Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza na ujiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake Papa Francisco akikutana na uwakilishi wa jimbo kuu la Ravena Cervia katika fursa ya maadhimisho ya miaka mia saba tangu kifo cha mshairi mkubwa wa Italia Dante Alighieri, ameshauri kufuata nyayo zake ambazo zinaweza kusaidia kuvuka vizingiti vigumu vyeusi kwa furaha katika mchakato wa hija kupitia historia. Kuhudhuria misa kila siku, kuabudu Ekaristi na kusali rozari kwa Mama Maria, ndiyo ilikuwa roho iliyomwezesha kuishi ugonjwa wake na kukabiliana kwa utulivu hadi kumfikisha katika kifo. Karo alijiachia katika mikono ya mpaji chini ya mtazamo wa Mama Maria akisema, ninataka kutoa mateso yangu yote kwa Bwana kwa ajili ya papa na kwa ajili ya kanisa. Sitaki kwenda kwenye moto, ninataka kwenda moja kwa moja mbinguni. Ni maneno ya Kardinari Agostini Valini wakati wa mahubiri yake kwenye misa ya kumtangaza mwenye eri mpya Caro Acutis, misa iliyofanyika katika kanisa kuu la Mtakatifu Francis wa Asisi Jumamosi tarehe 10 Oktoba 2020. Mwakilishi wa kudumu wa Vatikani katika mashirika ya FAO, IFAD na WFP, askofu mkuu Fernando Kikarelano anasema tuzo ya Nobeli ya amani iliyokabidhiwa kwa shirika la mpango na chakula duniani linahitaji kuachana na nadharia ya maneno, badala yake ni kukita kwenye matendo ya dhati, kwa sababu njaa na amani ni chanda na pete katika uendeshaji wa jumuiya ya Umoja wa Mataifa. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia. Ni sista Angela Wezaula anakukaribisha sana Kristo katika umisionari ulimwenguni umebatizwa na Papa Francisco tarehe 10 Oktoba 2020 amekutana mjini Vaticani na uwakilishi wa Jimbo Kuu la Ravenna Cervia, Italia wakiwa katika fursa ya ufunguzi wa miaka mia saba tangu kuzaliwa kwa Dante Alighieri, mshairi na mwandishi wa vitabu maarufu nchini Italia, na kumshukuru askofu mkuu kwa namna ya pekee kwa maneno yake. Mji wa Ravenna kwa upande wa Dante ulikuwa ni kimbilio, kwanza alikuwa huko Verona, na kwa hakika katika mji wao mshairi huyo alipitia miaka yake ya mwisho na kumpelekea kukamilisha kazi yake. Kwa mjibu wa utamaduni, alitunga wimbo wa mwisho wa Paradizo, yaani mbinguni, akiwa Ravena. Papa Francisco akiendelea na hotuba yake amesema, akiwa Ravena alihitimisha kwa njia hiyo safari yake ya mwisho na kuhitimisha kazi yake kwa kuachia wengine waige mfano huo. Mshairi Mario Lusi anabainisha wazi thamani ya mwendelezo wake ambao umeangazia thamani yake na ugunduzi bora ambao ni uzoefu wa uhifadhi wau uhamisho kwa mjibu wa Papa anasema, hiyo inatufanya kufikiria haraka Biblia kuhusu kuchukuliwa mateka kwa watu wa Israeli huko Babilonia, ambao wanaundwa kwa namna ya kusema kama vile mwanzo wa maonyesho ya Kibiblia. Kwa namna inayofanana hata kwa Dante, uhamishoni ulikuwa na maana yake hadi kufikia kuwa ufunguo wa tafsiri si tu wa maisha, lakini pia safari ya kila mwanamke na mwanaume katika historia na zaidi ya historia. Kwa siku ambayo kanisa huadhimisha kuinuliwa kwa msalaba mtakatifu papa anasema wazo hili linakwenda katika msalaba