Wasikilizaji wetu Andiambo, wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu, mm -hmm. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, tunapoendelea kwa kushirikisha yale yanayojiri katika hija ya kitume ya Baba Mtakatifu Francisco nchini Slovakia, kwa niaba ya Angela Rezaula mimi ni padri Richadi. Membri del Consiglio nella ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco, mara baada ya ibada ya misa ya takatifu ili kufunga rasmi maadhimisho ya kongamano la 52 la Ekaristi Takatifu kimataifa Jimbo Kuu la Esztergom Budapest nchini Hungaria yaliyonogeshwa na kauli mbiu, visima vyangu vyote vimo kwako, Zaburi ya 87 mstari wa saba msari, Aliondoka na kuelekea nchini Slovakia. Hija hii inanogeshwa na kauli mbiu, pamoja na Bikira Maria na Mtakatifu Yosefu, njia ya kwenda kwa Yesu. Baba Mtakatifu akiwa njiani kuelekea Slovakia alimtumia ujumbe wa matashi mema Rais Janos Ade wa Hungaria, anawashukuru watu wa Mungu nchini Hungaria kwa wema na ukarimu waliomwonyesha wakati wa hija yake nchini humo, anawaombea heri na baraka kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Baba Mtakatifu Francisco mara baada ya kuwasili nchini Slovakia Jumapili tarehe 12 Septemba 2021, lilakiwa na wenyeji wake na moja kwa moja akaelekea kwenye ubalozi wa Vatikani nchini Slovakia, na huku akakutana na kuzungumza na viongozi wa baraza la makanisa nchini Slovakia. Katika hotuba yake amegusia kuhusu umoja na udugu wa kibinadamu, changamoto ya utumwa wa maisha ya kiroho, amani na utulivu wa ndani, uinjirishaji na umuhimu wa neno la Mungu linalopaswa kutafakariwa na kumwilishwa katika uhalisia wa maisha ya watu. Slovakia imepitia historia na vipindi vigumu vya dhuluma na nyanyaso za kidini pamoja na ukosefu wa uhuru wa kuabudu. Uhuru wa kweli ni chino msingi katika maisha ya binadamu. Kwa watu wengi wanataka kupigania uhuru, lakini wanapopewa uhuru huo na kujaliwa kuwa na amani na utulivu, wanaweza kujikuta wakitumbukia katika utumwa wa maisha ya kiroho. Uhuru wa kiinjili wawajibishe kutafuta na kuambata umoja wa Wakristo unaofumbatwa katika maamuzi thabiti, hudumifu na sadaka kama kielelezo cha imani tendaji. Uhuru wa kweli unawafumbata na kuwaambata watu wote bila ubaguzi. Watakatifu Sirili na Metodi, wasimamizi wa bara la Ulaya, wanaheshimiwa sana na familia ya Mungu huko Cheki na Slovakia kutokana na mchango wao katika mchakato mzima wa uinjilishaji na utamadunisho. Amana na utajiri mkubwa ulioachwa na ndugu hawa pacha katika maisha na utume wa kanisa ni ndugu ambao wameacha urithi mkubwa wa tunu no msingi za maadili kiasi kwamba Ukristo umekuwa ni chemchemi ya matumaini hasa wakati wa giza na mahangaiko ya watu. Walichangia kutafsiri Biblia ambayo ni msingi wa maisha ya kiroho na maendeleo ya kitamaduni na rejea ya sheria katika nchi mbalimbali. Umoja wa Wakristo ndio changamoto kubwa katika mapambazuko ya milenia ya tatu ya Ukristo. Watakatifu hawa wapacha wa wasaidi wa Kristo kujibidiisha katika mchakato wa upatanisho na umoja wa kitaifa katika utofauti ndani ya Roho Mtakatifu. Wawasaidia wa Kristo kupata umoja katika utofauti wao kama kielelezo cha uhuru ndani ya Kristo Yesu anayelegeza minyororo ya historia iliyopita, kuganga na kuponya hofu na mashaka ya waja wake. Watakatifu Siriri na Metodi walifanikiwa kuhakikisha kwamba neno la Mungu linamwilishwa katika uhalisia wa maisha ya watu ili kueneza uhuru wa kiinjili na umoja, kuna haja ya kujikita katika tafakari makini inayomwilishwa katika matendo. Watu wa Mungu nchini Slovakia wamebahatika kuwa na karama ya kutafakari, lakini kwa sasa wanahamasishwa kuhifadhi imani inayovuka mang'amuzi ya falsafa na kitaalimungu ili kuambata fumbo lenyewe. Viongozi wa makanisa wawasaidie kukuza moyo na ari hii inayohitajika sana barani Ulaya. Watu wa Mungu wasaidiwe kugundua tena ndani mwao uzuri wa ibada ya kumwabudu Mwenyezi Mungu sanjali na kutambua umuhimu wa jumuiya za imani, si katika utekelezaji wa programu na ufanisi wake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anasema tafakari ya neno la Mungu inapaswa kumwilishwa katika uhalisia wa maisha kwa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii, kwani Kristo Yesu amejitambulisha zaidi na watu kama hawa. Ni vema pia viongozi wa makanisa wakakazia ubora wa huduma inayotolewa kwa wageni kama kielelezo makini cha imani yao kwa Kristo Yesu na kanisa lake, hata kama bado hakuna umoja kamili unaofumbatwa katika fumbo la ekaristi takatifu. Ushuhuda wa imani inayomwilishwa katika matendo una nguvu na mashiko. Upendeleo na huduma vinaweza kuwasaidia hata masikini kuvuka kipindi chenye changamoto kubwa za kiafya. Mwishoni, baba Mtakatifu amewashukuru kwa ushuhuda wa safari ya umoja wa Wakristo na ukarimu wao, Hamani na utulivu kama sehemu ya mchakato wa winjere shaji. Saluto tutti voi manifestandovi la gioia In ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco Jumatatu tarehe 13 Septemba 2021 ameadhimisha ibada ya misa takatifu kwenye ubalozi wa Vatikani nchini Slovakia. Amekaribishwa na Rais Suzana Chaptova na hatimaye kukagua gwaride la heshima liloandaliwa kwa ajili yake. Amefanya mazungumzo ya faraga na Rais wa Slovakia na baadaye akakutana na kuwahutubia viongozi wa serikali, vyama vya kijamii, mabalozi na wawakilishi mbalimbali mbali walioko nchini Slovakia katika hotuba yake Baba Mtakatifu amegusia kuhusu amani na mshikamano wa udugu wa kibinadamu, uinjilishaji wa imani unaosimikwa katika umoja wa Wakristo, chumvi na mkate kama alama za ukarimu wa watu wa Mungu kutoka Slovakia, na changamoto ya ugonjwa wa virusi vya Korona UVIKO kumi na tisa. Baba Mtakatifu ametumia fursa hii kuwashukuru watu wa Mungu nchini Slovakia kwa ukarimu wao na kwamba historia ya nchi hii inaonesha kwamba ni chemchemi ya amani na udugu wa kibinadamu barani Ulaya. Mpango mkakati wa ufufuaji wa uchumi wa Ulaya usaidie mchakato wa ujenzi wa udugu wa kibinadamu na hivyo kuondokana na hali ya kutovumiliana, uchu wa mali na kutaka kupata faida kubwa, hali inayoweza kuleta mpasuko mkubwa badala ya kuwaunganisha watu. Mpango mkakati wa kufufua uchumi barani Ulaya hauna budi kusimikwa katika msingi wa amani na utulivu ili kuchochea maendeleo fungamani ya binadamu. Imani katika asili yake isaidie kukoleza udugu wa kibinadamu kwa kujenga na kudumisha umoja na mshikamano wa kitaifa kati ya wananchi wa Slovakia, kama ilivyokuwa kwa watakatifu Sirili na Metodi katika utume wao wa uinjilishaji, kwa kutambua yale mambo msingi yanayowaunganisha wote kwa pamoja. Imani wasaidie watu wa Mungu kujikita katika ukweli na wazi, na kwamba viongozi mbalimbali wanaweza kuwa ni alama ya umoja. Watu wa Mungu nchini Slovakia ni wakarimu sana kwa wageni, na kadiri ya mila na desturi zao njema, mgeni anapowasili na anapewa mkate na chumvi Mkate ni muhimu kwa ajili ya kulinda maisha, lakini pia ni kielelezo cha ushirikiano na mshikamano. Utajiri wa kweli unafumbatwa katika ule uwezo wa kugawana kile kilichopo na wala si muujiza wa kuongeza mikate. Mkate uliomegwa ni kielelezo cha udhaifu wa binadamu, hali inayowadai watu wa Mungu kushirikiana, kushikamana na kuhudumiana, na wala kusiwepo kitendo cha watu kubaguliwa, wala kuonekana kuwa ni mzigo mzito wa kutoa. Kila mtu apewe heshima yake asaidiwe na kulindwa. Mkate uliomegwa unaonyesha umuhimu wa kutoa haki, ili kila mtu aweze kutekeleza ndoto yake katika maisha. Hii ni changamoto ya kukuza na kudumisha umoja na mshikamano wa kitaifa, ni mwaliko wa kupambana kufa na kupona na kashfa ya rushwa na ubadhilifu wa mali ya umma, sanjari na kuhakikisha kwamba utawala wa sheria unadumishwa. Watu wapewe fursa za ajira ili kusiwepo na ulazima wa watu kuikimbia familia na nchi yao kwa kutafuta usalama, hifadhi na maisha bora ugaibuni. Chumvi ni alama ambayo Kristo Yesu aliitumia kuwafundishia wafuasi wake changamoto na mwaliko wa kunogesha ladha kwenye mshikamano na udugu wa kibinadamu isaidie kukoleza moyo wa kujitoa sadaka kwa ajili ya huduma kwa jirani. Vijana wahamasishwe zaidi ili waweze kushiriki kikamilifu katika kuiunda na kuijenga jamii yao kwa ndoto na kipaji chao cha ubunifu. Vijana wahusishwe kikamilifu katika ujenzi wa nchi yao, vinginevyo watageuzwa kuwa mateja na walaji wa kupindukia. Baba Mtakatifu anakaza kusema, barani Ulaya kuna watu wameelemewa pamoja na kuchanganyikiwa na maisha kiasi cha kupoteza matumaini. Shida kubwa ni watu kushindwa kuwahudumia jirani zao. Upendo kwa jirani unaongeza ladha ya maisha. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisko kwamba utajiri wa mila na desturi njema za watu wa Mungu nchini Slovakia hazitaharibiwa na ulaji wa kupindukia sanjari na ukoloni wa kiitikadi utakaovuruga uhuru na kukosesha maana. Leo hii dhana ya maendeleo imegeuzwa kuwa ni mchakato wa kutafuta faida kubwa na haki kwa wachache. Imani haijasaidia kupambana na utamaduni wa vita kinzani na mipasuko ya kijamii. Kwa kujikita katika injili ya huduma ya upendo, tuno msingi za injili zisaidia kuchochea ustawi maendeleo na mafao ya wengi, mwaliko unaobubujika kutoka kwa watakatifu wanaoheshimiwa nchini Slovakia. Hawa ni watu walioipamba jamii kwa kuwa na muono wa heri za mlimani, kwa kuendelea kuwa wazi katika mchakato wa upyaisho wa maisha. Watakatifu hawa walipambana na changamoto nyingi za maisha, wakateswa, wakanyanyaswa na kudhulumiwa, lakini ndani mwao waliendelea kubaki horo, wakiwa na ujasiri kiasi cha kupambana na ukosefu wa haki. Chumvi ya msamaha ni muhimu sana katika ulimwengu mambo leo. Baba Mtakatifu Francisco anasema janga la ugonjwa wa virusi vya corona uviko 19 ni mtihani mkubwa katika ulimwengu mambo leo unaohitaji umoja na mshikamano wa udugu wa kibinadamu. Huu ni muda wa kufanya tafakari makine kuhusu mitindo ya maisha kwa kushirikiana na kushikamana kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Ni changamoto pia kulinda na kutunza mazingira nyumba Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco Jumatatu tarehe kumi na tatu Septemba elfu mbili na ishirini na moja katika hija yake ya kitume nchini Slovakia, baada ya kukutana na kuwahutubia viongozi wa serikali, vyama vya kijamii, mabalozi na wawakilishi mbalimbali walioko nchini Slovakia alipata bahati ya kuzungumza na wakleri watawa waseminari na makatekisa kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Martini, jimbo kuu la Bratislava. Baba Mtakatifu Francisco katika hotuba yake amekazia umuhimu wa kanisa kuambata fadhila ya unyenyekevu katika ulimwengu mamboleo, kwa kujikita katika mchakato wa uhoro kamele unaowawajibisha na kudumu. Kipaji cha ubunifu katika uinjilishaji na utamadunisho kinahitajika sana majadiliano ya kidini na kiekumene pamoja na kitamaduni ni muhimu kujenga na kudumisha umoja na udugu wa kibinadamu. Baba Mtakatifu amewashukuru wa watu wa Mungu nchini Slovakia kwa matamanio na matumaini walionayo kwa kanisa nchini mwao, kama ilivyokuwa kwa kanisa la mwanzo waliokuwa wakidumu kwa moyo mmoja katika kusali na kutenda yote kwa umoja. Kanisa linahitaji kufanya hija pamoja ili kuwasha moto wa Injili. Kanisa ni jumuiya ya waamini ambao wanapaswa kuwa ni vyombo na mashuhuda wa furaha ya Injili ya upendo na amani duniani. Kanisa halina budi kufuata mfano wa Kristo Yesu katika unyenyekevu. Ni katika muktadha huu kanisa litakuwa na uwezo wa kufahamu na kushiriki matatizo, changamoto, matumaini na matarajio ya walimwengu. Hii ni changamoto kwa kanisa kutoka katika hali ya kujitafuta lenyewe na kuanza kuhangaikia matatizo ya watu wa Mungu. Je, watu wa Mungu wanatarajia nini kutoka kwa mama kanisa? Baba Mtakatifu anajibu swali hili msingi kwa kusema ni uhuru, kwani binadamu katika huluka yake ameumbwa kuwa huru. Lakini historia ya maisha ya mwanadamu inaonyesha kwamba kumekuwepo na mashambulizi dhidi ya uhuru, utu, heshima na haki msingi za binadamu, zikisiginwa kiasi kwamba uhuru wenyewe ukatoweka. Uhuru ni mchakato unaopaswa kupiaishwa kila wakati kwa kuwajibika, kwa maamuzi yanayotolewa, kwa kufanya mang'amuzi pamoja na udumifu hii ndiyo historia ya wa Waisraeli katika Agano la Kale, walipopewa uhuru wa kinai na kuanza kukumbuka masufuria ya nyama na vitunguu swaumu tumwani Misri. Ndugu msikilizaji wa redio Vatican, kanisa linaweza kujikuta katika hali na mazingira kama haya, hususani katika maisha yake ya kiroho, na hivyo waamini kuwa wagumu na kuanza kujifungia katika ubinafsi wao. Hatari hii ni kubwa sana kwa vijana wa kizazi kipya ambao wanaonekana kutovutwa sana na mambo ya imani, hali inayowakosesha uhuru wa ndani. Mama kanisa anapaswa kuwahamasisha waamini kukuza na kuimarisha uhuru wao kwa kujenga mahusiano na mafungamano na Mwenyezi Mungu. Misimamo mikali ya kidini na kiimani haina budi kurekebishwa ili kuwatangaza na kushuhudia injili ya Kristo Yesu, chemchemi ya ukombozi wa mwanadamu. Kanisa halina budi kuwa ni alama ya uhuru na ukarimu. Baba Mtakatifu anakaza kusema, familia ya Mungu nchini Slovakia ina urithi mkubwa katika mchakato wa uinjilishaji na utamadunisho wa imani katika uhalisia wa maisha ya watu. Watakatifu Siriri na Metodi walitangaza na kushuhudia injili kiasi cha kuanzisha herufi kwa ajili ya kutafsiri Biblia, liturujia na mafundisho ya kanisa, na hivyo wakawa ni mitume wa utamadunisho wa imani kati ya watu wa Mungu nchini Slovakia. Huo ndio ubunifu unaotakiwa hata kwa watu wa mungu katika ulimwengu mambo leo. Kanisa halina budi kutafuta njia na mbinu mpya ya kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu, ili watu waweze kuonja ile furaha ya Injili. Watakatifu Sirili na Metodi walishtakiwa kwa kosa la ukani Mungu, kwa sababu waliweza kutafsiri imani yao katika maandiko Uinjilishaji maana yake ni mchakato wa utamadunisho, matunda ya upya wa maisha na karama ya Roho Mtakatifu anayepiaisha mambo yote. Kanisa linalowawezesha waamini kuwa na uhuru wa ndani na kuwajibika ni kanisa ambalo haliwezi kushindwa kujitosa kikamilifu katika historia na tamaduni za watu, kwa kujikita katika majadiliano ya kidini, kiekumene na kitamaduni ili kutangaza injili ya upendo, umoja na urafiki kati ya watu. Umoja, muungano na majadiliano katika ukweli na wazi ni mambo ambayo yanahitaji kuangaliwa kwa jicho la pekee kabisa ili kuondokana na utamaduni wa kutaka kulipizana kisasi. Hii ndio changamoto kwa waamini kusali na kuwaombea huruma na upendo wa Mungu watesi na wale wote wanaowadhulumu. Hivi ndivyo Injili inavyotamadunishwa kwa kujikita katika unyenyekevu na upendo kamili. Mwishoni mwa hotuba yake, Baba Mtakatifu amewatakia watu wa Mungu nchini Slovakia ujasiri wa kudumu katika safari ya uhuru wa Injili, ubunifu wa imani na majadiliano yanayobubujika kutoka katika huruma ya Mungu ili kujenga haki, amani na maridhiano kati ya watu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hija ya kitume ya Baba Mtakatifu Francisco nchini Slovakia kuanzia tarehe 12 hadi tarehe 15 Septemba elfu mbili na ishirini na moja inanogeshwa na kauli mbiu, pamoja na Bikira Maria na Mtakatifu Yosefu, njia ya kwenda kwa Yesu. Baba Mtakatifu Francisco Jumatatu tarehe 13 Septemba elfu mbili na ishirini na moja ametembelea jumuiya wa ya Wayahudi wanaoishi mjini Bratislava katika hotuba yake amegusia kuhusu chuki, uhasama na mauaji ya kimbari wakati wa vita kuu ya pili ya dunia na kumbukumbu kumbu ya Shoah, majadiliano ya kidini na Wayahudi, na kwamba kila mwamini anapaswa kuwa ni baraka kwa jirani yake. Baba mtakatifu anamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kumwezesha kutembelea eneo hili ambalo lina utajiri mkubwa unaosimikwa katika misingi ya amani, utulivu na umoja wa watu wa Mungu. Hili ni eneo takatifu kwa ajili ya ujenzi wa udugu wa kibinadamu kwa heshima ya Mungu aliye hai. Baba Mtakatifu anasikitika kusema kwamba wakati wa vita kuu ya pili ya dunia, wananchi wengi wa Slovakia waliuawa kikatili, sinagogi lao likabomolewa kama njia ya kufyekelea mbali uwepo wa dini ya Kiyahudi, jambo ambalo ni kinyume kabisa cha mapenzi ya Mungu. Haya ni mauaji yaliyomkufuru Mwenyezi Mungu na hivyo kushindwa kuheshimu fadhila ya upendo kwa jirani. Kufuru hii inaendelea wakati wowote wa ule ambao utu, heshima na haki msingi za binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu zinasiginwa. Mauaji ya kimbari dhidi ya Wayahudi ni fedheha kubwa sana kwa binadamu na ni kwenda kinyume kabisa cha Mungu. Kumbukumbu kumbu ya shoha ni mahali ambapo wayahudi wanaweza kwenda kuwakumbuka na kuwaombea wapendwa wao, na Baba Mtakatifu amechukua fursa hii kujiunga nao kufanya kumbukumbu hii ili hatimaye kujenga umoja na udugu wa kibinadamu baada ya kuvuka nyakati hizi za giza nene. Uchu wa mali, madaraka na utajiri wa haraka haraka ni mambo yanayodhalilisha utu, heshima na haki msingi za binadamu. Kuna baadhi ya watu wanapenda kutumia dini kwa ajili ya mafao yao binafsi au wakati mwingine wanaibeza dini yenyewe. Ukosefu wa kumbukumbu kumbu ya historia iliyopita pamoja na ujinga ni mambo ambayo inaweza kuwatumbukiza watu katika kinzani, chuki na uhasama. Baba Mtakatifu anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuunganisha nguvu zao ili kulaa ni mauaji dhidi ya Wayahudi, ili kulinda utu, heshima na haki msingi za binadamu. Baba Mtakatifu anasema uwanja huu wa Bratislava ni kielelezo cha matumaini ni kufukuzia mbali giza la kifo na kuwasha mwanga unaopiaisha maisha. Hapa ni mahali ambapo jumuiya wa ya Wayahudi imeendelea kubaki licha ya sinagogi lao kubomolewa. Ni mahali pa kukuza na kudumisha majadiliano ya kidini, mahali ambapo historia ya watu wa Mungu nchini Slovakia inakutana ili kuendelea kujikita katika mchakato wa ujenzi wa udugu wa kibinadamu na urafiki wa kijamii. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kanisa Katoliki linataka kuendeleza majadiliano ya kidini na Wayahudi. Lengo ni kushirikishana mambo msingi yanayowaunganisha waamini wa dini hizi mbili ili hatimaye kusonga mbele katika ukweli wazi na uaminifu ili kutakasa kumbukumbu kumbu kumbu, kuganga na kuponya madonda na hatimaye kukumbuka mazuri na mema waliopokea na kutoa kwa jirani zao. Mchakato wa majadiliano ya kidini anasema Baba Mtakatifu Francisko ni muhimu sana nchini Slovakia. Slovakia ni daraja linalowakutanisha watu wa mataifa. Baba Mtakatifu anawaombea Wayahudi ili waweze kuendeleza wito wao kutoka kwa Mwenyezi Mungu kama chemchemi ya baraka kwa jirani zao, ili kwa kuheshimiana na kuthaminiana, kwa kupendana na kujaliana, waweze kufanya kazi kwa pamoja kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Watu wote wa Mungu kwa pamoja wawe ni mashuhuda wa amani. wote wawili walikuwa nguzo na wote walikuwa Wapolandi na walikuwa wamepokea kutoka kwa Bwana kupitia familia, kanisa na taifa hili, wema mzuri wa imani na uchangamfu wa utamaduni wa zamani wa upendo kwa Mungu, baraka mbili kwa mfano ya kawaida ya maisha yote, kuanzia na uhakika wa kuishi ubora katika Mungu anayewezesha kurudisha utu wa mwanadamu. Pia kuna ushuhuda wa ajabu kama huo wa maisha ya uaminifu kwa ajili ya Injili kwa gharama yoyote. Hayo ni mojawapo ya urithi mkuu ambao Kardinali Stefan Winski na mama Elizabeta Rosa walikuwa nayo yaliyobainishwa wakati wa mahubiri na rais wa baraza la kipapa la kuwatangaza watakatifu Kardinali Marcel Semeraro katika maadhimisho ya misa takatifu katika kanisa la Mungu mpaji huko Warso nchini Poland, Dominika tarehe 12 Septemba 2021. Kardinali Semeraro amekumbusha mkutano wa kihistoria ambao ulifanyika kati ya hao wenye heri wapya huko Laski mnamo 1926 ambapo kuwani kijana wakati huo Winski alikuwa mchungaji wa taasisi ya vipofu sekta ambayo mama huyo mwenye heri mpya alikuwa naye kipofu akitoa huduma. Kuani kijana alijengwa na imani na uthabiti wa yule mwanamke ambaye, akiongozwa na upendo wa kimungu, alikuwa amejitoa kabisa kwa Mungu na jirani. Kutokana na mkutano huo na ushirikiano wa thamani uliozaliwa, ushiriki wa dhati wa nia na malengo, lakini juu ya yote ushirikiano wa imani na upendo kwa Mungu na kwa mtu maskini na asiye na ulinzi. Tofauti pekee kati yao ilikuwa ni utambulisho wa mtu maskini na asiye na kinga ambaye walielekeza kujitoa kwao, wale ambao waliumizwa katika uhuru wao na kuzuiwa katika imani zao. Na ndiyo hao hao aliyekuwa akiwashughulikia Kardinali Winski wa siku za usoni, wasioona kimwili na, na kiroho, na wale ambao walikuwa pembezoni mwa jamii ni kwa Mama Zaska, wito na agano la Kardinari Winski lilikuwa ni kupenda. Kwa maana hiyo, Kardinari Semeraro amezungumzia juu ya tukio muhimu ambalo lilitokea huko Laski, nje kidogo ya mji wa Warsaw karibu miaka ishirini baadaye wakati wa ghasia ishirini baadaye wakati wa ghasia katika mji mkuu mnamo elfu moja mia tisa arobaini na nne ambazo ni mojawapo ya kurasa za kutisha za vita vya pili vya dunia ambayo alikuwa ni kama mhusika mkuu Winski. Mama Elizabeti Zaska alikuwa kipofu kati ya vipofu. Kwa maana hiyo tunaweza kufupisha mfano wa binadamu wa mtawa huyo, ambao juu ya yote anasisitiza imani isiyotikisika kwa Mungu katika utoaji wake huduma, Kardinali Semeraro amesema kwa kuhisi ndani yake tangu utoto wake wito wa kimungu ambao alikuwa tayari ameujibu moyoni mwake, akiwa na umri wa miaka ishirini na mbili alipofuka, na ilikuwa tukio hili ambalo lilimwonyesha njia sahihi kuwatunza vipofu wengine ambao wakati huohuo hawakupokelewa vya kutosha na wala kupata elimu nchini Polandi. Kardinali Pietro Parolini, katibu wa Vatikani, amebainisha juu ya ulimwengu ulivyojaa vitisho na viwewe kwa kuzua hofu kubwa ambayo ilifanyika miaka ishirini iliyopita huko New York na shambulio la kigaidi la Twins Tower. Katika siku hiyo ambayo hufanyika kila tarehe kumi na moja Septemba kwa kukumbusha shambulio la kigaidi la mnamo elfu mbili na moja ambalo kwa hakika lilibadilisha tangu wakati huo maisha ya watu ulimwenguni. Katika siku ya kumbukumbu ya tukio hilo la kushangaza, Kardinali Parolini, pembeni mwa mkutano wa kutia saini kwa hati ya makubaliano kati ya njia za Roma kwenye mkataba wa Leoniana, ameweza kushirikisha habari binafsi ya kumbukumbu hii na waandishi kwamba nilikuwa nimerudi toka Marekani ambapo nilikuwa nimeshiriki katika mpango uliotolewa na Marekani kwa wanadiplomasia ulimwenguni kote. Habari zilinifikia siku moja baadaye, zilinigonga sana basi. Na kile kilichosababisha ulimwenguni kote kilikuwa cha kutisha na kiwewe. Kardinali ameongeza, nakumbuka kwamba moja ya tafakari ambayo ilifanyika wakati huo ilikuwa kwamba ugaidi hauwezi kupambaniwa tu kwa kuzingatia usalama, badala yake ni lazima kujaribu kubadilisha utamaduni kupitia elimu na mafunzo. Kwa mjibu wa katibu wa Vatikani, hiyo bado ni ufunguo katika ulimwengu ambao bado unapata ugaidi leo hii. Kitu kidogo sana kimebadilika, miaka mingi baadaye, ulimwengu bado unaendelea kupata shida amani na upatanisho kati ya kaskazini na kusini, mashambulio ya maadili ya utamaduni na kwa familia, nguvu kubwa ya mtandao, ndiyo mambo muhimu aliyojikita nayo na Kardinali Andrea Yeumu Askofu mkuu wa Seul na msimamizi wa kitume wa Pyongyang wakati wa kutoa katekesi yake katika kongamano la Ekaristi huko Budapesti nchini Ungaria lililohitimishwa tarehe kumi na mbili Septemba elfu mbili na ishirini na moja. Dhana ya mtu, umuhimu wake na utakatifu unabadilika, pamoja na maana ya maisha na familia. Ni mapinduzi ya anthropolojia ambayo hutuzingira na ambayo maadili yake ni kinyume na yale ya Kikristo. Ishara za mabadiliko haya ya anthropolojia ni ongezeko kubwa la taraka na utoaji mimba, euthanasia, na hivi karibuni nafasi iliyopewa katika maisha ya umma kwa kile kinachoitwa itikadi ya jinsia. Hali hii inaleta mkanganyiko mkubwa kwa vijana, kwa sababu inawasilisha jinsia ya kijinsia ya, ya kiume na kike, siyo kama ukweli wa kibaiolojia, lakini kama jukumu la kijamii linaloweza kubadilishwa kwa uhuru, vitu ambavyo kwa miaka 30 iliyopita vingeonekana kuwa vya kipuuzi na leo hii vinaunda maisha yetu ya kiajabu. Kardinari amesisitiza vilevile. Katika katekesi nyingine pia imebainishwa kwamba kilio kinachohitaji msaada kinachotokana na jamii tajiri, lakini ambacho kinakaribia hali ya jamii maskini, kama vile Kardinari Dominik Duka, askofu mkuu wa Praga, alikumbusha katika katekesi yake: kongamano letu la ekarisi linafanyika katika hali ambayo sisi ni mashuhuda wa mapambano ya kinyama ya kutovumiliana katika mabadiliko ya ustarabu wetu Kanuni msingi zilizozaliwa katika utoto wa utamaduni wa wanadamu kwenye makutano ya Afrika, Asia na Ulaya, katika nchi za asili ya Yesu Kristo, zinakataliwa na kubadilishwa na maadili ambayo ni kificho tu cha maoni ya Umaksi, Umao na wapinga dini. Ni itikadi zinazokataa ukweli wowote, kwa mara hiyo, hata ukweli hubadilishwa na itikadi mbaya inayolazimishwa. Nao ni sista Anja Rezaula, Vatican News. na ndugu msikilizaji wa redio Vatikano, sikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukushirikisha yale yanayojiri katika siku kuu ya kutukuka kwa msalaba. Kwa niaba ya Anjila Rezaura, mimi ni Padri Richard Mjigwa, mtoto wa mkulima, nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus.