Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. <coughs> Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Radio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza na ujini ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake katika shughuli zake Papa Francisco za kila siku. Ijumaa tarehe 15 Januari amekutana na viongozi mbalimbali wa kanisa na kidiplomasia. Katika utangulizi wa toleo jipya la kitabu chenye jina usisengenye wengine cha Fratelli Emiliano Antenucci, Papa Francisco anasisitiza kuwa maneno yanaweza kuwa busu au kisu. Katika mahojiano na mwandishi anasema kutoka kwa Papa Francisco ni mwaliko wa kugundua sala ya kimya, kusali na siyo kusema sala. Wema wa Mungu kwa ajili ya kanisa ndiyo ilikuwa njia ya maisha yake na katika shughuli za kichungaji ambazo zilionekana kwa kardinali huyo askofu mkuu mstaafu wa Rio de Janeiro nchini Brazili, aliyeaga dunia tarehe 13 Januari 2021. Papa Francisco amekumbusha hayo katika telegramu ya salamu za rambirambi na rais wa baraza la kipapa la uhamasishaji wa, wa umoja wa Kikristo. Katika barua yake kwa ajili ya upatriaki wote wa Belarusi amekumbusha sura ya patriaki mstaafu Filareti aliyeaga dunia hivi karibuni kwa sababu ya virusi vya korona. Mazungumzo na heshima ya haki za kimataifa ndizo zana kwa ajili ya suruhisho la migogoro, ambayo amekumbusha monsinyo Janus Urbanski wakati wa hotuba yake kwenye mkutano wa shirikisho la ushirikiano wa kimataifa, usalama na maendeleo barani Ulaya. Habari hizi na nyingine utapata kusikiliza. Mwisho wa habari hizi utasikiliza tafakari la neno la Mungu linaloletwa kwako na padi ya Shuguri za Papa Francisco tarehe 15 Januari moja, amekutana na Kardinali Luis Antonio Tagre, rais wa Baraza la Kipapa la Uinjishaji wa watu, vilevile vile bisali jeni balozi wa Uingereza anayewakilisha nchi yake mjini Vatikani, na bikarista Gingrich, balozi anayewakilisha Marekani jijini Vatikani, akiwa katika fursa ya kuaga baada ya kumaliza muda wake. Na katika ujumbe mfupi wa Papa Francisco kwa njia ya mitandao ya kijamii anasema, kila ishara ya huduma, kila shughuli ya huruma ambayo inatimizwa, Mungu anajionyesha na anaweka mtazamo wake juu ya ulimwengu ni kuanzia na ukimya ndiyo unafikia upendo wa dhati kwa wengine, anakumbusha Papa Francisco, akimtaja Mama Teresa wa Kalkuta katika maandishi yake ya utangulizi kwenye toleo jipya la kitabu ambacho kimejazwa na mafundisho mazuri kilichopewa jina Non sparare deli atri, yani usisingenye wengine ambacho kimeandikwa na ndugu Emiliano Antenucci wa shirika la ndugu wadogo wa Franciscani wa Kapuchini. Mwandishi huyo ni misionari wa huruma ambaye tangu mwezi Mei mwaka jana ni msimamizi wa madhabahu ya Bikira Maria wa kimya iliyoko huko Avezzano, mkoa wa Bruso, nchini Italia, ambayo imeanzishwa kwa utashi wa Papa Francisco. Katika utangulizi wa Papa Francisco unatajirisha kitabu hicho kwa mafundisho yake ya kiroho na ambamo ni uthibitisho wa kiini cha huduma yake kama Papa na mada msingi wa mapambano dhidi ya masengenyo na matumizi mema ya maneno. Lakini hata hivyo kazi hii inataka kuwa mwaliko wa kugundua kwa namna moja au nyingine sala ya