wa dhahabu ambao, kwa hakika, mshairi aliona huko juu kileleni, katika anga la bluu wakati wa usiku wa nyota mia tisa. Kwa hiyo aliyepambwa na kung'aa kwa Kristo kwa kutumia picha ya mbingu ni matumaini ya Papa Francisco kwamba miaka mia saba tangu kifo cha mshairi huyo kichachiwe kutazama tena maandiko yake ambayo yanatambua kwa dhati hali yetu na kuacha nafasi ya kutafsiri juu ya safari yetu ya uongofu, kutoka kwenye machafuko kuwa wenye hekima, kutoka katika dhambi kuwa watakatifu, kutoka kwenye udhaifu na kuwa wenye furaha, kutoka kwenye tafakari ya kutisha ya kuzimu hadi ile ya heri ya mbinguni ikiwa vijana wanao uwezo wa kukaribia shairi la Dante kwa namna yao, na kwa upande mmoja, bila shaka wanaweza kukutana na umbali wote wa mwandishi wa ulimwengu wake, lakini bado kwa upande mwingine, wanaweza kuhisi sauti ya kushangaza. Hii hufanyika hasa pale ambapo fumbo linaacha nafasi ya ishara ambayo mwanadamu anaonekana wazi na utupu. Kwa maana hiyo amewaalika kuchukua fursa hiyo kushinda na hasa sisi, kama alivyokuwa akiwaalika Mtakatifu Paulo wa sita, kwamba tunaweza kutajirika katika uzoefu wa Dante kwa ajili ya kupitia giza nene la maisha ya dunia hii na kuhitimisha kwa furaha katika njia yetu ya historia na kufikia hatima ambayo tunaonana kutumainia na kila mwanadamu. Kamati ya tuzo ya amani ya Nobeli yenye makao yake nchini Norwe imetangaza shirika la Umoja wa Mataifa la mpango na chakula kuwa ndio mshindi wa tuzo ya amani ya Nobeli kwa mwaka elfu mbili na ishirini pamoja na tuzo ya amani ya nobel ya shirika la mpango na chakula ulimwenguni kamati ya tuzo ya amani ya nobel iliyoko stockholm nchini norwe inasistiza kwamba njaa na amani ni vitu viwili vilivyoshikamana sana na kwamba biashara ya silaha haipasi kuongezeka bali kuzidisha misaada hii ni kama vile papa francisco anavyosema wakati alipotembelea makao makuu ya shirika la mpango na chakula duniani mnamo 2016 Haya yameelezwa na Askofu Mkuu Fernando Kika Arerano mwakilishi wa kudumu wa Vatican katika ofisi ya mashirika ya Umoja wa Mataifa ya FAO, IFAD na WFP, akiojiwa na Vatican News kuhusiana na Nobel ya Amani, ambapo anakumbuka kuwa kufikia lengo namba mbili la ajenda 2030 la Umoja wa Mataifa la zero njaa pamoja na kubaki miaka kumi, lakini bado tuko mbali sana. Kwa mjibu wa mwakilishi wa kudumu ambaye tangu mwaka 2015 yupo katika ofisi hiyo, anatoa maoni yake kuhusu tuzo ya Nobel ya Amani ilio kab bidhiwa na shirika la mpango na chakula kwa mwaka elfu mbili na ishirini na kusema tuzo hii inaangazia juu ya yote umuhimu wa kuendelea kupambana na njaa na bila kusahau kuwa njaa na amani ni viunganishi sana. Papa Francisco alikuwa amekwisha sema haya wakati alipotembelea ofisi ya shirika la mpango na chakula ulimwenguni mnamo tarehe 13 Juni elfu mbili na kumi na sita. Hapo alitoa maneno ya kweli, akiona mbali wakati alipozungumzia juu ya msimamo wa ulimwengu tunaoishi na jinsi mizozo iliyopo na jinsi gani ambavyo silaha hizi zimepata upendeleo wa kuzidisha. Kwa mjibu wa Papa, alitoa wito kuhusu amani, hususan kutozidisha biashara