Hamjambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani. Wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Leo tunapenda kukushirikisha ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco kwa siku ya 94 ya kimisionari ulimwenguni inayofikia kilele chake Jumapili ijayo tarehe 18 Oktoba 2020. Baba Mtakatifu anawaalika watoto kushiriki kusali rozari takatifu kwa ajili ya kuombea umoja na mshikamano, amani na maridhiano kati ya watu, lakini kwa namna ya pekee kabisa inakuwa ni fursa kwa watoto kuwakumbuka na kuwaombea wale wote waliwaathirika kutokana na janga la kali ya mapafu inayousababishwa na virusi vya korona. Tunao pia ujumbe wa Baba Mtakatifu kwa siku ya chakula duniani sanjali na maadhimisho ya kumbukumbu kumbu ya miaka 75 tangu kuwanzishwa kwa FAO. Kwa niaba ya Anjila Rezaula ni part Richard Mjigwa ni kutakia usikivu umwema wa matangazo yetu. Ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco katika maadhimisho ya siku ya 94 ya kimisionari ulimwenguni hapo tarehe 18 Oktoba 2020 anaongozwa na, na kauli mbiu mimi hapa nitume mimi. Sehemu ya maandiko matakatifu kutoka katika kitabu cha Nabii Isaya sura ya sita, mstari wa 8. Baba Mtakatifu anawashukuru waamini wote kwa kushiriki kikamilifu katika maadhimisho ya mpango mkakati wa mwezi Oktoba 2019 ulioongozwa na, ulio na kauli mbiu mmebatizwa na kutumwa. Kanisa la Kristo katika utume, kanisa linataka kuendeleza utume wake wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu hadi miisho ya dunia, agizo kutoka kwa Kristo Yesu mwenyewe kwa wafuasi wake. Maadhimisho haya yamekuwa ni muda wa sala, katekesi, tafakari na matendo ya huruma, na hasa katika kipindi cha janga kubwa la homa kali ya mapafu Inayosababishwa na virusi vya korona. Ni mtume nani? Ni mwaliko kutoka kwa moyo wa huruma wa Mwenyezi Mungu unaotoa changamoto kwa Mama Kanisa na wanadamu katika ujumla wao kusimama kidete ili kupambana na janga la virusi vya korona, kwa kutambua kwamba binadamu wote wanasafiri katika boti moja, wanahitajiana, wanakamilishana na kufarijiana, na kwamba wanahitaji kuokolewa kutoka maovoni Kumbe, wito wa kimisionari sanjali na wito wa kujitoa bila kujibakiza kwa ajili ya kujibakiza kwa ajili ya Mungu na jirani, unawapatia fursa ya kusali na kujikabidhi mbele ya Mwenyezi Mungu anayewaondolea woga na ubinafsi, ili kujitambua na kujituma kwa ajili ya huduma kwa wengine. Umisionari wa Kristo Yesu unasimikwa katika utii kwa utashi wa Baba yake wa milele, kwa kuteswa, kufa na kufufuka kwa wafu ili aweze kuwavuta kwenye umisionari wake wa upendo na kwa Roho yake inayotia uhai kwa Kanisa, na hivyo kuwafanya wote kuwa wafuasi wake, na hivyo kuwatuma kutangaza na kushuhudia umisionari wake kwa watu wote duniani. Baba Mtakatifu anasema Kristo Yesu analiwezesha Kanisa kujikita katika mchakato wa uinjilishaji kwa sababu yeye yuko pamoja nao. Mungu mwenyezi anawapenda kwanza na kwamba wote ni wadau katika ujenzi wa ufalme wa Mungu. Ndiyo maana wito huu unapaswa kumwilishwa katika uhalisia wa historia na maisha ya kanisa. Baba Mtakatifu anakaza kusema, janga la virusi vya korona limesababisha changamoto nyingi katika utekelezaji wa majukumu yao ya kimisionari kwa ajili ya kanisa. Janga hili limesababisha maafa makubwa kwa watu. Jambo la msingi kwa