nchini Indonesia wanaendelea kutafuta visanduku vyeusi ili kupata habari zaidi kuhusu kilichopelekea kuanguka na hatimaye kuzama kwa ndege ya shirika la Siriwijaya iliyopata ajali hivi karibuni na kusababisha watu 62 kupoteza maisha muda mfupi tu tangu iliporuka kutoka katika kiwanja cha ndege cha Jakarta nchini Indonesia. Juhudi hizi zinakwenda sanjari na kutafuta miili ya watu waliopata ajali katika ndege hii iliyokuwa inafanya safari yake kuelekea mjini Pontianak na kwenye kisiwa cha Borneo kilichoko kilomita 749 kutoka Jakarta. Kutoka studio za Redio Vatikani ni mtoto wa mkulima Padri Richard Mjigwa. <tune> Namnamna, mpendwa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Ni Sista Angela Rwezaura akikuaga. tumsifi Yesu Kristo, laudetru Yesus Kristus.