ya siraha, badala yake kuzidisha misaada. Kwa sababu hiyo, mara nyingi Papa Francisco amesema njaa yenyewe inatumiwa kama siraha ya vita na waathiriwa huzidi kuongezeka. Badala ya kuwekeza kwenye siraha, tunahitaji kuwekeza katika amani. Ni muhimu kuondoa urasimu na kila kitu kinachozuia mipango ya misaada ya kibinadamu na kutekelezwa katika Shirika la Mpango na Chakula Ulimwenguni linalo jukumu kuu, kwa sababu ulimwengu unahitaji mashujaa wa kweli, ambao ni watu na taasisi zinazojitoa kufungua barabara, kujenga madaraja, ili watu wanaoteseka wapungue, waongeze amani na njaa iweze kutokomezwa kabisa. Kuhusu waraka wa Fratelli Tutti, aidha askofu mkuu amesema Papa amechukua wazo la Papa Paulo wa Sita ambaye alipokwenda Bombei nchini India aliwaona watu wote maskini, na alikuwa na wazo hili zuri la mfuko, na baadaye kurudia tena katika waraka wa Populorum Progressio, yaani maendeleo ya watu. Papa Francisco sasa amechukua wazo hili zuri na amelizindua tena kwa ulimwengu wenye kiu ya amani, kiu ya utu, na inaonekana kwake kuwa jambo la ajabu kwa kuwa ni mapenzi mema. Lakini zaidi ya hayo, dhidi ya njaa kuna maneno mengi na kuna usemi mkubwa wa kinadharia badala ya matendo, na kwa maana hiyo sasa ni wakati wa kuchukua hatua na lazima kuanza kwa upya. Fedha zinahitajika, ishara zinahitajika, mipango madhubuti inahitajika, ili njaa iweze kuwa kama kipande cha jumba la kumbukumbu, kitu cha kizamani na sio janga ambalo linatesa kwa sasa. Na juu ya yote, ikiwa hatufanyi kitu, litaendelea hata baadaye. Jumuiya ya kimataifa ilikuwa imeweka tarehe ya kuondoa njaa ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini lakini inaonekana kuwa bado tuko mbali kufuatana na kwamba imebaki miaka kumi <tikana> akaye ndani yangu nami ndani yake, huyo uzaa sana, maana pasipo mimi ninyi hamwezi kufanya lolote. Kwa maneno hayo tumesikia katika Injili ya Yohane, Yesu katika karamu yake ya mwisho anawaambia mitume wake na kuwashauri wabaki wameungana na yeye kama mti wa mzabibu na matawi yake. Picha ya mti wa mzabibu na matawi yake ni mambo muhimu yanayoelezea ulazima wa maisha ya Kikristo kuishi katika muungano na Mungu ndivyo alivyoanza mahubiri yake Kardinali Agostino Valini kwa niaba ya Papa Francisco kumtangaza mwenye heri Karo Akutisi Jumamosi, tarehe kumi ya Oktoba elfu mbili na ishirini huko Asisi nchini Italia. Kardinali Valini amesema sisi sote kwa namna ya pekee tunashangaa na kuvutiwa na maisha na ushuhuda wa Carlo Acutis, ambaye kanisa linatambua kuwa mfano wa maisha ya Kikristo na kupendekeza hasa kwa ajili ya vijana. Hii inajitokeza swali la ghafla kujiuliza: Je, alikuwa na jambo gani muhimu kijana mdogo mwenye umri wa miaka kumi na tano tu? Kwa kupitia kutazama katika maisha yake tunapata baadhi ya mambo muhimu yenye tabia ya ubinadamu. Yeye alikuwa kijana wa kawaida, raisi mkarimu. Inatosha kuangalia picha zake, alikuwa anapenda uoto wa asili na wanyama, alikuwa anacheza mpira, alikuwa na marafiki wengi wa rika lake, na alikuwa anavutiwa na vyombo vya kisasa vya mawasiliano ya kijamii, mwenye hamu