Hamjambo a wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili, dominika ya pili ya mwaka. Katika dominika hii tunasoma injili ya Yohana, kifungu kinachofahamika kama harusi ya Kana. Yesu anaigeuza maji kuwa divai na kwa kufanya hivyo, anaruhusu sherehe iendelee na watu waendelee kufurahi. Katika tafakari ya leo, tunakwenda kuangalia kifungu hiki na lugha hii ya harusi inayotumika inatuambia nini sisi leo. Tuanze kwa kuyapitia kwa kifupi masomo yote matatu ya dominika hii. Katika somo la kwanza, nabii Isaya anatoa unabii wa mambo mazuri ambayo Mungu anatangaza juu ya Yerusalemu. Anataja utukufu atakaoupa mji huo, anaahidi kuangazia kwa mwanga wa haki yake na mambo mengine mengi mazuri. Mwishoni, kama kilele cha ahadi hizo, Mungu anaelezea mahusiano yake na Yerusalemu kama harusi. Tunasikia maneno kama kijana amuavyo mwanamwali na kama vile bwana harusi amfurahiavyo bibi harusi ndivyo Mungu wako atakavyokufurahia wewe. Lugha hii ya harusi imetumiwa na manabii wengi kuelezea uhusiano mpya ambao Mungu anaahidi daima kuingia na watu wake kwa njia ya Masiha. Mara nyingi manabii wameelezea pia ujio wa Masiha kama ujio wa sherehe ya harusi, sherehe inayowajaza watu furaha, haki na amani. Somo la Injili dominika hii kama tulivyoeleza hapo mwanzo, ni somo la harusi ya Kana ya Galilaya. Tunapolisoma somo hili katika mwanga wa manabii na namna walivyotumia dhana ya harusi, tunaona kuwa kitendo cha Yesu kugeuza maji kuwa divai nzuri na kwa jinsi hiyo kuruhusu sherehe ya harusi iendelee ni kitendo kinachotangaza kuwa kipindi cha masiha kimefika, na yeye huyo aliyetoa divai bora kuliko yule ya awali ndiye masiha mwenyewe. Tunapoingia ndani sasa ya somo hili la Injili na kuchambua uandishi wa Yohana, tunaona alama nyingine ambayo inalenga kuonesha kuwa harusi hii ya Kana ni tangazo lenyewe la ujio wa masiha, na alama hiyo ni ile ya mabalasi sita ya maji. Mabalasi haya ni kama matanki haya kwa kawaida, yaliwekwa nje ya hekalu ya wa Wayahudi, na walifanya ibada ya kutawadha mikono na miguu kabla ya kuingia hekaluni. Hii ilikuwa ni alama ya utakaso ambayo dini ya Kiyahudi ilielekeza. Katika injili hii mabalasi hayo yanaelezewa kwamba yalikuwa tupu, hayana maji. Tafsiri yake ya haraka ni kuwa kile kilichotegemewa kutoa utakaso, kile kilichotegemewa kuwasaidia watu kujitakasa kimepoteza sifa hiyo. Yesu anaamuru mabarasi hayo tupu yajazwe maji, yaani yarudishiwe uwezo wake wa kuwapa watu utakaso. Na Yesu anaenda mbele zaidi ya hapo, maji yanayowekwa yanageuka kuwa divai. Maana yake ni kuwa utakaso huu mpya anaoamuru Yesu, utakaso unaotokana na jina la Yesu una na nguvu kuliko ule wa awali, ule wa dini ya Kiyahudi na ule wa Agano la Kale. Somo hili pia linaonyesha nafasi ya Mama Bikira Maria. Nafasi anayochukua ni ile ya kuwa daraja kati ya Yesu na watumishi. Yeye anakuwa wa kwanza kugundua hawana divai. Na anapogundua divai imeisha, anakwenda moja kwa moja kwa Yesu, anamwambia hawana divai. Kisha anarudi kwa watumishi, anawaambia atakachowaambia fanyeni. Hayo ndiyo maneno pekee ambayo Maria anayatamka katika Injili yote ya Yohane. Sehemu yote inayebaki Maria anaishiriki, lakini hasemi neno. Mungu mwenyewe ndiye aliyewaunganisha ninyi, aliyewaunganisha ninyi na Kristo Yesu. Mungu wamemfanya Kristo wetima yetu, kwa njia yake sisi tunapatanishwa na Mungu. Na watu Mungu, na Mungu. Somo katika kitabu cha Nabii Isaya. Kwa ajili ya Sayuni sita nyamaza, na kwa ajili ya Yerusalemu sitatulia, hata haki yake itakapotokea kama mwangaza na wokovu wake kama tai wakayo. Na mataifa wataiona haki yako, na wafalme wote watauona utukufu wako, Nawe utaitwa jina jipya litakalotajwa na kinywa cha Bwana. Nawe utakuwa taji ya uzuri katika mkono wa Bwana na kilemba cha kifalme mkononi mwa Mungu wako. Hutaitwa tena aliyeachwa, wala nchi yako haitaitwa tena ukiwa, bali utaitwa Hefsiba na nchi yako Beula, kwa kuwa Bwana atakufurahia na nchi yako itaolewa. Maana kama vile kijana amuavyo mwanamwali, ndivyo wanawako watakavyokuoa wewe, na kama vile Bwana harusi amfurahia vyo bibi harusi ndivyo Mungu wako atakavyokufurahia wewe. Neno la Bwana. Familia kanisa la nyumbani, shule ya imani Katoliki na maadili yake, mahali pamaese na elimu makini kwa watoto, kitu cha maana Somo la Injili takatifu ilivyoandikwa na Yohane. Wakati hule palikuwa na harusi huko Kana, mji wa Galilaya, naye mama yake Yesu alikuwapo. Yesu naye alikuwa amealikwa harusini pamoja na wanafunzi wake. Hata divai ilipowatindikia, mamaye Yesu akamwambia, hawana divai. Yesu akamwambia, Mama, tuna nini mimi nawe? Saa yangu haijawadia. Mamaye akawaambia watumishi, lolote atakalowaambia fanyeni. Basi kulikuwako huko mabalasi sita ya mawe, nayo yamewekwa huko kwa desturi ya Wayahudi ya kutawadha, kila moja yalapata kadiri ya nzio mbili tatu. Yesu akawaambia, ajalizeni mabalasi maji. Nao wakayajaliza hata juu. Akawaambia, sasa tekeni mkampelekee mkuu wa meza. Wakapeleka. Naye mkuu wa meza alipoyaonja yale maji yaliyopata kuwa divai, wala asijuye iliyokotoka, lakini watumishi walijua, wale walioyateka yale maji, yule mkuu wa meza alimwita bwana arusi, akamwambia, kila mtu kwanza huandaa divai iliyo njema hata watu wakiisha kunywa sana, ndipo huleta iliyo dhaifu. Wewe umeiweka divai iliyo njema hata sasa. Mwanzo huo wa ishara ya Yesu aliufanya huko Kana ya Galilaya, kaudhihirisha utukufu wake, nao wanafunzi wake wakamwamini. Baada ya hayo, akashuka mpaka Kapernaumu, yeye na mama yake na ndugu zake na wanafunzi wake, wakakaa huko siku si nyingi. Neno la Bwana. Ndugu msikilizaji na msomaji wa Vatican News, masomo ya dominika hii yanatupatia mafundisho mengi sana ya kutafakari katika maisha yetu. Lipo fundisho la kutumainia ahadi na wema wa Mungu katika maisha. Lipo fundisho la kumpokea na kumwamini Kristo kama masiha anayeleta ladha mpya katika maisha yetu, na hatuwezi pia kuweka nje dhana ya maisha ya ndoa, maisha ambayo wakati mwingine ile furaha yake inakosekana, kama furaha ya harusi ya Kana wakati divai ilipoisha. Hapo wanandoa na wanafamilia kwa ujumla wanaalikwa kumrudia Kristo, Kristu anayeweza kurejesha divai bora, yaani ile furaha na amani katika maisha ya ndoa na katika maisha ya familia. Tena katika Rozali Takatifu, mafumbo ya mwanga, tendo la pili, tunatafakari tukio hili la Yesu kugeuza maji divai Hapo tunamuomba Mungu atujalie kuukoleza ulimwengu kwa chachu ya Injili. Injili ambayo ni habari njema ya Yesu Kristo mwenyewe. Pamoja na mafundisho hayo yote na mengine mengi ambayo tunaweza kuzidi kuchota kutoka katika somo hili la Injili, ni vema tukaliona somo hili pia kuwa ni kielelezo cha muujiza ambao Yesu anaufanya katika Injili ya Yohana ipo miujiza saba tu na huu ndio muujiza wa kwanza. Muujiza huu wa kwanza unatende Namna gani unaanza pale ambapo Maria anawaambia watumishi atakachowaambia fanyeni, na Yesu anawaambia jalizeni mabalasi maji. Wanapomaliza kujaza maji tayari yanakuwa yamegeuka kuwa divai. Mwinjili Yohane anatusaidia kuelewa muujiza hasa ni nini na unatendekaje. Anatuonesha kuwa muujiza unatendeka pale ambapo mwanadamu anakuwa tayari kutekeleza kile anachokisema Kristo, na hivyo ndivyo ambavyo miujiza yote iliyomo katika injili yake inavyofanyika. Tukiangalia michache tu, kumponya mtoto wa akida sura ya nne Yesu anamwambia rudi nyumbani, utamkuta mwanao yu hai. Akida akarudi akakuta mwanaye ameponywa. Kwa mgonjwa aliyepooza sura ya tano, alimwambia simama, jitwike godoro lako uende. Mgonjwa alipotii muujiza ukatendeka, akasimama akajituka godoro lake na akaenda. Kuwalisha watu elfu tano, sura ya sita, Yesu aliwaambia wafuasi wake wawaketishe watu na wampe wale samaki wawili na mikate mitano. Kumbe Yohani anatukumbusha sisi ambao mara nyingi tunapenda imani yetu kwa Mungu isindikizwe na miujiza katika maisha yetu. Anatukumbusha kuwa muujiza unaanza pale ninapojiweka tayari mimi kuyatimiza mapenzi ya mwenyezi Mungu. Mungu hafanye mungu muujiza kutoka nje yangu. Mungu anafanya muujiza kupitia imani yangu na utayari wangu ya kuyatii mapenzi yake. Na tukiliangalia vizuri neno hilo ambalo Bikila maria analisema kwamba lolote atakalowaambia fanyeni ni neno linalofanana kabisa na lile jibu ambalo Maria mwenyewe alimpa malaika Gabrieli alipomwambia, mimi ni mtumishi wa Bwana na iwe kwangu kama ulivyosema. Kumbe Bikila Maria mwenyewe anatufundisha kuwa jambo la kwanza ni kuyapokea mapenzi ya Mungu katika maisha, na kimsingi huo ndio muujiza wenyewe. Yaani, mwanadamu kufikia hatua akauachilia utashi wake akaukabidhi kwa Mwenyezi Mungu na kuwa tayari kupokea chochote ambacho Mungu mwenyewe ataona kinampendeza kumfanya akipitie. Mtakatifu Padri Pio mara nyingi alikuwa akiwaambia Wakristo waliofika kusali pamoja naye kuwa kabla ya kumwomba Mungu atende muujiza katika maisha yako, mwombe kwanza neema ya kuyapokea mapenzi yake, na kama mapenzi yake ni kukutendea muujiza ule ambao unamuomba, basi yeye hata sita kukutendea. Tunarudi katika fundisho la Bikira Maria, mimi ni mtumishi wa Bwana na iwe kwangu kama walivyosema. Anatuambia leo katika Injili ya Yohana, lolote atakalowaambia fanyeni. Ni mimi Padre William Bahitwa, Vatican News. Tumsifu Yesu Kristo. Laudetur Yesus Kristus.