Hamjambo, wa usikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Jukwaa la vyama vya kifamilia nchini Italia Ijumaa tarehe 14 Mei 2021 limefanya mkutano wa siku moja uliofunguliwa na Baba Mtakatifu Francisco pamoja na Profesa Mario De Ragi, waziri mkuu wa Italia. Baba Mtakatifu anaushukuru mmoja wa vijana wa skauti nchini Ufaransa kwa kuadhimisha jubilei ya miaka 50 tangu kuanzishwa kwake. Padre Pasko Ihondo atakushirikisha tafakari ya neno la Mungu, sherehe ya kupaa Bwana mbinguni na siku ya hamsini na nane ya upashanaji habari ulimwengoni. Kwa niaba ya Angela Rezaula mimi ni Padre Richard Mjigwa nikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Haleluya, haleluya, haleluya, haleluya, haleluya. Membri deli l'Escout Unitaire de France estat vostra. Ndugu msikilizaji wa Radio Vaticani, baraza la maaskofu katoliki wa Ufaransa limewekeza sana katika umoja wa vijana wa scout nchini Ufaransa, kwa kutambua kwamba vijana wa scout ni wadau wakuu katika mchakato wa uinjilishaji na ujenzi wa jamii unaofumbatwa katika mshikamano wa udugu wa kibinadamu. Ili kanisa liweze kuwa na vijana wanaojipambanua katika mchakato wa uinjilishaji mpya, wanapaswa mbele yao kuwa na mifano bora ya watu watakaowapatia imani, matumaini na habari muhimu wanazozihitaji katika safari ya maisha yao. Leo hii kutokana na janga la ugonjwa wa virusi vya korona uviko 19, kuna hatari kubwa kwamba vijana wakakosa fursa za kuweza kukutana ili kujenga na kudumisha udugu wa kibinadamu, pamoja na kuanzisha urafiki mpya na vijana wengine. Vijana wa Skauti wamekuwa ni mfano bora wa kuigwa katika malezi na majiundo muhimu ya vijana wa kizazi kipya, kwani hapa vijana wanapewa mwaliko wa kuwa na ndoto na namna ya kutekeleza ndoto hii kwa kuwa na ujasiri na matumaini kwa siku za usoni. Vijana wa skauti wanajifunza kuheshimiana na kuthaminiana kama ndugu wa moja, tayari kujisara kabila ya kujibakiza kwa ajili ya ulinzi wa ndugu zao wadogo, ili kuwasaidia kwa uvumilivu mkubwa kutambua na hatimaye kuziwezesha karama na mapaji au kuzaa matunda yanayokusudiwa. Kimsingi vijana wa skauti wanaonyesha kwamba kuna umuhimu wa watu kujenga na kudumisha mahusiano na mafungamano ya kijamii yanayosimikwa katika utu na heshima ya binadamu na wala si kwa njia ya mitandao ya kijamii tu, bali katika uhalisia wa maisha. Jambo hili ni muhimu sana katika majiundo ya mtu binafsi pamoja na tabia yake. Hayo yameelezwa na Baba Mtakatifu Francisco Ijumaa tarehe 14 Mei 2021, alipokutana na kuzungumza na umoja wa vijana wa scout nchini Ufaransa wakati huo umoja huo unapoadhimisha jubilee ya miaka hamsini tangu kuanzishwa kwake. Kwa namna ya pekee kabisa, Baba Mtakatifu anawashukuru na kuwapongeza wanandoa wanaoendelea kushuhudia uzuri ukuu na utakatifu wa maisha ya ndoa na familia. Chama cha scout kimsingi ni kwa ajili ya huduma ya upendo kwa jirani na kulisaidia kanisa kutangaza na kushuhudia ujenzi wa ulimwengu na usimiko katika udugu wa kibinadamu. Hili ni lengo wanalopaswa kulishuhudia mahali popote pale wanapokwenda, na kama kielelezo cha imani, chachu muhimu sana inayoweza kupyaisha jamii mamboleo. Baba Mtakatifu anawataka vijana wa skauti kuwa na nguvu na waaminifu kwa kujielekeza zaidi katika kutafuta