Hamjambo wa wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili redio Vatikani na kutakia heri na baraka tele katika maadhimisho ya sherehe ya kupaa Bwana mbinguni sanjari na siku ya 55 ya upashanaji habari ulimwenguni. Baba Mtakatifu wa Francisco, Jumapili tarehe 16 Mei 2021 ameadhimisha Jumapili ya saba ya kipindi cha Pasaka, kwa ajili ya kuombea haki, amani na utulivu nchini Myanmar. Kardinali Angelo Di Donatis makamu askofu jimbo kula Roma, kwa niaba ya Baba Mtakatifu Francisco mwishoni mwa juma amemtangaza mtumishi wa Mungu Padre Francis Maria wa msalaba Jordani kuwa mwenye heri. Baba Mtakatifu Francisco mwishoni mwa juma amekutana na kuzungumza na wajumbe wa chama cha kitume cha Meter cha Don Fortunato Di Noto mjini Vatican, kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa nikutakia usikivu mema wa matangazo yetu Hallelujah. Dalla preghiera di Gesu impariamo anche noi ad attraversare i momenti drammatici e dolorosi della vita. Ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani, siku arubaini baada ya ufufuko wa Kristo Yesu, mama kanisa huadhimisha sherehe ya kupaa Bwana mbinguni ambayo kwa mwaka huu hapa mjini Vatikani imeadhimishwa tarehe 13 Mei elfu mbili lakini kutokana na sababu za kichungaji, sherehe hii sehemu mbalimbali za dunia imeadhimishwa rasmi Jumapili tarehe 16/2021 sanjali na siku ya 55 ya upashanaji habari duniani kwa mwaka 2021, inayonogeshwa na kauli mbiu njoo uone, sehemu ya Injili kama ilivyoandikwa na Mtakatifu Yohane sura ya kwanza mstari wa 46. Huo ni wakati kwa waamini kuwa na ujasiri wa kuangalia mambo ya juu na kama wasiridhike na mambo ya dunia kwani haya yanapita kama upepo wa kisulisuli waamini, watambue wito na utumi wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu hadi miisho ya dunia kwa njia ya maisha yao adili na matakatifu. Ni katika muktadha huu baba mtakatifu Francisco Jumapili tarehe kumi na sita Mei elfu mbili na ishirini na moja ameadhimisha Jumapili ya saba ya kipindi cha Pasaka kwa ajili ya kuombea haki, amani na utulivu nchini Myanmar. Ibada hii imehudhuliwa na watu wa Mungu kutoka nchini Myanmar. Katika mahubiri yake Baba mtakatifu amekazia umuhimu wa kutunza imani, umoja na mshikamano wa udugu wa kibinadamu na ukweli, tayari kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu hadi miisho ya dunia. Baba Mtakatifu anasema mambo haya msingi ni wosia uliotolewa na Kristo Yesu kabla ya kuondoka na kurejea mbinguni kwa Baba yake wa milele. Wosia huo ni kielelezo cha urafiki, upendo na nguvu ya kuweza kukabiliana na matatizo na changamoto mbalimbali zinazojitokeza katika maisha. Katika kipindi hiki kigumu katika historia ya maisha watu wa Mungu nchini Myanmar, wanahimizwa kutunza imani, umoja na ukweli. Baba Mtakatifu anasema Kristo Yesu akainua macho yake kuelekea mbinguni huku akiwaombea mitume wake. Hizi zilikuwa ni nyakati za mwisho kabla ya kupambana na fumbo la Pasaka, yaani mateso, kifo na ufufuko wake kutoka kwa wafu. Aliuona usiku wa giza machoni pake, akahisi usaliti na hata kukimbiwa na wale aliowapenda upeo, aliyeinua macho yake mbinguni bila kukata tamaa wala kutawaliwa na machungu ya moyo huu ni wosia aliyokuwa amewapatia hata mitume wake, akiwaambia kwamba hata watakapoona mji wa Yerusalemu umezungukwa na majeshi, ndipo watambue kwamba uharibifu wake umekaribia. Basi mambo hayo yaanzapo kutokea, changamkeni mkaviinue vichwa vyenu, kwa kuwa ukombozi wenu umekaribia. Hii ni changamoto ya kutunza imani kwa kuyaelekeza macho mbinguni, kwa sababu hapa duniani kuna mapambano ya vita na damu ya watu wasiokuwa na hatia inaendelea kumwagika. Kutunza imani maana yake ni kukataa katu katu kutumbukia katika dimbwi la chuki na uhasama na badala yake kujielekeza zaidi katika ujenzi wa udugu wa kibinadamu kwa kutambua kwamba kimsingi wao wote ni ndugu wa moja. Hata katika nyakati za shida na mahangaiko makubwa, waamini wanapaswa kujiaminisha mbele ya Mwenyezi Mungu ili kuendelea kuwa na matumaini hata mahali ambapo hakuna matumaini hata kidogo. Imani kwa Mwenyezi Mungu ni silaha madhubuti inayoendelea kupiaisha mapendo na matumaini dhidi ya utamaduni wa kifo. Hii ni changamoto kubwa ya imani, kwani kishawishi kikubwa ni kujifungia katika ubinafsi na kuanza kutamani kulipiza kisasi kama kielelezo cha kujihami na kumlilia Mwenyezi Mungu. Hata pale waamini wanapolalama na kumlilia Mwenyezi Mungu, machozi yao yanageuka kuwa ni chemchemi ya sala. Pengine kilio ni sala inayosikilizwa zaidi na Mwenyezi Mungu kuliko aina nyingine yoyote ya sala, kwani sala inabubujika kutoka katika moyo uliovunjika na kupondeka, na mara nyingi Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo hupangusa machozi ya watoto wake, ndiyo maana inalipa kutunza imani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba Mtakatifu Francisco anawataka watu wa Mungu nchini Myanima kutunza umoja kama ambavyo Kristo Yesu aliwaombea mitume wake liwote, wawe na umoja kama familia moja ambamo upendo wa kidogo unatawala. Yesu aliwafahamu fika mitume wake waliokuwa wanagombea madaraka wakifikiri ni nani ambaye angekuwa wa kwanza, yaani kiongozi wao. Hii ndiyo saratani ya utengano, migawanyiko na mipasuko kielelezo makini cha yale yanayotendeka katika undani wa maisha ya binadamu katika familia, jamii na hata wakati mwingine ndani ya kanisa. Dhambi ya utengano inajikita katika wivu, choyo, mafao binafsi badala ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, tabia ya kuwahukumu wengine, uchu wa mali na madaraka, ni mambo yanayochochea kinzani, mipasuko na hatimaye vita. Kristo Yesu katika wasia wake anawataka wafuasi wake kulinda umoja, kwani kinzani na utengano ni kazi ya shetani ibilisi. Watu wa Mungu waendelee kujikita katika ujenzi wa umoja na udugu wa kibinadamu kama familia, kwa kuwa na ujasiri wa kuishi kirafiki katika upendo na udugu. Katika changamoto mamboleo zinazojitokeza katika masuala ya kisiasa na kijamii, udugu wa kibinadamu unapaswa kupewa kipaumbele cha kwanza. Kanisa kwa upande wake liwe ni chombo cha kukuza na kudumisha majadiliano katika ukweli na uwazi kwa kuheshimiana na kuthaminiana kama ndugu wa moja sanjali, na kusaidiana. Lengo ni kuimarisha umoja na mshikamano wa kidugu. Baba Mtakatifu anawataka watu wa Mungu nchini Myanmar kutunza ukweli ili kuendeleza mchakato wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu hadi miisho ya dunia. Watambua wa ukweli huu ni Kristo Yesu mwenyewe ufunuo wa huruma na upendo wa Mungu kadiri ya mwinjili Yohane. Huo ni mwaliko wa kuendelea kushikamana na kufungamana na Kristo Yesu katika ukweli, na kama wasirohoswe kumezwa na mali mwengu, wawe ni manabii na mashuhuda wa ukweli, hata kama itawagarimu maisha. Kamwe wasikubali kukengeuka na kumezwa na mali mwengu. Waamini wajizatiti katika ukweli kwa ajili ya ukweli wenyewe, ili kujisadaka kwa ajili ya jirani zao katika vita kinzani na mipasuko ya kijamii. Waamini wawe waaminifu kwa tunu msingi za kiinjili na watetezi na walinzi wa amani, ili kuleta mabadiliko yanayokusudiwa. Waamini wajiweke wakfu kwa ukweli na uzuri wa Injili, kutangaza na kushuhudia furaha ya ufalme wa Mungu hata katika giza nene, machungu ya moyo na hata pale ambapo shetani ibilisi anaonekana kana kwamba amewashinda kwa bao la kisigino. Mwishoni mwa mahubiri yake, Baba Mtakatifu amesema kwamba ameitolea sadaka ya misa takatifu kwa ajili ya mateso na mahangaiko ya watu wa Mungu nchini Myanmar, ili Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo aweze kuziongoa nyoyo zote na kuzielekeza katika amani. Waendelee kutunza imani, wajizatiti katika ujenzi wa umoja na kuishi katika ukweli wa Injili. Kamwe wasikate tamaa, kwa sababu Kristo Yesu anawaombea waja wake wote ili Mwenyezi Mungu hawaweke mbali na mwovu na kuwaokoa dhidi ya nguvu za shetani ibilisi. La de la del Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kwa muda wa siku arobaini baada ya mateso, kifo na ufufuko wake, Kristo Yesu aliwatokea na kuzungumza na wafuasi wake, akala na kunywa nao, akawaimarisha katika misingi ya imani, matumaini na mapendo thabiti. Wakati wote huo tukufu wake ulikuwa bado umefunikwa na alama za ubinadamu wa kawaida. Kanisa linakiri na kufundisha kwamba Kristo Yesu alipaa mbinguni, amekaa kuume kwa Baba Mungu Mwenyezi, atakuja kuwa hukumu wazima na wafu, na wala ufalme wake hautakuwa na mwisho. Mwinjili Marko katika sherehe ya kupaa Bwana mbinguni anamwonyesha Kristo Yesu akiwa na mitume wake kabla ya kupaa kwenda mbinguni na kukaa kuume kwa Mungu Baba Mwenyezi. Hiki ni kipindi cha kuagana, kimsingi kinasheheni simanzi, hali ya kupondeka na kuvunjika moyo kwa kudhani kwamba sasa mitume wa Yesu wamebaki yatima, na kama ilivyo kawaida kwa watoto yatima kamwe hawadeki. Hii ni sehemu ya tafakari iliyotolewa na Baba Mtakatifu Francisko wakati wa sala Malikia wa Mbingo, sherehe ya kupaa Bwana mbinguni, Jumapili tarehe 16 Mei 2021, kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Mitume wanaanza kujipanga kikamilifu huku wakiwa wamesheheni furaha kubwa moyoni mwao, tayari kuchanja mbuga, kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu. Hii ni kutokana na ukweli kwamba kwa Kristo Yesu kupaa mbinguni anahitimisha utume wa kukaa pamoja nao hapa duniani. Huyo ndiye Kristo Yesu aliyeshuka kutoka mbinguni kwa uwezo wa Roho Mtakatifu akafanyika mwili na sasa anapaa kwenda kwa Baba yake baada ya kukamilisha kazi nzima ya ukombozi. Ni mtu kweli na Mungu kweli, ubinadamu wake umetukuka mbinguni. Mwaliko kwa waamini kutafakari fumbo la kupaa mbinguni kwa imani na matumaini. Kristo Yesu bado anaendelea kukaa kati pamoja na waja wake kwa mtindo mwingine wa maisha. Kristo Yesu aliwaagiza wafuasi wake kwenda ulimwenguni kote kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu. Kumbe bado yuko pamoja na wafuasi wake, wanapotangaza na kushuhudia Injili, baada ya kushukiwa na Roho Mtakatifu. Kwa nguvu tendaji ya Roho Mtakatifu, wa Wakristo wote wamepewa dhamana na wajibu wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu tangu baada ya ufufuko wake hadi pale atakapokuja tena kuwahukumu wazima na wafu, na wala ufalme wake hautakuwa na mwisho. Hii ni dhamana na utume ambao Kristo Yesu amewadhaminisha wafuasi wake licha ya nguvu, uwezo dhambi na mapungufu yao ya kibinadamu. Jambo la msingi ni kutambua kwamba Kristo Yesu bado anatenda kazi pamoja nao na hata katika sala amepaa kwenda mbinguni na sasa ameketi kuume kwa Baba yake wa milele akiwaombea waja wake. Baba Mtakatifu wa Francisco anakaza kusema mchakato wa uinjilishaji utaweza kufanikiwa ikiwa kama kila muamini atamwachia nafasi Roho Mtakatifu kutenda kazi ndani mwake. Kwa njia hii waamini wanakuwa ni vyombo na mashuhuda wa Injili ya Kristo. Oggi e di nuovo in festa Ibada hii ya misa takatifu imeadhimishwa kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Yohane wa Laterani. Akichochewa na bidii na ari ya maisha ya kitume na kiu ya kumfanya Kristo Yesu ajulikane na kupendwa na watu wote kama Mwokozi wa ulimwengu, alianzisha shirika fundishi la kitume mnamo mwaka 1881 mjini Roma. Mnamo mwaka 1883 alibadilisha kazi yake ya kitume na kuifanya kuwa ni taasisi ya kidini na yeye mwenyewe kuchukua jina la kitawa Francis Maria wa Msalaba Jordani. Kutoka shirika fundishi la kitume kulianzishwa shirika la Mungu Mwokozi yani, wa Salvatoriani kunako mwaka 1881 na shirika la masista wa Mungu Mokozi yaani masista wa Salvatoriani kunako mwaka 1888 wakifuatana na vikundi vilivyoandaliwa vya waamini wa lei, ili katika kuyatimiza majukumu yao wenyewe wakiongozwa na roho ya Kinjili, na hivyo wamdhihirishe Kristo Yesu kwa wengine waking'aa, hasa kwa ushuhuda wa maisha yao, imani, matumaini na mapendo. Mwenye heri Padre Francis Maria wa Msalaba Jordan alifariki dunia tarehe nane Septemba mwaka 1918 19 huko nchini Uswisi. Alitangazwa na Baba Mtakatifu mstaafu Benedikto wa 16 kuwa mtumishi wa Mungu tarehe 14 Januari mwaka 2011. Na, na kaburi lake liko kwenye makao makuu ya shirika hatua chache cha tu kutoka kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Mama Kanisa anamtambua kwamba kwa njia ya neema ya Mwenyezi Mungu amekufa akazikwa na kufufuka na Kristo Yesu na sasa anaishi naye miongoni mwa wenye heri na watakatifu wa Mungu. Kardinali Angelo Di Donatis katika mahubiri yake amekazia mambo makuu matatu yaliyojitokeza katika maisha na utumishi wa mwenye heri Padre Francis Maria wa Msalaba Jordan kwamba ni tafakari ya kina ya maandiko matakatifu, kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa ajili ya wokovu wa watu wote. Wakristo wote wanaitwa na kuhimizwa kujenga umoja na mshikamano wa kitumeli kutangaza na kushuhudia matendo makuu ya Mungu katika maisha yao. Mwenye heri Padri Francis Mario wa Msalaba Jordan aliwahimiza wahimiza wanashirika wake kujikita katika tafakari ya kina ya neno la Mungu kama mwanga unaoyaangazia mapito ya maisha yao. Tafakari ya kina ya neno la Mungu ni msingi thabiti wa mchakato wa uinjirishaji. Huu ni ufunuo wa huruma na upendo wa Mungu unaodhihirisha kazi ya ukombozi. Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema msingi wote wa uinjilishaji ni neno la Mungu ambalo watu hulisikiliza, hulitafakari, huliishi, huliadhimisha na kulitolea ushuhuda. Maandiko Matakatifu ni chanzo hasa cha uinjilishaji, na kwa njia hii kanisa linainjilisha na kuinjilishwa. Hiki ni kielelezo cha huruma na upendo wa Mungu kwa waja wake. Mchakato wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu na rutubishwa kwa tafakari ya kina ya neno la Mungu. Mwenye Heri Padri Francis Maria wa Msalaba Jordan etamani kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu ili watu wote waweze kuokoka kwa njia ya uinjilishaji unaofumbatwa katika neno la Mungu sanjari na malezi na majiundo makini ya Kikristo. Huo ndio utume na dhamana ya familia Wasalvatoriani hata katika ulimwengu mamboleo. Alitamani kuona watu wote duniani wanakombolewa na kama alivyojitahidi kutekeleza Mtakatifu Paulo mtume na mwalimu wa mataifa. Huu ni uinjirishaji unaokita mizizi yake katika huduma ya upendo wa dhati. Huu ni mchakato wa uinjirishaji mpya unaofumbatwa katika ushuhuda wenye mvuto na mashiko. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, ni mwaliko wa kumwachia nafasi Roho Mtakatifu ili aweze kutenda kama anavyotaka, neno la Mungu liguse undani wa maisha ya watu, ili kuwaondolea utupu unaomwandama mwanadamu katika ulimwengu mambo leo. Watu wa Mungu wanapaswa kutambua kwamba Mwenyezi Mungu anawapenda upeo na anawataka wote waokoke na hatimaye kuingia mbinguni. Ili kuweza kufikia lengo hili, kuna haja kwa waamini kujazwa na upendo wa Mungu unaoshuhudiwa kwa maneno na matendo. Waamini wanaitwa na kutumwa kuwa ni mashuhuda wa Kristo Yesu mfufuka, huku wakiyaelekeza macho yao mbinguni. Mama Kanisa, katika sala mageuzo, anaomba kwa unyenyekevu Roho Mtakatifu ili wafanye kuwa ni jamaa moja, wale wote wanaoshiriki mwili na damu a azizi ya Kristo Yesu. Kardinali Angelo De Donatis anasema Wakristu wote wanaitwa na kuhimizwa kujenga umoja na mshikamano wa kitume, kutangaza na kushuhudia matendo makuu ya Mungu katika maisha yao, huku wakiongozwa na nguvu tendaji ya Roho Mtakatifu ili wote waweze kuwa wamoja katika Kristu Yesu. Mwenye heri Padre Francis Maria wa Msalaba Jordani alitaka wafuasi wake waunganishwe na kuwa wamoja katika utume, tayari kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu. Kristu Yesu ni ufunuo wa Mungu Mwokozi. Karama ya shirika ilipaswa kuwa ni kiungo muhimu cha shughuli zote za kitume zilizotekelezwa na kushuhudiwa na Wasalivatoriani. Leo hii Wasalivatoriani wameenea sehemu mbalimbali za dunia, tayari kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa watu wa mataifa. Mwinjilishaji mkuu ni Roho Mtakatifu, anayewaunganisha na kuakirimia ari na moyo wa umoja na mshikamano kwa ajili ya kutangaza habari njema ya wokovu. Mwanga wa mwenye heri Padre Francis Maria wa Msalaba Jordani, na upendo wake vitangazwe na kushuhudiwa sehemu mbalimbali za dunia ili watu wengi zaidi waweze kuona mwanga wa Kristo Yesu Mfufuka. saluto i pellegrini di diverse nazioni che ieri qui a Roma in San Giovanni in Laterano hanno partecipato alla beatificazione sacerdote Francesco Maria della Croce. Ndugu msikilizaji wa Redio Vaticani, Cardinal di Angelo di Donatis si makamu askofu jimbo kuu la Roma, kwa niaba ya Baba Mtakatifu Francisco ju tarehe 15 Mei 2021 amemtangaza mtumishi wa mongo Padre Francis Maria wa Msalaba Jordan kuwa ni mwenye heri. Ibada hii ya misa takatifu imeadhimishwa kwenye Kanisa kula Mtakatifu Yohane wa Laterani. Mwenye heri Padri Francis Maria wa Msalaba Jordani, katika maisha na utume wake alikazia mambo yafuatayo: mosi, ni tafakari ya kina ya maandiko matakatifu; pili, ni kutangaza na kushuhudia habari njema ya uokovu kwa ajili ya uokovu wa watu wote; tatu, ni wakristo wote wanaitwa na kuhimizwa kujenga umoja na mshikamano wa kitume ili kutangaza na kushuhudia matendo makuu katika maisha yao. Baba Mtakatifu Francisco, wakati wa sala Malikia wa Mbingo kwenye uwanja wa kanisa kula Mtakatifu Petro mjini Vatikani, sherehe ya kupaa Bwana mbingoni, tarehe kumi na sita elfu mbili na ishirini na moja, amewapongeza waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema walioshiriki katika ibada ya kumtangaza mtumishi wa Mungu Padi Francis Maria wa Msalaba Jordani kuwa mwenye heri. Huyo ni mwasisi wa shirika la Wasalvatoriani, mapadi na maburuda watawa na waamini walei. Alikuwa kwa hakika padri hodari katika kutangaza na kushuhudia Injili kwa njia ya matendo ya huruma awe ni mfano na kiongozi bora kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema wanaotumwa kutangaza na kushuhudia Injili ya huduma na upendo wa Mungu katika medani mbalimbali mbali za maisha. Ni katika muktadha hu Kardinali Pietro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani, Jumapili sherehe ya kupaa Bwana mbinguni, tarehe 16 Mei 2021 kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, mahali ambapo mwenye heri Padre Francis Maria wa Msalaba Jordani alikwenda kusali ili kujipatia utakatifu, ameadhimisha ibada ya misa takatifu kwa ajili ya kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa Padre Francis Maria wa Msalaba Jordani kutangazwa kuwa mwenye heri. Kardinali Parolini katika mahubiri yake ya makazia umuhimu wa tafakari ya neno la Mungu katika maisha ya waamini ili kuweza kumfahamu vema Kristo Yesu mkombozi wa ulimwengu wajenge na kudumisha umoja na mshikamano wa udugu wa kibinadamu unaobubujika kutoka katika fumbo la Utatu Mtakatifu. Wito wa mwenye heri Padi Francis Maria wa Msalaba Jordani ulisimikwa katika tunu msingi za kiinjili. Kardinali Pietro Parolini anasema, Mama Kanisa anaendelea kumwimbia Mwenyezi Mungu utenzi wa sifo na shukurani kwa kulijalia kanisa wenye heri na watakatifu wapya wanaowachangamutisha waamini kujikita katika kulisoma, kulitafakari, na hatimaye kulimwilisha neno la Mungu katika uhalisia wa maisha yao kama chemchemi ya utakatifu wa maisha ya uzima wa milele. dal 1989 quando pochi parlavano di questa piaga e impegnata nella lotta alla pedofilia. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, chama cha kitume cha Meteri cha Don Fortunato Dinoto tangu mwaka 1989 kimekuwa mstari wa mbele kwa kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya ulinzi, ustawi na maendeleo ya watoto, kwani watoto ni tumaini la kanisa na jamii katika ujumla wake, na kwamba watoto ni matumaini ya kanisa la Kristo Yesu. Meteli imeendelea kusimama kidete kuwalinda na kuwatetea watoto wanaodhulumiwa na kunyanyaswa kijinsia nchini Italia. Meteli katika kipindi chote hiki imekuwa ni mfano bora wa kuigwa kwa kuonyesha upendo wa kanisa kwa watoto wadogo na wasio na ulinzi kamili. Kama wasamaria wema, wamekuwa ni mashuhuda wa huruma, ukarimu, faraja na ulinzi thabiti wa watoto wadogo. Wamesimama kidete kuganga na kutibu madonda ya maisha ya kiroho na kwamba huduma hii makini inatambuliwa na mama kanisa. Hayo yamesemwa na Baba Mtakatifu Francisco Jumamosi, tarehe 15 Mei 2021 alipokutana na kuzungumza na, na wajumbe wa chama cha kitume cha metri cha Don Fortunato Dinoto mjini Vatikani. Chama hiki kimekuwa ni nyumba ya ukarimu, hifadhi, ulinzi na usalama. Hapa ni mahali ambapo waathirika wameonja joto la upendo unaobubujika kutoka ndani ya familia hasa wakati wa mateso na machungu makubwa ya moyoni. Mete limekuwa ni nyumba kwa watoto ambao wamedhulumiwa na kunyanyaswa utu heshima na utakatifu wao ambao umeharibiwa kutokana na ubinafsi uchu na tamaa za watu wazima. Mete limekuwa ni nyumba ya matumaini kwa kuwapatia waathirika fursa kujikomboa na kuanza kuandika ukurasa mpya wa maisha yao. Baba Mtakatifu anapenda kuwatia shima ya kusonga mbele katika shughuli hii muhimu katika jamii kwa ajili ya kuwakinga na kuwalinda watoto wadogo. Kazi na utume wao ni muhimu sana, kwani hata wakati huo kuna watu wanaoendelea kuwanyanyasa na kuwadhulumu watoto wadogo kwa njia mbali mbali ya intaneti na mifumo mbalimbali ya mitandao ya kijamii inayojielekeza zaidi katika picha za ngono za watoto wadogo. Hii ni kashfa kubwa inayopaswa kushughulikiwa kikamilifu na taasisi husika na umuhimu wa familia kuzingatia changamoto mamboleo mintarafu elimu. Mete limekuwa mstari wa mbele kuona na kuwalinda watoto wadogo dhidi ya mabadiliko na maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia ya mawasiliano ya jamii. Dhuluma na nyanyaso za kijinsia dhidi ya watoto wadogo ni mauaji ya kisaikolojia na wakati mwingine ni matukio yanayofuta dhana na hali ya mtoto mdogo. Kuna haja ya kusimama kidete kuyasema matukio haya machafu, kuzuia yasitokee katika medani mbalimbali mbali za maisha ya kijamii, hususan shuleni, maeneo ya michezo na starehe, kwenye jumuiya za kidini na hata katika maisha ya watu binafsi. Katika eneo la ulinzi wa watoto wadogo na mapambano dhidi ya picha za ngono, kuna haja ya kuwa na nyenzo maalumu sanjari na huduma kwa waathirika. Katika nyanja zote hizi meteli wamekuwa wakishirikiana na taasisi na wahusika katika medani mbalimbali mbali za maisha ya watu. Elimu inapaswa kupewa kipaumbele cha kwanza ilikuwaundia watu dhamiri nyofu ili hatimaye kuondokana na utamaduni wa nyanyaso na dhuluma dhidi ya watoto wadogo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, nembo ya meteli inaundwa na herufi kubwa ya em ambayo ndani mwake mna nyota kumi na mbili, taji la Bikira Maria mama wa Mungu na watoto wote Bikira Maria kwa ngovu uwepo na upendo wake kwa mwanaye Kristo Yesu ni mfano bora, kielelezo na mwongozo wa Metel inayohamasishwa kuwapenda watoto na watumwa wa nyanyasa za kijinsia kwa upendo wa kiinjili. Huu ni upendo kwa Mungu na jirani, upendo ambao unapaswa kuwaambata waamini wote. Baba Mtakatifu Fransisko anawataka wanachama wa Metele kukita maisha yao katika sala binafsi na za jumuiya kwa kusoma, kusikiliza na kulitafakari neno la Mungu na kushiriki kamilifu katika maadhimisho ya fumbo la Ekaristi Takatifu, sakramenti ya umoja na kifungo cha upendo. Serikali, mashirika ya kijamii, shule, taasisi za umma wamezindua mipango mbalimbali mbali ya ulinzi wa watoto nchini Tanzania ikizingatiwa kwa kiwango kikubwa cha unyanyasaji wa watoto ambacho kimevutia maoni ya umma. Kwa mujibu wa ripoti ya Haki za Binadamu Tanzania iliyochapishwa na Kituo cha Sheria za Haki za Binadamu, inaonyesha kuongezeka kwa kasi za ukiukwaji dhidi ya watoto katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Askofu mkuu Sebastian Francis Shaw wa jimbo kuu Katoliki la Lahore amewaasa makatekista wapya wa jimbo kuu la Lahore ambao kwa mwaka 2020 wameweza kukamilisha miaka mitatu ya mafunzo na malezi katika kituo cha kitaifa cha makatekista cha Mtakatifu Abet huko Faisalabad, na ambapo sasa wako tayari kuanza huduma ya kichungaji katika maparokia mbalimbali mbali ya jimbo kuu. Katika maneno yake, askofu mkuu amesema msipoteze matumaini na mbaki thabiti na kutii Shughuli yenu ya kichungaji lazima kukabiliana na changamoto. Wakati mnaanza huduma ya kichungaji kama katekisa, uwajibikaji wenu ndiyo kutangaza habari njema na kurahisisha watu katika uelewa wa neno la Mungu, uelewa wa katekisimu ya kanisa Katoliki na kuishi imani. Katika mashambulizi ya tarehe ishirini na nne Machi katika jiji la Palma nchini Msumbiji, limeongezea hali halisi ngumu ambayo tayari ilikuwapo ya kibinadamu katika wilaya ya Capo Delgado kaskazini mwa Msumbiji. Kabla ya mashambulizi huko Palma, zaidi ya watu laki sita walikuwa tayari wamerundikana ndani kaskazini mwa nchi. Karibu watu laki tisa wanatarajiwa kukabiliwa na shida kubwa ya chakula kati ya Capo Delgado Niasa na Nampula kabla ya mavuno ambayo huwa yanaanzia Aprili na Septemba. Ni sista Angela Rezaula, Vatican News. Naam, ndugu msikilizaji, kwa niaba ya watangazaji na wadau wote wa redio Vatikani napenda kukushukuru kwa kutunga mkono kwa kusikiliza, kusoma na kuangalia habari zetu. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima, mwandishi wa habari na mtangazaji Padre Richard Mjigwa, nikisepa kwa kusema, tumsifu Yesu Kristu. Laudetur Yesus Kristus.