Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo. Kila mwaka ifikapo tarehe 14 Septemba mama kanisa anaadhimisha sikukuu ya kutukuka kwa msalaba, kielelezo cha huruma, upendo na utukufu wa Mungu. Redio Vatikani inakutakia sikukuu njema. Baba Mtakatifu wa Francisco kuanzia tarehe kumi na tisa hadi ishirini na sita ya Novemba elfu mbili na kumi na tisa atakuwa na hija ya kitume barani Asia kwa kutembelea Tailandi na Japani ili kuwaimarisha ndugu zake katika imani, matumaini na mapendo. Baba Mtakatifu anaendelea kukazia mchakato wa majadiliano ya kiekumende ili kanisa liweze kutoa ushuhuda wenye mvuto. Padi Pasko Yondo atakushirikisha tafakari ya neno la Mungu Jumapili ashina ya kipindi cha mwaka ce wa kanisa. Kwa niaba ya Padi Anjelo Shikombe, mimi ni Padi Richard Mjigwa ni kukukaribisha kwa moyo mkunjufu. Mamakanisa ya kila mwaka ifikapo tarehe 14 Septemba anaadhimisha sikukuu ya kutukuka kwa msalaba. Fumbo la msalaba linayagusa maisha ya mwamini kwa namna pekee kabisa. Msalaba katika mapokeo ya kale ilikuwa ni alama ya uovu wa kutisha na hali ya kukatisha tamaa, lakini kwa njia ya Kristo Yesu, mkombozi wa dunia, msalaba umepata maana mpya katika maisha ya mwanadamu. Sasa ni kielelezo cha ushujaa wa Kristo Yesu na mashuhuda wa imani wanaoendelea kuyamimina maisha yao kwa ajili ya imani yao kwa Kristo Yesu na kanisa lake, sehemu mbalimbali mbali za dunia. Sikukuu ya kutukuka kwa msalaba inapata chimbuko lake kunako mwaka 335, Mfalme Konstantino alipojenga makanisa makuu mawili na kwa mara ya kwanza akawaonyesha watu masalia ya msalaba mtakatifu. Hata hivyo, hii ni sikukuu yenye ukuu na maana yake kwani inadhihirisha kuwa msalaba wa Kristo ni chombo cha wokovu na utukufu wa Mwenyezi Mungu. Ni siku ambayo msalaba wa Kristo unang'ara duniani badala ya kashfa na utupu. Msalaba unakuwa ni chombo cha huruma na upendo wa Mungu kwa binadamu; ni ishara ya mapendo, neema, sala, msamaha, upatanisho na matumaini mapya. Ni kutokana na maana hii mpya, Mama Kanisa anaona fahari kuu kuutangaza utukufu na kuimba sifa kuu za msalaba wa Bwana wetu Yesu Kristu. Msalaba unaendelea kumfunza mwamini kwamba hakuna mapendo kamili yasiyokuwa na mateso na matumaini ya uzima wa milele. Changamoto kwa waamini katika mapambazuko ya milenia ya tatu ya Ukristo ni kuuangalia, kuutafakari, kuushangaa kusikiliza kuuheshimu, kuutukuza na kuabudu kwa imani, matumaini na mapendo, kwani ni kielelezo ambacho uokovu wa dunia umetundikwa juu yake. Fumbo la msalaba wa Kristo Yesu, yaani mateso, kifo na ufufuku wake ni kilele cha ufunuo wa uhuruma, upendo, ukuu, utukufu na utakatifu wake. Changamoto kwa Wakristo ni kushikamana pamoja na Kristo katika mapambano, ili siku moja waweze kushinda pamoja naye. Huu ndio ujumbe wa matumaini unaofumbatwa kwa namna ya pekee katika fumbo la msalaba. Mwaliko kwa wamini kumtafakari Kristo aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu, kwani kiini cha imani ya Kikristo. Waamini watambue ukuu wa msalaba, na wala si tu kama kito cha thamani wanachovaa shingoni au kupamba majumbani mwao bali ni dira na mwaliko wa kutafakari upendo wa Yesu aliyejisadaka kwa ajili ya kumkomboa mwanadamu kutoka katika lindi la dhambi na mauti. Sikukuu ya kutukuka kwa msalaba iwasaidie waamini kutambua na kuthamini ukuu