Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokupangia mipini ya matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Francisco Jumatatu tarehe ishirini na moja Oktoba elfu mbili na ishirini na moja amekutana na shirika la watao wa upendo wa Mtakatifu Giovanna Antida Toreti wanaoshiriki katika mkutano mkuu wa ishirini na moja. Mheshimiwa Liberata Mulamula Rutageruka waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki ameiwakilisha Tanzania katika mkutano mkuu wa tatu wa mawaziri wa mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa kimataifa kutoka katika nchi 54 za bara la Afrika na Italia. Katika mahojiano maalumu na Redio Vaticani anazungumzia mambo msingi yaliyojiri katika mkutano huo, kadiri ya mustakabali wa Afrika na Tanzania katika ujumla wake. Baba Mtakatifu katika ujumbe wake kwa matembezi ya amani ya Assisi, Perugia amekazia umuhimu wa kulinda na kutunza mazingira, nyumba ya wote, udugu wa kibinadamu na ujenzi wa utamaduni wa amani. Kwa niaba ya Angella Rwezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa nikikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu ninakuja kakuemongo wangu dunjuwa mikono onepopele hunifunze njira za moyo wako diwe chumbo cha sikali Di le suore Ndugu msikilizaji wa Radio Vaticani mama kanisa anajivunia utajiri mkubwa wa watoto wake ambao walijitosa kimasomaso wakijikabidhi mikononi mwa Mwenyezi Mungu ili aweze kuwatumia kama vyombo vyake vya kazi kwa mwanga wa roho mtakatifu hivi ndivyo ilivyokuwa kwa mtakatifu Giovanna Antida mwanzilishi wa shirika la watao wa upendo pamoja na wenzake watawa hao walijisadaka kwa ajili ya huduma ya upendo kwa masikini na wote waliokuwa na sukumizwa pembezoni mwa jamii bila kuwasahau wagonjwa waliokuwa wanahudumiwa mjini Roma. Baba Mtakatifu Francisco Jumatatu tarehe 11 Oktoba 2021 amekutana na, moja, fumbina, na moja. Shirika la watao wa upendo wa Mtakatifu Giovanna Antida wanaoshiriki katika mkutano mkuu wa 21 wa shirika lao uliofunguliwa tarehe 25 Septemba 2021 na unahitimishwa tarehe 25 Oktoba 2021. Wajumbe wa 54 kutoka sehemu mbalimbali za dunia wanashiriki katika mkutano huu Mkuchano mkuu ni muda mwafaka wa kusali, kujadiliana, kusikilizana na hatimaye kufanya mangamuzi ya kina mintarafu wa shirika kwa sasa na kwa siku za usoni. Baba Mtakatifu Francisco katika mahubiri yake kwenye ibada ya misa takatifu kwa maazimisho wa maazimisho ya Dominika tare, 10 2021, amekazia mambo makuu matatu: arhe litujia neno la Mungu, kukutana, kusikiliza na kung'amua. Sinodi ya kumnasit ya maskofu inanogeshwa na kauli mbiu kwa ajili ya kanisa la kisinodi: umoja, ushiriki na utume. Baba Mtakatifu ametumia fursa hii ya kukutana na watawa wa upendo wa Mtakatifu Giovanna Antida kwa shukuru kwa sala na maombezi yao kwa ajili ya ufanisi wa dhana ya sinodi katika maisha na utume wa kanisa, changamoto inayopaswa kuvaliwa njuga pia na mashirika ya kitawa na kazi za kitume kama sehemu ya safari ya kanisa katika ulimwengu mambo leo. Kristo Yesu katika maisha na utume wake alihudumiwa na wanawake, na wengine wanatambulikana kwa majina yao. Watawa wakike ni mwendelezo wa maisha na utume wa wale wanawake wanaotajwa kwenye Injili takatifu. Kauli mbiu ya mkutano mkuu wa ishirini wa shirika ni kuanza upya kutoka Betania na wasiwasi wa Marta na usikivu wa Maria. Ni wakati wa kutafakari mchango wa shirika lao katika maisha na utume wa kanisa. Marta na Maria ni wanawake ambao wamekuwa na nafasi ya pekee katika maisha na utume wa Kristo Yesu pamoja na mitume wake kama inavyosimuliwa kwenye injili takatifu. Hiki ni kielelezo chao kama wanawake na wabatizwa, wafuasi wa Kristo Yesu wanaoshiriki kikamilifu katika umoja na utume wa kanisa. Chimbuko la mambo yote haya ni sakramenti ya ubatizo, chimbuko la maisha ya kitawa. Mintarafu karama ya Mtakatifu Giovanna Antida, Baba Mtakatifu anakaza kusema ikiwa kama wataweza kumwilisha wasiwasi wa Marta na usikivu wa Maria, wataendelea kuchangia kikamilifu katika maisha na utume wa kanisa kwa kuonesha wasiwasi kwa maskini sanjali na kusikiliza na kujibu kilio cha mas lakini watawa hawa ni mfano bora wa kuigwa, kwani kati yao kuna watawa ambao wamejisadaka kwa ajili ya ujenzi wa ujirani mwema pamoja na kuwasikiliza wazee, wagonjwa, watu wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii bila kuwasahau yatima. Utume huu unatekelezwa kwa huruma na upendo wa Mungu. Hizi ni tuno zinazolijenga kanisa, na hivyo kuliwezesha kufuata nyayo za Kristo Yesu aliye njia ya upendo wa kweli. Mwishoni mwa hotuba yake Baba Mtakatifu Francisko amewapongeza watawa hawa na kuwaweka chini ya ulinzi na tunza Bikira Maria na Mtakatifu Giovanna Antida. Ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani, Italia ambayo kwa sasa ni rais wa G20, yaani nchi ishirini zinazoongoza kiuchumi duniani, tarehe 8 Oktoba 2021, ilifanya mkutano wa tatu wa mawaziri wa mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa kimataifa kutoka katika nchi 54 za bara la Afrika. Mambo makuu matatu yalipewa kipaumbele cha kwanza, yaani people, planet na prosperity. Maana yake ni watu, sayari na ustawi. Katika hotuba yake elekezi Rais Sergio Mattarella wa Italia, pamoja na mambo mengine, amekazia umuhimu wa ugavi sawa wa chanjo dhidi ya ugonjwa wa virusi vya korona, uviko 19, sanjari na kulijengea bara la Afrika uwezo wa kutengeneza chanjo hizi barani Afrika. Italia inatarajia kuwekeza zaidi ya yuro bilioni moja ili kuwezesha bara la Afrika kutengeneza chanjo dhidi ya uviko kumi na tisa barani Afrika. Serikali za bara la Afrika hazina budi kujifunga kibwebwe ili kudhibiti wimbi kubwa la wakimbizi na wahamiaji kutoka barani Afrika, na kwamba kuna haja kwa jumuiya ya kimataifa kushirikiana na kushikamana kwa dhati katika mapambano dhidi ya athari za mabadiliko ya tabia nchi. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mheshimiwa Liberata Mulamula Rutageruka, waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki, aliwakilisha Tanzania katika mkutano huo. Katika mahojiano maalum na redio Vatikani, anazungumzia mambo msingi aliyojiri katika mkutano huo kadiri ya mustakabali wa Afrika na Tanzania katika ujumla wake. Mimi ni balozi Liberata Mulamula waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Nawashukuru sana Radio Vatican kwa kunipa fursa hii kutembelea studio zenu, lakini pia na kupata fursa ya kuweza kumurani mawazo na kuwahabarisha yanayotendeka na madhumuni ya mimi kuje hapa Roma. Yaani niseme nianzie tu kwamba madhumuni kwanza ya, kukuta, ya kukutana hapa kama mawaziri wa mambo ya nje. Hii ni mkutano wa tatu ambao umekuwa unafanyika kila mwaka, lakini mwaka huu imekuwa tofauti kidogo. Sasa hivi Italy ndio inayochukua sema wenyekiti lakini wanaita president wa G20. Lakini pia Italy ni mwenyekiti mwenza wa mkutano mkubwa utakaofanyika Scotland. Uh, mwezi Novemba kuhusu mabadiliko ya tabianchi. Kwa hiyo ndio maana uh, aliona ni muhimu tukutane kipindi hiki, kwanza moja kuielezea Afrika, kuonyesha jinsi gani Italia imeupa kipaumbele Afrika katika kuangalia masuala mtambuka kubwa zaidi, kama nilivyosema kwamba kwa vile kwa yeye ni presidenti wa G20 maswala yao wanayoangalia ni maswala ko sasa hivi kwa vile ya janga la, la Covid 19 imekuwa maswala ya afya, maswala ya elimu, maswala ya kutunza mazingira, lakini na kupambana na athari za uh, mabadiliko ya tabia nchi. Kwa hiyo niseme kwa kweli, mkutano ulikuwa mzuri, ulikuwa mzuri kwa maana mbili. Moja, baada ya kipindi kirefu tumekuwa hatujakutana, kuweza kutukutanisha hata sisi wenyewe mawaziri kutoka nchi za Afrika, lakini pia kukutana na wenyeji wetu uh, Italia nikisemea labda pengine upande wa Tanzania, tuna mahusiano ya muda mrefu zaidi ya miaka hamsini na tumekuwa tunashirikiana kwa karibu sana katika nyanja mbalimbali mbali. lakini zaidi mkazo umekuwa katika elimu, lakini pia katika afya. Wamekuwa wanasapoti miradi mbalimbali mbali ya hospitali, wanatuma madaktari. Tuliongozwa pia na mwenyekiti ya Africa Union. Kwa hiyo yeye in fact ndiye aliyetusemea kwa ujumla wetu kwamba kupitia Itali ujumbe kwa nchi zote zinazoendelea ni kwamba, hasa katika swala hili la COVID, sisi kama Afrika tumekuwa ni kama tumeyapaliwa, tuko pembeni, wamejipa wao wow, hizo chanjo, sisi tunapata tu kidogo. Kwa hiyo ilikuwa ujumbe kwamba Ulaya au Itali yenyewe haiwezi kuwa salama kama wakiamua kwamba Afrika kwao haina kipaumbele. Kwa hiyo ilikuwa ni hilo kwamba kubwa zaidi katika migao ya chanjo kwa kweli Afrika isiachwe nyuma. Lakini ya pili ni kwamba Afrika na yenyewe ijengee uwezo wa kuweza kuzalisha hizi chanjo, make tuache ombaomba. Kuna swala kubwa kwamba makampuni makubwa ya madawa hayaruhusu kutuachia, kutuweza kujengea uwezo, lakini kupitia nchi kama, kama Italy ambao wamekuwa na sapoti sana kwamba nani, Afrika ijengee uwezo wa kuweza kujijengea ku, kutengeneza madawa kutengeneza hizo vaccines kwa hiyo Italy imesema kwamba itaendelea kutusemea, lakini swala lingine ilikuwa ni kuhusu usalama wa chakula, wanaita food security. Ukosefu wa chakula umekuwa katika nchi nyingi kutokana na mabadiliko ya tabia nchi, umekuwa na ukame, palipokuwa kuna mvua kumekuwa na mafuriko. Kwa hiyo kuna tatizo la chakula na ambalo Itali wanasema kwamba wenyewe infakti wamesema wanalipa kipaumbele, na katika hiyo summit Afrika mahitaji ya Afrika yatakuwa yatakuwa ya yamewekwa kipaumbele. Na tukisema chakula, ni katika kuzalisha, lakini pia jinsi ya kuweza kuhifadhi, lakini pia hata wale wanao ambao sisi labda pengine tuna tumeweza kuwa tunazalisha vizuri, tunauza wapi masoko? Kwa hiyo na kuwa na viwanda viwanda ambavyo vitaweza, wanaita agroprocessing, kuongeza thamani ya tunavyozalisha. Kwa mfano sisi Tanzania tunazalisha korosho lakini korosho yenyewe inaenda kutengeneza kubanguliwa sehemu nyingine. Kwa hiyo sasa sisi ndio katika tunasema, tukiangalia food security, tukiangalia tunaangalia mapana wake up, upande wa uzalishaji, upande wa masoko, lakini upande wa wezi wenyewe sisi kuwa na chakula cha kutosha. Kwa hiyo nasema kwamba katika mkutano huu sisi tumefarijika kwamba tulikuwa tunaongea, sio kama tumekuja hapa kama ombaomba omba. Afrika ina mahitaji yake, lakini pia ni nchi kutambua kwamba hizi nchi haziwezi kwenda bila Afrika maka hata ukiwa okay, unataka unataka hizi rasilimali unataka mazao lazima uende Afrika. Ni ni bara ambalo lina watu karibu zaidi ya bilioni moja na kitu. Sasa hili ukiliacha nyuma, hata kama ni kwa masoko ama kwa nini, utakuwa kwa kweli mwenyewe mwenyewe ujitendee yake. Lakini pia ni kwamba ni bara ambalo ukiweka kwa pamoja wakisema GDP kwa kweli kwamba inaonekana kwamba lazima tuwe meza moja tuwe mweza moja, hata wa G20 Italy. Mfakti moja lilo jitokeza katika mkutano huu ambalo ni muhimu sana kwamba Italy imeona umuhimu wa Africa Union kushiriki kwenye hii mkutano wa Group of 20, maana kama mnavyojua katika Group of 20 katika niwaambia, hizo nchi zilizoendelea, lakini nchi pekee kutoka Afrika ni South Africa pekee ambayo imejumuishwa kwenye Group of 20 sasa hivi. Kutokana na mkutano huu Italy imeona umuhimu kwamba Africa Union ambayo itakuwa inatuwakilisha kama bara la Afrika na yenyewe iwe inashiriki kikamilifu iwe kwenye meza, si wakati u likuwa pengine anaalikwa ambaye ni mwenyekiti wa Africa Union wa mwaka huo anakuja kwa kupiga picha tu, lakini sasa, sasa imeamuliwa na unyewe, mezani, na wenyewe tutakuwa tukiwakilishwa na mwenyekiti wa African Union Commission. Kwa hiyo mimi nasema hili ambalo kuna tukija kwenye mkutano ambao tulianza nao, ilikuwa kuna ni profesa mmoja alirai yake ilikuwa hiyo hiyo, kumbe wa Itali wamelichukua. Na kwa vile sasa ndio wenye president wanaoshikilia wenyekiti wa G20, tunaamini nchi nyingine hizo za G20 zitakubali sasa iwe G21 ikijumuisha na Afrika. Kwa hiyo kwa kifupi, mimi nasema haya ndiyo yalikuwa matokeo ya mkutano wa jumla, lakini pia tumetumia nafasi hiyo kuweza kukutana na viongozi wa waziri wa mambo ya nje wa Italia pamoja na makampuni binafsi ambayo yanapenda, yamekuwa yanawekeza Tanzania au yanataka kuwekeza Tanzania. Kwa hiyo tumetumia fursa hiyo kuweza kuongelea mambo yetu, kuweza kuongelea mipango ambayo na miradi ambayo serikali ya Itali imekuwa inatusapoti. Kuna mpango mmoja mkubwa ambao ni wa technical education, wanaita technical education and uh, labor market support program, yaani katika kuwajengea hasa vijana uwezo kuwajengea hizo skills kupitia, kuna vocational training, lakini Tanzania tuna technical colleges ambazo kama zilikuwa zimeachwa, sasa kupitia mpango huu ambao Italia imetoa pesa nyingi ya kuweza kuziibua hizo technical colleges, msitizo ni wa viwanda. Sasa mkiwa na viwanda, watu gani wata, nani wataweza kufa, kufanya kazi kwenye viwanda au kupata ajira, kama una uwezo. Kwa hiyo hiyo skills development ambayo nimekuwa kama ni kitu ambayo tunaipa kipaumbele. Kwa hiyo kupitia kwa mpango huu ambao wanaufadhili serikali ya Italy itaweza kusaidia katika kujengea uwezo vijana wetu, mbali of course na msaada ambao wameutoa wa kuchanjo kupitia Covax, lakini sisi tumefarijika kwamba kuona Itali nayo na inatupa kipaumbele na kuhakikisha kwamba sisi Tanzania ofkozi na Afrika inapata nao mgao nao stahili. Kwa hiyo mimi niseme ndio matokeo chanya ya jumuiko hili ya mkutano huu wa mawaziri ambao umehudhuriwa na mawaziri mbalimbali mbali kutoka Afrika. la liturgia di oggi ci propone lincontro tra jesu e un uomo ke posedeva Multibeni. Ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani, Injili ya Jumapili ya 28 ya mwaka be wa kanisa inamwonyesha kijana tajiri aliyemwendea mbio Kristo Yesu na kumpigia magoti akimuuliza Yesu, mwalimu mwema afanye nini laweze kuurithi uzima wa milele? Mwinjili Marko hamtaji kijana huyo kwa jina wala umri, mwaliko kwa waamini kujichunguza undani wa maisha yao. Mkutano kati ya kijana na Kristo Yesu ni mtihani wa imani kuhusu nini kifanyike ili kuhurithi uzima wa milele. Huu ni mwaliko wa kupokea jicho la huruma na upendo kutoka kwa Kristo Yesu, tayari kuuza yote walivyonavyo, kwa kuwapatia maskini, kisha wapige moyo konde na kumfuasa Kristo Yesu. Hii ni sehemu ya tafakari iliyotolewa na Baba Mtakatifu Francisko Jumapili, tarehe 10 Oktoba 2021 wakati wa sala Malaika wa Bwana, kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Baba Mtakatifu wanasema swali la kijana tajiri ni fanye nini nipate kuurithi uzima wa milele ni kielelezo cha maisha ya kiroho kinachofumbatwa katika dhana ya biashara na Mwenyezi Mungu. Kijana tajiri alitekeleza amri za Mungu tangu jana wake, ili aweze kupatiwa kile alichohitaji. Ni falsafa potofu ya kufanya na kupata. Matokeo yake ni kusahau kwamba maisha ya kiroho yanasimikwa katika uhuru na upendo wa kweli. Wokovu ni zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu na wala si haki ya mtu au bidhaa inayoweza kununuliwa sokoni. Huu ni mwaliko kwa wamini kuondokana na imani inayokita mizizi yake katika biashara kiasi hata cha kutaka kumdhibiti Mwenyezi Mungu na hivyo kusahau kwamba Mwenyezi Mungu ni Baba mwenye huruma na mapendo. Mwinjili Marko anasema Kristo Yesu alimkazia macho akampenda. Hii ni chemchemi ya kweli katika imani, mtazamo wa upendo unaopaswa kupokelewa. Huu ndio uzuri wa maisha ya Kikristo na unaufumbatwa katika mtazamo wa Mungu unaopyaisha tena imani. Huu ni mtazamo unaobubujika kutoka katika ibada ya kuabudu, msamaha kutoka katika sakramenti ya upatanisho, amani na utulivu wa ndani kutoka kwa Kristo Yesu chini ya msalaba, ili kuweza kujiashiria kupendwa na Mwenyezi Mungu. Kristo Yesu anatoa mkazo akisema, umepungukiwa na neno moja, enenda ukauze ulivyo navyo vyote, wape maskini, nawe utakuwa na hazina mbinguni. Hiki ni kielelezo cha zawadi na sadaka, mwaliko kutoka kwa Kristo Yesu kufanya yale yanayowezekana. Katika Injili, Kristo Yesu anakazia umuhimu wa sadaka kwa kukumbushia kuhusu amri za Mungu, na mwishoni anampatia wazo, auze vyote, kisha mfuate. Maisha imani ya imani hayawezi kuwa daima ni ya kukataa tu, kwa sababu maisha ya kikristo ni ukubali wa upendo. Imani inasimikwa katika sadaka na majitoleo. Baba Mtakatifu anakaza kusema, bila mambo haya imani ingekuwa kama mchezo wa kabumbu pale timu inapocheza vizuri, lakini ikashindwa kutikisa nyavu za wapinzani. Imani bila zawadi, sadaka, wala matendo ya huruma kiroho na kimwili, na watumbukiza waamini wengi katika huzuni na simanzi moyoni hata baada ya kukaziwa macho ya huruma na upendo na Kristo Yesu. Baba Mtakatifu anawauliza waamini, je, imani yao iko katika kiwango gani? Wanaishi namna gani imani yao kwa mazoe yao kwa kumhusisha Mwenyezi Mungu? Je, wanajitahidi kuipyaisha kwa kumwachia nafasi Kristo Yesu ili aweze kuwakazia macho na kuwapenda, ili hatimaye wavutwe kwake na kujibu kwa upendo, ili kuacha yote na hivyo kuwa tayari kumfuasa. Bikira Maria alifanikiwa katika maisha yake kumpatia Mwenyezi Mungu jibu la ndio, bila mashariti, awe ni mfano bora wa kuigwa kwa kugeuza uzuri wa maisha kuwa ni zawadi na sadaka kwa jirani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco, mara baada ya sala Malaika wa Bwana dominika tarehe 10 Oktoba 2021 kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, amemkumbuka mwenye heri Don Francesco Motola aliyefariki dunia kunako mwaka 1969. Alikuwa ni mchungaji mwenye ari na moyo mkuu ambaye hakuchoka kama kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu. Ni kielelezo cha daraja takatifu na huduma ya kipadre ambayo imemwilishwa katika upendo na tafakari ya kina ya neno la Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, Kardinali Marchelo Semeraro, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la kuwatangaza waamini kuwa wenye heri na watakatifu, kwa niaba ya Baba Mtakatifu Francisco, Jumapili tarehe 10 Oktoba elfu mbili na ishirini na moja amemtangaza Don Francesco Motola kuwa mwenye heri. Baada hii imeadhimishwa kwenye jimbo katoliki la Mileto Nicotera Tropea Calabria kusini mwa Italia kwa ushiriki wa Askofu Atilio Nostro, askofu jimbo. Katika makao makuu ya Redio Vatikani ulifanyika mkutano na waandishi wa habari Ijumaa tarehe nane Oktoba 2021 na wajumbe wa majaji ambao watachagua mshindi wa mwaka huu wa tuzo ya Zaid kwa ajili ya udugu wa kibinadamu. Utambuzi unakwenda kwa watu na mashirika ambao wametoa mchango mkubwa kwa ajili ya maendeleo ya kibinadamu na pia kuwezesha kuishi kwa amani. Hakuna kitu chochote kama asiyeamini. Kwa namna hiyo, ni kutegemea na watu wote, kwa kila imani, kutambua maana na uwezo wa hati hiyo na kuitumia. Kardinali Michael Zen katibu wa kitengo cha wahamiaji na wakimbizi cha baraza la kipapa la maendeleo fungamani ya binadamu alikumbusha kwamba hati ya Abu Dhabi ni hatua muhimu katika njia ya kuelekea amani kati ya watu na kwamba athari za muda mrefu zitategemea jinsi waamini watakavyoipokea. Kila mtu duniani ni mwamini, hakuna kitu kama asiyeamini. Kwa hivyo ni juu ya watu wote kwa kila imani kutambua maana ya uwezo wa hati hiyo na kuitumia. Rais wa zamani wa Niger Mwamudu Isofu ameongeza kusema hati hiyo ni ya kihistoria kwa uwezo wake wa kuwaunganisha watu wa imani kuu tatu ya Ibrahimu, yani Uyahudi, Ukristo na Uislamu, katika shauku moja ya kutafuta maadili ya ushirikiano, mshikamano, amani, uvumilivu na uhuru. Tuzo ya Zayed inatoa fursa ya kuchunguza maadili yaliyomo kwenye hati hiyo na inaonyesha mwelekeo ambao ulimwengu unapaswa kuchukua. Jumamosi asubuhi tarehe 9 Oktoba 2021, rais wa baraza la kipapa la kuwatangaza watakatifu kardinari Marcello Semeraro ameongoza misa takatifu ya kumtangaza mwenye heri Mama Maria Lorenza Longo kwa uwepo wa askofu mkuu Mimo Batalia wa jimbo kuu katoliki la Napoli nchini Italia. Mama Maria Lorenza Longo ni mwanzilishi wa hospitali ya wagonjwa siotibika na mwanzilishi wa shirika la watawa wa ndani wa Franciskani Kapuchini. Asili yake ni kutoka Uhispania, ambapo alizaliwa mnamo elfu moja mia nne sitini na tatu na kuolewa na Yoane Longo wa Mtakatifu Matayo nchini Hispania. Tukio moja katika wasifu wake katika kipindi cha kwanza cha maisha yake ni lile la jaribio la kuwekewa sumu kwa upande wa mtumishi wake, ambapo Maria alibaki anachechemea na kupooza mikono na miguu. Mnamo elfu moja mia tano na sita pamoja na kupooza, na baada ya kufanya mang'amzi ya kina, alifuatana na familia ya mume wake kuja Napoli, aliyekuwa amepewa madaraka ya kuongoza kama makamu wa ufalme katika mji huo. Miaka mitatu baadaye mume wake alifariki, na yeye akabaki mjane na watoto watatu. Siku moja akafanya hija ya kwenda Loreto katika madhabahu ya Bikira Maria Maria, ambapo akiwa katika kanisa hilo kuu alihisi muujiza mkubwa wa kuponywa kwa sababu ya kutaka kufafanua shauku yake kwa kiasi kikubwa cha kiroho Maria Laurencia au Lorenza na kuvaa nguo za Kifransiskani. Kardinali Semeraro, akianza kufafanua Injili iliyosoma katika fursa ya siku hiyo, alisema neno ambalo limesikika pia kutolewa sifa, linahitaji jambo jingine na ambalo lazima kulizingatia. Kitenzi kilichotumiwa na mwinjili kina maana nyingi ambazo hata hivyo haitakuwa ngumu kwetu kuelewa kuwa sio suala la utunzaji wa nyenzo na sheria lakini badala yake ni upendo wa chini ya ulinzi, utayari wa kuelewa, wa kujitolea na kufuata kwa dhati. Maria alifikiria kila kitu alichokisikia na kukiweka moyoni mwake, akijifungulia kwa ndio ya ukarimu zaidi, na hii hata wakati wa upanga, kulingana na tangazo la Simeoni. Unaomchoma roho yake. Katika wakati mwingine, mwinjili huyo huyo Luka aliweka neno hili kwenye midomo ya Yesu: Hawa ni mama yangu na ndugu zangu wale ambao husikiliza neno la Mungu na kuliweka kwenye matendo. Kwa karibu hapa ni kutaka kutukumbusha juu ya Mtakatifu Francis alivyoeleza kwamba sisi ni wachumba, wakati roho mwaminifu anapounganishwa na Yesu Kristo kupitia utendaji wa Roho Mtakatifu, na sisi ni ndugu, wakati tunafanya mapenzi ya Baba yake aliye mbinguni. Sisi ni akina mama tunapomchukua moyoni mwetu na miili yetu kupitia upendo na dhamiri safi na tunapomzaa kupitia kazi takatifu ambayo inapaswa kuangaza kama mfano wa wengine. Mwenye heri Maria Lorenza Longo aliishi nguvu hii ya kuzaa neno lenye kusikika na kuliishi ndani yake. Kardinali ameongeza kusema kiukweli, alikuwa ni mke mama mlei aliyejitoa kwa ajili ya upendo na mtawa wa ndani. Katika haya yote ya maisha yake, alikuwa akisikiliza kila wakati sauti ya Mungu ambaye alimwita awe mbebaji wa Kristo. Wakati wa maisha yake yanaendelea, mwenye heri Maria Lorenza alijiruhusu afanyiwe kazi na neema ya kuelewa, sio tu kile alichopaswa kufanya, lakini pia jinsi angeweza kuchukua mpango wa Mungu ndani ya maisha yake mwenyewe. Baba Mtakatifu Francisco aliwahi kusema kuwa wakati unapitia hali ya kuomboleza, kukata tamaa, giza na chuki, basi unaweza kuelewa kuwa wewe ni mbebaji wa Yesu katika ulimwengu na unaelewa kutokana na mambo madogo madogo hasa katika nuru inayojionyesha machoni pa Mkristo, kutokana na msingi wa utulivu ambao hautingishiki hata katika siku ngumu zaidi, kutoka katika shauku ya kuanza kupenda tena hata wakati upo katika kukatishwa tamaa maneno haya yanaweza kudhibitishwa katika uwepo wa hapa duniani. Mwenye heri huyu Lorenza Longo alikuwa ni mke mwaminifu na mama aliyejari, wakati mumewe alipohamishwa kwenda Napoli kama mshiriki wa baraza la dhamana ya makamu wa kifalme licha ya kuwa katika hali mbaya sana kiafya, mwenye heri alimfuata na kusimama naye kumsaidia katika kutimiza majukumu yake. Mjane akupoteza tumaini lake kwa Mungu, na alikaribisha tukio la uchungu na roho yenye nguvu na yenye utulivu, akijiweka katika huduma ya upendo. Kwa njia hiyo alianzisha hospitali ya wasio na uwezo wa kupona kwa ajili ya msaada wa watu wa mwisho, na kuifanya iwe mahali sio tu kwa matibabu, lakini pia kuwasindikiza watu waliotengwa ili kukutana na Kristo pia kukomaa katika Kristo. Yeye alitimiza, akafanya uchaguzi wa maisha ya utawa wa ndani na dada wengine thelathini na tatu ambao wakawa wafuasi wa masikini sana wa Asisi, Mtakatifu Francisi na Clara, mmea mdogo, kama alivyopendelea kumwita Mtakatifu Francisco. Kuzaa matunda kwa chaguo hili bado kunaweza kuonekana leo hii, kwani kuna zaidi ya watawa wa ndani wa kapuchini elfu mbili katika monasteri za watawa zaidi ya mia moja hamsini. Hawa ni watu ambao kwa maisha yao na utume wao wanamwiga Kristo katika sala ya juu mlimani, wanashuhudia ukuu wa Mungu juu ya historia. Ndugu msikilizaji wa, wa redio Vatican Vatikani, usikose kujiunga nasi tena, tunapoendelea ku kushirikisha yale yanayojiri katika maisha na utumi wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa, nikisepa kwa kusema tumsefu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus <mulia>