kubwa ya intaneti na kwa kujifunza yeye peke yake, ambapo alitengeneza programu za kuweza kueneza Injili ili kuwasilisha thamani na uzuri wake. Alikuwa na zawadi ya kuvutia na alikuwa anatambuliwa kama mfano. Alikuwa mtoto, kwa mjibu wa ushuhuda wa familia yake Aki mahitaji ya imani na alikuwa na mtazamo wake akiuelekeza kwa Yesu upendo kwa ajili ya ekaristi aliyokuwa nayo kwa undani na kuhifadhi uwai wote na uule uhusiano wake na Mungu. Mara nyingi alikuwa anasema, ekaristi ni njia yangu ya haraka ya kwenda mbinguni. Kila siku alikuwa anashiriki misa takatifu na alikuwa anabaki kwa muda mrefu akiabudu mbele ya ekaristi takatifu. Karo alikuwa anasema, unakwenda mbinguni ukiwa unakaribia ekaristi kila siku. Kwake Yesu alikuwa ni rafiki, alikuwa mwalimu na Mwokozi, alikuwa ni nguvu ya maisha yake na lengo kuu la kila kitu afanyacho. Alikuwa anaamini kwamba kwa kupenda watu na kuwafanyia mema ni lazima kuchota nguvu kutoka kwa Bwana. Kwa roho hiyo, alikuwa kweli mwenye ibada kubwa ya Mama Bikira Maria. Shauku yake kubwa ilikuwa ni ile ya kuvutia watu wengi kwa Yesu na kuwatangazia Injili, hasa kwa njia ya mfano wa maisha ilikuwa ni ushuhuda wake wa imani ambao ulimsukuma kufaulu kuendeleza shughuli za uinjilishaji katika mazingira ambayo alikwenda na kubadilishana maisha na kukaribia Mungu. Kardinali Valini aidha amesema alifanya hivyo kwa hiari na tabia yake ya upendo, kwa hakika kuwa na uwezo wa kushuhudia maadili aliyoamini na ambayo yalikuwa ni ya kushangaza, licha ya vizingiti vya kukabiliana navyo, hata kutoeleweka na wakati mwingine hata kuchekwa. Karo alikuwa anahisi kwa nguvu haja ya kusaidia watu wagundue kuwa Mungu yuko karibu na ni vizuri kubaki na yeye ili kufurahia urafiki wake na neema yake. Ili kuweza kuwasilisha hili kiroho, alikuwa anahitaji nyenzo, hasa kwa njia ya kisasa za mawasiliano ya kijamii ambazo alikuwa anajua kuzitumia vizuri, hasa kwa namna ya pekee intaneti, ambayo alikuwa akifikiria kama zawadi ya Mungu na zana muhimu ili kukutana na watu, kuendeleza urafiki na maadili ya Kikristo. Njia hii ya kufikiria ilimfanya aseme njia ya mitandao sio ya kukwepa, lakini ni nafasi ya kufanya mazungumzo, maarifa, kushirikisha, kuheshimiana, kutumiwa kwa uwajibikaji bila kuwa watumwa na kukataa uonevu wa kidigitali katika ulimwengu mpana kabisa. Lazima mtu ajue kutofautisha mema na mabaya. Kwa mtazamo huo mzuri, alihimiza uutumiaji wa mitandao kama njia ya huduma ya Injili ili kufikia watu wengi iwezekanavyo na kuwajulisha uzuri wa urafiki wa Bwana. Kwa lengo hili alijitahidi kuandaa maonesho msingi ya miujiza ya ekarisi iliyotokea ulimwenguni na ambayo ilikuwa ikimsaidia kufanya katekisimu kwa watoto. Alikuwa ni mwenye ibada kuu kwa Mama Maria na alikuwa anasali rozari kila siku na kujiweka wakfu mara nyingi kwa ajili ya kupiaisha upendo wake na kuomba ulinzi wake. Kutokana na hatua hii, tunaweza kusema sala na utume ndiyo mambo mawili yanayojikita katika imani na ushujaa wa huyo mwenye heri Carlo Acutis ambaye katika maisha yake mafupi amejua kujikabidhi kwa Bwana kila wakati wa maisha yake, hasa katika wakati mgumu sana, amesisitiza Kardinali Valini. Katika roho hiyo aliweza kuishi ugonjwa wake kwa kuukabili kwa utulivu, ili kumfikisha katika kifo. Karo alijiachia katika mikono ya mpaji na chini ya mtazamo wa Mama Maria, alikuwa akirudia, ninataka kutoa mateso yangu yote kwa Bwana kwa ajili ya Papa na kwa ajili ya kanisa. Sitaki kwenda kwenye moto, ninataka kwenda moja kwa moja mbinguni. Tukumbuke lakini, anasisi za Kardinali Valini aliyekuwa anazungumza hivyo ni kijana mdogo wa miaka kumi na tano huku tayari akionyesha ukomavu wa kikristo wa kushangaza ambao unatuchochea na kututia moyo ili kuchukua hatua ya maisha ya imani kwa uzito zaidi. Karlo alikuwa wa kushangaza hasa kwa bidii ambayo katika mazungumzo alikuwa akitetea utakatifu wa fadhila na utakatifu wa maisha, na dhidi ya utoaji mimba na eutanasia. Mwenye heri mpya bado anawakilisha mfano wa nguvu kwa aina yoyote ya maelewano, tukijua kuwa ili kubaki katika upendo wa Yesu ni muhimu kuishi njiri ya dhati. Hata kwa Gharama ya kwenda kinyume na ulimwengu yeye aliishi kweli maneno yake Yesu asemaye hii ndiyo amri yangu pendaneni kama nilivyowapenda ninyi Uhakika wake huu wa maisha ulikuwa umepelekea kuwa na upendo mkuu kwa ajili ya jirani, hasa kwa maskini, wazee na walioachwa peke yao bila kuwa na makazi, walemavu na maskini, wazee na walioachwa peke yao bila kuwa na makazi, na watu ambao jamii imewabagua na kuwaficha. Carlo daima alikuwa anapokea wale waliokuwa wanahitaji, na wakati akienda shule alikutana nao barabarani, alisimama na kuzungumza nao, alikuwa anasikiliza matatizo yao na kwa mipaka ya uwezekano wake aliwasaidia. Karlo hakujikunja yeye binafsi, bali alikuwa na uwezo wa kuelezea mahitaji na dharura ya watu ambamo aliona uso wa Kristo. Kwa maana hiyo, kwa mfano, akukosa kamwe kuwasaidia wenzake darasani, kwa namna ya pekee wale waliokuwa na matatizo zaidi. Maisha yake angavu, kwa hakika, aliyatoa kwa wengine kama mkate wa Ekaristi. Kardinali Valini aidha, amesema kanisa lina furaha kubwa kwa sababu kijana huyo mwenye heri anatimiza maneno ya Bwana: ni mimi niliyewachagua ninyi, nami nikawaweka mwende mkazae matunda, na matunda yenu yapate kudumu, hili kwamba lolote mwombalo Baba kwa jina langu awapeni. Ni Carlo aliyekwenda na akapeleka matunda ya utakatifu kwa kuonyesha jinsi ambavyo wote tunaweza na sio kitu ambacho kimewekwa kwa walio wachache tu. Maisha yake ni kielelezo hasa kwa vijana ambao hupata kuridhika katika mafanikio ya muda mfupi tu, badala yake maadili ya kudumu ambayo Yesu anapendekeza katika Injili, na ambayo ni kumtanguliza Mungu katika hali kubwa na ndogo ya maisha na kumtumikia ndugu, hasa walio wa mwisho. Kutangazwa kwa Carlo Acutis, mtoto wa ardhi ya Lombardia na mpenda ardhi ya Francis wa Asisi, ni habari njema na tangazo la nguvu ambalo kijana wa enzi zetu kama wengi wamependezwa na Kristo na kuwa kama taa ya mwanga kwa wale ambao wanataka kumjua na kumtafuta kama mfano. Yeye alishuhudia imani haitutengi na maisha, lakini utazama kwa undani zaidi, ikituonyesha njia thabiti