na kumwilisha tunu msingi za kiutu na kiinjili, wazi kwa ajili ya kushirikiana na kushikamana na vijana wengine, kwa njia ya skauti taweza kuleta mabadiliko makubwa katika jamii wanamoishi. Baba Mtakatifu anawapongeza skauti kwa kusimama kidete kulinda na kutunza mazingira bora, nyumba ya wote Kwani uhusiano mwema na mazingira unadai kuto kudhohofisha nyanja ya kijamii ya kuwa wazi kwa wengine na kwa namna ya pekee kabisa, wanao wajibu wa kuwa wazi mbele ya Mwenyezi Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, vijana wanatakiwa wasikate tamaa na hatimaye kumezwa na mali mwengu, bali wawe ni vijana wenye mawazo na ndoto muhimu katika maisha yao. Watambue kwamba wanaitwa na kutumwa kwenda kutangaza habari njema ya wokovu, hasa miongoni mwa vijana wenzao kwenye vijiwe vyao na katika ulimwengu wa michezo na sanaa, wanapokuwa wanavinjari na wenzao au wanapokuwa kazini. Kote huku ni mahali mwafaka pa kushirikishana furaha ya injili inayowapiaisha. Kristo Yesu anawataka vijana ili waweze kuwa ni wafuasi wake ili kutangaza na kushuhudia Injili ya matumaini kwa sababu anategemea sana nguvu na ujasiri ari na mwamko wao wa ujana. Vijana wajitahidi kuhakikisha kwamba skauti ya Kikatoliki inakuwa ni jukwaa la kupandikiza matumaini, sanjari na kugundua tena umuhimu wa maisha ya kijumuiya. Mwishoni, baba Mtakatifu Francisco ana ushukuru umoja wa vijana wa skauti nchini Ufaransa kwa kuadhimisha jubilea ya miaka 50 tangu kuanzishwa kwake. Miaka yote hii imekuwa ni ushuhuda wa huduma kwa ndugu zao na kanisa katika ujumla wake. Kwa njia ya sala, jubilea ikiwe ni kipindi cha kupyaisha tena dhamana na wajibu wao kama sehemu ya urithi kutoka kwa watangulizi wao. Skauti isaidie kuwajengea vijana uhuru kamili na unaowawajibisha kwa kuwaheshimu na kuwathamini jirani zao. A da, ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani, jukwaa la vyama vya kifamilia nchini Italia Ijumaa ya tarehe 14 Mei 2021 limefanya mkutano wa siku moja ili kupembewa kuhusu hali ya jumla ya uzazi nchini Italia, kwa kujielekeza zaidi katika mada zilizogusia kuhusu kiwango cha uzazi chenye mbuto, vizazi vipya ni chanzo kizuri cha uwekezaji, na kwamba watoto ni uzuri unaopaswa kusimuliwa. Mkutano huu umefunguliwa na Baba Mtakatifu Francisco pamoja na Profesa Mario Draghi Waziri Mkuu wa Italia. Mkutano umeratibiwa na Bwana Gigi Di Palo Rais wa Jukwaa la Vyama vya Kifamilia nchini Italia, na viongozi mbalimbali wa Italia wamechangia mawazo yao. Baba Mtakatifu katika hotuba yake amejielekeza zaidi kuhusu misigano inayojitokeza kwenye familia nyumbani na maeneo ya kazi. Inasikitisha kuona kwamba wanawake wajawazito hawana nafasi katika ulimwengu wa wafanyakazi. Watoto ni zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu, kumbe wanapaswa kuthaminiwa ili kukuza mwingiliano kati ya kizazi kimoja na kingine. Amekazia pia umuhimu wa elimu na mshikamano katika kukuzwa na kudumisha sera za maisha ya kifamilia. Italia, katika miaka ya hivi karibuni, anasema Baba Mtakatifu Francisco, amejikuta ikiwa na idadi ndogo sana ya watoto wanaozaliwa, na matokeo yake idadi ya wazee nchini Italia inazidi kuongezeka maradufu. Idadi ya watoto waliozaliwa kwa mwaka elfu mbili na ishirini imekuwa ni chini sana ikilinganishwa na miaka mingine. Hii si kwa sababu ya janga la ugonjwa wa virusi vya korona uviko 19, bali ni ukame ambao umeanza kuonesha makali yake katika maisha ya watu. Baba Mtakatifu anawaalika watu wa Mungu nchini Italia kuwekeza katika watoto, kwani watoto ni kumbukumbu inayoielekeza jamii kwa leo na kesho iliyo bora zaidi. Misigano inayotokea maeneo ya kazi, majumbani na shule, kwa upande wa watoto, wanaookoa jahazi ni babu na bibi. Kumbe kuna haja ya kuwekeza katika familia kwa kuhakikisha kwamba vijana wanapata fursa za ajira ili waweze kuanzisha na kuzitegemeza familia zao. Umefika wakati wa kuondokana na vitendo vinavyowatweza za wanawake wenye mimba katika ulimwengu wa wafanyakazi. Watoto ni amana na utajiri wa jamii, kumbe familia zinapaswa kuwezeshwa kiuchumi. Familia inapaswa kupewa kipaumbele cha kwanza kwa sasa na kwa siku za usoni, ili kufufua hali ya Italia katika sekta mbalimbali mbali za maisha. Baba Mtakatifu anasema maisha ni zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu, inayopaswa kupokelewa kwa moyo wa shukurani na hivyo kuijengea mazingira ya kuweza kuwarithisha wengine. Wazazi wanapaswa kuwa na subira ya kupata mtoto na kumpenda kadiri ya uwezo wao. Idadi ndogo ya watoto wanaozaliwa ni dalili za uchoyo na ubinafsi, na matokeo yake ni idadi ya wazee kuongezeka maradufu. Watu wajenge utamaduni wa kuthamini maisha zaidi, na wala si vitu. Watoto ni amana na utajiri wa jamii. Kumbe kuna haja ya kuwa na ujasiri wa kuchagua Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo. Maisha ni zawadi ya kwanza kabisa kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Kuna haja ya kujenga mafungamano endelevu kati ya vizazi kwa kuwajengea vijana imani na matumaini ya leo na kesho iliyo bora zaidi, kwa kubadili hali na mtazamo kuhusu familia. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mafungamano endelevu ni mchakato unaowajibisha, ili kujenga madaraja yanayowakutanisha watu na ukuaji wao. Shule ni mahali ambapo wanafunzi, kwa kukutana na wengine, wanakuza na kudumisha madaraja yanayowakutanisha watu. Hapa ni mahali pa makuzi ya kiroho na kiakili, ujasiri na moyo wa kujitoa sadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengine. Kwa bahati mbaya sana, kuna watu wanadhani kwamba lengo la elimu bora ni kupata fedha na mafanikio makubwa katika maisha. Mwelekeo wa namna hii kuhusu elimu ni saratani inayoipekenya jamii katika ulimwengu mambo leo. Kuna haja ya kujenga na kudumisha mshikamano wa miundo mbinu, ili kupambana na umaskini pamoja na kuzijengea uwezo wa familia. Mchakato huu unawezekana ikiwa kama kuna sera bora na uchumi ambao ni rafiki kwa familia, hali ambayo itasaidia kuchochea watoto kuzaliwa ndani ya familia. Familia inapaswa kupewa kipaumbele cha kwanza katika sera na mikakati ya kitaifa. Vijana wajengewa uwezo wa kupata ajira, makazi, usalama na uhakika wa maisha yao kwa sasa na kwa siku za usoni. Ili kufikia lengo hili, kuna haja kwa serikali kujenga mazingira bora zaidi yatakayowavuta wafanyabiashara kuwekeza zaidi ili kutengeneza fursa za ajira na hivyo kuendeleza maisha. Wafanyakazi walipo ujira wanaostahili li kuchangia katika ukuaji wa uchumi wa taifa na familia katika ujumla wake. Hii ni changamoto kubwa si tu kwa Italia bali kwa nchi nyingi duniani ambazo zina rasilimali nyingi lakini maskini wa kutupwa katika matumaini. Mshikamano unapaswa kuonyeshwa katika huduma ya mawasiliano ya jamii ili kusaidia mchakato wa makozi ya binadamu. Watu wajifunze kuheshimiana na kuthaminiana, walinde na kudumisha ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Uchu wa mali, madaraka na mafanikio chop chop ni hatari kwa mafao ya wengi ndani ya familia. Mchakato wa mshikamano wa udugu wa kibinadamu umwilishwa katika michezo, sanaa na utamaduni ili kusaidia kunogesha upendo ndani ya familia ili hatimaye kuweza kupata watoto. Utamaduni wa mazuri yajayo mbeleni unajengeka katika misingi ya umoja, uzuri wa sadaka na majitoleo na wala si katika uchoyo na ubinafsi, mahitaji na haki binafsi. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, jukwaa la vyama vya kifamilia nchini Italia lilianzishwa kunako mwaka 1992 ili kuragibisha tunu msingi za maisha ya kifamilia nchini Italia kama nguzo msingi ya jamii sanjari na kuendelea kujizatiti katika kulinda kudumisha na kutegemeza familia. Jukwaa hili linaundwa na vyama 47 pamoja na majukwaa ya kimkoa 18 na hivyo kulifanya jukwaa zima kuwa na jumla ya vyama 582 kuna jumla ya familia milioni nne ambazo ni wanachama na hivyo zinaunda zaidi ya watu milioni kumi na mbili. Pamoja na mambo mengine, jukwaa la vyama vya kifamilia nchini Italia linapania maboresho ya maisha ya kifamilia ili kuhakikisha kwamba shughuli za kifamilia katika medani mbalimbali za maisha zinatekelezwa kikamilifu kwa kuzingatia sera makini za kifamilia. Jukwaa la vyama vya kifamilia nchini Italia, Ijumaa tarehe kumi na nne Mei elfu mbili na ishirini na moja limefanya mkutano wa siku moja ili kupembua kuhusu hali ya jumla ya uzazi nchini Italia, kwa kujielekeza zaidi katika mada mbalimbali. Mkutano huu umefunguliwa na Baba Mtakatifu Francisco pamoja na Profesa Mario Drage, waziri mkuu wa Italia. Mkutano umeratibiwa na Bwana Jiji di Pado, rais wa jukwaa la vyama vya kifamilia nchini Italia, na viongozi wengine wameshirikisha mawazo yao. Bwana Jiji De Palo katika hotuba yake elekeza amebainisha kwamba idadi ndogo ya watoto wanaozaliwa nchini Italia ni janga la kitaifa na kimataifa linalosigana na mchakato wa maendeleo ufungamani ya binadamu. Sera zinazopania kukuza na kudumisha tunu msingi za familia ni sehemu ya mchakato wa uwekezaji. Leo hii vijana wengi nchini Italia hawana mpango wa kupata watoto na wale waliotia nia, hii inaonekana kana kwamba ni jambo linaloleta karaha kwenye familia na wala si jambo la kujivunia, na watoto si tena amana na utajiri wa familia kama ilivyokuwa hapo awali. Ikumbukwe kwamba watoto ni amana na utajiri wa jamii husika, kwani hawa ndio watakaoendeleza uchumi wa kijani na maendeleo fungamani ya binadamu na wala hakuna mageuzi katika sekta mbalimbali za maisha bila ya uwepo wa vijana wa kizazi kipya, Italia inakabiliwa na idadi kubwa ya wafanyakazi wanaokula pensheni ikilinganishwa na vijana wanaozalisha na kutoa huduma. Watoto ni matumaini ya jamii kwa leo na kesho iliyo bora zaidi. Kumbe inalipa kuwekeza kwa watoto. Umefika wakati kwa Italia kuwekeza katika sera bora za familia ili kupata watoto zaidi. Jambo la msingi kwa wakati huu ni kufanya mabadiliko makubwa katika miundo mbinu ya familia kwa kuwekeza katika uzazi na kupandikiza mbegu ya matumaini kwa leo na kesho iliyo bora zaidi. Hakuna sababu ya kukata tamaa kutokana na hali ngumu ya uchumi, ndugu msikilizaji wa redio Vatikani. Kwa upande wake, profesa Mario Draghi, waziri mkuu wa Italia, amesema idadi ya watoto wanaozaliwa ni muhimu sana, kama ulivyo umuhimu wa utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, pamoja na usawa kati ya watu unaosimikwa katika kanuni, maadili na utu wema. Inasikitisha kuona kwamba kwa wanawake kuchukua na kulea mimba ni jambo la fedhea sana, na matokeo yake uchoyo na ubinafsi umetawala. Tafiti nyingi zinaonyesha kwamba familia nyingi zaidi zingependa kupata watoto, lakini mazingira ya sasa hayana mvuto. Kumbe kuna haja kwanza kabisa kuboresha hali ya maisha ya wanawake, kukuza ukuaji wa uchumi, pamoja na kuwa na uhakika wa hali ya usalama na utulivu wa kijamii. Nia hii njema haina budi kwenda sanjari na vijana kupata fursa ya ajira, makazi pamoja na huduma bora kwa watoto wao wadogo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco Alhamisi tarehe 13 Mei 2021 amekutana na kuzungumza na Rais Alberto Fernandez wa Argentina, ambaye baadaye amekutana na kufanya mazungumzo na Kardinali Petro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani aliyekuwa ameambatana na Askofu Mkuu Paul Richard Gallagher, katibu mkuu wa mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa kimataifa mjini Vatikani. Rais Fernandes katika mazungumzo yake ya na viongozi wakuu wa Vatikani ameridhishwa na uhusiano mwema wa kidiplomasia uliopo kati ya Vatican na Argentina. <muchos> Ujenzi wa nchi ya pamoja umekuwapo daima nchini Senegal, katika maono ambayo yaliunganisha tangu mwanzo wa uhuru wao kutoka kwa ukoloni wa kifaransa dini zote. Ni katika nchi ambayo sehemu kubwa ya wakazi ni wa imani ya Kiislamu na sehemu ndogo tu ambayo inajumuisha Wakristo wa dini nyingine za kimila, mazungumzo ya kidini yamekuwa ni muhimu sana hadi leo hii kama utamaduni wa nguvu ambao umekita mizizi yake, kwa mtu maarufu sana kama vile Sida Senghor, mwanasiasa na rais wa kwanza wa nchini Senegal baada ya ukoloni wa Kifaransa. Mkristo huyo alichaguliwa kwa kura na sehemu kubwa ya raia wake, wakiwemo Waislamu, na ambaye kutokana na ujasiri wa udugu wa kuishi na si tu katika kushabikiwa, lakini ambaye hata leo hii amekuwa kama vinasaba vya watu wa Senegal. Padre Angelo Romano, mtaalamu wa maswara ya nchi za Afrika, kama mwanajumuiya wa Mtakatifu Egidio na mwandaaji wa tukio la mkutano, akishirikiana na barozi wa Senegal anayewakilisha nchi yake jijini Vatikani, ameeleza katika mahojiano na Vatican News kuhusiana na umuhimu wa tukio hili katika fursa ya furaha kwa ajili ya kutafakari mada ya hati ya udugu wa kibinadamu, na kwa ujumla kwa ajili ya kutafakari umuhimu wa mazungumzo ya kidini ili kujenga amani, na ambapo wameshiriki hata sehemu kubwa ya watu waliomstari wa mbele wa hati ya Abudabi, Kardinali Miguel Angelo Ayuso, rais wa baraza la kipapa la mazungumzo ya kidini na Muhammadi Abed Salam, katibu mkuu wa kamati kuu ya udugu wa kibinadamu. Hati ya Abudabi inasaidia na kuzindua kazi ya pamoja kati ya Wakristo na Waislamu kwa ajili ya wema wa pamoja na nchi ambazo mbele yake tayari ina changamoto, ameelezea Padre Angelo. Kwa mfano ile ya maendeleo endelevu, hadi ile ya vijana, kizazi kilichopo ndani ya jamii hiyo, na ni changamoto ambazo waamini wanapaswa kukabiliana nazo kwa pamoja. Hata hivyo, ni miezi miwili iliyopita tu ambapo nchi hiyo ilijikuta inakabiliana na hali ya ghasia ya nguvu wakati wa mivutano mikubwa iliyotokana na kukamatwa kwa kiongozi mpinzani, lakini pia hata kusababishwa na hali halisi ngumu ya kiuchumi inayoongezewa na makali ya madhara ya janga la covid-19 na ukosefu wa furaha kwa vijana kipindi hiki kwa wastani ni kigumu ambacho kiliona hata vifo vya baadhi ya vijana, na kiliingiliwa shukurani kwa viongozi wa kidini sehemu moja Katoliki ya Baraza la maskofu nchini humo, vilevile vile kiongozi mkuu wa muriti wa chama muhimu cha Waislamu na hata viongozi wengine wakuu wa Kiislamu nchini Senegal. Pade Romano vilevile ameelezea hata sura muhimu kama ishara ya mazungumzo kati ya Waislamu na Wakristo nchini Senegal, ambayo kwa hakika amesema ni ile ya kardinali Thiandoum aliyekuwa askofu mkuu wa Dakar na mmoja wa makardinali wa kwanza wa Afrika, ambaye katika mkutano huo vile vile wamejikita kutazama sura yake kwa kina na mchana pia, wakitazama sura ya ulimwengu mzima katika matendo ya dhati ya mfuko wa Yohane Paulo wa pili kwa ajili ya Sahel. Ishara ya kuhamasisha ya Yohane Paulo wa pili ilikuwa inaelekeza kwa dini zote vile vile, Papa Yohane wa pili alipofika nchini Senegal mnamo mwaka 1992 alisema kwamba anakwenda kukutana na watu ambao wanaamini dini mbalimbali mbali, lakini wanaotambua kukubali kupokea tofauti zake na kuwa na imani katika mazungumzo na zaidi, alisisitizia kupendezwa kimataifa kwa ajili ya upendo wa kuishi pamoja kwa maelewano kati ya watu wa imani tofauti. Hii ni historia ndefu ambayo inaunganishwa nchi ya Senegal na mapapa kwa mjibu wa maelezo ya pade Romano. Na tena kwamba Papa Yohane wa ishirini na tatu alimpokea Sengor kabla ya kuchaguliwa kuwa raisi, akiwa pamoja na waandishi wengine wa Afrika katika fursa ya mkutano wa pili wa wasanii na waandishi wa Afrika jijini Roma mnamo 1959. Na zaidi ya Sengo alikuwa ni mmojawapo wa waandishi wa vitabu ambao walikuwa wamenukuliwa sana na Papa Paulo wa sita katika tafakari zake kuhusu Afrika, na alikuwa ndiyo mmojawapo wa maraisi waliopokelewa mara nyingi, yaani mara nne, na Papa, amethibitisha Pade Romano. Rais Sengo, na kama alivyokuwa Rais Julius Nyerere wa Tanzania na Felix Hofet Boni wa Ivory Kosti, walikuwa ni viongozi wa Kristo ambao katika kipindi cha kwanza cha kujinyakulia uhuru wao walitambua vyema kutoa utambulisho wa nchi zao kwa namna ya kuishi pamoja kwa amani kati ya Wakristo na Waislamu na kuwa na uwajibikaji wa nguvu uliosaidiwa na mapapa na uhusiano ambao kadiri ya miaka inavyoongezeka umezidi kukua na ambao kwa hakika unawakilisha mfano wa furaha ya uhusiano mwema, amehitimisha Pade Romano. Katika fursa ya siku ya wauguzi duniani tarehe 12 Mei, wauguzi wa hospitali teule ya wilaya ya Biaramuro mkoani Kagera, Tanzania, wameungana na wenzao nchini na duniani kote katika kuadhimisha siku hii, hasa wakimwenzi mwasisi wa wauguzi Florence Nightingale aliyezaliwa Firense tarehe 12 Mei 1820 na kifo chake Londoni tarehe 13 Agosti 1910. eeuajuu umetukukalo karibu ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani katika tafakari ya neno la Mungu katika sherehe ya kupaa Bwana wetu Yesu Kristu, mwaka b wa kiliturujia. Ujumbe mahususi katika sherehe hii ni kuwa Yesu amepaa mbinguni mwili na roho, ukamilifu wa masiha wake, ushindi dhidi ya dhambi na mauti, silaha za Shetani. Kupaa kwa Bwana mbinguni ni adhimisho na tendo la ukombozi ambalo Kristu baada ya kufuka kutoka wafu na kuingia katika utukufu wake na kuendelea kuwatokea wafuasi wake kwa siku arobaini, muda wa kutosha akiwaimarisha kiimani. Alitoweka rasmi katika upeo wa macho yao, wasimwone tena zaidi ya kumtokea Sauli katika barabara ya Dameski. Katika somo la kwanza la matendo ya mitume ni wosia wa Yesu kwa mitume kabla hajapaa kwenda mbinguni kwa Baba. Katika wosia huo, Yesu anawaambia mitume kuwa wanapaswa kuhubiri habari njema duniani kote. Pia anawaahidi zawadi ya Roho Mtakatifu atakayewakumbusha yote aliyowafundisha na kuwaongoza siku zote katika kuitangaza habari njema ya wokovu. Baada ya maagizo hayo, Yesu alichukuliwa, akainuliwa na wingu likampokea, wasimwone tena. Na walipokuwa wakitazama mbinguni, watu wawili wakawaambia, Mbona mmesimama mkitazama mbinguni? Yesu aliyechukuliwa kutoka kwenu kwenda juu mbinguni, atakuja vivyo hivyo mlivyomwona akienda zake mbinguni. Nacho kiitikio cha wimbo wa katikati kutoka Zaburi ya 47 aya 5 kinaimba: Mungu amepaa kwa kelele za shangwe na Bwana kwa sauti ya baragumu. Somo la pili la waraka wa Mtume Paulo kwa Waefeso ni sala ya mitume inayotupa fundisho juu ya uweza na utajiri wa Mungu uliofunuliwa katika Yesu Kristu. Mungu alimfufua Yesu Kristu toka wafu, akamweka kuwa kichwa cha kanisa na ulimwengu. Yesu akiwa kichwa cha kanisa, yu pamoja na kanisa daima yeye yuko juu ya vyote vilivyoumbwa na Mungu. Injili ilivyoandikwa na Marko inatuhabarisha majukumu ya mitume walioachiwa na Yesu, ambayo ni kuihubiri injili ulimwenguni kote na kuwabatiza watakaomwamini. Matunda ya kubatizwa na kuamini katika jina la Yesu ni kutolewa pepo wachafu, kunena kwa lugha, kukingwa na mabaya yote na kuponya magonjwa. Baada ya kutoa hayo maagizo Yesu akachukuliwa juu mbinguni. Katika masomo haya yote yalitujia ya sherehe hii ya, ya kupaa Bwana, tunaona maneno yanayotawala ni kuchukuliwa, kwenda au kupaa juu mbinguni. Nini hasa maana ya kupaa, kwenda au kuchukuliwa juu mbinguni? Katika lugha ya kawaida ya Kiswahili neno kupaa ni kitenzi kikimaanisha kwenda juu. Kutoka katika mzizi pa yani, sehemu ya juu. Katika lugha ya kibibilia neno kupaa ni kuhama kwa mwili wa utukufu wa Bwana wetu Yesu Kristo mfufuka kutoka duniani na kuingia mbinguni. Ni hali ya kutukuzwa kwa Yesu kuwa mkuu na mmiliki wa vitu vyote mbinguni na duniani, kama somo la pili la waraka wa Mtume Paulo kwa Efeso linavyotuambia. Ni kuwa juu ya vitu vyote. Ni kurudia utukufu aliokuwa nao kabla ya umwilisho, yaani kuchukua mwili kwa Mama Bikira Maria. Ni kuvikwa taji ya ushindi. Tunakiri katika kanuni ya imani kuwa akafa, akazikwa, akashukia kuzimu, na siku ya tatu akafufuka katika wafu, na akapaa mbinguni, ameketi kuume kwa Mungu Baba Mwenyezi. Kwa ufufuko, Yesu alitoka kaburini akiwa na mwili wa utukufu usiofungwa na nguvu za maumbile ndiyo maana aliweza kuingia katika chumba walimokuwamwa mitume hata milango ilipokuwa imefungwa, kwa kuwa alikuwa na mwili wa utukufu. Kumbe tunaposema Yesu mfuka alipaa mbinguni siku ya arobaini, tunamaanisha siku ambapo alionana ana kwa ana, uso kwa uso, macho kwa macho na wanafunzi wake kwa mara ya mwisho na kuwapa maagizo ya kuhubiri Injili ulimwenguni mote mpaka ukamilifu wa dahari, na baada ya hapo hakuonekana tena. Na siku arobaini hapa zina maana muda wa kutosha ambao Yesu mfuka aliwatokea wanafunzi wake akiwaimarisha ili waweze kushuhudia ufuko wake kwa watu wote wingu katika maandiko matakatifu ni alama ya uwepo wa utukufu wa mungu tunasoma katika maandiko matakatifu musa alikutana na mungu katika wingu kutoka 20:21 wingu lilitanda juu ya hema ya kukutana na mungu na wana waisraeli ni katika mnara wa wingu kama kivuli wakati wa mchana na moto wakati wa usiku mungu aliwaongoza waisraeli ili waweze kusafiri mchana na usiku. Kumbe kupaa kwa Yesu mbinguni ni kwenda kwa Mungu Baba, kurudi katika makao ya Mungu ambayo yanawakilishwa katika ishara ya wingu. Kwa Wayahudi neno juu au mbinguni pia ni jina mbadala la Mungu. Yesu katika kuhubiri anasema tubuni, kwa maana ufalme wa mbinguni umekaribia. Na kabla ya kupaa, Yesu aliwaambia wanafunzi wake, msitoke Yerusalemu mpaka watakapovikwa uweza na nguvu kutoka juu. Na alichukuliwa kwenda juu mbinguni, yaani kwa Mungu. Kupaa mbinguni kwa Yesu ni uthibitisho kwamba maisha ya hapa duniani siyo ya umilele. Maisha ya umilele yako mbinguni Kristu aliko. Ndiyo maana katika sala ya koleta padi kwa niaba ya jamii wa ya waamini na sali, E Mungu Mwenyezi, utufanye tuwe na furaha takatifu na shukrani kwa maana kupaa kwake Yesu mwanao ni mfano wetu, na huko alikotangulia yeye, kichwa chetu, ndiko tunatumaini kufika sisi tuliyo mwili wake, ili tuweze kufika mbinguni aliko Kristu. Yatupasa tufuate agizo lake, basi: enendeni mkawafanye mataifa yote kuwa wanafunzi wangu, mkiwabatiza kwa jina la Baba na la Mwana na la Roho Mtakatifu. Hili ni jukumu la kila mbatizwa, kumbe kuihubiri Injili kwa maneno na matendo yetu, kusali, kulisoma kulitafakari na kuliishi neno la Mungu, kupokea sakramenti kwa kustahili na kutenda matendo mema, ndiyo masurufu yetu ya njiani kuelekea juu mbinguni, aliko Kristu. Tuombe neema ya kuyafanya haya, ili mwisho nasi tupaye twende juu mbinguni, aliko Yesu Kristu, Bwana na mkombozi wa maisha yetu, tukaishi naye milele yote. Tumsifu Yesu Kristu. Kutoka studio za Radio Vatikani ni mimi Padri Paskali Irondo. walikuimbia babu zetu, lakini hazikwisha sifa zako wewe, na watakatifu wanaimba na hawazimalizi yezi hazi ndoshi ohakwe weuboyu umetukuka Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tutakapo kushirikisha liturujia, neno la Mungu, sherehe ya kupaa Bwana mbinguni, na siku ya 58 ya upashanaji habari ulimwenguni. Kwa niaba ya Angela Rwezaula na Padri Pasco Ihondo, mimi ni mtoto wa mkulima, Padri Richard Mjigwa ni kisepa, kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, Laudetur Yesus Kristus. <mulia>