Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu, ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, tunapokupangia mipini ya matangazo yetu. Baba Mtakatifu Francisco asema anaunga mkono jitihada za jumuiya ya kimataifa katika sekta ya elimu Baba Mtakatifu hawataka wanashirika wa Mtakatifu Agustino wa kuendelea kujikita katika mizizi ya uaminifu wa karama na maisha ya shirika lao. Hawataka maaskofu wapya kuonyesha ukaribu wa Mungu kwa waja wake kwa njia ya ushuhuda wenye mbuto na mashiko. Kwa niaba ya watangazaji wenza, mimi ni padiri Richard Mjigwa nikikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Baba Mtakatifu Francisco, katika ujumbe wake, unaunga mkono jitihada za ushirikiano wa kimataifa katika sekta ya elimu kama sehemu ya mchakato wa utunzaji bora wa mazingira ya nyumba ya wote, tukio litakaloadhimishwa wa hapo tarehe kumi na nne Mei elfu mbili na ishirini. Anatanabaisha athari za mwendokasi katika mchakato wa elimu, umuhimu wa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa utu, heshima na haki msingi za binadamu, matumizi sahihi ya rasilimali watu, sanjari na umuhimu wa kujisadaka kwa ajili ya huduma makini katika jamii. Dawa mtakatifu wa Francisko katika waraka wake wa kitume Laudato si, yaani sifa iwo kwako, juu ya utunzaji bora wa mazingira ya nyumba ya wote, anawaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kujikita katika mchakato utakaoleta mabadiliko ulimwengoni ni mwaliko wa kuhakikisha kwamba watu wanatumia karama na mapaji yao katika kubadili uso wa nchi, jambo linalohitaji elimu makini inayokita mizizi yake katika mshikamano, ili kujenga jamii yenye ukarimu zaidi ni katika muktadha huo Baba Mtakatifu francisco anasema anaunga mkono tukio la kimataifa litakaloadhimishwa hapo tarehe kumi na nne Mei elfu mbili na ishirini kwa kuongozwa na kauli mbiu mabadiliko ya mfumo wa elimu kimataifa. Lengo ni kuwasaidia vijana kujizatiti kwa kujikita katika elimu fungamani inayowataka vijana kuwa wasikevu wajenzi wa majadiliano pamoja na kuongeza jitihada za kufahamiana changamoto ya umamboleo ili kujenga na kuimarisha umoja na wafungamano wa kijamii kwa ajili ya ujenzi wa jamii inayosimikwa katika udugu. Baba Mtakatifu anasema kumekuwepo na mabadiliko makubwa katika mfumo wa elimu, hali ambayo imesababisha hata kinzani na mabadiliko, si tu katika masuala ya kitamaduni, bali pia kuhusiana na elimu ya binadamu kwa kuunda lugha mpya ambayo inawatenga na kudhoofisha dhana ya elimu ya jadi. Leo hii kuna kile kinachoitwa mchakato wa mwendo kasi wa elimu unaofumbatwa katika kasi kubwa ya teknolojia na matumizi ya kompyuta yanayokinzana na kasi ndogo ya mabadiliko ya kibayolojia. Kimsingi, mchakato wa mabadiliko katika elimu unapaswa kuwahusisha watu wote ili kuunda kijiji cha elimu mahali ambapo watu wote kadiri ya dhamana zao wanashiriki wajibu wa kuunda mtandao ambao ni wazi kwa ajili ya ujenzi wa mafungamano ya kibinadamu, kwani kila mtu anakuwa na wajibu wa kuchangia katika mchakato wa elimu. Kuna umuhimu wa kuanzisha kijiji cha elimu kabla ya kuanza kutoa elimu, kwa kuandaa mazingira ya udogo wa kibinadamu pamoja na kuondokana na ubaguzi. Kijiji cha elimu anasema Baba Mtakatifu ni jukwaa ambalo inakuwa rahisi kuweza kufikia mwafaka wa elimu fungamani inayomheshimu binadamu na kuunganisha masomo na hali halisi ya maisha kati ya wadau mbalimbali katika sekta ya elimu, michezo, siasa, biashara na wenyeji wote wa nyumba ya wote. Ili kuweza kufikia ujenzi wa kijiji cha elimu kwanza kabisa binadamu anapaswa kupewa kipaumbele cha kwanza kwa kukazia mifumo rasmi na isiyo rasmi ya elimu ili kuwa na mwelekeo wa pamoja kuhusu elimu ya binadamu, uchumi, siasa, ukuaji na maendeleo fungamani. Katika mchakato wa ekolojia fungamani, uso na heshima ya kila kiumbe inapaswa kuzingatiwa kwa kuondokana na utandawazi usiojali wala kuguswa na mahangaiko ya wengine. Hatua ya pili, anasema baba mtakatifu, na ujasiri, uwajibikaji na ubunifu pamoja na matumizi sahihi ya rasilimali watu. Yote haya yatasaidia kuwaunda watu ambao wako tayari kusikiliza, kujadili pamoja na kutafakari na wengine, wakiwa na uwezo wa kujenga na kudumisha mafungamano ya kifamilia na kati ya kizazi kimoja na kingine, vyama vya kiraia, na hatimaye kuweza kuunda ubinadamu mpya. Hatua ya tatu anasema baba mtakatifu ni umuhimu wa kuwaundia watu mazingira ya kujisadaka kwa ajili ya huduma makini katika jamii. Hii ni huduma inayotoa kipaumbele cha kwanza kwa maskini ili kujenga mshikamano. Kuna furaha zaidi kutoa kuliko kupokea. Kumbe kuna umuhimu wa kufanya upembuzi yakinifu kuhusu malengo na mbilu zitakazosaidia utekelezaji wa utume wa elimu katika jamii. Baba Mtakatifu anatanguliza shukurani zake za dhati huku akiwaalika wa wajumbe wote katika tukio hili muhimu linalopania kuanzisha mchakato wa ushirikiano wa kimataifa katika mfumo wa elimu. Wito huu pia anatoa kwa viongozi na wadau katika sekta ya elimu waliopewa dhamana ya kutoa elimu na malezi kwa vijana wa kizazi kipya, kwamba watakubali na kuitikia mwaliko wake. Baba Mtakatifu anawataka vijana kushiriki kikamilifu katika mkutano huu kama njia ya kuchangia ujenzi wa dunia iliyo bora zaidi. Mkutano huu utafanyika tarehe 14 Mei 2020 kwenye ukumbi wa mikutano wa Paulo wa sita mjini Vatikani, lakini semina zitaendeshwa kwenye vituo mbalimbali vilivyoko mjini Roma. Baba Mtakatifu anawaalika wote kujizatiri katika mchakato wa ujenzi wa mfumo mpya wa elimu kwa ajili ya matumaini kwa siku za usoni kwa kujenga udugu wa kibinadamu unaofumbatwa katika mshikamano kama kielelezo cha mpango wa Mungu kwa binadamu. diamo lode a dio per i karismi che ha suscitato e suscita nella chiesa atraverso la testimonianza del grande pastore dottore di Ipona. Ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani, shirika la mtakatifu Agostino, Septemba 2019, linaadhimisha mkutano wake wa 186 tangu lilipoanzishwa. Hili ni tukio muhimu sana katika maisha na utume wa shirika ndani ya kanisa na katika ulimwengu wote. Mkutano huu unawajumuisha wanashirika themanini kutoka katika nchi 52 wanaotekeleza dhamana na utume wao kwa ajili ya Kristo na kanisa lake. Siku ya Alhamisi tarehe 12 Septemba elfu mbili na kumi na tisa wamekutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu Francisco mjini Vatikani. Baba Mtakatifu katika hotuba yake amewapongeza kwa utumishi unaofumbatwa katika furaha na unyenyekevu wa Kiinjili, umuhimu wa kujikita zaidi katika mizizi ya uaminifu wa karama na maisha ya shirika ufukara wa kiinjili, sala, toba na uongofu wa ndani na dhili ya unyenyekevu, pamoja na kuendeleza mchakato wa uinjilishaji wa awali. Baba Mtakatifu anaungana na, na wajumbe wa mkutano mkuu wa shirika la Mtakatifu Agustino kumwimbia Mwenyezi Mungu utenzi wa sifa na shukurani kwa ushuhuda wa imani uliotolewa na Mtakatifu Augustino, askofu na mwalimu wa kanisa, wakati huu wanapoadhimisha mwaka wa karama ya shirika. Familia ya Mtakatifu Agostino imeendelea kujisadaka katika huduma na utumishi na unaofumbatwa katika furaha unye na unyenyekevu unaobubujika kutoka katika kiini cha Injili. Mtakatifu Agostino ni mtu mashuhuri sana ndani ya kanisa kutokana na mafundisho wito na utume wake uliomwezesha kuwa wazi na mkweli kwa watu na Mwenyezi Mungu, na ukawa ni kielelezo cha ukolezaji wa ujenzi wa jumuiya kiasi kwamba hata alipoitupa mkono dunia aliacha urithi mkubwa wa monasteri kwa ajili ya wa watao wa kike na kiume. Baba Mtakatifu anakaza kusema, shirika la Mtakatifu Agustino limeachiwa urithi na utajiri mkubwa unaosimikwa katika maisha ya sara na kijumuiya, utambulisho wao katika maisha na utumi wa kanisa. Hii ni changamoto ya kuzama zaidi katika mizizi kwa kuendelea kuwa waaminifu kwa karama ya shirika lao na kamwe wasiingiwe na kishawishi cha kutaka kukata mizizi na kujitenga na karama hii kwani hapo watakuwa wanajitafutia maafa makubwa kwa maisha na utume pamoja na historia kama shirika. Hii ni historia inayofumbatwa katika ushuhuda wa Kikristo, fadhila ya unyenyekevu, na ambayo inamwilishwa katika mchakato mzima wa uinjilishaji wa watu. Baba Mtakatifu wamekazia umuhimu wa ufukara wa kiinjili kama utambulisho wa utume wao. Wanashirika wanapaswa kuwa makini ili kusikiliza ujumbe wa Roho Mtakatifu katika maisha na utume wao. Baba Mtakatifu anasema unyenyekevu wa kenjere ni ufunguo wa ukuaji na ukomavu katika maisha na utume wa kanisa mintarafu mchakato wa unjeleshaji. Baba Mtakatifu anawapongeza katika maadhimisho ya mkutano huu wa shirika kwa kutoa kipaumbele cha pekee katika unyenyekevu wa kiinjili unaowafanya kuwa wazi mbele ya Mwenyezi Mungu na watu wake. Unyenyekevu ni zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Baba Mtakatifu analitaka shirika la Mtakatifu Agustino kuendeleza mchakato wa unjilishaji wa awali kwa kuwa waaminifu kwa Kristo mfufuka. Baba Mtakatifu ameungana wa na wamisionari wa hawa kuwakumbuka na kuwaombea wamisionari wote walioyamimina maisha yao kwa ajili ya kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu. Hii ni changamoto kwa wamisionari kuendelea ya kutembea bega kwa bega na Kristo Yesu katika maisha na utume wao kwani kwa hakika Kristo anaishi. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, askofu ana wajibu na dhamana ya kufundisha, kuongoza na kuwatakatifuza watu wa Mungu, kwa kutambua kwamba Kristo ndiye mchungaji mkuu anayeunda na kuliongoza Kanisa. Kristo ndiye mwongozo na muhimili mkuu wa kanisa lake. Kumbe ni wajibu wa maaskofu kuhakikisha kwamba wanatekeleza dhamana na wajibu wao kadiri ya mipango ya Kristo mchungaji mwema. Baraza la Kipapa kwa ajili ya maaskofu kwa kushirikiana na baraza la Kipapa kwa ajili ya makanisa ya mashariki kuanzia tarehe nne hadi tarehe kumi na moja Septemba elfu mbili na kumi na tisa yameendesha mafunzo maalumu kwa ajili ya maaskofu mahalia kutoka kwenye makanisa ya mashariki walioteuliwa na kuwekwa wakfu katika kipindi cha mwaka mmoja, yaani kati ya mwaka elfu mbili na kumi na nane hadi mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Maskofu hawa wapya wamepata nafasi ya kukiri kanuni ya imani, mutasari wa imani ya kanisa kwa Kristo Yesu ili kuendeleza uwepo wake wa karibu katika maisha na utume wao, tayari kujisaraka bila kujibakiza kwa ajili ya Kristo na kanisa lake. Maaskofu wanapaswa kuwa ni wachungaji wema, sakramenti ya wokovu na kielelezo cha ukaribu wa Mungu kwa waja wake. Uwepo wa karibu wa Mungu ni chemchemi ya utume wa askofu, kama unavyofunuliwa katika fumbo la umwilisho, kielelezo makini cha ukaribu wa Mungu kwa waja wake. Ili kuonja ukaribu wa Mungu, kuna umuhimu wa kupata mang'amuzi ya wema, huruma na upendo kwa waja wake. Maskofu wajenge utamaduni wa kusali na kutafakari mbele ya Kristo Yesu ili kumwezesha kuishi kati ya watu wake katika shida magumu na changamoto za maisha na utume wa kiaskofu, Baba Mtakatifu anawataka maaskofu kukimbilia katika sala na tafakari ili kujenga tena imani na matumaini mapya kwa kumtegemea na kuendelea kujiaminisha kwa Kristo Yesu. Ukaribu wa Mungu unajionyesha kati ya watu wake kwa njia ya utambulisho wa maaskofu wanaojisadaka bila kujibakiza kama sadaka safi inayotolewa altareni. Maskofu ni mkate unaomegwa kwa ajili ya maisha ya ulimwengu. Kristo Yesu anataka kuwa kati pamoja na watu wake kwa njia ya maskofu. Ukaribu wa Mungu unajionesha katika neno na maadhimisho ya mafumbo matakatifu ya kanisa lakini zaidi kwa njia ya ushuhuda wenye mbuto na mashiko, kwa kupenda bila kujibakiza, pamoja na kuendelea kujizamisha katika huruma na upendo wa Mungu. Baba Mtakatifu anawataka maaskofu kuonesha ukaribu wa Mungu kwa waja wake kwa kujitosa kimasomaso katika huduma ya upendo kama ilivyokuwa kwa Msamaria mwema, ili waweze kuona, kusikiliza na kujibu kwa vitendo kilio na mahangaiko ya watu wa Mungu kama alivyofanya yule Msamaria mwema. Alipomwona alimhurumia akakaribia, akamfunga jeraha zake, akazitia mafuta na divai, na hatimaye akamtunza. Haya ni maneno msingi katika maisha na utume wa askofu anayetembea bega kwa bega na watu wake, tayari kushirikishana nao mateso na matumaini ya maisha. Maaskofu wawe na ujasiri wa kutekeleza dhamana, wajibu na utume wao bila ya kuogopa. Makanisa yao yawe ni alama na utambulisho wao mbele ya Mwenyezi Mungu. Kipimo cha ukaribu wa Mungu kwa waja wake ni huduma kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii bila kumezwa na mali mwengu. Maaskofu waguswe na umaskini pamoja na mahangaiko ya watu wao, ili kuinua na kusimamia utu, heshima na haki za msingi. Maaskofu wawe karibu zaidi na watu wao, ili waweze kusikiliza mapigo ya nyoyo zao. Wajenge na kudumisha utamaduni wa kusikiliza kwa makini. Maaskofu watembelee parokia na waamini wao ili kuwapelekea faraja, imani, matumaini na mapendo yanayobubujika kutoka kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Maaskofu waonyeshe ukaribu wa Mungu kwa mapadiri wao kwa kuwakumbatia, kuwashukuru na kuwapongeza kwa, kwa niaba ya Baba Mtakatifu Francisco maaskofu wawapende na kuwaheshimu mapadri wao wawafuatilie na kuwatia shime ili waendelee kujisadaka bila kujibakiza kwa ajili ya mambo makubwa zaidi. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hija ya kitume ya baba mtakatifu Francisco barani Afrika kuanzia tarehe nne hadi tarehe kumi Septemba elfu mbili na kumi na tisa, pamoja na mambo mengine ilipania ya kukuza misingi ya amani na upatanisho wa kidogo, utunzaji bora wa mazingira ya nyumba ya nyumba ya wote, sanjari na ujenzi wa utamaduni wa watu kukutana katika ukweli na uwazi kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu barani Afrika. Kauli mbiu iliyoongoza hija baba mtakatifu nchini Msumbeje ni matumaini, amani na upatanisho. Kwa upande wa Madagaskar ni mpanzi wa amani na matumaini, na kauli mbiu ya familia ya Mongo nchini Mauritius ni uhujaji wa amani. Siku ya Jumatano Baba Mtakatifu Francisco, wakati wa katekesi yake kwa waamini mahujaji na wageni, baada ya kurejea kutoka kwenye hija yake ya kitume barani Afrika, amesema matumaini ya watu ni Kristo Yesu na Injili yake, chachu makini ya udugu, uhuru, haki na amani kwa watu wote. Baba mtakatifu, kwa kufuata nyayo za wamisionari na watakatifu waliojisadaka kwa ajili ya kutangaza na kushuhudia Injili, amesema ya hija yake barani Afrika ilikuwa ni kupandikiza chachu hii kwa watu wa Mungu nchini Msumbiji. Na si. Ni katika muktadha huu Dr. Paulo Orufini mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano, katika tahariri yake anasema, kwa hakika kuna jambo moja kubwa linalounganisha hija ya kitume ya Baba Mtakatifu Francisco nchini Msumbiji, Madagaska na Mauritius, pamoja na hija zilizofanywa na watangulizi wake, bila kuweka kando umuhimu wa hija hii kwa wakati huo, yani kiu ya watu wanaohitaji nguvu ya halifa wa Mtakatifu Petro ili waweze kuimarika katika imani yao kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Huu ni muungano wa watu wa Mungu waliokuwa na msubiri kwa hamu kubwa halifa wa Mtakatifu Petro, kiini cha maisha na utume wa halifa wa Mtakatifu Petro, yaani kuimarisha ndugu zake katika imani yao kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Bahari ya watu kutoka sehemu mbalimbali wakiwa na nyuso za matumaini pamoja na shuhuda mbalimbali walizoonyesha, walimsubiri Baba Mtakatifu kwa hamu na furaha kubwa, kielelezo makini cha nguvu ya watu kukutana katika mchakato wa imani. Watu walijipanga kando ya barabara, wakakusanyika kwenye viwanja mbalimbali, wakapanda mitini ili tu waweze kupata fursa ya kumwona halifa wa Mtakatifu Petro anayepita kati yao ili kuandika historia katika maisha ya mtu binafsi na ile ya jamii katika ujumla wake. Huu ni ushuhuda unaoonesha maana ya ile nguvu ya kanisa. Watu walitafuta kila nafasi iliyokuwa mbele yao ili kutangaza na kushuhudia ile furaha ya Injili pamoja na kuimarishwa katika imani, matumaini na mapendo na alifa wa Mtakatifu Petro Baba Mtakatifu anakiri kwamba ameshuhudia imani ya watu wa Mungu barani Afrika ikimwilishwa mubashara katika matendo, kielelezo makini cha nguvu ya watu wa Mungu kwa watu kutazamana katika hali ya unyonge na imani. Hapo pia kuna fumbo la kanisa ambalo Kristo Yesu amemkabidhi Mtakatifu Petro pamoja na waandamizi wake. Kuna utume wa alifa wa Mtakatifu Petro wa kuimarisha ndugu zake katika imani licha ya matatizo na changamoto mbalimbali mbali katika maisha na utume waki. Baba mtakatifu anasema hakuna sababu ya wongofu wa shuruti, bali ushuhuda wa imani inayomwilishwa katika Injili ya upendo ili kujenga na kudumisha umoja na mshikamano wa kidogo. Dokta Rufini katika tahariri yake anakaza kusema hii ni sala ya kikuhani iliyotolewa na Kristo Yesu wakati wa karamu ya mwisho, siku ile iliyotangulia kuteswa, kifo na hatimaye ufufuko wake kutoka kwa wafu. Hili ni tukio ambalo lilikuwa limetanguliwa na Jumapili ya Matawi alipoingia Yerusalemu, watu wakamlaki kwa shangwe kubwa kama mfalme. Kumbe nguvu ya halifa wa Mtakatifu Petro pamoja na waandamizi wake nafumbatwa katika sala ambayo Kristo Yesu aliitumia kumwaminisha Mtakatifu Petro mtume kwa baba yake wa mbinguni. Mtakatifu Yohane Paulo wa pili akinukuu mwinjili Luka aliwahi kusema Tazama, shetani amewataka ninyi apate kuwapepeta kama vile ngano, lakini nimekuombea wewe ili imani yako isitindike, nawe utakapoongoka waimarishe ndugu zako. Dr. Paulo Rufini anahitimisha taariri yake kwa kusema haya maneno: ni mwaliko kwa waamini kuangalia kwa jicho la imani uteuzi, dhamana na utume wa mamlaka ya mtakatifu Petro. Kristo Yesu anamhakikishia Petro mtume nguvu kutoka juu kwa ajili ya ujenzi wa ufalme wa Mungu. Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inathibitisha kuwa viongozi na udhibiti wa watu na wanawake wote wanayo haki ya kushiriki katika kukuza uchumi wa nchi hii, ina maana yake katika rasimu ya katiba inayotarajiwa. Amesema hayo Padre Charles Kitima, ambaye ni katibu mkuu wa Baraza la Maskofu Katoliki Tanzania, katika semina iliyoandaliwa kwa siku tatu hivi karibuni na Baraza la Maskofu Katoliki, Baraza la Wakristo Tanzania na Baraza la Kiislamu BAKWATA. Semina hii imefikiwa wa wakati Tanzania inajiandaa kufanya uchaguzi Uzi mdogo wa viongozi wa ngazi za chini kunako Novemba 2019 na uchaguzi mkuu wa 2020 ambapo katika semina hiyo wamesisitizia juu ya ushiriki wa wanawake katika sera za kisiasa. Hata hivyo, kwa mjibu wa taarifa zilizowafikia shirika la habari za kimisionari Fides ni kwamba wanawake wanajihusisha katika sehemu kubwa ya sekta ya uchumi wa kawaida na wanapaswa kushika zaidi ngazi ya serikali na hatimaye kuweza kukuza maendeleo ya uchumi wa jumuiya. Wanaweza kuongoza taifa, amesisitiza Padre Kitima. Kama viongozi wa dini, anaendelea, wanatakiwa wabadilishe fikra za kijamii zisemazo kwamba wanawake ni wadhaifu na baada yake, wanawake ni watu wenye nguvu na uwezo wa uongozi. Kutokana na hilo, ni matumaini hapa Dekitima kwamba kunawezekana kabisa uwepo wa wanawake katika bunge ambalo lina nafasi mbalimbali mbali, katika taasisi na kwa ajili ya maendeleo ya nchi yao. Ni wakati sasa wa kuonyesha umuhimu wa wanawake katika siasa, kufanya mchakato wa maamuzi na uongozi wa mataifa, amesisitiza Pade Kitima, na kuongeza kuwa hata viongozi wa dini katika nchi na kati yao Wakristo na Waislamu wa Islamu, nao wajibu wa kukuza nafasi ya wanawake wenye uwezo na ujasiri naye mchungaji Benjamin Maila wa CCT katika semina hiyo amedhibitisha iwapo wanawake watachaguliwa ni shukrani yao kwa sababu ya mfungamano wao ambao unaweza kuleta mabadiliko kiuchumi. Aidha, naye rais wa shirikisho la kitaifa la wanawake Waislamu amewashauri wanawake wote wachangamkie fursa bila kurudi nyuma, huku akiwa na matarajio kwamba wanawake walio vijana wanaweza kweli kujikita kuwa mstari wa mbele katika maendeleo ya uchumi na utamaduni sirikari na wa kitaifa kwa niaba ya serikali. Naye mjumbe wa sekretarieti ya uchaguzi ya ofisi ya rais ametoa pongezi kwa viongozi wa dini katika kuandaa semina hiyo, huku akiwahimiza wanawake kusimama kidete kama wagombea katika uchaguzi ujao. Pia amesema serikali inatarajia kuendesha uchaguzi huru na wenye haki. Balozi wa Vatikani nchini Kenya na Sudani Kusini, askofu mkuu Bert Van Megen amelitia moyo kanisa la Afrika kutunza thamani ya kijumuia ya kiafrika na umoja wa shughuli za kijamii. Amesema hayo alipotembelea ziara yake fupi katika sekretarieti ya jumuia ya wanachama wa Afrika Mashariki. Amesea tarehe 3 Septemba 2019 jijini Nairobi. Askofu Mkuu Van Megen amesema waathirika wanapaswa waendelee kukumbatia umoja na kukana hatari za ubepari, ubinafsi, ubepari wenye nguvu na mengine mengi ambayo yamesisitiza kwamba yamechangia ukosefu wa haki na ukosefu wa thamani za maisha ya binadamu katika sehemu nyingi za ulimwengu. Waafrika wana zawadi nzuri sana ambayo hawapaswi kuipoteza. Iwapo wataipoteza watakuwa na mwelekeo sawa na nchi za magharibi, ambapo ndio kunakuwa mwisho wa jamii inayofanya kazi. Jamii inaweza kufanya kazi tu wakati kuna hisia za ushirikiano ambayo yanazidi kupungua katika jamii za Magharibi. Katika nchi hizo watu hawachukui jukumu katika ngazi ya serikali na hata katika ngazi ya familia, watu hawajali wengine na hata watoto wao wenyewe kadhalika. Amewatia moyo makanisa ya Afrika kuanzisha utamaduni wa ushirikiano na nchi ambazo zimepoteza hisia za kuthamini na kuongeza kusema, licha ya changamoto zote ambazo Afrika inakabiliana nazo kama vile ufisadi, mzigo magonjwa, vita, umaskini na mengine mengi, waathirika bado wana ufahamu wa dhati wa thamani ya maisha ya mwanadamu. Hata hivyo, ametoa changamoto kwa Mesia ili kujikita kwa kina katika kuimarisha kanisa kwa kuifanya liwe jiwe hai na sio tu kupitia ujenzi wa miundo mbinu. Askofu mkuu amesema wao ni kanisa la miundo japokuwa wakati mwingine kuna tabia ya kusema ikiwa tunayo miundo mahali, basi kila kitu ni sawa, lakini Baba Mtakatifu Francisco anakumbusha kwamba muundo unahitaji kuwa jiwe hai. Katika hili amesema, kanisa limeundwa na mawe yaliyo hai, mahali ambapo kila mtu anachangia maisha yake na kila jumuiya kujikita kwa dhati katika kazi ya kanisa. Aidha, ameongeza, hawataweza kuokoa kanisa kupitia miundo mbinu. Inawezekana kuokoa Ukristo tu kwa kuhakikisha kuwa mwili wa Kristo hupo na unaendelea kukua na kustawi katika jamii kupitia kujitolea binafsi. Hata hivyo, kwa upande wake, amethamini kazi ambayo imefanywa na ya kujitolea iliyoonyeshwa na Amesea, huku akizingatia kwamba kuna ubora kujitolea na mchango muhimu kwa kanisa huko Afrika. Kwa niaba ya Amesea naye katibu mkuu wake Padre Antony Makunde na mratibu wakichungaji pia, naibu katibu mkuu wa masuala ya kichungaji Padre Emmanuel Chimombo wameelezea kuhusu Wamesia inavyojikita kwa undani kulinda utakatifu wa maisha mwanadamu na kusisitizia kuwa maisha mwanadamu huanzia wakati wa kutungwa kwake hadi kifo chake asiri, na kwa maana hiyo Amesia inachukulia suala la ulinzi wa watoto kwa umakini zaidi. Vilevile, balozi wa kitume katika ziara hiyo amepata kukutana na wafanyakazi wote wa Amesea ambao wamejitambulisha katika idara zao, wakielezea kile wanachokifanya kabla ya kuwa na mkutano wake wote katika chumba cha Amesea. Rezaula, Vatican News. Katika kilele cha kuadhimisha siku ya hisani ya kimataifa iliyoanzishwa na Umoja wa Mataifa mnamo mwaka elfu mbili na kumi na mbili inataka kuimarisha umuhimu wa mshikamano na uelewano katika mazungumuzo kati ya tamaduni tofauti na dini. Mwaliko wa hisani wa kusaidia wahitaji umetolewa katika sherehe ya kimataifa inayofanyika kila tarehe tano Septemba ya kila mwaka ambapo Kanisa Katoliki inakumbuka Mtakatifu Mama Tereza wa Kalikuta, aliyekuwa ishara ya upendo wa Kikristo. Kwa mujibu wa Eugenio Sera na Kiara Koloti, ambao ni waandishi wa Vatican News, wamesema tarehe 5 Septemba ya kila mwaka ni siku ya hisani kwa ajili ya kuwasaidia wahitaji ulimwenguni kote. Ni katika tarehe hiyo iliyokubaliwa kimataifa, ambayo inatoa fursa ya kuwatazama tena wahitaji wanaoteseka katika mazingira ya aina mbalimbali mbali. Wito huu wa kimataifa unamgusa kila mtu mwenye mapenzi mema na kuwakumbuka wahitaji walio karibu na jamii anayoishi, kwani kila taifa linalo maskini, wagonjwa, vilema na wenye mahitaji mbalimbali ya kimsingi kuwasaidia ni kutimiza matakwa ya uinjilishaji yanayomtaka kila mmoja wetu kumjari jirani yake. Na maadhimisho hayo pia yanalenga kuongeza uhamasishaji wa, wa watu ulimwenguni kote kusaidia wanaokumbwa na matatizo wahitaji na wenye changamoto mbalimbali mbali za kimaisha kwa kupitia majitoleo mbalimbali mbali, watu wanahamasishwa kushiriki katika kujitolea kwa hali na mali ili kuwasaidia wanaohitaji, ikiwa ni kujibu hitaji la Injili linalohitaji kumjari Kristo anayejifunua katika nafsi za maskini na wanyonge. Ikumbukwe kuwa Mama Tereza wa Kalikuta alipokea tuzo ya Nobeli ya amani kunako mwaka 1979 akiwa ni mfano wa kuigwa katika jamii. Siku ya upendo na hisani kwa wasiojiweza inatoa fursa ya kuishi Injili inayotaka watu washirikishane vipaji na vipato vyao kama watoto wa Mungu walioumbwa kwa sura na mfano wa Mwenyezi Mungu. Kumjali jirani ni kujishinda mwenyewe katika ubinafsi wa mahitaji yasiyo ya msingi na kumfumbulia mkono wa upendo jirani, ambaye baada ya kumtazama kwa jicho la huruma anaonekana kuwa mhitaji. Wanyonge na wahitaji wanafanana na binadamu wengine katika hali zao zote, na hivyo ni vyema kushiriki katika mahangaiko yao kila siku. Tofauti yao na wale wenye uwezo huenda ikawa imefumbatwa katika fumbo la mapenzi ya Mungu. Katika kupembua mada hiyo, Paolo Bechegato, naibu mkurugenzi wa Karitasi nchini Italia, ametoa habari hii Vatican News kwa kueleza na kufafanua maana ya siku ya ukarimu kimataifa iliyoanzishwa mnamo mwaka 2011 ikiwa na lengo la kuhamasisha asasi za kiraia za Hungaria ili waweze kutoa msaada kutoka kwa bunge na serikali za mitaa. Mwaka uliofuata mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa ulichagua tarehe tano Septemba kama tarehe ya kufanya hisani na huku ikiunganisha maadhimisho ya sherehe za Mama Tereza wa Karikuta ambaye mara baada ya kutangazwa kuwa mtakatifu iliwekwa siku ya kukumbuka kifo chake kilichotokea tarehe tano Septemba elfu moja mia tisa tisini na saba. Kutoka studio za Vatican News ni mimi Padre Angelo Shkombe. Na kwa niaba ya watangazaji wenza wote, mimi ni Padre Richard Mjigwa ni kisepa kwa kusema, tumsifu Yesu Kristu, laudetur, Yesus Kristus.