ya kuishi furaha ya Injili. Ni juu yetu kuifuata, tukivutiwa na uzoefu wa kupendeza wa mwenye heri Carlo, ili hata sisi maisha yetu yaweze kuangaza mwanga na tumaini, mwenye heri Karo Akutisi hutuombe, amehitimisha Kardinari Valini katika ujumbe mfupi wa Papa Francisco katika mitandao ya kijamii Jumamosi tarehe kumi Oktoba elfu mbili na ishirini. Anasema Wakristo na watu wenye mapenzi mema wanaalikwa leo hii kupambana si tu kwa ajili ya kuondoa adhabu ya kifo na mitindo yake yote, lakini pia hata kufikiria ubora wa hali ya wafungwa katika kuheshimu hadhi ya kibinadamu na watu ambao hawana uhuru. Ujumbe huo ni katika muktadha wa siku ya kimataifa ya maadhimisho ya 18 ya kupinga adhabu ya kifo. Ni siku ambayo huadhimishwa kila tarehe kumi ya mwezi Oktoba kila mwaka ikiwa na lengo la kuhamasisha kufutwa kwa adhabu ya kifo katika nchi zinazokumbatia adhabu hiyo kwa maana hiyo Papa Francisco, katika ujumbe wake anasema, kila mwanadamu anayo haki ya kuishi kwa hadhi na kuendeleza kufungamanishwa hata kama amezaliwa na kukulia katika hali ya vizingiti. Adhi yake ni kuu kama mwanadamu, na kwa hakika adhi yake ina thamani ya uwepo wake. Tarehe kumi Oktoba ni siku ya 18 ya kimataifa ya kupinga adhabu ya kifo iliyoanzishwa tangu tarehe 26 Septemba 2023. Licha ya jitihada za wanaharakati wa kutafuta kufuta sheria katika miaka ya hivi karibuni, suala hili bado halijapungua na bado linaendelea kuwa na uamuzi zaidi, licha ya ukweli kwamba kumekuwa na ongezeko la idadi ya nchi ambazo zimekomesha mauaji kwa sheria au kwa vitendo na kupungua katika mwaka 2019 katika utekelezaji na hukumu hiyo ya kifo. Papa Francisco katika waraka wake wa Frateli Tuti anaeleza adhabu ya kifo ni jibu la uongo ambalo aliondoi matatizo. Kwa mjibu wa askofu mkuu Ivan Jukovic, mwakilishi wa kudumu wa Vatikani wa Umoja wa Mataifa na mashirika mengine ya kimataifa yaliyoko Geneva, amesema haki ya kibinadamu inashindwa, lakini adhabu ya kifo haibadiliki. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katika ulimwengu halisi, utakatishaji fedha money laundering ni kitendo cha kusafisha kiwango kikubwa cha fedha haramu iliyopatikana kwa kuuza dawa za kulevya mihadarati, au fedha zinazotokana na vitendo vya uharamia. Fedha hii iliyopatikana kwa njia haramu ikiingizwa kwenye mzunguko wa fedha, mtuhumiwa anaweza kuhusishwa na kosa la kutakatisha fedha. Utakatishaji fedha ni tendo la kihalifu linaloathiri mzunguko wa fedha na uchumi wa nchi husika. Fedha zinazopatikana kwenye matukio ya kihalifu hujulikana kama fedha chafu. Hivyo, utakatishaji huzisafisha fedha hizo ili zionekane ni za halali. Maneva ni kamati ya wataalamu wanaotathmini mikakati ya udhibiti wa fedha haramu na ufadhili wa vitendo vya kigaidi kutoka Umoja wa Ulaya. Kamati ya Mane va hivi karibuni metembelea mjini Vatikani na kukutana na Baba Mtakatifu Francisco, Kardinali Pietro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani pamoja na waandamizi wao kama sehemu ya utekelezaji wa maamuzi yaliyofikiwa kunako mwaka 2019. Kwa mara ya kwanza Maneva alitembelea na