Hamjambo wa wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, wakati huu tunapokuletea kipindi maalumu cha hija ya kitume ya Baba Mtakatifu Francisco huko Budapesti nchini Hungaria na hatimaye kuelekea nchini Slovakia. Kiini cha hija hii ya kitume ni adhimisho la ibada ya misa takatifu kwa ajili ya kufunga kongamano la 52 la ekaristia takatifu kimataifa. Kwa niaba ya Anjela Rezaula mimi ni Padre Richard Mjigwa ni kukaribisha kwa mikono miwili. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, baba mtakatifu Francisco wakati wa hija yake ya kitume nchini Hungaria, Jumapili tarehe 12 Septemba 2021 baada ya kukutana na kuzungumza na viongozi wa serikali, baraza la maskofu katoliki Hungaria, viongozi wa baraza la makanisa pamoja na viongozi wa jumuiya ya kiyahudi nchini Hungaria ameadhimisha ibada ya misa takatifu ili kufunga rasmi maadhimisho ya kongamano la 52 la ekaristi takatifu kimataifa jimbo kula Estegom Budapest nchini Hungaria. Maadhimisho haya yamenogeshwa na kauli mbiu, visima vyangu vyote vimo kwako, Zaburi ya 87 mstari wa saba. Baba Mtakatifu katika mahubiri yake amekazia umuhimu wa wafuasi wa Kristo Yesu kupiaisha maisha yao kwa kufuata hatua kuu tatu: kumtangaza Kristo Yesu, kufanya mang'amuzi ya kina pamoja naye na kutembea nyuma yake, kwa kumtambua Kristo wa kweli ili hatimaye waweze kukiri kwa imani thabiti kwamba wewe ndiwe Kristo. Baba Mtakatifu ametumia fursa hii kuwashukuru na kuwapongeza wote waliojisadaka usiku na mchana ili kuhakikisha kwamba maadhimisho ya kongamano la 52 ya Ekaristi Takatifu kimataifa yanafanikiwa kwa namna ya pekee kabisa. Wafuasi wa Kristo Yesu wanapaswa kupyaisha maisha na utume wao wanapokiri imani yao kwa Kristo Yesu ikiwa imekamilika barabara, yaani kwa kutambua ubinadamu na umuungu wake unaofumbatwa katika fumbo la Pasaka, yaani mateso, kifo na ufufuko kwa wafu. Huu ni utambulisho pia unaojionesha kwenye fumbo la Ekarista Takatifu, na kwamba utume wa Kristo Yesu unakamilika kwa fumbo la Pasaka. Na hii ndiyo katekesi inayofuata baada ya kiri ya imani ya Mtakatifu Petro Mtume, akaanza kuwafundisha kwamba imempasa Mwana wa Adamu kupatikana na mateso mengi na kukataliwa na wazee na wakuu wa makuhani na waandishi, na kuuawa, na baada ya siku tatu kufufuka. Baba Mtakatifu Fransisko anakaza kusema ni kawaida hata leo hii wafuasi wa Kristo Yesu wangependa kumwona masiha mwenye nguvu, lakini Mwenyezi Mungu amewapatia Kristo Yesu mtumishi mwaminifu wa Mungu aliyeteseka na anaendelea kukaa pamoja na waja wake katika sakramenti ya Ekaristi Takatifu. Hii ni sakramenti inayomwonesha Mwenyezi Mungu kuwa ni mkate wa uzima unaomegwa upendo wa Mungu unaoteseka. Kimsingi, Ekaristi Takatifu ni mkate uliomegwa wa watu wakagawiwa na kuula ili kumkomboa mwanadamu kutoka katika lindi la dhambi na mauti. Kristo Yesu alijinyenyekesha na kuwa ni mtumishi mwaminifu, kayamimina maisha yake kwa kukubali kifo cha msalaba. Huu ni ukweli ambao waamini wanapaswa kuutafakari daima. Wakristo wanapaswa kufanya mang'amuzi wakiwa wameambatana na Kristo Yesu, vinginevyo watajikuta wakimkemea Yesu kama alivyofanya Mtume Petro, na kwamba hakuna binadamu anayeweza kukubali fumbo la msalaba kwa urahisi katika maisha yake. Msalaba unapotokea, mateso na magumu yanapomsonga mwanadamu, hapo anacharuka na kugeuka kuwa mbogo. Mtume Petro, baada ya kumkiri Yesu kuwa ni Kristo, anakwazwa na maneno ya Yesu kwamba inampasa kuteswa, kufa na hatimaye siku ya tatu kufufuka kwa wafu. Hata kama msalaba bado kwa watu wengi hauna mvuto wala mashiko, lakini ndio dawa inayomganga na kumponya muamini kutoka katika undani wa maisha yake, ikiwa kama atathubutu kufikiri kadiri ya mapenzi ya Mungu na wala si kwa vionjo vya kibinadamu. Mwenyezi Mungu anafikiri na kutenda katika unyenyekevu wa upendo kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, kiasi hata cha kuyamimi na maisha yake lakini mwanadamu fikira zake zimegubikwa na ubinafsi, anatafuta heshima, mafanikio ya chapchap na kutaka kujimwamba fai mbele ya watu wengine. Ni katika muktadha huu Kristo Yesu alimwambia Petro arejee nyuma yake na kuanza kujifunza tena ili aweze kumtambua Mungu wa kweli aliyeteswa, kafa na kufufuka kwa wafu. Huyu si Mungu anayetaka kuonyesha nguvu zake, bali anatoa mwanya kwa wafuasi wake kutakasa mawazo na dini yao mbele ya fumbo la msalaba. Kwa ibada, kwa ibada ya kuabudu Ekaristi takatifu waamini wanapata nafasi ya kuutafakari unyenyekevu wa Mungu katika maumbo ya mkate na divai. Huu ni mkate unaoganga na kuponya, ni sadaka ya kweli inayomwokoa mwanadamu kutoka katika ugumu wa moyo sanjali, na tabia ya kutaka kujilinda daima. Hii ni changamoto ya kumfuasa Kristo Yesu na kutembea kufuata nyayo zake. Maandiko matakatifu yanasema: Lakini Kristo Yesu akageuka akawatazama wanafunzi wake, akamkemea Petro akasema, nenda nyuma yangu shetani, maana huyawazi yaliyo ya, ya Mungu bali ya wanadamu. Yesu anatambua upendo mkuu alionao kwa waja wake, lakini anataka kuwafundisha kujikita katika injili ya upendo unaomwilishwa katika huduma huko, Kristo Yesu akipewa kipaumbele cha kwanza. Mtume Petro alipata tabu sana kumweka Kristo Yesu kuwa ni kipaumbele cha maisha yake. Mara kadhaa akateleza na kuanguka, lakini kwa neema ya Mungu akasimama na kupiga moyo konde na hivyo kusonga mbele. Huu ni mchakato wa kutoka katika kusamehe na kuanza kusamehewa ili kutambua kwa hakika uso wa huruma ya Mungu, tayari pia kuwashirikisha wengine upendo huo unaobubujika kutoka kwa Kristo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kurejea nyuma ya Kristo Yesu ni kutambua upendo wake wa dhati na hivyo kuanza mchakato wa kufuata nyayo zake. Ekaristi Takatifu ni kielelezo cha umoja wa kanisa. Waamini wanapokutana na Kristo Yesu katika Ekaristi Takatifu, wampatie nafasi ya kuwaletea mageuzi makubwa katika maisha yao, kama ilivyokuwa kwa Mtakatifu kama Stefano wa Ungaria na Elizabeti wa Hungaria. Hawa ni watakatifu waliogundua upya wa fumbo la msalaba katika maisha ya Kristo Yesu aliyeteswa, kafa na kufufuka kwa wafu. Kristo Yesu ni mkate unaomegwa kwa ajili ya uhai wa walimwengu. Kwa jinsi hii, anasema Baba Mtakatifu, wa Kristo wataweza kuwa ni chemchemi ya furaha kwa jirani zao. Baba Mtakatifu Francisco amehitimisha mahubiri yake kwa kusema kwamba maadhimisho ya kongamano la 52 la Ekaristia Takatifu kimataifa yanahitimisha sehemu ya kwanza ya safari ya maisha ya kiroho, lakini huo ni mwanzo wa mchakato wa kukaribisha neema ya kutembea na kuambatana na Kristo Yesu sanjali na kuendelea kuchangamotishwa na Kristo anayetaka kufahamu, wewe unamfahamu Kristo Yesu kuwa ni nani kwako? Di, ndugu msikilizaji wa redio Vatican, Baba Mtakatifu Francisco baada ya misiya takatifu kufunga maadhimisho ya kongamano la 52la Ekaris takatifu kimataifa yaliyonogeshwa na kauli mbiu visima vyangu vyote vimo kwako, ya 87 mstari wa saba huko jimbo kulastegm Budapest nchini Hungaria amesali sala Malaika wa Bwana. Neno ekaristi inapata asili yake kutoka kwenye lugha ya Kigiriki eukaristia maana yake kushukuru. Baba mtakatifu ametumia fursa hii kuwashukuru wote waliowezesha kufanikisha maadhimisho ya kongamano la 52 la Ekaristi takatifu kimataifa sanjari na hija yake ya kitume nchini Hungaria, tukio ambalo pia limebeba uzito wa pekee katika mchakato wa majadiliano ya kiekumene na kidini kwa uwepo na ushiriki wa Patriaki Bartolomeo wa kwanza wa kanisa la Kiorthodoks la Konstantinopoli. Msalaba wa Kristo Yesu ni ngozo ya wokovu wa binadamu. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Fransisko kwamba msalaba wa Kristo Yesu utakuwa ni chemchemi ya matumaini mapya kwa watu wa Mungu ndani na nje ya Hungaria, kwa sasa na kwa siku za usoni. Msalaba wa Kristo Yesu uwe ni chachu wa upendo na mshikamano wa udugu wa kibinadamu. Msalaba wa utume ndicho kilichokuwa kielelezo cha maadhimisho ya kongamano la hamsini na mbili la Ekaristi Takatifu Kimataifa. Msalaba wa Kristo uwe ni nguvu ya kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu, inayobubujika upendo wa Kristo usiokuwa na mipaka kwa waja wake. Upendo huu kate na kuzima kiu ya watu wote wasiopendwa duniani. Baba Mtakatifu amewataja wenye heri wapya Kardinali Stefan Winski na sisi Elizabeth Zaka, waasisi wa shirika la watawa watumishi wa Msalaba, waliotangazwa kwenye ibada ya misa takatifu iliyoongozwa na Kardinali Marcelo Semeraro, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la kuwatangaza wenye heri na watakatifu, jimbo kuu la Varsavia nchini Poland, siku ya Jumapili tarehe 12 Septemba elfu mbili na ishirini na moja. Kardinali Stefano alikuwa ni mkuu wa kanisa Katoliki nchini Polandi, alikamatwa na kutupwa gerezani daima. Katika maisha na utume wake alishuhudia ujasiri wa kuwa ni mchungaji mwema kadiri ya moyo mtakatifu wa Yesu, akasimama akidete kutangaza na kulinda uhuru, utu na heshima ya binadamu. Kwa upande wake, Sisi Elizabeti ambaye katika ujana wake aliugua na hatimaye akawa kipofu, alisadaka maisha yake yote kwa ajili ya huduma kwa vipofu. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Fransisko kwamba kwa maombezi ya wenye heri hawa wapya waamini wataweza kugeuza giza kwa mwanga wa upendo. Mwishoni, ametoa baraka zake kwa watu wote wa Mungu na hatimaye kusali pamoja salamu malaika wa Bwana. Kabla ya ibada ya misa takatifu Kardinali Peter Erdo amemshukuru Baba Mtakatifu Francisco kwa kunogesha maadhimisho haya ambayo yamechukua mkondo wa kiakumene na majadiliano ya kidini. Kuzunguka meza ya Bwana, Stasio Orbis ni kielelezo cha umoja na mshikamano wa kanisa. Maadhimisho haya yamenogeshwa na kauli mbiu visima vyangu vyote vimo kwako, Zaburi ya 87 mstari wa 7. Kristo Yesu ni chemchemi ya maisha, furaha na nguvu ya wale wote wanaotaka kumtangaza na kumshuhudia kwa njia ya Injili ya upendo na faraja kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya Budapesti ni kiini cha Hungaria na daraja linalounganisha bara la Ulaya na nchi jirani. Miaka 15 iliyopita, Hungaria imetia saini makubaliano ya upatanisho na urafiki kati ya baraza la maaskofu Katoliki Hungaria na Slovakia ili kujenga na kudumisha uzoefu na mang'amuzi ya pamoja ya ujenzi wa umoja, ushirikiano na udugu wa kibinadamu. Kwa upande wake askofu mkuu Piero Marini, rais wa tume ya kipapa ya makongamano ya Ekaristi takatifu kimataifa amesema miaka 140 imegota tangu kuanzishwa kwa maadhimisho ya makongamano ya Ekaristi takatifu kimataifa ili kuchota na kupyaisha imani, umoja na mshikamano wa udugu wa kibinadamu. Maadhimisho haya ni sehemu ya mbinu mkakati wa uinjilishaji unaoliwezesha kanisa kusonga mbele kwa ari na moyo mkuu, ili watu wote waweze kuona mwanga angavu wa Injili. Ekaristi takatifu inawawezesha waamini kueneza ufalume wa Mungu kati ya watu wa mataifa. Changamoto na mwaliko kwa waamini kumtolea ushuhuda wenye mbuto na mashiko Kristo Yesu na kanisa lake, ni mwaliko wa kufanya toba na uongofu wa ndani ili kuanza kujikita katika injili ya huruma na mapendo. Waamini wajenge utamaduni wa kushiriki adhimisho la Dominika, yaani siku ya Bwana ili kuchota utajiri wa neno la Mungu na kushiriki fumbo la Ekarista Takatifu, nguvu ya ushuhuda wa imani, ili kuganga na kuponya majeraha mbalimbali mbali duniani. Umetutumwa kuhubiri habari njema ya wokovu, hatutatoka kukusifu, tukiimba sifa zako tukisema: Sono molto contento di trovarmi qui in mezzo a voi in occasione della conclusione del 52 secondo Congresso Eucaristico Internazionale. Ndugu msikilizaji wa Radio Vaticani, Baba Mtakatifu Francisco mara baada ya kuwasili kwenye uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Budapest nchini Hungaria Jumapili tarehe 12 Septemba 2021 na kupokelewa kwa heshima zote za kitaifa amekutana na kuzungumza kwa faragha na rais pamoja na waziri mkuu wa Hungaria na baadaye akakutana na baraza la maaskofu katoliki Hungaria. Katika hotuba yake iliyokuwa inabubujika kutoka katika fumbo la ekaristi takatifu amegusia kuhusu ushuhuda wa imani kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Maaskofu wanapaswa kuwa ni watangazaji wa Injili, wawe ni mashuhuda wa udugu wa kibinadamu na wajenzi wa Injili ya matumaini kwa watu waliovunjika na kupondeka moyo. Baba mtakatifu anasema Ekaristi Takatifu ni kiini cha maisha na utume wa kanisa. Kanisa nchini Hungaria limejengeka juu ya ushuhuda wa waungama na wafia dini. Hawa ndio wale waliosagwa kama ngano ili kuwashirikisha jirani zao upendo wa Mungu, ni watu waliopondwa na kugeuka kuwa ni divai, chemchemi ya maisha mapya, tayari kujenga historia ya watu wa Mungu nchini Hungaria. Injili ya upendo ni kielelezo muhimu sana cha ushuhuda wa habari njema ya wokovu, kwa kutunza mizizi ya historia ya kanisa, maaskofu wayo na ujasiri wa kuangalia mbele kwa matumaini, kwa kuibua mbinu mpya za kutangaza na kushuhudia Injili. Baba mtakatifu anasema anayo kumbukumbu endelevu ya watawa wa shirika la Yesu waliolazimika kuikimbia nchi yao kutoka lakini kutokana na uaminifu kwa wito wao wakaanzisha makao mapya nchini Argentina. Baba mtakatifu anasema amejifunza mengi kutoka kwa watawa hawa, na kwa njia yao Baba mtakatifu amewakumbuka wa watu wote ambao wamelazimika kuzikimbia nchi zao kutokana na madhulumu na nyanyaso mbalimbali mbali. Mapokeo ya kanisa ni mto wa maisha mapya unaobubujika kutoka katika asili, yaani Kristo Yesu, hadi kulifikia kanisa kwa wakati huu na hivyo kushirikishwa historia ya Mungu katika maisha yake. Maadhimisho ya kongamano la 52 la Ekaristi Takatifu kimataifa huko jimbo kuu la Estegom Budapest nchini Hungaria yananogeshwa na kauli mbiu visima vyangu vyote vimo kwako, Zaburi ya 87 mstari wa saba. Kanisa linapata asili yake kutoka kwenye kisima ambacho ni Kristo Yesu, na hivyo kutumwa kutangaza na kushuhudia Injili. Changamoto na mwaliko kwa maaskofu kutangaza na kushuhudia Injili kwa watu wa Mungu na ulimwengu katika ujumla wake. Maaskofu wanaitwa na kutumwa kutangaza habari njema ya wokovu, baada ya kukutana na kufanya uzoefu na mang'amuzi kutoka kwa Kristo Yesu. Watambue kwamba Hungaria ni nchi muhimu sana katika kukabiliana changamoto mamboleo kama vile ukani Mungu pamoja na watu kupenda kumezwa na malimwengo zaidi. Uwepo wa kanisa uwe ni alama ya maji yanayozima kiu ya mwanadamu. Maaskofu wawe ni mashuhuda wa upendo wa Injili, wawe pia watangazaji wa habari njema ya wokovu, furaha ya watu wa Mungu na majirani wema. Kwa mapadre na watawa, waoneshe na kushuhudia moyo wa kibaba, huku wakiwashirikisha zaidi waamini wa lei Kisima cha maji ya ushuhuda wa imani kiwabubujikia watu wa Mungu nchini Hungaria. Baba Mtakatifu anawataka maaskofu Katoliki Hungaria kujenga na kudumisha udugu wa kibinadamu na ububujika kutoka kwa watu wenye tamaduni, makabila, itikadi na dini mbalimbali, kielelezo cha Injili ya upendo. Kamwe tofauti za watu kisiwe ni sababu ya chuki na uhasama, na badala yake nyenzo ya msingi ya majadiliano katika ukweli na uwazi Maisha ya wananchi yajengwe kwenye udugu wa kibinadamu mshikamano, sera na mikakati ya shughuli za kichungaji katika mwelekeo huu. Kanisa liwe ni daraja jipya na mragibishaji wa majadiliano. Kwa njia hii injili itaweza kung'ara katika maisha ya watu wa Mungu nchini Hungaria. luno akanto l'altro esprimono un grande desiderio di unita de Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco Jumapili tarehe kumi na mbili Septemba elfu mbili na ishirini na moja baada ya kukutana na kuzungumza na baraza la maskofu katoliki Hungaria alipata nafasi ya kukutana na, na viongozi wa wakristo wa baraza la makanisa nchini Hungaria pamoja na baadhi ya viongozi wa jumuiya za kiyahudi nchini humo. Baba mtakatifu katika hotuba yake amekazia zaidi umoja wa wafuasi wa Kristo Yesu kujikita katika toba na uongofu wa ndani kwa kubomoa kuta za utengano na kuanza mchakato wa ujenzi wa madaraja yanayowakutanisha watu na kuwaimarisha kwa pamoja, agano dhuluma, pamoja na umuhimu wa kuwa na mizizi inayorutubisha ukumbukumbu hai ni kati ya mambo yaliyokaziwa na Baba Mtakatifu Francisco. Baba Mtakatifu anawashukuru na kuwapongeza wajumbe wa baraza la makanisa nchini Hungaria kwa kujenga na kudumisha uekumene wa sala na ushirikiano kwa kujikita katika toba na uongofu wa ndani, tayari kuanza maisha mapya yanayosimikwa katika umoja na udugu wa kibinadamu na wala si uhasama, ili kujenga umoja na mshikamano kama ilivyokuwa kwa Waisraeli kule jangwani. Hiki ndicho kielelezo cha wito wa Ibrahimu, baba wa imani. Kama waamini wanapaswa kujenga madaraja yanayowaunganisha watu kwa pamoja. Waamini wajitahidi kushikamana kwa kukazia elimu ya udugu wa kibinadamu ili kudumisha udugu na kuendelea kufanya kazi kwa ushirikiano na umoja. Baba Mtakatifu Francisco anasema kila mtu ni muhimu sana katika ujenzi wa udugu wa kibinadamu. Changamoto ni kujitahidi ili kufahamiana na kuondokana na tabia ya kudhaniana vibaya, kinzani, migogoro na mipasuko mbalimbali. Agano la Kale liwaunganishe na kuwajengia umoja na mshikamano wa kidogo. Dini ziwe mstari wa mbele kukuza na kudumisha uhuru wakideni, wa kidini wao, wenyewe wakiwa ni mfano bora wa kuigwa daima, wakijitahidi kuwa wazi na kujenga amani, ili kweli waweze kuwa ni mashuhuda na vyombo vya agano la amani ya kudumu katika ulimwengu ambao umegeuka kuwa kama tambara bovu. Iwe ni fursa ya kufanya tafakari ya kina kuhusu historia, matatizo yaliyojitokeza, kinzani na mipasuko, sanjari na madhulumu ya kidini ili kwa pamoja waweze kushirikishana urithi wa maisha ya kiroho, tayari kuanza kujielekeza katika ujenzi wa Hungaria mpya inayosimikwa katika amani na utulivu ikilinganishwa na miaka kadhaa iliyopita. Kuna watu walioteseka sana kwenye kambi za mateso na mauaji ya kimbari, lakini bado wakawa mashuhuda wa huruma na upendo wa Mungu, kama ilivyokuwa kwenye historia ya bwana Miklos Radnoti. Alishuhudia nguvu ya upendo na imani dhidi ya chuki na uhasama. Hata katika mateso makali, akapata nguvu ya kushuhudia, ujasiri wa kuandika mawazo na matumaini yake, akiwataka watu kupendana na kuachana na uhasama. Baba Mtakatifu anawataka viongozi wa dini wawe ni vyombo na mashuhuda wa matumaini na amani, kwa kujenga utamaduni wa kusikilizana, tayari kurejea katika asili na msingi wa dini yao. Kila mtu anatakiwa kujielekeza zaidi ili aweze kuwa ni mzizi, ili hatimaye kuzaa matunda yanayokusudiwa, ili kurutubisha kumbukumbu hai. Mwanadamu anaweza kupata mafanikio makubwa ikiwa kama maisha yake yamejengeka katika msingi thabiti. Hii ni changamoto kwa waamini kujikita katika utamaduni wa kumsikiliza Mwenyezi Mungu pamoja na jirani zao ili kujenga na kurutubisha upendo kati yao. Viongozi wa dini wajitahidi kuwa ni mizizi ya amani na umoja, na hivyo wataweza kuaminika mbele ya macho ya walimwengu na hatimaye kuwa ni chemchemi ya matumaini kwa watu wa Mungu. Baba Mtakatifu walipowasili nchini Hungaria Jumapili, tarehe 12 Septemba 2021 amekutana na kuzungumza na viongozi wakuu wa nchi. Katika mazungumzo yao ya faragha, pamoja na mambo mengine, wamegusia kuhusu dhamana na utume wa Kanisa Katoliki nchini Hungaria, umuhimu wa kusimama kidete kulinda na kutunza mazingira, nyumba ya wote. Wamekazia umuhimu wa kusimama kidete kulinda, kutunza na kudumisha tunu msingi za maisha ya ndoa na familia. Mkutano huu umehudhuriwa pia na Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani, aliyekuwa ameambatana na Askofu Mkuu Paul Richard Garaga, katibu mkuu wa mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa kimataifa mjini Vatikani. Akiwa njiani kuelekea Budapest, Hungaria, Baba Mtakatifu amepata nafasi ya kuchonga na waandishi wa habari waliokuwa kwenye msafara wake amemtambulisha Monsinyo Georgi Jacobo Kovakadi aliye aliyeteuliwa hivi karibuni kuwa mratibu mkuu wa safari za Baba Mtakatifu kutoka katika sekretarieti kuu ya Vatikani. Amemshukuru Monsinyo Guido Marini ambaye kwake hii ni safari ya mwisho kama mshereheshaji mkuu wa ibada za Kipapa. Itakumbukwa kwamba Baba Mtakatifu Francisco tarehe ishirini na tisa Agosti elfu mbili na ishirini na moja amemteua Monsinyo Guido Marini kuwa askofu mpya wa jimbo Katoliki la Tortona nchini Papa Francisco ametuma ujumbe wake kwa jukwaa la kidini 2021 katika matazamio ya mkutano wa mataifa tajiri 20 ambalo limefanyika Boronya nchini Italia tarehe 12 Septemba 2021. Papa Francisco anawakumbusha jinsi ambavyo anakumbuka mji huo wenye tabia pamoja na mengine utamaduni wa kale wenye uwazi wa kuelimisha wazalendo katika ulimwengu na kukumbusha kuwa utambulisho wake ni ule ule, wa nyumba yetu ya pamoja ya kiulimwengu ya kuishi vema kiulimwengu. Ni vizuri kwamba wamekusanyika pamoja kwa lengo la kushinda upendeleo na kubadilishana mawazo na matumaini, pamoja na viongozi wa dini, viongozi wa kisiasa na wawakilishi wa mazungumzo ya utamaduni ulimwenguni, ili kukuza ufikiaji wa haki msingi, zaidi ya ya yote, huru wa kidini na kukuza chachu ya umoja na upatanisho, ambapo vita na chuki zimepanda kifo na uongo. Ndiyo, dini ya ukweli inajumuisha kumwabudu Mungu na kumpenda jirani na na kama sisi waamini, papa ameongeza kusema, hatuwezi kujiondoa kutoka katika chaguzi hizi muhimu za kidini. Zaidi ya kuthibitisha kitu, tumeitwa kuonyesha uwepo wa Baba Mungu wa mbinguni kupitia maelewano yetu hapa duniani. Katika miaka arobaini iliyopita kumekuwa na mashambulio karibu elfu tatu, na mauaji karibu elfu tano katika maeneo mbalimbali ya ibada, katika nafasi hizo ambazo zinapaswa kulindwa kama eneo la utakatifu na undugu. Kwa njia hiyo, amani ni neno muhimu katika hali ya usawa wa kimataifa, papa amebainisha katika ujumbe wake, neno ambalo mbele yake hatuwezi kuwa wasiojali au wasio na upande wowote. Papa amerudia kusema sio upande wowote, lakini iliyokaa kwa amani. Kwa maana hiyo, tuna omba amani ya kweli kama haki ya wote kwa ajili ya kusuluhisha mizozo bila vurugu. Kwa maana hiyo, sio wakati tena wa ushirikiano wa umoja dhidi ya mwingine, lakini kwa kutafuta pamoja suluhisho la shida za kila mtu. Vijana na historia itatuhukumu juu ya hili. Kwa namna hiyo amewashukuru kwa dhati na kuwatia moyo akiwasindikiza kwa baraka na sala. Siasa za kimataifa na za kikanda hasa kwa hali ya nchi ya Afghanistani na baadaye changamoto za Ulaya ndizo zimekuwa mada muhimu katikati ya mazungumzo kati ya Baba Mtakatifu Francisco na Rais wa Baraza la Ulaya bwana charles michael ambaye amepokelewa katika jumba la kitume vatikani jumamosi tarehe kumi na moja elfu mbili na ishirini na moja katika mkesha wa ziara ya papa francisco ya kwenda nchini hungaria katika jiji la budapest na slovakia jumamosi tarehe kumi na moja septemba elfu mbili na ishirini na moja papa ametuma ujumbe wake kwa ajili ya washiriki wa hija ya kumi na nne ya familia kwa familia nchini italia na uswizi familia ni hai ikiwa imeunganika katika maombi ni yenye nguvu inapogundua tena neno la mungu ni karimu, ikiwa inaendelea kuwa wazi kwa ajili ya maisha, haibagui na inahudumia wahitaji zaidi. Katika ufupisho huo Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake amewalenga wanandoa, wazazi, babu na nyanya, watoto, wajukuu ambao wanashiriki hija hiyo iliyoanza kwa hakika Jumamosi tarehe kumi na moja Septemba elfu mbili na ishirini na moja. Familia zinazohusika katika hija zinaonesha sura nzuri ya imani ya Kristo katika kipindi kilichopondeka na shida nyingi, mateso na maovu mapya, kwa mjibu wa papa Francisco. Kwa maana hiyo anatilia mkazo kwa kauli mbiu iliyochaguliwa katika mpango huo yaani katika umoja na furaha, kwamba chaguo ambalo limechaguliwa limerudia kutoa mwaliko wa kutafuta sio utumiaji wa furaha binafsi ambayo inasumbua moyo tu, badala yake ni ile furaha inayoishi katika muungano ambao unashirikishwa na kuunganishwa, kwa sababu ni heri ya kutoa kuliko kupokea. Katika ujumbe huo amehitimisha na sala ya kuombea mkutano wa familia elfu mbili na ishirini na mbili ambapo Baba Mtakatifu Francisko anaandika: Baba Mtakatifu, tuko hapa mbele yako, kukusifu na kukushukuru kwa zawadi kubwa ya familia. Tunaombea familia zilizowekwa wakfu katika sakramenti ya ndoa, ili waweze kugundua tena neema inayopokelewa kila siku, na kama makanisa madogo ya nyumbani wanajua jinsi ya kutoa ushuhuda kwa uwepo wako na upendo ambao Kristo anapenda kanisa lake. Tunawaombea familia zinazopitiwa shida na mateso, magonjwa au shida ambazo wewe peke yako unajua Ziunge mkono na uwafahamishi njia ya utakaso ambayo unawaita ili waweze kupata huruma yako isiyo na kikomo na kupata njia mpya ili kukua katika upendo. Tunawaombea watoto na vijana, ili waweze kukutana nawe na kujibu kwa furaha wito uliowafikiria, kwa ajili ya wazazi na babu na nyanya, ili wapate kujua kuwa wao ni ishara ya baba na mama wa Mungu katika utunzaji wa watoto mwilini na rohoni. Wewe unawakabidhi kwa uzoefu wa ndugu ambao familia inaweza kutoa kwa ulimwengu. Bwana, ruhusu kila familia iweze kuishi wito wake kwa utakatifu katika kanisa, kama wito wa kuwa mhusika mkuu wa uinjilishaji katika huduma ya maisha na amani, kwa ushirikiano na makuani na kila hali ya maisha. Ubariki mkutano wa familia ulimwenguni. Amina. Papa Francisco akiwa katika harakati za kujiandalia na safari ya kwenda Budapest ya 11, moja, na Slovakia Ijumaa asubuhi tarehe kumi Septemba elfu mbili na ishirini na moja aliwahutubia na kutoa salamu fupi ya upendo kwa watoto zaidi ya mia moja vijana wa parokia nyingi, jimbo la Roma Scout na Caritas ya Roma walioshiriki katika maandamano ya kukaribisha yaliyoongozwa na mada fungua, yaliyoandaliwa kwa ajili ya tukio la siku ya wahamiaji na wakimbizi ijayo. Ni Sister siste Angel Wezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba mtakatifu Francisco Jumanne tarehe kumi na tatu Septemba anaanza rasmi hija yake ya kitume nchini Slovakia. Redio Vatikani itakuwa nawe bega kwa bega kukujuza yale yanayoendelea kujiri. Kutoka studio za redio Vatikani, kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, la uletu Yesu Kristus <mulia>