wa msalaba, madhara ya dhambi, na thamani ya mateso ya Kristo Yesu msalabani kwa ajili ya ukombozi wa watu wote. Fumbo la msalaba ni alama ya upendo wa Mungu kwa binadamu, kielelezo cha sadaka ya hali ya juu kabisa ya Kristo dhidi ya ukosefu wa haki msingi za binadamu, ubinafsi, dhuluma na nyanyaso. Msalaba ni alama ya ushindi dhidi ya kifo. Msalaba ni kielelezo cha mateso, dhuluma na nyanyaso dhidi ya Wakristo, nao wao wakikatili kwa kuchomwa moto uangali hai, na wakati mwingine nyanyaso na dhuluma hizi zinatendwa katika hali ya ukimya mkubwa. Baba Mtakatifu anasema kwa njia ya msalaba, Yesu anajiunga na wale wote wanaodhulumiwa na kuteswa, watu ambao hawana tena nguvu ya kupiga kelele, hasa watu wasiokuwa na hatia wala ulinzi madhubuti, familia zinazokabiliana na hali ngumu ya maisha, wale wanaolia na kuomboleza kwa kuondokewa na wapendwa wao katika maisha, wanaowalilia watoto wao waliotumbukia katika matumizi ya haramu ya dawa za kulevya. Kwa njia ya fumbo la msalaba Yesu anaungana na mamilioni ya watu wanaoteseka kutokana na bahala njaa, wakati ambapo kuna sehemu nyingine za dunia wanakula na kusaza. Anajiunga na wale wote wanaoteswa na kudhulumiwa kutokana na imani, mawazo na rangi ya ngozi zao. Yesu anaendelea kujiunga na umati mkubwa wa vijana waliopoteza dira mwelekeo na matumaini ya maisha kutokana na wanasiasa wanaoongoza kuelemewa mno na ubinafsi, rushwa na ufisadi. Yesu anaendelea kuungana kwa njia ya fumbo la msalaba na waamini ambao wamepoteza imani yao kwa Mungu na kanisa kutokana na kashfa na utepetevu wa imani ulioonyeshwa na watumishi wa Injili. Yesu anayapokea yote haya kwa mikono miwili, kujitwika mabegani mwake pamoja na misalaba ya wafuasi wake tayari kuwaambia, jipeni moyo, kwani yuko pamoja nao na kwamba ameshinda dhambi na mauti na yuko kati yao ili kuweze kuwakirimia matumaini na maisha tele. Fumbo la msalaba ni mwaliko kwa kila mwamini kuwa kama Simoni wa Kirene aliyemsaidia Yesu kubeba msalaba, kama ilivyokuwa kwa Bikira Maria na kwa wanawake wengine watakatifu waliopiga moyo konde wakaifuata ile njia ya uchungu wakiwa wamesheheni upendo na uhuruma hadi chini ya msalaba ni Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco amemwandikia ujumbe Patriarki Bartolomeo wa Kwanza wa kanisa la Kiorthodox la Constantinopoli kumfafanulia kuhusu zawadi aliyomtumia hivi karibuni, wakati wa maadhimisho ya wa sherehe ya watakatifu Petro na Paulo miamba wa imani. Kama kawaida, sherehe hizi zilihudhuriwa na ujumbe wa Patriarki Bartolomeo, mwendelezo wa mapokeo kwa makanisa haya mawili kufanya hija ya pamoja. Hii ni changamoto ya kuendelea kujikita katika mchakato wa majadiliano ya kiekumene ili kuweza hatimaye kufikia umoja kamili katika ngazi zote, kwa sababu wote wakiwa wamepatanishwa na Mwenyezi Mungu na kusamehewa dhambi zao wanaitwa kuwa ni mashuhuda wa Kristo Yesu kwa njia maisha yao yenye mvuto na mashiko. Katika ujumbe huu, Baba Mtakatifu Francisco anafafanua kuhusu mapokeo ya Kanisa Katoliki juu ya kifo dini cha Mtakatifu Petro kilichotokea wakati wa madhulumu ya mfalume Nero, na kwamba alizikwa kwenye kilima ambacho leo hii ndiko kuliko jengo wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro. Kutokana na ushuhuda wa imani kwa Kristo na kanisa lake, kaburi la Mtakatifu Petro