sasa ni nafasi ya kutambua umuhimu wa kuendeleza uhusiano na mafungamano ya kijamii kwa kuwa karibu zaidi na Mwenyezi Mungu ili kuweza kujiamini zaidi. Baba Mtakatifu anawataka waamini kuwa wepesi kutambua mahitaji ya jirani zao kwa ajili ya heshima, uhuru pamoja na uwajibikaji katika huduma kwa viumbe wote wa Mungu. Maadhimisho ya fumbo la ekaristia takatifu liwe ni jibu la ukarimu wa Mwenyezi Mungu kwa kuwa tayari kutumwa kwenda ulimwenguni, ilikuwa ni mashuhuda wa huruma na upendo wa Mungu unaookoa. Baba Mtakatifu Francisco anasema maadhimisho ya siku ya kimisionari ulimwenguni pia ni muda mwafaka wa kuimarisha jinsi ya kusali, tafakari na matoleo ya sadaka kwa wahitaji kama njia ya kushiriki kikamilifu katika utume wa Kristo Yesu katika kanisa lake. Matoleo yanayokusanywa wakati wa maadhimisho ya kiliturujia ya dominika ya tatu ya mwezi Oktoba yanalenga katika kutegemeza utume wa uinjilishaji wa kina unaoendeshwa kwa njia ya mashirika ya kipapa kwa lengo la kufanikisha mahitaji ya kiroho na kimwili ya watu na makanisa ulimwenguni kote na wokovu wa watu wote. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Askofu Mkuu Damiani Denis Dalu wa jimbo kuu la Songea, ambaye pia ni mwenyekiti wa tume ya uinjilishaji Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania, anapenda kutoa shukurani za dhati kabisa kwa familia ya Mungu nchini Tanzania kwa ukarimu wa dhati waliouonyesha kwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa kwa ajili ya mashirika ya kipapa. Baraza la Maskofu Katoliki Tanzania kwa namna ya pekee linatoa shukurani kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kwa kuendeleza moyo wa kimisionari kwa kutoa kwa maaskofu wanawaalika waamini kujisadaka zaidi kwa kuchangia kwa ukarimu zaidi katika mfuko wa pamoja kwa kanisa lote la Mungu ili liweze kutoa huduma zake katika nchi za kimisionari. Maaskofu pia wanawashukuru watu wa Mungu kwa ukarimu walioonyesha kwa kuchangia mfuko maalumu wa janga la korona ulioanzishwa na Baba Mtakatifu Francisco. Maskofu wanapenda kuchukua nafasi hii kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa uongezeko kubwa la miito mitakatifu. Amekuwa na changamoto ya kutotosha kwa miundo mbinu kwa ajili ya malezi ya waseminari. Moja ya hatua zilizochukuliwa na Baraza la Maskofu Katoliki Tanzania ni kuanzishwa seminari kuu nyingine huko Mwenda Kulima katika jimbo la Kahama nchini Tanzania. Hiyo seminari hiyo inaitwa Seminari Kuu ya Nazareti. Wanawashukuru sana watu wote wa Mungu kwa huko. Ukarimu Wao. Hatua nyingine imekuwa ni kuongeza majengo katika seminari kuu na kwa hilo wanawashukuru waamini kwa ukarimu na wanawaalika kuendelea kuchangia linaazimisha pia kumbukumbu ya miaka 75 tangu kuanzishwa kwake. Leo hii kuna watu zaidi ya bilioni mbili ambao wanapekenywa kwa baa la njaa, lishe duni pamoja na utapia mlo wa kutisha. Idadi ya watu duniani inakadiriwa kwamba itafikia bilioni 10 katika kipindi cha mwaka 2050. Gharama ya kuwapatia watu wenye lishe duni duniani inakadiriwa kuwa ni kiasi cha dola za kimarekani trilioni tatu nukta tano. Tangu kunako mwaka elfu mbili na kumi na nne, baa la njaa duniani limekuwa likiongezeka maradufu sanjari na ongezeko la watu wenye uzito wa kupindukia. Kumbe kuna haja kwa jumuiya ya kimataifa