Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia kigodoro cha matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Askofu mkuu Gareva Sijoni Mwashi kwa bila Nyaisonga wa jimbo kula Mbeya nchini Tanzania, tarehe 11 Julai 2021 akiwa ameungana na watu wa Mungu parokia ya mtakatifu Patriki wao wa jimbo kula Mbeya, amemwimbia Mwenyezi Mungu utenzi wa sifa na shukurani kwa wito, zawadi na maisha ya daraja takatifu ya upadre. Afrika ya Kusini imekumbwa na machafuko makubwa ya kisiasa ya na watu zaidi ya 72 wamekwisha kupoteza maisha na wengine elfu moja na mia mbili wamepigwa pingu kwa makosa ya mauaji, vurugu na kupora mali za watu wengine. Askofu Edward Elias Mapunda wa jimbo katoliki Singida hivi karibuni ametoa daraja takatifu ya ushemasi kwa majando kasisi wawili kutoka shirika la misionari wa damu azizi ya Yesu kanda ya Tanzania. Kutoka studio za redio Vatikani, mimi ni padri Richard Mjigwa nikakutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. tujee nguvu za kukutukuza i tukaziendeze sifa akaaie mwingie upadre mkiwa na nia kubwa zaidi ya kuchunga kuchunga kundi la Kristo, kumpenda Kristo kwa kulisha kundi lake. Upadre wetu ni kielelezo cha mapendo, ni kielelezo cha uchungaji Yanayozidi hayo yanapunguza thamani ya upadre, yanapunguza ile sadaka tunayoitoa kwa njia ya upadre. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, maadhimisho ya jubilia ya miaka ishirini na mitano ya daraja takatifu ya upadre ni kipindi mwafaka cha kuyatafakari yaliyopita kwa moyo wa shukurani, kuyaishi ya sasa kwa moyo wa hamasa na kuyakumbatia ya mbeleni kwa moyo wa matumaini. Huu ni muda wa kumwimbia Mwenyezi Mungu tenzi wa sifa na shukurani kwa wale wote waliojisadaka bila ya kujibakiza katika kupanda, kupalilia, kukuza na hatimaye kukomaa kwa mbegu ya daraja takatifu ya upadre, ambayo ni daraja ya waskofu kama wanavyofundisha mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani. Askofu amekabidhiwa huduma ya jumuiya pamoja na msaada wa mapadi na mashemasi kuongoza kwa, kwa niaba ya Mwenyezi Mungu, akiwa kama mwalimu wa mafundisho matakatifu kuhani wa ibada takatifu na mhudumu wa uongozi. Kumbe maaskofu kwa namna bora na dhahiri wanashika nafasi ya Kristo Yesu mwenyewe aliye mwalimu, mchungaji na kuhani mkuu na kutenda katika nafsi yake. Daraja takatifu ya upadre inawawezesha mapadri kupokea chapa ya Roho Mtakatifu ili kujitoa bila ya kujibakiza kwa ajili ya kutangaza na kushuhudia habari njema ya uokovu hadi miisho ya dunia. Hapa ni mahali ambapo imani inapiaishwa tena kadiri ya padri anavyojiweka mbele ya Mwenyezi Mungu kwa toba na uongofu wa ndani, jambo ambalo linamwezesha kuzaa matunda ya ajabu katika maisha na utume wa Kanisa. Yote haya yanawezekana ikiwa kama padri ana imani thabiti na anatambua kile anachopaswa kutenda na anakitenda kwa ari na moyo mkuu. Mapadri watambue kwamba wao kimsingi ni watu wa imani waliopewa dhamana ya kuwaimarisha ndugu zao katika Kristo ndani ya kanisa kwa kujitoa bila ya kujibakiza kwa ajili ya Kristo Yesu na kanisa lake. Mapadri ni wahudumu wa neno la Mungu, sakramenti za kanisa na ni mashuhuda wa huduma na Injili yao. Ni katika muktadha huu Askofu Mkuu Gervas Nyaisonga wa Jimbo Kuu la Mbeya ambaye pia ni rais wa Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania, tarehe kumi na moja Julai elfu mbili na ishirini na moja akiwa ameungana na watu wa Mungu parukia ya Mtakatifu Patriki wawa Jimbo Kuu la Mbeya, amemwimbia Mwenyezi Mungu tenzi wa sifa na shukurani kwa wito na zawadi ya daraja takatifu ya upadre aliyopewa na hayati Askofu James Sangu wajimbo wa katoliki la Mbeya akiwa ni shemasi wake wa mwisho kupewa daraja takatifu ya upadre kabla ya kufikwa na mauti. Maadhimisho ya jubilei ya miaka ishirini na mitano katika ngazi ya kijimbo yatafanyika tarehe kumi na mbili Septemba elfu mbili na ishirini na moja kwa kuwashirikisha mapadri wengine kutoka sehemu mbalimbali za Tanzania waliosoma na hatimaye kupewa daraja takatifu ya upadre na askofu mkuu Gervas Nyaisonga. Kunako mwaka elfu moja mia tisa tisini na sita, katika hali ya ugonjwa huko, askofu James Sango akiwa ameambatana na daktari wake binafsi walifika parokiani wawa tarehe kumi Julai mwaka 1996 na hatimaye akampatia daraja takatifu ya upadi hapo tarehe 11 Julai mwaka 1996. Askofu Mkuu Nyaisonga amewashukuru watu wote wa Mungu waliofika kujumuika pamoja naye ili kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa wito na zawadi ya daraja takatifu ya upadre. Amewashukuru wale wote waliojisadaa kabila ya kujibakiza katika kupanda, kutunza, kupalilia na hatimaye kukomaa kwa mbegu ya wito huu. Anawashukuru wale wote wanaomsaidia kutekeleza vema wito wake wa kufundisha, kuongoza na kuwatakatifuza watu wa Mungu. Anawaomba waendelee kumsindikiza kwa sala na sadaka zao ili aweze kutekeleza utumia wake kikamilifu kadiri ya mapenzi ya Mungu. <muchas> Ndugu msikizaji wa Redio Vatikani, katika mahubiri yaliyotolewa na Abati Pambo Martin Mkolwa wa OSB wa Abasia ya Mvimwa wa ajimbo wa Katoliki la Sumbawanga, amempongeza Askofu Mkuu Gervasi Nyaisonga kwa kuwa ni mtu wa watu kwa kujikita katika fadhila ya upole, huruma na unyenyekevu, pamoja na upendo. Ni kiongozi anayependa kuona haki, amani na maridhiano yakitawala kati ya watu wa Mungu. Ni mchungaji mwema na hodari anayejitahidi kuwakusanya watu wa Mungu ili kuwapeleka mbinguni kwa Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo. Askofu Mkuu Nyaisonga daima anajitahidi kuongozwa na, na kauli mbiu yake ya kiaskofu na likuja, ili wawe na uzima, tena wawe nao tele. Abate Pambo Martin Mkole wa OSB amewataka waamini kuchapa kazi kwa ajili ya ustawi, maendeleo ya familia zao na taifa katika ujumla wake, watambuwe kwamba uvivu ni dhambi. Waamini wajitahidi kuifahamu na hatimaye kuitangaza imani yao kwa Kristo Yesu aliyeteswa, akafa na kufufuka kwa wafu. Viongozi mbalimbali wa serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wamempongeza Askofu Mkuu Gervas Nyaisonga kwa kuadhimisha jubilia ya miaka 25 tangu alipopewa daraja takatifu ya upadre. Katika kipindi hiki cha miaka 25, matendo makuu ya Mungu yamejidhihirisha katika maisha na utume wake kama mchapakazi, mpenda haki na amani. Askofu Mkuu Nyaisonga alizaliwa tarehe 3 Novemba mwaka 1966. Baada ya masomo na majiundo yake yakikasisi tarehe 11 Julai mwaka 1996 akapewa daraja takatifu ya upadre tarehe 9 Januari mwaka elfu mbili na kumi na moja Baba Mtakatifu mstaafu Benedikto wa 16 akamteua kuwa askofu wa jimbo Katoliki la Dodoma, na tarehe 19 Machi mwaka elfu mbili na kumi na moja akawekwa wakfu na Kardinali Polikapo Pengo, askofu mkuu mstaafu wa jimbo kuu la Dar es Salaam na hatimaye kusimikwa kuwa ni askofu wa jimbo Katoliki la Dodoma. Ndugu msikilizaji wa Redio Vaticani, tarehe 17 Februari 2014 Baba Mtakatifu Francisco akamteua kuwa ni askofu wa jimbo Katoliki la Mpanda na kusimikwa tarehe 4 Mei 2014. Tarehe ishirini na moja Desemba mwaka 2018 akateuliwa kuwa askofu mkuu wa kwanza wa jimbo kuu la Mbeya na kusimikwa rasmi tarehe 28 Aprili 2019 katika maadhimisho ya Jumapili ya Huruma ya Mungu. Ibada hii ya misa takatifu ilihudhuriwa pia na hayati Dr. John Pombe Magufuli, aliyekuwa rais wa awamu ya tano, aliyewashangaza watu wa mataifa kwa kukusanya sadaka kutoka kwa vigogo waliokuwa wamehudhuria ibada hii ya misa takatifu <mulia> na ushubavu nisimamie ukweli na kutetea imani, tena niimarishe mimi, nihubiri neno lako. Mimi ni mtumishi wa Bwana, na nitendewe ulivyo nena na, na ja kufanya mapenzi ya Msikilizaji wa Redio Vatikani, ujasiri unaleta amani ya kweli, unatafuta na kudumisha ustawi na maendeleo ya wengi. Vita imeharibu sana makazi ya watu, imewatumbukiza wananchi katika baa la njaa, ujinga na maradhi. Vita imewakosesha watu nyumba za sala na ibada, imepelekea watu kukosa fursa za ajira na kwamba kuna umati mkubwa wa wananchi waliolazimika kuikimbia nchi yao ili kutafuta usalama, hifadhi na maisha bora zaidi. Mchakato wa kutafuta amani ya kudumu ni endelevu na unajikita katika ukweli na uwazi, ujasiri na unyenyekevu, pasi ya watu kutaka kujikweza na kujimwamba fai zaidi. Ni mchakato unaofumbatwa katika ushupavu ili kukuza na kudumisha amani, upatanisho na umoja wa kitaifa, kwani vita inaleta maafa kwa watu na mali zao. Amani ni zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu, inayowawajibisha hasa wale ambao wamepewa dhamana ya uongozi ili kuhakikisha kwamba wanalinda utu na heshima ya ndogo zao ili hata wao pia wajisikie kuwa ni sehemu muhimu sana ya mchakato wa maendeleo fungamani kwa mustakabali wa nchi yao. Ili kudumisha amani ya kweli, kuna haja ya kujenga mazingira ya haki na usawa ili kuondokana na vuroga na migongano inayoweza kupelekea jamii kulipuka kwa vita na misigano ya kijamii. Kukosekana kwa usawa kutawafanya wale waliotengwa kujibu mapigo kwa ghasia. Ikumbukwe kwamba utamaduni wa amani ni mchakato endelevu unaopaswa kuwashirikisha hata vijana wa kizazi kipya, kwa kujenga na kudumisha utamaduni wa watu kukutana kwa kuheshimiana na kuthaminiana kama ndogo wa moja. Kumbe ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, utulivu ni hitaji muhimu ili kuweza kufikia malengo yaliyobainishwa, nguvu msingi za maisha na mawazo yanayofyekelea mbali ile tabia ya kudhaniana vibaya. Utajiri mkubwa uliopo unapaswa kuwa ni kwa ajili ya huduma kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii, kwa kuhakikisha kwamba wanapata elimu makini, makazi bora zaidi, pamoja na fursa za ajira. Sanjari na haya, wakulima wawe na mashamba kwa ajili ya shughuli za kilimo. Huu ni msingi wa matumaini ya leo na kesho iliyo bora zaidi na silaha madhubuti ya amani ya kudumu. Wananchi wote wanapaswa kuwa ni wasanii katika ujenzi wa haki ya amani, umoja na udugu wa kibinadamu. Hii, ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, ni sehemu ya hotuba iliyotolewa na Baba Mtakatifu Fransisko tarehe 4 Septemba 2019 kwa viongozi wa serikali, wana diplomasia pamoja na wawakilishi wa vyama vya kiraia nchini Msumbiji. Afrika ya Kusini imekumbwa na machafuko makubwa ya kisiasa na watu zaidi ya sabini na wawili wamekwisha kupoteza maisha na wengine 1200 wamepigwa pingu kwa makosa ya mauaji, vurugu na kupora mali za watu wengine. Maandamano makubwa ilianza siku kadhaa zilizopita baada ya rais wa zamani Jacob Zuma kuanza kutumikia kifungo chake cha miezi kumi na mitano jela. Zuma alihukumiwa kwa kukaidi agizo la mahakama la kumtaka afike mahakamani hapo kujibu shutuma za kesi ya rushwa dhidi yake. Baraza la Maskofu Katoliki ya Afrika ya Kusini, katika tamko lake mintarafu machafuko ya kisiasa nchini Afrika ya Kusini, linalaani vitendo vyote vya vurugu na uvunjifu wa amani ambao wamepelekea watu kadhaa kupoteza maisha yao. Huu ni wakati wa kuanza kujikita katika majadiliano, katika ukweli na uwazi, ili kujenga na kuimarisha umoja wa kitaifa. Machafuko ya kisiasa yanayoendelea ni hatari sana kwa maisha ya wananchi wengi wa Afrika Kusini. Bado janga la ugonjwa wa virusi vya korona uviko 19 linaendelea kupukutisha maisha ya wananchi wengi, hali ambayo inatishia maisha, fursa za ajira na ukuaji wa uchumi. Ili kujenga na kuimarisha demokrasia kuna haja kwa wananchi wa Afrika ya Kusini kujikita katika utawala wa sheria, majadiliano katika ukweli na uwazi. Ukosefu wa haki na usawa, kiwango kikubwa cha umaskini na madhara ya ugonjwa wa virusi vya korona uviko 19 ni kati ya mambo yanayoendelea kuchochea vurugu Afrika ya Kusini. Wananchi wanahitaji huduma na wananchi wanapaswa kushirikishwa kikamilifu katika mchakato wa ujenzi wa uchumi nchini Afrika ya Kusini. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, sakramenti ya daraja takatifu imegawanyika katika madaraja makuu matatu: daraja ya waskofu, upade na ushemasi. Mashemasi hushiriki kwa namna ya pekee utume na neema ya Kristo Yesu mfufuka. Daraja ya ushemasi diakonia huwapa chapa isiyoweza kufutwa na kufananishwa na Kristo Yesu aliyejifanya shemasi, yaani mtumishi wa watu, kama ilivyojionyesha siku ile iliyotangulia kuteswa kwake alipowaosha miguu mitume wake, kielelezo cha Injili ya upendo unaomwilishwa katika huduma makini kwa watu wa Mungu. Kama anavyosema Baba Mtakatifu Francisco, dhamana na wajibu wa shemasi katika maisha na utume wa kanisa ni kuwa shuhuda na chombo cha huduma ya upendo na huruma ya Mungu inayomwilishwa katika matendo ya huruma kiroho na kimwili. Shemasi ni mhudumu wa neno la Mungu, sakramenti za kanisa na huduma ya upendo kwa watu wa Mungu. Ikumbukwe kwamba mashemasi wanawekwa wakfu kwa ajili ya huduma ya upendo kwa watu wa Mungu. Ni mashuhuda wa utakatifu wa watu wa Mungu unaopata chimbuko lake katika maisha ya sala za kanisa, tafakari ya neno la Mungu na nidhamu katika maisha ya utii, useja na ufukara. Hiki ni kielelezo makini cha ufuasi wa Kristo Yesu kwa njia ya maisha ya wakfu. Utume na dhamana ya mashemasi katika maisha ya kanisa ni kwamba wao ni wasaidizi wa karibu wa maaskofu mahalia katika huduma ya neno la Mungu, mafumbo ya kanisa kadiri ya daraja lao, na hasa zaidi wadau wakuu katika utekelezaji wa matendo ya huruma kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii, watu ambao Kristo Yesu aliwapatia kipaumbele cha kwanza. Huu ni wito na mwaliko wa kujitoa bila ya kujibakiza kwa ajili ya Mungu, Kristo na kanisa lake. Wito huu ni kwa ajili ya mafao ya kanisa na wala si fursa ya mtu kujitafuta mwenyewe. Mashimasi wawe na huruma na wenye bidii, wakienenda katika ukweli wa Bwana Yesu Kristo aliyejifanya mtumishi wa watu. Askofu Edward Elias Mapunda wa Jimbo Katoliki la Singida nchini Tanzania hivi karibuni ametoa daraja takatifu ya ushemasi kwa majando kasisi wawili kutoka shirika la wamisionari wa damu azizi ya Yesu kanda ya Tanzania. Ibada hii ya misa takatifu imeadhimishwa kwenye parokia mwili na damu azizi ya Yesu Kola, Jimbo Katoliki la Morogoro nchini Tanzania. Waliopewa daraja takatifu ya ushemasi ni John Francis Kisori na Abel William Misanga. Skofu Edward Elias Mapunda katika mahubiri yake amewataka wamashemasi wapya kujenga na kudumisha tabia ya unyenyekevu ili kunogesha mchakato wa uinjirishaji wa kina unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili. Wajitahidi kuepukana na tabia ya majivuno na kiburi, kwani ni hatari kwa maisha yao ya kiroho. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kumbukwe kwamba Mwenyezi Mungu ndiye mwasisi wa miito yote mitakatifu ndani ya Kanisa. Kila mtu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu amewekewa kusudi na malengo yake tangu kuumbwa kwa ulimwengu. Miito mbalimbali mbali ndani ya kanisa na jamii katika ujumla wake ni kuendeleza kazi ya uumbaji na ukombozi inayopata chimbuko lake kutoka katika fumbo la Utatu Mtakatifu. Mashemasi wapya wajitahidi kuishi kikamilifu wito wao kwa kujikita katika fadhila ya unyenyekevu na utii kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Mwenyezi Mungu ndiye anayetoa mwaliko kwa miito mbalimbali na kuikamilisha kazi hii kwa njia ya neema na baraka zake kutoka kwake yeye ambaye ni mwingi wa huruma na mapendo. Wazazi na walezi wasiwe ni kikwazo kwa watoto wao kuitikia mito mbalimbali kadiri ya mapenzi ya Mungu. Mwenyezi Mungu anawaita watu mbalimbali kutenda kazi katika shamba lake. Jambo la msingi kwa wale wote walioitikia wito na zawadi ya daraja takatifu kuendelea kukesha kwa njia ya sala, tafakari ya neno la Mungu, sakramenti za kanisa na hasa sakramenti ya upatanisho, mambo yanayomwilishwa katika matendo ya huruma kiroho na kimwili kama kielelezo cha uongofu wa shughuli za kichungaji. Udhaifu na mapungufu ya kibinadamu ni dalili kwamba wito na utumi wa daraja takatifu umehifadhiwa katika chombo cha udongo. Mwenyezi Mungu anapenda kuwatakasa na kuwaimarisha katika utume wao ili waweze kuifanya kazi hii kwa uaminifu na uadilifu mkubwa. Mashemasi na mapadri wajenge hofu ya Mungu, ibada na uchaji kamili, tayari kujitoa bila ya kujibakiza kwa ajili ya kumtumikia Mwenyezi Mungu kwa ari na moyo mkuu. Kamwe wasijenge hofu juu ya maneno ya watu, kwani Mwenyezi Mungu anayeona sirini daima atakuwa pamoja nao, kwani siku zote anaumba na kutuma mashemasi na mapadri walinde na kutunza heshima na hadhi ya wito, zawadi na maisha ya kipadri. Watekeleze dhamana na wajibu wao kwa weledi, uadilifu na uaminifu mkubwa kwa Kristo Yesu na Kanisa lake, daima wakijisadaka katika huduma kwa watu wa Mungu kama walivyofanya mitume wa Yesu. Watende mema kwa ujasiri, imani na matumaini, huku wakitangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu Daima wakijitahidi kufuata nyayo za Kristo Yesu, mchungaji mwema. Mashemasi wawe ni wahudumu waaminifu wa neno la Mungu na Injili ya upendo kwa watu wa Mungu, ili Kristo Yesu aweze kufahamika, kupendwa na kutumikiwa zaidi kwa njia ya huduma ya upendo kwa jirani. Mashemasi watambue kwamba hii si ajira, bali ni huduma kwa watu wa Mungu. Hivyo wajitahidi kuwa wema, watakatifu na wacha Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Askofu Edward Elias Mapunda wa jimbo wa katoliki Singida amewapongeza wamisionari wa damu a azizi ya Yesu kanda ya Tanzania kwa hatua mbalimbali za majiundo katika maisha yao ya kitawa yanayosimikwa katika nguzo kuu tatu, yaani utume wa kuendeleza ndoto ya Mtakatifu Gaspari Del Bufalo wa kutangaza na kuhubiri huruma na upendo wa Kristo Yesu unaobubujika kutoka katika damu yake azizi, daima wakiwa makini kusoma alama za nyakati. Wamisionari wa damu azizi ya Kristo Yesu wanaitwa na kutumwa kwenda kusekeleza na kujibu kilio cha damu kwa njia ya huduma makini kwa watu wa Mungu. Mhimili wa pili ni maisha ya kijumuiya yanayofumbatwa katika kifungo cha upendo, vinkulum karitatis, kama unavyofahamika na ndugu zangu Wanyaturu wa Singida hii ni kutokana na sababu kwamba wamisionari wa damu azizi ya Yesu ni shirika la kazi za kitume ambalo halina nadhiri, hata kama wanaziishi kama mapadi na watawa wengine wote. Kwa pamoja huweka vipaji, rasilimali, amana na utajiri wao kwa ajili ya kutangaza ufalume na kujenga ufalume wa Mungu hapa duniani. Muhimili watatu ni tasawufi ya damu azizi ya Yesu, mtu wa rehema, chemchemi ya huruma, msamaha na upendo wa Mungu. Shemasi John Francis Kisori na Shemasi Abedi William Misanga wamemshukuru Mwenyezi Mungu kwa zawadi, wito na utumi wa daraja takatifu ya ushemasi wa mpito. Wanawaomba waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuendelea kuwasindikiza kwa sala na sadaka zao katika maisha na utume wao, ili kweli waweze kuwa ni watangazaji na mashuhuda wa habari njema ya wokovu kwa njia ya utakatifu wa maisha na utume wao kwa watu wa Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, usikose kujiunga nasi tena tutakapoendelea kwa kushirikisha tafakari ya neno la Mungu Jumapili ya kumi na sita ya mwaka be wa Kanisa, pamoja na yale yote yanayoendelea kujiri katika maisha na utumi wa Kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kutoka studio za redio Vaticani ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus. Mtakatifu aliongoze katika utume wangu, ili nidumu daima milele katika kukutumikia, mwana mitume nimikutangaza mwaka wa Bwana, kuwahubiri maskini habari injema.