tangu mwanzo likapata umaarufu sana, na mahujaji kutoka sehemu mbalimbali za dunia wakatembelea mahali hapa. Papa Pio wa 12 mara tu baada ya kuchaguliwa kuliongoza kanisa Juni 1939 aliruhusu utafiti ufanyike chini ya altari ya kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, na huko wakagundua ukuta uliojengwa kunako mwaka 150 baada ya Kristo. Ukuta huu ulikuwa na maneno yaliyoandikwa kwa lugha ya Kigiriki Pietra. Ndani mwake kulikuwa na masalia ambayo yanasadikiwa kuwa ni masalia ya Mtakatifu Petro Mtume, na kwa sasa yanahifadhiwa chini ya kanisa kula Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Mtakatifu Paulo wa sita alichukua baadhi ya mifupa na kuiweka kwenye kikanisa binafsi katika makazi ya alifu wa mtakatifu Petro mjini Vatikani. Ni katika muktadha huo, anasema Baba Mtakatifu Francisco alitamani kutoa zawadi kwa ajili ya kanisa la Kiorthodoksi la Konstantinopoli liweze kuheshimiwa hata huko. Baba Mtakatifu anasema hii ni sehemu ya mchakato wa majadiliano ya kiekumene, ili siku moja kuweza kufikia umoja kamili kama ilivyo kwa watakatifu hawa huko mbinguni. Hii ni kumbukumbu ya kumbu endelevu ya hija ya kitume iliyofanywa na Mtakatifu Paulo wa sita mjini Yerusalemu takriban miaka 50 iliyopita, kazawadi wa picha Mtakatifu wa Andrea ikiwa inawaunganisha wote katika imani na mapendo kwa Kristo Yesu, changamoto na mwaliko wa kuongeza jitihada za majadiliano ya kiekumene ili kufikia umoja kamili na amani ambayo inabubujika kutoka katika sala. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisco kwamba masalia ya Mtakatifu Petro yatawekwa karibu na masalia ya Mtakatifu Andrea anayeheshimiwa sana kwenye kanisa la Constantinople. Itakumbukwa kwamba Roho Mtakatifu ndiye mhusika mkuu katika mchakato mzima wa kuelekea umoja kamili wa kanisa kama inavyoonesha katika ile sala ya Kristo ili wote wawe wamoja. Zawadi hii, anasema baba mtakatifu, inapania kuwa ni kielelezo cha hija majadiliano ya kiekumene, ambayo kuna nyakati yanapambana na ugumo, ili daima yasindikizwe kwa alama wazi na neema kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Matatizo ya changamoto na hali ya kutoweza kufikia mwafaka kwa sasa na kwa siku za usoni kisiwe ni kikwazo cha kushindwa kuwajibika kama Wakristo na zaidi kama viongozi wa kanisa. Jambo la msingi ni hija ya uongofu wa maisha ya kiroho, uaminifu uliopyaishwa, pamoja na majitoleo kamili yanayowataka kusonga mbele kwa ujasiri mkuu. Masalia ya mitume hawa wawili yawakumbushe na kuwaimarisha katika hija hii, kwa pamoja waweze kutangaza na kushuhudia utume wa uinjilishaji na huduma kwa familia ya Mungu inayotoa kipaumbele cha uwepo wa Mungu. Mwishoni, baba Mtakatifu anasema amepata faraja kubwa moyoni mwake kuweza kumshirikisha mawazo haya. Ni matumaini yake kwamba wataweza kuonana mubashara hivi karibuni. Tunakuomba Yesu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco siku ya Alhamisi amekutana na kuzungumza na Rais Aleksander Vuchiki wa Serbia pamoja na ujumbe wake. Baadaye Rais Aleksander amebahatika kuzungumza pia na Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani aliyekuwa ameambatana na askofu mkuu Po Richard Galaga. Katika mazungumzo kati ya Baba Mtakatifu Francisco na mgeni wake wameridhishwa na uhusiano mwema uliopo kati ya Vatican na