ukimya, kama ambavyo ameelezea kwa njia ya simu ya redio Vatikani ndugu mdogo Emiliano Antenucci. Katika maelezo yake anasema dibaji hii ya Papa ilikuwa ni zawadi nzuri na zawadi kubwa kusengenya kama vile Papa Francisko anavyoeleza, kiukweli kwa mtazamo wa kitaalimungu na pia kulingana na amri, ni ishara inayoharibu picha ya uzuri ambayo iko katika kila mmoja wetu. Tunapofanya mazungumzo ya masengenyo, tunafanya kitendo kinachofanana na kile cha mauaji, kwa sababu kama Papa anavyokumbusha kuwa mtu haui tu kwa silaha, lakini pia anaweza kuua kwa ulimi wake. Katika utangulizi wake, Papa anasema ukimya pia ni lugha ya Mungu. Kwa maoni yake ndugu Emiliano anasema inamaanisha kwamba lazima sisi sote tugundue tena maombi ya kimya, kwa sababu ukimya ni kama uchunguzi ambao tunaweka mioyoni mwetu kumsikiliza Bwana. Kwa upande mwingine, kama nabii Eliya anavyokumbusha kwamba tunamsikiliza Bwana katika upepo mwanana. Kwa njia hiyo hiyo, ukimya ni chombo, ni njia ya kusikiliza sauti ya Mungu ambayo anazungumza ndani mwetu. Papa Francisco anasisitiza wazo ambalo anapenda sana kulitumia kwamba kutumia maneno kama mabomu, mtu anakuwa gaidi, na maneno yanaweza kuwa mabusu au ya kubembeleza au dawa au visu panga na risasi. Kwa maana hiyo, ndugu Emiliani anasema lazima tukumbuke kuwa leo hii kusengenya ni mchezo wa ulimwengu unaofanywa katika mazingira yote hata katika yale ya kanisa. Mabomu ambayo Papa Francisco anazungumzia ni uvumi na kashfa, na kwa sababu hii ni muhimu, kama Papa anavyoandika, kwamba Bikira Maria wa ukimya atufundishe matumizi sahihi ya lugha kutokana na hili anafikiria, frateli Emili, kwamba wale wanaofanya kazi katika mawasiliano, kwa sababu neno hasa linaweza kutoa uhai au kifo. Maneno yanaweza kuwa kuta au madaraja. Aidha, amependa kukumbusha kwamba mahali patakatifu pa madhabahu ya mama wa ukimya uko Avetsano, ambaye yeye ni kama msimamizi wa pale, ilizaliwa mnamo Mei mwaka jana hasa kwa mpango wa Baba Mtakatifu Francisco na zaidi ni papa alimwandikia mkuu wake wa shirika, na alitaka kabisa madhabahu hiyo ambayo ilifunguliwa kwa agizo la askofu wa jimbo mnamo tarehe kumi na tatu Mei mwaka jana ni kituo cha kiroho cha ukimya cha sala na kufanya mang'amzi, na itakapowezekana, hasa baada ya janga na kuweka hati mpya za idhini na kuidhinishwa na serikali, wanatarajia kuanza tena kozi zilizowekwa kwa ajili ya ukimya na kufanya mang'amzi. Wakati huo huo, madhabahu hiyo iko wazi wakati wote, imefunguliwa hata kwa kuheshimu umbali wa kijamii, lakini kuna sherehe za Ekaristi, kuabudu, kuungama na pia kufanya mafungo. Akijibu swali ni kwa nini anafikiri mada ya kimya imekuwa muhimu sana katika mafundisho ya Baba Mtakatifu Francisco, amesema hatupaswi kusahau kwamba mara tu alipochaguliwa mnamo tarehe kumi na tatu Machi, yaani miaka minane iliyopita, mbele ya umati huo mkubwa ambao sisi wote tunakumbuka katika uwanja wa Mtakatifu Petro, Papa Francisco alijionyesha kama askofu wa Roma na akamwalika kila mmoja amwombee kwa kimya, kwa kuwaomba umati wote huo ukae kimya. Lakini haikuwa mara ya kwanza na ya pekee tu, kwa sababu katika matukio mbalimbali, mbali ya mikutano