Hamjambo a wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Redio Vatikani inapenda kuchukua fursa hiko kwa kukaribisha kwa moyo a mkunjufu wakati huu inapokutangazia jamvi na matangazo yake kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Francisco tarehe 16 Julai 2021, amechapisha barua binafsi motu proprio traditionis si custodes yaani walinzi wa mapokeo, sheria mpya kuhusu ibada ya misa takatifu. Maaskofu mahalia wanawajibika zaidi. Mvua kubwa iliyonyesha na kuambatana na mafuriko makubwa la misi tarehe 15 Julai 2021, imesababisha maafa makubwa kwa watu na mali zao nchini Ujerumani Ubelgiji, Luxembourg na Uholanzi. Baba Mtakatifu Francisco anawakumbuka na kuwaombea wote waliofikwa na majanga haya makubwa. Padri Pasco Ihondo atakushirikisha tafakari ya neno la Mungu Jumapili ya 16 ya kipindi cha mwaka be wa kanisa kutoka studio za redio Vatikani. Mimi ni Padre Richard Mjigwa, nikikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baada ya misa takatifu ni kumbukumbu ya sadaka ambamo hudumisha sadaka ya msalaba na karamu takatifu ya ushirika katika mwili na damu azizi ya Kristo Yesu. Lakini adhimisho la sadaka ya Ekaristi huelekezwa kwenye umoja wa ndani wa waamini na Kristo Yesu kwa njia ya komunyo. Kukomunika ni kumpokea Kristo Yesu mwenyewe aliyejitoa sadaka kwa ajili ya waja wake. Fumbo la Ekaristi Takatifu ni moyo na kilele cha uzima wa kanisa, kwani ndani yake Kristo hulishirikisha kanisa lake na viungo vyake vyote, na sadaka yake ya sifa na shukurani inayotolewa msalabani kwa Baba yake mara moja na kwa daima. Kwa njia ya sadaka hii anamimina neema za wokovu juu ya fumbo la mwili wake, ndilo kanisa. Adhimisho la fumbo la Ekaristi Takatifu daima lina liturujia neno la Mungu, shukurani kwa Mungu Baba kwa ajili ya fadhili zake zote, juu ya yote pa ajili ya mwanaye, mageuzo ya mkate na ya divai, na ushirika katika karamu ya kiliturujia kwa kupokea mwili na damu azizi. Mambo yote haya huunda tendo moja na lile lile la ibada. Ni katika muktadha huu, Baba Mtakatifu Francisco tarehe 16 Julai 2021 amechapisha barua binafsi Motu Propio Tradisionis Custodes, yaani walinzi wa mapokeo ya kanisa, sheria mpya kuhusu ibada ya misa takatifu, maskofu mahalia wanawajibika zaidi makundi ya waamini yanayotumia Misale Romanorum yaani misale ya kirumi ya mwaka 1962 iliyorekebishwa na Baba Mtakatifu mstaafu Benedikto wa 16 miaka 14 iliyopita, imefanyiwa marekebisho na Baba Mtakatifu Francisco, na anatoa sababu msingi zilizompelekea kuandika barua binafsi Motu Propio Traditionis Custodes, yaani sheria mpya kuhusu ibada ya misa takatifu, maskofu mahalia wanawajibika zaidi. Baba Mtakatifu Francisco anasema ni wajibu wa askofu mahali ya kuhakikisha kwamba hata makundi ya waamini yanayotumia misala hii yanatambua na kuheshimu mabadiliko ya kilitolojia yaliyofanywa na mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani, na kadiri ya mwanga angavu wa mamlaka matakatifu ya ufundishaji katika kanisa yaani magisterium. Tangu sasa, maadhimisho ya ibada ya misa takatifu kwa kufuata misala ya kirumi ya zamani hayataruhusiwa tena kuadhimishwa kwenye parokia. Utakuwa ni wajibu wa askofu mahalia kupanga kanisa na siku ambamo ibada hii ya misa takatifu itaadhimishwa. Masomo ya ibada ya misa takatifu yanapaswa kuwa ni katika lugha ya watu mahalia iliyopitishwa na baraza la maaskofu Katoliki husika. Kiongozi mkuu wa ibada atakuwa ni yule aliyeteuliwa na kuchumwa na askofu mahalia. Maadhimisho haya yawe ni kwa ajili ya ukuaji na ustawi wa maisha ya kiroho. Padri kiongozi wa ibada lazima awe sio tu na moyo na ari ya kuadhimisha mafumbo ya kanisa bali pia awe ni kiongozi wa shughuli za kichungaji na maisha ya kiroho ya waamini hawa. Askofu mahalia ana wajibu wa kutoruhusu katiba ya makundi mapya kwa mapadri wote watakaopewa daraja takatifu ya upadre, baada ya kuchapishwa kwa barua binafsi motu proprio Traditionis Custodes, yaani sheria mpya kuhusu ibada ya misa takatifu. Maaskofu mahalia wanawajibika zaidi. Watapaswa kutoa maombe maalumu kwa askofu mahalia, na kabla ya kutoa ruhusa, askofu mahalia itabidi apate ushauri kutoka Vatikani. Kwa wale waliokuwa wanaadhimisha ibada ya misa takatifu kwa kutumia misala ya kirumi ya zamani, na wapasa sasa kuomba kibali upya kutoka kwa askofu mahalia ili kuendelea kuitumia misale hii kwa mashirika ya kitawa na kazi za kitume yaliyoanzishwa chini ya tume ya kipapa ya kanisa la Mungo Eklesia Dei, tangu sasa yatakuwa chini ya usimamizi wa baraza la kipapa la mashirika ya kitawa na kazi za kitume. Baraza la kipapa la ibada na nidhamu ya sakramenti za kanisa sanjari na baraza la kipapa la mashirika ya kitawa na kazi za kitume yanao wajibu wa kuhakikisha kwamba kanuni, sheria na taratibu hizi mpya zinafuatwa na kutekelezwa kikamilifu. Baba Mtakatifu Francisco katika barua inayofafanua msingi wa maamuzi yake anasema kwamba watangulizi wake walikuwa wametoa uamuzi wa kutumia misale ya Kirumi ya zamani kama njia ya kuganga na kuponya utengano uliokuwa umejitokeza ndani ya kanisa kwa jumuiya ya udugu wa Mtakatifu Pio wa kumi iliyoanzishwa na askofu mkuu mstaafu Marcel Francois Marie Joseph Lefebvre kujitenga na kanisa Katoliki viongozi wa kanisa wakapokea kwa mikono miwili ombi la waamini kuendelea kutumia misale ile ya Kirumi. Lengo kuu lilikuwa ni kujenga na kudumisha umoja na mshikamano wa kanisa katika liturujia na tasaufi. Bahati mbaya ya matumizi ya misale hii yalitafsiriwa vibaya kiasi kwamba misale ile ikaanza kutumika sanjari na misale ya Kirumi iliyochapishwa na kuidhinishwa na Mtakatifu Paulo wa sita. Baba Mtakatifu mstaafu Benedikto wa 16 tarehe 7 Julai 2007 akachapisha barua wa binafsi Moto Proprio Sumorumu Pontificum wa kikaza kusema alitegemea kwamba mafundisho na maamuzi yaliyotolewa na mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani yangefuatwa na kuheshimiwa, lakini mambo yalikwenda kinyume kabisa. Uchunguzi uliofanywa na maaskofu baada ya miaka kumi na nne unaonyesha masikitiko makubwa, kwa sababu anasema Baba Mtakatifu Francisco, badala ya kujenga na kuimarisha umoja wa kanisa, matokeo yake yakawa ni waamini hawa kuendelea kujitenga zaidi kwa kupingana na kanisa, hali ambayo inachangia kuzorota kwa maisha na utume wa kanisa kiasi cha kuhatarisha umoja na mshikamano wa maadhimisho ya ibada misa takatifu kwa kutumia misale ya Kirumi ya mwaka elfu moja mia tisa sitini na mbili yalikataliwa na wala hawakuwa tayari kukubali na kupokea mabadiliko makubwa yaliyofanywa na mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani mintarafu liturujia ya kanisa. Waamini hawa waliendelea kujimwambafai kwa kusema kwamba wao ndio kanisa la kweli. Kutilia shaka maamuzi na mafundisho ya mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani ulioadhimishwa chini ya uongozi wa halifu wa mtakatifu Petro kumpetro eti subu Petro ni sawa na kumtilia shaka Roho Mtakatifu anayeliongoza na kulitakatifuza kanisa. Inasikitisha kuona kwamba kuna baadhi ya waamini wameendelea kutumia vitabu vilivyochapishwa kabla ya mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani kiasi cha kushindwa kufuata sheria, taratibu na kanuni za kanisa kwa kudhani kwamba wao ndio kanisa la kweli hii ni tabia inayokwenda kinyume kabisa cha umoja na mshikamano wa kanisa, na matokeo yake ni kuendelea kuwasha moto wa utengano ndani ya kanisa. Baba Mtakatifu Francisco anasema, ili kulinda umoja na mshikamano wa fumbo la mwili wa Kristo, yaani kanisa, analazimika kufuta vibali vilivyokuwa vimetolewa na watangulizi wake. Ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani, mvua kubwa iliyonyesha na kusababisha mafuriko makubwa Alhamisi tarehe 15 Julai 2021 imesababisha maafa makubwa kwa watu na mali zao nchini Ujerumani, Ubelgiji, Luxembourg na Uholanzi. Hadi kufikia Ijumaa asubuhi, tarehe 16 Julai 2021, zaidi ya watu tisini na wawili walikuwa wamekwisha fariki dunia na wengine wengi hawajulikani mahali waliko. Mvua kubwa iliyonyesha imesababisha kingo za mito mingi kubomoka na hivyo kusababisha maafa makubwa kwa maisha ya watu pamoja na miundo mbinu. Utabiri wa hali ya hewa unaonyesha kwamba bado mvua kubwa inatarajiwa kunyesha hadi kufikia mwishoni mwa juma. Majimbo ya Rhineland-Palatinate na North Rhine-Westphalia ndiyo yaliyoathirika zaidi nchini Ujerumani. Baba Mtakatifu wa Francisco, katika ujumbe ulioandikwa kwa niaba yake na Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani, kwenda kwa Rais Frank Walter Steinmeier wa Ujerumani, ameonyesha masikitiko yake makubwa kwa wote waliopoteza maisha na kuathirika na mafuriko haya. Baba Mtakatifu katika salamu zake za rambirambi anawaombea kwa Mwenyezi Mungu ili wakirimie moyo wa subira uvumilivu na ustahimilivu wale wote walioguswa na kutikiswa na maafa haya. Anawaombea wote ambao bado hawajulikani waliko baada ya kukumbwa na mafuriko pamoja na kuangukiwa na vifusi vya nyumba walimokuwa wanaishi. Neno la matumaini na faraja liwaendee watu wote walioguswa na maafa haya asilia. Baba Mtakatifu Fransisko anapenda kuwahakikishia uwepo wake wa karibu kwa njia ya sala na sadaka yake, na kwamba anapenda kuwatia heshima wafanyakazi wanaoendelea kujisadaka kwa ajili ya kuwaokoa watu waliokumbwa na mafuriko Ujerumani, Ubeligiji, Luxemburg na Uholanzi. Viongozi mbalimbali wa jumuiya ya kimataifa wameonyesha kusikitishwa kwao na maafa yaliyojitokeza katika nchi hizi. Kuna hofu kubwa kwamba idadi ya watu waliopoteza maisha yao huenda ikaongezeka maradufu. Serikali ya Ujerumani inaendelea kuwatafuta kwa udi na uvumba wale ambao bado hawajaonekana. Watu wengi wamelazimika kuhama makazi yao ili kutafuta hifadhi mahali pa salama zaidi. Wachunguzi wa mambo wanasema hizi ni athari za mabadiliko ya tabia ya nchi kutokana na kuongezeka kwa joto duniani. Itakumbukwa kwamba mvua kubwa pamoja na mafuriko yaliyotokea kwenye nchi kadhaa barani Ulaya katika kipindi cha mwaka elfu mbili na mbili yalipelekea watu zaidi ya 121 kupoteza maisha. Karibu ndugu msikilizaji wa radio Vatikani katika tafakari yalitujia neno la Mungu dominika ya 16 ya mwaka B wa kanisa, kipindi cha kawaida. masomo ya dominika ya 15 ya mwaka B yalitueleza wajibu wa viongozi wa kiroho wa kuihubiri Injili kwa uaminifu na pia wajibu wa waamini wa kusikiliza na kuyaishi yale wanayofundishwa ili waweze kuufikia uzima wa milele. Masomo ya dominika hii ya 16 yanatueleza kuwa viongozi wa kiroho wanapaswa kujitoa kiaminifu wakiwatumikia na kuwajali waamini wao na wasitafute masilahi binafsi, wakimwiga Kristo. Wanapaswa kuwa wajumbe wa amani na umoja katika jumuiya walizokabidhiwa. Jumuiya ya kikristo daima ilenge kudumisha amani na umoja baina yao na viongozi na jirani zao, kuwapa watu matumaini pale wanapokumbwa na ugumu wa kimaisha. Katika somo la kwanza la kitabu cha nabii Yeremia ni makaripio ya Mungu kwa viongozi wazembe wa Israeli. Uzembe wa viongozi hawa ulisababisha maadili ya watu kuporomoka na hivyo watu wakatenda dhambi na kumwasi Mungu. Matokeo ya dhambi zao ni mji wa Yerusalemu na hekalu lililowakilisha uwepo wa Mungu kugeuzwa kuwa magofu na kuchukuliwa mateka Babiloni kwa watu wake na viongozi wao. Mungu kwa huruma yake, kwa kinywa cha nabii Yeremia, anatangaza kuwa wachungaji waovu na potofu waliopelekwa uhamishoni kama mateka wataondolewa watakufa huko kwa sababu ya dhambi zao, lakini Mungu atawakusanya watu wake kutoka pande zote za uhamishoni na kuwarudisha katika nchi yao. Mungu anasema, nitawarudisha kondoo zangu katika mazizi yao, nao watazaa na kuongezeka. Mungu anaahidi kuwapa watu wake wachungaji wapya watakaowalisha na kuwaongoza katika malisho na maji na kuwalinda kutokana na hatari zozote za adui. Wachungaji hao watachipuka kutoka shina la Daudi, na huko litatoka chipukizi la haki mwingi wa hekima atakuwa mfalme wa haki na utakatifu. Wachungaji hao watakuwa na wasaidizi ambao watavikwa pia haki na ukamilifu, na karama ya uongozi itakuwa mabegani mwao, ili amani, haki, upendo na utakatifu vitawale huko Israeli. Katika kutoa ahadi hii, Mungu anawafananisha wa watu wa Israeli kama kondoo, ili waweze kuelewa vizuri ujumbe wake. Hii ni kwa sababu miaka mia nne kabla ya Waisraeli kuanza kuishi Palestina, wengi wao walikuwa wachungaji kama maandiko matakatifu yanavyoshuhudia. Mfano, Yosefu mwana wa Yakobo akimpa Farao habari za ndugu zake anasema, ndugu zangu na watu wa nyumbani mwa baba yangu waliokuwa katika nchi ya Kanaani wamenijia, na watu hao ni wachungaji, nao wameleta kondoo zao ng'ombe zao na walivyo nayo, Mwanzo sura ya aya 31 hadi 32. Hata walipotoka Misri kuelekea Kaanani chini ya uongozi wa Musa, pamoja nao walichukua kondoo, mbuzi na ng'ombe wao Kutoka 12:38. huko Palestina nako waliendelea na kazi ya ufugaji. Daudi, kabla ya kupakwa mafuta na Samueli kuwa mfalme, alikuwa na chunga kondoo za baba yake Yese huko Betlehemu. Katika kuwahudumia wanyama wao, wachungaji walionja adha nyingi: Jua kali, mvua, baridi, wanyama wakali na hata majambazi. Wachungaji wema waliwafahamu wanyama wao kwa majina, rangi, umri, na mmoja alipougua walimhudumia na kumtibu kwa upendo mkubwa. Wachungaji waliishi katika mahema kwa kuwa walihamahama kutoka sehemu moja hadi nyingine, wakitafuta malisho maji na mahali salama kwa ajili ya mifugo yao. Wachungaji waliishi nje ya miji na vijiji wakiwahudumia wanyama wao usiku na mchana. Mungu anatamadunisha hali hii ya wachungaji, anajilinganisha na kujiita mchungaji mwema ili kuwafanya watu wa Israeli wauonje mapendo yake kwao. Somo la pili la waraka wa Mtume Paulo kwa Waefeso linatueleza kuwa katika Agano la Kale kulikuwa na tofauti kati ya Wayahudi na wasio Wayahudi. Katika Agano jipya watu wote tumeunganishwa na kifo cha Kristu. Sasa sote tunaweza kumfikia Mungu kwa njia ya Kristu, mchungaji wetu mwema na mwaminifu, aliyeutoa uhai wake kwa ajili yetu. Masimulizi yanasema kuwa kanisa la Efeso, waamini wake wengi walitoka katika familia za watu wa mataifa wasio wa Israeli. Familia hizi ziliitwa familia za kipagani. Waamini hao kutoka makabila mengine walionekana kuwa duni na wale waliotoka katika familia za Kiyahudi walionekana kuwa bora zaidi. Ndiyo maana katika hekalo la Yerusalemu kulikuwa na ukumbi wa Wayahudi na ukumbi wa watu wa mataifa walioongokea Uyahudi. Hata hawa watu wa mataifa hawakuruhusiwa kuvuka kwenda upande wa Wayahudi. Kuvunja sheria hiyo kuliendana na adhabu kali, hata ikibidi kifo. Paulo Myahudi mtumi wa kimataifa, anakemea tofauti hizi, akieleza kwamba Haijalishi unatoka katika kabila gani, unapoingia Ukristo unakuwa kiumbe kipya. Kinachotuunganisha na maisha mapya ni Roho Mtakatifu tunayempokea katika ubatizo. Kwa ubatizo, sote ni familia ya Mungu, kaka na dada zake Yesu. Paulo anasisitiza kuwa kwa kifo cha Kristu ule ukuta uliowatenganisha Wayahudi na watu wa mataifa umebomolewa. Sisi sote ni familia ya Mungu, tunaunganishwa na upendo Roho Mtakatifu liyempokea anatufanya familia moja yenye haki sawa ya kumwabudu Mungu. Hekalu la Yerusalemu sio mahali pekee tena anapopatikana Mungu, maana sote tunamwabudu Mungu katika roho na kweli, tukisali pamoja sala ya Baba yetu. Kumbe Roho Mtakatifu ametufanya kuwa sio tu familia moja bali mwili mmoja na roho moja katika Kristo. Waefeso Sura ya pili, aya kumi na sita. Kumbe mgawanyiko, chuki na vita baina ya wakristu ni matokeo ya dhambi. Roho Mtakatifu, zawadi ya Mungu kwetu, anatufundisha kupendana, kusaidiana na kuimarishana katika madhaifu yetu. Kama vile wazazi wanavyosikitishwa wanapoona mgawanyiko na chuki baina ya watoto wao, Mungu kadhalika anahuzunishwa kuona sisi kama kaka na dada katika imani tunachukiana kusogoana na kutoshikamana tofauti zetu za kiumuri kihisia kihistoria kikarama au kimapato hasipaswi kutufanya tubaguane bali ni utajiri tunaojaliwa na roho mtakatifu ili tuweze kuhudumiana tofauti hizi ni zawadi tulizopewa kama mawakili wema ili tuzitumie kwa faida ya wote tunapotumia haya katika utofauti wake tunakamilishana na kujengana mungu anamwokoa mtu mmoja moja lakini sio katika utengano ila katika umoja kama familia ya kiimani. Kinyume na maonyo na makaripio ya Nabii Yeremia kwa viongozi wazembe wa taifa la Israeli, Injili iliyoandikwa na Marko inasimulia matunda ya kazi ya mitume kumi na mbili yaliowachagua Yesu ili waendeleze kazi ya kuujenga na kuusimika ufalme wa Mungu chini ya Kristo, mchungaji mwema aliyetoa maisha yake kwa ajili ya kondoo wake. Sehemu hii ya Injili inatoa taarifa za kurudi kwa mitume kwa Yesu baada ya kuhubiri Injili ingawa walikuwa wamechoka sana, walijawa na furaha, kwani nguvu ya Kristu ilitenda kazi ndani yao. Yesu anawaambia wajitenge kidogo, mahali pa faragha wapate kupumzika, lakini watu wengi waliwafuata ili waendelee kuwahudumia. Yesu anawaonea huruma, kwa kuwa walikuwa kama kondoo wasiokuwa na mchungaji. Hapa tunajifunza kuwa viongozi wa kiroho sharti wajisahau wenyewe, wawe tayari muda wote kuwatumikia wahitaji hata ikibidi wao kukosa muda wa mapumziko. Wajibu wa waamini ni kuwaombea, kuwahudumia ili wawe na nguvu zaidi ya kuendelea kuwahudumia, kwani wao katika hali ya ubinadamu wana mahitaji ya lazima yanayowawezesha kuwahudumia vyema watu waliokabidhiwa. Basi tuombe neema za Mungu tukimruhusu Roho Mtakatifu atuongoze vyema ili tuweze kuishi kwa upendo na umoja ili mwisho wa yote tukaurithi uzima wa milele mbinguni. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za Radio Vatikani, ni mimi Padri Pascali Irondo. <muchas> zaji wa redio Vatikani usikose kujiunga nasi tena tutakapokushirikisha liturujia ya neno la Mungu jumapili ya 16 ya kipindi cha mwaka B wa kanisa. Kwa niaba ya Padre Pasco Yohondo Mnyampa, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa nikikutakia maisha marefu kama jua, kumbuka kwamba kuna wimbi la tatu la maambukizi makubwa ya ugonjwa wa virusi vya korona uviko 19 unaoendelea kupukutisha maisha ya watu wengi duniani. Jikinge na wakinge jirani zako. Tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus. Safari yetu ni moja, njia ni moja na