kuhakikisha kwamba inajikita zaidi na zaidi katika uzalishaji wa mazao mbalimbali ili kuweza kukidhi mahitaji ya chakula na lishe bora duniani kwa kudhibiti athari za mabadiliko ya tabia nchi. Inakadiriwa kwamba kiasi cha asilimia kumi na nne cha chakula kinachozalishwa kinapotea katika hatua mbalimbali tangu katika uzalishaji hadi kwa mlaji wa mwisho. Kumbe kuna haja ya kuwajengea uwezo wa kulima wadogo wadogo kwa kuwapatia mikopo, elimu ya kilimo bora, pembejeo na uhakika wa soko na bei za mazao yao ili kuharakisha wa mchakato wa maboresho ya kipato na hali ya maisha ya wa wananchi wa kawaida. Ndugu msikilizaji wa Redio Vaticani, Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake kwa njia ya video kwa siku ya chakula duniani kwa mwaka elfu mbili na ishirini aliyomtumia Bwana Qu Dongyu, mkurugenzi mkuu wa FAO, amekazia kuhusu kumbukumbu ya miaka 75 tangu kuanzishwa kwa FAO, madhara ya COVID, kashfa ya baa la njaa duniani na umuhimu wa kusitisha biashara ya silaha duniani na kutumia fedha hizi kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya familia ya binadamu katika ujumla wake. Baba Mtakatifu anaipongeza FAO kwa kuwaadhimisha kumbukumbu ya miaka 75 tangu kuanzishwa kwake kwa, kwa lengo la kupambana na baa la njaa, ukosefu wa uhakika wa usalama wa chakula duniani pamoja na utapia mlo. Kauli mbiu inayoongoza maadhimisho ya siku ya chakula duniani ni kesho njema inajengwa na lishe bora na endelevu. Baba Mtakatifu anasema kuna haja ya kushirikiana kikamilifu na kuonyesha utashi wa kuboresha hali ya upatikanaji wa chakula na lishe bora kwa kulinda na kudumisha mazingira bora zaidi, chachu ya matumaini kwa watu wengi duniani. Katika kipindi cha miaka 75 ya FAO, imejifunza pamoja na mambo mengine kwamba haitoshi tu kuzalisha chakula, bali na pia kuna hitajika ya mifumo itakayosaidia kupatikana kwa chakula na lishe bora kwa wote. Kinachotakiwa hapa ni kuwa na suluhu zinazopyaisha mchakato wa uzalishaji na ulaji kwa ajili ya mafao ya jumuiya ya binadamu na mama dunia kwa ajili ya kuimarisha mfumo utakao udumu kwa siku nyingi. Baba Mtakatifu anakiri kwamba janga la homa kali ya mapafu inayosababishwa na virusi vya korona limesababisha madhara makubwa kwa watu wengi duniani. Kumbe kuna haja ya kuendeleza juhudi ambazo zimefanywa na mashirika kama FAO, shirika la mpango wa chakula duniani, shirika la Umoja wa Mataifa la kuendeleza kilimo na chakula, pamoja na kukuza kilimo endelevu kwa kuwawezesha wakulima wadogo wadogo ili waweze kushiriki katika mchakato wa maendeleo fungamani ya binadamu vijijini na kwenye nchi maskini zaidi duniani. Hii, ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ni changamoto inayopaswa kuvaliwa njuga katika kipindi hiki chenye kinzani nyingi. Kwa upande mmoja, kuna maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia, lakini upande mwingine kuna vipeo vinavyoendelea kumwandama mwanadamu katika ulimwengu mambo leo. Licha ya juhudi kubwa zinazotekelezwa na FAO, lakini katika kipindi cha miaka kumi iliyopita kuna mamilioni ya watu wanaoendelea kunyanyaswa kutokana na baa la njaa, ukosefu wa usalama wa chakula hali ambayo imegumishwa zaidi kutokana na kipeo cha gonjwa la virusi vya korona, idadi ya watu wanaoteseka kwa baa la njaa inatarajiwa kuongezeka maradufu. Baba