Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Fransisko amehitimisha katekesi ya mzunguko wa fumbo la sala kwa kufafanua kuhusu sala ya saa ya Yesu, inayokita ujumbe wake katika fumbo la mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu kutoka kwa wafu. Hii ni sala ambayo Kristo Yesu aliisali alipokuwa bustanini Getsemane. Sala ya saa ya Yesu inahitimisha kazi yake ya ukombozi kama mwana mpendo wa Mungu, kuhani wa milele hii ni sala inayotekeleza maombi makuu yanayofumbatwa katika sala ya Baba Yetu, yani kushughulikia jina la Baba Mungu Mwenyezi, tamaa ya ufalme na utukufu wa Mungu, kutimizwa kwa mapenzi ya Mungu, mpango wa wokovu na ukombozi dhidi ya shetani Ibilisi. Tutayaangalia yaliyojiri kwenye mkutano wa tano ulionogeshwa na kauli mbiu kuchunguza: akili, mwili na roho, jinsi ya ubunifu wa mifumo mipya ya mawasiliano inayoboresha afya ya binadamu. Ni kukukaribisha kwa moyo mkunjufu kutoka studio. Ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa <mulia> Vita di ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Fransisco, katika mzunguko wa katekesi yake kuhusu fumbo la sala, amepembua na kufafanua kwa kina na mapana kuhusu sala na fumbo la utatu mtakatifu, kwa kujielekeza zaidi kwa Roho Mtakatifu anayewafunulia waamini kumhusu Kristo Yesu. Roho Mtakatifu anao uwezo wa kuchunguza hata mafumbo ya Mungu. Ni Mungu peke yake anayemjua Mungu kabisa. Kanisa linamsadiki Roho Mtakatifu kwa sababu ni Mungu na kamwa haliachi kutangaza imani kwa Mungu mmoja, Baba, Mwana na Roho Mtakatifu. Kanisa ni mama mwalimu na shule ya sala, imani na piaisho. Kwa njia ya sala, Baba Mtakatifu ameelezea mitindo mbalimbali ya sala inayomwezesha mwamini kuzungumza mubashara na Mwenyezi Mungu. Anasema kuna sala ya sauti, sala ya fikra au tafakari na taamuli katika katekesi kuhusu mzunguko wa fumbo la sala, Baba Mtakatifu amepembua kwa kina na mapana kuhusu umuhimu wa utume wa sala na changamoto zake katika maisha ya waamini. Amekumbusha kwamba kanisa lina dhamana ya kusali na kufundisha namna ya kusali vizuri zaidi. Kanisa ni shule kuu ya sala. Baba Mtakatifu amefafanua kuhusu sala ya taamuli na mapambano katika sala ya Kikristo na kwamba sala si lelemama, yataka nguvu ya ndani. Amegusia kuhusu fadhaa, uzembe na ukavu katika maisha ya sala. Tumaini, udumifu na ujasiri katika sala ni mambo muhimu sana katika maisha ya sala. Baba Mtakatifu amesisitizia kuhusu udumifu katika upendo na sala. Sehemu hii ya katekesi ilinogeshwa na waraka wa kwanza wa mtume Paulo kwa Watesalonike sura ya tano mstari wa 15 hadi wa ishirini: angalieni mtu awaye yote asimlipe mwenziwe mabaya kwa mabaya, bali siku zote ilifuateni lililojema ninyi kwa ninyi na kwa watu wote. Furahini siku zote, ombeni bila kukoma, shukuruni kwa kila jambo, maana hayo ni mapenzi ya Mungu kwenu katika Kristo Yesu. Msimzimishe Roho, msitweze unabii. Dumifu katika upendo na sala ni mchakato unaokita mizizi yake katika sala ya moyo inayomkiri Kristo Yesu kuwa ni mwana wa Mungu, na hivyo kuomba huruma na msamaha kwa kutambua kwamba binadamu ni mdhambi daima na hitaji msamaha na huruma ya Mungu katika maisha yake. Hii ni sala inayopaswa kunogesha siku ya mwamini kwa sababu sala hii ni sehemu ya vinasaba vya maisha yake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kama muhtasari wa hitimisho la mzunguko wa katekesi kuhusu fumbo la sala, Jumatano tarehe 16 Juni 2021 kwenye uwanja wa mtakatifu Damasi mjini Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco amefafanua kuhusu sala ya saa ya Yesu inayokita ujumbe wake katika fumbo la mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu kutoka kwa wafu. Hii ni sala ambayo Kristo Yesu aliisali alipokuwa bustanini Getsemani. Kisha wakaja mpaka bustani itwayo Getsemani, akawaambia wanafunzi wake, ketini hapa muda niombapo. Akamtwaa Petro na Yakobo na Yohane pamoja naye, akaanza kufadhaika sana na kuhangaika. Akawaambia, roho yangu ina huzuni nyingi kiasi cha kufa, kaeni hapa mkesha. Akaendelea mbele kidogo, akaanguka kifudifudi, akiomba ya kuwa, ikiwezekana saa hiyo imwepuke Akasema, aba Baba, yote yawezekana kwako, niondolee kikombe hiki, walakini si kama nitakavyo mimi, bali utakavyo wewe. Sehemu ya Injili kama ilivyoandikwa na Marko sura ya 14 mstari wa 32 hadi wa 36. Hii ni sala inayokita mizizi yake katika tabia, maisha na utume wa Kristo Yesu, kwa sababu ni kielelezo cha majadiliano ya kina na Baba yake wa milele, na huu ni utambulisho wake wa maisha. Sala ya kikuhani iliyotolewa na Kristo Yesu inabeba ujumbe na maana ya pekee wakati alipokuwa anajiandaa kulipokea fumbo la msalaba, yaani mateso, kifo na ufufuko wake uletao uokovu. Fumbo la Pasaka ni kiini cha utangazaji na ushuhuda wa habari njema ya wokovu. Siku za mwisho za maisha ya Kristo Yesu mjini Yerusalemu zinapewa kipaumbele cha pekee na wainjili kwa kuzama zaidi katika mateso, kifo na ufufuko wake kwa ajili ya wokovu wa walimwengu wote kwa kushinda dhambi na mauti. Msikilizaji wa redio Vatikani, Kristo Yesu alijiandaa kikamilifu kuiadhimisha Pasaka yake kwa kuzama katika sala bustanini Getsemane. Roho yake ilikuwa na huzuni kiasi cha kufa. Ni katika muktadha huu Kristo Yesu akasema, Aba Baba, yote yawezekana kwako, uniondolee kikombe hiki, walakini si kama nitakavyo mimi, bali utakavyo wewe. Kristo Yesu kwa kumwita Mwenyezi Mungu Aba Baba Anaonyesha imani na mahusiano ya ndani kabisa. Huu ni muda ambao Yesu mwenyewe alihisi uwepo wa giza nene katika maisha yake. Hata akiwa ametundikwa juu msalabani, Kristo Yesu aliendelea kusali huku akijiaminisha kwa Baba yake wa mbinguni. Juu ya msalaba, Kristo Yesu alisali na kuwaombea watu wote bila ubaguzi, hata kama wote walimgeuzia kisogo wakati wa mateso na hatima ya kifo chake. Na walipofika mahali paitwapo fuvu la kichwa, ndipo walipomsulubisha yeye na wale wahalifu, mmoja upande wa kuume na mmoja upande wa kushoto. Yesu akasema, Baba, wasamehe, kwa kuwa hawajui watendalo. Sehemu ya Njili kama ilivyoandikwa na Luka, sura ya 23 mstari wa 33 hadi 34. Katika mateso na mahangaiko makubwa, Kristo Yesu akasali Zaburi pamoja na wale wote waliosahaulika na kusukumizwa pembezoni mwa jamii, Mungu wangu, Mungu wangu, mbona umeniacha? Katika muktadha huu Kristo Yesu alihisi kana kwamba Mwenyezi Mungu amemwacha na hivyo akazama katika sala juu ya msalaba. Kristo Yesu akajitoa sadaka kwa Baba yake wa mbinguni kwa ajili ya wokovu wa walimwengo na hatimaye akajiaminisha mikononi mwa Baba yake na hitimisho la sala ya saa tatu msalabani ni kumwita tena baba yake wa mbinguni na kusema: E Baba, mikononi mwako naiweka roho yangu. Alipokwisha kusema hayo akakata roho. Wakati wa mateso hadi kifo chake Kristo Yesu alijikita katika sala, na hivyo anakuwa ni mfano na kielelezo bora cha maisha ya sala kwa waamini wake. Juu ya msalaba Kristo Yesu amesali na kwaombea watu wote wa Mungu. Kwa ufupi kabisa, mababa wa kanisa wanasema saa yake ilipofika Kristo Yesu alimwomba baba yake wa mbinguni, na kwamba hii ni sala ndefu kuliko sala zote zinazotolewa na wainjili katika maandiko matakatifu. Ni sala inayokumbatia mpango mzima wa kazi ya uumbaji na wokovu, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu kutoka kwa wafu. Hii ni sala inayobaki kuwa ni sala binafsi ya Kristo Yesu inayokita mizizi yake katika fumbo la Utatu Mtakatifu. Mapokeo ya Mama Kanisa yanaitaja sala hii kuwa ni sala ya Yesu ya kikuhani inayounganishwa na sadaka ya Kristo Yesu msalabani na kumwendea Baba yake wa mbinguni ambaye amejiweka wakfu kwake. Ni sadaka inayojumuisha mambo yote katika Kristo Yesu. Ni sala inayosimikwa katika unyenyekevu na utukufu. Kwa ufupi, ni sala ya umoja. Kristo Yesu wakati wa karamu ya mwisho alisali sana, na hata wakati huo anaendelea kusali na kuwaombea waja wake. Sala ya saa ya Yesu inahitimisha kazi yake ya ukombozi kama mwana mpendwa wa Mungu, kuhani wa milele hii ni sala inayotekeleza maombi makuu yanayofumbatwa katika sala ya baba yetu, yaani kushughulikia jina la baba Mungu Mwenyezi, tamaa ya ufalme na utukufu wa Mungu, kutimizwa kwa mapenzi ya Mungu, mpango wa wokovu na ukombozi dhidi ya shetani ibilisi. Hatimaye katika sala hii Kristo Yesu anawafunulia waja wake ujuzi usiotenganishwa na fumbo la utatu mtakatifu, ambalo kimsingi ndilo fumbo la maisha ya sala. Al Gesù, il Ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani, sala ya saa ya Yesu inahitimisha kazi yake ya ukombozi kama mwana mpendwa wa Mungu na kuhani wa milele. Hii ni sala inayotekeleza maombi makuu yanayofumbatwa katika sala ya Baba Yetu wa mbinguni, yani kushughulikia jina la Baba Mungu Mwenyezi wa milele tamaa ya ufalme na utukufu wa Mungu hapa duniani kutimizwa kwa mapenzi ya Mungu, mpango wa wokovu na ukombozi dhidi ya shetani ibilisi. Hatimaye, katika sala hii Kristo Yesu anawafunulia waja wake ujuzi usiotenganishwa na fumbo la Utatu Mtakatifu, Baba, Mwana na Roho Mtakatifu, ambalo kimsingi ndilo fumbo la maisha ya sala. Baba Mtakatifu Francisco Jumatano tarehe 16 Juni elfu mbili na ishirini na moja amehitimisha mzunguko wa katekesi kuhusu fumbo la sala. Baba Mtakatifu anawaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kuunganika pamoja na Kristu Yesu ili waweze kudumu katika sala kwa ajili ya toba, uongofu na ukombozi wa walimwengu. Hii ni changamoto kwa waamini kuendelea kukuwa na kukomaa katika mahusiano na Kristu Yesu kwa njia ya sala. Wakumbuke kwamba kwa njia ya mateso, kifo na ufufuko wake Kristo Yesu amewakomboa kutoka katika lindi la dhambi na mauti. Waamini wamwachie nafasi Kristo Yesu ili aweze kuwaongoza katika namna nzuri zaidi ya kusali bila ya kuogopa jinsi gani wanasali au wanamwomba Mwenyezi Mungu kitu gani katika maisha yao. Katika hija ya maisha yao hapa duniani, waamini wajitahidi kuwa ni nuru na mwanga wa Injili kwa watu wa mataifa. Baba Mtakatifu katika salamu zake kwa mahujaji na wageni amekazia umuhimu wa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kusali na kuombeana mema, waguswe na mateso, mahangaiko na mahitaji msingi ya jirani zao, na hivyo wawe tayari kuwaunga mkono kwa njia ya sala na maombi. Sala inawaunganisha watu kwa sababu ni kiungo cha upendo kwa wote. Kristo Yesu ni kuhani mkuu anayeomba kwa ajili ya waja wake na pia anasali ndani mwao, na Mwenyezi Mungu anayesikia sala zao. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu amewashukuru na kuwapongeza wale wote waliojihimu na hatimaye kufanikiwa kuhudhuria katika katekesi yake kuhusu fumbo la sala. Lakini jambo la msingi ni kuhakikisha kwamba wanaendelea kuwa ni vyombo na mashuhuda wa Injili ya upendo inayomwilishwa katika huduma makini katika maisha ya watu kiroho na kimwili, wawe ni mashuhuda wa Injili ya furaha na amani inayobubujika kutoka kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Ni kwa njia ya sala waamini wanatambua na kugundua kwamba wao ni watoto wapendwa wa Mwenyezi Mungu walioumbwa kwa sura na mfano wa Mungu na kukombolewa kwa damu azizi ya mwanaye mpendwa Kristo Yesu na kwamba wanaendelea kutakatifuzwa na Roho Mtakatifu Bwana mleta uzima, katika furaha na mafanikio ya maisha, katika huzuni na ugumu wa mioyo. Daima waamini wajiaminishe mbele ya Mwenyezi Mungu. Waamini wajenge utamaduni wa kudumu katika sala, kwa sababu sala ni sehemu muhimu sana ya maisha ya wa waamini, kwa sababu kimsingi sala ni maisha. Sala ni sehemu ya vinasaba na utambulisho wa waamini katika mchakato wa ujenzi wa mahusiano na mafungamano na Kristo Yesu pamoja na kanisa lake. Kwa njia ya sala, waamini wanakuwa karibu zaidi na Mwenyezi Mungu katika maisha yao, tayari kuwajibu kwa wakati mwafaka, wanapokimbilia ulinzi na tunza ya ke ya daima. Kazi kubwa umefanya ya kuziumba mbingu na nchi, ukatuumba wanadamu ili tukavitawale viumbe vyote. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake kwenye mitandao ya kijamii, anapenda kuchukua fursa hii kuwashukuru wale wote wanaofanya kazi zao usiku na mchana ili kupambana na ugonjwa wa virusi vya korona uviko 19. Ugonjwa huo ni changamoto kubwa katika mchakato wa kudumisha mshikamano na udugu wa kweli wa kibinadamu. Huu ni wito wa kuendelea kutafakari kuhusu miundo mbinu ya huduma ya afya, ili kuhakikisha kwamba wagonjwa wote bila upendeleo wanapata huduma makini, wote wakiwa wameungana pamoja, wanapania kujenga mkakati wa kulinda zawadi ya maisha. Mwanadamu ameumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Ni katika Kristo Yesu mkombozi na mwokozi ambamo sura ya kimungu iliyoharibiwa na mtu kwa dhambi imerudishiwa uzuri wake wa asili na kuongezewa utukufu kwa neema ya Mwenyezi Mungu. Sura ya kimungu iko ndani ya kila mwanadamu, inang'ara katika muungano wa watu kwa mfano wa umoja wa nafsi tatu katika fumbo la Utatu Mtakatifu. Mwanadamu, kwa kujaliwa roho isiyokufa, ni kiumbe peke yake duniani ambacho Mwenyezi Mungu amekitaka kwa ajili yake mwenyewe, tangu kutungwa mimba kumekusudiwa na heri ya milele. Binadamu hushiriki nuru na nguvu ya roho wa Mungu. Kwa akili yake anaweza kutambua mpango wa vitu vilivyoanzishwa na Muumba. Anaweza kwa uhuru wake kujiongoza kufikia jema lake la kweli. Anapata ukamilifu wake katika kutafuta na kupenda kile kilicho kweli na chema, kwa sababu ya roho yake na nguvu zake za kiroho, za akili na utashi. Binadamu amekirimiwa uhuru, ishara inayopendelewa ya sura ya kimungu. Ni katika muktadha huu Baraza la Kipapa la Utamaduni kwa kushirikiana na mfuko wa Kea Foundation, mfuko wa Faith Foundation pamoja na mfuko wa STEM Foundation, hivi karibuni limekuwa likifanya mkutano kwa njia ya vyombo vya mawasiliano na mitandao ya kijamii. Mkutano huu umenogeshwa na kauli mbiu kuchunguza akili, mwili na roho, jinsi ubunifu wa mifumo mipya ya mawasiliano inavyoboresha afya ya binadamu. Mkutano huu umejielekeza zaidi katika maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia katika tiba ya mwanadamu. Umezungumzia pia nafasi ya imani katika mchakato wa tiba kwa magonjwa yanayomsibu mwanadamu, bila kusahau tasawufi ya maisha yake ya kiroho. Huu umekuwa ni mkutano wa tano ambao umetoa fursa kwa washiriki wake kuchambua na kupembua kwa umakini mkubwa mada hizi hususan katika kipindi hiki ambacho jumuiya ya kimataifa inakabiliana na janga kubwa la ugonjwa wa virusi vya korona, UVIKO 19. Hapa wajumbe wamekazia umuhimu wa kuunganisha akili, mwili na roho katika tiba na kinga ya magonjwa yanayomwandama mwanadamu, utu, heshima na haki zake msingi zikipewa kipaumbele cha kwanza. Anasema Kardinali Gianfranco Ravase, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Utamaduni. Kumbe ni muhimu sana kwa wataalamu na wafanyakazi katika sekta ya afya pamoja na watafiti katika magonjwa ya binadamu kutambua na kuthamini mwingiliano huo unaomuunda mtu mzima kiroho na kimwili. Katika mapambano dhidi ya maambukizi makubwa ya virusi vya ugonjwa wa korona uviko 19, juhudi kubwa zimeelekezwa kwenye tiba ya mwili na kusahau akili na maisha ya kiroho pia, ambayo yanapaswa kushughulikiwa kikamilifu kama sehemu ya mtu mzima, mwili na roho. Jambo la msingi hapa ni kwa wataalamu kuendelea kufanya tafiti makini za kifalsafa na kitaalimungo, ili kusaidia maendeleo makubwa yaliyopatikana kutokana na sayansi na teknolojia ya tiba ya afya ya binadamu. Sayansi na taalimungu imsaidia mwanadamu kupambana na shida, changamoto na fursa zinazojitokeza hii ni changamoto, anasema Kardinali Gianfranco Ravasi, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Utamaduni. Ni katika muktadha huo mkutano huo umewashirikisha wadau kutoka katika medani mbalimbali za maisha ya mwanadamu ili kuondokana na kishawishi cha kutaka kumgawa mwanadamu kwa kuangalia changamoto za kiafya peke yake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake kwa njia ya video kwa washiriki wa mkutano huu amekazia kuhusu nafsi, miili na roho kama anavyofafanua Mtakatifu Paulo Mtume katika waraka wake wa kwanza kwa Watesalonike sura ya tano mstari wa ishirini na tatu Muungano huu ni sehemu ya imani ya kanisa Katoliki mitarafu ufufuko wa wafu na maisha ya uzima wa milele anakiri pia mchango mkubwa wa sayansi ya tiba ya mwanadamu pamoja na kuonyesha umuhimu wa sala na tafakari katika maisha ya mwanadamu. Sayansi ya tiba ya mwanadamu, tafiti za viini tete na maadili ni mambo yanayopaswa kwenda pamoja, Baba Mtakatifu anasema. Nafsi, mwili na roho ni mambo yanayotegemeana na kukamilishana. Katika uwepo wake, milango ya fahamu inamwezesha mwanadamu kuguswa na mahangaiko ya jirani zake kuwa na huruma, unyenyekevu na upole unaosimikwa katika mshikamano wa udugu wa kibinadamu kielelezwa, kwamba mambo yote haya yanategemeana na kukamilishana. Mapokeo ya Wakristo na Wayahudi yanaonyesha uwepo wa roho mwanadamu. Kwa kujaliwa roho isiyokufa ni kiumbe peke yake duniani ambacho Mwenyezi Mungu amekitaka kwa ajili yake mwenyewe; tangu kutungwa mimba kimekusudiwa na heri ya milele. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kwa upande wake Kardinali Pietro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani, katika ujumbe wake amekazia umuhimu unaozingatia masuala msingi ya ikolojia, uchumi na maendeleo ya sayansi na teknolojia kwa ajili ya kuwekeza katika tiba na afya ya mwanadamu. Yote haya ni mambo yanayounganishwa na mtu nafsi, ambao ni utambulisho wake. Ubinafsi na uchoyo ni mambo ambayo yamesababisha mateso na hali ya kukata tamaa katika maisha ya mwanadamu. Kuna baadhi ya watu wamejitwalia ubabe kwa kujipatia kipaumbele cha kwanza kwa kuwatweza binadamu wengine kana kwamba wao ni sawa na soli ya kiatu. Uwezo wa mwanadamu kufikiri na kutenda unamtofautisha na viumbe wengine wote. Maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia ya tiba ya mwanadamu hayana budi pia kuzingatia maisha na afya ya viumbe hai wengine wote. Miundo mbinu ya kijamii na kitamaduni, kijiografia na kiuchumi, ina athari kubwa katika maisha kwa kufikiri na kutenda. Kanuni maadili, utu wema, upendo na mshikamano wa kweli ni mambo msingi yanayopaswa kuzingatiwa. Maisha kiroho ya kiroho yanapaswa kupewa msukumo wa pekee katika mchakato wa maendeleo ya binadamu. Ndugu msikilizaji wa, wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tutakapokushirikisha yale yanayoendelea kujiri katika maisha na utumi wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kutoka studio za redio Vatikani, kama kawa ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa nikisepa kwa kusema tumsefu Yesu Kristu, Laudetu Yesu