Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokupangia mipini ya matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco katika maadhimisho ya siku ya 95 ya kimisionari ulimwenguni Jumapili tarehe 17 Oktoba 2021, yananogeshwa na kauli mbiu sisi hatuwezi kuacha kuyanena mambo tuliyoyaona na kuyasikia. Maadhimisho ya siku ya 41 ya chakula duniani tarehe 15 Oktoba 2021, yananogeshwa na kauli mbiu zingatia uzalishaji na mazingira endelevu kwa lishe na maisha bora. Tutakuletea ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco kwa Dr Qu Dongyo, mkurugenzi mkuu wa shirika la kilimo na chakula la Umoja wa Mataifa, FAO. Padi Pasco Ihondo atakushirikisha tafakari ya neno la Mungu, Jumapili 29 ya kipindi cha mwaka be wa kanisa. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padi Richard Mjigwani kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco katika maadhimisho ya siku ya 95 ya Kimisionari Ulimwenguni, Jumapili tarehe 17 Oktoba 2021, yananogeshwa na kauli mbiu, sisi hatuwezi kuacha kuyanena mambo tuliyoyaona na kuyasikia. Uhusiano na mafungamano ya Kristo Yesu na wafuasi wake na binadamu katika ujumla wake yamewawezesha kufunuliwa Injili na fumbo la umwilisho linalopata hitimisho lake katika fumbo la Pasaka, yaani mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu kutoka kwa wafu, kielelezo cha ushuhuda wa upendo wa Mungu kwa binadamu. Katika ujumbe huu, Baba Mtakatifu anagusia uzoefu wa mitume wa Yesu wanaoshuhudia upendo huruma na msamaha ulioonyeshwa na Kristo Yesu katika maisha na utume wake. Anaelezea matatizo na changamoto zilizojitokeza kwa Wakristo wa kanisa la mwanzo katika mwanzo wa safari ya imani yao kwa Kristo Yesu na kanisa lake leo. Hiyo walimwengu wanakabiliwa na changamoto ya ugonjwa wa virusi vya Korona, uviko 19, changamoto na mwaliko kwa waamini kuwa ni vyombo na mashuhuda wa matumaini, kwa kutambua kwamba Kristo Yesu aliyefufuka na kutukuzwa ndiye chemchemi ya matumaini ya waja wake katika mchakato wa uinjilishaji, Wakristo wanahamasishwa pia kulinda na kutunza mazingira ya nyumba ya wote. Kanisa lipo kwa ajili ya kuinjilisha, mwaliko kwa Wakristo kuwa ni vyombo vya uinjilishaji. Baba Mtakatifu Francisco anasema kwamba upendo na huruma ya Mungu imefunuliwa na Kristo Yesu kwa njia ya fumbo la umwilisho katika Injili, na hatimaye katika fumbo la Pasaka. Wakristo wanaitwa na kutumwa kwenda kutangaza habari njema ya wokovu, na kwamba hakuna mtu anayetengwa na utume huu. Mitume wa Yesu wanashirikisha uzoefu na mang'amuzi ya urafiki wao na Kristo Yesu uliowawezesha kukumbuka hata ule muda aliowaita kufuatana naye. Waliona na kushuhudia huruma, upendo na msamaha wa Yesu kwa watu waliokuwa na shida mbalimbali za maisha, akawaponya akawalisha na kuwasamehe dhambi zao. Kilelezo cha upendo wa Mungu usiokuwa na mipaka ni upendo uliowavuta mitume kushirikisha mang'amuzi yao. Waamini wanakumbushwa kwamba wameumbwa kwa sura na mfano wa Mungu na utimilifu huu unafumbatwa katika upendo unaowawezesha waamini kukubali udhaifu na mapungufu yao pamoja na yale ya jirani zao, tayari kujifunga kibwebwe ili kujenga udugu na urafiki wa kijamii. Mwaliko kwa waamini kuwa ni watu wa shukrani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, wa Kristo wa kanisa la mwanzo walikumbana na matatizo na changamoto mbalimbali mwanzoni mwa imani yao kwa Kristo Yesu na kanisa lake, walitengwa na kufungwa magerezani, walikumbana na kinzani pamoja na mipasuko ya kijamii, lakini yote haya yakageuzwa kuwa ni fursa kwa ajili ya utume wa kutangaza na kushuhudia injili ya Kristo. Kwa kupakwa mafuta na Roho Mtakatifu, ujumbe wa ukombozi uliwaambata na kuwakumbatia wote, na wala hakuna aliyetengwa. Kitabu cha Matendo ya Mitume ni ushuhuda wa furaha iliyoletwa na Roho Mtakatifu peke yake. Ni kitabu kinachowataka waamini kusimama imara katika imani huku wakimtegemea Kristo Yesu na kwamba watazaa matunda kwa wakati muafaka. Hata katika ulimwengu mamboleo mambo, mambo si shwari sana. Janga la ugonjwa wa virusi vya korona uviko 19, limesababisha mateso, upweke, umaskini na ukosefu wa haki kwa watu wengi duniani. Ni gonjwa ambalo limefunua mapungufu na madhaifu ya binadamu, lakini waathirika wakubwa ni maskini. Watu wamekatishwa tamaa na kukosa matumaini. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu anasema bila matumaini, maisha yangekosa maana na yangekuwa hayavumiliki. Kumbe waamini wakumbuke kwamba Kristo Yesu ameshinda dhambi na mauti na sasa anao uwezo wote. Yesu Kristo anaishi kiukweli, anawataka wafuasi wake wawe hai, wadumishe udugu wa kibinadamu, huku wakitangaza ujumbe wa matumaini na kwamba wote wanaweza kuokolewa ikiwa wameshikamana, kwa sababu hakuna mtu anayeweza kujiokoa binafsi. Lakini pamoja na changamoto zote hizi, waamini wanapaswa kumtangaza na kumshuhudia Kristo Yesu aliyefufuka kwa wafu. Ujumbe wa matumaini, huruma, upendo na msamaha ni sakramenti zinazoonyesha ukaribu wa Mwenyezi Mungu kwa waja wake kwa kuwalinda na kuwatunza. Kanisa linatumwa kuinjilisha pamoja na kutunza mazingira ya nyumba ya wote kwa asili kanisa katika maisha yake ya imani na nguvu yake ya kinabii na kwamba lipo kwa ajili ya kuinjilisha. Wakristo wa kanisa la mwanzo walitangaza na kushuhudia uwepo wa ufalume wa Mungu kwa ukarimu, sadaka na majitoleo yao. Kwa hakika, kila mtu anaweza kuwa ni misionari kadiri ya hali na mazingira yake. Baba Mtakatifu Francisco anasema maadhimisho ya siku ya kimisionari duniani ni muda wa shukurani kwa Wakristo ambao wamejisadaka kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu. Ni kipindi muafaka cha kupiaisha tena ahadi za ubatizo kwa kuendeleza ukarimu ili hatimaye waweze kuwa ni mitume wa furaha ya Injili. Ni muda wa kuwakumbuka na kuwaombea wale wamisionari ambao wako nje ya nchi na familia zao ili kutangaza na kuzima kiu ya injili ya wokovu kwa watu wa mataifa. Iwe ni nafasi ya kuombea miito mitakatifu kwa kutambua kwamba mavuno ni mengi, lakini watenda kazi katika shamba la Bwana ni wachache. Kristo Yesu anataka watu wanaotambua wito kuwa kama ni historia ya upendo inayowahamasisha kutoka na kwenda kuwa ni wajumbe na vyombo vya huruma na upendo wa Mungu. Huo ni wito kwa watu wote na hasa wakati huu wa janga la ugonjwa wa virusi vya korona. Yani, uviko kumi na tisa, waamini wafikire na kutenda kama Kristo Yesu na kuamini kwamba wale wote wanawo wazunguka ni ndugu zao. Huruma na upendo wa Kristo viguse nyoyo za waamini wote ili kweli waweze kuwa ni mitume wa misionari. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kauli mbiu ya maadhimisho ya siku ya 41 ya chakula duniani tarehe 15 Oktoba 2021 nanogeshwa na kauli mbiu: zingatia uzalishaji na mazingira endelevu kwa lishe na maisha bora. Athari za mabadiliko ya tabia ya nchi, yaani ukame wa kutisha, mafuriko, majanga asilia, vita, ghasia, kinza na machafuko mbalimbali mbali, ni kati ya mambo ambayo yameendelea kusababisha ongezeko kubwa la baa la njaa, ukosefu wa uhakika wa usalama wa chakula na umasikini duniani. Hii ni changamoto inayopaswa kuvaliwa njuga na jumuiya ya kimataifa ili kuweza kutekeleza malengo ya maendeleo endelevu ifikapo mwaka 2030 na thelathini. Ili kufanikisha malengo haya, kuna haja kwa jumuiya ya kimataifa kutoa kipaumbele cha pekee kwa uzalishaji katika sekta ya kilimo, kwa kuwawezesha pia wakulima wadogo wadogo wanaochangia uhakika wa usalama wa chakula kwa familia zao pamoja na kujipatia kipato cha kuweza kuboresha hali ya maisha ya watu wengi duniani. Shirika la kilimo na chakula la Umoja wa Mataifa, FAO, linabainisha kwamba hata kabla ya kuzuka na hatimaye kupamba moto kwa janga la ugonjwa wa virusi vya korona, uviko 19, kumesababisha ongezeko la watu wanaosiginwa kwa baa la njaa na utapia mlo wa kutisha. Takwimu zinaonyesha kwamba kuna zaidi ya watu milioni mia saba wanaoshambuliwa na baa la njaa duniani. Changamoto mamboleo ni kuhakikisha kwamba kuna kuwepo na uhakika na usalama wa chakula duniani, hali ambayo inapaswa kwenda sanjari na utunzaji bora wa mazingira ya nyumba ya wote pamoja na maboresho ya maisha ya watu duniani. FAO inapenda kuwekeza zaidi katika teknolojia rafiki, utunzaji bora wa takwimu, utawala bora, pamoja na maboresho ya taasisi mbalimbali zitakazosaidia katika mchakato wa mapambano dhidi ya baa la njaa na utapiamlo wa kutisha duniani. Baba Mtakatifu Francisco, katika ujumbe wake kwa dr q don q mkurugenzi mkuu wa shirika la kilimo na chakula la Umoja wa Mataifa, FAO, anasema maadhimisho ya siku ya chakula duniani yanaikutanisha jumuiya ya, ya kimataifa mubashara na changamoto ya baa la njaa duniani. Baba Mtakatifu Francisco anasema kwamba mwezi Septemba 2021 huko New York nchini Marekani Umoja wa Mataifa umefanya mkutano kuhusu mifumo endelevu ya chakula mintarafu malengo ya maendeleo endelevu ya binadamu kufikia mwaka 2030. Maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia yameendelea kusababisha uharibifu kwa mazingira na ukame kwa maisha ya kiroho. Jumuiya ya kimataifa inaweza kuzalisha chakula kingi na cha kutosha mahitaji ya watu, lakini kwa bahati mbaya bado kuna umati mkubwa wa watu wanaopekenywa kwa baa la njaa na utapia mlo wa kutisha, ukosefu wa maji safi na salama, pamoja na tiba mwafaka kwa magonjwa yanayowasumbua binadamu. Hii ni kashfa inayokwenda kinyume cha haki msingi za binadamu. Maadhimisho ya siku ya 41 ya chakula duniani tarehe 15 Oktoba 2021 na nanogeshwa na kauli mbiu, zingatia uzalishaji na mazingira endelevu kwa lishe na maisha bora. hai ni mambo msingi yanayopaswa kuvaliwa njuga na jumuiya ya kimataifa, ili walao kila mtu aweze kupata lishe bora na ya kutosha kwa gharama nafuu. Baba Mtakatifu anasema jumuiya ya kimataifa inahitaji mshikamano mpya unaowahusisha watu wote. Watu wote wanaweza kushirikiana kama vyombo vya Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kutunza mazingira, kila mmoja kadili ya utamaduni, mang'amuzi, shughuli na vipaji vyake. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kwamba kuna zaidi ya watu bilioni tatu ambao hawapati lishe bora na watu bilioni mbili wana uzito wa kupindukia kutokana na lishe duni sanjari na ukosefu wa mazoezi ya viungo. Ili kuweza kukabiliana na changamoto zote hizi, Baba Mtakatifu anasema kuna haja ya kufanya mabadiliko katika mifumo yote ya chakula duniani. Maeneo makuu manne yanahitaji kufanyiwa maboresho, yaani baharini, mezani, upotevu na utupaji wa chakula Mtindo wa maisha na ulaji unao athari kubwa katika mazingira, mambo yanayohitaji kuongozwa na kanuni, maadili na utu wema kwa kuchagua chakula pamoja na kuwawezesha vijana wa kizazi kipya kuona kwamba wana mchango wanaoweza kuutoa katika mapambano ya baa la njaa duniani. Kila mtu anaweza kuchangia katika maboresho haya kwa kuwa na maisha ya kawaida, kwa kufahamu na kutunza vyema mazingira nyumba ya wote. Janga la ugonjwa wa virusi vya korona, UVIKO 19 limekuwa ni ni fursa ya kubadili mwelekeo na kuwekeza zaidi kwenye usalama na uhakika wa chakula duniani. Mchango wa wakulima wadogo wadogo upewe kipaumbele cha pekee kwa kuwawezesha kupata pembejeo mpya na za kisasa zitakazowawezesha kupambana na uharibifu wa mazingira nyumba ya wote, kuwepo na ongezeko la uzalishaji wa chakula pamoja na kuunga mkono mnyororo wa ongezeko la thamani katika uzalishaji wa mazao ya chakula. Mapambano dhidi ya baa la njaa na utapia mlo wa kutisha yanahitaji kuvuka mantiki ya soko linalojikita zaidi katika kupata faida kubwa. Baba Mtakatifu anahitimisha ujumbe wake kwa Dr Qu Dongyo, mkurugenzi mkuu wa FAO akisema chakula kisiwe ni bidhaa, na badala yake jumuiya ya kimataifa ijielekeze zaidi katika ujenzi wa mshikamano wa udugu wa kibinadamu. Kanisa Katoliki na Vatican katika ujumla wake itaendelea kuunga mkono jitihada za FAO pamoja na watu wote wenye mapenzi mema wanaotaka kuhakikisha kwamba baa la njaa linatoweka katika uso wa dunia wale wote wanaoendelea kupandikiza mbegu ya matumaini watambue kwamba wanaungwa mkono na Baba Mtakatifu Francisco. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, maadhimisho ya siku ya 95 Jumapili na 21 ya kimisionari ulimwenguni Jumapili tarehe 17 Oktoba 2021 yananogeshwa na kauli mbiu, sisi hatuwezi kuacha kuyanena mambo tuliyoyaona na kuyasikia. Baba Mtakatifu Fransisko anatarajiwa katika maadhimisho haya kuwaweka wakfu Monsinyo Andres Gabrieli Ferreira Moreira, katibu mkuu wa Baraza la Kipapa kwa ajili ya Wakleri, kuwa askofu mkuu, na Monsinyo Guido Marini atawekwa wakfu ili kuwa askofu mpya wa jimbo Katoliki la Tortona nchini Italia. Maaskofu hawa wapya wanatumwa kuyatangaza na kuyashuhudia mambo walioyaona na kuyasikia. Ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani. Baba Mtakatifu Francisko amemteua askofu George Desmond Tambala kuwa askofu mkuu wa Jimbo kula Lilongwe nchini Malawi. Kabla ya uteuzi huu, askofu mkuu mteule alikuwa ni askofu wa Jimbo Katoliki la Zomba Malawi. Tarehe 21 moja Oktoba 2021 na moja utafanyika mkesha wa kijimbo wa kimisionari kwa ajili ya kutuma wamisionari kwenda kwenye utume. Mkesha huo utaongozwa na kardinali Angelo di Donatis ni makamu wa papa katika kanisa kuu la Mtakatifu Yohane la Laterano Roma. Katika mkesha huo, kardinali atawakabidhi utume wote ambao wataondoka kwenda kwenye utume wa watu. Mashuhuda na manabii, ndiyo mada itakayoongoza wakati huo muhimu wa tafakari na sala, ambapo panatarajiwa kuwepo na shuhuda mbili kutoka kwa watawa wawili na familia moja. <mulia> Hivi karibuni itaanzishwa safu ya mafunzo katika kitengo cha kuzuia biashara ya binadamu kilichomo ndani ya tume ya maaskofu kwa ajili ya wahamiaji na wakimbizi nchini Hispania. wa mafunzo hayo yataongozwa na mada safari ya maisha yangu, kwa malengo ya kutaka kukaribia na kuufahamisha umma juu ya janga hili la biashara mbaya ya wanadamu. Moja ya majeraha ya uchungu sana katika nyakati zetu ni jeraha lililo wazi la biashara ya binadamu. <mulia> Kanisa Kuu la Moyo Mtakatifu la Kwente nchini Ubelgiji litakuwa kanisa kuu la amani. Mnamo Juni, umiliki wa jengo hilo uliuzwa na shirika lisilo la kiserikali likiwa linaitwa Kumbusho la Mkoa wa Moyo Mtakatifu kwa Mfuko wa Kanisa Kuu la Amani linaloongozwa na askofu wa jimbo la Liechi, ambaye aliunda timu ya wataalamu kukarabati kanisa hilo. Mfuko wa Kanisa Kuu la Amani unakusudia kukuza na kuthamanisha jengo la kihistoria la miaka ya elfu moja mia tisa thelathini na ambalo ni sehemu ngumu iliyoundwa kwa roho ya amani na upatanisho. Kila tarehe 15 Oktoba ya kila mwaka ni siku ya wanawake vijijini, ambapo mwaka huu inaongozwa na kauli mbiu, ardhi ni nyenzo kwa maendeleo ya mwanamke wa kijijini. Katika siku hii mwaka huu imegubikwa sana bado na changamoto ya kiuchumi ambazo zinaikabili jamii yote. Kiukweli, wanawake wanatoa mchango mkubwa kwa namna ya uzalishaji wa kilimo, usalama wa vyakula, uratibu wa maeneo na rasilimali ya asili. Wakati umaskini kwa ngazi ya ulimwengu imepungua kidogo, bilioni moja ya watu bado wanaendelea kuishi katika hali za umaskini wa kukithiri na wako wengi sana katika maeneo ya vijijini, na zaidi idadi kubwa ya maskini vijijini ni ya juu zaidi kulinganisha na mijini, licha ya kuwa na uzalishaji wa kilimo wa karibia asilimia themanini za chakula barani Asia na katika Afrika kusini mwa jangwa la Sahara na kuwezesha kusaidia watu karibia bilioni mbili na nusu katika sekta ya kilimo. Wanawake wanaweza kuwa na tija, na tija na biashara kama wenzao wa kiume, lakini wana ufikiaji mdogo wa ardhi, mikopo, masoko na kupata bei ya chini katika bidhaa zao. Vizuizi vya kimuundo na kanuni za kijamii za kibaguzi zinaendelea kupunguza jukumu la wanawake katika familia na jamii za vijijini vilevile vile. Kwa ngazi ya ulimwengu, mwanamke mmoja kati ya watatu ameajiriwa katika kilimo. Katika sekta hii wanawake husindika kwa mikono bidhaa za chakula, na asilimia themanini ya kaya zisizo na maji hutegemea wanawake na wasichana kwenda kuchota maji, hiwe karibu au mbali. Katika maeneo ya vijijini mara nyingi wanawake ndio wa kwanza kupata mateso ya uharibifu wa mali asili na kilimo na hivi karibuni imeadhimishwa siku ya afya ya akili duniani huku katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bwana Antonio Guterres akibainisha kuwa afya ya akili ni lazima iende sambamba na afya ya mwili. Katika tukio hilo, UNICEF imetoa ripoti ya afya akilini barani Ulaya na kusema kuwa bilioni tisa ya vijana kati ya miaka kumi hadi kumi na tisa wanaishi na matatizo yanayohusiana na afya ya akili, na suala la kujiua ni sehemu ya pili inayosababishwa vifo kati ya vijana wa miaka kumi na tano hadi kumi na tisa Uzinduzi wa tathmini ya Ulaya kuhusu ripoti ambayo inaongozwa na kauli mbiu haki ya utoto ulimwenguni katika hakili yangu, karibu watoto elfu moja na mia mbili na vijana kati ya miaka kumi na kumi na tisa wanamaliza maisha yao kila mwaka, au maisha ya watoto watatu kwa kila siku yanapotea kwa kujiua huko Ulaya. Nchini Italia inakadiriwa kuwa asilimia kumi na sita nukta sita ya wavulana na wasichana wenye umri kati ya miaka kumi na kumi na tisa wanakabiliwa na shida ya kiafya ya akili kwa mujibu wa ripoti mpya iliyochapishwa tarehe 15 Oktoba 2021, UNICEF inakumbusha kuwa mauaji ni sehemu ya pili kwa sababu ya vifo vya vijana barani Ulaya, sababu ya kwanza ikiwa ni ajali barabarani, ambayo imesababisha vifo vya vijana kati ya miaka 15 hadi 19. Ni Sista Rwezaula, Vatican News. Karibu ndugu msikilizaji wa radio Vatikani katika tafakari ya liturujia neno la Mungu, dominika ya 29 ya mwaka B wa kanisa, kipindi cha kawaida. Masomo ya dominika hii yanatufundisha kuwa sifa kuu ya kiongozi ni kuwatumikia watu aliokabidhiwa kuwaongoza. Yesu anasema anayetaka kuwa mkubwa lazima awe mtumishi wa wote. Uongozi si kutumikiwa bali ni kuwatumikia wote. Somo la kwanza la kitabu cha nabii Isaya ni utabiri wa nabii Isaya wa ujio wa mtumishi wa Bwana atakayetolea nafsi yake kuwa dhabihu kwa dhambi za watu. Mtumishi huyu anaona uzao wake, ataishi siku nyingi na mapenzi ya Bwana yatafanikiwa mikononi mwake. Yeye ataona mazao ya taabu ya nafsi yake na kuridhika. Mtumishi huyu ni mwenye haki, naye atawafanya wengi kuwa wenye haki. Mtumishi huyu ndiye Bwana wetu Yesu Kristo, Bwana na mwokozi wa maisha yetu, nafsi ya pili ya Mungu aliyechukua mwili kwa Bikira Maria kwa uwezo wa Roho Mtakatifu. Yeye kwa mateso, kifo na ufufuko wake amewafanya wengi kuwa wenye haki, watoto wateule wa Mungu. Nasi kwa njia ya ubatizo tunazaliwa upya na kuwa watu wa haki mbele za Mungu. Kumbe ni wajibu wetu kutenda haki, kwani kwa njia ya Yesu tumefanywa kuwa watu wa haki huko ndiko kuwa viongozi wa wengine katika kuwasaidia nao wawe watu wa haki, ili haki itawale duniani. Somo la pili la waraka kwa Waebrania laeleza matunda yaliyoletwa na mtumishi wa Bwana, yaani bwana wetu Yesu Kristo, ambaye ndiye kuhani mkuu na wakweli, ambaye kwa mateso, kifo na ufuko wake ametuwezesha na anatualika kukisogelea kiti cha Mungu kwa moyo umepesi. Yesu Kristo kuhani mkuu yuko mbinguni, ili nasi tuweze kufika aliko yeye, sharti tuyashike maagano yetu ya ubatizo. Anayajua madhaifu yetu, maana hata yeye alijaribiwa sawasawa na sisi katika mambo yote, lakini kwa kuwa alikuwa mkamilifu, yeye hakutenda dhambi. Paulo anatutia moyo na kutuhimiza kuwa tukikaribie kiti cha neema kwa ujasiri, ili tupewe rehema na kupata neema ya kutusaidia wakati wa mahitaji yetu, ili mwisho wa yote tuufikie uzima wa milele mbinguni aliko Mwokozi wetu Yesu Kristu. Injili ilivyoandikwa na Marko ni mawaidha na mafundisho ya Yesu ya namna tunavyopaswa kuishi ili tuweze kurithi uzima wa milele. Yesu anatueleza kuwa wanaopata nafasi ya kuingia mbinguni ni wale wanaotoa uzima wao kwa ajili ya Kristu. Pili, ni Mungu Baba peke yake ndiye aliye na mamlaka na uwezo wa kumketisha yoyote yule mkono wa kuume au wa kushoto kwa Yesu. Tena utumishi ni alama ya ukubwa katika kanisa la Kristo. Mafundisho haya Yesu anayatoa baada ya mitume Yakobo na Yohane wana wa Zebedayo kumwomba kuketi mmoja mkono wake wa kuume na mmoja mkono wake wa kushoto katika utukufu wake. Mawazo ya wana wa Zebedayo ni ya kisiasa. Wao walimwona Yesu kama kiongozi wa kisiasa anayeenda kuunda dola yake yenye nguvu, hivyo wakatamani kuwekwa katika mamlaka ya juu. Ombi hili kwa Yesu sio sahihi, ndiyo maana anawaambia hamjui mnanoliomba. Kwa maana nyingine, Yesu anawaambia mimi naelekea msalabani, licha ya kuwa wanasema kuwa wanaweza kukinywa kikombe na kubatizwa ubatizo wa Yesu, lakini Yesu anawaambia kuhusu habari za kuurithi uzima wa milele ni mpango wa Mungu. Tamaa hii haikuwa ya Yakobo na Yohane tu, hata mitume wengine pia waliitamani nafasi hiyo. Ndiyo maana waliposikia waliwakasirikia Yakobo na Yohane. Ndipo sasa Yesu anaamua kuwapa za usoni akiwaambia, kuwa mwajua ya kuwa wale wanaohesabiwa kuwa wakuu wa mataifa huwatawala kwa nguvu na wakubwa wao huwatumikisha. Lakini haitakuwa hivyo kwenu, bali mtu anayetaka kuwa mkubwa kwenu atakuwa mtumishi wenu, na mtu anayetaka kuwa wa kwanza kwenu atakuwa mtumwa wa wote, kwa maana mwana wa Adamu naye hakuja kutumikiwa bali kutumika na kutoa nafsi yake iwe fidia ya wengi. Fundisho hili la Yesu ni juu ya uongozi na kiongozi bora. Uongozi ni utumishi. Ombi la Yakobo na Yohane kwa Yesu linahusu kukaa: utujalie tukae mmoja mkono wako wa kulia na mmoja mkono wako wa kushoto katika utukufu wako. Wanataka wakae, haja yao ni kukaa na kustarehe katika utukufu. Uongozi si kukaa, ni kutumikia. Wapo waliochoka na kazi za kuajiriwa, hivyo wanakimbilia siasa ili wawe viongozi wakae wastarehe. Yakobo na Yohane wanatafuta upendeleo wa kuwa viongozi. Mwinjili Luka anasema kukatokea majadiliano kati ya wale wanafunzi kuhusu nani kati yao aliyekuwa mkuu zaidi. Yakobo na Yohane, baada ya kushindwa katika mjadala huu kuwaridhisha wenzao kuwa wanafaa kuwa viongozi wao, wanaamua kwenda moja kwa moja kwa Yesu ili wafanyie upendeleo. Tusitafute vio kwa upendeleo. Yawezekana kwa kuwa Zebedayo baba yao alikuwa tajiri, nao pengine walikuwa na pesa na mali, walijiona kuwa maarufu na kuwa wao ndio wanaostahili kuwa viongozi hata kwa rushwa. Ndiyo maana wanasema tunataka utufanyie lolote tutakalo kuomba. Ni kana kwamba wanasema utufanyie lolote tutakalo kuomba, kama ni pesa tutakupatia uongozi. Na kiongozi si swala la upendeleo. Mtu kukaa mkono wa kulia au kushoto ni kazi ya Mungu na wanapewa wale wanaostahili. Ndivyo anavyosema Yesu. Ni kweli Kristu alizungumzia ufalme wa mbinguni, lakini inatoonyesha kuwa kumfanya mtu kiongozi ni kazi ya Mungu na wanapewa wale ambao Mwenyezi Mungu amewaandaa yeye mwenyewe, si kwa sababu wana chochote, si kwa sababu ni matajiri ndiyo wapewe upendeleo wa kuwa viongozi, bali ni kwa sababu Mwenyezi Mungu amewajalia kipaji cha uongozi. Kiongozi anapaswa kuwa tayari kutoa maisha yake kwa ajili ya wale anaoongoza. Kiongozi bora yuko tayari kuutoa uhai wake kwa ajili ya wale anaoongoza. Kiongozi bora yuko tayari kuteseka kwa ajili ya watu wake. Kiongozi bora yuko tayari kuchubuliwa, kutukanwa, anakubali kuhuzunishwa kwa sababu anatetea haki za watu wake na kuzisimamia. Kiongozi bora yuko tayari kukinywa kikombe cha kupambana na maovu katika jamii yake. Somo hili pia latufundisha kuwa katika maisha tusitafute vitu vya kupendelewa, tutapoteza uhuru kwa yule anayetupendelea. Tutafute maendeleo katika maisha kwa kupambana kwa njia ya halali. Kiongozi bora ana huruma, anachukuliana na watu wake katika unyonge wao, na hivyo kuwainua mpaka kwenye utukufu. Kiongozi bora yuko tayari kufanya mapenzi ya Mungu kwa mikono yake. Kiongozi bora ni mcha Mungu, anatambua kuwa Mungu anamtumia katika kutimiza mapenzi yake. Sifa hizi ni kwa kila kiongozi, kuanzia ngazi ya familia, jumuiya, kanisa, maofisini na sehemu zozote zile za kazi, hasa pia kwa viongozi wetu wa kisiasa. Tumshukuru Mungu pale tunapokuwa na viongozi wenye sifa hizi, viongozi ambao wanafanya kazi yao vizuri, viongozi wanaotumikia na sio kutumikiwa. Nasi kila mmoja katika nafsi yake ajitahidi kutumikia na sio kutumikiwa, kwani ni katika kutumikia tunastahilishwa kuurithi uzima wa milele. Tumsifu Yesu Kristu. Kutoka studio za Radio Vatikani ni mimi Padri Paskali io Ndugu msikilizaji wa redio Vatikano, sikose kujiunga nasi tena tutakapo kusherekesha tafakari ya neno la Mungu jumapili ya 29 ya kipindi cha mwaka beo wa kanisa. Kwa niaba ya Angelo Rezaula na Padri Pasco Ihondo Mnyampa, mimi ni Padri Richard Mjigwa ni kukutakia uzinduzi mwema wa maadhimisho ya sinodi ya maskofu ngazi ya kijimbo. Tumsifu Yesu Kristu. Lauletu Yesus Kristus.