Mtakatifu Francisco anasema baa la njaa si kwamba ni maafa tu, bali pia ni aibu kubwa kutokana na ugawaji mbaya wa rasilimali za dunia sanjari na ukosefu wa uwekezaji mkubwa katika sekta ya kilimo. Kuna athari za mabadiliko ya tabia ya nchi, vita kinzani na mipasuko ya kijamii. Sehemu nyingine za dunia, watu wanakula na kusaza kiasi cha kutupa chakula ambacho kingeweza kutumika sehemu nyingine za dunia. Watu wanapaswa kuguswa na kutambua kwamba watu wote wanawajibika. Kuna hitaji mikakati na sera makini zitakazosaidia kufyekelea mbali baa la njaa duniani. Kuna haja ya kufanya maamuzi magumu kwa kuondokana na utengenezaji na biashara ya silaha duniani, na badala yake fedha hii isaidie kukuza mchakato wa maendeleo ya ufungamani katika nchi changa zaidi dun ni yani, kwa njia hii jumuiya ya kimataifa ingeweza kuepuka vita na wimbi kubwa la wakimbizi na wahamiaji wanaotafuta hifadhi, usalama na maisha bora zaidi ughaibuni. Baba Mtakatifu Francisco anahitimisha ujumbe wake kwa njia ya video kwa kumtakia mkurugenzi mkuu wa FAO heri na baraka katika utekelezaji wa majukumu na dhamana hii muhimu sana ya kulima, kulisha wenye njaa pamoja na kulinda mali asili ili watu wote waweze kuishi kwa heshima, kwa kuheshimiana na kupendana kama ndogo wamoja. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, habari kutoka Njombe nchini Tanzania zinasema serikali ya awamu ya tano imefanikiwa kutumia shilingi bilioni hamsini na sita kujenga vihenge vya kisasa na maghala ili kuongeza uwezo wa kuhifadhi nafaka kufikia tani mia tano na moja elfu kwa mwaka elfu mbili na ishirini toka tani mia mbili hamsini elfu kwa mwaka elfu mbili na kumi na tano. Mafanikio hayo ya serikali yamesemwa na naibu waziri wa kilimo Umari Mgumba hivi karibuni wakati akifungua maadhimisho ya siku ya chakula duniani kitaifa mkoani Njombe. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco amemteua askofu Marcelo Semeraro wa jimbo wa Katoliki la Albano na ambaye ni katibu mkuu wa baraza la makardinali wa shauri kuwa mwenyekiti mpya wa baraza la kipapa la kuwatangaza waamini kuwa wenye heri na watakatifu ili kuziba pengo lililoachwa wazi na kardinali Giovanni Angelo Bechu aliyeng'atuka madarakani tarehe 24 Septemba 2020. Askofu Marcelo Semeraro mwenye umri wa miaka 72 alizaliwa tarehe 22 Desemba kunako mwaka 1947 huko Leche, kusini mwa Italia baada ya masomo na majiundo yake ya kikasesi 1971, akapewa daraja takatifu ya upade. Kunako mwaka 1998 akateuliwa na Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili kuwa askofu wa jimbo Katoliki la Oria na kuwekwa wakfu29 a 1998. Kwanzia mwaka nne hadi mwaka ishirini amekuwa ni askofu wa jimbo Katoliki la Albano na kunako mwaka elfu mbili na kumi na tatu akateuliwa na Baba Mtakatifu Francisco kuwa katibu mkuu wa baraza la makardinali wa washauri <tipi> na habari zaidi kutoka Vatikani zinasema Baba Mtakatifu Francisco ameridhia wajumbe wa baraza la makardinali wa washauri pamoja na kumteua Kardinali Fridolini Ambongo Besungo Askofu mkuu wa jimbo kuu la Kinshasa nchini DRC kuwa ni mjumbe wa baraza la makardinali washauri. Makardinali wanaoendelea kuwa washauri ni pamoja na Kardinali Oscar Rodriguez Maradiaga kutoka Honduras, Kardinali Reinhard Marx askofu mkuu wa jimbo kuu la Munich nchini Ujerumani. Wengine ni Kardinali Sean Patrick O'Malley askofu mkuu wa jimbo kuu la Boston nchini Marekani, pamoja na Kardinali Oswald Gracias askofu mkuu wa jimbo kuu la Bombe nchini India. Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani; Kardinali Giuseppe Bertello, gavana wa mji wa Vatikani, pamoja na askofu Marcello Semeraro, katibu mkuu wa baraza la makardinali wa shauri. Mwingine katika orodha hii ni askofu Marco Melino, katibu mwambata baraza la makardinali makadinali wa shauri, na msaidia baba mtakatifu kutekeleza majukumu yake ya kuliongoza kanisa la kiulimwengu kwa njia ya ushauri mwanana kwa wakati huu kazi kubwa mbele yao ni muswada wa katiba mpya ya kitume Predicate Evangelium, yaani hubereni Injili, ambayo baada ya kukamilika itachukua nafasi ya katiba ya kitume Pastor Bonus, yaani mchungaji mwema, inayojihusisha zaidi na masuala ya uongozi wa sekretarieti kuu ya Vatikani. Ni matumaini ya nguvu ambayo yanarudisha dhamiri ya ubinadamu na hatua ya safari kuelekea udugu uliopendekezwa na hati ya pamoja kuhusu udugu wa kibinadamu uliotiwa saini na Papa Francisco na Imamu Mkuu wa Alzabar Ahmad al Tayeb. Ndivyo anasema askofu mkuu wa jimbo kuu katoliki la Algeria akiojiwa na shirika la habari kuhusiana na waraka wa Papa Francisco wa Fratelli Tutti, yaani wote ni ndugu uliotangazwa hivi karibuni. Hati hiyo kwa mjibu wa taarifa imegusa karibu sana askofu mkuu mjeswiti wa kifaransa ambaye kwa miaka hamsini anatoa huduma yake nchini Algeria na anaishi kwa namna hiyo uzoefu wa mazungumzo ya kidini katika nchi hiyo ya Kiislamu, mahali ambapo wakatoliki wa namna nyingine ni wachache. Kwa mjibu wake, anasema hati hiyo inazungumzia kwa namna maalum, kwa sababu inaelezea wazi fursa ya mazungumzo na Waislamu na ambayo inakwenda sambamba na maelezo kamili kwa mafundisho ya dhati yanayopatikana ndani ya hati iliyotiwa saini kati ya Papa Francisko na Imamu mkuu kwa ajili ya kuhamasisha udugu wa ulimwengu na amani ya kuishi kati ya watu. Ni jitihada ambazo zinaelezea kwa namna nyingine sababu ya tumaini na ishara chachu ya mchakato wa safari ya udugu kwa mjibu wa askofu mkuu wa Algeria, na ni safari ambayo ni sehemu fungamani ya maisha ya utume wa kanisa nchini Algeria. Kwa upande wao lazima kuzingatiwa uwepo wa kanisa katika mwendelezo wa uhusiano na uwepo hai, ili uwezekano wa kutekelezwa udugu kwa ndugu, kaka na dada Waislamu, kile ambacho Papa Francisko anasema, kanisa lipo kwa ajili ya kutoka nje na kwenda kukutana na wengine wa pembezoni na sio kusimama, kanisa ambalo linaishi kama waamini katika Mungu mpendelevu na kwa viumbe wake, na wote ni ndugu na tunaweza kuishi kama ndugu kweli. Aidha, kwa mjibu wa askofu mkuu wa Algeria amesema tendo la Papa Francisco linavutia hasa mfano wa mwenyeheri Charles de Foucauld na ni muhimu kwa sababu uhusiano na mwingine na wakina na ambao wakati endelevu aliweza kuishi hadi mwisho, na ndicho hicho kinatoa maana ya maisha ya udugu na kuishi kanisa kikamilifu. Hatimaye, akielezea matokeo ya jitihada hizo za Papa Francisco za kutaka kujenga daraja la udugu, askofu mkuu amebainisha hata tathmini ya hati ya pamoja kwa upande wa viongozi wakuu wa Kisuuni, na ambao wanasema ni ishara ya nguvu. Inamshangaza kuona nafasi hiyo ya msimamo hasa dhidi ya kutumia nguvu za kigaidi. Na kwa mfano amesisitiza, Mungu anajilinda peke yake, na ndiyo linapaswa kukumbushwa kwa wote. Waislamu wengi wanataka hili, usalama wa kuishi vizuri na mazungumzo ya kweli. Tarehe kumi na moja Oktoba elfu mbili na ishirini chama cha Mtakatifu Ekimiadizini kinachoongozwa na Patriaki Karekini wa Pili nchini Armenia kwa waamini wote wa Armenia wameshiriki liturujia takatifu katika monasteri ya mtakatifu Gayane. Wote walihudhuria na baada ya liturujia, wameomba sala kwa ajili ya amani na kuomba Mungu mwenyezi aweze kulinda nchi ya Armenia. Washiriki wote waliinua sala zao kwa Mungu kwa ajili ya uponyaji wa majeruhi na kwa ajili ya amani ya roho na ujasiri wa wanajeshi wa Kiarmeni. Mamia ya vijana waliuawa, raia na miongoni mwao wanawake na watoto, waathirika wa mapigano makali huko Astak, Amesisitiza patriarki huyo, akikumbuka hata kanisa kuu la Mtakatifu Salvatore huko Shushi lililoharibiwa na bomu. Licha ya Waarmeni kuwa daima watafutaji wa msimamo na wa kuishi kwa amani pamoja katika nchi na mataifa ya karibu, amesema patriarki huyo, imebidi wapambane sana kwa ajili ya amani ili kuishi kwa uhuru na kwa namna ya kujitegemea. Lakini kwa mara nyingine tena leo hii wamelazimika kurudi kwenye mapambano, kupigana, kukabiliana na shida na matatizo kwa ajili ya nchi Mfano wao wa imani na uzalendo unawatia moyo na kuunganishwa watu wao wote, kwa kuwajali ndani ya roho zao na shauku na ari, na kuwapongeza hawa mashujaa wapya ambao walijitoa katika ardhi ya kutetea nchi yao, safari inayoongozwa na ujasiri na kufurahia ushujaa wa wanajeshi jasiri wa Kiarmeni ambao wamepelekea kupenda nchi yao bila kulazimishwa na jitihada kubwa kwa nchi yao. Patriaki baadaye alizungumzia juu ya mashahidi wa kisasa, mashujaa ambao ni kisima cha kuchota na ambao watakuwa daima mfano wa kuigwa na kizazi kijacho. Itakuja siku moja ambayo taifa alitaamsha tena upanga dhidi ya taifa jingine, amekumbusha Patriaki, na kutoa pongezi na jitihada zinazofanywa na nchi na rais wa kikundi cha Minski cha Oshe, kwa namna ya pekee, shirikisho la Urusi ili kusitisha moto na kuanza mchakato ambao unatarajia uwepo wa amani katika kanda na uhakikisho wa utambuzi kimataifa wa jamhuri hiyo. Askofu Mkuu Joseph Nguyeni Nanga wa jimbo la ho nchini Vietnam wakati wa mkutano uliopewa jina fungua intaneti na Carlo ulioandaliwa na tume ya jimbo kuu kwa ajili ya vijana tarehe kumi Oktoba elfu mbili na ishirini amewashauri vijana mia tano wa Vietnam kutumia mtandao wa kijamii kama alivyofanya Carlo Akutis katika maisha ya kawaida, aliyetangazwa kuwa mwenye heri tarehe kumi Oktoba elfu mbili na ishirini kwa kuweza kuwa na uhusiano mzuri sana na Mungu pamoja na wengine. Kwa mjibu wa taarifa za kanisa barani Asia, askofu mkuu Nanga akisistizia zaidi kwa vijana, amesema Mungu ndiye wa kwanza mpangaji na mwenye mipango yote ya kila mwanadamu, na hivyo ni muhimu kufuata kwa dhati furaha ya milele. Karlo alijibu wito wake kwa Mungu na kuabudu namna hiyo Ekaristi takatifu sana, ambayo akaielekeza kuwa ndiyo barabara yake nzuri sana ya kumfikisha mbinguni. Yeye alionyesha kwamba watu wote wanaweza kuwa watakatifu hata katika jamii ambayo imejaa vishawishi na dhambi. tunapaswa kukaribia intaneti na kufanya kile ambacho alifanya mwenye heri kijana, ili kuwa watakatifu, ameongeza askofu mkuu Nang, na kuwashauri vijana wachukue jukumu la kuwatunza na kuwajali wale ambao wanaishi katika umaskini na maangaiko makubwa. Tunapaswa kukaribia na kuwasilisha katika mitandao ya kijamii ukweli na imani kwa wengine, kwa sababu kadri tutoavyo sana ndivyo tunaweza kuwa na furaha. Pamoja na hayo, lakini askofu mkuu aidha amesema, kwa bahati mbaya bado wapo wale ambao wanatumia intaneti kueneza uongo mkubwa, taarifa mbaya sana, ulagai na shuku, na zaidi kuwakosea heshima na hadhi wengine. Katika tukio hilo la wa mkutano, vijana washiriki wamezungumzia aidha kwa kirefu juu ya maisha ya mwenye heri mpya na mtindo wa kuweza kuunda mazingira katika mitandao yao ya kijamii. Ni kuandaa wahudumu wenye taaluma nzuri kwa ajili ya shughuli za utetezi au shughuli zinazohusiana na maendeleo na utekelezaji wa sera za maendeleo ndani ya mashirika yasiyo ya, ya kiserikali yanayofanya kazi katika maeneo ya maendeleo na kulinda haki za binadamu. Hili ndilo lengo la kozi juu ya mafunzo katika sheria ya maendeleo sera na utetezi, ambayo Caritas Internationalis pamoja na sekondari ya Mtakatifu Ana huko Pisa nchini Italia, ambayo itafanyika kuanzia tarehe kumi na nne Januari elfu mbili na ishirini. Ili kushiriki katika kozi hiyo, lazima Ombi liwasilishe ifikapo wiki ya kwanza ya mwezi Novemba. Caritas Internationalis ambayo inajikita katika kukabiliana na umaskini na ukosefu wa haki, pia kwa kuunda mazingira ya maendeleo endelevu, imeona kuwa utetezi ni kama njia mojawapo ya kushughulikia ukosefu wa haki, ambayo ni mojawapo ya sababu kuu za umaskini, na ndiyo sababu imefikiria mafunzo yenye kiwango cha juu. Mapambano ya haki za walio hatarini wanahitaji maandalizi ya busara na yenye sifa, kwa mjibu wa Bwana Royce John, katibu mkuu wa Caritas Internationalis. Aidha ameongeza wanaamini sana katika thamani ya mafunzo na kushiriki maarifa na uzoefu wao. Mpango huo una thamani ya ziada ya kuwa miongoni mwa kozi chache za ushirikiano zinazozingatia utetezi. Kozi hiyo ina sehemu mbili. Sehemu ya kwanza ya mafunzo ina masaa 120 ambayo itashughulikia masuala yenye mantiki ya ajenda ya 2030 ya maendeleo endelevu SDGs, kama vile umaskini na ukosefu wa usawa, uhamiaji, mabadiliko ya tabia nchi na uwezeshaji. Sehemu ya pili ambayo pia itakuwa na mafunzo ya masaa 120 katika taasisi na mashirika ambayo yanashirikiana na shule ya mafunzo ya juu ya Mtakatifu Ana pamoja na Karitas Internationalis. Kwa kufafanua zaidi, Bwana Aloisius John amesema ni shauku yao ya kuchangia mafunzo ya wataalamu wa utetezi ambao wanaweza kuongea juu ya haki za waliohatarini wa zaidi wakati huu wa janga. Karitas inazingatia hasa shughuli za utetezi na kushughulikia dhuruma kubwa za hivi sasa za kijamii, hasa katika kiwango cha uchumi. Kwa mfano wanajitahidi kuomba kufutwa kwa deni la nchi maskini na uhamasishaji wa fedha kwenye mipango ya maendeleo ya jamii maharia, zinazosimamiwa na mashirika ya kidini kama Caritas. Ni Sista Angela Rezaula, Vatican News Namu ndugu msikilizaji, Redio Vatikani na Vatican kutakia heri na baraka tele katika maadhimisho ya siku ya umisionari ulimwengoni kwa niaba ya Anjela Rezaura, mimi ni mtoto wa mkunima Padre Richard Mjigwa nikisepa kwa kusema tumsefu Yesu Kristo, laudetur Yesus