yake, hata wakati wa mikutano ya sinodi, Papa Francisco ametaka uwepo wa kimya. Walakini, kipindi cha ukimya sio wakati usio mwafaka, ni wakati ambao kila mtu anajirudi ndani mwake mwenyewe na anaomba na kuombea wengine, kwa sababu sala ya kimya pia ni maombi kwa ajili ya kuwaombea watu wa Mungu Cham ukaribu wa sala na salamu za rambirambi rambi kwa moyo wote ambazo Papa Francisco anaelezea kufuatia na kifo kilichotokea tarehe 13 Januari 2021 cha Kardinali ya Eusebio Oscar Scad nchini Brazili, katika telegramu iliyoelekezwa kwa Askofu Mkuu wa Mtakatifu Sebastiani wa Rio de Janeiro, Kardinali Orani Joai Tempesta, mchungaji adilifu na mkarimu na ambaye kama nembo ya ngao ya kiaskofu ilikuwa ni Mungu ni mwema, na ambayo ndani mwake imefunga wema wa Mungu kuelekea kanisa ambalo kardinali ya Eusebio alijikita nalo, mtumishi wa Mungu na utunzaji mkuu wa kanisa lake, amesema Papa Francisco. Katika telegramu hiyo ameeleza kwa kifupi kuhusu shughuli yake ya kichungaji nchini Brazili, ambayo miongoni mwake alitenda katika majimbo hayo na makao makuu ya jimbo la Mtakatifu Sebastian, wa Rio de Janeiro. Kwa maana hiyo ni shukurani kwa Mungu kwa ajili ya zawadi msingi kama ile ya maisha na huduma yake, na anatoa maombi ili aweze kupokelewa kwa furaha ya milele wazo la papa likiungana na barua yake. Hatimaye anawaelekeza wanafamilia wote ambao wanaomboleza kuondokewa na kardinali huyo. Ikumbukwe kwamba askofu mkuu mstaafu wa Rio de Janeiro amepambana kwa muda mrefu dhidi ya gonjwa baya la homa ya mapafu kutokana na virusi vya korona. Kardinali kutiko rais ara kipapa la uhamasishaji wa, wa umoja wa Kristo katika kuelezea salamu zake za rambirambi kufuatia na kifo cha patriaki mstaafu Filareti wa Belarusi yote ambaye aliaga dunia tarehe kumi na mbili Januari elfu mbili na ishirini na moja akiwa na umri wa miaka themanini na tano baada ya kulazwa kwa muda mrefu katika hospitali akiwa na maambukizi ya COVID-19. Amesema alikuwa mwanaume mwema aliyefanya kuzaliwa upya Belarusi. Katika barua yake aliyomwelekeza mkuu wa kanisa kwa ajili ya kanisa lote la esarka hasa kwa upatriaki wote wa Belarusi, kardinaliko anayeonyesha masikitiko kwa kuondokewa na kiongozi huyo huku akiwahakikishia sala zake na kumshukuru Mungu kwa sababu ya huduma yake kwa muda mrefu aliyotoa kwa miaka mingi. Wakati wa huduma yake Patriaki Filareti alichangia kwa kiasi kikubwa kuzaliwa kwa upya maisha ya kanisa huku akikarabati na kujenga makanisa mapya na monasteri na kujikita kutoa chachu mpya katika mafundisho ya kidini na mipango ya elimu katika kanisa lote la Belarusi. Alikuwa ni mtu wa upatanisho kati ya Wakristo wa mashariki na magharibi, na kwa namna ya pekee kuweka nguvu ya uhusiano wa kidugu kati ya kanisa la kiorthodoksi na kanisa katoliki na pia kujenga mtandao wenye kuleta matunda ya urafiki kiroho kwa ndugu wengi wa Katoliki, kutiana moyo mataifa yote wanachama katika kuendeleza kufanya kazi kwa ajili ya amani na haki, na wakati huo huo kukazia juhudi ambazo wamejiwekea. Ndiyo msisitizo wake wa hotuba ya Monsinyori Janus Urbanski, mwakilishi wa kudumu wa Vatikani katika shirikisho la ushirikiano wa kimataifa, usalama na maendeleo barani Ulaya oshe katika mchakato wa mkutano wao wa elfu moja mia mbili tisini na nane wa baraza hilo, kwa namna ya pekee mwakilishi wa Vatikani amekumbusha kuwa amani ya kweli na ya kudumu itawezekana kwa misingi tu ya maadili ya ulimwengu wa ushirikiano katika huduma ya siku zijazo zinazojulikana na kutegemeana na uwajibikaji wa pamoja katika familia nzima ya wanadamu, akirejea katika maadhimisho ya miaka ishirini yaliyofikia kilele chake tarehe tatu Oktoba elfu mbili na ishirini ya kupitishwa kwa azimio 1325 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa juu ya wanawake, amani na usalama. Mwakilishi wa Vatikani amesisitiza hitaji la kukumbuka wazi kile kisichoweza kubadilishwa cha mchango ambao wanawake wanautoa wakati wa upatanisho na ujenzi wa amani. Vatikani anaongeza kusema bado inaendelea kuamini juu ya hitaji la kuhamasisha jukumu la wanawake katika ngazi zote za kuzuia mgogoro usimamizi wa shida na utatuzi wa mgogoro na michakato ya ujenzi wa maisha ya baada ya vita. Jambo kuu pia lilikuwa ni kutoa kipaumbele hasa kwa haki za binadamu, demokrasia na usawa wa kijinsia, kupitisha njia inayoheshimu kwa kipimo kilicho sawa cha haki zote za kibinadamu zinazotambuliwa ulimwenguni, ili kuepusha kuanzisha madaraka kati yao. Hii ni kwa sababu, amebainisha mwakilishi wa kudumu, haki za kibinadamu hazipasi kutumiwa kamwe kama njia ya kuendelea lza ajenda ya kisiasa, kiuchumi, kijeshi, kiutamaduni au kiitikadi au kama maneno wazi ambayo wahusika tofauti wanaweza kubadilika kulingana na malengo yao. Kwa njia ya hiyo, ni matumaini ya Vatikani kwamba nchi wanachama wa ukanda wa oshe zinaheshimu vigezo vya kutopendelea na weredi wa miundo yao ya utendaji ili kutekeleza kazi na mipango ya kufuata na ahadi zilizoahidiwa hasa katika muktadha wa usawa kati ya wanawake na wanaume. Hatimaye, mwakilishi wa kudumu ameshauri mataifa wanachama kujikita katika matendo ya pamoja na ya dhati mbele ya hatari za ulimwengu, pamoja na changamoto la COVID-19, kwa namna ya kufanya oshe yenye nguvu wa utu wa kibinadamu na dira ya kanuni msingi ya kijamii. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, maadhimisho ya siku ya vijana ulimwenguni ni cheche ya mwanga wa imani, matumaini na mapendo, na kwamba hii ni zawadi kubwa ambayo Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili ameliachia kanisa. Matunda ya maadhimisho haya ni juhudi za mikakati ya shughuli za kichungaji zinazotekelezwa na mabaraza maaskofu katoliki sehemu mbalimbali za dunia, kabla, wakati na baada ya maadhimisho haya. Maadhimisho ya siku ya vijana ulimwenguni ni maabara au karakana za imani, kama alivyopenda kusema Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili enzi zake. Hapa pamekuwa ni chemchemi na chimbuko la miito mitakatifu ndani ya Kanisa na kwamba Kanisa katika mapambazuko ya mileni ya tatu ya Ukristo limejikuta likiwa na sura ya ujana pasi na makunyanzi. Hili ni Kanisa ambalo linawasukuma vijana kuendelea kujiaminisha kwa Kristo Yesu na Kanisa lake. Vijana wamekuwa kweli ni wadau wa heri za mlimani, manabii wa nyakati hizi na vyombo vya ushuhuda wa huruma na upendo wa Mungu kwa binadamu vijana watambue kwamba maadhimisho ya siku za vijana ulimwenguni ni zawadi ya mungu kwa kanisa lake mahali ambapo vijana wanaweza kuchota tunu msingi za maisha ya kiroho kiutu na kitamaduni ni chombo muhimu sana cha uinjilishaji mpya unaojikita katika ushuhuda wenye mbuto na mashiko hapa ni mahali ambapo wenye kiu na njaa ya maisha ya uzima wa milele wanaweza kushibishwa. Hili ni jukwaa la majadiliano kati ya kanisa na vijana. Changamoto kwa pande hizi mbili, anasema Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili, ni kusikilizana kwa makini. Hii ni epifania na ufunuo wa imani, ni mahali pa kupanga na kutekeleza mikakati ya shughuli za kichungaji kwa ajili ya vijana. Hii ni amana na urithi mkubwa kutoka kwa Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili kwa ajili ya kanisa. Maadhimisho ya siku ya 38 ya vijana ulimwenguni yatakayowaadhimishwa ya jimbo kula ya Lisboni nchini Ureno mwezi Agosti 2023, yanaongozwa na kauli mbiu Maria aliondoka kaenda kwa haraka, sehemu ya Injili kama ilivyoandikwa na mtakatifu Luka sura ya kwanza mstari wa 39. Ndugu msikilizaji wa redio wa Vatikani, hivi karibuni Baba Mtakatifu Francisco amekutana na kuzungumza na viongozi wakuu wa baraza la maaskofu katoliki Ureno mintarafu maandalizi ya maadhimisho ya siku ya 38 ya vijana ulimwenguni itakayoadhimishwa wa jimbo kuu la Lisboni nchini Ureno mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Mazungumzo kati ya baba mtakatifu na maskofu wa Ureno yamefanyika katika hali ya udugu na urafiki, kwa kuangalia changamoto kubwa zinazojitokeza katika maisha ya watu wa Mungu nchini Ureno na sehemu mbalimbali za dunia kutokana na athari za maambukizi makubwa ya ugonjwa wa homa kali ya mapafu inayosababishwa na virusi vya korona, hasa miongoni mwa vijana, watoto na wazee. Baba Mtakatifu amelitaka kanisa nchini Ureno kuendelea kuwa ni sakaramenti ya wokovu kwa kusoma alama za nyakati na kutafuta majibu mwafaka ili kusikiliza na kujibu kilio cha watu wa Mungu kinachotokana na, na athari kubwa za ugonjwa wa korona. Ni katika muktadha huo, Baba Mtakatifu ameonyesha umoja na uwepo wake wa karibu kwa watu wa Mungu nchini Ureno. Amesema anaendelea kufuatilia kwa karibu zaidi maandalizi ya maadhimisho ya siku ya 38 ya vijana ulimwenguni kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Kwa hakika gonjwa hatari la korona linaendelea ya kusababisha madhara makubwa katika medani mbalimbali mbali za maisha ya binadamu Baraza la Maaskofu Katoliki Ureno linasema linaungana na Baba Mtakatifu Francisco anayewasihi viongozi wa jumuiya ya kimataifa na kitaifa kujielekeza zaidi katika majadiliano, umoja na mshikamano wa kidogo katika mapambano dhidi ya virusi vya korona. Madaktari wataalamu wa tiba ya afya mwanadamu, pamoja na watafiti mbalimbali, waunganishe nguvu ili waweze kupata majibu mwafaka yatakayoisaidia jumuiya ya kimataifa kupambana na hatimaye kulitokomeza janga la virusi vya korona huko, kipaumbele cha kwanza kikitolewa kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii kama vile wakimbizi na wahamiaji. Baraza la maskofu katoliki Ureno limechapisha mwongozo unaopania kuwa ni dira katika mchakato wa ujenzi mpya wa Ureno na mapambano ya changamoto za shughuli, sera na mikakati ya kichungaji inayosababishwa na virusi vya korona. Baba Mtakatifu amewataka maaskofu Katoliki Ureno kuhakikisha kwamba wanajenga na kudumisha mahusiano na mafungamano ya kijamii kati ya wazee na vijana wa kizazi kipya ili wazee waweze kuwarithisha vijana wa kizazi kipya tunu msingi za maisha ya kiroho, kiutu, kitamaduni na kijamii. Huu ni urithi mkubwa ambao wa vijana wanapaswa kuutafuta na kuuambata katika hija ya maisha yao hapa duniani. Ni matumaini ya Baraza la Maaskofu Katoliki nchini Ureno kwamba maadhimisho ya Siku ya 38 ya Vijana Ulimwenguni kwa mwaka 2023 yataweza kufanyika licha ya wasiwasi na hofu kubwa ambayo kwa sasa imetanda kutokana na janga la virusi vya korona. Wakati wanaagana Baba Mtakatifu Francisco amedokezea kuhusu nia yake ya kufanya hija ya kitume nchini Iraki, na hivyo kuwaomba waendelee kumsindikiza kwa sala katika maisha na utume wake kama halifa wa Mtakatifu Petro, ili yote haya yaweze kutekelezwa kadiri ya mpango wa Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio wa Vaticani, Baba Mtakatifu Francisco amemteua askofu mkuu Giovanni Dianielo kuwa balozi mpya wa Vatican nchini Uzbekistani, na wakati huo huo ataendelea kuwa ni balozi wa Vatican nchini Urusi. Kutoka studio za redio wa Vatikani ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa. <muchilis> <muchilis> Karibu ndugu msikilizaji wa radio Vatikani katika tafakari yalitujia neno la Mungu, dominika ya pili ya mwaka B wa kanisa, kipindi cha kawaida. Jumapili ya kwanza ya kipindi cha kawaida tuliadhimisha ubatizo wa Bwana ambapo Mungu katika nafsi tatu za Utatu Mtakatifu alijidhihirisha kwetu: Mungu Roho Mtakatifu katika alama ya ishara ya njiwa Mungu Baba kwa sauti yake iliyosikika ikimtambulisha Mungu Mwana kwetu sisi, ikisema huyu ni mwanangu mpendo wangu, msikilizeni yeye. Masomo ya dominika hii yanatupa nafasi ya kutafakari wito wetu wa kuwa watakatifu kwa kuisikiliza sauti ya Mungu anapotuita ili tumtumikie katika watu wake, kama mtoto Samweli na Yohane Mbatizaji. Somo la kwanza kutoka kitabu cha Samweli linasimulia wito wa mtoto Samweli. Jina Samueli maana yake ni niliyemwomba Bwana. Hana, mama ya Samueli, alikuwa mke wa pili wa Elikana, naye alikuwa tasa. Kutokana na utasa wake, hakuwa na amani wala furaha, ingawa mumewe alimpenda. Hata katika hali hiyo, kwani alikuwa ni mcha Mungu, Hana alienda hija huko Shilomu, mbele ya sanduku la Agano akaomba mtoto wa kiume ambaye atamtoa kuwa mtumishi hekaluni. Mungu alisikiliza kilio chake akamjalia mtoto mwanaume, naye akamwita jina Samueli maana alimwomba kwa Bwana. Akiwa na umri kati ya miaka mitatu hivi, Hana alimtoa Samueli mwanaye hekaluni, akamkabidhi kwa kuhani Eli. Eli akamlea kama mwanaye. Akiwa na umri wa miaka kumi na mbili, Mungu alimtokea na kumwita Samueli, Samueli. Kwa maongozi ya Eli, Samueli anaitika sauti ya Mungu akisema nena Bwana, kwa kuwa mtumishi wako anasikia. Samueli aliendelea kukua kwa kimo na busara. Mungu alikuwa pamoja naye, wala hakuacha neno lake Bwana lidondoke chini. Swali la kujiuliza na kutafakari kwa wazazi katika nyakati zetu, tunaomba nini kwa Mungu kwa ajili ya watoto wetu? Tujifunze toka kwa Hana, tuwaombee watoto wetu waisikie sauti ya Mungu na kuitikia kama mtoto Samueli, ili waweze kukua kwa kimo na busara kwa kufuata maongozi ya Mungu, watambue mito yao waiishi vema ili kwayo waweze kuwa watakatifu. Mtume Paulo katika somo la pili la waraka wake wa kwanza kwa Wakorinto anatuasa tuitumie miili yetu kwa ajili ya sifa na utukufu wa Mungu, kwani kwa ubatizo miili yetu imekuwa hekalo la Roho Mtakatifu. Hivyo tusiiharibu miili yetu kwa yaliyomchukiza Mwenyezi Mungu, bali tuiheshimu, tuithamini, tuitunze kwa kuvaa mavazi ya heshima kama wana wa Mungu na sio kuichorachora kwa michoro ya ajabu na kuiacha wazi katika hali ya utupu. Paulo anatuambia kuwa dhambi za uasherati, uzinzi, ushoga na ndoa za jinsia moja ni chukizo kwa mwenyezi Mungu, zitatunyima kuingia mbinguni. Katika ulimwengu wa sasa, mambo haya yanadaiwa kuwa ni haki za binadamu. Hii si kweli hata kidogo, maana maandiko matakatifu tangu enzi za Agano la Kale yanasema wazi kuwa matendo haya yote ni chukizo kwa Mungu, yanachafua mwili na roho, ni kikwazo kwa wito wetu wa utakatifu, yanatufanya tusiwe watakatifu kama Mungu Baba yetu alivyo mtakatifu. Katika injili iliyoandikwa na Yohane, Yohane Mbatizaji anawakabidhi wanafunzi wake kwa Yesu wakisema, tazameni mwana kondoo wa Mungu. Wanafunzi wake wanamfuata Yesu, naye Yesu alipowaona kawauliza, mnatafuta nini? Wao wakamuuliza, mwalimu, unakaa wapi? Yesu akawaambia, njoni nanyi mtaona. Nao wakamfuata wakakaa naye wakajifunza kwake. Baadaye wakawaleta wenzao kwake ye, kwa Yesu. Andrea alimleta Petro, Yohane alimleta Yakobo. Filipo akamleta Natanaeli. Sisi nasi kwa sakramenti ya ubatizo tumeitwa kuwa misionari, kuwaleta wengine kwa Kristu. Swala la kujiuliza, tangu umebatizwa, umewaleta wangapi kwa yesu Kristu? Binadamu tumeumbwa kwa dhumuni maalum ambalo twaelekea bila kukwepa, na hili si lingine, ile la kumtafuta mungu kwa hali zote, ili tuweze kuwa watakatifu kama yeye alivyo mtakatifu. Ili tuweze kuufikia utakatifu, kila mmoja napaswa kuishi kiaminifu wito aliyojaliwa na Mungu na kuupokea, uwe ni wito wa kazi katika kuwahudumia wengine kwa ajili ya sifa na utukufu wa Mungu au wito wa ndoa ambapo mwanaume na mwanamke wanaamua kwa makusudi kushirikiana kwa upendo katika kutumikiana mpaka kufa, huku wakiwalea na kuwashirikisha imani yao watoto waliojaliwa na Mungu kwa upendo wao. Au wito wa upadi na utawa, ambapo padi au mtawa anayatolea maisha yake yote kwa ajili ya Mungu kwa kuwatumikia watu wake. Au wito wa maisha ya pekee, ambapo mtu anaamua kwa hiari yake kuto kuoa au kuolewa, si padri wala si mtawa, bali anayeacha yote ili awe huru kwa kuwahudumia na kuwatumikia wengine. Lakini tahadhari ni kuwa ikiwa mtu anayechagua maisha haya ili aepuke matatizo au apate raha na starehe fulani, huu ni ubinafsi na tena sio wito. Licha ya kuwa wengine wanaishi hawajaoa wala kuolewa, si kwa kupenda ila wanalazimika kuwa hivi, nao wanapaswa kumshukuru Mungu kwa hali hiyo na kuishi usafi wa moyo wakimtumikia Mungu na watu wake kwa ajili ya utakatifu wao. Ili mtu aweze kutambua wito wake, uwe wa ndoa, upade utawa, au wa kipekee au aina ya kazi, anapaswa awe na dhamiri safi na iliyo njema, na hii inategemeana na malezi ya msingi aliyoyapata, kwanza, kutoka kwa wazazi wake; pili, viongozi wa dini; tatu, kwa jamii inayomzunguka ikisaidiana na serikali. Ni malezi bora ya tangu utotoni ndiyo yanayompa mtu uwezo wa kusikia sauti ya Mungu, kung'amua aina ya wito ambayo Mungu amemwita ili amtumikie. Lakini nyakati hizi za kisasa, tamaa ya maisha bora isiyozingatia maadili imekuwa na tabia ya kumwondoa mzazi kutoka katika maisha ya kifamilia. Wazazi wanakosa muda wa kukaa na watoto wao, na hivyo kwa bahati mbaya sana, watoto wao wanapata malezi kutoka kwa watu wa mshahara ambao nao pengine hawana msingi wa malezi bora na uhusiano mwema na watoto wao, kwani kwao kinachojaliwa ni pesa. Na wengine wazazi wao au walezi wao ni TV au simu, ambapo haziwezi kuwa na mahusiano ya kujenga dhamiri iliyo hai na safi kwa watoto. Matokeo yake tunakuwa na familia na jamii isiyokuwa na mizani ya maadili. Kama familia ndiyo chanzo cha aina zote za mito katika maisha, kwa hali hii tumpataje baba au mama mfanyakazi, mfanyabiashara padri au sita mwema na mwadilifu? Je, watawezaje watoto wetu kuitambua sauti ya Mungu? Nani atawasaidia kuisikiliza na kuitambua sauti ya Mungu? Jukumu la malezi ni wito na kazi ambayo kila mzazi huipokea ili kuwalea na kuwaunda watoto wake katika hali ya kujikubali, kukubalika katika maisha yao ya kila siku. Mtoto kukosa malezi bora yenye upendo, kwa kuwa yeye ni tunda la upendo kutoka kwa wazazi wake wawili, yaani baba na mama anajeruhiwa kiroho, kiakili na kimwili, kiasi cha kujikataa mwenyewe na kuwakataa wengine. Ndiyo maana katika mang'amuzi ya kila siku tutakutana, kuna watu ambao wanashindwa kuishi na wenzao au kufanya kazi na wengine. Hata yeye mwenyewe akiwa peke yake, hawezi kufanya kazi zake vizuri. Kila atakapoishi na watu ataleta mgongano, pengine hata yeye mwenyewe haelewi ni kwa nini yuko hivyo lakini sababu ya msingi ni kukosa msingi wa malezi kutoka kwa wazazi. Wazazi walikimbia wito wao, na hivyo kuwa sababu ya majeraha haya. Wito wetu ni kwamba tuwasaidie ili wajitambue na tuwakubali, tuwasaidie kuziunda upya dhamiri zao ili wamtambue Mungu. Tukumbuke kuwa wito ulio mkuu kuliko yote tulioitiwa sisi sote ni wito wa kuwa watakatifu kama Baba yetu wa mbinguni alivyo mtakatifu. Ni kwa ubatizo wetu tumefanywa kuwa watoto wa Mungu na wa kanisa, watu wateule, warithi wa ufalme wa mbinguni. Tuangalie basi, tuutunze utakatifu wetu kwa maisha yenye kumpendeza Mungu na jirani, ili mwisho wa yote tufike kwake mbinguni, licha ya changamoto tulizo nazo za kidunia zinazotuchanganya. Tudumu imara katika imani, tukisana na kumwomba Mungu atuangazie tutambue wito wake wa utakatifu katika maisha yetu. Kutoka studio za Radio Vatikani ni mimi Padri Pascali Irone namnamna. Mpendwa wa msikilizaji wa Radio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya wote mliowasikiliza kwa siku ya leo ni Sistangerowezaura akikuwaga. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus.