Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm-hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco aliyomwandikia Bwana Michael Tadeusi Kuriatika, waziri wa mazingira kutoka Polandi, ambaye kwa sasa ndiye rais wa mkutano wa 42 wa FAO uliofunguliwa tarehe 14 Juni 2021 na unatarajiwa kufungwa rasmi tarehe 18 Juni 2021 hapa mjini Roma. Baba Mtakatifu Francisco ni kati ya viongozi wakuu wa jumuiya ya kimataifa walioalikwa kwenye Globe Seki Bratislava Forum kwa mwaka 2021. Katika hotuba yake video, kwa njia ya video amekazia kwa namna ya pekee kabisa mambo makuu matatu: kuona, kuamua na kutenda. Baba Mtakatifu Francisco amemteua Monsinyor Visvaldas Kulbokas kuwa balozi wa Vatican nchini Ukraini na kumpandisha hadhi kuwa askofu mkuu. Naodha wa matangazo haya kwa leo ni Padre Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu, msikilizaji wa redio Vatican. Shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO, kuanzia tarehe 14 hadi 18 Juni 2021 linafanya kikao chake cha 42 kwenye makao yake makuu mjini Roma. Mkutano huu pamoja na mambo mengine, unajielekeza zaidi katika sera na mikakati ya uhakika wa usalama wa chakula duniani kwa kupembua taarifa za hali ya chakula kutoka katika kanda mbalimbali za FAO. Ni fursa ya kuunda tume itakayoshughulikia masuala ya mapambano dhidi ya wadudu wa haribifu pamoja na mapendekezo ya kuanzishwa kwa maadhimisho ya siku za kimataifa. Ni mkutano unaopanga pia bajeti ya FAO kwa mwaka wa fedha 2022 2023, bila kusahau masuala ya kisheria, utawala na fedha. FAO inabainisha kwamba hata kabla ya kuzuka na hatimaye kupamba moto kwa janga la ugonjwa wa virusi vya Korona, uviko 19, tayari kulikuwa na mamilioni ya watu waliokuwa na siginwa kwa baha la njaa na utapia mlo wa kutisha sehemu mbalimbali mbali za dunia. Changamoto ya mamboleo kubwa kwa sasa ni uhakika na usalama wa chakula duniani, hali ambayo inapaswa kwenda sanjali na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, pamoja na maboresho ya maisha ya watu duniani. FAO inapenda kuwekeza zaidi katika teknolojia rafiki, utunzaji bora wa mazingira na takwimu, utawala bora pamoja na maboresho ya taasisi mbalimbali zitakazosaidia katika mchakato wa mapambano dhidi ya baa la njaa na utapia mlo wa kutisha duniani. Ugonjwa wa virusi vya korona uviko 19, umesababisha kuyumba kwa mfumo wa uzalishaji na ugavi wa chakula duniani, kwani hapo awali FAO ilipania kuwawezesha wakulima wadogo wadogo ili kusaidia katika mapambano dhidi ya baa la njaa na utapia mlo duniani. Walengwa wakuu walikuwa ni watu wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii, ili waweze kuunganisha nguvu katika mapambano dhidi ya baa la njaa duniani. Janga la ugonjwa wa virusi vya korona UVIKO 19 limekuwa ni chanzo cha maafa makubwa kwa watu na mali zao. Umepelekea kuyumba na hatimaye kuchochemea kuchechemea kwa huduma ya afya na ukuaji wa uchumi. Ni ugonjwa ambao umevuruga mahusiano na mafungamano ya kijamii kutokana na kiwango chake kikubwa cha maambukizi. Hali hii imechochea pia uhaba wa chakula, ukosefu wa uhakika na usalama wa chakula kwa mamilioni ya watu. Bado kuna watu wanaopata lishe duni na isiyotosheleza hata kidogo mahitaji ya binadamu. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita idadi ya watu wanaoteseka kwa baa la njaa duniani imeongezeka maradufu. Kiwango hiki kinawezekana kuongezeka zaidi kutokana na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi pamoja na kuyumba kwa uchumi wa kitaifa na kimataifa. Ili kuweza kuwahudumia watu wote hawa, kuna haja ya kuibua sera na mbinu mkakati zitakazosaidia maboresho ya mfumo wa chakula duniani pamoja na kuwaunganisha watu, jumuiya ya kimataifa haina budi kuanzisha mfumo wa uchumi shirikishi utakaowawezesha watu wengi zaidi kunufaika na rasilimali pamoja na utajiri wa nchi husika kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya kizazi cha sasa na kile kijacho kipaumbele cha kwanza akiwa ni kwa ajili ya nishati rafiki, kwa maendeleo yanayokita mizizi yake kwa mahitaji msingi ya binadamu, utu, heshima na haki zake msingi. Mfumo wa uhakika na usalama wa chakula duniani hauna budi kuhakikisha kwamba baa la njaa linadhibitiwa kikamilifu kwa kuwekeza katika kilimo cha familia pamoja na kuwajengea uwezo wa kulima vijijini. Ni jambo la kusikitisha kuona kwamba wazalishaji wakuu wa mazao ya chakula na biashara hao ndio wahanga wa kwanza wa baa la njaa duniani. Kuna mamilioni ya watu wanaoishi vijijini na sehemu kubwa ya maisha yao yanategemea sekta ya kilimo, lakini kutokana na uhaba wa soko, ukosefu wa ardhi bora kwa kilimo, ukosefu wa mahitaji ya kilimo kikubwa, miundo mbinu na teknolojia. Katika muktadha kama huu, watu wanaoishi vijijini wako kwenye hatari kubwa ya kupekenywa na baa la njaa na utapia mlo wa kutisha. Hii ni sehemu ya ujumbe ulioandikwa na Baba Mtakatifu Francisco kwenda kwa Bwana Michael Tadeusz, waziri wa mazingira kutoka Poland, ambaye kwa sasa ndiye rais wa mkutano wa 42 wa FAO uliofunguliwa tarehe 14 na unatarajiwa kufungwa rasmi tarehe 18 Juni 2021 hapa mjini Roma. Baba Mtakatifu anaipongeza na kuendelea kuihamasisha jumuiya ya kimataifa kujifunga kibwebwe ili kuhakikisha uzalishaji mkubwa wa chakula kwa kutumia kilimo bora na cha kisasa, utunzaji bora wa mazingira na uoto wa asili kwa kukuza na kudumisha uchumi wa mizani sanjali na maboresho ya soko la mazao ya wakulima kutoka vijijini bila kusahau uhuru wa kiuchumi pasipo kuwepo na shinikizo linalotoka kwa wananchi na taasisi za kiraia mamlaka za kisiasa zitashindwa kufanya utekelezaji wa sera hizo wakati ambapo mambo muhimu yanayohitaji kutekelezwa kwa haraka Utamaduni wa utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya nyumba ya wote, ni muhimu sana katika kupambana na tabia ya uchoyo na ubinafsi inayojionyesha katika jamii ya mwanadamu. Watu wote wa familia ya Mungu wanaitwa na kutumwa kuwa ni mashuhuda na vyombo vya amani kwa kuheshimu zawadi ya maisha, utu, heshima na haki msingi za binadamu, kwa kuondokana na virusi vya kutojali wala kuguswa na mahitaji ya wengine. Baba Mtakatifu anakaza kusema, sera na mikakati ya kilimo bora si mali kitu ikiwa kama sera hizi hazifanyiwi kazi ili jumuiya ya kimataifa iweze kupata matokeo chanya. Ni wakati wa kuendeleza mchakato wa ujenzi wa umoja na udugu wa kibinadamu ili hatimaye kujenga jamii inayokita mizizi yake katika mchakato wa maboresho ya elimu, majadiliano na haki sawa kwa wote. Huu unapaswa kuwa ni uwajibikaji wa mtu binafsi na familia ya binadamu katika ujumla wake. Ni changamoto ya kutoa kipaumbele cha kwanza kwa ustawi, maendeleo na mafao ya wengi badala ya kuchakazwa na tabia ya uchoyo na ubinafsi. Huu ni mwaliko wa kushirikiana na kushikamana, na kamwe asiwepo mtu awa yeyote anayebaki nyuma katika mchakato wa maendeleo fungamani ya binadamu. Mwishoni mwa ujumbe wake, Baba Mtakatifu Francisco anawatakia wajumbe wote mkutano mwema na kwamba anatambua mchango wao katika mchakato wa ujenzi wa dunia inayosimikwa katika haki huduma kwa masikini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii. <tipulia> Lakini kuna ya poma, watu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba Mtakatifu Francisko amemteua Monsinyor Visivaldas Kulboka sikuwa balozi mpya wa Vatikani nchini Ukraini na kumpandisha hadhi kuwa ni askofu mkuu. Hadi kuteuliwa kwake, askofu mkuu mteule Visvaldas alikuwa ni mshauri wa ubalozini Askofu Mkuu Mteule Visivaldas Kulbokas alizaliwa tarehe 14 Mei 1974 huko Klaipeda nchini Lithuania. Baada ya masomo na majundo yake akikasese tarehe 19 Julai mwaka 1998 akapewa daraja takatifu ya upadre. Askofu mkuu mteule Visvaldas katika uwanja wa masomo amekwisha kujipatia shahada ya uzamivu katika masomo ya taalimu mungu na sheria za kanisa. Tarehe mosi Julai mwaka elfu mbili na nne alijiunga na diplomasia ya kanisa na hatimaye kutumwa kufanya kazi zake nchini Lebanoni, Uholanzi na Urusi. Baadaye alihamishwa kwenye sekretarieti kuu ya Vatikani, mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa kimataifa na hatimaye akatumwa nchini Kenya. Maisha yangu ni mafupi Grazie per il suo cortese invito a partecipare tramite questo video messaggio alla sedicesima edizione del Globe Sec. Bratislava Forum. Ndugu msikizaji wa Radio Vaticani, Globe Sec Bratislava Forum ni jukwaa lililoibuliwa na wanafunzi takribani miaka 16 iliyopita kama mahali ambapo vijana kutoka sehemu mbalimbali za Umoja wa Ulaya wangeweza kushirikisha mawazo yao kwa uhuru mpana zaidi. Ni jukwaa ambalo linatoa fursa kwa wataalamu vijana kujadili changamoto mamboleo kuboresha mfumo wa utungaji wa sera na mikakati kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, pamoja na kujenga mahusiano na mafungamano ya kijamii pamoja na viongozi wakuu wa jumuiya ya kimataifa, tayari kuboresha mwelekeo wa maisha yao kwa siku za usoni. Globe Siseki Bratislava Forum kwa mwaka 2021 limezinduliwa tarehe 15 na linatarajiwa kufungwa rasmi tarehe 17 Juni 2021. Pamoja na mambo mengine, jukwaa linajikita zaidi katika kuchambua athari za janga la ugonjwa wa virusi vya korona uviko 19, ufufuaji na ukuaji wa uchumi, mchakato wa maboresho ya demokrasia, usalama, biashara na afya, uhusiano wa kisiasa kati ya jumuiya ya Umoja wa Ulaya na Marekani. Jukwaa linanogeshwa na kauli mbiu ujenzi wa dunia iliyo bora zaidi. Ili kuweza kufikia lengo hili, kuna haja kwa jumuiya ya kimataifa kupiaisha mchakato wa demokrasia kwa kuaminiana na kushikamana, kuboresha na kukuza uchumi fungamani, sanjari na maboresho ya sekta ya afya baada ya janga la ugonjwa wa virusi vya korona, yaani uviko 19 mambo mengine ni utawala bora katika ulimwengu wa kidigitali, ulinzi na usalama kwa karne ya 21, pamoja na uthabiti katika sekta ya afya. Baba Mtakatifu Francisco ni kati ya viongozi wakuu wa jumuiya ya kimataifa walioalikwa kwenye Globe Siseki Bratislava Forum kwa mwaka 2021. Katika hotuba yake kwa njia ya video amekazia kwa namna ya pekee kabisa mambo makuu matatu: kuona, kuamua na kutenda. Haya ni mambo msingi katika mchakato wa ujenzi wa dunia iliyo bora zaidi baada ya janga la ugonjwa wa virusi vya korona uviko 19. Jumuiya ya kimataifa haina budi kufanya upembuzi yakinifu mitarafu masuala ya uchumi na jamii, ikolojia, sanjari na sera na mikakati ya ulinzi na usalama, kwa sababu mambo yote haya yameungana kwa pamoja, kwani yanategemeana na kukamilishana. Baba Mtakatifu anawataka wajumbe kufanya upembuzi wa kina na mapana katika ukweli na uaminifu ili kuangalia yaliyopita kwa jicho makini zaidi. Hii ni pamoja na mapungufu yaliyojitokeza katika mifumo mbalimbali, makosa yaliyotendeka, pamoja na ukosefu wa uwajibikaji kwa ajili ya utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, na mapungufu yaliyopelekea utengano na Mwenyezi Mungu pamoja na jirani zao ili kusahihisha na kurekebisha pale palipopinda, pamoja na kuangalia mambo yaliyopelekea kuzuka kwa janga la ugonjwa wa virusi vya Korona UVIKO 19 ili kuweza kusimama tena na kusonga mbele kwa ari na moyo mkuu. Jumuiya ya kimataifa haina budi kufanya tathimini ili kubaini mambo msingi yaliyopelekea kuanguka kwa misingi hiyo pamoja na kuwajibika. Kwa bahati mbaya sana, walimwengu walidanganyika na kuhadaika kwa mifumo ya uhakika wa usalama wao uliojikita kwa namna ya pekee kabisa katika umaarufu na uwezo wao wa kifedha. Huu ni mtindo wa maisha, mfumo wa uchumi na kijamii unaotengeneza uchoyo na ubinafsi pamoja na ukosefu wa misingi ya usawa. Kuna idadi ndogo sana ya watu wanaomiliki na kuendesha rasilimali na utajiri wa dunia hii, wakati umati mkubwa wa watu upo ukiteseka. Hii ni jamii ambayo haijishughulishi sana na mchakato wa utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Ni jamii ambayo imejidekeza kwa kula kupita kiasi na kuharibu mazingira bila ya kukumbuka kwamba hata wengine wanapaswa kufaidika kwa rasilimali hii ambayo inapaswa kulindwa, kutunzwa na kuendelezwa. Vijana wa kizazi kijacho wasitwikwe mzigo wa madeni ya ikolojia kwa siku za usoni. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu anawataka wajumbe kuthamini kile ambacho wamekiona. Ugonjwa wa virusi vya Korona, Uviko 19, umepelekea changamoto mpya na zenye majaribu makubwa zinazohitaji maamuzi thabiti. Hapa watu wanapaswa kuamua na kuchagua mahali pema au pabaya, kusuka au kunyoa. Hapa watu kamo hawawezi kutoka jinsi walivyoingia katika janga hili. Jumuiya ya kimataifa inahamasishwa kuboresha hali ya maisha na hatimaye kusonga mbele, kwa kutambua kwamba hakuna mtu hata mmoja anayeweza kujiokoa peke yake. Watu wanapaswa kutambua kwamba binadamu wote ni sawa na wanapaswa kupata fursa na haki sawa kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Baba Mtakatifu Francisko anakaza kusema jumuiya ya kimataifa inapaswa sasa kutenda bila kuchelewa, ili kupambana na ukosefu wa usawa wa kijamii na mambo yanayopelekea watu kusukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii. Changamoto ya uviko 19 inawataka watu kujielekeza zaidi katika mfumo wa maendeleo fungamani ya binadamu unaotoa kipaumbele cha kwanza kwa binadamu katika utu na mahitaji yake msingi. Huyu ni binadamu anayepaswa kulindwa na kutunzwa pamoja na kuendelezwa kwa kuzingatia kanuni maadili, mshikamano wa binadamu na siasa ya upendo, ili kuwatangazia na kuwashuhudia wengine injili ya matumaini. Jumuiya ya kimataifa inapaswa kutenda kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, changamoto inayohitaji toba na uongofu wa ndani maamuzi makini atakayogeuza utamaduni wa kifo kuwa ni injili ya maisha, maamuzi atakayogeuza silaha kuwa ni chakula kwa ajili ya watu wanaopekenyuliwa na baa la njaa duniani. Kuna haja kwa jumuiya ya kimataifa kuendelea kujikita katika uongofu wa kiikolojia ili kulinda, kutunza na kuendeleza mazingira, nyumba ya wote. Mwishoni, Baba Mtakatifu Francisco anasema haya ndiyo matumaini yanayopata chimbuko lake kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisco kwamba wajumbe wa Globe Seki Bratslava Forum kwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja wataweza kushirikishana mfumo wa maisha wenye uwezo wa kutoa majibu sahihi kwa kujikita katika ushirikishwaji sanjari na maendeleo fungamani ya binadamu yanayosimikwa katika msingi wa haki, amani na maridhiano. Kumbe kuna haja ya kuwa na amani na utulivu na fumbo la kazi ya uumbaji. Aliyekwema kama hivi, amejaa huruma na neema na Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, katika maadhimisho ya kumbukumbu ya miaka mitano tangu Baba Mtakatifu Francisco achapisha wasia wake wa kitume a Maurisi Letisia, yaani furaha ya upendo ndani ya familia, sherehe ya Mtakatifu Yosefu mume wake Bikira Maria, tarehe 19 Machi 2021 Mama Kanisa amezindua maadhimisho ya wa mwaka wa furaha ya upendo ndani ya familia familia Amoris Laetitia itakayofikia kilele chake wakati wa maadhimisho ya siku ya kumi ya familia duniani kuanzia tarehe 22 hadi 26 Juni 2022, kwa kunogeshwa na kauli mbiu, upendo wa familia, wito na njia ya utakatifu furaha inayopata chimbuko lake ndani ya familia ni furaha ya kanisa pia na kwamba tamko la Kikristo kuhusu familia ni habari njema ya kweli. Mwaka wa furaha ya upendo ndani ya familia familia ya Amoris Laetitia unakwenda sanjali na maadhimisho ya mwaka wa Mtakatifu Yosefu. Kardinali Kevin Joseph Fareli, mwenyekiti wa baraza la kipapa la walei, familia na maisha, akiwasilisha sala ya maadhimisho ya mwaka wa furaha ya upendo ndani ya familia kwa kushirikiana na jimbo kuu la Roma, anasema sala imepewa kipaumbele cha pekee kama sehemu ya maandalizi na maadhimisho ya mwaka wa furaha ya upendo ndani ya familia. Lengo ni kuwasaidia waamini kutambua umuhimu wa tukio hili katika maisha na utume wa kanisa na ushiriki wao kiroho. Mang'amuzi ya upendo yanayopata chimbuko lake katika maisha ya familia yanakuwa ni wito wa kila mtoto anayezaliwa na hivyo kuwa ni dira na mwelekeo wa utakatifu wa maisha. Sala ni kiungo muhimu sana cha mahusiano na mafungamano ndani ya familia kila kukicha Wito na utakatifu wa maisha ni sehemu ya upendo wa dhati katika maisha ya ndoa na familia yanayowawezesha wanandoa kukabiliana changamoto, matatizo na fursa mbalimbali zinazojitokeza katika maisha yao. Sala ni kiungo muhimu sana kinachowawezesha wanandoa kuishi kikamilifu sakramenti ya ndoa katika maisha yao ya kila siku. Sala inawapatia wanandoa nafasi ya kupiaisha neema walioipokea ili hatima yao kukabiliana na mapambano pamoja na majukumu yao. Changamoto ya utakatifu wa maisha inapata chimbuko lake kwanza kwa mtu binafsi, familia na hatima yao wanandoa katika ujumla wao, kiasi hata cha utakatifu huu kuambata majirani zao. Wito wa utakatifu wa maisha ni changamoto inayotolewa kwa watu wote wa Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Fransisko anasema vijana wana ndoto ya kuona watakatifu wanaowafunda watakatifu wengine, kwani utakatifu ni sura pendevu ya kanisa. Kwa hakika, vijana wanataka kusikia lugha ya utakatifu wa maisha, ambao ni wito wa kwanza kwa kila mwamini, kama wanavyokaza kusema mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani. Kwa njia ya utakatifu wa maisha, kanisa linaweza kupeaisha ari ya maisha ya kiroho na utume wake. Mafuta ya utakatifu yanaweza kulisaidia kanisa kuganga na kutibu majeraha ya watoto wake na walimwengu katika ujumla wao, kwa kuonyesha utimilifu wa upendo unaobubujika kutoka kwa Kristo Yesu. Kumbe kauli mbiu upendo wa familia wito na njia utakatifu ya utakatifu inapania kuwasaidia watu wa Mungu kutambua wito wao katika maisha na utume wa kanisa. Kwa upande wake Kardinali Angelo Di Donatis, makamu askofu jimbo kuu la Roma, anasema wanandoa wanahimizwa kukita maisha yao katika upendo wa familia, kwani hiki ni kiini cha wito wao unaowaelekeza katika mchakato wa utakatifu wa maisha. Katika historia na maisha ya kanisa, kuna watakatifu na wenye heri ambao ni wanandoa. Hawa wanaweza kuwa ni waombezi wazuri wa familia za Kikristo. Mama Kanisa anaweka mbele ya waamini mfano wa wazazi wa Mtakatifu Teresa walisio au wanandoa betrame kwa troki. Hawa ni waamini waliokubali kupokea shida magumu na changamoto za maisha kwa moyo wa imani na matumaini thabiti, wakagundua na kuonja uwepo endelevu wa Mungu katika maisha yao. Matumaini ya waamini kwa Mwenyezi Mungu ambaye daima ni mwaminifu yanawawezesha kutangaza na kushuhudia Injili ya familia kama njia ya Kanisa, mahali ambapo miito mipya inachipua na korotobeshwa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, maadhimisho ya mwaka wa furaha ya upendo ndani ya familia, familia maorisi retise yananogeshwa kwa njia ya sala, siku ya kijamanano hatupa uadilifu Msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tutakapokushirikisha katekesi ya Baba Mtakatifu Francisco kuhusu fumbo la sala katika maisha ya mwamini. Kutoka studio za redio Vatikani, mimi ni mtoto wa mkulima, Padri Richard Mjigwa, nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus.