Hamjambo wa wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo. Leo tunapenda kukushirikisha kwa kushirikisha kwa muhtasari yale yaliyomo kwenye waraka wa kitume wa Baba Mtakatifu Francisco Fratelli Tutti, yaani wote ni ndogo, kuhusu udogo na urafiki wa kijamii. Kwenye sura ya tano inayozungumzia kuhusu siasa safi, Askofu Mkuu Protas Rugambwa, katibu wa Baraza la Kipapa la Uinjilishaji wa Watu, anasema kuachiliwa kwa Padi Pierre Luigi Makali aliyekuwa ametekwa nyara kwa muda wa miaka miwili ni mbegu ya amani na kielelezo cha matumaini kwa utume wa kanisa sehemu mbalimbali za dunia, lakini kwa namna pekee kabisa barani Afrika. Tutakumegea pia yale yanayoendelea kujiri kutoka ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Angela Rezaula na Padre Agapito Muhando, mimi ni Padre Richard Mjigwa, nikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Redio Vatikani inapenda kukushirikisha kwa motasari yale yaliyomo kwenye waraka wa kitume wa Baba Mtakatifu Francisco Frateri Tuti, yani wote ni ndogo, kuhusu udogo na urafiki wa kijamii kwenye sura ya tano, siasa safi. Pili ni mchango wa mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani kuhusu ufalume wa Mungu na utawala wa watu kama unavyopembuliwa na Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania katika ujumbe wake wa Kwaresima kwa mwaka elfu mbili na ishirini. Tatu ni ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco kwa siku ya kuombea amani duniani kwa mwaka 2019 ulioongozwa na kauli mbiu siasa safi ni huduma ya amani. Baba Mtakatifu anasema upendo na fadhila za kiutu ziwe ni kwa ajili ya siasa safi inayohudumia haki msingi na amani, kila mtu akijitahidi kujikita katika mafao ya wengi kama sehemu ya ujenzi wa mji wa Mungu hapa duniani, ili kuendeleza historia ya maisha ya familia ya binadamu haki na usawa, tabia ya kuheshimiana na kuthaminiana kama binadamu, ukweli, uwazi na uaminifu ni tano msingi zinazoboresha siasa safi. Mwanasiasa bora ni yule anayetambua dhamana na wajibu wake kwa jamii, anayeaminika na kuthaminiwa na jamii. Ni kiongozi anayejitaabisha kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, mwaminifu katika ahadi zake kwa wananchi waliomchagua daima akijitahidi kujenga na kudumisha umoja na mshikamano, tayari kuchochea mageuzi katika maisha ya watu kwa kuwasikiliza na kutenda kwa ujasiri. Siasa safi inayojikita katika ujenzi wa amani inatambua karama za watu na inaendeleza majadiliano na watu ili waweze kuaminiana na kuthaminiana. Katika siasa, kuna watu wanaotafuta umaarufu si kwa ajili ya huduma kwa watu bali wanataka kuwanyonya na kujineemesha binafsi. Siasa safi inatengeneza fursa za ajira, inawalinda wafanyakazi na kupambana na umasikini wa hali na kipato, inakuza na kudumisha umoja na mshikamano unaoratibiwa na kanuni au ni. Siasa safi inajielekeza zaidi katika kujibu kero zinazopelekea uvunjwaji wa haki msingi za binadamu na kuwatumbukiza watu katika mifumo ya uchumi wa mamboleo ubidhaishaji maumbili ya binadamu, biashara haramu ya haram ya silaha na dawa za kulevya pamoja na matumizi yake haramu, ukahaba wa utalii, kazi za suruba, vitendo vya kigaidi, yote haya ni uhalifu dhidi ya utu na heshima ya binadamu, pamoja na baa la njaa linalowakosesha mamilioni ya watu haki ya chakula na lishe bora. Baba Mtakatifu Francisco anasema watu wa Mungu wanahitaji siasa safi inayotoa kipaumbele cha kwanza kwa utu, heshima na haki msingi za binadamu, na wala si katika mfumo wa fedha na soko huria linalokita mizizi yake katika faida kubwa. Ni katika muktadha huo vyama vingi vya kijamii vinaendelea kuibuka kama wimbi la nguvu za kimaadili zinazopaswa kutumiwa na jamii kwa kuratibiwa vema ili kwenda sanjari na sera ya siasa kwa ajili pamoja na watu maskini. Baba Mtakatifu anagusia pia umuhimu wa kufanya mageuzi makubwa katika Umoja wa Mataifa ili kweli uweze kuwa ni familia ya mataifa. Umoja wa Mataifa usimame kidete kupigania ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, upambane na umaskini kwa kulinda haki msingi za binadamu. Umoja wa Mataifa uwe ni jukwaa la majadiliano katika ukweli na wazi, upatanishwe na mwamuzi Umoja wa mataifa hujikita katika utekelezaji wa sera ya nguvu ya sheria na wala si sheria ya nguvu, kadiri ya mafundisho ya mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani. Moja kati ya maeneo yaliyotiliwa mkazo ni uhusiano kati ya ufalume wa Mungu na utawala wa watu, hususan katika hati ya kichungaji juu ya kanisa na ulimwengu, yaani Gaudium et Spes. Utambuzi hai wa hadhi ya binadamu katika mahali pengi duniani unaamsha juhudi ya kuunda utaratibu wa kisiasa pamoja na kisheria ambapo haki za binadamu katika maisha ya hadhara zinalindwa vema zaidi. Nazo ndizo haki za kujumuika na kuunda umoja kwa uhuru, haki ya kila mtu kutoa maoni yake na kukiri imani yake akiwa peke yake au hadharani. Kwa sasa, ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, namwachia ukumbi Padre Agapito Muhando ili aweze kudadavua zaidi. Baba Mtakatifu Francisco, katika ujumbe wa siku ya kuombea amani duniani mwaka elfu mbili na kumi na tisa wenye kauli mbiu siasa safi ni huduma ya amani, aliangalia mambo kadhaa kwa kuzingatia kuwa injili ya amani ni sehemu ya utume wa Kanisa. Mambo hayo ni changamoto za siasa safi, upendo na fadhila za kiutu kwa ajili ya siasa inayo hudumia haki msingi na amani, umuhimu wa siasa safi inayowashirikisha vijana na kujengeana imani na kukataa kishawishi cha vita na mbinu mkakati wa vitisho kwa kuwekeza katika mradi mkubwa wa amani. Changamoto za siasa safi, Baba Mtakatifu anafafanua kwa kusema kwamba amani ni sawa na matumaini yanayosongwa na changamoto pamoja na magumu yanayowaandama walimwengu hasa kutokana na uchu wa mali, madaraka na utajiri wa haraka haraka, na matokeo yake ni matumizi mabaya ya madaraka na uvunjwaji wa haki msingi za binadamu. Siasa safi ni nyenzo inayosaidia ujenzi wa huduma kwa binadamu, lakini siasa ikitumiwa vibaya inaweza kuwa chombo cha dhuluma, mipasuko na hatimaye kusababisha madhara makubwa kwa jamii. Kuhusiana na hilo, naye Papa Paulo wa Sita alikuwa na haya: siasa ikichukuliwa katika umuhimu wake, kuanzia ngazi ya vijiji, kimkoa, ki taifa na kidunia ni kukubali wajibu wa kila mtu kukiri ukweli na kuthamini uhuru ambao unatolewa kwake na jamii, kuufanyia kazi kwa manufaa mazuri ya mji, taifa na binadamu wote. Upendo na fadhila za kiutu ni kwa ajili ya siasa safi inayohudumia haki msingi na amani. Baba Mtakatifu akimnukuu Papa Benedikto wa kumi na sita anasema, kila mtu anajitahidi kujikita katika mafao ya wengi kama sehemu ya ujenzi wa mji wa Mungu hapa duniani ili kuendeleza historia ya maisha ya familia ya binadamu. Haki na usawa, tabia ya kuheshimiana na kuthaminiana kama binadamu, ukweli, uwazi na uaminifu ni tunu msingi zinazoboresha siasa safi. Mwanasiasa bora ni yule anayetambua dhamana na wajibu wake kwa jamii, anayeaminika na kuthaminiwa na jamii. Ni kiongozi anayejitaabisha kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Tena anapaswa kuwa mwaminifu katika ahadi zake kwa wananchi waliomchagua, daima akijitahidi kujenga na kudumisha umoja na mshikamano. Awe tayari kuchochea mageuzi katika maisha ya watu kwa kuwasikiliza na kutenda kwa ujasiri. Siasa safi inajengeka katika unyenyekevu, kielelezo makini cha huduma katika ngazi mbalimbali mbali za maisha ya binadamu. Lengo ni kukuza na kudumisha dhamana, utu, heshima na tunu msingi za maisha zinazoiwezesha jamii kutekeleza mafao ya wengi. Kumbe utekelezaji makini wa siasa safi ni chanzo endelevu kwa viongozi wanaopewa dhamana ya kuongoza, kwani wanapaswa kuwalinda raia wao kwa kushirikiana kikamilifu ili kuboresha maisha ya wananchi wao katika misingi ya haki, uhuru utu na heshima ya binadamu, na kwa njia hii siasa safi inakuwa chombo cha upendo. Umuhimu wa siasa safi inayowashirikisha vijana na kujengea na imani. Baba Mtakatifu anaendelea kuhimiza umuhimu wa kudumisha siasa safi inayowashirikisha vijana na kujengeana imani kiasi kwamba hata vijana wa kizazi kipya wanajisikia kuwa ni sehemu ya mchakato wa ujenzi wa jamii yao na ya kwamba wanaweza kushirikisha karama na mapaji waliokirimiwa na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya mafao ya wengi. Hawa ni vijana ambao dhamana ya amani inapenyeza katika akili na nyoyo zao, tayari kujitosa kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Siasa safi inayojikita katika ujenzi wa amani. Siasa ya namna hii inatambua karama za watu na inaendeleza majadiliano, watu kuaminiana, kuthaminiana na kujenga upendo. Haya yatafuta dalili za ubinafsi unaofumbatwa katika dhana ya utaifa usiokuwa na tija. Jamii inahitaji wanasiasa ambao watakuwa wajenzi wa amani, watakaokuwa watangazaji, mashuhuda na vyombo vya wema, huruma na upendo wa Mungu kwa waja wake, ambaye anawatakia watoto wake furaha. Hivyo basi, tunaalikwa tuwaombee viongozi wetu waweze kutawala kadri ya mapenzi ya Mungu daima. Watawala watambue kuwa uongozi ni utumishi, dhamana uwakili na kuwa watatakiwa kutoa hesabu ya utumishi wao kwa Mungu na kwa jamii. Hata hivyo, tunaamini kuwa watawala ni wajumbe wa Mungu ambao licha ubinadamu wao, neema ya Mungu huwasaidia katika kutimiza majukumu yao. Ndiyo maana ni muhimu kuwaombea watawala. Mtakatifu Paulo alipendekeza hata alipokuwa akiteswa kuwa sharti pawepo dua, sala, maombi na sala za shukrani kwa Mungu kwa ajili ya watu wote, kwa ajili ya watu wote kwa ajili ya wafalme na watu wote wenye mamlaka ili tupate kuishi maisha ya utulivu na amani pamoja na uchaji wa Mungu na mwenendo mwema. Mimi ni Padre Agapito Mhando kutoka studio za Radio Vatikani. Ninapenda kuhitimisha makala haya kwa kukumbusha kwamba tarehe 14 Oktoba kwa Watanzania ni siku ya Mwalimu Nyerere. Alipokuwa anakaribia kuaga dunia mwezi Oktoba mwaka 1999 akiwa kwenye hospitali ya Mtakatifu Thomas nchini Uingereza, alisema Anaondoka akiwa amewaachia taifa moja lenye umoja na amani. Wosia wake kwa Watanzania na kuipenda nchi yao kama wanavyowapenda mama zao, wajue hawana nchi nyingine zaidi ya Tanzania. <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, padre Pier Luigi Makali wa shirika la utume kwa Afrika na Nikola Kiakio, mwamini mlei mateka walioachiliwa horo tarehe 8 Oktoba 2020 kutoka Mali, na jumapili tarehe 11 Oktoba 2020 wamewasili nchini Italia na kupokelewa na viongozi wakuu wa serikali ya Italia kwenye uwanja wa ndege wa Champino ulioko mjini Roma. Padri Pier Luigi Makali alitekwa nyara na kikundi cha kigaidi tarehe 17 Septemba 2018 huko Bomoanga, kilomita 150 kutoka mji mkuu wa Niame nchini Nigeri. Kumbe kwa muda wa miaka miwili amekuwa akiishi kama mateka. Askofu Mkuu Protos Rugambwa, katibu wa Baraza la Kipapa la Uinjirishaji wa Watu, anasema Kuachiliwa kwa, kwa Padri Pierre Luigi Makali ni mbegu ya amani na kielelezo cha matumaini kwa utume wa kanisa sehemu mbalimbali za dunia, lakini kwa namna ya pekee kabisa barani Afrika huo ni wakati ambapo mama kanisa anajiandaa kuadhimisha siku ya 94 ya kimisionari ulimwenguni hapo Jumapili, tarehe 18 Oktoba 2020, kwa kuongozwa na kauli mbiu, mimi hapa nitume mimi, sehemu ya maandiko matakatifu kutoka katika kitabu cha nabii Isaya sura ya sita mstari wa nane. Askofu mkuu Protase Rugambwa anasema kwamba hii ni alama wazi na ushuhuda angavu kwamba Neema kutoka kwa Mwenyezi Mungu inawakirimia waamini mwanga wa matumaini wakati ambapo vita, machafuko pamoja na janga la homa kali ya mapafu inayosababishwa na virusi vya korona vimepamba moto. Mama kanisa, napenda kuchukua fursa hii kufurahi pamoja na shirika la utume kwa Afrika pamoja na kanisa mahali ya nchini Niger kwa kuachiliwa horo Padre Pier Luigi Maccalli. Hili ni tukio linalowakumbusha waamini kwamba daima wamisionari wamejitahidi kuwa karibu na watu wa Mungu wakati wa raha na shida, na wakati mwingine wanahatarisha hata maisha yao wenyewe kwa ajili ya kujisadaka, kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa watu wa mataifa. Ni kwa mapenzi ya Mwenyezi Mungu kwamba tukio hili la Padre Pierre Luigi Makali kutekwa limemalizika salama. Kuna wamisionari wengi wanaotekeleza dhamana na utume wao sehemu mbalimbali za dunia ambao pengine wamesahaulika lakini ni watu wanaojisadaka kwa ajili ya Kristo Yesu na kanisa lake kwa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu. Wamisionari wakisukumwa na nguvu ya Roho Mtakatifu anayewaongoza wa wanaacha yote na kwenda kutangaza habari njema ya wokovu huku wakisindikizwa na neema za Mwenyezi Mungu. Askofu Mkuu Protasi Rugambwa anasema hawa ni watu wanaosukumwa na kubidhihishwa na upendo wa Kristo kiasi hata cha kujisadaka kwa ajili ya Kristo Yesu na kanisa lake. Ikumbukwe kwamba ushuhuda wa imani ni kielelezo cha zawadi ya hali ya juu kabisa kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Kwa hakika upendo wa Mungu ni mkubwa zaidi kuliko hata mateso ambayo mwamini anakabiliana nayo katika hija ya maisha yake hapa duniani. Hili ndilo fundisho kuwa ambalo waamini wanaweza kujitolea kutoka kwa Padi Pierluigi Makali kwa kutekwa nyara kwa muda wa miaka miwili na hatimaye kuachiwa huru. Ni matumaini ya Askofu Mkuu Protas Rugambwa kwamba kuachiliwa kwa huru kwa Padi Pierluigi Makali kutasaidia kukoleza mchakato wa majadiliano katika ukweli na uwazi ili kujenga na kudumisha misingi ya haki, amani, upatanisho na udugu wa kibinadamu kwenye ukanda wa Saheli na Afrika katika ujumla wake ambako bado kuna vita na machafuko ya kisiasa. Ni matumaini ya kanisa kwamba wale wote waliotekwa nyara sehemu mbalimbali za dunia wataweza kuachiliwa huru, ili hatimaye waweze kuungana na familia zao na hivyo kuziondolea machungu. Katika matukio ya vita, utekaji nyara na machafuko ya kisiasa, watu wengi wanapondeka na kufa moyo na hivyo kukata tamaa. Tukio la padri Pier Luigi Maccalli kuachiliwa huru linatia matumaini makubwa. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kutambua na kuheshimu haki msingi za binadamu ni hatua muhimu sana ya maendeleo fungamani ya binadamu, kwani mizizi ya haki za binadamu inafumbatwa katika hadhi, heshima na utu wa binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Hizi ni haki za wote zisizoweza kukiukwa wala kutenguliwa, ni za binadamu wote bila kujali wakati, mahali au muhusika. Haki msingi za binadamu zinapaswa kulindwa na kudumishwa na wote. Haki ya kwanza kabisa ni uhai, tangu pale mtoto anapotungwa mimba tumboni mwa mama yake hadi pale anapofariki dunia kadiri ya mpango wa Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hivi karibuni Kalista Gingriki, balozi wa Marekani mjini Vatikani, aliandaa kongamano la siku moja liliyowashirikisha kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani pamoja na askofu mkuu Paul Richard Garaga katibu mkuu wa mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa kimataifa mjini Vatikani kwa uwepo wa bwana Mike Pompeo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, mintarafu uhuru wa kidini sehemu mbalimbali za dunia. Kongamano hili lilipambwa na kauli mbiu, kuendeleza na kulinda uhuru wa kidini kimataifa kwa njia ya diplomasia. Balozi Callista katika hotuba yake elekeza amesema kwamba uhuru wa kidini ni kati ya vipaumbele msingi vya serikali ya Marekani kwa kushirikiana na Vatikani. Bwana Mike Pompeo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, katika hotuba yake amegusia kuhusu vita kuu ya pili ya dunia, jumuiya ya kimataifa inapoadhimisha kumbukumbu ya miaka 75 tangu kusitishwa kwa vita hiyo ambayo imeacha madonda makubwa katika historia ya maisha ya mwanadamu. Watu wengi wasiokuwa na hatia walikamatwa na kuuawa kikatili chini ya utawala wa Kinazi. Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili atakumbukwa sana kwa mchango wake wa kuamsha dhamiri nyofu, na hivyo kupelekea kuanguka kwa pazia la chuma, yaani utawala wa kikomunisti. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani ameshutumu serikali ya China kwa kuvunja uhuru wa kidini. Amesema ni dhamana ya kimaadili kwa viongozi wa Kikristo na ushuhuda wa kanuni, maadili na utu wema unaopaswa kutolewa kama njia ya kupambana na madhulumu na nyanyaso za kidini sehemu mbalimbali za dunia. Askofu Mkuu Paul Richard Gallagher, katibu mkuu wa mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa kimataifa mjini Vatikani, amekazia kuhusu umuhimu wa dini katika kulinda na kudumisha haki msingi, amani, usalama na maridhiano kati ya watu wa mongo ni katika muktadha huu, uhuru wa kidini ni kati ya vipaumbele vinavyotolewa na Vatikani katika sera na mikakati yake ya kidiplomasia ya kimataifa. Hii inatokana na ukweli kwamba uhuru wa kidini unapata chimbuko lake katika utu na heshima ya binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Uhuru wa kidini unakwenda sanjari na uhuru wa dhamiri na haki ya Maisha. Kardinali Pietro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani, alihitimisha kongamano hili kwa kukazia uhoro binafsi unaozingatia mipaka na kumwajibisha mtu. Uhoro bila ya mipaka ni hatari sana kwa mahusiano na mafungamano ya kijamii. Matokeo yake ni kuibuka kwa watu wanaodai uhoro , lakini wao wenyewe wanashindwa kuheshimu uhoro wa jirani zao, na matokeo yake ustawi, maendeleo na mafao ya wengi vinakuwa Tarini. Uhuru binafsi usiokuwa na mipaka ni kielelezo cha ubinafsi wa hali ya juu kabisa, ni uhuru unaokwenda kinyume cha matakwa ya Mwenyezi Mungu, ustawi maendeleo na mafao ya wengi. Uhuru wa kidini ni mchakato unaomwezesha mwamini kutafuta na kuambata ukweli na imani kwa Mwenyezi Mungu, muumba wa vyote vinavyoonekana na visivyoonekana. Mfumo wa sasa wa uchumi hauwezekani. Tunakabiliwa na umuhimu wa kuwa na maadili na uharaka wa vitendo, kufikiria tena mambo mengi, jinsi tunavyozalisha, jinsi tunavyotumia, kufikiria juu ya utamaduni wetu wa taka na maono ya muda mfupi, unyonyaji kwa maskini kutokuwa jali kuongezeka kwa ukosefu wa usawa na utegemezi wa vyanzo vyenye nguvu ya nishati haribifu. Haya yamesemwa na Papa Francisco katika ujumbe kwa njia ya video uliotumwa kwa washiriki wa Countdown, tukio la kidijitali la TEDI lililoandaliwa kwa ngazi ya ulimwenguni ili kupata suluhisho mara moja la kukabiliana na shida za tabia nchi. Papa Francisco anataja wakati wa sasa wa shida, mgogoro wa janga na shida za kijamii na mazingira. Hii inatuweka sisi sote mbele ya hitaji la uchaguzi yaani, chaguo kati ya yale yenye maana na yasiyofaa, chaguo kati ya kuendelea kupuuza mateso ya maskini na kudhurumu nyumba yetu ya pamoja, dunia, au kujishughulisha katika kila ngazi ili kubadilisha namna yetu ya utendaji. Baada ya kukumbusha dharura ya haraka kwa ajili ya hatua ya pamoja ili kuepuka majanga yanayokuja kama walivyosema wanasayansi, Papa Francisco amezungumzia juu ya uchumi ambao hauwezi kuishia kwa uzalishaji na usambazaji tu, lazima kuzingatia athari za katika mazingira na hadhi ya mtu. Papa anaomba uchumi mbunifu wenyewe kwa njia zake na kwa namna ya kiutendaji, na anapendekeza kwa wale wanaomsikiliza katika safari ya mabadiliko na matendo ya dhati, kwa lengo la kujenga katika miaka kumi ijayo ulimwengu ambao tunaweza kujibu mahitaji ya vizazi vya sasa pamoja na kila mtu bila kuathiri uwezekano wao wa vizazi vijavyo. Aidha, Papa Francisco anasema, ningependa kualika watu wote wa imani, wa Kristo au la, na watu wote wenye mapenzi mema kuanza safari hii, kuanzia imani yake au ikiwa hana imani, basi kwa mapenzi yake, yani kutoka katika mapenzi yake mema. Kila mmoja wetu kama watu binafsi na washiriki wa vikundi, kama vile familia, jumuiya za kidini, biashara, vyama, taasisi, wote wanaweza kutoa mchango wa maana sana. Papa akikumbuka maandishi ya waraka wa Laudato Si anatoa mapendekezo halisi. Ya kwanza ni kuhamasisha katika kila ngazi, elimu katika utunzaji wa nyumba yetu ya pamoja, kukuza uelewa kuwa shida za mazingira zinahusiana na mahitaji ya binadamu, elimu inayotokana na takwimu za kisayansi na njia ya kimaadili. Pendekezo la pili linazungumzia juu ya maji na chakula. Upatikanaji wa maji salama ya kunywa ni haki muhimu ya ulimwengu kwa binadamu, ni muhimu kwa sababu huamua kuishi kwa watu, na kwa sababu hii ni hali ya utekelezaji wa haki na uwajibikaji mwingine wote. Na kwa maana hiyo, Papa anaongeza kuhakikisha lishe ya kutosha kwa watu wote kupitia njia zisizo za uharibifu za kilimo, ndio inapaswa kuwa lengo kuu la mzunguko wote wa uzalishaji na usambazaji wa chakula. Pendekezo la tatu ni lile la mpito wa nishati, kwa maana ya upitishaji unaoendelea lakini bila kuchelewa wa mafuta na vyanzo vya nishati. Tunayo miaka michache, wanasayansi wanahesabu takribani chini ya miaka thelathini, ili kupunguza kwa kiasi kikubwa uzalishaji wa gesi chafu kwenye anga mpito huu haupaswi tu kuwa wa haraka na wenye uwezo wa kukidhi mahitaji ya sasa na ya baadaye ya nishati, lakini pia unapaswa kuwa makini na athari kwa maskini, kwa wakazi wa eneo hilo na wale wote wanaofanya kazi katika sekta za uzalishaji wa nishati. Papa Francisco aidha amesisitiza njia moja ya kuhimiza mabadiliko haya, kuongoza wafanyabiashara kuelekea hitaji la haraka katika kujitoa kwa ajili ya utunzaji muhimu wa nyumba yetu ya pamoja, ukiondoa kwenye uwekezaji wa kampuni ambazo hazikidhi vigezo vya ekolojia fungamani na kuwapongeza wale wanaofanya hivyo kwa vitendo, katika awamu hii ya mpito ya kuweka vigezo kama uendelevu, haki ya kijamii na kuhamasisha wema wawote katikati ya shughuli zao. Kwa kuhitimisha, Papa Francisco anahimiza kuwa ardhi na lazima ifanyiwe kazi na kutunzwa, kulimwa na kulindwa. Hatuwezi kuendelea kuikamua kama machungwa na tunaweza kusema kwamba hii katika kutunza ardhi ni haki ya binadamu, na kila mmoja wetu anaweza kuchukua jukumu muhimu ikiwa sisi sote leo hii tunaanza safari, sio kesho, ni leo, kwa sababu siku zijazo zitajengwa leo hii, na zinajengwa sio pekee, bali kwa jumuiya nzima na umoja. Kwa mjibu wa kile kilichoandikwa kwenye ukurasa wa shirikisho la mabaraza ya maaskofu wa Afrika Mashariki, amesea Padre Enrich Nkwanda, mratibu wa kichungaji kitaifa wa baraza la maaskofu nchini Malawi, amehimiza Wakatoliki kuundua kwa upya neno la Mungu. Amesema hayo wakati wa misa iliyofanyika katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro huko Mzuzu tarehe 30 Septemba 2020 ambapo kiliturujia ilikuwa ni sikukuu ya Mtakatifu Yeronimo, mwalimu wa kanisa. Padre Chinkanda, katika mahubiri yake, kwa kuona ongezeko la wakristo wengi nchini Malawi, amesema kusoma Biblia ni sababu ya kushughulikia jambo hili kwa dhati na kusisitiza umuhimu wa kuwa na tabia ya kusoma neno la Mungu kila siku ili kujimwilisha kwao kwa maisha ya kiroho. Neno la Mungu linaweza kuwasaidia na kuwaongoza wao katika matendo, lakini pia ni kisima cha kutiwa nguvu na kitulizo, kichocheo na cha kutokata tamaa wakati wa shida za maisha, amesistiza Padre Chinkanda huku akikumbuka tafsiri ya kilatino ya Mtakatifu Yeronimo ambayo iliwezesha uelewa wa maandiko matakatifu kupitia ya Kilatino. Maadhimisho ya kibiblia kwa kawaida yanaadhimishwa na Katoliki ulimwenguni, lakini zaidi katika bara la Amerika ya Kusini. Ikumbuke kauli mbiu iliyoongozwa mwezi wa kibiblia nchini Malawi ilikuwa ni neno la Mungu ni mwanga na taa ya miguu yangu ni mkusanyo wa mamia ya vitabu na pesa za kugharimia mchakato wa kufanya kozi za masomo na utawala hivi ndivyo chuo kikuu katoliki cha afrika mashariki kuea jijini nairobi nchini kenya kimepokea katika siku za hivi karibuni kutoka kwa balozi wa kitume askofu mkuu hubertus van megen kwa mjibu wa taarifa ya blogo ya mese ya vifaa hivyo vilikabidhiwa na makamu kansela wa chuo kikuu hicho padre stefano mbugua angari na ambaye ametoa shukurani za kina kwa ishara hiyo ya ukarimu na ambayo amesema inaonyesha umakini wa papa na kwa maana hiyo kwa kanisa la ulimwengu kwa ajili ya elimu katoliki na utambulisho wake. <mucho> na makanisa ya Kikristo nchini Sudani wanatazama kwa matarajio makubwa ya amani katika makubaliano yaliyotoa saini mnamo Oktoba tatu huko Juba na wawakilishi wa serikali ya mpito na vikundi vikuu vya waasi wa nchi hiyo na upatanishi wa Sudani Kusini kwa mjibu wa mchungaji William Deng Miyam, katibu mkuu wa baraza la makanisa nchini Sudani, ameelezea furaha yake na kwamba watu kweli wamechoka na vita na wanataka amani. Kila jitihada ambazo zinasaidia kusimamisha siraha na kuruhusu watu waweze kuishi kwa amani zinakaribishwa na kwa moyo mweupe, kwa mjibu wa mchungaji huyo makubaliano haya yanafuata mkataba wa kwanza wa pamoja uliotiwa saini mnamo tarehe 31 Agosti mwaka huu na ulisainiwa na chama, Chama cha Mapinduzi cha Sudani kinachojumuisha waasi kutoka Dafu, kusini mwa Kordofan na Blue Nile, mikoa mitatu ambayo waasi wa, wa Sudani wamepambana kwa umwagaji damu dhidi ya ubaguzi uliofanywa na Katumu wakati wa urais mkuu wa zamani wa nchi Bwana Omar al Bashir. Makubaliano haya yanashughulikiwa maswala kadhaa muhimu ya usalama, kugawana madaraka, fidia, kurudi kwa wakimbizi wa ndani, udhibiti wa ardhi ambazo kiutamaduni zinatumiwa na jumuiya za kikabila na ujumuishwaji wa wanamgambo wa asi katika jeshi la kawaida la Sudani. Ni sista Angela Rezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tunapoendelea kukujuza yale yanayojiri katika maisha na utume wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Angela Rezaura na Padre Agapito Muhando, mzee wa kazi, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa, nikisepa kwa kusema, Tumsifu Yesu Kristu laudetur Yesus Kristus. <tune>