Amjambo wa wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo. Baba Mtakatifu wa Francisco katika ujumbe wake kwenye mitandao ya kijamii anasema Bikira Maria lilia kwa uchungu mkubwa na moyo wake kujeruhiwa vibaya kutokana na mateso na kifo cha mwanaye mpendwa wa Kristo Yesu. Tarehe 15 Septemba kanisa linaadhimisha kumbukumbu ya Bikira Maria mama wa mateso kwa mwaka elfu mbili na ishirini mkataba wa Elinsiki wa mwaka elfu moja mia tisa sabini na tano unaadhimisha kumbukumbu kumbu ya miaka arobaini na tano na mwaka mmoja tangu alipofariki dunia kardinali Silvestrini, yaani tarehe ishirini na tisa Agosti elfu mbili na kumi na tisa. Tutakushirikisha waraka wa kichungaji kutoka kwa askofu mkuu Isaki Amani wa jimbo kuu la Arusha nchini Tanzania, mintarafu uchaguzi mkuu nchini humo. Kwa niaba ya Njela Rezaura, mimi ni padri Richard Mjigwani kukaribisha kwami Kanisa kila mwaka ifikapo tarehe 15 Septemba, siku moja baada ya kuadhimisha sikukuu ya kutukuka kwa msalaba, linaadhimisha kumbukumbu ya Bikira Maria mama wa mateso. Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake kwenye mitandao ya kijamii anasema Bikira Maria lilia kwa uchungu mkubwa na moyo wake kujeruhiwa vibaya kutokana na mateso na kifo cha mwanaye mpendwa Kristo Yesu. Leo hii Bikira Maria anawaonyesha huruma wale wote wanaoendelea kuteseka kutokana na umaskini sanjari na kusukumizwa pembezoni mwa jamii na wakuu wa ulimwengu huu. Bikira Maria, mama wa mateso, awe ni faraja kwa wale wanaoteseka, matumaini kwa wale waliovunjika na kupondeka moyo na na na awe ni chemchemi ya huruma na mapendo kwa wenye huzuni na mahangaiko makubwa. Kumbukumbu ya Bikira Maria mama wa mateso, anasema Mtakatifu Paulo wa Sita katika osiya wake, wakituma Maria alisikorutusi, yaani baada kwa Bikira Maria. Huu ni mwaliko kwa waamini kutafakari kile kipindi maalumu katika historia ya ukombozi wa mwanadamu na hivyo kumheshimu Bikira Maria aliyeshiriki kwa namna pekee mateso ya mwanaye mpendwa wa Kristo Yesu kiasi hata cha kudiriki kusimama chini ya msalaba na kupokea maiti ya mwanaye. Umama wa Bikira Maria unachukua nafasi ya pekee pale mlimani Kalvari chini ya msalaba. Itakumbukwa kwamba ibada ya kumbukumbu kwa heshima ya Bikira Maria mama wa mateso iliyoandikwa kwenye kalenda ya Kanisa Katoliki kunako mwaka 1814. Baba Mtakatifu Francisco and wa Francisco anaendelea kufafanua kwamba waamini katika ibada kwa Vikira Maria mama wa mateso wanayakumbuka mateso ambayo Vikira Maria aliyapitia katika maisha na utume wake. Kristo Yesu alipotolewa hekaluni, mzee Simeoni alitabiri kwamba upanga utaingia moyoni mwa Vikira Mariya iliyafunuliwe mawazo ya mioyo mengi. Vikira Maria ya Mtakatifu Yosefu pamoja na mtoto Yesu walilazimika kukimbilia ugenini huko Misri ili kusalimisha maisha ya mtoto Yesu. Baba Mtakatifu anasema Bikira Maria na Mtakatifu Yosefu waliingiwa na wasiwasi na hofu kubwa, wakaanza kumtafuta mtoto Yesu kwa muda wa siku tatu bila mafanikio, na hatimaye wakamkuta Yesu akiwa hekaluni. Katika njia ya msalaba, Bikira Maria alikutana na Yesu akamsindikiza hadi pale mlimani Kalivari. Chini ya msalaba akashuhudia kifo chake, wakamteremsha kutoka msalabani na kumkabidhi Bikira Maria. Baada ya yote haya Yesu akazikwa kaburini. Ndugu msikilizaji wa rediyo Vatikani, kwa karne nyingi waamini wamejenga na kukuza ibada kwa Bikira Maria, mama wa mateso. Baba Mtakatifu Francisco anasema katika sala malaika wa Bwana daima anamkumbuka Bikira Maria, mama wa Mungu na kanisa. Huyu ni mama aliyejisadaka na kujitoa kwa ajili ya wengine, kama ilivyokuwa kwenye harusi ya Kana ya Galilaya akakubali kuwa ni mama wa wote. Bikira Maria, katika maisha na utume wake akawa ni mwanafunzi mwaminifu wa Kristo Yesu, akajifunza kutoka kwake na kumsindikiza katika maisha na utume wake. Akawasindikiza wanawake wacha Mungu waliovutwa na huduma ya Kristo Yesu katika maisha yao. Kuna wakati Bikira Maria na ndugu zake walidhani kwamba Yesu alikuwa amechanganyikiwa, wakaenda kumwona, lakini hawakupata nafasi. Bikira Maria akamfuata mwanaye wa pekee hadi kudiriki kusimama chini ya msalaba na kushuhudia jinsi ambavyo walimnyanyasa na kumdhalilisha Kristo Yesu, lakini akaendelea kuwa jasiri kama mama, na hatimaye Kristo Yesu akiwa chini ya msalaba akamkabidhi kwa yule mwanafunzi aliyempenda, na tangu wakati huo akawa ni mama wa waamini wote. Ni mama aliyeshirikiana na kushikamana na mitume wa Yesu katika kusali. Baba Mtakatifu anasema Bikira Maria aliendelea kuwa ni mama na mwanafunzi hodari wa Kristo Yesu, mwaliko kwa waamini kumtafuta ili kukimbilia ulinzi na tunza yake ya kimama. Bikira Maria ni mfano hai wa utimilifu wa kanisa. Hata kanisa kwa kuutazama utakatifu wa Bikira Maria, kwa kuiga upendo wake na kutimiza mapenzi ya Mwenyezi Mungu, linakuwa pia ni mama kwani kwa njia ya mahubiri na sakramenti ya ubatizo linazaa watoto waliotungwa kwa uwezo wa Roho Mtakatifu na hivyo kuzaliwa kwa Mungu kwa uzima mpya usiokufa. Kanisa ni mama wawote watakatifu na wadhambi wanaopaswa kutubu na kumwongokea Mwenyezi Mungu. Kumbukumbu ya Bikira Maria mama wa mateso iwe ni fursa kwa wamini kutafakari fumbo la mateso katika maisha yao, waguswa na mateso wabikira Maria katika maisha na utume wake ili hatimaye waweze kumtolea sifa na heshima kwa kukubali kuwa ni mama wa Mungu na kanisa kati. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mkataba wa Helsinki wa mwaka 1975 ulitiwa mkwaju na mataifa 35 baada ya kuhitimishwa kwa mkutano uliojadili kuhusu masuala ya usalama na ushirikiano barani Ulaya, uliofanyika mjini Helsinki huko nchini Finlandi, kati ya mwezi Julai na Agosti 1975. Huu ni mkutano uliolenga kuboresha mahusiano mafungamano kati ya Ulaya ya mashariki na Ulaya ya magharibi wakati huo. Kwa mwaka elfu mbili na ishirini mkataba wa Elinski wa mwaka elfu moja mia tisa sabini na na tano unaadhimisha kumbukumbu ya miaka arobaini na tano na mwaka mmoja tangu alipofariki dunia Kardinali ya Akile Silvestrini, yaani tarehe ishirini na tisa Agosti elfu mbili na kumi na tisa. Kardinali Silvestrini alikuwa ni mwanadiplomasia wa hali ya juu kabisa aliyeweza kuchangia uzoefu na mang'amuzi tangu mwaka 1953 hadi mwaka 1988. Ni mwanadiplomasia anayekumbukwa sana kwa mchango mzito katika kipindi hiki, yaani cha majadiliano kati ya Vatikani na nchi za Ulaya ya Mashariki zilizokuwa chini ya utawala wa kikomunisti. Mkataba wa Helsinki uliweka kanuni kumi ambazo zinafafanua mambo msingi katika uhusiano na ushirikiano, yaani: nchi zote zina mamlaka sawa, kuheshimu haki zilizo katika mamlaka husika, kutotumia nguvu, ukiukaji wa mipaka, uadilifu, utatuzi wa migogoro kwa njia ya amani, kutokuingiliwa katika mambo ya ndani ya nchi, kuheshimu haki za binadamu pamoja na kudumisha usawa na haki ya watu kudhibiti hatima ya maisha yao wenyewe, ushirikiano wa kimataifa, kutimiza majukumu ya kisheria kimataifa. Ni katika muktadha huo, Jumatatu tarehe 14 Septemba 22 kumefanyika kongamano kuhusu maadhimisho kumbu kumbu ya kumbukumbu ya miaka 45 ya mkataba wa mwaka 1, 1975 na mwaka mmoja tangu alipofariki dunia Kardinali Silvestrini. Kongamano hili liliandaliwa na ubalozi wa Italia mjini Vatikani na kuhudhuriwa na viongozi wakuu wa Italia pamoja na Vatikani. Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani, katika hotuba yake elekezi kuhusu mchango wa Kardinali Silvestrini anasema kanisa lilionyesha busara kubwa kwa kutofungamana na upande wowote, hali ambayo ilichangia kwa kiasi kikubwa Urusi kuweza kurejesha imani na matumaini kwa kanisa. Kwa mara ya kwanza Vatikani iliweza kuhudhuria mkutano huu kama nchi mwanachama, ili kuchangia katika mchakato wa kanuni maadili, utuwema na uhuru wa kuabudu mambo msingi katika ujenzi wa mahusiano na mafungamano ya kijamii kimataifa. Jumuiya ya kimataifa ilipaswa kuzibainisha na hatimaye kuzitambua haki msingi za binadamu. Huo ulikuwa ni mchango mkubwa kutoka kwa Mtakatifu Paulo wa Sita, sauti na muono wa kinabii. Hiki ni kipindi ambacho kanisa lilikumbana na madhulumu makubwa kiasi kwamba utawala wa kikomunisti ulipania kufuta Ukristo katika baadhi ya mataifa. Baadhi ya viongozi wakuu wa kanisa wakakamatwa na kuwekwa kizuizini, na huo ukawa ni mwanzo wa ushuhuda wa uvumilivu ulioliwezesha kanisa kufanya hija ya mateso katika baadhi ya nchi za Ulaya ya Mashariki. Hizi ni nchi za Hungaria, Chekoslovakia na Poland. Kanisa likasimama imara bila kufungamana na upande wowote wa kisiasa, kwa kuonesha uvumilivu, uwezo mkubwa, ujasiri na udumifu wa kuendeleza mchakato wa majadiliano tete kati ya mataifa, na hatimaye matunda ya ushuhuda wa uvumilivu huu yakaonekana. Kardinali Pietro Parolini amekazia zaidi kanuni inayohusu haki msingi za binadamu zinazojumuisha uhuru wa kutoa mawazo, uhuru wa kidini pamoja na uhuru wa dhamiri. Mkataba wa Helsinki wa mwaka 1975 ukawa ni chemchemi ya utu, heshima na haki msingi za binadamu zilizopelekea hata kuanguka kwa utawala wa kikomunisti hapo mwaka 1989. Hii ni sehemu ya mchango mkubwa uliotolewa na mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani kwa kukazia pia majadiliano ya kidini na kiekumene. Uhuru wa kidhamili ukawa ni mchango mkubwa uliotolewa na Vatikani kwenye mkutano wa Elinski. Mtakatifu Yohane Paolo wa Pili alitambua Afrika kanuni kumi za mkataba wa Elinski wa mwaka 1975 na alizitumia kudai uhuru wa kidini na hii ikawa ni changamoto ya kimataifa. Huo ukawa ni mwanzo wa shirikisho la vyama horo vya wafanyakazi nchini Polandi. Solidanoshi ni shirika ambalo limeleta mabadiliko makubwa ya kihistoria nchini Polandi na Ulaya ya kati katika ujumla wake. Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani, anahitimisha kwa kusema miaka 1960 na mwaka 1970 imekuwa ni miaka ya mahusiano baridi na tenge yenye woga kati ya mataifa lakini mataifa mengi yalionyesha ujasiri wa kutaka kudumisha usalama na kuendeleza ushirikiano wa kimataifa kwa kudumisha misingi ya amani na haki msingi za binadamu. Huu ukawa ni mwanzo wa majadiliano katika ukweli na wazi, silaha madhubuti katika mchakato wa ujenzi wa amani duniani, pamoja na kulinda haki msingi, utu na heshima ya binadamu Anoji. ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katika roho ya mwondoko kuwajibika na kushirikiana katika Kristo Yesu, askofu mkuu Isaki Amani Masao wa jimbo kuu la Arusha nchini Tanzania ameandika waraka wa kichungaji kwa watu wa Mungu jimbo kuu la Arusha, akiwashirikisha kisa cha Esau na Yakobo nduguye mintarafu uchaguzi mkuu nchini Tanzania unaotarajiwa kufanyika tarehe 28 Oktoba 2020. Katika waraka huu Askofu Mkuu Amani anachambua kisa cha Esau kuuza haki yake ya mzaliwa wa kwanza na baraka zake kwa bakuli la dengu nyekundu dhamana na wajibu wa mwananchi mpiga kura, mambo yanayopaswa kuzingatiwa kabla, wakati na baada ya uchaguzi mkuu, pamoja na madhara ya kutoa na kupokea rushwa. Askofu mkuu wa Mani kwa ufupi kabisa anabainisha kinzani zilizokuwepo kwenye familia ya mzee Isaka na mkewe Rebeka pamoja na watoto wao Esau ambaye alikuwa ni mwindaji na Yakobo aliyekuwa ni mkulima. Isaka alimpenda sana Esau kwa sababu alipenda kula mawindo yake, lakini Rebeka alimpenda Yakobo naye Yakobo kwa kusaidiwa na mama yake akamlaghai baba yake na hivyo kuchukua haki ya mzaliwa wa kwanza na baraka, hali ambayo ilisababisha chuki na uhasama kiasi cha Esau kuweka kisasi cha kutaka kumuua ndugu yake Yakobo. Askofu Mkuu wa Manya anasema uchaguzi mkuu ni fursa adhimu ambayo watanzania wamekirimiwa na Mwenyezi Mungu ili kuweza kumchagua rais, wabunge na madiwani. Ni matumaini ya askofu mkuu wamani kwamba raia wenye uzalendo tayari wamekwisha kujiandikisha na hata kuhakiki majina kwenye daftari ya mpiga kura, ili waweze kutumia haki yao kikatiba kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya watu wote wa Mungu nchini Tanzania. Kipindi hiki cha kampeni za uchaguzi mkuu iwe ni fursa ya kujenga na kudumisha hekima na ukomavu wa kisiasa, ili uchaguzi uweze kuwa wawazi, uhuru na wakweli, ili hatimaye Tanzania iweze kuwapata viongozi waliochaguliwa na wananchi wenyewe. Mwananchi mwenye sifa anayo haki ya kuchagua na kuchaguliwa kuwa kiongozi, lakini ikumbukwe kwamba haki na wajibu ni sawa na chanda na pete. Haki ya kupiga kura inaandamana na wajibu. Wapiga kura wahakikishe kwamba wale wanaowapigia kura wanazo sifa za kuwaongoza Watanzania, wanayo nia thabiti ya kutekeleza malengo waliobainisha wakati wa kampeni. Wananchi wawasikilize viongozi wanapoendelea kunadi sera na ilani za vyama vyao ili waweze kuwa na busara ya kuchagua viongozi watakaowaletea maendeleo fungamani, amani. Wasimamizi wahakikishe kwamba wanasimamia mchakato mzima kwa haki, uwazi na uhuru kamili ili baada ya matokeo, viongozi wapya husimikwa na wale waliopata kura chache waungane na viongozi wapya pamoja na wananchi ili kuijenga Tanzania saia ahii ndiyo njia makini ya kupata viongozi sanjari na kudumisha haki ya amani na kati ya mali na, na maridhiano kati ya Watanzania. Watanzania wajitahidi kuwa ni wacha Mungu na kamwe wasikubali kuuza haki yao kwa bakuli la pilau, bali wasimame kidete katika uhuru na ukweli kwa ajili ya ustawi, maendeleo, mafao na usalama wa Watanzania wote. Askofu Mkuu wa Mani anawataka Watanzania kuwaogopa wale wote wanaotafuta madaraka kwa njia ya rushwa, wale wanaotaka kuhatarisha amani na usalama, wale wanaotaka kuwalagai Watanzania kwa kutaka kujimwambafai, lakini ni sawa na debe tupo, kwani ni watu wasiokuwa na uzalendo. Watanzania wakumbuke daima kwamba rushwa ni adui wa haki, kwani kuomba na kutoa rushwa ni sawa na mpiga kura kuuza haki yake msingi kwa kuidharau na kumchagua mtu asiyekuwa na sifa na matokeo yake yatakuwa ni mtumwa. Kwa ufupi, rushwa ni biashara ya kuuziana haki, matokeo yake ni kuenea kwa uhalifu dhidi ya haki. Huu ni ugonjwa mbaya sana unaoweza kufananishwa na mkorogo wa sumu na asali, kwa maonjo ni mtamu, lakini kwa hakika unaua. Askofu mkuu wa amani anasema watanzania wasiposimama kidete, rushwa itasambaratisha amani ya nchi. Lakini haki ikitekelezwa watu wema hufurahi, lakini watu wabaya hufadhaishwa. Umefika wakati kwa watanzania kuchagua viongozi wenye sifa kwa uelewa na kwa uhuru bila kufuata mkumbo. Watanzania wathubutu kuchagua Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo, wasimame kidete kuchagua uhuru na haki kama sehemu ya mchakato wa kujenga na kudumisha amani ustawi mafao na maendeleo ya wengi, moyo wa uzalendo upewe kipaumbele cha kwanza. Yesu berikane, nitazame, muhimu kurudi katika hali ya kawaida ya Kikristo na uwepo kimwili kwenye misa ambapo hali inaruhusu. Hakuna maambukizi yanayolinganishwa na ushiriki binafsi au yanaweza kuchukua nafasi yake. Hivi ndivyo Kardinali Robert Sara, rais wa Baraza la Kipapa la Ibada na Nidhamu ya Sakramenti, anathibitisha katika barua kuhusu maadhimisho yalitujia wakati wa baada ya janga la COVID-19 yenye kauli mbiu turudi katika ekaristi kwa furaha. Waraka huu unaelekezwa kwa marais wa mabaraza ya maaskofu wa Kanisa Katoliki, ambayo imeidhinishwa na Papa Francisco tarehe 3 Septemba iliyopita. Janga kwa sababu ya virusi vya COVID-19 limeweka machafuko, na siyo tu katika mienendo ya kijamii na familia lakini pia katika maisha ya jumuiya ya Kikristo ikiwa ni pamoja na mwelekeo wa kiliturujia. Kadinali Saraha anakumbusha ukuu wa jumuiya una maana ya kitaali Mungu kwamba Mungu ndiye uhusiano wa watu katika utatu Mtakatifu na anajiweka katika uhusiano na mwanaume na mwanamke na uwaita kuwa na uhusiano naye. Kwa maana hiyo, wakati wapagani walikuwa wakijenga mahekalu yaliyowekwa wakfu wa muungu mmoja tu kwani hapakuwepo na watu. Kwa upande wa Wakristo, mara tu walipoweza kupata uhuru wa kuabudu, mara moja walijenga maeneo ambayo yalikuwa Domus Dei et Domus Ecclesiae, yaani nyumba ya Mungu na nyumba ya kanisa ambamo waamini wangeweza kujitambua kama jumuiya ya Mungu. Kwa sababu hii nyumba ya Bwana inafikiriwa kuwa uwepo wa familia ya watoto wa Mungu. Aidha, jumuiya ya Kikristo haijawahi kutengwa katika karantini na haijawahi kufanywa kanisa kuwa jiji lenye mlango uliofungwa. Kanisa ambalo limeundwa kwa thamani ya maisha ya jumuiya na katika kutafuta wema wa wote, Wakristo kila wakati wamekuwa wakitafuta kuingizwa katika jamii. Hata wakati wa dharura ya janga, hali kubwa ya uwajibikaji wa kusikiliza na kushirikiana na viongozi wa serikali na wataalamu iliibuka, na maaskofu walikuwa tayari kuchukua maamuzi magumu na ya uchungu hadi kusimamishwa kwa muda mrefu wa ushiriki wa waamini katika adhimisho la ekaristi. Barua inaendelea. Tu baada ya hali inaporuhusu, ni muhimu na haraka kurudi katika hali ya kawaida ya maisha ya Kikristo ambayo ina jengo la kanisa kama nyumba yake na sherehe za liturujia, hasa Ekaristi kama kielelezo cha kuelekea katika hatua ya kanisa, na wakati huo huo chanzo ambacho nguvu zake zote hutoka ndani humo. Barua inaendelea kwa utambuzi wa kweli kwamba Mungu hawaati wa binadamu aliyowaumba na kwamba hata majaribu magumu zaidi yanaweza kuzaa matunda ya neema. Tumekubali umbali kutoka katika altare ya Bwana kama wakati wa kufunga Ekaristi, muhimu kwa ajili ya kutufanya tugundue tena umuhimu wa maisha, uzuri na thamani isiyo na kipimo. Hata hivyo, mapema iwezekanavyo, ni muhimu kurudi katika maadhimisho ya Ekaristi na hamu kubwa inayoongezeka ya kukutana na Bwana kuwa naye, kumpokea ili kumleta kwa ndugu na ushuhuda wa maisha yaliyojaa imani, upendo na matumaini. Kardinali Sarah aidha, katika waraka huo anasisitiza ingawa vyombo vya habari hufanya huduma inayothamaniwa kwa wagonjwa na wale ambao hawawezi kwenda kanisani na wamefanya huduma kubwa katika kupeleka misa takatifu, wakati ambapo hapakuwepo na uwezekano wa kusherekea na jumuiya kimwili, lakini hakuna maambukizi yanayoweza kulinganishwa na ushiriki binafsi au yanaweza kuchukua nafasi yake. Kiukweli, maambukizi haya peke yake yana hatari ya kututenganisha na mkutano binafsi na na Mungu aliyejifanya mwili na aliyejitoa kwetu, na sio kwa njia ya mitandao, bali wa kweli akisema: yeyote anayekula mwili wangu na kunywa damu yangu anakaa ndani yangu, nami ndani yake. Kwa maana hiyo mawasiliano haya ya mwili na Bwana ni muhimu na yana lazima, hayabadiliki. Mara tu hatua zinazofaa kutambuliwa na kupitishwa ili kupunguza maambukizi ya virusi, ni muhimu kwamba kila mtu aanze tena nafasi yake katika mkutano wa ndugu, kuwatia moyo wale waliovunjika moyo, wanaoogopa, wasiokuwepo au wanaosumbuliwa kwa muda mrefu sana. Katika barua hiyo pia inapendekeza hatua kadhaa za kuhamasisha namna ya kurudi haraka na salama kwenye sherehe za Ekaristi kwa kuzingatia uangalifu wa usafi na viwango vya usalama. Inathibitisha haiwezekani kuzuia ishara na ibada. Kwa kuongezea, inasema waamini, katika hatua ya busara lakini iliyo thabiti ya maaskofu, ili kushiriki kwa waamini katika maadhimisho ya Ekaristi usielekezwe na mamlaka ya umma, hasa katika mikusanyiko. Kanuni za kiliturujia siyo mambo ambayo mamlaka ya kiraia yanaweza kutunga sheria bali ni mamlaka zinazofaa za kanisa. Katika barua hiyo, inashauri kurahisisha ushiriki wa waamini katika maadhimisho ya sherehe za kiliturujia, lakini pia mazoezi ya kiibada ambayo huboresha kwa kufuata kikamilifu kanuni zilizomo katika vitabu vya kiliturujia ambavyo vinasimamia shughuli nzima ya ibada na kutambua haki ya kupokea mwili wa Kristo na kumwabudu Bwana aliye katika Ekaristi kwa waamini kwa njia zinazoonekana bila mapungufu ambayo huenda hata zaidi ya yale yanayotabiriwa na kanuni za usafi zilizoelekezwa na mamlaka ya umma au na maaskofu. Katika mtazamo huo, kardinali Sarah anatoa maelekezo sahihi. Kanuni ya uhakika ya kutofanya makosa ni utii, kutii kanuni za kanisa na utii kwa maaskofu. Wakati wa matatizo, kwa mfano tunafikiria vita, magonjwa ya milipuko, maaskofu na mabaraza ya maaskofu wanaweza kutoa kanuni za muda ambazo zinapaswa kuzingatiwa. Utii unalinda hazina iliyokabidhiwa kwa kanisa. Hatua hizi zilizoamuliwa na maaskofu na mabaraza ya maaskofu huisha muda wake tu wakati hali inarudi kuwa ya kawaida. Kwa kuhitimisha Kadinari Sara anasema kanisa linamlinda mwanadamu katika ujumla wake, na kwa wasiwasi wa lazima kwa ajili ya afya ya umma kanisa linaunganisha tangazo na msaada wa kusindikiza kuelekea hatua ya uokovu wa roho ya milele. Ni zaidi ya mwezi tangu janga la mlipuko mkubwa katika bandari ya Beiruti nchini Lebanoni ambayo imesababisha zaidi ya vifo vya watu mia mbili, majeruhi 6000 na watu laki tatu kubaki bila makazi. Katika mktadha huo, jitihada kwa ajili ya Lebanoni kwa njia ya mashirika ulimwenguni bado hayajachoka kutimiza ili kuweza kukidhi mahitaji ya lazima kwa watu waliopatwa na mkasa huo. Katika nchi hiyo inayojulikana sana kwa utamaduni wake wa udugu na mizizi yake ya kidini, bado wito kuti wa kutiwa moyo wa Papa Francisco umesikika ambao umepelekwa katibu wake Kardinali Petro Parolini hivi karibuni katika ziara yake iliyotimizwa tarehe 4 Septemba 2020, ikiwa ni katika siku hiyo hiyo baada ya mwezi mmoja tangu mlipuko huo kutokea. Na Caritas Internationalis wameweza kuzindua kampeni ya mfuko wa fedha kwa ajili ya Lebanoni. Jumamosi tarehe 12 Septemba 2020, katibu mkuu wa Caritas Internationalis Aloysius John amekwenda nchini Lebanoni ili kukutana na viongozi wakuu wa dini na wajumbe wa Caritas Maharia na ofisi ya kanda ya nchi za Mashariki. Kwa lengo kuu la kuratibu vizuri msaada wa kibinadamu kimataifa na mipango mingine ya ujenzi kwa upya wa nyumba, shule na hospitali vilivyoharibiwa au kupata madhara ya mlipuko. Kwa mjibu wa mhusika kutoka ofisi ya Caritas b Marta Petrosili, ambaye pia ni mkurugenzi wa mawasiliano ya Caritas Internationalis, amesema lengo la safari hiyo ni kuonyesha ukaribu wa Caritas Internationalis kwa watu wa Lebanoni. Lakini kwa ujumla katibu mkuu atakuwa na fursa ya kuhakikisha tathmini za mahitaji ya watu na msaada unaoendelea kutolewa ili hatimaye kuwezesha ufanisi zaidi. Ziara ya kiongozi huyo inatarajiwa kudumu hadi Alhamisi tarehe 17 Septemba 2020 katika mkutano wa viongozi wakuu wa kanisa. Kwa mjibu wa Bipetrosili amesema itakuwa ni muhimu kwa kanisa maharia kufanya kazi kwa kushirikiana pamoja, yaani Caritas ya Lebanoni iliyoko Beiruti, ambayo pia imepata madhara ya mlipuko huo, japokuwa watu wake wa kujitolea wameendelea kujikita kupeleka msaada wa hali na mali kwa watu zaidi ya vijana mia nane wako katika kazi kila siku mchana na usiku, ili kuhakikisha wanasaidia watu wakisambazia karibu milo kumi elfu kwa siku na madawa. Kuna hata uhakikisho wa msaada wa kisaikolojia kwa watu watu wa kujitolea. Aidha, wamesaidia watu wengi, hasa kusafisha barabara na nyumba zao, mahali ambamo kumekuwa na uwezekano wa kurudi tena. Ndugu msikilizaji wa Vatican News namalizia na habari hii ya kijamii. Hatimaye kwa mwaka wa shule nchini Italia umefunguliwa kwa kuanza na kaskazini uko Borsano wiki iliyopita, lakini katika sehemu kubwa ya mikoa pamoja na ufunguzi wa shule Jumatatu 14 Septemba kuna matatizo mengi hasa kwa upande wa watoto walemavu. Wanafunzi 254,000 ni walemavu ambao wameanza, na karibia ni asilimia tatu ya jumla yao, na wazazi wengi wanaogopa sana kuhusiana na ongezeko la hatua za kisheria ili kuzuia maambukizi mapya ya virusi vya korona, kutengwa au kutelekezwa kwa watoto wao. Kwa mujibu wa kanuni, ikiwa mtoto mwanafunzi na mhudumu atabainika kuwa na virusi, ni kitengo cha afya cha mkoa kitatathimini ikiwa wanafunzi wote wawekwe karantini katika darasa moja na wahudumu wote wa shule au la. Kufungwa kwa shule au sehemu moja ya shule hiyo itatathiminiwa kutegemeana na idadi za kesi zilizothibitiwa ndani ya jumuiya ya shule na zaidi. Ikiwa mwanafunzi ataonesha dalili za COVID akiwa shuleni, wanashauri aweze kutengwa katika eneo lililoandaliwa na taasisi hiyo na kusaidiwa na mtu mzima ambaye atakuwa amevaa barakoa za kimatibabu. Ni sisi Angela Rezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Bikira Maria mama wa mateso awe ni faraja kwa wale wote wanaoteseka sehemu mbalimbali mbali za dunia. Kwa niaba ya Angela Rwezaura, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa, nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesu Kristus.