Hamjambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatican popote pale ulipo. Wakati huo ninapo kutandazia mkeka wa habari zetu kama ifuatavyo. Baba Mtakatifu Francisco ametuma ujumbe kwa washiriki wa maadhimisho ya jubilia ya miaka hamsini ya kampeni ya kanisa Katoliki kwa ajili ya maendeleo fungamani ya binadamu nchini Marekani. Askofu Mkuu Adolf Tito, balozi wa Vatican nchini Australia, anatarajiwa siku ya Jumatatu Tarehe 19 Aprili 2021 kuongoze baada ya misa takatifu kwa ajili ya mazishi ya Kardinali Edward Idris Cassidy, raisi mstaafu wa baraza la Kipapa la kuhamasisha umoja wa Kristo aliyefariki dunia hapo tarehe 10 Aprili 2021 huko Newcastle nchini Australia. Baba mtakatifu ameandika ujumbe kwa chuo kikuu cha kikatoliki cha Avila kwa washiriki wa kongamano la kimataifa, kama sehemu ya maadhimisho ya jubilea ya miaka 50 tangu mtakatifu Teresa wa Avila bikira hatangazwe kuwa ni mwalimu wa kanisa. Kwa niaba ya Angela Rezaura na Padre Pasco Ihondo, mimi ni Padri Richard Richadi Mjigwa, nikikutakia usikivu mema wa matangazo yetu. <muchilis> ndugu msikilizaji wa redio vatikani siasa ni wito na si kila mwamini ana wito wa kuwa ni mwanasiasa ikumbukwe kwamba kwa siasa si njia pekee inayoweza kuwahakikishia watu haki kumbe medani mbalimbali za maisha ziwe ni mahali ambapo patawasaidia watu wa mungu kuweze kuyatakatifuza malimwengo kwa kujikita katika mchakato wa kutafuta na kudumisha haki ustawi mafao na maendeleo ya wengi waamini wanahimizwa kushiriki kikamilifu katika ujenzi wa ufalme wa mungu hapa duniani Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake kwa siku ya kuombea amani duniani kwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa anasema upendo na fadhila za kiutu ziwe ni kwa ajili ya siasa safi inayohudumia haki msingi za binadamu na amani, kila mtu akijitahidi kujikita katika mafao ya wengi kama sehemu ya ujenzi wa mji wa Mungu hapa duniani ili kuendeleza historia ya maisha ya familia ya binadamu. Ni katika muktadha huo wa Alhamisi, tarehe 15 Aprili elfu mbili na ishirini na moja, kumefanyika mkutano wa kimataifa huko Boston nchini Marekani, ulionogeshwa na kauli mbiu ya siasa inayokita mizizi yake katika maisha ya watu. Wajumbe wa mkutano huu wamejadili pamoja na mambo mengine, kuhusu nafasi ya vijana wa kizazi kipya katika mapambano dhidi ya janga la ugonjwa wa virusi vya corona uviko 19. Vijana wameshirikisha mang'amuzi yao pia katika mapambano haya, kumeibuka pia mifumo inayokwamisha mchakato wa ujenzi wa haki jamii. Wawezeshaji kutoka Marekani, Uingereza na Ujerumani wameshirikisha pia mang'amuzi yao kwa kuwataka washiriki kuangalia, kuchagua na hatimaye kuamua kutenda. Mkutano huu ulikuwa ni sehemu ya maadhimisho ya jubilea ya miaka 50 ya kampeni ya Kanisa Katoliki kwa ajili ya maendeleo fungamani ya binadamu. Baraza la Maaskofu Katoliki Marekani kwa muda wa miaka 50 limeendesha kampeni dhidi ya umaskini wa hali na kipato kwenye familia kwa kuhakikisha kwamba linawajengia watu wenye kipato cha chini uwezo wa kiuchumi ili kulinda na kudumisha utu na heshima yao kama binadamu walioumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Watu hawa wamekuwa wakishirikishwa katika kupanga na kutekeleza maamuzi mbalimbali yanayohusu maisha yao. Katika kipindi hiki chote, waamini pamoja na jumuiya mbalimbali za Kikristo zimejenga na kuimarisha mshikamano wa umoja na udugu wa kibinadamu kati ya maskini na jirani zao ambao wamebahatika kupata maisha bora zaidi. Mkutano huu pamoja na mambo mengine limekuwa ni jukwaa linalovishirikisha vyama vya kijamii vinavyo chota uzoefu, uzowefu na mang'amuzi yake kutoka katika sala, maisha na utume wa kanisa. Baba Mtakatifu Francisco, kwa kutambua uzito na umuhimu wa mkutano huu kwa ajili ya watu maskini wanaotafuta ardhi makazi na kazi, katika ujumbe wake kwa njia ya video, anasema kwamba kanisa linapaswa kuwa pembeni mwa wanaokabiliana na upinzani pamoja na hali ya kudharauliwa kama changamoto na ushuhuda unaopaswa kufanyiwa kazi. Baba Mtakatifu ana kazi ya siasa safi kama sehemu ya mchakato wa huduma makini kwa binadamu. Majimbo yajitahidi kuwaelekeza waamini kukutana na Kristo mfufuka kwa njia ya maskeni, kwa kukuza na kudumisha tasaufu ya maisha ya watu, chimbuko la siasa safi. Mkutano umechota utajiri wake kutoka kwenye kitabu cha Baba Mtakatifu Francisco, Tuanze Tena kuota Ndoto. Janga la ugonjwa wa virusi vya korona, UVIKO 19 limepelekea kuibuka kwa makundi yanayotaka kujikweza na kujimwamba fae kiasi cha kushindwa kutambua maisha yana thamani kubwa kwa sababu ni zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu, na kama binadamu wanapaswa kujenga na kudumisha mahusiano na mafungamano ya kijamii. Baba Mtakatifu anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuanza tena kuota siasa inayojielekeza katika huduma makini kwa binadamu. Hii ni siasa inayokita mizizi yake katika maisha na kwa ajili ya watu pamoja na tunu zao msingi. Lakini kinyume chake, kwa watu wanaotaka kujikweza, wanataka siasa kwa ajili ya watu, lakini bila watu. Hawa ni wale wanasiasa wanaotaka kuwamiliki watu kwa ajili ya masilahi yao binafsi. Watu wanapotengwa na kusukumizwa pembezoni mwa jamii, utu, heshima, ustawi na maendeleo yao yanakuwa hatarini kiasi hata cha kushindwa kuchangia katika historia na hatima ya maisha yao. Tuno msingi za maisha, kipaji cha ubunifu na matunda yake vinashindwa kuonekana. Baba Mtakatifu anasema ni katika mazingira haya kanisa linapenda kuragibisha haki jamii, utamaduni na tunu msingi za maisha ya watu kiroho na kimwili kuwa ni sehemu muhimu sana ya utu wa binadamu. Tunu hizi katika maisha wa kristo ya Wakristo ni matokeo ya kukutana na Kristo Yesu mfufuka anayejitaabisha kuwatafuta wale waliovunjika na kupondeka moyo. Hawa ni wale wanaopambana na hali ngumu na changamoto za maisha kila kukicha. Kanisa linataka kuwafunulia uso wa huruma ya Mungu Emmanuel yani Mungu pamoja nasi. Washiriki wa mkutano huu wengi wao ni wale ambao wamefanya kazi bega kwa bega na vyama vya kijamii kwa ajili ya watu wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii, hali ambayo imepelekea baadhi yao kushutumiwa kwamba wanataka kufanya uongofu wa shoroti Watu wanapaswa wa kuheshimiwa na kuthaminiwa bila kusahau taasisi na dini zao, ili kutembea pamoja na watu hawa bega kwa bega katika shida na mahangaiko yao ya kila siku, kwa kutambua kwamba Mwenyezi Mungu daima anawatangulia katika maisha yao. Ndiyo maana kimsingi, kiongozi ni yule anayeonyesha dira na njia, anayewalinda na kuwalisha watu wake, anayewasahihisha wale waliopotea na kukengeuka, pamoja na kuwasaidia wale wote wanaopambana na maisha ili waweze kupata njia ya kweli. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Francisco anapenda kuyahamasisha majimbo mbalimbali duniani kugundua tena ndani mwake ari na mwamko wa kimisionari, chimbuko la kanisa linalopata utimilifu wake katika fumbo la msalaba, kuanza mchakato wa ujenzi wa udugu na mshikamano wa kibinadamu na maskini, ili kuondokana na mwelekeo potofu wa kutaka kanisa kujitenga na huduma kwa maskini. Ikumbukwe kwamba siasa inayotaka kuwageuzia kisogo maskini haiwezi kufua dafu hata kidogo, kwani itashindwa kutetea ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Utu, heshima na haki msingi za binadamu ziwe ni dira na nguzo ya maendeleo fungamani ya binadamu. Siasa itawageuzia kisogo maskini na wanyonge ndani ya jamii pale itakaposhindwa kuthamini tunu msingi za maisha ya kitamaduni, kiroho na kidini, na tunu hizi zisitumiwe na wajanja wachache kwa ajili ya mafao ya watu binafsi, kwani kwa kufanya hivyo ni mwanzo wa matumizi mabaya ya madaraka. Kumbe kuna haja ya kugundua na kuthamini tunu msingi za maisha watu, ya watu kiroho, chemchemi ya siasa safi. Ujenzi wa umoja na mshikamano wa kidogo ni muhimu sana, ili kukuza na kudumisha majadiliano kama njia ya kuragibisha ushirikiano wa pamoja na maelewano kwa ajili ya huduma kwa watu. Kesho na matumaini ya watu yanajengwa kutoka katika ngazi ya chini, kwa kukita mizizi yake katika maisha ya watu. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, Askofu Mkuu Adolfo Tito, balozi wa Vatican nchini Australia, natarajiwa Jumatatu tarehe 19 Aprili 2021 kuongoza ibada ya misa takatifu kwa ajili ya mazishi ya Kardinali Edward Idris Kaside, rais mstaafu wa Baraza la Kipapa la Kuhamasisha Umoja wa Wakristo, aliyefariki dunia hapo tarehe 10 Aprili mwaka 2021 huku Newcastle nchini Australia. Baba Mtakatifu Francisco katika salamu zake za rambirambi zilizotumwa kwa askofu mkuu Adolfo Tito balozi wa Vatican nchini Australia anasema amepokea kwa masikitiko makubwa taarifa ya msiba wa kardinali Edward Idris Cassidy na kwamba anapenda kutoa salamu zake za rambirambi kwa watu wote walioguswa na msiba huo mzito. Baba Mtakatifu anamkumbuka kwa moyo wa shukurani kwa Mwenyezi Mungu aliyemwezesha mtumishi wake mwaminifu kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma ya Vatikani na kanisa katika ujumla wake. Ni kiongozi aliyejitosa kutangaza na kushuhudia Injili katika muktadha wa majadiliano ya kiekumene, kuhamasisha umoja wa Wakristo. Baba Mtakatifu anapenda kuchukua fursa hii kumwombea hayati Kardinali Edward Edris Kaside kwa Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo na msamaha ili sasa aweze kuipumzisha roho yake katika usingizi wa amani huku akiwa na tumaini la ufufuko na maisha ya uzima wa milele. Baba Mtakatifu anatoa baraka zake za kitume kwa wale wote wanaomboleza na wale watakaoshiriki katika mazishi ya Kardinali Edward Idris Cassidy, wajaliwe pia faraja na amani ya Kristo mfufuka <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, Mtakatifu Paulo wa Sita tarehe 27 Septemba mwaka 1970 alimtangaza Mtakatifu Tereza wa Avila kuwa ni mwalimu wa Kanisa. Sifa kuu za Mtakatifu Tereza wa Avila bikira kama mwalimu wa kanisa ni kwamba ni mtawa aliyebahatika kuwa na mwanga angavu wa hekima inayosimikwa katika utakatifu wa maisha, ukweli na imani thabiti, zawadi kutoka kwa Roho Mtakatifu. Mtakatifu Teresa wa Avila alikirimiwa nguvu na upendo wa ajabu unaojionyesha katika sala na maandiko yake. Kwa hakika alikuwa ni mwanamke wa shoka katika maisha ya sala, liturujia ya kanisa na mafundisho yake kiasi cha kujisikia kuwa pamoja na kanisa kama shuhuda na chombo cha upatanisho na mageuzi makubwa ndani ya Kanisa. Utume wake katika maisha ya kiroho ni amana na utajiri mkubwa kwa kanisa unaowafanya waamini wote kujisikia kuwa ni sehemu ya watoto wa Mungu na kanisa katika ujumla wake. Ni katika muktadha huu, Baba Mtakatifu Francisco ameandika ujumbe kwa chuo kikuu cha kikatoliki cha Avila kinapoadhimisha kongamano la kimataifa kama sehemu ya jubilei ya miaka hamsini tangu mtakatifu Teresa wa Avila bikira atangazwe kuwa ni mwalimu wa kanisa. Kongamano hili limeanza tarehe 12 na limehitimishwa Alhamisi tarehe 15 Aprili 2021. Mtakatifu Paulo wa Sita alimtaja Mtakatifu Tereza kwa ni wa Avila, kwani mwanamke wa shuka kutokana na moyo wake wa sala, utekelezaji wa maisha na utume wake ndani ya Kanisa. Kwa kujinyenyekeza kwa fumbo la Utatu Mtakatifu katika upendo thabiti, akatangaza na kushuhudia matendo makuu ya Mungu kwa maneno, lakini zaidi kwa njia ya maisha yake. Hii ni changamoto kwa waamini kuhakikisha kwamba anamwachia Roho Mtakatifu ili aweze kuugeuza uso wa nchi. Kimsingi ni kwa njia ya ushuhuda wa watakatifu wa Mungu, ulimwengu unaweza kufikia utimilifu wake. Katika ujumbe wake, Baba Mtakatifu amekazia wito wa utakatifu wa maisha, utamaduni wa sara, kwa kumwachia nafasi Roho Mtakatifu ili aweze kuwaletea mageuzi ya maisha ya ndani pamoja na kuendeleza kipaji cha ubunifu na upyaisho wa maisha. Mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani wanasema kwamba watu wote wanaitwa kuwa wakamilifu kama baba yao wa mbinguni alivyo mkamilifu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, waamini wote huitwa kufikia utimilifu wa maisha ya Kikristo na ukamilifu wa upendo kwa njia ya utakatifu wa maisha, watumie nguvu zao kadili ya kipimo cha kipawa cha Kristo Yesu, wafuate nyayo na mfano wake, wawe watii kwa mapenzi ya Mungu na wajisadake kwa huduma kwa jirani zao. Watakatifu wanawahamasisha na kuwachangamotisha watu wa Mungu kuwa watakatifu, lakini kila mtu anaweza kuwa mtakatifu kadiri ya wito na maisha yake, kwa kukutana na Kristo Yesu katika maisha mtakatifu wa Tereza wa Avila alikuwa anawahimiza watawa wake kujenga moyo wa sala kama njia ya kuungana na Kristo katika utekelezaji wa dhamana na majukumu yao. Hiki kilikuwa ni kielelezo cha ndoa ya maisha ya kiroho inayonogeshwa kwa maisha ya sala. Sala ni tiba ya maisha ya kiroho inayorutubishwa kwa kufunga tayari kujisadaka kwa ajili ya huduma kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii. Kumbe utamaduni wa sala ni amana na utajiri mkubwa kutoka kwa Mtakatifu Teresa wa Avila, na hasa zaidi wale wanaojisikia kuwa ni wadhambi na wadhaifu wanaohitaji huruma na upendo wa Mungu unaoganga, kuponya na kuokoa. Huruma na upendo wa Mungu unavuka mipaka yote ya ubaya anaoweza kutenda mwanadamu, na kwamba Mwenyezi Mungu hachoke kusamehe na kusahau. Jambo la msingi ni kwa waamini kukimbilia msamaha wa mungu katika hija ya maisha yao ya kila siku. Mtakatifu Teresa wa Avila anasema daima ataimba na kutangaza huruma ya Mungu katika maisha yake. Baba Mtakatifu anahitimisha sifa za Mtakatifu Teresa wa Avila, mwanamke wa shoka, kwa kusema kwamba kwa hakika alikuwa ni mwanamke pekee sana aliyekeremiwa kipaji cha ubunifu alichokitumia kupyaisha maisha ya kijumuiya. Aliwataka watawa wake kujenga na kudumisha udugu wa kibinadamu na ufumbatwa katika upendo, urafiki na kusaidiana katika hali zote, huku akitambua wa kwamba wao ni wachumba wa Kristo Yesu Mfufuka. Aliwataka watawa wake kuifanya sala kuwa ni chemchemi ya matumaini katika kipindi hiki cha utandawazi na maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia. Watu wanahitaji kuwa na marafiki wa kweli, watu wanaoweza kujisoda kabila ya kujibakiza kwa ajili ya jirani zao, hivyo kuondokana na uchoyo na ubinafsi. Sala inawawezesha waamini kutambua ukuu wa Mwenyezi Mungu anayetembea na waja wake katika maisha. Uwepo wa Mwenyezi Mungu unawawezesha kukabiliana na changamoto na matatizo mbalimbali mbali ya maisha. Rais wa shirikisho la mabaraza ya maaskofu barani Amerika Kusini amemtumia barua yake askofu mkuu wa jimbo kuu la Cap Haitieni na rais wa baraza la maaskofu wa Haiti, ambapo anaelezea hisia zake za mshikamano kwa niaba ya maaskofu wote wa baraza zima kutokana na habari za kuhuzunisha za kutekwa nyara na uhalifu zilizowatokea mapade watano watawa wawili na walei watano ambao wako mikononi mwa kundi la kiharifu katika eneo la magharibi mwa mji wa Port-au-Prince. Kwa maana hiyo, kama maaskofu wa shirikisho la mabaraza ya maaskofu barani Amerika Kusini, wanapaza sauti zao kwa nguvu zote kulaani tendo hilo la kikatili na lisilo la kibinadamu, ambalo linaweka hatari ya afya na maisha ya makumi ya watu hao ambao wamejitoa maisha yao katika huduma ya Mungu na jirani. Kuna historia nyingi katika maisha ambazo hazina mambo mengi ya kuelezea kutokana na uwepo wa nguvu yake ya kina ambayo inajionyesha wazi. Historia ya kijana mtaa wa Livinos Yesom Chinnamani aliyepewa daraja la ukuani siku ya Alhamisi kuu iliyopita ni simlizi ya mtu ambaye alijibu wito wake na baadaye akagundua kuwa na ugonjwa mbaya sana na kuomba mchakato wake wa imani uweze kuwekwa taji kabla ya kumaliza mchakato mzima wa kufikia ukuani. Kwa sasa ni pade Livinosi. Baada ya kupata daraja la ukuani kwa haraka, aliwasili nchini Italia kutoka Nigeria mnamo elfu mbili na kumi na tisa. Alipambana kwa nguvu zake zote ili kuweza kushinda ugonjwa gonjwa mbaya na wakati huo huo akaendelea na mafunzo yake. Katika historia hii ya kusisimua, amesimulia katika mahojiano na redio Vatikani askofu msaidizi Daniele Libanori wa jimbo la Roma kwamba alitambua kijana mtawa mgonjwa aliyelazwa Roma, na ili kutimiza utashi wake wa kuwa kuhani kulihitaji ruhusa maalumu. Kwa maana hiyo, alimshauri mkuu wake wa shirika kuwa yeye alipaswa kumwombea ruhusa ambayo baadaye angeweza kuifanya ifike kwa Papa. Askofu Daniele Libanori amesimulia kuwa baada ya saa moja au kupita kidogo kabla ya masaa mawili, Papa Francisco alimpatia ruhusa ili aweze kupewa daraja hilo. Yote hayo yalitokea tarehe thelathini na moja Machi elfu mbili na ishirini na moja asubuhi, wakati wa Jumatano Kuu. Siku ya Alhamisi Kuu ilikuwa sasa siku isiyosahaulika kwa kijana mtawa Livinus kutoka Nigeria. Anaendelea kusema, Alhamisi mchana huo huo, katika jengo la kiafya tuliadhimisha liturujia ya kupewa daraja. Livinus alifurahi sana, Japokuwa alikuwa amejaribiwa sana na mateso yake ya afya. Tulisherehekea misa kwa heshima, tukijaribu kutomchosha sana. Kuhani awali ya yote ni mtu ambaye anafananishwa na Kristo, yaani Kristo mwingine. Maneno ambayo askofu alipendelea kusema kwa kuhani mpya. Kwa maana hiyo, ukuhani wa Livinusi haujashushwa kwa hali yake yoyote ile, badala yake umeinuliwa kwa sababu ni dhahiri zaidi kwamba kuhani ni nani. Waamini ambao pade Livinusi amewapa baraka yake ya kwanza walikuwa ni madaktari na wauguzi ambao wanamtunza kwa upendo mkuu hadi sasa. Ni sista Angela Rezaula, Vatican News. Karibu ndugu msikilizaji wa radio Vatikani katika tafakari ya neno la Mungu, dominika ya tatu ya Pasaka mwaka B. Masomo ya dominika hii yanatualika kukutana na kumtambua Kristo Yesu mfufuka katika adhimisho la sadaka ya misa takatifu kwa kusikiliza neno lake na katika kuumega mkate. Lakini ili tustahili kukutana na Yesu, sharti tujiandae kwa kujitakasa, kwa kuziungama na kuzikiri dhambi zetu ili tuweze kusamehewa. Zawadi hii ya kusamehewa dhambi ni matokeo ya mateso, kifo na ufuko wa Bwana wetu yesu Kristu. Damu yake azizi ndiyo bei ya uokovu wetu na kutufanya wana wa Mungu. Ndiyo maana katika sala ya mwanzo, padi kwa niaba ya jamii wa ya waamini anasali: e Mungu, watu wako na waone furaha siku zote kwa ajili ya kutiwa nguvu mpya roho zao, kwa vile sasa wanafunzi, kwa kurudishiwa ile heshima ya kuwa wana wako, wahitazamie ile siku ya kufuka kwao, wakitumania Kupewa pongezi. Somo la kwanza la kitabu cha matendo ya mitume ni mawaidha ya mtume Petro kwa Wayahudi baada ya kumponya mtu kiwete nje ya mlango wa hekalu alipokwea na Yohani kwenda kusali. Katika mawaidha yake mtume Petro anawaasa Wayahudi kuwa wakitubu dhambi zao wanaweza kuokoka, ingawa walimuua Yesu mkombozi wetu. Yeye alikufa kwa kadiri ya mapenzi ya Mungu na sasa yu mkuu wa uzima. Hivyo kwa kifo na ufufuko wake Yesu ametufungulia mlango wa mbingu. Mtume Petro, kwa ujasiri mkubwa, anawaambia waziwazi akisema: Yesu ambaye ninyi mlimsaliti na kumkana mbele ya Pilato alipokuwa ametoa hukumu yake yafunguliwe, bali ninyi mlimkana yule Mtakatifu, yule mwenye haki, mkataka mpewe muuaji, mkamua yule mkuu wa uzima, ambaye Mungu amefua katika wafu, na sisi tu mashahidi wake. Kwa maneno haya, mioyo yao ilichomwa wakajiona kuwa wakosaji. Petro kwa kuwafariji na kuwapa matumaini mapya nawaambia, basi sasa ndugu, najua ya kuwa mliyatenda hayo kwa kutokujua kwenu kama na wakuu wenu walivyotenda, basi tubuni, mrejee ili dhambi zenu zifutwe. Ni mwaliko kwetu sote wa kujirudi kila tunapotenda dhambi, kutubu na kurejea kwa Kristo kwa kufanya toba ya kweli naye atazifuta dhambi zetu na kutusamehe. Somo la pili la waraka wa kwanza wa mtume Yohane kwa watu wote latufundisha kuwa kumjua Mungu ndiko kushika amri zake, na katika kuzishika amri za Mungu upendo wake unakamilika ndani mwetu. Sisi tulio wafuasi wa Kristo tunapaswa kuenenda katika nuru ya Mungu kwa kujitenga na dhambi, na kama tumetenda dhambi basi tumkimbilie mara moja Yesu aliye mkombozi na mpatanishi wetu kwa Mungu, kama anavyosisitiza Mtume Yohani akisema, watoto wangu wadogo, nawaandikia haya ili kwamba msitende dhambi, na kama mtu akitenda dhambi, tunaye mwokozi kwa Baba, Yesu Kristo mwenye haki, naye ndiye kipatanisho kwa dhambi zetu na za ulimwengu wote. Injili zote nne zinaeleza kuwa Yesu baada ya kufufuka na kabla ya kupaa kwake mbinguni aliwatokea wanafunzi na wafuasi wake mpaka mara nane ili kuwaimarisha katika imani na kuwathibitishia kuwa ni kweli amefuka, kama alivyosema. Alimtokea Maria Magdalena, pia akawatokea wanawake wawili kwenye kaburi, akawatokea wanafunzi wa Emausi, pia akawatokea mitume bila Tomaso na mitume pamoja na Tomaso, wanafunzi kwenye ziwa Tiberia, na wanafunzi wa katika mlima wa mizeituni, na mwisho alimtokea Simoni Petro. Injili ilivyoandikwa na Luka katika dominika hii ya tatu ya Pasaka ya mwaka B inaanzia pale wanafunzi wa Emausi waliporejea Yerusalemu na kutoa taarifa juu ya kile walichokiona na kusikia juu ya Kristu mfufuka na jinsi walivyomtambua katika kuumega mkate. Injili hii inashuhudia kuwa Yesu mfufuka ni Mungu na mtu. Kudhihirisha hali yake ya kibinadamu, Yesu anawaambia mitume wake, mbona mnafadhaika na kwa nini mnaona shaka mioni mwenu? Tazameni mikono yangu na miguu yangu, ya kuwa ni mimi mwenyewe; nishikeni, shikeni mwone, kwa kuwa roho haina mwili na mifupa kama mnavyoniona mimi kuwa nayo. Basi walipokuwa hawajaamini kwa furaha, huku wakistajabia, aliwaambia mna chakula chochote? Wakampa kipande cha samaki wa kuokwa, akakitoa, akabariki, akala mbele yao. Akawakumbusha Torati na maandiko ya manabii yanasema Kristu atateswa, lakini atafuka. Mataifa yatahubiriwa habari zake, nao watamwamini kwa jina la Kristu. Toba na ondoleo la dhambi ni kwa wote watakaomwamini yeye. Hili ndilo tunda la fumbo la Pasaka, msamaha wa dhambi kwa wote, haijalishi ukubwa wa dhambi. Tubuni mkaokoke. Upendo wa fumbo la Pasaka unadhihirishwa katika sakramenti ya upatanisho. Hapa watu wote wanaonja upendo huruma na na na msamaha, kupatanishwa na Mungu na wanadamu. Kwa kifo cha Kristu tumekombolewa sote, ni wana wa urithi wa uzima wa milele mbinguni. Lakini inafaa tukumbuke maneno ya Mtakatifu Agustino kwamba Mungu aliyetuumba pasipo sisi kupenda hawezi kutukomboa pasipo sisi kupenda. Hivyo tunaalikwa kupokea zawadi ya wokovu kwa kuishi ndani ya Kristu, kwa kulisoma neno lake kwa moyo wa sala na ibada kwa kupokea vyema sakramenti, kwa kushika amri na maagizo ya Mungu, kwa kushika maagano, viapo vyetu vya ubatizo, na wale walioishi katika maisha ya ndoa kushika maagizo ya ndoa, wale wanaoishi katika nadhiri na daraja takatifu ya upadri kushika kwa upendo, uamilifu, uvumilivu, msamaha, uwazi na kusali. Kila mmoja atambue nafasi yake katika mpango wa Mungu: wazazi, watoto, vijana na hata wazee. Upendo kwa Kristu ukidubidisha ili siku moja nasi tuweze kustahilishwa kupokea uzima wa milele mbinguni. Uzima wa milele ndilo tumaini letu, kama linavyojidhihirisha katika mfululizo wa sala anazosali padi kwa niaba ya jamii waamini. Katika sala ya mwanzo anasali akisema, E Mungu, watu wako na waone furaha siku zote kwa ajili ya kutiwa nguvu mpya roho zao, kwa vile sasa wanafunzi kwa kurudishiwa ile heshima ya kuwa wana wako, waitazamie ile siku ya kufuka kwao, wakitumaini kupewa pongezi. Na katika sala ya kuombea dhabihu wanasali: E Bwana, tunakuomba uzipokee dhabihu za kanisa lako linalofanya shangwe, na kama ulivyolifanya lifurahi sana, sasa ulijalie pia furaha ya milele. Na kuhitimisha katika sala baada ya komunyo ya kisali: E Bwana, tunakuomba utuangalie kwa wema sisi, taifa lako utujalie tufufuke na miili mitukufu, sisi ambao umependa kutufanya wapya kwa mafumbo haya ya milele. Tujiweke basi chini ya Kristu mfufuka, ili siku moja tukashiriki naye uzima wa milele. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za Radio Vatikani ni mimi Padri Paskali Irondo. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, ilikuwa ni Jumamosi tarehe 17 Aprili mwaka 1999 nilipopewa daraja takatifu ya upadri. Ninakuomba unisindikize katika sala na dua zako ninapomshukuru Mwenyezi Mungu kwa neema ya wito na zawadi ya daraja takatifu ya upadri. Unaponiombea mimi, usisahau kuwaombea pia majando kasisi katika malezi na majiundo yao kwa niaba ya Angela Rwezaura na Padri Pasco Ihondo, mimi ni Padri Richard Mjigwa. Falisafa ya ufagio ni unyenyekevu. Tumsifu Yesu Kristu, Laudetur Yesus Kristus. kunitiye ngu kuna ushubavu nisimamie ukweli na kutetea imani mimi mimi ni mtumishi wa Bwana, na nitendewe ulivyonena, na nami kufanya mapenzi yako niko tayari.