Serbia pamoja na kushukuru kwa dhati kabisa mchango unaotolewa na Kanisa Katoliki katika ustawi, maendeleo na mafao ya wananchi wa Serbia, hususani katika sekta ya maendeleo fungamani ya binadamu. Baba Mtakatifu Francisco pamoja na rais Alexander Vuchiki katika mazungumzo yao wamezama zaidi katika hali halisi ya Serbia ambayo imekwisha kupiga hatua kubwa katika mchakato wa kuingia kwenye Umoja wa Ulaya. Baadaye wamegusia pia masuala ya kikanda kwa kukazia zaidi umoja na ushirikiano wa kimataifa ili kujenga na kudumisha amani pamoja na kutambua mchango chanya unaoweza kutolewa na dini mbalimbali katika mchakato wa upatanisho wa kitaifa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Dr Mateo Burune, msemaji mkuu wa Vatikani, katika taarifa yake kwa vyombo vya habari anasema baba mtakatifu Francisco kuanzia tarehe 19 hadi 26 Novemba 2019 atakuwa na hija ya kitume barani Asia ili kuwaimarisha ndugu zake katika imani, matumaini na mapendo. Baba Mtakatifu amekubali mwaliko kutoka kwa baraza la maskofu Katholiki Japani pamoja na serikali ya Japani wa kutembelea nchini humo kuanzia tarehe 23 hadi 26 Novemba 2019. Hija Baba Mtakatifu nchini Japani inaongozwa na, na kauli mbiu ulinda maisha yote. Nembo ya hija hii ni mwali wa moto unaohimiza upendo unaopaswa kumwilishwa katika Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo kwa kulinda maisha. Kumbe hija ya kitume ya Baba Mtakatifu Fransisco nchini Japani inapania pamoja na mambo mengine kutangaza na kushuhudia Injili ya matumaini. Baba Mtakatifu Francisco katika waraka wake wa kitume Laudato Si' yaani, sifa iwe kwako, juu ya utunzaji bora wa mazingira ya nyumba ya wote, anawaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kujikita katika mchakato utakaoleta mabadiliko katika mtindo wa maisha yao kwa kusikiliza na kujibu kilio cha maskini na dunia mama. Baraza la Maskofu Katoliki Japani linasema maisha ni zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu, yanapaswa kulindwa, kutunzwa na kuendelezwa. Maandiko matakatifu yanabainisha kwamba Mwenyezi Mungu ndiye aliyeumba dunia na kuifanya, ndiye aliyeifanya imara. Hakuiumba ukiwa, aliiumba ili ikaliwe na watu. Ili kulinda utu, heshima na haki msingi za binadamu, kuna haja, wanasema maaskofu, kusimama kidete kulinda, kutunza na kuendeleza mazingira ya nyumba ya wote. Changamoto kubwa kwa sasa nchini Japani zinahusu Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo, amani, uchumi na uhusiano na nchi jirani. Japani inaendelea kupambana ili kukabiliana na athari za majanga asilia pamoja na kuvuja kwa mtambo wa nyuklia. Kanisa nchini Japani limeendelea kuwa mstari wa mbele kutangaza na kushuhudia injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo. Ndio maana hija ya kitume ya Baba Mtakatifu Francisco nchini Japani inapania kutangaza na kushuhudia injili ya uhai na matumaini dhidi ya utamaduni wa kifo, ili kweli amani uweze kushika mkondo wake. Baba Mtakatifu akiwa nchini Japani atatembelea mji mkuu wa Tokyo, Nagasaki na Hiroshima. Ratiba elekezi inatarajiwa kutolewa wakati wowote wa kuanzia sasa. Ndugu msikilizaji wa Radio Vaticani, wakati huo huo, Baba Mtakatifu wa Francisco amekubali mwaliko kutoka kwa baraza la maaskofu Katoliki Thailand pamoja na serikali ya Thailand wa kutembelea nchini humo kuanzia tarehe 19 hadi 23 Novemba 2019. Kauli mbiu inayoongoza hija hii ya kitume mitume wa Kristo wa misionari mitume. Hija hii ni sehemu ya maadhimisho ya jubilea ya miaka mia tatu hamsini tangu kuanzishwa kwa utume wa Siamu kuanzia mwaka elfu moja mia sita sitini na tisa hadi mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Baraza la Maaskofu Katoliki nchini Thailand linasema linaungana na vijana wa kizazi kipya kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu inayobubujika kutoka katika fumbo la Utatu Mtakatifu. Waamini wanahimizwa kuzaa matunda ya ushuhuda wa imani yao kwa kutambua kwamba wako chini ya ulinzi na tunza Bikira Maria Mama wa Kanisa. Askofu Mkuu Ivan Yukovich, mwakilishi wa kudumu wa Vatikani katika ofisi za Umoja wa Mataifa zilizoko mjini Geneva nchini Uswisi ameungana na sauti ya pamoja ya Umoja wa Mataifa, wakiomba majadiliano ya haki nchini Nicaragua. Katika hotuba yake hivi karibuni, kwa kuongozwa na mada ya haki msingi za kibinadamu Nicaragua, kwenye mkutano wa 42 wa Baraza la Haki za Binadamu, Askofu Mkuu amesema Vatikani inafuatilia kwa makini sana kuhusu swala la haki msingi za binadamu nchini Nikaragua. Kwa maana hiyo, kuhusu migogoro ambayo haikuweza kupata suluhisho hadi sasa, lazima itatuliwe kwa haraka, hasa kwa kuzingatia kuheshimu misingi daima ya haki za kibinadamu iliyokubaliwa na katiba ya nchi. Na ni lazima kushughulikia migogoro na vurugu zinazoendelea katika nchi ya Nicaragua ambazo zinahatarisha ustawi wa maisha ya watu wake. Aidha, katika hotuba yake, Askofu Mkuu Yukovich ameonyesha mtazamo wake kuwa amani ya nchi ya Nicaragua itapatikana katika majadiliano na maridhiano kati ya pande zinazokinzana. Askofu Mkuu Yukovich amesema: Machafuko na vurugu zinazoendelea nchini Nicaragua zinafahamika. Hivyo hali hiyo yenye kuhatarisha maisha ya wengi inahitaji suluhu ndani ya muda mfupi ili kuokoa uhai wa watu nchini humo. Katika kuimarisha umoja wa wananchi, kunahitajika kuzingatia haki za binadamu pamoja na kusimamia katiba ya nchi yao ili waweze kufikia umoja huo. Nchi inahitaji kujengewa misingi imara ya kikatiba kwa ajili ya kulinda haki za watu na kuwapatia watu fursa ya kujiandalia maisha yao ya baadaye. Mwakilishi huyo wa Baba Mtakatifu amesema mamlaka za kitume za Baba Mtakatifu zingependekeza kuondoa tofauti zilizopo kati ya serikali na wadau wake ili kuweza kuhuisha roho ya uwajibikaji na upatanisho. Katika hali kama hiyo, ukweli unapaswa kuheshimiwa ili kuweza kuweka misingi ya haki na amani kwa ajili ya manufaa ya wote. Akiendelea kufafanua hoja yake, askofu mkuu Yukovichi amesema taasisi za kanisa zinasadiki kabisa kuwa mifarakano kati ya jamii kamwe haitaweza kutatuliwa kwa njia ya mabavu bali naweza kutatuliwa kwa njia za majadiliano na maridhiano yatakayofikiwa na pande zote mbili zinazokinzana. Hivyo majadiliano yaliyokwisha fanyika na makubaliano yaliyofikiwa mnamo Machi 2018 yanatoa mwelekeo wa kuingia katika kipindi cha uchaguzi kwa njia ya amani na uwazi mkubwa. Aidha, maboresho katika taratibu za uchaguzi lazima yawezeshe uchaguzi kuwa huru na wazi, hata kwa watazamaji kutoka jumuiya ya kimataifa. Maskofu wametangaza kuanza wiki ya kuombea amani na haki nchini mwao kuanzia tarehe 8 hadi 15 Septemba 2019. Baraza la Maaskofu Katoliki nchini humo limewaomba waamini na watu wenye mapenzi mema kuombea haki na amani. Kutoka studio za Vatican News ni mimi Padre Angelo Shikombe. Karibu ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani, katika tafakari ya liturujia neno la Mungu, Dominika ya 24 ya mwaka C wa Kanisa, kipindi cha kawaida. Masomo ya leo yanatuonyesha jinsi huruma ya Mungu ilivyokuu, haina mipaka, ni ya milele. Mungu daima yuko tayari kumsamehe mkosefu anayetubu. Waisraeli, mwana mpotevu na Paulo mtume ni mifano wazi inayotuonyesha huruma ya Mungu juu ya yule atubuye dhambi zake. Somo la kwanza la kitabu cha Kutoka linasimulia jinsi wana wa Israeli walivyomwasi Mungu kwa kujitengenezea mungu wa ndama wa dhahabu, wakaiabudu na kuitolea dhabihu. Kwa tendo hili, wana wa Israeli waliivunja amri ya kwanza ya Mungu, na kwa namna hii walivunja agano na Mungu wao waliolifanya mlimani Sinai agano lilotanguliwa na tamko, mimi ni Bwana Mungu wako niliyekutoa katika nchi ya Misri, katika nyumba ya utumwa. Kisha ikafuata amri, usiwe na miungu mingine ila mimi. Kwa hivyo, Waisraeli walipojitengenezea ndama na kuiabudu na kuitolea dhabihu, walivunja amri ya kwanza ya Mungu, wakatenda dhambi mbele za Mungu. Mungu akaazimia kuwaangamiza na kuunda taifa jipya toka kwa Musa. Musa anachukua jukumu la kikuhani la kinabii, analiombea taifa lake kwa Mungu wa kweli akitolea sala ya kuomba msamaha na kufanya toba. Lakini maombezi ya Musa hayategemei mastahili ya watu wake, bali anategemea upendo wa aminifu na huruma ya Mungu kwa watu wake iliyo ya milele na isiyo na mipaka wala ukomo. Kwa ajili ya sala ya Musa, Mungu akaghairi uovu aliyosema ya kwamba atawatenda watu wake. Paulo alikuwa ni mpinzani wa Kristo, aliwatesa na kuwaua wafuasi wake Kristo kwa muda mrefu hadi alipokutana na Kristo akiwa njiani kwenda Damasko. Tukio hilo lilibadilisha msimamo na hali ya maisha yake na muono wake. Hakusita kukiri makosa yake yote na kuanza maisha mapya. Katika somo la pili la waraka wake wa kwanza kwa Timoteo, anafafanua kuwa Yesu Kristu alikuja ulimwenguni kusudi ya waokoe wenye dhambi, naye anashukuru kwa msamaha, neema na baraka alizozipokea kutoka kwa Kristu akisema Nami namshukuru Kristu Yesu Bwana wetu aliyenitia nguvu, kwa sababu aliniona kuwa mwaminifu akaniweka katika utumishi wake. Ingawa hapo kwanza nalikuwa mtukanaji, mwenye kuudhi watu, mwenye jeuri, lakini nalipata rehema kwa kuwa nalitenda hivyo kwa ujinga na kwa kutokuwa na imani. Na neema ya Bwana wetu ilizidi sana pamoja na imani na pendo lililo katika Kristu Yesu. Nasi pia tukifuata mfano wa Mtume Paulo wa kuitikia mwito wa Kristu na kukiri madhaifu yetu, kuachana na maisha ya dhambi na kuanza maisha mapya, tukiongozwa na Roho Mtakatifu, huku tukimshukuru Mungu, maisha yetu yatajaa furaha. Mwinjili Luka leo anatupa mifano mitatu ya Bwana wetu Yesu Kristu: kondoo aliyepotea, shilingi iliyepotea na mwana mpotevu. Mifano yote mitatu yaonyesha furaha iliyokuu mbinguni juu ya mkosefu anayetubu na kumrudia Mungu. Ili kulielewa fundisho hili, ni muhimu kutambua kwamba mifano yote mitatu iliwalenga mafarisayo na waandishi kwa chuki waliokuwa nayo kwa wakosefu na wadhambi, kiasi cha kumkosoa Yesu kwa kuwapokea na kushiriki nao chakula. Lakini pia tutambue kuwa mifano hii mitatu inategemeana na kukamilishana, kwa yenyewe, lazima kuisoma na kuielewa kwa pamoja, katika utatu ulio katika umoja. Mifano miwili ya mwanzo, yaani kondoo aliyepotea na shilingi iliyopotea inasisitiza ukweli kwamba ni Mungu anayeanza kufanya jitihada za mwanzo kwa uongofu wa wakosefu. Ni Mungu anayeondoka kwenda kuwatafuta waliopotea. Asili ya fumbo la ukombozi ni Mungu mwenyewe. Ndivyo tunavyopaswa kufanya hata sisi katika maisha yetu ya kawaida, kuwasamehe waliotukosea. Fundisho kuu katika mifano hii ni kuwa msamaha huanza kutolewa na aliyekosewa. Mfano wa baba mwenye huruma unaweka msisitizo juu ya namna Mungu anavyoheshimu uhuru wa binadamu na kusubiri kwa shauku na hamu kubwa kurudi kwake mwenye dhambi. Kama baba mwenye huruma kwa mwana mpotevu, Mungu hatushurutishi kurudi kwake na kuomba msamaha, bali anatupa muda akitusubiri kwa hamu kubwa turudi kwake na kusema, nimekosa, nihurumie, naye mara anatusamehe na kutufanya tena watoto wake na kutukaribisha katika ufalme wake wa milele. Yote kimsingi, baba mwenye huruma aliwapoteza watoto wake wote wawili Tofauti ni kwamba yule mdogo alipotea nje ya nyumba kama kondoo aliyepotea nyikani, na yule mkubwa alipotea ndani ya nyumba kama shilingi ilivyopotea ndani ya nyumba. Makosa ya mwana mpotevu aliyepotea nje ya nyumba ni mengi na mazito. Alidai urithi kwa baba yake wakati angali hai, hivyo ilikuwa ni sawa na kusema baba, utakufa lini? Baba, kwa nini unachelewa kufa? Baba, huone kuwa muda wako wa kuishi umeisha kwa nini unaendelea kutuzibia ridhiki yetu? Pili, aliuza urithi wake. Kwa tendo hilo aliondoa mali toka katika familia yake na hivyo kutoiachia urithi tena. Tatu, alikwenda nchi ya mbali. Kwa tendo hilo aliinyima familia yake huduma yake, na katika maisha ya kifamilia hayo ni makosa mazito sana. Huko alikokwenda alitumia mali za baba yake kwa anasa, kama anavyosema kaka yake kuwa alikula na kunywa pamoja na makahaba mbaya zaidi ni kulisha na kutamani kula makombo ya nguruwe, tendo ambalo lilikuwa haramu kwa Myahudi. Pamoja na hayo yote, alipojichunguza moyoni mwake akajutia matendo yake, akaamua kurudi kwa baba yake na kuomba msamaha. Mwana huyu alipoomba radhi alisamehewa, alifanyiwa sherehe, alirejeshwa katika familia. Hii ni kuonyesha huruma ya Mungu kuwa ni ya milele, na upendo wake kwetu sisi wanawe ni mkubwa kiasi kwamba hakuna dhambi kubwa ambayo Mungu hawezi kuisamehe, isipokuwa kufuru kwa Roho Mtakatifu, yaani kukata tamaa na kushindwa kuomba msamaha. Kwa upande mwingine, yule mwana wa pili naye alipotea, lakini ndani ya nyumba kama shilingi. Kwa kiburi, chuki na wivu, anamkataa ndugu yake na hata kumwambia baba yake, mtoto wako huyu aliyekula mali zako pamoja na makahaba. Kumbe hata yeye ni mpotevu. Baba yake anatoka kumfuata na kumsihi afurahi pamoja na familia yake. Baba mwenye huruma anafanikiwa kwanza kumpata mtoto mdogo. Swala la kujiuliza, je, atafanikiwa kumpata na huyu mkubwa? Kila mmoja wetu ajiulize yeye ni kijana yupi aliyepotea ndani ya nyumba kama shilingi au aliyepotea nje ya nyumba kama kondoo. Tumsifu Yesu Kristu. Kutoka studio za Radio Vatikani ni mimi Padi Pascal Irondo. Na mkoniaba ya Padri Angelo Shikombe na Padri Pasko Ihondo, mimi ni Padri Richard Mjigwa, nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, na udetu Yesus Kristus.