kufanya ukaguzi wa mfumo wa mzima wa fedha mjini Vatikani kunako mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Baba Mtakatifu Francisco, katika hotuba yake kwenye kamati ya Maneva, ameitaka jumuiya ya kimataifa kuondokana na tabia ya watu kupenda kuabudu sana fedha na hivyo kuigeuza kuwa kama miungu wadogo, na matokeo yake ni kuangamia kwa uchumi, hali inayoathiri pia utu na heshima ya binadamu, kukuwa kwa unyonyaji ukosefu wa usawa katika mfumo huu, pamoja na tabia ya kutowajali binadamu wengine. Fedha inayopatikana katika mazingira kama haya ni chafu na ina matone ya damu. Fedha hii haramu imekuwa ikitumika pia kwa ajili ya kugharimia vitendo vya kigaidi sehemu mbalimbali za dunia kutokana na uchu wa madaraka, mali na utajiri wa haraka haraka. Baba Mtakatifu anasema kwamba huu ni wakati wa kuwekeza katika mchakato wa sera na mikakati ya maendeleo fungamani kwa ajili ya ustawi na mafao ya wengi, kwa kuhakikisha kwamba biashara haramu ya silaha duniani pamoja na vita vinakoma, kwani vita ni mama wa majanga makubwa ya binadamu. Upigaji rufuku wa silaha za kinyuklia ni changamoto ya kimaadili na dhamana ya kiutu, kwa kukazia kanuni maadili zinazoendeleza amani duniani, ushirikiano katika ulinzi na usalama Rasilimali fedha inayowekezwa kwenye utengenezaji, ulimbikizaji na matumizi ya silaha za maangamizi yelekezwe katika mfuko wa kimataifa wa kupambana na balaa la njaa duniani ili kuwawezesha watu kupata maisha bora zaidi. Kumbe sera na mikakati inayopania kudhibiti utakatishaji wa fedha na ufadhili wa vitendo vya kigaidi inalenga kuangalia kwa umakini mkubwa mzunguko wa fedha duniani na pale inapowezekana kuingilia kati kama sehemu ya mchakato wa kupambana na vitendo vya kigaidi. Uchumi wa dunia hauna budi kutoa kipaumbele cha kwanza kwa utu, heshima na mahitaji msingi ya binadamu. Fedha inapaswa kumhudumia mwanadamu na wala si kinyume chake. Vatikani katika masuala ya fedha na uchumi itaendelea kujielekeza zaidi katika sera za ukweli na uwazi zinazosimamiwa na mamlaka ya habari za kifedha mjini Vatikani. Kwa upande wake, Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani, alipokutana na kuzungumza na kamati ya wataalamu wanaotathmini mikakati ya udhibiti wa fedha haramu na ufadhili wa vitendo vya kigaidi kutoka Umoja wa Ulaya Maneva amedadavua kuhusu sera, mikakati na sheria zinazotumika mjini Vatikani kama sehemu ya mchakato wa kukuza na kudumisha ukweli, uwazi na uaminifu wa matumizi ya fedha ya kanisa sanjari na ushirikiano wa kimataifa katika masuala ya uchumi na fedha. Ni katika muktadha huo, Vatikani imeamua kujiunga na kamati ya wataalamu wanaotathimini mikakati ya udhibiti wa fedha haramu na ufadhili wa vitendo vya kigaidi kutoka Umoja wa Ulaya, yani Maniva. Vatikani inaendelea kuimarisha miundo mbinu ya fedha ili kupambana na uwezekano wa kutakatisha fedha pamoja na kugharimia vitendo vya kigaidi. Kumbe Vatikani inaupatia uzito wa juu wa mapendekezo yatakayotolewa na kamati ya mane vaakamaana na utajiri, ili kuendelea kuimarika katika masuala ya fedha na uchumi kwa kuzingatia sheria taratibu, ukanuni, lakini zaidi maadili na utu wema. Wanachama wa kamati hii wanapenda kuona kwamba rasilimali fedha walio nayo inatumika kuleta ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Kwa upande wa Vatican ni kutaka kuhakikisha kwamba rasilimali fedha ya kanisa inatumika hasa katika kutangaza na kushuhudia injili ya huruma na mapendo, na kwamba fedha ya kanisa inatumika katika mchakato wa uinjilishaji na ujenzi wa ufalme wa Mungu hapa duniani. Ni katika mwelekeo huo, Vatican inapenda kukazia zaidi dhamana na wajibu wa kimaadili katika shughuli za uwekezaji fedha na uchumi fedha inapaswa kutumika kwa ajili ya huduma kwa mahitaji msingi ya binadamu na wala si kinyume chake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, taasisi ya kipapa kwa ajili ya utume wa kimisionari inaadhimisha jubilei ya miaka 150 ya maisha na utume wake nchini China. Kama kilele cha maadhimisho haya, tarehe 3 Oktoba 2020 kumefanyika kongamano ambalo limepembua fursa changamoto matatizo yaliyopo nchini China, hata katika mwanga wa janga la homa kali ya mapafu inayosababishwa na virusi vya korona. Imekuwa pia ni nafasi ya kutathimini maisha na utumi wa kanisa nchini China, bila kusahau uhusiano kati ya Vatikani na serikali ya China. Kardinali Pietro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani, katika hotuba yake elekezi amegusia kuhusu mchakato wa majadiliano kati ya Vatikani na China kama ulivyoasisiwa na Papa Pio wa kumi na mbili, upyaishi wa majadiliano kati ya Vatikani na China, uelewa potofu wa mkataba wa kihistoria wa muda mfupi kati ya Vatikani na China uliotiwa mkwaju tarehe 22 Septemba 2018 kuhusu uteuzi wa maaskofu mahalia. Lengo mojawapo limefikiwa na kwamba kuna alama ya matumaini kwa wakristo nchini China. Kardinali Parolini anasema historia ya kanisa katoliki nchini China inabebwa na myezwiti Matteo Ricci aliyejitahidi kuinjilisha China kunako karne ya kumi na sita, na baadaye taasisi ya kipapa kwa ajili ya utume wa kimisionari ikafuatia. Tangu tarehe 17 Januari mwaka 1951, jitihada za majadiliano kati ya Vatika na serikali ya China zilianza kuonekana kwa serikali ya China kuamua kwamba mapadi na watawa wataendelea kwa chini ya uongozi wa halifa wa Mtakatifu Petro, lakini kanisa lilitakiwa pia kuhakikisha kwamba viongozi wa kanisa kutoka nchini China wanaonesha uzalendo kwa nchi yao. Papa Pio wa kumi na mbili akapitia mkataba wa kwanza na kufanyia marekebisho, lakini haukuweza kutekelezwa kutokana na hali tete iliyokuwepo wakati ule. Kulikuwa kuna vita nchini Korea, na Vatikani pamoja na China hawakuelewana wala kuaminiana, na matokeo yake ni mkataba huo haukuweza kutekelezwa hata kidogo, na huo ukawa ni mwanzo wa kudhaniana vibaya kati ya serikali ya China na kanisa Cut. Kutoka studio za redio Vatikani ni masikini Jeori, mtoto wa mkulima, Padri Richard Mjegwa namnamna. Mpendwa wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho habari zetu za leo tulizokuandalia. Ni sista Angela Wezaura akikuwaga tui, msifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.